Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi, katika matangazo ya kwa undani, tutaangalia kauli ya kushtusha aliyotoa rais wa Sudan Kusini, Salva Kiir akimshutumu rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta, kwa kukumbatia e, wale ambao wanawaita waasi katika taifa hilo la Sudan Kusini. Katika sehemu ya pili tutaangalia hali ya korona e, katika nchi ya Uganda ambapo hivi sasa idadi ya vifo imeongezeka e, na kufanya jamii kuwa na wasiwasi zaidi. Ha, ninaikukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, kwa undani hii leo tunaanzia nchini Kenya na Sudan Kusini, ambapo hapo jana katika mahojiano ya televisheni ya The Citizen na rais wa Sudan Kusini Salva Kiir, rais huyo ameishutumu serikali ya Kenya ya Uhuru Kenyatta eh, kwa kile ambacho amekieleza eh, kuwapatia ah, zulia jekundu ama fursa eh, ama hifadhi waasi walihusika katika kutaka kupindua serikali yake, e, baada ya mapigano yaliyozuka katika mji mkuu wa Sudan Kusini Juba. Kauli hiyo ameitoa katika hali ambayo kwa namna moja manyingine imeshtusha e, ukichukulia Kenya imekuwa ni mdau wa taifa hilo la Sudan Kusini na mara kadhaa imekuwa katikati ya kutaka kusuluhisha mgogoro wa kihistoria wa taifa hilo changa kabisa ulimwenguni la Sudan Kusini. Akizungumza kwenye mahojiano ya uh, runinga ma televisheni ya Citizen ya Kenya, uh, rais Salva Kiir ameeleza kwamba hafurahishwi na hali jinsi anavyoifanya uh, rais Uhuru Kenyatta uh, kwa kuwaunga mkono na kuwapa makaribisho ya kipekee waasi ambao wamekuwa wakiongozwa na mpinzani wake wa muda mrefu Riek Machar ambaye alikuwa ni makamu wake wa rais, hivi sasa Sudan Kusini. Ni katika hali ambayo imefanya e, jumuia ya kimataifa kuwekea vikwazo mbalimbali mbali, ili kuacha mapigano na kusimamisha mauaji kwa raia wasiokuwa na hatia. E, kauli hiyo imefanya e, mwelekeo wa taifa la Kenya na taifa la a, Sudan Kusini kuingia katika a, hali fulani ya mgogoro wa kidiplomasia ambapo mwisho wake haijulikani ni nini na namna gani rais wa Kenya Uhuru Kenyatta atajibu mapigo ya yale ambayo yameelezwa na rais wa Sudan Kusini kwa kutaka kujua mengi uh, zaidi. Kwanza tusikilize ripoti ya mwanahabari wetu Kennedy Wandera eh, juu ya shauri hili you know Julai 9 wiki hii Sudan Kusini inaadhimisha miaka kumi ya uhuru wake baada ya zaidi ya miaka ishirini ya mapigano ya kikabila ya wenyewe kwa wenyewe. Lakini miaka mitatu baada ya kujiondoa mikononi mwa jamhuri ya Sudan, pakiwapo na matumaini ya kupona makovu ya vita na kuweka mwafaka wa kupalilia miche ya amani, wingu jeusi zito la mapigano likazuka katika kile kinachotajwa kuwa ni jaribio la mapinduzi ya serikali ya rais Salva Kiir Mayardit na waasi waliongozwa na makamu wake wa sasa a Riek Machar ndani ya chama cha SPLM na kusababisha mji wa Juba kulipuka kwa mapigano huku maelfu akifariki na mamilioni ya watu wakitoroka makwao lakini licha ya kuwapo mkataba wa kusitisha mapigano na kuhimiza amani, taifa hilo changa la jumuiya Afrika Mashariki lingali linajikuta katika hali tete. Rais Salva Kiir Maadit, kwenye mahojiano ya kipekee Jumatano na runinga ya Citizen ya Kenya mjini Juba, ameeleza kuwa hakuridhishwa na jinsi rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alivyolishughulikia suala la kuwapokea waasi waliotorokea Kenya. Bwana Kiri anaeleza kuwa Kenyatta alibadili makubali kati yao