Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika matangazo ya kwa undani, ambapo leo hii katika matangazo ya kwa undani tutaangazia mauaji ya Rais wa Haiti Jovenel Moise, ambaye ameuawa usiku wa kuamkia leo na watu wasiojulikana. Na katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani e, tutaangazia namna unyanyasaji dhidi ya wanahabari unavyofanyika na kile a, ambacho kinaweza kikaelezwa hali hii imefikia kwa hatua gani, ninayekukaribisha kukaribisha katika matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya ya kwa undani kwa siku hii ya leo. Nam karibu katika Kwa Undani ambapo tunaanzia e, taarifa ambazo zimeshtusha e, ulimwengu juu ya mauaji ya rais wa taifa la Haiti Jovenel, e, Moise ambaye ameuawa akiwa katika makazi yake binafsi, ambapo katika taarifa, waziri mkuu wa taifa hilo e, ameeleza kwamba watu ambao wa hawajajulikana eh, waliingia eh, na walihusika na kufanya mauaji hayo ambayo ameyaita ni kitendo cha kuchukiza kisicho cha kibinadamu na cha kishenzi. Rais wa Haiti uh, Jovenel Moisi yeye amepigwa eh, eh, eh, eh, risasi katika shambulizi ambalo limetokea kwenye makazi yake binafsi. Eh, waziri mkuu wa mpito Claude Joseph alisema eh, katika taarifa ya leo hii ambapo Uh, Joseph alisema kundi la watu wasiojulikana walihusika na mauaji hayo ambayo ameiita ni kitendo kibaya. Alisema pia mke wa rais huyo Martine, alijeruhiwa na kupelekwa wa hospitali kwa ajili ya matibabu. Haiti imekuwa ikishuhudia udhaifu wa kisiasa na mgawanyiko pamoja na ongezeko la ghasia na magenge ya watu wenye silaha ambayo yamekuwa yakishikilia maeneo kadhaa ya Uh, mji mkuu wa taifa hilo, Port au Prince, katika kile ambacho kinaelezwa ni kwamba, uh, rais huyu amekuwa akishutumiwa kwa kipindi kirefu e, kwa kutaka kuleta udikteta katika taifa hilo akiendelea kukaa madarakani e, baada ya muda wake wa kukaa madarakani kuisha, na kumekuwa na maandamano mengi ya vijana mbalimbali wakiandamana katika taifa hilo kumtaka rais huyo aachie uh, madaraka. Kutokana na mauaji hayo, basi tumezungumza na profesa uh, David Munda, na kile ambacho tumetaka kujua mpaka hivi sasa nini kipo na kinachoelezwa. Kutokana na taarifa ambazo zipo, nafikiria kwa wakati huu hali uh, ilivyo Haiti, ni hali hatari, maanake inasemekana ya kwamba kulikuwa na kikundi cha watu walioji hami kwa silaha kali ambao waliweza kuingia kwa nyumba ya rais Moise na kumuua rais wa Haiti, na pia kumjeruhi vibaya uh, bibi yake Martin. Uh, waziri mkuu Claude Joseph aliweza kuthibitisha jambo hili, lakini kwa wakati huu inaonekana kwamba uh, wanafanya uchunguzi kuthibitisha uh, ni watu gani hawa ambao walimuua rais, lakini kwenye runinga kwenye vyombo vya habari inasemekana ya kwamba uh, washambulizi hawa wengi wao waliongea Kizungu na Kiispania, na tuajua ya kwamba lugha za Haiti ni Kifaransa na pia Kikriol. Kwa hivyo kuna dhana ya kwamba pengine hawa walikuwa uh, washambuliaji kutoka mataifa ya nje, lakini kwa wakati huu hali ni uh, kama uh, haifahamiki vyema lakini kwa mazingira ambayo uh, yapo mpaka hivi sasa, kwa wale ambao wana uh, eleza kama