W wbilabata. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale ulipo. Jina langu ni Sunday Shomari. Leo ikiwa ni Ijumaa Julai 9 mwaka 2021, utasikika pia kupitia redio zetu shirika ikiwemo e, Redio RFM na Redio Solei huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Dodoma FM na KFM nchini Tanzania, Step Radio na UBC nchini Uganda, na pia kwenye mtandao wetu www voaswahili.com. Karibuni <muchiliki> Na miongoni mwa taarifa atakaosikia hii leo ikiwa ni Ijumaa ni mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk, ambapo tutamulika wimbi la tatu COVID -19, la maambukizi ya COVID-19 katika nchi za Afrika Mashariki na ya Kati, pamoja na changamoto za chanjo na nyingine mbalimbali mbali zilizopo. Na katika habari nyingine, serikali ya Rwanda imetangaza kupeleka vikosi nchini Msumbiji kusaidia mpambano na wanamgambo katika jimbo la Cabo Delgado lakini kabla ya kuanza mjadala wetu, kwanza kabisa ni habari za dunia zikisoma kwako na Mkabiti Kibayasi. Serikali ya Rwanda itapeleka kikosi cha wanajeshi elfu moja na polisi nchini Msumbiji kusaidia katika juhudi za kurejesha hali ya usalama pamoja na kupambana na wanajihadi wanaofanya mashambulizi katika jimbo la Cabo Delgado. Msemaji wa jeshi la Rwanda Kanali Ronald Rivanga amesema kwamba kikosi cha Rwanda kitaungana na wanajeshi kutoka mataifa wanachama wa SADC ambao watapeleka wanajeshi wao huko Msumbiji ili kupambana na wanamgambo huko Cabo Delgado na kuhakikisha kwamba jimbo hilo linarejea katika hali ya usalama. Kanali Rivanga ameongezea kuwa endapo Msumbiji itahisi kwamba kuna haja ya kuongeza idadi ya wana usalama, serikali yake haitasita kufanya hivyo, na wana imani kubwa kuwa watafanikisha lengo lao la kuwang'oa wanamgambo na watu kuendelea kuishi kwa amani na utulivu. Jimbo la Cabo Delgado limekumbwa na mashambulizi tangu mwaka 2017 na kusababisha idadi kubwa ya wakazi wake kukimbilia maeneo mengine na pia nchi jirani ya Tanzania. Mawaziri wa fedha na wakuu wa benki kuu kutoka kundi la nchi ishirini tajiri wanakutana uso kwa uso leo Ijumaa huko Venice, Italy kwa mara ya kwanza tangu kuanza kwa janga la COVID-19 ambapo mageuzi ya kodi za makampuni itakuwa ajenda kuu. G20 inatarajia kutoa idhini yake ya kisiasa kwa kanuni mpya juu ya wapi na kiasi gani kampuni zitatozwa kodi, hatua ambayo iliungwa mkono wiki iliyopita na nchi mia moja thelathini kwenye taasisi ya maendeleo na ushirikiano wa kiuchumi yenye makao yake Paris. Mpango huo unafikiria kuweka kiwango cha chini cha kodi ya mapato ya kampuni kwa angalau asilimia kumi na tano, kiwango ambacho OECD inakadiria kinaweza kupata takriban dola bilioni mia moja na hamsini katika mapato ya zaidi ya kodi ulimwenguni, lakini bado maelezo mengi hayazungumziwi. Mamlaka katika mkoa wa kusini wa Kerala nchini India wametoa tahadhari ya jimbo zima baada ya kesi za virusi vya Zika kuthibitishwa. Maafisa walisema leo Ijumaa kesi nyingine kumi na tatu zinazoshukiwa zilikuwa zikichunguzwa. Waziri wa afya wa jimbo Vina George alisema mwanamke mja mzito mwenye umri wa miaka ishirini na minne aligundulika ameambukizwa ugonjwa unaosababishwa na mbu na alikuwa akipatiwa matibabu katika hospitali kwenye mji wa Thiruvananthapuram. Wanawake wajawazito wapo hatarini na wanaweza kusambaza maambukizi kwa watoto wao wachanga, jambo ambalo linaweza kupelekea hali ya maradhi ya kudumu kama vile ugonjwa wa Guillain-Barre, ugonjwa nadra wa kinga ya mwili. Sampuli za kesi kumi na tatu zinazoshukiwa zimetumwa kufanyiwa uchunguzi zaidi kwenye maabara huko Pune, waziri huyo aliongeza. Zika husambaa haraka kwa kuumwa na mbu aina Aedes, lakini pia unaweza kuambukizwa kwa njia ya ngono. Hii ni kulingana na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC Marekani. Virusi viligundulika kwa mara ya kwanza kwa nyani katika msitu wa Zika nchini Uganda mwaka elfu moja mia tisa na arobaini na saba na imesababisha milipuko kadhaa duniani katika miongo ya karibuni. Lakini hakuna chanjo au dawa zilizopo za kuzuia virusi kama kinga au tiba. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Vituo vya televisheni vya Bangladesh vinasema watu wasiopungua 49 wamekufa kutokana na moto uliozuka katika kiwanda cha chakula na vinywaji nje ya mji mkuu wa nchi hiyo. Afisa huduma ya kuzima moto alithibitisha kuwa moto ulianza Alhamis usiku kwenye jengo la ghorofa tano la kampuni ya Hashim Food and Beverage huko Lupgang, nje kidogo ya Dhaka. Alisema maelezo ya ziada bado hayajawekwa bayana. Televisheni ya Equator ilimnukuu afisa mwandamizi wa zima moto bila kumtaja jina akisema angalau watu 49 walikufa. Taarifa ilisema waokoaji walikuwa wakijaribu kuokoa miili kutoka kwenye kiwanda hicho ambacho kilikuwa kimefungwa kwa ndani wakati moto ulipoanza, na walifanikiwa kupata miili kumi na saba. Ujumbe wa Taliban huko Moscow ulisema Ijumaa kuwa kikundi hicho kilidhibiti zaidi ya asilimia themanini na tano ya eneo nchini Afghanistan na kuihakikishia Russia kuwa haitakubali nchi hiyo kutumika kama jukwaa la kushambulia wengine. Madai ya Taliban ya kudhibiti sehemu kubwa ya nchi yanapingwa na serikali ya Afghanistan. Ni ngumu kupata uthibitisho huru. Vikosi vya kigeni pamoja na Marekani vinaondoka baada ya takriban miaka ishirini ya mapigano, hatua ambayo imewatia moyo waasi wa Taliban kujaribu kukamata eneo huko Afghanistan. Hiyo imechochea mamia ya wanausalama na wakimbizi nchini Afghanistan kukimbilia na kuvuka mpaka kuingia nchi jirani ya Tajikistan na kuongeza hofu mjini Moscow na miji mingine ambapo wenye msimamo mkali wa Kiislam wanaweza kupenya na kuingia Asia ya kati, eneo ambalo Russia inaliona kama uwanja wake. Katika mkutano na waandishi wa habari mjini Moscow leo Ijumaa, maafisa watatu wa Taliban walitaka kuashiria kwamba hawakuwa tishio kwenye eneo hilo pana. Maafisa hao walisema Taliban itafanya kila iwezalo kuwazuia Islamic State wanaofanya harakati kwenye eneo la Afghanistan na kwamba itakabiliana pia katika kutokomeza utengenezaji wa dawa za kulevya. Maafisa wa serikali ya Thailand leo walitangaza amri ya kutotoka nje usiku kwa saa saba katika mji mkuu Bangkok na angalau majimbo sita jirani wakati maambukizi ya COVID 19 yanazidi kuongezeka katika nchi hiyo. Tangazo hilo limekuja kufuatia mkutano