hii ni kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc ikiwa sasa ni saa 12 za asubuhi majira ya afrika mashariki ya saa 11 majira ya afrika ya kati jina langu harizon kamao na mimi naitwa patrick nduimana leo ikiwa jumatatu tarehe 12 julai mwaka wa 2021 tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu ikiwa ni pamoja na radio sunrise arusha Kiss fm mwanza tkfm tanga dodoma fm Mbeya Highlands FM, Nuru FM Iringa, KFM Songea, Voice of Africa Korogwe Tanzania, Lulu FM Malindi Kenya na UBC Uganda. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Miongoni mwa tuliokuandalia asubuhi ya leo: mapambano makali yafanyika kati ya jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wanamgambo wanaoaminika kutoka kabila la Banyamulenge mwishoni mwa wiki kwenye wilaya Fizi, jimbo la Kivu Kusini. Maafisa wa kieneo wanasemaje? Wanamgambo wa Majimaji ambao waliweza kushambulia vijiji ikiwemo Kalungi, ikiwemo Kawela, ikiwemo Kibumu, ikiwemo Muliza. Na katika habari nyingine, ripoti kutokana na utafiti uliofanywa na wizara ya afya ya Malawi umebaini kuwa chanjo ya COVID ya AstraZeneca inayotolewa nchini humo inafanya kazi. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Patrick Nduimana. Marekani Jumapili imetuma timu ya kiufundi nchini Haiti kutathmini hali ya usalama na mahitaji mengine baada ya mauaji ya rais Jovenel Mois wiki iliyopita. Haikuelezwa wazi ni taasisi zipi zimeshirikishwa, lakini timu hiyo inapanga kuwasilisha ripoti kwa rais Joe Biden itakaporudi nyumbani kabla ya maamuzi yoyote kuchukuliwa juu ya kuhusika zaidi kwa Marekani katika mzozo mbaya unaokikumba kisiwa hicho cha Caribbian, afisa mwandamizi ameliambia shirika la habari la Reuters. Awali Marekani ilitupilia mbali ombi la Haiti la kuitaka kuisaidia kuzima ghasia zilizofuatia kuuawa kwa rais Moise. Jumatano aliuawa kwa kupigwa risasi akiwa nyumbani kwake katika mji mkuu wa Haiti, Port au Prince. Polisi ya Haiti ilisema Wamarekani wawili na Wakolombia 26 baadhi yao wakiwa wanajeshi wa zamani, walihusika katika shambulizi la kumuua rais. Baadhi ya washukiwa raia wa Kolombia bado wako mafichoni. Afisa wa utawala wa Biden amesema Marekani pia itashauriana na washirika wake wa kikanda pamoja na Umoja Mataifa juu ya mzozo wa Haiti. Maelfu ya Wakuba wameshiriki maandamano ya nadra Jumapili dhidi ya serikali ya kikomunisti, wakipita mitaani katika mji mmoja wa Kuba wakipiga kelele udikteta uondolewe, tunataka uhuru. Maandamano katika mji wa San Antonio Dolos Banos wa kusini magharibi mwa mji mkuu Havana ambao na wakazi elfu hamsini. Yanajiri wakati Kuba inapitia moja ya kipindi kigumu kutokana na janga la Covid 19, siku hiyo hiyo ambapo nchi hiyo imeripoti rekodi mpya ya maambukizi ya kila siku na vifo. Baadhi ya waandamanaji, wengi wao wakiwa vijana, walitoa maneno ya kumkashifu rais Miguel Diaz Canel ambaye alijitokeza kwenye tukio hilo, kulingana na video iliyowekwa mtandaoni, huku wengine wakisema hatuogopi. Hasira hiyo ya jamii ilichochewa na foleni ndefu ya kupokea msaada wa chakula pamoja na uhaba wa dawa tangu janga lilipoanza. Kuba ikiwa imewekewa vikwazo na