na kuwapokea waasi hao jijini Nairobi kwa mapokezi ya zulia jekundu. President Uhuru is leading his country and he thinks that by... Rais Uhuru anaongoza nchi yake na anafikiria kwa kuwaridhisha waasi katika nchi yangu kunaweza kumlipa mema, kwa sababu watu hawa walijionesha kama viongozi wa SPLM na kwamba ndio watu waliopigana vita hili. Siyo kweli. Salvakir anaeleza ali kuwa aliyekuwa waziri wa mambo ya kigeni wakati huo, Amina Mohamed, akiwa mjumbe wa rais Kenyatta mjini Juba, alirejea Nairobi kwenye ndege maalum na waasi wa kambi ya Riek Machar na kupokelewa na rais Kenyatta. Aidha, Kir anadai kuwa Kenya iliwapa vyeti vya usafiri vya kidiplomasia waasi hao kusafiri Ulaya, Marekani na mataifa mengine bila idhini yake. jioni wakati ninawasha runinga ya Kenya na mkuta Rais Uhuru Kenyatta akiwapokea watu hawa kwenye zulia jekundu, wale ambao walipaswa kuwa mahabusu. Unawapokeaje kwenye zulia jekundu? Salvakiri amekuwa akimtuhumu makamu wake Riek Machar na vikosi vyake tifu chini ya mpasuko wa chama tawala SPLMIO kwa kupanga njama kumpindua madarakani na kulitaja tukio hilo kama sababu kuu ya kuzuka kwa mapigano ya kikabila ya wenyewe kwa wenyewe. Madai haya yalipofikishwa kwa msemaji mkuu wa serikali ya Kenya, Cyrus Oguna, alieleza kuwa hakutazama mahojiano hayo na akipata muda atawasiliana na VOA. Hadi tukienda hewani, hapakuwa najibu kukana au kuthibitisha madai haya. Je, matamshi haya yana athari gani katika uhusiano wa Kenya na Sudan Kusini? Swali hili limemuuliza Profesa Chacha Nyagoti Chacha, mfuatiliaji wa diplomasia mataifa ya kusini mwa jangwa la na Sahara. Nafikiri kama kuna ithibati athari itakuwa mbaya, lakini pia kuna mambo ambayo huwa yanazungumzwa kwa sababu ya siasa, na sijui thibitisho la Salva Kiir ni limetokana na nini. Kitu ambacho ninafahamu ni kwamba labda wale watu wa Sudani wanahitaji kuelewana kwa ndani zaidi, na wajue kwamba nchi yao inahitaji amani kuliko vita. Kwa hivyo ku, kugeuza na kuanza kupambana na majirani ni jambo ambalo halitawaletea amani wao wenyewe, kama hawatakubali kukubaliana. Kenneth Wandera Sauti ya Amerika Nairobi. Asante sana Kenneth Wandera, kwa kutuletea uh, ripoti hii ambayo imegusia shauri hili ambalo kwa kweli, kwa namna moja manyingine limeleta uh, hali ya sintofahamu juu ya uhusiano wa kidiplomasia kati ya Sudan Kusini na taifa la Kenya. Kutokana na hilo, nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa uh, Gabriel Muthuma, na kutaka kufahamu kile ambacho uh, yeye anakiona mwelekeo wa uhusiano baina ya Sudan Kusini na nchi ya Kenya. Lakini nini ambacho amekiona kutoka katika uh, mahojiano hayo ama tafsiri yake kwake ni nini? Uh, jambo la kwanza ni kweli Wakenya wengi wameweza ku uh, kuipata habari hii uh, wakati uh, rais huyu wa South Sudan aliweza kuwa akihojiwa pale na Jeff Kwenange na wengi wetu waliweza kusikia <laughs> vile uh, aliweza kusema kuwa uh, rais Uhuru amekuwa anawapa ile kitu tunaita red carpet wapinzani wake na wale ambao walikuwa wafungwa wa zamani. Lakini kwa kusema kweli, ndugu yangu, ni lazima tu, tu, tu, tu, tu, tu, tu, tuangalie uh, nchi hii imekuwa inapata wakimbizi wengi. Wewe unaweza kuwa umeshuhudia uh, kutoka wakati kulikuwa na vita pale Somali tuliweza kuwachukua Uh, wale uh, wale wakimbizi wengi. Kuna hata wakati ukikumbuka vizuri, pia pale South Sudan tuliweza