mrefu wa idara inayofuatilia hali ya COVID 19 nchini Thailand, CCSA. Katika taarifa iliyorushwa kwenye televisheni msemaji wa CCSA na Tapanu Nopakum alisema amri ya kutotoka nje usiku itaanza saa tatu usiku hadi saa nane alfajiri kuanzia Jumatatu Julai kumi na mbili. Amri ya kutotoka nje usiku inajumuisha kufungwa mitandao ya usafiri wa umma na biashara zote isipokuwa maduka makubwa yanayouza vyakula, migahawa, mabenki, maduka ya dawa na maduka ya vifaa vya umeme, vitu ambavyo vinaonekana ni muhimu kwa mahitaji ya msingi. Watu wanatakiwa kufanya kazi nyumbani na kuondoka majumbani mwao kama kuna sababu muhimu pekee, na mikusanyiko ya watu zaidi ya watano imepigwa marufuku. Safari zisizo za lazima pia zimepigwa marufuku. Tailand iliripoti kesi mpya za kila siku elfu tisa mia mbili sabini na sita pamoja na vifo sabini na mbili leo Ijumaa, wakati inapambana na, na wimbi kali la tatu la maambukizi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji, baada ya kupata habari za dunia hivi sasa, basi tunaingia kwenye mjadala wetu wa moja kwa moja ya leo, Live Talk, ambapo hii leo tunamulika wimbi iletatu, la tatu la ugonjwa wa covid 19, ambao limekumba nchi za leo, Afrika, lakini zaidi leo tunalenga Afrika Mashariki na ya Kati, ambapo nchi hizo katika eneo hilo hivi sasa zinapambana na hali ya kuongezeka ugonjwa huo. Hivi karibuni rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan, kwa mujibu wa jarida la Citizen alizungumza akiwa huko Morogoro, katikati ya Tanzania, akisema kwamba hali imemshutua alipoona mamia ya watu katika eneo lake alipokuwa akizungumza hawana barakoa, na alionya Watanzania akisema kwamba ugonjwa huo upo na wimbi la tatu limeingia, hivyo wachukue tahadhari, akiitaja mikoa ya Kagera, Arusha, Mwanza, Dar es Salaam na Dodoma. Sasa swali ni kwamba kwa nini pengine watu hawa katika maeneo hayo hawakuwa wamevaa barakoa? Wachambuzi wetu watatueleza. Na huko Rwanda nako nchi imetangaza kufunga shughuli za kiuchumi, wakipambana na ongezeko la ugonjwa huo, wakati kule Uganda hali ya ugonjwa ilipelekea nchi hiyo kufunga kwa siku arobaini na mbili na serikali kutangaza e, kutoa dawa ya asili kwa saidia ya watu kuweza kunua dawa hiyo ambayo bei yake imesemekana imepanda kwa kiasi kikubwa, na ikaombwa kuingilia kati e, bei hiyo kupanda, huku wakiahidi kujenga kiwanda cha kutengeneza chanjo yao wenyewe, kwa mujibu wa gazeti Daily Monitor. Wakati huo huo, wakieleza kwamba oxygen na chanjo e, zinaelekea kwisha nchini humo hali kadhalika nchini Kenya nako, kwa mujibu wa jarida la Standard, kuna wagonjwa wapya 452 wa COVID Kenya hivi sasa, ikiengeza kipindi au kiwango cha maambukizo 9.3. Na wizara ya afya nchini imesema kwamba wagonjwa wengine 1327 wamepona ugonjwa huo, lakini hali inaelekea bado ni tete, wimbi likiendelea kuchambua maeneo hayo. Wakati hapo jana mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo nchini Tanzania Freeman Boy alitangaza kufiwa na kaka yake ajulikanaye Charles Mboye huko KCMC Moshi, na akisema kwamba ndugu yake amefariki kutokana na ugonjwa huo wa corona. Basi hivi sasa kuweza kuzungumza haya, tunaungana na wachambuzi wetu kutoka nchini Kenya. Tunaye Dr. Bernard Mwia ambaye yeye yuko kaunti ya Muranga akiwa ni mwenyekiti wa afya na maji na usafi na mazingira katika manispaa. Pia amewahi kuwa bodi Ed, mkurugenzi wa bodi na pia ni waziri wa afya wa zamani wa kaunti ya Nairobi. Hali kadhalika kutoka nchini Tanzania ataungana naye Dkt. Elisha Osati ambaye ni rais mstaafu wa chama cha madaktari nchini Tanzania. Dkt. Osati pia ni mtaalam wa magonjwa ya ndani akiwa pale katika hospitali e, ya Muhimbili Dar es Salaam. Hali kadhalika tunaye Uh, mwandishi John Kibego yeye anatoka kule Uganda, mwandishi wa habari na mchambuzi wa masuala mbalimbali. Naomba niwakaribishe kwenye mjadala wetu wa hapa Sauti ya Amerika. Pia tunaungana naye kutoka nchini Kenya, Professor Walter Jaoko. Professor Jaoko yeye pia eh, yuko kutoka kule chuo kikuu cha Nairobi na Professor Jaoko amekuwa akishughulika sana na masuala haya eh, ya wagonjwa kuhusiana na ugonjwa huu wa COVID 19. Pia Profes Jaoko anajulikana kwamba ni medical microbiology na tropical medicine katika chuo hicho kikuu cha Nairobi. Basi karibuni sana, na moja kwa moja nikukaribishe D Benard Mwia, karibu sana kutoka kule nchini Kenya. Nashukuru, asante sana D Mwia, hebu tueleze tu kwa kifupi hali ya COVID hii wimbi la tatu, mapambano nchini Kenya kwa sasa yako vipi na mmefikia wapi na pamoja na lockdown hali ikoje? Nashukuru sana kwa kuwa na mimi kutoka eh, kaunti ya Muranga na vile naweza kusema ni ya kwamba tunapambana vilivyo vile tunaweza, na resources ama eh, mali ile tuko nayo tunaweza tunapambana, eh, na hii ugonjwa wa COVID-19, lakini tunaona ya kwamba na hii wimbi ya tatu imeendelea ime kutusonga kiasi sana sana upande wa western Kenya ama upande wa karibu hizo kaunti ziko karibu na lake Victoria juzi. Hata saa hii tukiongea, wimbi ya tatu imekuwa kali sana upande huo, na hata imekuwa unaweza kupata what I can say positivity rate kama 21 percent of juzi last week ilikuwa hivyo. Kwa hivyo upande huo imetuzonga kiasi, na ndio serikali imeweka mikakati ya watu wasitoke nje kutoka saa moja jioni hadi saa kumi asubuhi. Na mahali kule kwingine katika nchi ya Kenya eh, tuko na tuko na hiyo, tunaita lockdown ama kufungwa kwa vyovyote vile eh, ama business zote ama watu kuenda kutoka sehemu moja ingine kutoka saa moja asubuhi ama kutoka saa nne saa usiku hadi saa kumi saa sa, sa, asubuhi. Kwa hivyo tunaendelea na hiyo mikakati ya kuzuia ugonjwa tena. Tuko upande wa um, vaccination. tumepata vaccination jana kiasi ya 182,000 doses kutoka Ufaransa na tu, tu, watu wanaendelea kuchangwa, wale wako mstari wa mbele, na tunaendelesha hata mambo ile ingine ya ku, ku, kuweka distance mask, ama barakoa. Hizo zote tunasukumana nazo, lakini changamoto ile kali zaidi mm -hmm. ni atuna vaccine eh, za kutosha. Sawa, hiyo ni changamoto ambayo tumeisikia pia katika nchi za Uganda, tumesikia zikitamkwa maeneo mengine ya Afrika. Sasa nitoke huko kwako, Dr Mwia, na kwenda kwako Dr Elisha Osati, ambaye ni rais ms mstaafu wa chama cha madaktari Tanzania, pia daktari bingwa katika hospitali ya Mwimbili. Daktari