kufanya uchambuzi hasa wa wana usalama, wanaeleza nini, ni rahisi kweli kwa watu ambao hawana uhusiano wowote ule eh, na serikali wakawa na uwezo wa kufika mpaka nyumbani uh, kwa rais? Unajua ndugu ku, kusema kweli Haiti eh, siasa za Haiti ni vigumu kujua. Uh, yawezekana ya kwamba ikawa ni uh, kikundi fulani kwenye jeshi la Haiti, manake tuwajua uh, jeshi Haiti imekuwa ikijiingiza kwa masuala ya kisiasa kwa miaka mingi. Pengine kuna mkono wa taifa la nje, manake tusahau ya kwamba uh, Jovenel Moise alikuwa na Uh, patashika na changamoto nyingi za kisiasa hususani, wakosoaji wake wengi walikuwa wamesema kikatiba, uh, haikufaa kwake kuendelea na kazi yake ya urais. Kwa hivyo uh, pengine uh, shambulizi hili limeweza kutokea kutoka jeshi la Haiti au pengine kumekuwa na uhusiano kati ya jeshi ya Haiti na mataifa ya kigeni. Ni ni vyema tungojee pengine tuone uchambuzi au uh, dhana ya uh, waziri mkuu Claude Joseph kufanya uh, utafiti kuweza kuthibiti au kujua ni washambuliaji wepi na wametoka wapi, lakini kwa wakati huu hatujui. Kwa mazingira yaliyopo, nani atataka raisi auawe vile? Nikitathmini eh, bwana mwenyekiti, ni kusema ya kwamba eh, nikiashiria nikitathmini hapa, nafikiria kuna mkono wa jeshi hapa, na pia nafikiria kwamba kuna mkono wa eh, hizi dola kuu za kutoka nje manake Uh, Moise alikuwa uh, na uh, wakosoaji wengi. Tusisahau kihistoria Haiti, mapinduzi kama haya huwa uh, yanafanyika kila kukicha, hata siku za uh, aliyekuwa rais um, Raul Cedras akapigwa kalamu uh, alafu Jombe Tra Arestied, akaja mamlakani, halafu pia ukaachana na mapinduzi mengine. Kwa hivyo ni taifa ambalo uh, kwa karne nyingi uh, limekuwa na shida nyingi za kisiasa, na imekuwa jambo la kutatanisha maanake hakuja kuwa mara nyingi na ubadilishaji wa amani wa madaraka kupitia uh, rais fulani hadi rais mwingine uh, sana sana kumekuwa na mkono wa jeshi. Kwa hivyo mimi nafikiria pia kwa wakati huu Uh, vile Moise alikuwa na wakosoaji ambao wengi walisema alikuwa akien, ak, akiendeleza au akishikilia madaraka uh, kwa uh, viegezo visivyokuwa vya kikatiba, pengine kuna wengine kwa jeshi ambao wameungana na dola za kutoka nje kuweza kumpindua na nini ambacho unakiona baada ya kifo chake? Haiti itarejea katika hali ya utulivu, maanake tunafahamu magenge ya watu wenye silaha yameshamiri na yanaendelea kufanya mauaji. Magenge yapo na pia kunapata shika sasa za kisiasa. Uh, hatujui kama waziri mkuu Claude Joseph ataweza kudhibiti hali ya uh, usalama na kuweza kushikilia tena uongozi uh, uh, kule Haiti uh, pia tusawa ya kwamba rais alikuwa amemwidhinisha waziri mkuu mpya Ariel Henry, lakini hakuwa amekula kiapo kwa hivyo hali Heiti kwa wakati huu ni hali hatari sana, manake kuna ile pata shika na hali ya sintofahamu uh, manake hakuna uh, uwazi au hakuna yeyote aliyeonekana wazi ya kwamba anashikilia mamlaka ya madaraka na pia tusisahau ya kwamba uh, kila kukicha hata kula Afrika uh, hizi koloni za Kifaransa kama Haiti, kama Mali, kama Burkina Faso, sana sana huwa kuna mwingiliano wa Ufaransa na jeshi kwa hivyo mimi nafikiria hali hii ya kutokuwa