Marekani, nchi hiyo yenye watu milioni kumi na moja nokta mbili ilipata afueni katika miezi ya kwanza ya mlipuko lakini imeshuhudia ongezeko la maambukizi hivi karibuni, na rekodi mpya ya kesi 6923 Jumapili na vifo 47, kwa jumla ya vifo 1557 vilivyokwisha ripotiwa tangu kutokea kwa janga hilo. Maandamano ya kupinga kifungo cha rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma yaliendelea kushuhudiwa Jumapili, hasa katika mji wa Johannesburg ambako wizi wa ngawira pamoja na uharibifu wa mali uliripotiwa. Mwenzangu Harrison Kamau anatufahamisha zaidi. Kulingana na shirika la habari la Reuters, maandamano mengi yalifanyika kwenye jimbo la nyumbani kwa Zuma la KwaZulu Natal, ambapo tayari yameanza kutumikia kifungo cha miezi kumi na mitano jela. Rais Cyril Ramaphosa Jumapili amekemea maandamano hayo, akisema ya kuwa yanahujumu juhudi za kufufua uchumi ulioaridhiriwa vibaya na janga la Corona. Hukumu dhidi ya Zuma inaonekana kuwa mtihani mkubwa wa kidemokrasia kwa ku Afrika Kusini baada ya miaka 27 tangu chama cha ANC kilipochukua madaraka kutoka kwa utawala wa wazungu. Idara ya polisi imesema kuwa wahuni wamejiunga kwenye maandamano hayo wakati wakifanya wizi na uharibifu wa mali, huku idara ya kijasusi inayojulikana kama Natjoints ikionya kuwa watakaoshiriki vitendo watawajibishwa kwa mujibu wa sheria. Idara hiyo imeongeza kusema kuwa kufikia jana watu sitini na wawili walikuwa wametiwa mbaroni kwenye jimbo la KwaZulu-Natal pamoja na Gauteng ambako mji wa Johannesburg unapatikana. Ripoti zimeongeza kusema kuwa maandamano pia yameshuhudiwa kwenye manispaa ya Ethekwini ambako mji wa bandari wa Durban unapatikana. Zuma alianza kutumikia kifungo cha miezi kumi na mitano jela mwishoni mwa wiki kwa tuhuma za kuidharau mahakama ya kikatiba iliyomtaka afike mbele yake ili kutoa ushahidi kuhusiana na visa vya ufisadi ndani ya serikali wakati wa utawala wake. Zuma amekuwa akipinga madai hayo na ripoti zinasema kwamba alikataa kutoa ushirikiano kwa tume ya uchunguzi iliyobuniwa wakati wa wiki za mwisho za utawala wake. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hakuna chama kilichoshinda uchaguzi wa bunge nchini Bulgaria Jumapili. Matokeo ya baada ya uchaguzi yameonyesha chama kipya cha kupambana na wasomi ITN kikiongoza kwa kura chache dhidi ya chama cha mrengo wa kati na kulia GERB cha waziri mkuu wa zamani Boiko Borisov. Ni uchaguzi wa pili tangu mwezi Aprili ambao umedhihirisha migawanyiko mikubwa katika taifa hilo maskini, mwanachama wa Umoja wa Ulaya, juu ya urithi wa utawala wa muongo mmoja wa Borisov wengi wamegeukia vyama vya kupambana na wanasiasa walio madarakani na vyama vya kupiga vita ufisadi kwa matumaini ya kuchukuliwa hatua zaidi dhidi ya ufisadi unaokithiri, wakimlaumu Borisov mwenye umri wa miaka 62 kufumbia macho ufisadi huo au kusaidia matajiri wenye nguvu. Utafiti wa taasisi ya kukusanya maoni Gallup International umeonyesha chama cha ITN kinachoongozwa na mtangazaji mashuhuri wa televisheni na mwimbaji Slavi Trivanov kinaongoza kwa asilimia ishirini na tatu nukta mbili dhidi ya chama cha GERB ambacho kimepata