Osati, naomba tueleze hali ilivyo Tanzania. Inakuwaje mpaka rais wa nchi anazungumza kuwaambia watu wavae barakoa na tayari hali inaonekana ugonjwa upo? Tatizo liko wapi? Natueleze nini ambacho mnafanya hapo Tanzania kupambana na ugonjwa huu. Aa, nashukuru sana sande na nashukuru kwa kunikaribisha kwenye kwenye mjadala. kama alivyozungumza yes, Mheshimiwa Rais wetu mama Samia Suluhu Hassan, ni kweli hali ya ugonjwa ugonjwa unazidi kuongezeka hapa nchini kwetu Uh, especially katika mikoa ile ya kanda ya, ya ziwa, mikoa ya Mwanza, mikoa ya Mara, Kagera, lakini pia hata Dar es Salaam tunaendelea kuona wagonjwa wanaongezeka. Kwa hali ya ugonjwa hapa kwetu tunaongezeka uh, kiasi, na Wizara yetu ya Afya imekuwa ikitoa matamko mbalimbali na, na maelekezo kwa taasisi mbalimbali za serikali na, na, na taasisi zingine zote. Uh, lakini jambo kubwa ambalo tunaliona hapa, matamko haya yanatoka hata yaliutoakwa rais, lakini bado usimamizi uh, usimamizi wa haya matamko bado hauko uh, sawa, yaani haujatiliwa maanani, kwa sababu kama mheshimiwa rais akisema, nitegemea vyombo vya vyake ambavyo vinamsaidia kazi, wangeweza kuweka restriction um, uh, kubwa kwa, kwa wananchi kuzuia mikusanyiko ambayo, ambayo haina ulazima sana lakini pia uh, kuweka kila mtu ambaye anatoka nje anavaa barakoa kwenye vyombo vya habari, kila uh, kwenye masoko, lakini haijafanyika hivyo. Bado kwao, nafikiri bado tuna kazi kubwa ya kufanya especially sisi, um, watumishi wa sekta laata, ya afya, lakini hata vyombo mbalimbali vya serikali kuweza kumsaidia mheshimiwa rais katika mapambano haya, na kiukweli ni kwamba watanzania wengi hawavai uh, barakoa kwa mfano, na awaangalii hiyo social distancing uh, kama tulivyofanya mwaka jana wakati ugonjwa umeanza kwenye ile kwenye ile wevi ya kwanza. Na unajua, hapo katikati nchini kwetu kumekuwa na, na, na idea na approach tofauti ya, ya, ya kupambana na na covid uh, katika zile approach uh, ambazo dunia ilikuwa nayo Tanzania ilikuwa na ilichukua approach yake uh, peke yake ambayo kwa kwa kwa uchambuzi tunaweza ukasema ilikuwa ni wanaangalia head, tulikuwa tunaangalia herd immunity, ambayo katika hii approach ya herd immunity ki ukweli ni feli, lakini hata ile approach lockdown nafikiri pia haikufanya kazi sana, ndio maana sasa tuna- tunaangalia hatua ya chanjo, lakini pia kuendelea kuhimiza watu waweze kuchukua kuendelea kuchukua tahadhari especially kuvaa barakoa na na na na kupiana umbali kidogo na kunawa mikono kila wakati. Sawa, kwa Watanzania walio wengi hapo uh, katika bado ile approach ambayo tuliambiwa kwamba ugonjwa ugonjwa haupo uh, tuliambiwa kwamba kwamba uh, corona haipo Tanzania, ingawa wave ya pili ilipiga sana hapa kwa nafikiri bado watu wengi bado ile hiyo il, il, dhana imewakaa kwao. Kumekuwa na conspiracy theory nyingi kuhusu, kuhusu corona hapa nchini kwetu, lakini kwenye mitandao pia na huko duniani na watu wetu wame- wame labda hawajasisitiziwa wa vizuri na na unajua, kuwatoa sasa kwenye kwenye dhana moja ile ambayo tulikuwa nayo mwanzo kuea kwenye dhana hii mpya sasa, inahitaji nguvu ya ziada, inahitaji kazi kubwa sana. Kwa hiyo kama wataalamu wa afya na taasisi nyingine za serikali na hata na, na, na binafsi tunahitaji kumsaidia Mheshimiwa Rais kwenye kwenye mapambano na kwenye kauli zake ambazo zimezungumza. Kwa hiyo aprochi yetu bado Uh, ni ngumu kidogo lakini, nafikiri tunaelewana kidogo kidogo, sawa, nafikiri mm -hmm. Eh, kama wanavyosema bado mna kazi kubwa hapo nchini Tanzania, bila shaka. Nikirudi kwako Profesa Walter Jao, karibu sana sauti ya America. Umekuwa eh, ukipambana na kufuatilia sana magonjwa haya, pengine profesa, kwa upande wa Kenya, hivi sasa swala la chanjo kama alivyotamkwa na Dr. Mwiani ni changamoto. Kuna wale ambao bado chanjo hii kwanza hawakubaliana nayo, pengine kuna wengine wanakubaliana nayo, na hali iko vipi? Pengine Dr. profesa mnawasaidia vipi watu katika suala la chanjo, na changamoto ni za kuipata chanjo yenyewe, e, ziko vipi? Mpaka sasa juhudi za kupata chanjo nchini humo? Asante sana, nashukuru kwa kunipatia nafasi hii kuzungumzia juu ya hali ya ugonjwa wa COVID kumi na tisa hapa nchini Kenya. Uh, naweza kusema hivi kwanza kwanza kwamba kwa wakati Uh, mwanzoni, tulipoanza kupeana chanjo dhidi ya ugonjwa huu kuna watu wengi ambao walikuwa wanasita sana kupewa chanjo, kwa sababu kulikuwa na uvumi nyingi sana, hasa kwenye mtandao ambao walikuwa wanasema kwamba uh, chanjo hii imeundwa kusudi kupunguza idadi ya Waafrika. Uh, chanjo hii itafanya mtu awe tasa, chanjo hii itafanya hili na hile na hapo mwanzoni kulikuwa na watu walikuwa wana sita sana kupewa chanjo. Na cha ajabu ilikuwa kwamba hata kwengine walikuwa watu ambao wanafanya kazi kwenye idara ya afya, kuna madaktari, wauguzi walikuwa wana sita. Lakini baadaye, mimi naweza nikasema kwamba wakati waliona kwamba wale ambao wamepewa chanjo hakuna madhara ambao wamesoma ama wameambiwa kwamba itatokea na hasa wakati uliona wenye siasa, tuliona rais na makamu wa rais wakipewa hiyo chanjo, ikafanya watu wakaanza kujitokeza kwa wengi, na shida ikawa sasa ni tofauti. Sio kwamba watu wanasita kupewa chanjo, bali ni kwamba chanjo ambayo tuko nayo nchini haitoshi, na imekuwa sasa changamoto kubwa sana. Watu wamekuwa wakito- wakitembea sehemu tofauti tofauti, wakitafuta hiyo chanjo na imekuwa shida sana kuipata, lakini tunashukuru serikali kwa sababu uh, wamefanya juu chini na tumekuwa tukizipokea hizi chanjo uh, kiasi kidogo kidogo. Hapo mwanzoni tulipata zingine kutoka Denmark na zilipoisha juzi, sasa jana tumepata zingine kutoka nchi ya Ufaransa, na Marekani pia imetuagiza kwamba itatuletea chanjo zingine na hiyo imetupatia uh, tunasema motisha kwa sababu juzi rais amesema kwamba tunategemea uh, tunatuma, tunatumaini kwamba itakapofika mwisho wa mwaka huu uh, mwezi wa kumi na mbili tunatarajia tuna kwamba tutapata watu zaidi ya milioni kumi watakuwa wamepewa chanjo. Kwa hivyo sasa, kwa sasa tunaweza tukasema changamoto kubwa zaidi ni kupata chanjo na sio kusita kupewa chanjo. Asante sana Profesa Walter Jaoko kwa taarifa hiyo, kwamba sasa chanjo eh, ni kupata tu watu wanajitokeza. Bila shaka basi, moja kwa moja tuangalie kwenye upande wa wasikilizaji wetu kwa Facebook. Wengi