kuwafungulia. Kenya imekuwa baadhi ya nchi ambazo zimeweza kufungua mipaka yao kwa, kwa kuwakaribisha wakimbizi. Ukiangalia tuko uh, na na Kakuma na Dadaab, hiyo unaelewa pia vilevile. Tumeweza tuliweza kufungua tena nchi yetu uh, kwa wale wakimbizi waliokuwa pale Rwanda, kwa hiyo nafikiri nafikiri, Salta Kir, eh, eh, eh, kwa, kwa maoni yangu ameweza kuchukua ile jesta ile ya rais ile ya kwa kimombo tunaita humanitarian effort ile ya rais na akaifanya ikawa akaiwekele akaiweka kwenye mlengo wa kisiasa, na nafkiri hilo ni jambo jambo mbaya kulifanya kwa sababu uh, tumekuwa na wakimbizi wetu pia wala wa kisiasa ambao walikimbilia sehemu mbalimbali, wamekimbilia kule Tanzania, wamekimbilia kule Uganda, wamekimbilia Rwanda. Hujawahi kuona siku moja Rais Uhuru akipigia e, wale viongozi simu na akaanza you know, akaanza ku, ku, ku, ku, ku kuambia mambo kwa hasira kuwa wanasupport wale watu. Kuna kuna mambo mawili. Jambo la kwanza ni labda kuna wale wakimbizi kuwa, kabla hatuja kwenda huko mm. Tungependa vile vile kusikiliza uh, kutoka kwako kauli hii, sasa inapeleka nafasi gani katika eh, Kenya kuwa kama moja ya nchi majirani na mpatanishi wa mgogoro uh, unaoendelea huko Sudan Kusini. Nafikiri lango kwanza ni, ni, ni, ni, ni kusema pia vilevile kumeanza kuwa na huo mgogoro ambao umeweza kuongelea, na mimi kwangu naweza kuweka kidole cha walawama kwa serikali hii ya Salvakiri kwa ba, njia hii baada ya mambo ambayo Kenya iliweza kusaidia wao. Wakumbuka kuna, uh, kuna, kuna, kuna kuna kuna ira ambayo kuna ile eh, time ambao uh, hawa watu wawili Salvakir na ule mpinzani wake waliweza kuja Nairobi na kujaribu kutatua mambo yao wakiwa hapa Nairobi aa, na nafikiri kwa upande mmoja, na hii ni maoni yangu, anaweza kuwa nafikiria, kwa sababu ule mpinzani wake aliweza kuja mara nyingi aa, hapa Kenya akija na akirudi, yaweza kuwa alifikiria Rais Huru anampatia ile kitu inaweza kuambia hapo awali red carpet na mambo hayo. Usipofuata kwa njia ya ukweli basi utaenda kuyachukulia yakiwa uh, uh, uh, na uzito ambao haufai, na nafikiri hivyo ndivyo rais wa South Sudan Salva Kiir ameweza kufanya bali yake na aliyekuwa mpinzani wake ama ambaye ni mpinzani wake. Kenya ni taifa ambalo limekuwa mdau wa nchi ya Sudan kusini kwa muda mrefu sana, na wanasiasa wengi uh, wanadaiwa kwamba fedha zao wamekuwa wakiziweka kwenye mabenki ya Kenya, hali kadhalika kujenga majumba ya kifahari. Eh, kufanya biashara ndani ya eh, Kenya. Kwa hiyo udau wa Kenya na uh, Sudani kusini bado upo mkubwa kwelikweli, kwa hali jinsi sasa ilivyo tayari, imeshaonyesha uh, Salva Kiir eh, rais huyu anamlaumu rais Uhuru Kenyatta. Je, hili litakuwa linaleta mwelekeo gani Kasa sasa katika kuhakikisha kwamba mgogoro huo Uh, unatatuliwa Kenya, ikiwa kama mdau uh, je, Rais Uhuru Kenyatta yeye, unadhani anaweza akaitikia vipi kauli hii? Wajua kuna zile wajua kuna zile njia za diplomasia ambazo ndizo mimi kwangu nafikiria zitaweza kutumika wakati huu. Uh, umeweza kusema uh, kwa ukweli na hiyo mambo ambayo umeweza kusema pale, ndugu yangu, tumeshashuhudia wa, wa, wale watu wa kule kutoka hii ya South Sudan, ni? kwa ukweli vile unaweza kusema, wengi wamekuja na kufungua you know, biashara zao hapa, wana nyumba hizo unasema za kifahari, na hata sio hivyo, watoto wao wengi huja shuleni hapa, wakija wakitoka kuja kwa