asilimia ishirini na tatu ya kura. Taasisi ya Alpha Research nayo imekiweka mbele chama cha ITN kwa asilimia ishirini na nne ya kura dhidi e ya asilimia ishirini na tatu nukta tano kwa chama cha GERB. Afrika Kusini Jumapili imeongeza muda wa masharti makali ya kupambana na janga la COVID-19 kwa siku nyingine 14 ikiendeleza masharti hayo ambayo ni pamoja na marufuku ya mikusanyiko, kutotoka nje usiku kuanzia saa tatu hadi saa kumi alfajiri na marufuku ya kuuza pombe. Nchi hiyo iliyokumbwa zaidi na janga hilo barani Afrika kwa rekodi ya kesi na vifo inakabiliwa na wimbi la tatu la maambukizi yanayochochewa na aina mpya ya virusi vya Delta vinavyoambukiza kwa kasi. Mfumo wetu wa afya ya nchi nzima bado uko chini ya shinikizo, rais Siril Ramafosa amesema katika hotuba kwa taifa kupitia televisheni. Mapema mwezi huu Afrika Kusini ilirekodi rekodi, rekodi mpya ya zaidi ya maambukizi elfu ishirini na sita kila siku na kuziweka hospitali katika hali ngumu. Mwezi Juni Ramafosa aliiweka nchi kwenye kiwango cha nne cha tahadhari na kuweka masharti makali kwa mara ya tano kutokana na ongezeko la maambukizi, akiahidi kukagua masharti hayo baada ya wiki mbili. Jumapili amesema baraza lake la mawaziri liliamua kuendelea na kiwango cha nne cha tahadhari kwa siku kumi na nne licha ya kuwa migahawa itaendelea kuuza chakula chini ya kanuni kali za kiafya. Maeneo ya kufanya mazoezi ya mwili yataruhusiwa kufungua tena kwa masharti maalum. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc sasa basi tuelekee katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo ripoti zinasema kwamba watu wasiopungua ishirini wamekufa katika mapambano makali yaliyopotiwa jumamosi asubuhi katika baadhi ya vijiji vya minembwe katika wilaya fizi ndani ya mkoa wa kivu kusini mapambano hayo yanasemekana kufanyika kati ya jeshi la serikali na makundi ya wa wanamgambo wa kabila la banyamulenge na hadi sasa hali ya wasiwasi inasemekana kuendelea kutanda. Basi kutoka Bukavu tuungane naye Mitima Dalashans ambaye anatuarifu zaidi. Ni mapambano makali yaliyofanyika katika baadhi ya vijiji hivyo vya pembezoni mwa Minembwe kama vile Kakenge, Runundu na Ilundu tangu Jumamosi asubuhi ya na yanayoendelea kufanyika katika vijiji vingine vya nyanda za wilaya ya Fizi jeshi la Kongo FRDC linasema kuwa mapambano ya juma mosi yalifanyika baada ya ngome zake kushambuliwa, kama anavyoeleza msemaji wa jeshi hili eneo hilo, Kapiteni Dedoneka Sereka Kasereka tofatunayo kwa muda uh, askari tano wamefariki, kumi na nne wamejeuriwa na adui amepoteza uh, watu kumi na tano na makumi tatu na tano wengine wamejeuriwa. Juma mosi wanamgambo walidhibiti baadhi ya maeneo mkiwemo uwanja mdogo wa ndege wa Minembwe kabla ya kufukuzwa na jeshi hadi ndani ya milima na jeshi likafanikiwa kudhibiti vijiji vine. Msemaji wa operesheni za kijeshi zinazoitwa Sukola ya Pili kusini mwa mkoa wa Kivu Kusini, Kapteni Dodone Kasereka anasikitikia hali ya kuwa hali hiyo ya machafuko inafanyika wakati huu ambapo kunaanzishwa mitihani ya kitaifa kwa wanafunzi wanaomaliza shule ya msingi na ya kisekondari na ambao huenda baadhi