wameshiriki kutoa maoni yao, na hapa namwona mwenzangu Mkamiti Kibayasi, eh, yupo tayari kutujuza yale ambayo ya wasikilizaji wetu nao wamezungumza upande huo. Karibu Mkamiti. Shukrani sana sunday Shomari. Basi kwenye Facebook naona kuna maoni mawili matatu kuhusiana na wimbi la tatu la covid 19. Nianze kusoma ujumbe alioandika Samuel Nyauma, yeye anasema anapatikana Nairobi, Kenya. Ameandika, kwa hakika wimbi hili la tatu latutia hofu, na huko Kenya wao, kuna uwezekano kwamba kutakuja pia wimbi la nne lakini hali sio shwari kwa sasa, tunahitaji chanjo na utafiti zaidi kuhusiana na wimbi hili. Mashenji Lupembe yeye anasema anapatikana Katavi huko nchini Tanzania. Anasema janga la korona bado ni pasua kichwa hapa duniani. Jamani, tuendelee kuchukua tahadhari kujilinda sisi na familia zetu pamoja na jamii kwa jumla. Janga hili la korona limetufunza mengi. Fadhili Ewalinga yeye anasema anapatikana huko Tunduma, Afrika Mashariki na Kati, ni vigumu sana kufahamu janga hili la wimbi la tatu la korona kwa sababu watu hawatekelezi na kufuata kanuni za afya, lakini nchi za magharibi zilizokumbwa na kuathiriwa sana wanaweka umuhimu kwa sababu wanajua kilichowapata. David Sechenga yeye anapatikana Muheza, Tanga, anasema changamoto za wimbi la tatu la COVID 19 ni nyingi mno, kwani kuna nchi zimezidiwa na wagonjwa, na kama nchi nyingine hazijapata wagonjwa wengi basi zishukuru Mungu, lakini ni janga ambalo linabidi liangaliwe kwa makini kutokana na changamoto nyingi, ikiwemo mitungi ya oksijen; ni mojawapo ya changamoto hizo. Haya, sande basi, ni sehemu tu hii ya kwanza ya Facebook kutoka kwa msikilizaji. Nyinginezo nitakusomea muda mfupi ujao. Asante sana mkamiti kibayasi kuangalia maoni hayo yasiojeto kwenye Facebook. Tasikiza mengine baadaye kwenye sehemu ya pili, na moja kwa moja msikilizaji, kama ndo kwanza unaungana nasi kipindi live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na tayari tunaye kwenye laini ya simu mwandishi wa habari kutoka kule nchini Uganda, John Kibego. John, karibu Sauti ya America. Utueleze hali halisi ilivyo hivi sasa eh, katika haya mapambano ya COVID katika huu wimbi la pili na la tatu, lakini pengine hutueleze Uganda hivi sasa mnazungumzia kwamba kuna chanjo ya wenyewe, hali kadhalika kuna dawa eh, ambayo imetengenezwa hapo nchini. Hali iko vipi kwa mapambano ya Uganda kwa, kwa dawa hiyo na chanjo ambayo inazungumzwa? Asante uh, sana mtangazaji. kama ulivyogusia mara moja suala hilo la chanjo na dawa, umo pia kujua kwamba kwa sasa kuna pungufu kidogo visa vya maambukizi vinavyoripotiwa kwa siku hapa, ripoti zikisema kwamba eh, ya hivi punde kwamba zimeshuka basi kutoka elfu moja mwezi Mei mpaka sasa imeshuka kufika mia tano mia saba mia sita kwa siku. Ni habari njema zilizopo. Umezungumzia dawa iliyopatikana ile naitwa ni dawa ambayo asili ilitengenezwa na Profesa Patrick Gwang. Na dawa hiyo kwa ukweli, watu ambao wameitumia wamesema imewasaidia. Sio tu kusema kwamba ni dawa peke yake inatosheleza kutibu Covid 19 lakini inasaidia kufungua mapafu, maanake wakati ambapo mtu akawa mgonjwa Covid 19 anashindwa kupumua, wakati anahitaji kuwa kwenye, kwenye oxygen wakati wote wanapompatia dozi kidogo kadondosha kwake akavuta hiyo dawa kidogo kidogo hivi inamsaidia kufungua mapap, mapafu kwa muda huo na kisha anaanza kupumua vizuri. Dawa hiyo imesaidiana kwenye soko la Uganda, watu wengi wamekuwa wakinunua, kukiwa na habari kwamba wengine anaanza kutayarisha dawa, kuzalisha dawa bandia nazo zile sokoni, wengine akipandisha bei hadi elfu thelathini, elfu arobaini hivi kwa chuka chuka pamoja hivi lakini yeye uh, mwangilishi huyo uh, profesa akisema hapana, yeye anataka dawa hiyo iuze kwa shilingi elfu kumi na mbili pekee, sio kuongeza nayo. Kuhusu dawa hiyo ninavyoweza kusema na kile cha chanjo, habari ambazo zimetolewa hizi si punde ambazo zimenagaa kote nchini, ni kwamba kamati wanasayansi wa Uganda wanaomba zaidi ya shilingi bilioni mia mbili arobaini na nane za kusaidia wao kuanzisha mchakato kabisa wa kutengeneza chanjo ya Covid 19. Wamesema kwamba kwa awamu ya kwanza wanataka uh, fedha zipatazo dola milioni kumi na nne za Kimarekani na awamu hiyo kufanya maandalizi ya kutengeneza chanjo hiyo, kisha baadaye watawapatia Asante. Ambilie sabini, ambilie ambilie ambilie, asante sana John Kibego, naomba usubiri hapo hapo kwenye laini ya simu usiondoke. E, ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya live talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikilizaji, ungana nasi tafadhali, ungana nasi tena kwenye sehemu ya pili kwenye www voaswahili com. Napenda washukuru ambao tuko nao hivi sasa tunashiriki Dr Bernard Mwiya kutoka nchini Kenya, Dr Elisha Osati kutoka Tanzania na Profesa Walter Jaoko hali kadhalika kutoka nchini Kenya. Endeleni kukaa kwenye laini ya simu tafadhali, tuelekee katika sehemu ya pili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji kwenye sehemu yetu ya pili ya mjadala wetu hii leo eh, tukimulika wimbi la tatu la ugonjwa wa COVID-19 ambao linakumba nchi za Afrika, lakini hivi leo tukimulika nchi za Afrika Mashariki na ya Kati, ambapo hivi sasa nchi zote hizo katika eneo hilo zinapambana na hali ya ongezeko la wagonjwa na vifo kuweze kuyachambua haya tunao wachambuzi na madaktari. Tunao Dkt Benard Mwia, yeye ni mwenyekiti wa afya, maji na usafi na mazingira kutoka uh, Muranga kule nchini Kenya. Hali kadhalika ni waziri wa afya wa zamani wa kaunti ya Nairobi. Hali kadhalika kutoka nchini Tanzania tunaye daktari bingwa kutoka muhimbili mbili na vilevile ni rais mstaafu wa chama cha madaktari Tanzania, D Elisha Osati. Hali kadhalika kutoka kule nchini Kenya tunaye profesa Walter Jeoko, ni wa medical microbiology na tropical medicine katika chuo kikuu cha Nairobi. Bila ya kusahau kutoka nchini Uganda tunaye mwandishi wa habari John Kibego. Basi John, umeeleza kuhusu hali halisi ya utengenezaji e, wa hii dawa ya kienyeji Uganda. Tuliwahi kusikia dawa ya kienyeji kule Madagascar, lakini hatujui iliishie wapi. Tulisikia dawa mbalimbali ambazo zilitengenezwa nchini Tanzania, lakini hivi sasa tunapambana na wimbi la tatu. Nikija kukupa nafasi eh, Dk lisha Usati, Tanzania kama unavyosema ilichukua mrengo