mahospitali ya kifahari basi, ama kupata kama, uh, matibabu uh, ambayo ni ya hali ya juu, wao hukuja ama, uh, huja nchi uh, katika jiji hili la Nairobi. Kwa hivyo unaweza kuona Uh, uh, tusipoweka zile nyadhi ama tusipoweka mikakati na kutumia wizara ya foreign affairs, basi tutapata ile kitu tunaita strain, na wakati huu umeweza kuona vizuri Kenya haitaki kupigana na majirani wake. Kenya wamekuwa ndio wamekuwa jirani wema. Ukiangalia nchi zote za Afrika Kusini. Kwa hiyo nafikiri hata hili tatizo la, la la South Sudan, nafikiri ni Rais Salva Kiir ambaye ndio ana, ana hii shida peke yake, naweza na kusema hii nime, nikiwa nimesimama kwenye ukweli mkubwa. Hujawahiona delegates ambazo hata marafiki zake marafiki zake ni Salva Kiir wenyewe, wale ambao tunajua wanaishi Nairobi. Hujawahiona serikali ingine kuwatimua, na basi ni jambo pia litakuwa ni jambo ambalo si la kufurahisha sana, tukianza kuona pameanza kutokea mzozo baina ya nchi ya South Sudan na nchi ya Kenya, na najua kwa uhakika Rais wetu Uhuru hilo siyo jambo ambalo anaweza kuentertain hata kidogo. Asante sana Gabriel Muthuma e, kwa kutueleza hayo yote a, juu ya kauli ya rais wa Sudan Kusini salva Kiir. Na hapa basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Na katika sehemu hii ya pili, moja kwa moja tunaelekea nchini Uganda kuangalia hali ya maambukizo ya Covid 19 na janga hilo limefikia wapi? Serikali ya Uganda iliongeza idadi ya vifo 746 vilivyotokana na Covid 19 na hali hiyo kuongeza idadi ya vifo vyote, eh, toka taifa hilo kukumbwa na janga hilo kufikia uh, vifo 2012, mpaka kufikia siku ya Ijumaa mwishoni uh, mwa juma lililopita eh, waziri wa afya wa Uganda, Dr. Jane Ruth Aceng akiongea eh, na wanahabari mjini Kampala siku ya Ijumaa amesema kwamba wizara uh, yake ya afya imeongeza uh, idadi hizo za vifo baada ya kufanya uchunguzi eh, wa kubaini kile kinachoendelea uh, juu ya vifo vinavyotokana na COVID 19. Wakati hayo yakiendelea wanaharakati nao wamekwenda mahakamani e, kulalamikia juu ya kiwango kikubwa cha utozwaji wa huduma za afya katika hospitali mbalimbali mbali za nchini humo, e, kwa wale wagonjwa wa covid 19, licha ya serikali kueleza kwamba imeweka mwongozo wa namna ya kutibu wale waliokutwa na virusi vya korona. Kutokana na hayo yote nimezungumza na mwanahabari uh, John Kibego kutoka jijini Kampala kufahamu hali halisi ya Covid 19 ilivyo nchini Uganda. Uh, John Kibego, labda utueleze hali halisi, nini kipo na nini kinaendelea hapo Uganda kuhusiana na Covid 19? Uh, bila shaka hali ya Covid inazidi kuleta wasiwasi, kwani siku ambazo wananchi wa Uganda wamemaliza wakiwa katika vizuizi vya kudhibiti covid 19, ambapo maduka yamefungwa ambapo usafiri wa umma amefungwa na usafiri wowote ule. Maanake hali bado ni mbaya sana, na maambukizi mpaka sasa yanaripotiwa kuwa yanaendelea, ambapo mpaka national cases, kwa ngazi ya taifa, zinaonekana kwamba mpaka kesi zaidi mia saba ndizo zinapatikana kwa siku, kama ripoti iliyotolewa hivi iliyotolewa hiyo jana, kulingana na vipimo vilivyofanywa. Hii inamaanisha kwamba visa vinaongezeka, kwani mnamo mwezi Machi kulikuwa visa zaidi ya elfu moja. Ikapungua kidogo na kukaonekana hali kwamba mambo, hali itakuwa shwari, ilipopungua tukarejea hadi mia tano, mia sita, lakini sasa kesi zimeongezeka, tunarejea kwa mia saba kuelekea mia nane. Manake