yao watashindwa kupitisha mitihani hiyo kwa vile wamekimbia misituni, akiahidi kuwa jeshi la Kongo litahakikisha kwamba linarejesha na kudumisha utulivu Minembwe miongoni mwa wanamgambo wanaodaiwa kushambulia ngome za jeshi la FRDC na sehemu ya muungano Tifu kwa Kanali Michel Rukundo Makanika, ambaye ni afisa wa zamani aliyeasi jeshi la Kongo kumepita miaka miwili, akidai sasa kupigania masilahi ya jamii yake Banyamulenge, akihisi kuwa inaasiriwa na ukosefu wa usalama katika eneo hilo. Muungano wake unashirikiana na vikundi vingine vya kujilinda vya kikabila ambavyo mara kwa mara vinapambana na muungano mwingine wa makundi ya wapiganaji maimai yanayodai pia kutetea masilahi ya makabila mengine upande huo. Senkaderu Vuzangoma Rubibi ni kiongozi wa asasi za kiraia kule Minembwe Chana, lakini kwa leo mapambano yameendelea toka fasi zingine za mbalimbali. Wanamgambo wa majimaji ambao waliweza kushambulia vijiji ikiwemo Kalonge, ikiwemo Kawela, ikiwemo Kibumo, ikiwemo Muliza. Hali ya machafuko inazidi kuripotiwa katika nyanda za wilaya za Fizi na Uvira, ijapokuwa kumepita miezi minne tangu kufanyika mazungumzo ya kijamii kati ya makabila yanayokaa upande huo mazungumzo yaliyoandaliwa na mamlaka ya Kongo mjini Kinshasa ili kujaribu kutatua suala la ukosefu wa usalama katika wilaya za Fizi, Uvira na Mwenga bila mafanikio. Katika taarifa ya hivi karibuni, tume ya Umoja wa Mataifa husika na kusitawisha amani nchini Kongo, MONUSCO, imeahidi kushirikiana na jeshi la Kongo, FARDC, na kuongeza juhudi zake katika ulinzi wa vijiji vya Muramvya na vijiji vingine vya pembezoni mwa Minembwe. Haya yanajiri wakati huu ambapo rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye anatarajia kufanya ziara ya siku mbili mjini Kinshasa kuanzia hii Jumatatu. Atajadili na rais wa Kongo Felix Chisekedi kuhusu maswala kadhaa, mkiwemo ushirikiano kati ya nchi yake Burundi na Kongo, uchumi na pia maswala ya kiusalama. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika. Bukavu. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika miongoni mwa redio zetu shirika ni pamoja na rtgl radio kirumba drc redio racove kiwanja drc redio progress kule bunya redio sango malamu kule bunya redio muungano oicha drc na redio dynamic kule lubumbashi basi mwenzangu patrick nduimana anaendelea kukusomea habari za dunia Tukiendelea na habari zaidi za dunia, mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza hapa Marekani, Daktari Anthony Fauci ameelezea masikitiko yake juu ya mgawanyiko wa kisiasa unaodhihirika nchini humo kuhusu kuchukua chanjo dhidi ya virusi vya korona. Kura ya maoni inaonyesha kuwa Wademokrati ndio wako tayari kupewa chanjo kuliko Warepublican ambao hawana imani na hatua za serikali na wanahisia za kihafidhina kuhusu haki za mtu binafsi ukusanyaji maoni uliofanywa hivi karibuni umeonyesha asilimia 93 ya watu waliojitambulisha kama wademokrat walisema wamekwisha chanjwa au wana nia ya kupewa chanjo, huku asilimia 49 pekee wa republican wakisema wamekwisha pewa chanjo au wanapanga kupata chanjo. Fauchi amekiambia kituo cha televisheni cha ABC News kwamba