Kutoka Studio 15 hii ni VOA Express. Mambo vipi? Natumai alasiri yako iko salama. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika na hii ni safari ya VOA Express. Mimi ni Collins Liberty Adede, karibu nami ni Amina Chombo. Ikiwa ni alhamisi safi kabisa, tarehe ikiwa ni nane mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Moja kwa moja basi, kama kawaida, ndani ya safari hii tunakuandalia mengi mazuri, ikiwemo habari. Vilevile utakuwa unapata kitengo cha ushauri na pia ni TBT, lakini mengi ni yale ambayo tunakuandalia ni kutokana na ripoti za visa vya ubakaji katika mkoa wa Tigre kule nchini Ethiopia. Utakuwa unasikia taarifa hiyo anaomba jumuiya ya kimataifa kuisaidia taifa lake kuwatambua ni nani walitekeleza mauaji wa rais wa Haiti. Je, unafahamu kwamba utunzaji wa mazingira unaweza kuchangia kazi ya maajira pale ulipo mkoa wa kule utakuwa unayapata mambo ni mengi zaidi. Utakuwa unapata burudani safi sana, na pia tutakujumuisha katika kitengo cha barazani. Tunakuuliza hali ya usalama popote pale ulipo. Jitayarisha, tuma SMS yako na nambari yako ya simu, utakuwa tunakutafuta pale baadaye. Lakini tuanze na hapa Amina. Balozi wa Haiti nchini Marekani, Bokit Edmund, anasema wauaji wa kitaalamu ambao walikuwa wakiongea lugha ya kihispania Walimpiga risasi na kumuua rais wa Haiti, Jovenal Moise, Jumatano asubuhi na kuna uwezekano mkubwa walitoroka kwa kuvuka mpaka kuelekea jamhuri ya Dominika kama hawapo nchini humo. Ametoa wito kwa jamii ya kimataifa kusaidia kuwatafuta watu hao na kuwafikisha mbele ya sheria. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti ya mwandishi wa VOA Cindy Saine. Vikosi vya usalama huko Haiti vinafanya doria katika mji mkuu Porto Prince, karibu na makazi binafsi ya rais wa Haiti Jovenel Mois mahala ambako aliuawa Jumatano asubuhi katika shambulizi ambalo lilisababisha mkewe kujeruhiwa. Mji ulikuwa kimya na wakazi walisema wameshtushwa licha ghasi ya ghasia za magenge na ukosefu wa uthabiti wa kisiasa ambao unaikumba nchi hiyo. Balozi wa Haiti nchini Marekani Bochit Edmond aliwaambia waandishi wa habari kwamba mke wa rais Martin Moise anaendelea vizuri, ingawaje bado hali ni mbaya. Anatarajiwa kusafirishwa kwenda Miami nchini Marekani kwa matibabu. Aliwasihi wa Haiti wote kuungana baada ya tukio hilo la mauaji, na aliiomba jumuiya ya kimataifa kusaidia kuwatafuta wauaji na kuisaidia Haiti kujilinda yenyewe katika siku zijazo. So tunahitaji kuwa na jeshi kwa sababu nchi yetu iliundwa na wanajeshi, kwa hivyo basi ni and muhimu kuwa nalo na hivyo mipaka yetu inaweza kulindwa na kuwa na udhibiti bora kwenye mipaka, kwa sababu haikubaliki kuwa na makomando makomando wa kigeni kuingia nchini na kumuua raisi na kuondoka bila wa wasiwasi wowote. Sidhani washirika wote sidhani wa kimataifa wanatakiwa kwa sehemu ya tukio hili. Alipoulizwa kama walinzi kwenye makazi ya rais walijibizana risasi na wauaji, balozi Edmond alisema hajui hilo. Viongozi wa dunia pia walipokea taarifa hizo kwa mshtuko, akiwemo rais wa Marekani Joe Biden. tunahitaji