na usalama na sintofahamu ya kisiasa huenda ikaendeleza, uh, sokomoko za kuweza na kuwa na mkono wa jeshi kuingilia kati na kuweza kudhibiti hali ya usalama, kwa mujibu wa mambo jinsi yalivyo, kwa mujibu wa sheria katiba za uh, Haiti. Kwa hivi sasa nchi iko chini ya nani? Haijulikani, hilo ndilo jawabu, haijulikani kwa wakati huu. Claude Joseph ndiye aliyetoa matamshi haya, lakini pia uh, rais Moise alikuwa amemteua Ariel Henry kama waziri mkuu mpya, lakini Ariel Henry uh, hajakula kiapo, kwa hivyo kikatiba hawezi kushikilia madaraka uh, na kwa wakati huu tena hatujui mkono wa jeshi uko wapi. Kwa hivyo kwa wakati huu bwana mwenyekiti, ni kama haijulikani, na hali hii tete ya kisiasa ni hatari sana kwa taifa la hili. Na wananchi wamepokea vipi hizi taarifa za mauaji za rais? Manake, uh, lipo kundi kubwa la vijana ambao walikuwa wanataka kumwona anaachia madaraka. Nafikiria kwa wengi Haiti, kwa wakati huu eh, kuna uoga mkubwa Uh, na pia tusao ya kwamba uh, kuna ile diaspora kubwa ya Wanahiti hapa Marekani hususan kwenye jimbo la Florida, wana ushawishi mkubwa, lakini kwa taifa lenyewe nafikiria kuna ile hali ya uoga. Maanake, uh, waz uh, waziri mkuu Claude Joseph aliweza kutangaza hali ya hatari, na nafikiria uh, polisi na jeshi Uh, kwa wakati huu watathibiti hali ya usalama. Uh, pia tusahau ya kwamba hii hali ya hatari uh, kwa ujumla ni kama unadhoofisha katiba na uh, mwelekeo wa kikatiba haki za kibinadamu kwa wakati fulani vinaweza kupuuzwa kwa hali hii ya kudhibiti hali ya usalama, kwa hivyo ni hali ya hatari sana na kwenda mbele uh, tuone itakuwa ni vipi, lakini mimi naweza kutathmini ya kwamba hali hii ya hatari ikiendelea hivi, nafikiria majenerali wa jeshi watajitokeza wazi wazi na kuchukua hatamu ya uongozi. Baada ya hapo, pengine waamua kwamba utakuwa na uchaguzi au utakuwa ni mkondo upi kwa taifa la Haiti? Asante sana Dk David Munda kwa kueleza hayo yote. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Naam, karibu katika matangazo ya kwa undani katika sehemu hii ya pili kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo katika muda huu tunaangalia suala la unyanyasaji dhidi ya wanahabari. Takwimu zinaonyesha visa vya unyanyasaji dhidi ya wanahabari vimeongezeka. Tunaungana na wenzetu waliopo katika studio zetu za Mombasa, Amina um, Chombo na Collins Adede kutueleza kile ambacho wao wametuandalia kwa siku hii ya leo. Asante sana wenzetu Washington DC, kama ulivyogusia hivi leo, kwa undani tunaangazia usalama wa wanahabari haswa sana tukiangazia swala la dhulma na unyanyasaji wowote ule dhidi ya wanawake wanahabari. Kulingana na takwimu ambazo zimetolewa hivi karibuni, ni kwamba kati ya wanahabari watatu mmoja kati yao labda amedhulumiwa ama kunyanyaswa kwa njia moja au nyingine. Na takwimu ambazo pia zimetolewa na baraza la vyombo vya habari nchini Kenya Media Council imedokeza kwamba asilimia 73 ya wanahabari wa kike wako hatarini, na taifa linapojiandaa kwa ajili ya uchaguzi mkuu, hali pia inaweza kuongezeka ama takwimu hizi zikabadilika na katika utafiti mpya ambao umefanywa na shirika la muungano wa vyombo vya habari yani, World Association of News Publishers one ifra, na vile vile WIN ambao ni Women in News ama wanawake katika vyombo vya habari, ulifanywa katika mataifa manane ikiwemo Botswana, Kenya, Malawi, Rwanda, Uganda, Tanzania, Zambia na Zimbabwe, unaonyesha kwamba kukosekana kwa ku tekeleza zile sera pamoja na miswada ambayo inatakikana ifanyike ndani ya vyombo vya habari, kwa sababu katika kila chombo cha habari kinapaswa kuwa na sera ambayo inasimamia maswala ya jinsia, ili kukiwa na jambo lolote ambalo linahusu jinsia aidha ya kike ama kiume, basi mtu aweze kuripoti. Lakini wanasema sera hizi hazitekelezwi kama inavyohitajika, na hivyo basi kuonyesha kwamba kumekuwa na tatizo hilo la wanawake kunyanyaswa. Vile vile wapo wanaume, lakini asilimia kubwa ya wale ambao wananyanyaswa kimapenzi katika vyombo vya habari ni wanawake. Sasa basi, wanaeleza katika utafiti huu, wanaeleza kwamba kumekuwa na changamoto ya wanawake kuzungumzia uh, tatizo hilo, na kama ulivyogusia katika utafiti ambao ulifanywa mwaka jana katika mataifa matatu ya Kenya, Nigeria na South Africa, ilionyesha kwamba wanawake katika mataifa haya matatu wanapitia unyanyasaji wa kimapenzi mara nne kuliko wanaume. Huo ni utafiti ambao ulifanywa uh, mwaka jana na mashirika haya ya waandishi wa habari wa kike na Kenya kwa asilimia ikiwapata asilimia sabini na saba nukta tano ambapo haiko mbali na ile ambayo inatolewa na Media Council of Kenya. Nigeria wakiwa thelathini na nane nukta moja huku Afrika Kusini ikiwa hamsini na saba nukta tano lakini walipoulizwa kuhusiana na, je, hawa waliohusishwa katika utafiti huu ambapo walikuwa ni wanawake wana habari mia mbili na mbili asilimia tisini walisema kwamba wao huwa wanaamua kutopiga ripoti ama kuzungumzia maswala yale kwa wakubwa zao. Katika tafiti hizi pia zimeonyesha kwamba wanawake ama wanahabari ambao walio katika hatari kubwa ni wale ambao wanatoka ofisini kwenda nyanjani kutafuta habari, au pia wale ambao wanaripotia vyombo vya habari vya kimataifa ama kuripotia vyombo vya habari ambavyo viko miji tofauti na pale wanaoishi maarufu kama na, katika hali hiyo inasemekana kwamba hali hiyo inawaweka katika hatari kubwa ya kupata ama kudhulumiwa kwa njia moja nyingine. Lakini hizi dhulma ziko katika hali gani? Ni aina gani za dhulma? Naam, dhulma ziko vitengo mbalimbali mbali. kuna hali ya kwamba umtumie e, mtu ambaye si wa jinsia yako, umtumie ujumbe aidha kwa simu ama kwa mtandao ambao utaonyesha masuala haya ya mapenzi Kudu, kuzungumzia e, yani mumekaa katika ofisi yenu ama pale ndani ya, ya ofisi zenu ambapo mnafanya shughuli zenu, basi watu wanazungumzia masuala ya mapenzi, masuala ya ngono, na mwingine pale anasikiza. Kuna ile hali ya kumwangalia mtu. Nakumbuka vizuri eh, wakati wa Justice Njoki Ndung'u akiwa bungeni alipoleta ule mswada wa kukabiliana na masuala haya, unyanyasaji wa kimapenzi, na ukakataliwa, kwamba ilikuwa kumwangalia mtu hivi na kumfinyia jicho tayari hiyo ni unyanyasaji. Mengine ni kuhakisha kufanya dhihaka, kumfanyia dhihaka na zaidi