tofauti katika mapambano haya na COVID-19. Lakini hivi sasa, Dk usati, hali kama unavyosema bado mna changamoto ya kuwatoa wananchi kule walikokuwa katika kujaribu yale ambayo wataka kuyajaribu lakini yakashindikana kwa wakati ule. Sasa basi, pengine hivi sasa swala hili zima la mapambano na hali ilivyo, je, bado kuna swala la kuendelea na hizi dawa za kienyeji pengine nchini Tanzania? Au swala la chanjo liko wapi mpaka hivi sasa? Tumesikia chanjo katika nchi zingine, hatujasikia sana katika nchi ya Tanzania. Bu, tueleze utaratibu ukoje na nini ambacho kinapangwa na serikali, na wananchi wana wafahamu nini hasa Uh, nashukuru sana Sande hapa um, nchini kwetu hapa uh, tukiangazia kwa mfano masuala uh, yale ya, ma, ya dawa ya ya, ya asili ambayo yalikuwa yakitumika, ni kwamba kuna tafiti ambayo ilikuwa inaendeshwa na Wizara ya Afya kushirikiana na hospitali na zetu mbalimbali kwa ajili ya kuangalia uh, usalama lakini efikasi niseme, ya, ya hizo dawa ambazo ambazo zilikuwa zinatumika. Bado bado hatujapata ripoti yake kamili, lakini ukweli ni kwamba mapambano ya COVID lazima lazima sayansi ichukue ichukue nafasi yake. Na hapa kwetu kwanza tunashukuru kwamba alivyoingia mama rais wetu wa awamu ya sita, Mama Samia Suluhu Hassan aliunda ali, ali tume na tume ikatoa taarifa kuhusu kuhusu chanjo mbalimbali kuhusu hali ya corona, na ikawezesha mpaka nchi, nchi yetu tume ilishauri uh, kwamba nchi yetu iweze kuingia kwenye kwenye mpango wa Global COVAX Facility kwa ajili ya kuweza kupewa kupewa chanjo, kuingia kwenye kwenye foleni ya kuomba chanjo kwao. Tunashukuru kwamba kwamba Tanzania imeorodeshwa ime, ime lakini ukweli ni kwamba tunahitaji msaada wa hali ya juu sana katika swala. Wenzetu umesikia Wakenya wanasema wamesha chanja karibu watu milioni moja na laki ngapi na wanatarajia kupokea chanjo karibu milioni kumi. Wenzetu wa Uganda wanachanja, lakini Tanzania bado bado hatujajua ni lini tutaanza kuingia ku, kwenye mpango wa chanjo. Na ukweli ni kwamba korona uh, imeathiri watu wengi especially watumishi wa sekta ya afya wengi wamepoteza ndugu zao, wamepoteza jamaa zao, na hata pia watumishi wengine wamefariki wame, wame. Lakini pia kwenye jamii kiujumla kwao kuhusu suala la chanjo, nafikiri eh, mwelekeo wetu ni mzuri kwa sababu tumeorodheshwa kwenye global, uh, um, um, global covax facility. na juhudi tunaona nia nzuri sana ya, ya, ya serikali ya awamu hii kupambana na korona kupitia kwenye chanjo, na, na kama kama alivyozungumza msemaji kutoka Kenya Um, kumekuwa na na taarifa potofu nyingi sana kwenye kwenye mitandao ya kijamii lakini pia miongoni mwa jamii hata, hata hata kwa watumishi wengine wa sekta ya afya bado kuhusu masuala ya chanjo. Kwa hiyo bado bado ina ina inatubisha nyuma, lakini naamini chanjo kishaletwa nchini kua inaweza kupatikana na watu wakapewa na na wengine wakaona kwamba watu wamepewa chanjo bila kupata madhara nafikiri itatusaidia zaidi watu kuweza kuingia kwenye chanjo, lakini jambo la kwanza kabisa ni kwamba hatua ya kwanza kabisa tuweze kupata chanjo, kwa sababu ukiniuliza mimi kama kama mtumishi wa sekta ya afya sijui tutapata chanjo lini. Ah, kwao lengo letu kwa, kwa, kwa ni kwamba tunahitaji tuna, tuna, tuna msaada bado mkubwa sana kama, kama nchi walau kuweza kufikia hata hatua ambao wenzetu wamefikia. Uh, kwe, kwe, kwa hiyo kiufupi naweza nikazungumzia hivyo, lakini dawa zetu za, za, zile za kienyeji bado bado zile dawa za asili ambazo zilikuwa zinatumika, bado zingine bado zipo, lakini kwa sasa hii matumizi yake naamini na, yamepungua sana, na kuna tafiti ambazo zinaendeshwa na wizara ya afya kuangalia kuangalia usalama wake, lakini pia na, na kama inaweza kufanya kazi zaidi. Na daktari, labda ugusie vipi kujivukiza, tulikuwa tunaona hiyo kitu ikiwa maarufu sana Uh, nchini Tanzania na kupiga nyungu ni swala ambalo linaendelea, limefanyiwa utafiti au liko vipi? Nikizungumzia madawa asili ni pamoja na na hilo na, na, na la, la kujifukiza, ambayo kwenye baadhi ya hospitali yetu hata hapo ya Muhimbili tuli amin serikali waliweka waliweka ile chombo cha kujifukiza, na watu walikuwa wakijifukiza, wengine nyumbani, wengine kwenye kwenye kwenye, kwenye, kwenye maeneo kama ya Muhimbili na, na, na maeneo mengine lakini ni, ni suala ambalo bado pia hatujapata hatujapata kama um, uh, ni kweli imeweza kusaidia wagonjwa wa COVID au sio, na ni swala ambalo pia ilikuwa kuna tafiti ambao ilikuwa nafanyika kuweza kuangalia kwa, tutasubiri tutapewa taarifa hizo labda na, na, na wizara ambao wana- wanaendesha hizo hizo uh, tafiti kwa, bado bado hatuna, siwezi ku, kuizungumzia kwa sababu ni swala ambalo bado liko kwenye, kwenye, kwenye tafiti zaidi lakini kiukweli, ki mimi ni, ukiniuliza vizuri, na naamini katika chanjo. Nimezungumza mwanzo kwenye approach mbili tulizokuwa nazo, tulikuwa na approach ya lockdown, lakini pia ambayo imefanyika kwenye maeneo mengine, tumekuwa na approach ya, ya, ya head immunity ambayo Tanzania ilikuwa ina practice, ambao zote hizo mbili ukiniuliza nitakuambia na, na, na, na, kwamba zote zimefeli mm-hmm. Kwa approach ambayo tunaiona kwamba iko sahihi sana kwa kwangu binafsi ni, ni, ni approach ya ya chanjo ambayo ambayo imesha prove kwamba nchi zetu kwamba imeweza kuzuia COVID kwa sababu ukiangalia kwa mfano kwenye mashindano kama ya Euro yanayoendelea, unaona wengi tu sasa wanaenda uwanjani bila, bila kuvaa barakoa bila kuwa na social distancing. Na tumeona pia nchini Uingereza wamelegeza sana uh, masharti. Sio lazima kuvaa barakoa ukiwa uh, uh, kwenye, kwenye msongamano wamesema sio, sio lazima kwa tunaona kwamba wenzetu wameenda mbele zaidi, na na kiukweli mi na, naamini kwamba chanjo inaweza katusaidia. Cha msingi ni kwamba tunaipataje hiyo chanjo, tunaipata lini? Kwa sababu baadhi yetu si kwa mfano tuko redi sana ku, ku, kutapata chanjo na tunasubiri iweze kuja itatusaidia, kwa sababu mimi naona wagonjwa hao ambao wana wana, wana COVID almost uh, kila siku nikipita wodini mm. Tuna, tunaona wagonjwa wanavyoongezeka na mateso yao yamekuwa ni makubwa sana yamekuwa ni makubwa, wengi wakizungumzia hasa upatikanaji wa oxygen. Pengine nigusie huko eh, nirudi kwake eh, Benard Mwia, chanjo imepatikana, lakini pia kuna mambo ambayo