tunajaribu kuweka siasa kando Virusi havijui kutofautisha kati ya mdemokrat mrepublican au mtu asiegemea chama chochote cha, cha siasa. Fauchi ameongeza, lazima tuachane na migawanyiko hii. Itali imechukua kombe la mataifa barani Ulaya mwaka wa elfu mbili na ishirini kwa kuishinda Uingereza kwenye mikwaju ya penalti kwa mabao matatu dhidi ya mawili. Timu hizo zilimaliza dakika tisini za mchezo na dakika thelasini za ziada zikiwa sare ya bao moja kwa moja. Wachezaji Domenico Berardi, Leonardo Bonucci na Federico Bernardeschi waliingiza mabao ya Itali kwenye mikwaju ya penalti, naye golkipa wa Itali Gianluigi Donnarumma amedaka mikwaju miwili ya wachezaji wa Uingereza. Bao la kwanza la Uingereza liliingizwa na mchezaji Luke Shaw mnamo dakika ya pili, naye mlinzi wa Itali Leonardo Bonucci akafunga bao la kusawazisha mnamo dakika ya 67 ya kipindi cha pili. Hii unasikiliza ni Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Wakati Umoja wa Mataifa ukiadhimisha siku ya idadi ya watu ulimwenguni hapo Jumapili, wataalamu wamesema kuwa hakuna idadi kamili ya watu walioko ulimwenguni, lakini wameongeza kusema kuwa ubunifu na teknolojia siku zote zitakuwa mbele ya ongezeko la watu ulimwenguni. Harison Kamau anaharifu zaidi. Ilichukua muda mrefu sana katika historia ya ulimwengu kwa wanadamu kufika idadi ya watu bilioni moja. Hata hivyo wataalam wanasema kuwa katika kipindi cha miaka 200 iliyopita, idadi hiyo imeongezeka mara saba. Kwa mujibu wa takwimu za Umoja wa Mataifa, idadi ya watu ulimwenguni kwa sasa inakadiriwa kuwa bilioni 7.7, wakati kikisiwa kufika bilioni 11 ifikapo mwisho wa karne hii. Rachel Snow ni mkurugenzi wa tai la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia idadi ya watu ulimwenguni UNFPA. In global idadi ya watu imeongezeka sana kutokana na huduma bora za afya kote ulimwenguni. Hiyo ni mojawapo ya hatua kubwa za kimaendeleo zilizopigwa. Afya ya binadamu imeimarika, wakati idadi ya vifo ikishuka. Kumekuwa na ongezeko kubwa mno la watu ulimwenguni katika miaka ya karibuni. UNFPA huwa linafuatilia mienendo ya kibinadamu wakati likishirikiana na serikali tofauti kote ulimwenguni katika kupanga mikakati Wataalam kutoka shirika hilo wanasema kuna umuhimu mkubwa wa kupanga miji, kwa kuwa zaidi ya nusu ya idadi ya watu duniani wanaishi kwenye maeneo ya mijini. Baadhi ya wataalam wametaja suala hilo kuwa uhamiaji wa ndani ya nchi. Kuna wale wanaosema pia kuwa ongezeko la watu ulimwenguni huenda linachangia mabadiliko ya hali ya hewa, ingawa ni suala lenye utata. Kulingana na Umoja wa Mataifa, kuna viwango vidogo sana vya uchafuzi wa hewa kutoka kwenye mataifa yanayoendelea. Kwa hivyo kuangazia uzazi na mpango wa uzazi kwenye mataifa hayo na kisha kuyalaumu kwa uchafuzi wa hewa siyo sahihi. Mataifa yaliyoendelea ndiyo yamechangia pakubwa. Na je, nini kuhusu upungufu wa watoto kote duniani kutokana na janga la korona kama ambavyo tumekuwa tukisikia? Wataalamu wanasema kuwa hilo pia litapita, wakiongeza kuwa huduma bora za afya kwa wanawake katika siku za mbele zitachangia kuongezeka kwa watu duniani. Wakati watu wanapata