taarifa zaidi lakini atia wasiwasi sana kuhusu hali ya Haiti. Alipoulizwa kama kuna msaada wowote katika utawala wa Biden kwa kuingilia kati huko Haiti kama ambavyo Marekani ilivyofanya hapo awali wakati wa machafuko ya kisiasa katika taifa hilo la Karibian, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Marekani Ned Price alikuwa na haya ya kusema. Kwetu sisi uh, mat uh, Haiti ni rafiki, kwa hivyo ndivyo uh, tunakoshughulikia uhusiano huu ni kwa namna tunaohudumia Haiti na ndivyo namna tutakavyosonga mbele. Price alisema Marekani itaunga mkono maneno ya kaimu waziri mkuu wa Haiti Claude Joseph ambaye ameomba kuwepo utulivu wakati wakikabiliana na kudorola kwa hali ya kiuchumi pamoja na ongezeko la ghasia za magenge ghasia hizo zimechochea mamia ya wanawake na watoto kutoka kwenye nyumba zao katika mji mkuu katika wiki za hivi karibuni. Mkamiti Kibayasi, VOA Washington. Shukran sana mkamiti kibayasi kwa taarifa hiyo. Mufti kabisa na moja kwa moja tunaelekea kule Ethiopia, ambapo mamia ya wanawake na wasichana katika mkoa wa Tigray nchini humo wameripoti ubakaji wa kinyama uliofanywa na wanajeshi katika vita ambavyo bado vinaendelea licha ya majeshi ya serikali kujiondoa huko wiki iliyopita. Mwandishi wa VOA Hitha Madok anaripoti kutoka Mekele kuwa waathiriwa wa ubakaji wanaojitokeza wanasema ni asilimia ndogo tu ya wanawake na wasichana ambao wametendewa unyama. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Hadithi hizo zinafanana. Askari huenda kwenye nyumba zao, wakitaka kujua yuko wapi mume, baba au kaka, wakisisitiza kuwa wao ni wapiganaji waasi, wanamshambulia mke, binti au dada. VOA ilizungumza na waathirika, inalinda utambulisho wao. Walinielekezea bunduki na kupiga kelele, tunajua baba yako ni mpiganaji, tupe bunduki zake. Wafanyakazi wa hospitali huko Tigray wanasema kwa sababu ya vita vinavyoendelea, mara nyingi waathirika wa ubakaji wanachelewa sana kupata msaada wa kuzuia ujauzito au magonjwa. Wanawake hao pia wamejeruhiwa vibaya kimwili na kiakili. And... unaona hasa kwa wanawake ambao wamebakwa na wanaume wengi. Wakati unawaona kabla ya kuzungumza nao, lazima watolewe nje ya chumba chao, hawawezi kutembea. Atsbaha anasema athari halisi ya mashambulizi haya haiwezi kupimwa kimatibabu, kwani yanaharibu maisha, familia na jamii nzima. Vita huko Tigre vilizuka Novemba mwaka jana, kati ya serikali kuu na wapiganaji wa Tigre. Mapigano hayo yalibadilika hafla ya wiki iliyopita wakati serikali kuu ilipotangaza kusitisha mapigano kwa upande mmoja na kujiondoa kutoka sehemu nyingi za mkoa huo. Vikosi vya serikali kuu viliondoka Tigre vikidai sababu za busara na za kibinadamu. Vikosi vya Tigre vinasema viliofukuza. Lakini mzozi wa kibinadamu unaoendelea kuongezeka huko Tigre na maelfu wameuawa na wamilioni wakikimbia makazi yao, karibu watu laki nne wanaaminika kuteseka na njaa na wengine milioni 1.8 wanaishi ukingoni mwa njaa. Wanaharakati wanasema unyenyesaji wa kijinsia ulioenea dhidi ya wanawake wa Tigre ni muhimu kwa mzozo ambao bado unaendelea. Na katika