yanaonekana nchini Kenya kama ulivyosema kwamba kuna baadhi ya ongezeko upande huo wa magharibi mwa nchi. Pengine kile ambacho hivi sasa eh, kinafanyika kusaidia kupambana na hali hii, kuna lockdown ambazo tayari zimekusha wekwa, kuna muda umepangwa wa kazi na mengineko, lakini wewe kwa uzoefu wako ni kitu gani ambacho unaona kwa hivi sasa kinaweza kusaidia katika hili wimbi la tatu kuendelea na pambano nchini Kenya? Eh, asante sana Sunday Shomari. Tena na mi nataka na naweza kusema kama expert wa public health eh, dunia mzima tunajua ya kwamba tuko na mambo mawili ile ya kuzuia hii ugonjwa wa covid 19. Ya kwanza ni hiyo maangizo ama hiyo hiyo hiyo njia tumeonyeshwa na watafiti ya kwamba mambo ya covid inaweza kushindwa na mambo ya social distance, eh, tutefae barakoa na tuachana na kuwa watu wengi katika mahali pamoja, na ile ingine ya mwisho ni vaccination. Nchi za Afrika na inji zile ambazo zinaendelea ku endelea kimaendeleo, hatuna hatuna njia ingine, ile imebaki ni njia moja tu, kwa sababu hatuna vaccine za kutosha, na kila wakati tunasema hatutoshi vaccine, vaccine, vaccine. Kenya maybe tumechanja watu wale wamepata vaccine kama one, one percent kitu. Ile iko mikononi mwetu ili tushinde hii ugonjwa, ni mambo hiyo tumesema, ya kuwa na barakoa kuwa na social distance, kutokuwa tumekusanyika katika mambo mingi social gathering, kama hata mambo ya siasa. Tumeona upande wa Kenya Western Kenya ya kwamba juzi wakati tulikuwa na activity ke fulani za kisiasa, tuliona ugonjwa ukiongezeka sana upande huo na watu wengi wakikusanyika Kenya kwa sababu ya mambo ya siasa, hawa observe hiyo maneno ya kuprevent hii ugonjwa wa wa Covid 19. Psikoloji ya binadamu wakikusanyika mahali popote wanaforget. Kenya tumeona na tuko na experience ya kwamba wanakataa kuweka mbarakoa, hawawezi kukaa distance ya ya mita oso o two meters oso kwa hivyo inaonekana ya kwamba kitu ile sasa kiko mikononi mwetu, ili huu ugonjwa tupambane nao vilivyo, ni hiyo njia. Lakini njia ya kusema vaksini zinakuja by the end of the year, ni watu wangapi watakuwa wamekufa by the end of the year kwa sababu ya kutotii? Hiyo, hiyo hiyo njia tunasema. Kwa hivyo mimi ningeuliza na ningeomba ya kwamba tukiwa tunashikana, watu wa makanisa, watu wa muskiba, watu wa, wa religion, watu wa watu wa, wa siasa tutii hiyo njia. Na mimi nashukuru Mheshimiwa Rais kwa sababu naona juzi alikuwa Nairobi mahali lilikuwa waziri, na akaenda usiku akafungua mahospitali ili watu mchana because aki- akienda huko mchana watu watafuatana na wata keep distance, na alienda usiku akafungua mahospitali na hiyo naona kama ni njia mzuri. Watu ma politicians wale wengine wote wakifanya hivyo itakuwa mzuri sana. Na ujue Sunday, naam, yeah. mshari Kenya, next year tutakuwa na election. Tumeanza kuona increased activities ya ya politics. Mimi ningeomba kama watu kumi watakufa kwa sababu ya COVID because of hiyo mambo wanasiasa hawaoni kama wanapoteza ten potential voters. Ningeomba hii tuangalie because ugonjwa najua hatutajificha kwa sababu ya ugonjwa, lakini tutapambana na na hii ugonjwa kulingana na, na vile wataalamu wana, wanaeleza sana kabisa. Nakushukuru sana sana, Dr. Bernard Muia. Na nikija kurudi kwako kule nchini Uganda, mwandishi John Kibego, umeeleza kuhusu maandalizi ya hizi dawa za kienyeji, umeeleza kuhusu eh, maandalizi ya kutafuta kutengeneza chanjo nchini Uganda. Lakini pia kuna swala ambalo umezungumza la changamoto ya chanjo yenyewe kukubalika, hilo ni moja, lakini pia kuna swala la wananchi kupewa fedha kutokana na hii hali ya COVID baada ya nchi kufungwa kwa siku arobaini na mbili hali iko vipi upande wa fedha za wananchi? Je, unaweza ukatueleza kwa kifupi hali ilivyo, wanapata hizi fedha, hali ikoje, na changamoto gani ambazo pengine umekutana nazo, au kuna mafanikio gani ambayo unayaona inaendelea kutokana na mapambano yanavyoendelea, kwa upande wa changamoto na fedha na hali inavyoendelea? Karibu Jo. Naam, bila shaka, wakati huu ambapo wakati huu ah, ambapo lockdown inaendelea kuumiza Waganda kiuchumi na kijamii, kiafya vile vile hiyo ni hatua chanya ambayo imetokea ya serikali ya kutoa shilingi laki moja kwa kila mtu, kwa kila familia miongoni mwa watu wale ambao walikuwa wakifanya kazi ya kupata chakula cha kila siku. Mchakato huo ulianza hiyo jana, ambapo waziri mkuu Rabina Nabanya alizindua na kabiria simu kwa baadhi ya watu katikazili maa kuuliza, je, wamepokea pesa hizo kwa simu au wengine wakakiri kupokea na tunapozungumza ripoti inaonyesha kwamba kati ya watu elfu hamsini la la wa na laki moja tayari ameshapokea pesa hizo, shilingi laki moja za kuweza kusaidia kuendeleza maisha katika siku arobaini na na na mbili hizi za za vizuizi za kudhibiti COVID-19. Lakini vile vile umekuwa na changamoto, kwa sababu imekuwa vigumu pia kubaini ni nani katika uhitaji na ni nani asiokuwa katika uhitaji Uh, watu waliokuwa katika walikuwa wakisema kwamba wale walikwenda wa kijijini labda na alikimbia kijijini akatoka mjini alikuwa akifanya kazi akiwa kwenye ile dii na maisha, lakini mchakato huo unaendelea huku uh, ukikosolewa akisema kwamba laki moja za Uganda ambazo uh, tunaweza kusema ni karibu dola thelathini na tano hizi uh, arobaini hivi haziwezi haiwezi kuitosha familia watu nane katika jiji kuu Kampala, ambako changamoto kubwa ndiko ipo, maambukizi amekuwa makubwa na watu wengi walinaswa katika mji mkuu huo wa Kampala. Sawa kabisa, na kushukuru sana eh, John Kibego, mwandishi kutoka kule Kampala, Uganda, kutupa hali inavyoendelea sasa. Kutokana na haya yaliyozungumzwa kule Uganda, kuna haya mambo ya kutafuta chanjo wenyewe ya Afrika, hali kadhalika kutafuta dawa Nirudi kwako profesa Walter Jaoko. Pengine profesa, unafikiri ni wakati hivi sasa kwa Afrika kuwa na chanjo inayotengenezwa huko huko barani Afrika ili kuondoa eh, hizi changamoto mnazokutana nazo za watu kukubaliana na chanjo na vile vile kuwa na dawa itakayotengenezwa maeneo hayo? Je, ni wakati kwa hilo swala, na kama ndio hivyo, ni tueleze ni kwa nini, na kama sivyo, pia tuambie nini ambacho kinaendelea kufanyika, unaona kinafaa. Yeah, asante sana uh... Ndio, nakubaliana kwamba ni wakati wa Afrika kufanya utafiti na kupata chanjo na dawa ambazo tunaweza tukazibuni