idadi ya watoto wanaowataka, tunagundua kuwa kwa ujumla watu wataendelea kuzaa watoto wachache. Mojawapo ya sababu ni gharama ya malezi ambayo inaendelea kupanda. Wataalamu hata hivyo wanasema kuwa ingawa hakuna idadi kamili ya watu wanaoishi ulimwenguni kwa sasa, ukweli ni kwamba ubunifu pamoja na teknolojia siku zote vitaongoza ongezeko la watu duniani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Utafiti uliofanywa na wizara ya afya nchini Malawi ni kusaidia kufahamu ubora wa chanjo ya AstraZeneca inayotolewa nchini humo ili kupambana na janga la corona utafiti huo ni kutokana na watu waliolazwa hospitali kwa sababu ya covid-19 kote nchini humo. Lamek Masina anaripoti kutoka mjini Blantyre, naye Harrison Kamau anaisimulia zaidi. Matokeo ya awali ya utafiti huo yalitolewa mwishoni mwa wiki na ni kutokana na, na wagonjwa wa korona waliolazwa hospitalini kati ya Juni 26 na Julai 8 mwaka huu. Matokeo yameonyesha kuwa zaidi ya asilimia 80 ya wagonjwa 227 wa korona wa waliolazwa hospitalini ndani ya kipindi hicho ni wale ambao hawajapewa chanjo wale waliopewa dozi ya kwanza ya AstraZeneca walikuwa asilimia kumi na mbili huku asilimia nne wakiwa ni wale waliopewa chanjo kamili. Dr Charles Mwansambo ni katibu wa wizara ya afya ya Malawi na anasema kuwa bado ni mapema mno kujua iwapo chanjo hiyo inafanya kazi kutokana na utafiti uliofanywa is... bado tunaendelea na zoezi la kutoa chanjo uh, is... ni idadi ndogo sana ya watu waliopokea chanjo hapa Malawi. Hata hivyo tumegundua kuwa wengi wa wanaoletwa hapa hospitali kutokana na corona ni wale ambao bado hawajapokea chanjo. Mwansambo ameongeza kusema kuwa utafiti uliofanywa hata hivyo utapunguza wasiwasi miongoni mwa watu wa Malawi kuhusiana na chanjo hiyo. Kufikia sasa ni watu elfu mia nne pekee waliopewa chanjo kati ya watu milioni 11 wanaohitajika kupewa chanjo ili kufika viwango vya kudhibiti maambukizi. For vaccination because of... kwa hiyo tunawashawishi watu zaidi wajitokeze ili kupata chanjo zao kwa kuwa zinaonekana kufanya kazi, na waomba wajitokeze kwa wingi ili wapate chanjo. Mwezi Mei, Malawi ilitupa takriban dozi elfu ishirini za AstraZeneca ambazo zilikuwa zimeharibika. Sababu kubwa ya kuharibika huko ni kwa vile watu wengi walizembea kuzipokea kutokana na wasiwasi uliokuwepo kuhusu usalama wake. Lidia Kamwana ni muokaji mikate na anasema kuwa utafiti uliofanywa umemfungua macho umemfunguwa. Uh, mimi bado sijapokea chanjo, nilitaka kwenda lakini nikaogopa. Sasa baada ya kuona matokeo ya utafiti huu nimepata ujasiri na nitakwenda kupata chanjo yangu mara moja pindi zitakapoingia. Maziko Matemba ni balozi wa kitaifa wa afya nchini Malawi, amesifu ripoti iliyotolewa na wizara ya afya Akiongeza kuwa sasa ni jukumu la serikali kuhakikisha kuwa kuna chanjo za kutosha nchini. Kufikia sasa ni chini ya asilimia moja ya watu waliopokea chanjo hapa nchini. Idadi kubwa ya watu bado hawajapokea chanjo. Daktari Mwansambo anasema kuwa Malawi inatarajia kupokea msaada wa dozi 192 za AstraZeneca kufikia Alhamisi, baada ya zile zilizokuwa nchini kumalizika katikati ya mwezi Juni. Leo katika Jamii na Maendeleo tunaelekea huko nchini Kenya, katika mji wa Mombasa, ambapo Salma Mohamed amezungumza na wanabodaboda ambao wameungana kwa makundi ili kuwa na utambulisho na pia kujiepusha na wale ambao ni wahuni miongoni mwao. Hebu tusikize hali ilivyo huko Mombasa. Biashara ya bodaboda boda ina mchango mkubwa katika sekta ya usafiri Afrika Mashariki, na pia imeimarisha uchumi wa familia nyingi katika ukanda huu lakini kwa miaka mingi biashara hii imechukuliwa kama kazi ya watu wenye elimu ya chini au vijana waliokosa kazi ya kufanya. Kwa kusema ukweli, kitambo tulikuwa tunadharaulika sana, ndoposa tukaamua kuungana, kuweka magroups tofauti tofauti ili tupate kutambulika kama wengine venye wanatambulika. Licha ya mchango mkubwa inayoleta katika uchumi wa jamii na taifa kwa ujumla, sekta ya bodaboda kwa upande mwingine pia imelaumiwa kwa kuchangia visa vya uhalifu. Hata hivyo imekuwa vigumu kwa wananchi na polisi kutofautisha kati ya waendeshaji rasmi wa bodaboda na wahalifu kutokana na ukosefu wa utambulisho rasmi. Suleiman Bakari ni mmoja wa viongozi wa muungano wa bodaboda mjini Mombasa, na anaeleza jinsi janga la korona limechangia masaibu yanayoshuhudiwa. Mara ya kwanza covid ilipoingia kweli, ilituchalenji sana, ilikuja ghafla, ilikuwa tukiingia stage mwisho ni saa moja. Tulipata challenge kubwa sana mara kwanza kwanza ikianza, lakini koja tukazoea kwa kuwa tunajipanga wenyewe kwa wenyewe kwa wenyewe, huwa kuna wengine wanapiga asubuhi mpaka jioni na wengine wanaingia jioni mpaka usubuhi na kesho. Lakini kwa sasa tuna changamoto kubwa, hata mapato yamerudi chini kwa sababu watu wote wanajumuka mali pamoja. Ikifika mida saa nne, watu wote kafu, hours imefika. Challenge kubwa hiyo ndio inatusumbua biashara. Tunachapa kama kawaida, lakini pato ndio limerudi chini, sio kama vile kawaida, kutokana na changamoto za kiusalama na kutotambuliwa kama biashara rasmi. Wahudumu wa bodaboda waliam wa kutengeneza makundi maalum yanayowaunganisha pamoja. Kulingana na Suleiman ni kwamba kwa sasa serikali imeanza kuwatambua ipasavyo na pia taasisi za kifedha kama vile benki zimeanza kuwapatia mikopo ya kibiashara. kama saa hizi Likoni tuko na groups na jita Likoni bodaboda riders. Tumeungana ili tupate kujiendeleza kama vile wengine wanavyoendelea. Ile mambo ya kwamba bodaboda sio kazi, hiyo kitu tumetupilia mbali. Tunaifanya kama kazi kwa sababu kama saa hizi wakati tulionao, ajira hakuna. Kwa kusema kweli tumesonga hata serikali inatutambua sahizi. Wakati wa nyuma ilikuwa serikali tutambui, lakini tangu tulivyoungana tumeweza kusonga mbele sana. Pikipiki sahii tunanunuliana wenyewe kwa wenyewe, una malonzi tunapatiana wenyewe kwa wenyewe, tunasonga mbele mikopo, faida tunajionea wenyewe tu, mambo mazuri. Wakati ule wa nyuma tulikuwa tunaweza kuteseka, mtu unaona anaajiriwa mpaka anakuwa mzee, lakini wakati huu kuta mtu kijana mdogo, lakini ana pikipiki zake mwenyewe anajiendeleza mwenyewe. Bi Christine Munyoki ni mmoja kati ya wanawake wachache wanaofanya biashara hii ya uendeshaji bodaboda hapa. Mombasa. Anaeleza changamoto za hapo awali kabla ya makundi haya kuanzishwa. Kufanya bodaboda bila viongozi ilikuwa ngumu, kwa sababu hata kupata yani, ile information kutoka kwa wakubwa, kama ni kitu serikali imepitisha kwa bodaboda, uwezi pata kama hakuna viongozi. Ndio maana ilifikia mahali kukawa kuna viongozi, tulikuwa hatutambuliwi, ilikuwa ni kama ni kazi tu ya kuangaika angaika huku upate mapato, lakini hakuna mtu anakujua. Lakini kupitia kwa viongozi tunajulikana na kazi yetu inaenea. Kama kuna mawaidha, mambo na kazi, tunaambiwa kupitia viongozi. Christine anaongeza kuwa wanawake wanaoendesha bodaboda wana tia hali ngumu ya kikazi dhidi ya wenzao wa kiume lakini inawalazimu kuendelea kupambana. Hii ni biashara iliyotawaliwa na wanaume, na baada ya wanawake kujumuika ndani, ushindani wa kikazi umekuwa juu zaidi. Kazi iko sawa, ijapokuwa wanaume wanawivu sana, hawataki kazi yao ifanywa <laughs> ya, na wanawake hawataki saa zingine tufanye hii kazi yao, lakini huwa tunapambana na hiyo hali hivyo hivyo. Hawawezi kutukazia kwa sababu utapata kama customer ametokea, ako radhi aondoke na mwanamke kwanza, mwanaume abaki kwanza. Sasa hiyo huwa inaleta chuki baina yetu na, na wanaume. Customers wengi wanaamini wanawake sana. Sekta ya bodaboda boda imekuwa na mchango mkubwa katika uchumi wa taifa lakini, hadi kufikia sasa, imekuwa vigumu kupata takwimu za uhakika. Hii ni kutokana na biashara hiyo kuendeshwa katika mfumo usiokuwa rasmi. Kwa sasa, serikali inaendelea na harakati za kupata takwimu zitakazosaidia kuboresha sekta hiyo zaidi. Salma Mohamed, Makala ya Jamii na Maendeleo, VOA Mombasa. Kabla ya kutamatisha matangazo yetu, hebu kwanza tupate muhtasari wa habari. Marekani Jumapili imetuma timu ya kiufundi nchini Haiti kutathmini hali ya usalama na mahitaji mengine baada ya mauaji ya rais Juvenal Moise wiki iliyopita. Maelfu ya Wakuba wameshiriki maandamano ya nadra Jumapili dhidi ya serikali ya kikomunisti wakipita mitaani katika mji mmoja wa Kuba wakipiga kelele, udikteta uondolewe, tunataka uhuru. Maandamano ya kupinga kifungo cha rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma yaliendelea kushuhudiwa Jumapili, hasa katika mji wa Johannesburg, ambako wizi wa ngawira pamoja na uharibifu wa mali uliripotiwa. Hakuna chama kilichoshinda uchaguzi wa bunge nchini Bulgaria Jumapili. Matokeo ya baada ya uchaguzi yameonyesha chama kipya cha kupambana na wasomi ITN kikiongoza kwa kura chache dhidi ya chama cha mrengo wa kati na kulia GERB cha waziri mkuu wa zamani Boiko Borisov. Afrika Kusini Jumapili imeongeza muda wa masharti makali ya kupambana na janga la COVID-19 kwa siku nyingine 14 ikiendeleza masharti hayo ambayo ni pamoja na marufuku ya mikusanyiko, kutotoka nje usiku kuanzia saa tatu hadi saa kumi alfajiri na marufuku ya kuuza pombe. Italy imechukua kombe la mataifa barani Ulaya mwaka wa 2020 kwa kuishinda Uingereza kwenye mikwaju ya penalty kwa mabao matatu dhidi ya mawili. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi Adija Riami, produsa Dudonei Shuba Shubahiro, jina langu Harrison Kamau na nimeshirikiana naye Patrick Ndwimana, kwa pamoja tukikutakia siku njema.