hospitali ya Mekele, washauri wanasema ni asilimia ndogo tu ya Waafrika wanaotafuta msaada. Waathiriwa hawajitokezi kwa sababu ama wamekwama katika maeneo ya vita au wanaogopa wenye paa hawanaogopa askari wala wabaka; watawashambulia tena ikiwa wataripotiwa. Anasema mwishowe kusema siri yake ilikuwa ahweni, lakini uharibifu aliopata yeye mwenyewe, binti yake mwenye umri wa miaka 13, ambaye alishuhudia shambulio hilo, na nchi yake hawezi kamwe kufutwa. Safi sana jamaa la kujaa kama pishi la ubwabwa. Unaendelea kusafiri na VOA Express. Msikilizaji, unaweza kufuatilia matangazo haya kwenye Facebook Live, tafuta VOA Swahili, ama pia nenda kwenye www VOA Swahili com, ama pia tegea redio wa shirika katika mataifa ya Afrika Mashariki. Sasa tuungane naye Sandey Shomari tena kutupatia habari za dunia. Mitaa ya mji mkuu Haiti, Port-au-Prince, ilikuwa mitupu siku ya Jumatano kufuatia kuuawa kwa rais Jovenel Moise katika makazi yake ya kibinafsi mapema asubuhi. Biashara zilifungwa, watu wengi walibaki majumbani na magari ya polisi yenye silaha ilionekana kwenye barabara kuu. Askari wenye silaha walikuwa wakilinda katika maeneo muhimu ya mji mkuu. Hali ya tahadhari imetangazwa na waziri mkuu wa mpito Claude Joseph ambaye alisema ndiye mkuu wa nchi kwa sasa. Maafisa wa Haiti wanasema watu wenye silaha nzito wakijifanya kama maafisa kupambana dawa za kulevya wa Marekani ambao walizungumza kihispania na Kiingereza walimpiga risasi na kumuua rais katika shambulio lililoratibiwa kwa hali ya juu. Mkewe Martin Moise alijeruhiwa vibaya na bado yupo katika hali mbaya lakini thabiti kwenye hospitali moja ya Miami. Mkuu wa jeshi la polisi la kitaifa Leon Charles aliwaambia waandishi wa habari jana jioni kuwa mamluki wanaoshukiwa kutekeleza mauaji ya Moise waliuawa wakati katika majibizano ya risasi na polisi na washukiwa wengine wawili walikamatwa. Charles alisema maafisa watatu wa polisi walioshikiliwa mateka na washukiwa wa wauwaji waliachiliwa huru. Hakutoa habari yoyote juu ya operesheni hiyo. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma ameanza kutumikia kifungo cha miezi 15 kwa kuidharau mahakama. Zuma mwenye umri wa miaka 79, aliondoka nyumbani kwake katika jimbo la KwaZulu Natal kujisalimisha kwa mamlaka muda mfupi kabla ya tarehe ya mwisho iliyowekwa ya Alhamisi usiku wa manane. Kujisalimisha kwake kulimaliza miezi kadhaa ya ukaidi uchunguzi maalum unaoangalia madai mbalimbali ya uporaji wa biashara zinazomilikiwa na serikali na idara za serikali katika kipindi cha miaka 9 kati ya mwaka 2009 na 2018. Mahakama ya katiba ya Afrika ya Kusini ilimpa adhabu Zuma wiki iliyopita, baada ya kukaidi agizo la kufika mbele ya jopo la uchunguzi. Waziri Mkuu wa Japan Yoshihide Suga ametangaza rasmi hali mpya ya hatari kwa Tokyo. Hii ni baada ya kuzuka tena na kuongezeka kwa kesi mpya za COVID-19 katika mji mkuu. Amri hiyo mpya itaanza kutumika Jumatatu ijayo, Julai 12 hadi Agosti 22, kipindi chote cha muda wa olimpiki ya Tokyo ambayo itafanyika kati ya Julai 23 na Agosti 8. Hali hiyo mpya tahadhari