sisi wenyewe kama Waafrika. Uh, kitu wasiwasi ambayo niko nayo ni kwamba shida ni mara nyingi Afrika uh, hata kabla ya kufanya utafiti kanuni ya kuonyesha kwamba chanjo au dawa inafanya kazi, huwa tunaanza kuji kujisifu kwamba tumepata chanjo ama tumepata dawa na tunaanza kuvitumia, uh, hata kabla ya kufanya utafiti kamili. Mm -hmm. Na hiyo ndio shida ulizungumzia uli, hapo mwanzoni kuhusu hii dawa ambayo ilikuwa inatoka Madagaskar, Madagaska. mm -hmm. Na ikaishaisha hivyo hivyo tu kwa sababu utafiti kamili ulikuwa haujafanywa. Na tunajua kwamba hata wakati ugonjwa wa ukimwi ulianza, Afrika ilikuwa na dawa nyingi sana Uh, kulikuwa na hapa Kenya hapa nchi, nchini Kenya tulikuwa na uh, maprofesa ambao walijitokeza kwamba wamepata dawa ya kutibu ukimwi. Uh, DRC kulikuwa na profesa ambaye alisema amepata dawa. Uh, Misri kulikuwa na dawa. Na hiyo ndio hiyo ndio hadithi ya Afrika kwamba kabla hata kufanya utafiti mm, na kugundua kwamba hiyo chanjo ya dawa inafanya kazi kamili watu wameanza kuziuza kama sasa Uganda unapata kwamba watu wanatumia hiyo dawa, na hiyo ndio shida ya Afrika. Na ukiangalia hizo sehemu zingine za dunia uh, utafiti kamili unafanywa. Kwa hivyo uki- ukisikia kwamba sasa kumepatikana dawa ama chanjo, unajua kwamba utafiti umefanywa, sio kama hapa Afrika. Kwa hivyo mimi ningewasihi Waafrika, ukifanya ugunduzi uh, wa chanjo au dawa, tuifanye utafiti kamili na kuhusu hii upungufu wa chanjo uh, ambao tunasema tuna kwamba uh, Afrika sasa ha, haina uh, chanjo ya kutosha pia. Na hapo pia na, na walaumu Afrika, hasa wanasiasa. Wakati tulikuwa tuna utafiti ulikuwa unafanywa ku, kutafuta chanjo uh, wanasiasa waliambia Waafrika wasijihusishe kwenye hizo utafiti. Kwa hivyo unapata kwamba bara la Afrika mzima ni nchi mbili tu ambazo kuna watu walijitokeza kufanyiwa utafiti, na ni u, uh, South Africa uh, Afrika kusini na na, na Kenya. Ukiangalia utapata kwamba hizi nchi zingine zote watu walikuwa wamekataa kujitokeza uh, kujihusisha kwenye utafiti. Alafu baadaye tukipata chanjo tunaanza tena kulalamika kwamba hatupewi hivyo chanjo, bali sisi wenyewe kama Waafrika tulikuwa tumekataa kuhusika kwenye utafiti kama hiyo. Kwa hivyo nikiangalia Afrika naona kwamba kuna changamoto kweli. Uh, cha kwanza ni kugundua hizi dawa au chanjo ambazo sisi wenyewe tumeziunda tumezi, uh, kama Waafrika. Cha pili ni kuhusika kwenye utafiti na ningesii Afrika bara mm, lote la Afrika tufanye bidii tuwe kwamba tunakuwa sehemu ya kupata suluhisho, bali tusigoje tu kwamba wakati dunia imepata suluhisho unaanza tena kulalamika kwamba hahusishi kwenye hizo hizo suluhisho. Na Profesa, ningeomba pia ugusie kidogo kuhusu chanjo, kwamba chanjo sasa kuna mambo mengi kama alivyozungumza daktari Usati wa Tanzania. Kuna hizo maneno mengi kwenye mitandao kuhusu chanjo kwamba ni mbaya. Sasa wewe unaofahamu na chanjo ambazo tayari zipo, zinakuja Kenya zinaendelea kuja katika nchi yako na nchi zingine za Afrika. Kuna chanjo nzuri na mbaya. Na chanjo zipi ambazo zipo tayari watu wanazitumia na utawaambia nini wasikilizaji kuhusu hizi chanjo ambazo wewe unazifahamu tayari zipo? Asante sana. Chanjo zote ambazo zinatumbika duniani kwa sasa zimefanyiwa utafiti kamili, na mimi ningewasihi uh, waafrika kwamba tujitokeze tupate hizi chanjo. Hakuna chanjo, hakuna dawa yoyote, dawa zote ambazo tumekuwa tukizitumia tangu utotoni, hakuna dawa ambayo haina madhara yoyote. Uh, lakini utafiti huo umefanywa kwamba uh, kama kuna madhara ambayo itatokana kwenye chanjo au kwenye dawa, siyo madhara ambayo ni za kumdhuru mtu hasa kumfanya mtu akawa na afya mbaya zaidi. Kwa hivyo ukilinganisha, uki, ukiangalia zile chanjo zote ambazo zimetokeza wakati mpaka wakati huu ziko na madhara, lakini madhara zenyewe hazifiki kiwango kwamba unaweza ukasema kwamba zisije zikatumika. Huwa tumefuata uh, utaratibu uh, kal, uh, kamili. Kwanza tunajaribu kuzifa, tunafanya utafiti kwenye wanyama, tunahakikisha kwamba hizo uh, chanjo ni salama kwenye wanyama kabla hatuja kuja kuzijaribu uh, kwenye bana, uh, wanadamu. Na wakati ya, na, kwa, kwa utafiti kwenye wanadamu inafanywa kwenye hatua tatu. Ya kwanza ni kuhakikisha kwa kwamba ni salama. Hatua ya pili inahakikisha kwamba inatoa zile ambazo tunasema ni antibodies ambazo zinaweza zikazuia mtu kupata maradhi, na awamu ya tatu ndio ile uh, tunasema kwamba tunafanya tunaziita efficacy trial ya kuonyesha uh -huh. kwamba hizi chanjo zinaweza zikamzuia mtu uh, kuambukizwa na maradhi ya kumi ku, uh, uh, Covid kumi na tisa na zinaweza kumzuia mtu wasijakapata ugonjwa mbaya zaidi ambayo inamfanya lazimishwe Uh, ina alalishwe ala, ala, ala kwenye hospitali ama kupelekwe kwenye ICU na pia kuwaga. Kwa hivyo ningewasihi Waafrika ambao wanasikiza kipindi hiki kwamba hizi chanjo ni salama. Na kitu ambazo kinanihuzisha zaidi ni kwamba yeah, hizi hizi uh, vitu ambazo watu wanasoma kwenye mtandao zinatoka hasa nchi za, uh, za Ulaya na hizo nchi watu wanapewa chanjo kweli. Ukiangalia unapata kwamba watu karibu asilimia thamanini wamepewa chanjo no. Na hizi hizi zimetoka hizo sehemu, alafu Afrika ndio wanazisikiza kwa makini sana, wanaogopa kuenda kutoa chanjo, bali mm, hizo nchi watu wanajitokeza kwa wingi no. Sawa kabisa, daktari, nashukuru sana Profesa Jaoko kueleza swala hilo. Lakini moja kwa moja basi, kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America VOA ikitangaza e, kutoka hapa Washington DC moja kwa moja, msikilizaji, tuelekee hadi huko e, Kigali, Rwanda. Tunaungana na mwandishi wetu Silvanus Karemera. Silvanus, karibu Live Talk, tueleze hali inavyoendelea huko katika mapambano na wimbi hili la tatu e, la Covid 19. Kigali, na hali ikoje mpaka sasa eh, katika eneo ambalo we upo? Karibu. Asante, um, kwa kweli hali inayoendelea sasa hivi kidogo ni, ni hali ya taharuki kwa namna moja ama nyingine, ni hali ya taharuki kwa sababu unazopozungumza na wananchi, unaona kwamba wamejawa na wasiwasi, lakini hilo halijazuia kwamba eh, swala la chanjo linaendelea, wananchi wanaendelea kuchanja Uh, kupokea chanjo kama kawaida, ingawaje zinakuja taratibu taratibu kwa sababu eh, kama unavyotambua una ni kwamba chanjo ni haba sana, kwa hivyo uh, zinakuja kila zikiingia kila wiki, watu wanapewa chanjo kwa namna moja ama nyingine, lakini hali ya taharuki imepanda kwa sababu maambukizi yanazidi kupanda zaidi. Na jana waziri wa afya wa Rwanda akathibitisha uh, kwamba uh, kutokana na vipimo ambavyo wanavichukua sasa hivi uh, kuna ushahidi, kuna ushahidi ushahidi wa kutosha kwamba, huenda hue- uh, huenda ile virusi ya Covid 19 maarufu kama Delta ama new variant kwamba imesha imeshaonekana hapa Rwanda, ingawaje hajathibitisha vizuri, lakini ukiangalia jinsi uh, ya idadi ya vifo vinavyozidi kupanda unaona kwamba kuna wasiwasi. Kwa mfano, haijawahi kutokea kwamba siku moja Rwanda ipoteza watu kumi. Hii ni nchi ndogo yenye wakazi takriban milioni kumi na mbili, lakini hata tunavyozungumza kwa takribani wiki mbili zilizopita tumekuwa tukishuhudia watu kati ya kumi mpaka kumi na tano wakifariki dunia kila siku, na hata jana inavyozungumza jana walifariki watu kumi na wanne, na sijui leo, kwa sababu takwimu zinatolewa kila usiku, pengine tunashuhudia labda vifo zaidi. Kwa hivyo kuna hali sana ambayo, kwa kweli, watu hawajatulia hawaja, hawaja na hii inaendelea vilevile wakati ambapo zuio la kuwa, kuka kutoka nje, kwa maana kwamba night coffee, ni kwamba inaanzia saa kumi na mbili za jioni eh, hadi saa kumi alfajiri na hii inakwenda sambamba na kwamba hakuna mtu anayeruhusiwa kutoka wilaya moja kwenda nyingine, uh, ama kutoka mkoa mmoja kwenda mwingine, kwa sababu kwa sababu hizo za kuweza kuzuia maambukizi. Lakini bado hiyo mikati ambayo inazungumzwa inazu na imewekwa haijazuia eh, hili wimbi jipya na kasi ya kuweza kuambukia watu, na kuna wasiwasi kwamba huenda ikiendelea hivi, basi huenda serikali ikaweka ile total lockdown ama zuio la moja kwa moja la kukaa ndani kama ambavyo imetokea ile mwezi Aprili mwaka jana ambapo ilipotokea ilipotokea virusi hivi. kwa hiyo ndio ndio picha halisi kwa kweli sana ndio ambayo sasa hivi inaendelea hapa Kigali pamoja na Rwanda kwa ujumla. Sawa kabisa. Na kushukuru sana Silvanus Karemera kutoka pale Kigali Rwanda kwa taarifa hiyo, hio e, nikirudi kwa madaktari hapa, Daktari Elisha Usati, kwa upande wa kule Tanzania pengine umeweza kusikia haya mambo yanavyoendelea, na kuna watu ambao wanazungumza pengine wakoswaji upande mwingine kwamba hali ilifanikiwa Tanzania kwa kukaa bila chanjo kukaa bila kujitenga kukaa bila kufunga uchumi e, vitu kama hivi ambavyo sasa tunaona nchi zingine zinafanya kutokana na hii wimbi la tatu. Wewe kwa maoni yako unawaambia nini hawa watu, au unafikiri nini ambacho kinafaa zaidi hasa katika mapambano uh, na hili wimbi la tatu? Nashukuru sana Sande. Uh, ukweli ni kwamba tuliathirika pia kama walivyoathirika watu wengine, sema tu labda tulikuwa hatujapata taarifa, um, taarifa moja kwa moja sisi, ambao tulikuwa kwenye, tunafanya kazi kwenye mahospitali, tulikuwa tunajua hali halisi ikoje, lakini kwa sababu ya uelekeo wa nchi tusingeweza kujitokeza wazi mm. lakini nafikiri tu, ni, ni funzo kubwa sana ambayo, ambayo tu, tumepata. Uh, na nafikiri na, na kama nchi lazima tujitafakari kuangalia namna tulivyopambana especially kwenye hiyo vya pili. Nadhani tusirudie tena kule ambako tumetoka, kwa sababu tumesikia mzungaji kutoka Rwanda watu wanafariki kumi kila siku. Sisi hapa kwetu tuna taarifa tunajua watu walikuwa wanafariki mpaka arobaini kwa siku um, kipindi kile kilichopita. Kwa hiyo kwa hatukuwa salama kama sana kama inavyosemwa, na kwa sababu tunajua miongoni mwetu kuna madaktari wamefariki, watumishi wa sekta afya walifariki, lakini pia na ndugu zao wengi sana. Kuna madaktari hapa mtu amefiwa kwenye familia zaidi ya watu kumi, ndani ya wiki mbili. Kwa hiyo ni madhara makubwa sana ambayo alitukuta, na nafikiri tusi tusijaribu tena kurudi kule tulikotoka. Kwa hiyo nafikiri uelekeo tulionao kwa sasa ni uelekeo mzuri ambayo inaendana na, na na na evidence ambayo inaendelea duniani kote, kwaio kwa nafikiri ni ni wasii sana wa Tanzania lakini pamoja na na serikali yetu tunaendelea kuchukua huu mrengo ambao tumechukua, na tumuunge mkono sana na mheshimiwa wa rais wetu ili tuweze kufikia, um, kufikia walau, walau hata kuweza kupata chanjo kama nilivyosema na kwa sababu sasa hii watu wanakutana lakini ya, watu wanavyozidi kukutana wagonjwa wanaongezeka kwenye mahospitali yetu, na umezungumza hapa suala kuhusu kwa mfano vitu kama hewa ya oxygen. Mm -hmm. Na nafkiri juzi tumeona imeripotiwa kule Mwanza kwamba oksijeni imeisha kwenye hospitali kama Bugando, lakini hata kwenye hizi hospitali zetu hizi ambazo ambazo tuna za huku Dar es salam na hii miji mingine, kumekuwa tukipata tatizo kubwa sana ya oksijeni kwa sababu wagonjwa wanaongezeka kwa hiyo nafikiri watu waendelee kuchukua tahadhari, tuweze kusikiliza ushauri wa wataalam, tusikilize serikali, lakini pamoja na wizara ya afya. Na niombe sana jumuiya ya kimataifa, kama ikiwezekana, nchi kama Tanzania, ni kweli na sisi tunahitaji sana hizo chanjo. Tuna tuna watu ambao wako vulnerable ambao wangetamani waweze kupata chanjo ili iweze kusaidia uh, tusipoteze tena watu wetu, kwa sababu unajua kuna jambo ambayo baya ambayo watu ni kwamba wakati mwingine labda hatuwezi kuthamini maisha ya watu wetu uh, na ndio maana wakati mwingine tunashindwa kuwalinda. Nashukuru sana daktari Usati, muda na unakimbia kweli kweli. E, kutoka hapa studio yeah. Ni kushukuru sana eh, Dr D Sati kushiriki live talk, ambaye ni rais mstaafu wa chama cha daktari Tanzania, hali kadhalika daktari bingwa wa magonjwa ya ndani kule nchini Tanzania kutoka Muhimbili. Hali kadhalika kutoka nchini Kenya, eh, Dr Benard Mwia, na kushukuru sana kushirikiana nasi ukiwa kule kaunti ya Murang'a na mwenyekiti wa afya, maji na usafi na mazingira. Vilevile vile, vile nakushukuru sana John Kibego, mwandishi kutoka Uganda, Silvanus Karemera mwandishi kutoka Rwanda, na hali kadhalika Profesa Walter Jaoko ni kushukuru sana kutoka pale eh, chuo kikuu cha Nairobi, ambaye ni wa medical microbiology vioogi na tropical medicine. Asante sana kwa kunipa muda wenu na kushiriki livetok, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Upande wa pili na Ida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud. Jina langu ni Sandey Shomari, nawashukuru sana ikikatikani wote. Usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.