hali bado ni ngumu sana na watu wanazidi kuishi katika hali ya hofu kutokana na maambukizi ya COVID-19. Vipi hali ya matibabu? Maanake kuna baadhi ya wanaharakati mpaka wamefikia kwenda mahakamani, uh, wakieleza wanaona matibabu yamekuwa ni hali sana. Hili nalo likoje? Swali la matibabu bila shaka ni swali ambalo limegonga vichwa vya habari hapa Uganda kutoka mji mkuu Kampala hadi majiji mengine yote na maeneo ya vijijini kwa sababu hospitali za serikali nyingi zilizidiwa na nguvu kwa mfano, hospitali za rufaa okay. Unapokwenda katika hospitali ya rufaa ya Hoima, hospitali ya rufaa ya Mbarara, unakuta kwamba wagonjwa wamekuwa una wengi sana, kiasi kwamba hawana vitanda vya kulalia, na pia jambo kubwa ilikuwa ni oksijeni. Maanake watu wanapokwenda kwenye hospitali hizo za serikali, okay, hawapata huduma ambazo wanatarajia huko kupata. Ndio maana mara nyingine kuna malalamiko, wengine wakisema kwamba hata katika hospitali ya serikali wanalazimika kulipa pesa zile kupitia madirisha ili waweze kupata huduma ile ya, ya, ya, hewa ya oksijeni waweze kupumua. maanake hii imekuwa changamoto kubwa sana kwa ngazi hiyo na kuwalazimisha watu wengi sana kukimbilia kwenye zahanati za kipekee. na changamoto ni kwamba kwenye zahanati za kipekee kule kila zahanati kulingana na tabaka yake wanatoza pesa pesa nyingi sana kiasi kwamba zimekuwa kati ya milioni tatu milioni tano hivi kabla ya mtu hajaagwa. Maanake mtu kupata tiba imekuwa changamoto kubwa, na kumekuwepo visa ambapo baadhi ya zahanati zimekatalia maiti. Maanake mtu amepoteza mtu wake, lakini ameshindwa kupata zile pesa ambazo wanataka alipe, nakuta kwamba wanang'ang'ania maiti kwa sababu wale wanataka pesa hiyo. Imekuwa changamoto kabambe sana sana. Nini sasa kinachoelezwa hmm, kusababisha hali ya hii ya uh, sintofahamu? Kweni serikali hawajaweka mwongozo wa kusema kwamba kwa yoyote ambaye atakutwa na virusi vya COVID uh, 19, basi matibabu yake yawe kwa kiwango fulani cha fedha. Hilo jambo hilo limezungumziwa sana na wale wamiliki wa hospitali uh, hizo za kipekee, walikiwalaumu sana maana wanaharakati wakisema pesa ambazo mnawatoza wananchi ni nyingi mno, kiasi kwamba mnaonekana kuwa watu ambao wajali afya binadamu, lakini wanajali pesa. Kila ambacho au wanaharakati walikuwa wanasema, wao wamiliki wa hizo zahanati wanasema kwamba wao si wanachukua pesa hizo, pesa zinakwenda kwa vile vifaa ambavyo vinahitajika ili mtu aweze kupata tiba. Kwa mfano, zile yale mavazi wanayovaa ya kinga linanunua karibu dola sitini, dola sabini hivi, maanake anaitumia siku moja, ili inamaanisha kwamba ni gharama hizo zote zinarudi kwa mtu aliyemgonjwa. Alafu serikali ilipoulizwa, tulisikia kamishna wa afya Dana Twin akisema kwamba wao wakijaribu kufunga au hizo zahanati zinaweza kuwapeleka mahakamani kwa sababu zimekubaliwa kufanya hiyo kazi. Imekuwa yani hiyo sintofahamu, na kiasi kwamba serikali haiwezi kusema ninyi msitoze pesa hizi, kwa sababu nayo inajua kwamba changamoto iliyopo ni upatikanaji wa vile vitu, kwa mfano oxygen na haya mambo mengine. Kile ambacho amekuwa akisema kwa mfano serikali yenyewe ikisema kwamba upatikanaji wa oxygen na zile silinda za oxygen ni gali, kulikuwa wakati ambapo hata kutoka nje wale wanaozalisha walikuwa hawataki, hawazalishe kiasi ambacho kilikuwa kinahitajika hapa, na ndio hiyo