yake, basi ni hali ya kuzungumzia aa, masuala hayo hayo ya mapenzi, aidha mkiwa pale ndani ya ofisi ama nje ya ofisi. Ni kati ya yale, vile vitengo ambavyo aa, vimezungumziwa ama kuzungumzwa kwamba ni unyanyasaji, unapofanywa kwa jinsia moja hadi nyingine. Pia kuna unyanyasaji ule ambao unahusisha wanahabari kupigwa katika maeneo yao ya kazi. Huo ni unyanyasaji sasa wa kimwili na wala si wa kingono. Maureen Mudi ni eh, afisa wa baraza la vyombo vya habari nchini Kenya, anayehudumu katika eneo la Pwani ya Kenya. Maureen, karibu katika kipindi cha leo, asante sana. Kwa nini wanawake hawazungumzi yale wanaopitia, hasa we ukiwa na uh, ujuzi ama wa muda mrefu katika tasnia hii, mm, I mean limekuwa changamoto kwa muda mrefu, si jambo ambalo limeanza jana ama juzi, tangu miaka ya hapo awali. Sababu moja ya kuwa waandishi wa habari wa especially wanawake hawazungumzi kuhusu kudhulumiwa wakiwa kwenye vyombo vya habari ni kwa sababu huwa wanaogopa wanaogopa wanaona, they'll be victimized. Kwa hivyo kwao, wao wanaona heri wanyamazie kuliko wakizungumza, kisha hawajui itakuwa vipi. Labda mtu anaweza akafutwa kazi ama akateremshwa aka madaraka yake ambayo ako nayo. wana- wanaogopa sana, kisha pia hii mambo ya dhulma hiyo sexual harassment, wakati huu hatuwezi sema ni wanawake pande wanawake peke yake, huwa inatokea pande zote. Pia kuna wale wanaume ambao wanafanya kazi kwa vyombo vya habari na pia wanadhulumiwa, so ni kitu ambayo inakata cross both sides, na pia wanaona kuripoti wakati mwingine. Unfortunately, kuna vyombo vya habari vingi sana nchini Kenya K okay, ni siseme vingi, baadhi baadhi huwa hawana sexual policy in place. Kuna wale ambao wamejaribu kuweka place but pia kando na kuweka, kuna ile ku, sure kwamba they, they. So kuna wale ambao hawazingatii mambo ambayo yanasemekana pale. Kwa hivyo unapata mtu anaona hata nikisema ni ripoti, hakuna hatua ambayo itachukuliwa na kampuni yangu ambayo inafanyia kazi. Maureen, wanahabari ni miongoni mwa watu ambao inaaminika wanaufahamu wa mambo mengi sana. Umegusia kwamba kuna sera ya kuwalinda uh, wanahabari katika sehemu zao za kazi. Inakuwaje kwamba hawawezi kuzungumzia licha ya kwamba wanaofahamu ya vigezo hivi ambavyo vinawasaidia na kuwalinda sehemu zao za kazi? E, kwa, kwa wakati wa nyuma kumekuwa na visa kadhaa ambavyo vimekuwa vikiripotiwa ingawaje ni visa, si visa vingi sana, ni visa visa chache kiasi. So kulingana na vile some of those cases zimekuwa handled, kuna wale wameona ni kama havikuwa handled vizuri manake, there's a lot of victimization. Sasa unapata mwandishi ni mtu anajua vitu vingi, ni mtu anakava maeneo mengi, lakini ikikuja kutetea haki yake mwenyewe especially ishu la kuwa umedhalilishwa, ume, ume na ume umedhulumiwa katika upande wa kazi ambao unafanya inakuwa ni ngumu sana kwa wao kuzungumza. Baraza la vyombo vya habari nchini Kenya lina zungumziaje ama lina sera gani kuhusiana na swala hili. Uh, Media Council of Kenya imekuwa ikiengage wa wenye vyombo kuhakikisha kuwa wanaweka policies in place, na pia tumekuwa na sensitization ya kuhakikisha kuwa waandishi wa habari ambao wanadhulumiwa they speak out. Kando na hayo, pia kumekuwa na toll free number ile ambayo unapiga kama, kama una jambo ambalo ume, umefanyikiwa In terms of mambo kama hayo, unapiga simu, unaripoti na unaweza kusaidika. Tukimalizia, kuna wale wanaosema kwamba wanawake wenyewe wanahabari wanajitafutia matatizo haya, hasa wakiwa katika uh, vyombo ama wakiwa katika vyumba vya uandishi ama kwa Kiingereza newsroom, kadri vile anavyojiweka mavazi yake yanamchangia. Unaweza kuzungumziaje hilo hilo? Ila swala la mavazi kusema ukweli, mimi kwangu, mimi sioni kama lina uzito kiasi hicho, lakini kuna wale ambao wanaamini iko hivyo Mi kwa upande wangu, ukiniuliza wakati mwingine utapata hata kando na na, na kwa unapata kule nje, kuna mwanamme ama uh, ama tuseme tu mtu wowote ambaye ni si mwanamke ata, atatembea amevaa labda short, amevaa hajavaa hata vest huku juu, lakini hutapata huyo akidhulumiwa kingono. Ni kwa nini? Ni vile tu watu wenyewe wa hawataki kuwa na control mambo ambayo wanataka kufanya ama mba, vile ambavyo wanataka kufikiria, they, they want to sexualize everything. Na hiyo kwangu mimi sioni kama ikiwa sawa. So wasilaumu mambo ya vile ati mwanamke anavaa ndio inachangia, although pia kuvaa kinidhamu ni, ni ni ni ni jambo la busara. Tukushukuru sana Maureen Mudi kuzungumza na VOA haswa sana kitengo cha kwa undani. Shukran. Amina, tunapomalizia naona muda wetu umekamilika, ni kwamba shirika la Umoja wa Mataifa limetangaza Novemba mbili kuwa siku ambayo itaangazia kuadhimisha kutokomeza uhalifu wa ukiukaji wa sheria dhidi ya wanahabari. Serikali ya Kenya pia imehimizwa kujaribu kuangazia na kuhakikisha usalama unatolewa kwa wanahabari wakiwa katika maeneo ya nyanjani ili watekeleze kazi zao. Hii ikiwa ni njia moja ya kuhakikisha kwamba kuna uhuru wa habari na pia uhuru uhuru wa wa wananchi wa kuzungumza. Nam, kwa kumalizia tu kile ambacho kimesisitizwa katika ripoti hii ni kwamba eh, vyombo vya habari ama wale waajiri wahakikishe kwamba wanafanya trainings. Watoe mafunzo kwa wafanyikazi wao kuhusiana na maswala hayo ya unyanyasaji wa kimapenzi, ili mtu aweze kufahamu kwamba nitakuwa huru kutoa ripoti hii na nkiwa nitaitoa, basi sitapoteza kazi, kama alivyosema Maureen kwamba wengi wao huwa wanafikiria kwamba huenda nikapoteza kazi, kwa sababu wahusika ni wengine, utapata kwamba ni yule ambaye ni super Advisor, ama msimamizi wake amefanyia jambo lile. Je, nikienda kusema kazi yangu itakuwa wapi? Na siku hizi, kama unavyojua, kipindi hiki tulicho nacho kiuchumi ni kigumu, lakini kila mwanamke pale nje ni msihi tu kwamba ukifanyiwa jambo lolote ambalo waona si sawa, una haki ya kuripoti tunahitimisha kwa Undani hivi leo, tukiangazia suala la unyanyasaji dhidi ya wanahabari, haswa sana wanahabari wa kike. Mimi ni Collins Liberty Adede pamoja na mwenzangu Amina Chombo, kwenu Washington. Asante sana Amina Chombo na Collins Adede kwa kutueleza hayo yote, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Asante sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.