inaweza kusababisha serikali ama kupunguza idadi ya watazamaji wanaoruhusiwa kushuhudia hafla za Olimpiki mpaka watu elfu tano au kuwazuia kabisa. Waandaaji wa Olimpiki ya Tokyo walitangaza mwezi uliopita tu kwamba itawaruhusu watu elfu kumi tu au asilimia hamsini ya uwezo wa ukumbi katika hafla zote, licha ya wataalam wa afya kuishauri serikali kwa kupiga marufuku wa watazamaji wote ili kuwa chaguo lenye hatari ndogo zaidi katika michezo hiyo. na VOA Express. Mziki mfupi huo tunaupata kutoka kule Zimbabwe, na sasa inaashiria tunaelekea katika kitengo cha barazani. Naam na mna, kama kawaida barazani inakujia moja kwa moja hapa ndani ya VOA express, na leo swali ni fupi tu, tunauliza kuna usalama wa kutosha mahali ulipo? Kama kawaida tunakupigia simu, unatuachia nambari yako ya simu katika ukurasa wetu wa Facebook, alafu sisi tunafanya kweli moja kwa moja tunampata Vinley ndege Okombe akiwa Kisii, Kenya. Yeye alikuwa amesema sioni kama kule niliko niko salama. unamaanisha nini, Okombe? maana saa zingine unaweza pata una una unawavamia usiku, kuita maaskari wana wanachelea kukuja, saa zingine inaweza fika mpaka avibui, ndiyo wanakuja. na hawa wavamizi labda ni watu mnaowajua, ama ni watu wenye tunajua kama vile juzi zingine alikatakata wengine hapa na mapanga, kuita maasikari hao skari zia niwa ni wako usiku kama hata chief ni ni wao usiku, hivi wanago wanaweza kukuja. Labda unadhania nini kinachangia uhalifu? Um, imani na mashamba tu hii. <laughs> mashamba mashamba hii. Asante sana kwa kushiriki barazani. Ndio, tukitoka Kisii tunaelekea kule Kongo Bukavu, haswa tunampata ndovya Kasiki. Karibu ndovya Kweli ah, hapa nilipo, uh, usalama haupo kwa kiasi kwa kiwango fulani, ila tunapotizama Kongo yetu Kongo yetu, usalama haupo kikawaida kabisa. Tunaona tuna maeneo ya Beni, maeneo hata ya Ituri ambapo watu wanauawa kama wanyama na, na haya makundi ya waasi ya ADF ambayo inatekeleza mauaji ya watu. Hakika usalama haupo kule ni, ni ndoto. Alafu hapa kwetu Bukavu, kwa sababu tuko mjini tuna usalama kabisa wa kutosha ingalau, tunaweza tukaviona visa fulani fulani vya majambazi, ila usalama watu kuishi wasipo kusikia milio ya risasi upo, lakini usalama wa watu na vitu vyao ndo unakosekana hapa hapa Bukavu, lakini tunatulia tu, hakuna milio ya risasi, tuko wazima, tunasema Mungu ashukuriwe kwa hiyo. Mnadhani ni nini ambacho, nauliza mnadhani ni nini ambacho kinaweza kuwa kinatatiza ama kinasababisha haya makundi kuendelea kuwepo? hapo si hakika mtandao una, una kasoro hapa kwetu nam huyu amekuwa ndovya kasiki katika eneo la Bukavu, kule Kongo. Mawasiliano kidogo yamekuwa na matatizo, lakini tumempata na tumemwelewa. Nam anasema kwamba kidogo pale mjini mambo yako shwari, lakini upande wa kule vijijini mambo sio mazuri. Haya, tuangalie hawo wengine ambao wametupatia ujumbe wao kwenye uo uo ukurasa wa Facebook. Nikisalia huko DRC, nampata Fidel Akili akiwa wilani Fizi, anasema huku watu wengi hutekwa nyara na kupelekwa porini kutendewa unyama. Mimi narejea nchini Kenya. Nampata Nur Ali Fara, anasema yuko Isiolo. Utovu wa usalama unazidi huko kaskazini mwa Kenya. Anasema angependa kuzungumzia swala hilo, lakini kidogo mawasiliano alikuwa na matatizo. Nam Maniriku Mwe Mwenatwe Richard wa kutoka Burundi kule, anasema usalama upo, ila sio sana. Jean Damashin Imanishimwe anasema yuko Rusizi, Rwanda hapa kwetu usalama upo kabisa tena wa kutosha. Serikali inafanya kila iwezalo kama jukumu lake, lakini pia kwa kushirikiana na raia wake. Kone Kesuma kutoka Arusha, Tanzania anasema usalama upo wa kutosha, tunamshukuru Mungu muumba wa mbingu na nchi. Mimi nimalize naye Vincent Makondeko wa ikuza kisiwani Muleba, Tanzania, anasema hakika nipo kisiwani na usalama upo wa kutosha. Tunaweza kumaliza mwezi bila kumwona askari hata mmoja. Haya, hii ni kumaanisha kwamba uh, kuna ile wajua, Tanzania wako wakona ile inaitwa community policing <laughs> uenda ikainafanya kazi, kazi vizuri sana. Haya. Na nam, eh, Amina naona hapo pantosha sio? Naam, pantosha kwa sababu ya wakati na kuna mambo mengi sana ambayo tumeandaa katika View Express. Haya, tuelekee kule Uganda tupate burudani hivi leo eh, Juliana Kanyamozi anasema eh, Sanyu Liange Kitu kizuri hicho kutoka taifa jirani Uganda, bibie anaitwa mm, Juliana, Juliana Kanyamuzi mm -hmm, amepotea siku hizi aonekani, mm -hmm, zamazama, baada ya kumpoteza mwanawe na Kanyamuzi ni kama mziki akautia kwenye sanduku. Hakuna huzuni kubwa kama kumpoteza mtu wako wa karibu mm huenda -hmm, akawa bado yuko katika hali ya kuhuzunika, lakini bila shaka ni msanii ambaye anaaminika sana Afrika Mashariki. Kwa hivyo huenda ka pia labda anaunda kitu wajua, wasanii nao wakinyamaza sana hmm, lakini hicho kimya <laughs> hicho kimya kirefu sana. Sauti nzuri nyororo sana haya, Amina. Tuangalie kuna nini katika kitengo maalum hivi leo. Kitengo ni kama huna kazi, bidi yetu ni kikundi cha kina mama eneo la mashinani kaskazini mwa ukanda wa pwani, na kikundi hicho basi kinajihusisha sana na miradi ya kutunza mazingira na kuhifadhi turathi za baharini. Arafa Baya hapa ni afisa mkuu mtendaji wa kundi hilo, anaeleza jinsi kinamama hao kupitia miradi hiyo wamefaulu kutoa fursa za kazi kwa vijana eneo la Mida Creek mjini Malindi. Hebu tumsikie. Katika jamii yetu tuna kazi ambao vijana na wazee wanaweza faidika na rasilimali hii ya baharini. Tusiangalie tu rasilimali ya baharini kama uvuvi ama, tuangalie rasilimali ya baharini kama utalii, lakini kupitia kulinda turathi ya baharini tuna kazi ambazo vijana wanaweza faidika na wazee wanaweza faidika. Mfano, kama utaalamu wa kutengeneza madau, huo ni utaalamu hasa wa Mijikenda, wa Giriama ndio wanaojua kutengeneza madau, lakini ukija katika muda tulionao, vijana wengi hawajui na uh, madau yanatengenezwa na msufi. Msufi wenyewe ukiangalia mkoa wetu waPwani ilikuwa ni mingi sana, lakini imekosa kulindwa, imekosa kupandwa baada ya kuvunwa, saa hii ni mti unapotea. mm -hmm. Lakini maeneo kama ya Mida Creek, madau ndio kitu ambacho wavuvi wote wanatumia, lakini wengi saa hii ukija katika vijana walioko, wengi hawajui kutengeneza madau. Vijana wengi hawajui kutengeneza uzio. mm -hmm. Vijana wengi hawajui kutengeneza malema. Kupitia mradi huu vijana tumewafundisha kutengeneza madau, vijana wamefundishwa kutengeneza uzio, vijana wamefundishwa kutengeneza malema. Ukiangalia ni uvuvi, sio tu kujua ile utaratibu ama utaalamu wa kutengeneza, lakini ni uvuvi endelevu, ni vifaa vyenye uvuvi endelevu ambavyo hata tukivua katika maeneo madogo ya Mida Creek, bado tutakuwa tuna hifadhi hmm wale samaki wadogo na tutakuwa tunahifadhi maeneo yetu ya Mida Creek. Pia utapata siku hizi vijana wengi, labda mtu atalalamika kuwa hana kazi kwa sababu anaona mimi kazi lazima niandikwe kwa ofisi. Mimi kazi lazima niandikwe kwa mheshimiwa ama kwa mwanasiasa fulani, ndo anaona kama kijana labda atakuwa anafaidika. Kwa sababu mradi mm -hmm. mm -hmm. huu umekuja ni wakina mama, lakini kina mama wale wamechukua asilimia ya hamsini ya vijana wanafanya ile kazi. Kwa mfano mradi huu umetengenezea wamama madau yale ya kubeba ya kufanyia fishing mm -hmm. Lakini hakuna mama anaweza enda fanya fishing, vijana na wazee wanatumia mm -hmm. Hakuna mama anaweza kubeba mgeni na yale madau, vijana wana wanatumia mm -hmm. Hizo zote ni kazi. Mfano kama Mida, mgeni akija Mida akitaka kuenda na dau analipa shilingi elfu moja sisi wamama tunachukua mia tatu kwa kukodisha lile dao, mia saba inaenda kwa nani? Kwa yule kijana. Hiyo ni kazi tayari imekuwa created. Tukija kwa upande mwingine, utakuja kusema labda katika ile restaurant tuko nao pale. Mm. Inaitwa Dough House Restaurant. Ile tuko nao pale kina mama wengi, labda wengine ni wazee zaidi hawezi fanya kazi zile za pale. Na sisi tumeona lazima tushirikiane na vijana kwa sababu tukiwatenga vijana, uizi utakuja pale tutakuwa hatuna amani. Safi sana. Hapa mambo mawili au matatu ma muhimu yanatokea kwamba kuna ule uhifadhi wa tamaduni. Mm -hmm. Kuna kule kuhifadhi turathi za kitaifa na pia watu kupata ajira kazi safi sana. Sasa tuangalie nini kinajiri katika mitandao yetu, maana lazima tuangazie duniani kwa sehemu wa nini, Mkamiti Kibayasi, haya anga ni zako leo. Kinachotanda kwenye mitandao ni kuhusiana na swala la rais wa zamani wa afrika Kusini Jacob Zuma kujisalimisha kwa mamlaka husika nchini humo ili aanze kutumikia kifungo chake cha miezi kumi na mitano kwa kuidharau mahakama. Wandeso anasema kweli hakuna mtu aliyekuwa juu ya sheria. Kama mambo huwa yanabadilika namna hii. Mm. Morris anaandika sheria na majaji wa Afrika Kusini ndiyo gumzo la dunia. Anaendelea kuandika kwa kwamba yaani habari za COVID-19 nchini Afrika Kusini zimetulia kabisa. Kinachoelezewa ni Jacob Zuma ameanza kutumikia kifungo. Kweli sheria huchukua mkondo wake. Kaseyunga anaandika Jacob Zuma ameonyesha ujasiri, maana hakutaka kutafutwa na polisi au kupata fedheha ya kufungwa pingu akiwa ndani ya nyumba yake. Kingine kinachozungumziwa ni kwamba idara ya polisi katika wilaya ya Masindi nchini Uganda inamshikilia mtu aliyejaribu kumuua mkuu wa wilaya ya Masindi Rose Kirabira akiwa ofisini kwake hapo Jumatano. Inaelezwa kwamba mshukiwa mwenye umri wa miaka 38 alidai kuwa ni mwekezaji katika eneo hilo na alitaka kuonana na kiongozi wa wilaya yake, na ndipo alipoonekana akiondoa kisu kwenye bahasha na kukificha kiunoni, wakati akiingia ofisi ya mkuu wa wilaya. Odean anaandika, Mungu ni mkubwa na ndiye aliyezuia tukio baya kufanyika. Masati anaandika, yaani, wakati bado dunia inatafakari namna alivyouawa rais wa Haiti, kumbe kuna wengine na nao wanajaribu njia ya kutekeleza matukio ya kuumiza familia na jamii kwa jumla. Sangaria anaandika, na imani polisi wa Masindi watatumia busara zaidi kujua kilichomfanya mtu huyo kubeba kisu na kwenda ofisi ya RDC. Chioma anaandika, kwa kweli suala la usalama sasa kwa viongozi wetu inabidi liangaliwe kwa macho mapana. Ni hayo tu niliyokuwa nayo hivi sasa katika yevumayo mitandaoni. Kutoka hapa Washington DC, jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninawarudisha studio 15 kwake Amina Chombo na Libert Adede huko Mombasa, Kenya. Shukran sana Mkamiti Kibayasi. E, na bila shaka leo tumekuwa nao tangu pale mwanzo Mkamiti Kibayasi na Sande Shomari. E, ni kama tuko pamoja hapa karibu, lakini wenzetu wako kule Washington, kwa kutuletea yale mengi mazuri kwenye vo Express. Na moja kwa moja tunakwenda katika swali la leo, ambapo tunauliza kufuatia mauaji ya rais wa Haiti, je, kuna umuhimu wa kuongeza ulinzi katika makazi ya rais? Emily James wa Ngara, Kagera, Tanzania anatuanzia kwa kusema hivi: ulinzi alikuwa nao huyo rais sasa sijui waboreshe nini, maana hii taarifa ya kushambuliwa inatatiza. Kevin Omari kutoka Mumias, Kenya, anasema hakuna haja ya kuongeza ulinzi kwa sababu usalama wa mtu huanza na mtu binafsi. Maxim Angeva kutoka DRC Congo anasema hivi: walinzi wote wanapaswa kulinda vizuri, kwani yawezekanaje rais wa nchi kuuawa hivi hivi hadharani? Festo Kalison Mliuka anasema anatoka kule Iringa, Tanzania, anasema kama siku yako ya imefika ya kufa imefika tu, hakuna haja ya kuweka walinzi zaidi ya watano kulinda mtu mmoja. Mimi ninatua Nairobi, nampata Ali Hassan anasema yuko Runda, anauliza hivi, naona hakuna haja ya kuongezewa ulinzi kwa sababu hata rais ni binadamu kama binadamu yeyote. Naye kamate DJ Mix akisema yuko DRC Lubero, Raisi ni wa kulindwa sana lakini, na wale walinzi wanaweza kuwa wahusika ndani ya visa kama hivyo. Mimi namaliza naye Shebe Gifted Boy, asemi yuko wapi, lakini anasema hivi, muda mwingine kujilinda sana ndio kujitafutia matatizo. Basi naona mawazo yake yanafanana naye Crispo Mlake ambaye ananitamatishia hapa kutoka Dodoma, Tanzania. Anasema kujilinda sana kunakaribisha maadui. Kuna ukweli hapo, kweli sijui, lakini labda wakati mwingine, wajua, ukiwa watu wanakulinda, watu wengine nao wanataka kujua, kwanini huyu analindwa. Haya, ah, naona muda mm, <laughs> wetu umekamilika studioni. Msikilizaji, asante sana kusafiri pamoja nasi kwenye VOA Express. Asante sana Hadija Riami, mhariri wa siku, Josephat Kioko na Aida Isa katika kitengo hiki. Mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo. Niseme poleni sana raia wa Haiti.