sababu ambapo unakuta kwamba imekuwa ni changamoto kubwa sana kufikia mwongozo fulani itasema kwamba wewe usitoze fulani, asitoze. Na sasa kitu ambacho kinaendelea ni kuona namna gani watu wanaweza kusaidiwa tu kupata chakula wale walio katika mahitaji ya kupata chakula, basi ni mchakato uliopo sasa wa kusaidia watu walio masikini, walio hatarini, vulnerable communities. Sio hilo la kuzungumzia tiba, ingawa serikali imekuwa ikiahidi kwamba inafanya juu chini kuona kwamba imeimarisha upatikanaji wa huduma hiyo kwenye hospitali za serikali, kwa mfano, kuongeza bajeti na kuwalipa manese ambao walikuwa wajalipwa kwa, kwa kwa kipindi cha kirefu kutatua changamoto zilizopo kwenye hospitali za serikali vipi kinachoelezwa kuchangia maambukizo kuongezeka zaidi wakati kuna marufuku zimewekwa? Kwa ukweli serikali inazidi kusema kwamba changamoto ulikuwepo community transmission, maanake watu wengi tayari walikuwa wamekwenda katika jamii na ikawa vigumu sasa kujua nana ameambukizwa na najaambukizwa na watu na, na, na wengi, ingawa hizo nanii um, hivyo vikwazo vipo lakini havijao vikali kama vile vya kwanza. Hivyo ndivyo watu wengine wanavyofikiria. Vikwazo vya kwanza, hakuna watu wengi waliokuwa wanakubaliwa, maduka mengi yalikuwa yakifungwa, maanake usafiri wa watu ulikuwa umedhibitiwa kabisa. Lakini sasa ukienda Kampala, ukipitapita Kampala, utakuta watu wana, wako wanatafuta mkate wa kila siku, maanake hilo pia linazidisha uwezekano wa kuongezeka kwa maambukizo na pia vituo vya afya kutokuwa na uwezo imara hapa na pale wa kushughulikia wagonjwa wanapokuja. kwa Kwa hivi sasa, kiujumla, uh, hali ikoje ya maisha ya kila siku ya Uganda hapo? Maanake tunajua marufuku nyingi zimewekwa. Hali ya ujumla ya maisha nchini Uganda ni magumu kwa ukweli, ndiyo maana unaona sasa kuna hizo vuta ni vute juu ya orodha, yani nani atapokea pesa zile laki moja ambazo serikali imeahidi kuwasaidia watu walio hatarini zaidi, kwa mfano madereva, watu waliokuwa wakipata kazi pesa za kila siku za chakula. Watu wengi sana wanapitia maisha magumu, kwani sekta nyingi zilifungwa. Sekta ya biashara inategemea shule, taasisi za elimu, kwani kama kuna wanafunzi milioni kumi na tano waliopo katika sekta hiyo, wote wakiwa wamerejea nyumbani, maanake wakulima, hata maisha yao ni magumu wanapozalisha za bidhaa zao mahindi ni maharagwe hayatembee, kwa sababu taasisi zilizokuwa zikichukua hivyo vitu ziko chini. So maisha ni magumu kwa kuanza kwa mtu wa juu hadi mtu wa chini kiuchumi. Vipi uh, serikali inazungumza nini? Kuna habari zozote mpya juu ya mpango ama operesheni ya chanjo, mpango mpya wa chanjo wa, wanaendelea wa, wa kupiga kampeni kuhakikisha kwamba watu ambao walichanjwa wali ndio wapate chanjo na kufanya mpango wa kununua dozi zaidi. Hivyo ndivyo inavyoahidi, kununua dozi zaidi kuliko zile walizopewa kutoka serikali ya Ufaransa. Zile zilizokuja ni za kusaidia tu watu ambao ndio walichanjwa kwanza waweze kupata dozi ya pili upatikanaji wa da chanjo zaidi wa hivi karibuni haujaelezwa asante sana uh, mwandishi john kibego kwa kutueleza hayo yote na hapa basi tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ya leo mimi jina langu ni idi ligongo na shukran kwa kuwa nami mlikuwa mkifuata kipindi cha marudio cha kwa undani tuna wageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki.