Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, saa nane mchana hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji Sandei Shobari. Makamu Rais wa Sudani alitembelea mji mkuu wa Sudani Kusini siku ya Jumatano hii kurudia uungwaji mkono wa Khartum kwa jirani yake na kuitaka serikali na vikundi vyenye silaha kutekeleza kamilifu makubaliano ya amani ya mwaka elfu mbili na kumi na nane baada ya kutana na Rais Salva Kir. Mohamed Hamdan Degalo, makamu rais wa serikali ya mpito ya Sudan, alisema Sudan itaendelea kutoa msaada wake kwa washirika wake wa amani huko Sudani Kusini, ili waweze kutekeleza mipango ya usalama na sehemu zingine za makubaliano ambayo bado hayajapata kutekelezwa. Dagalo aliwapongeza viongozi wa Sudani kusini kwa maendeleo yaliyopatikana katika kuunda upya bunge la kitaifa, baraza la majimbo na kuanzisha serikali za majimbo. Alisema wanahitaji kusonga haraka zaidi katika kutekeleza mipango ya usalama iliyokubaliwa, hasa mafunzo ya serikali na vikosi vya waasi wa zamani ili kuwa jeshi moja. Afrika kusini ilikusanya wanajeshi wake wa akiba hii leo kwa lengo la kuzima uporaji ambao umeharibu usambazaji wa chakula na vitu vingine muhimu na kusababisha pigo kubwa kwa uchumi wake. Wanajeshi wote wa akiba wanapaswa kuripoti kazini mapema hii leo katika vitengo vyao, mkuu wa jeshi Luteni Jenerali Lawrence Mbata alisema katika maagizo yaliyotolewa usiku, wakati machafuko hayo yakiingia siku ya sita. Askari wanapaswa kuripoti tayari na vifaa vyao muhimu, Wizara ya ulinzi ilisema katika taarifa yake siku ya Jumatano. Serikali ilisema itawaita wanajeshi karibu elfu ishirini na tano kwenda kukabiliana na hali ya dharura, ikiwa ni mara kumi ya idadi ambayo ilipeleka hapo awali. Usumbufu huo umekata minyororo ya ugavi na usafirishaji na kuharibu usafirishaji wa chakula, mafuta, dawa na vitu vingine muhimu. Siku ya Jumatano, waziri wa ulinzi Nosiviwe Mapisa Nkakula aliliambia bunge kwamba alikuwa amewasilisha ombi kuongeza wanajeshi wasiopungua 25. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kupitia 175 na FM Nairobi, Kenya. Mkuu wa usalama katika makazi ya rais wa Haiti amekamatwa kama sehemu ya uchunguzi wa mauaji ya Julai saba ya rais wa Haiti, Jovenel Moise. Mshirika wa karibu wa Dimitri Herard anasema Herard alikamatwa siku ya Jumatano kwa mujibu wa CNN. Martin alishindwa kufika mbele ya uchunguzi mahakama, wa mahakama ulioamriwa na mwendesha mashtaka wa umma wa Port au Prince kwa sababu alikuwa ameitwa na polisi kuhojiwa. Moise aliuawa wakati wa shambulio la mapema kwenye makazi yake binafsi katika kitongoji tajiri cha mji mkuu wa Haiti, ambapo pia mkewe Martine alijeruhiwa vibaya. Mkuu wa polisi wa kitaifa Leon Charles alisema Wakolombia 18 na Wahaiti watatu wametiwa mbaroni kuhusiana na shambulio hilo, pamoja na Christian Emmanuel Senon mwenye umri wa miaka 63, mzaliwa wa Haiti mwenye makazi yake katika jimbo la Florida Marekani, ambaye polisi wanaamini ndiye kiongozi mkuu wa njama ya kumuua Moise. Na Charles alisema Senon aliwasili Haiti kwa ndege binafsi mapema Juni na baadhi wa Wacolombia. Rais wa Marekani Joe Biden anakutana na kansela wa Ujerumani Angela Merkel katika ikulu ya Marekani hii leo katika kile kinachotajwa kuwa huenda itakuwa ziara yake ya, ya rasmi ya mwisho baada ya miaka 16 kama kansela. Merkel anapanga kuondoka serikalini kufuatia uchaguzi wa kitaifa mwezi Septemba. Ziara hii itathibitisha uhusiano wa kina na wakudumu kati ya Marekani na Ujerumani, White House ilisema Jumatano biden na marco watajadili masuala mbalimbali ambayo ni pamoja na kukabiliana na tishio la mabadiliko ya hali ya hewa kumaliza janga la covid-19 kushughulikia usalama na changamoto za kikanda na kuunga mkono demokrasia ulimwenguni kote kulingana na ikulu ya marekani hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu ni sandey shomari muda mfupi ujao utaungana naye ed de gongo katika kipindi cha kwa undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani, tutaangalia kutangazwa kwa marufuku katika jiji la Kigali nchini Rwanda, marufuku ambayo imeelezwa kwamba itachukua siku kumi ikiwa ni kukabiliana na maambukizo mapya ya virusi vya korona. Katika sehemu ya pili hii leo, tutaenda tena nchini Afrika Kusini kuangalia nini kinachoendelea, kusikiliza wakazi wa huko wakitueleza kinaga ubaga kile ambacho uh, kipo mpaka hivi sasa, ikiwa uh, imeshuhudiwa um, takribani zaidi ya juma moja ya ghasia kubwa zikielezwa kusababisha na kufungwa gerezani aliyekuwa rais wa zamani wa taifa hilo la Afrika Kusini, uh, Jacob Zuma. Ninakukaribisha katika matangazo haya mimi jina langu ni Idi Ligongo. <muchos> nam hii leo tunaanzia matangazo yetu ya kwa undani katika taifa la Rwanda ambapo taifa hilo limeweka mji mkuu wake uh, Kigali na kurudisha tena katika uh, marufuku ya watu kutotoka kabisa majumbani kwao kwa siku kumi kuanzia siku ya Jumamosi, Julai kumi na saba eh, wakati nchi hiyo ikiwa inaendelea kukabiliana na wimbi la tatu la maambukizo ya virusi vya korona. Uh, wimbi ambalo limesababisha uh, ongezeko kubwa la vifo uh, vya watu katika wiki mbili zilizopita, mpaka siku ya jana Jumatano uh, Rwanda tayari ilikuwa imeshafikisha uh, maambukizo ya virusi vya korona 14,553 eh, na vilevile vile ikiwa ni uh, ongezeko ama kiwango cha maambukizo kikiwa kimefikia asilimia 17.5. Uh, kiwango kikiwa ni kikubwa kabisa toka kuanza kwa janga hili la virusi vya korona. Kati ya watu hao 607, tayari wameshapoteza maisha huku watu 74 e, wakiwa wako katika hali mbaya kabisa. Katika mkutano na e, mawaziri ulioongozwa na Rais Paul Kagame katika mkutano huo wa baraza la mawaziri siku ya Jumatano, e, Rwanda imetangaza a, juhudi mbalimbali mbali, ikiwemo Uh, kupiga marufuku watu kutembea kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine hasa eh, kutoka katika jiji kuu la uh, Kigali na kwenda katika wilaya za Gichumbi, Burera, Musanze, Komanyi, Nyagatare, Rwamagana Rubavu na Rutsiro. Kile ambacho kimeelezwa ni katika kuona namna gani watu wanaweza kutulia na kupunguza eh, kiwango kikubwa cha maambukizo ambacho kimeonekana hasa katika jiji ah, la Kigali ambalo lina idadi eh, karibu nusu ya maambukizo yaliyopatikana yote ya virusi vya korona kwa mujibu wa uh, kituo ambacho kinatoa takwimu za masuala ya afya cha nchini Rwanda, uh, katika maelezo ambayo yametolewa katika taarifa uh, ya Jumatano jioni eh, imeelezea kwamba uh, zile shughuli muhimu kama vile uh, biashara, makanisa, shule na vyuo vikuu na vitaendelea kufungwa Vilevile wafanyakazi watafanya kazi kutokea majumbani e, na usafiri wa umma hautafanya shughuli zozote, na kukatazwa kwa watu kutembea kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine bila kuwa na sababu maalum ya msingi. Vilevile vile wakazi wa Kigali e, wameambiwa kwamba Uh, inabidi wapunguze ule mkusanyiko ama kukutana uh, kwa mara kwa mara na safari zisizokuwa na mpango wowote. Uh, na kile ambacho kinaonekana ni kwamba jiji hilo la Kigali liliwekwa katika hali hii ya marufuku uh, kabisa hapo Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja wakati uh, wimbi la pili la Covid kumi na tisa lilipoingia katika nchi hiyo Kigali vilevile vile, na sehemu nyingine za nchi hiyo zilikuwa eh, katika hali ndogo tu ya marufuku zilizowekwa mpaka hapo ah, Julai mosi eh, na kile kinachoonekana, jiji hilo bado lipo katika ah, hali ya kusimamisha shughuli zake eh, wakati ambapo ah, mashule pamoja na migahawa ah, imekuwa ikitoa ah, ah, huduma zake kwa asilimia thalathini kwa kipindi chote hicho kabla ya marufuku hii kuwekwa. Nazungumza na mwanahabari wetu Silvanus Karimera kutueleza zaidi juu ya hili. Silvanus, hebu tueleze nini kinaendelea hapo? Naam, nadhani kwa kweli hali si ya kawaida kwa kweli e, pamoja na kwamba katika jicho la haraka unaweza ukahisi kama ni ya kawaida, lakini hili zuio linaanza kutekelezwa siku ya Jumamosi wiki hii, ikiwa na maana ni, ni baada ya Ijumaa kesho. Uh, na uamuzi huu umefikiwa na baraza la mawaziri baada ya ya kufanya tathmini uh, wizara ausia kufanya tathmini na kugundua kwamba maambukizi ya korona yalikuwa nakwenda kwa kasi sana, na wizara ya afya imethibitisha kwamba maambukizi yanayoendelea ni aina ya Delta ambayo kwa haraka yanaambukia yana, yana haraka na yanaua haraka. Uh, kwa hivyo kama ulivyosema kwamba kwa hali ikoje? Kwa kweli hali si si kama ambavyo tumeizoea, watu wana wasiwasi kidogo, watu wana taaruki kidogo mm, ingawa huwezi kuona katika macho ya kawaida, na kila jioni watu wanasubiria kwa shauku kuweza kusikia takwimu zinazotolewa na wizara ya afya, maana takwimu za wizara ya afya huwa zinatolewa jioni, na takriban wiki hii tunayoizungumzia, wiki hii uh, ma, vifo kila siku vimekuwa kati ya watu kumi na mpaka watu ishirini na tano, kwa mfano siku ya Jumanne walifariki dunia watu ishirini na wawili kwa siku moja, kitu ambacho hakijawahi kutokea hapa Rwanda. Uh, na sasa hivi tunavyozungumza, hadi takwimu za siku ya jana walifikia watu mia sita na saba waliokwisha fariki dunia kutokana na COVID kumi na tisa tokea kisa cha kwanza kilipotokea, ilikuwa ni tarehe kumi na nne mwezi uliopita wa elfu mbili na ishirini hapa nchini Rwanda. Kwa hivyo, uh, serikali imechukua uamuzi huo kwa sababu kuna tishio kubwa kwamba isipokuwepo uh, hatua kama hiyo, basi huenda maisha yakapotea zaidi. Kwa kweli na kile ambacho kinaelezwa uh, katika marufuku hiyo ni ya uh, muda gani na watu watatakiwa kutofanya nini? Naam, marufuku iliyotolewa ama zuio iliyotolewa iliyotangazwa ni zuio la siku kumi kwa mji mkuu wa Rwanda Kigali, pamoja na wilaya nyingine nane. Na hapa idi nikumbusha kwamba huu mji mkuu wa Kigali na hizi wilaya nyingine nane zimekuwa katika marufuku ya kuanzia saa kumi na mbili jioni mpaka saa kumi alfajiri ambapo watu hawaruhusiwi kutoka nje na niseme tu kwamba hayo, hayo ni maeneo ambayo yametolewa ya, ya, ya, ya ama yameonyeshwa na wizara ya afya kama ni maeneo hatari zaidi kutokana na kuwepo kwa utitiri ama kuwepo idadi kubwa ya visa vya COVID kumi na tisa. Kwa hivyo hatua hii imekuja kama ni kushinikiza zaidi hatua ambazo zimekuwepo kwa wiki mbili zilizopita kiasi kwamba serikali inasema kwamba haikuwa na jinsi isipokuwa kuweka zuio la kukaa ndani, kwa sababu ndo njia pekee ya kuweza ku, kupunguza kasi ya maambukizi haya. Na hata madaktari pamoja na wahudumu wengine wa afya wamekuwa wa, wakisia chini kwa chini wakisema kwamba wanaiomba serikali iweze kuchukua hatua zaidi kuliko ambavyo imekuwa ikifanya. Kwa hivyo, kimsingi hali ndivyo ilivyo kwa kweli. Labda Karimela, ungetueleza kwa kipindi kirefu, Rwanda imekuwa ikifanya vizuri sana katika eh, kukabiliana na haya maambukizi ya virusi vya korona. Tatizo linaonekana lilikuwa wapi, kuona kwamba hali hii imerejea tena? Kwa kweli, hujakosea, hujakosea, ni swali zuri. Rwanda imekuwa ikisifiwa hata kwenye uh, ripoti ya Umoja wa Mataifa pamoja na, na ripoti za vyanzo mbalimbali vya Umoja wa Ulaya ambapo ilikuwa kila mwezi kila mwezi ilikuwa ikionekana kwenye orodha ya mataifa ya Ulaya ambako wananchi wa Ulaya pamoja na Marekani wanaruhusiwa kuja nchini bila kuwa na wasiwasi eh, lakini kwa mujibu wa wizara ya afya ni kwamba uh, sasa hivi tunavyozungumza mimi na wewe, wagonjwa wanaokwenda hospitalini ama watu wanaopimwa, kila anayepimwa wizara uh, ya afya imesema kwamba asilimia zaidi ya sitini asilimia zaidi ya sitini ya watu wanaopimwa wanakutikana na virusi vya korona aina ya Delta ambavyo vinaambukia kwa haraka tena kupitia upepo wa kawaida. Ndio sasa hili zuio ambalo limewekwa la siku kumi, kwa mujibu wa wataalamu wanasema ni kwa namna gani linaweza uh, kupunguza haya maambukizo au ni hali ya tathmini tu inafanyika kwa sasa. Kwa kweli pamoja na kwamba kumetangaza zuio la siku kumi Uh, lakini siku ya, siku ya Jumamosi wakati likianza litakwenda sambamba na kasi, kuongeza kasi ya upimaji uh, upimaji kwa maana kwamba sasa hivi walikuwa wanapima katika mahospitali, zahanati na vituo vya afya, lakini sasa hivi maafisa wa afya, wahudumu wa afya watateremka kabisa mpaka mpaka kwenye vijijini ndani mpaka kwenye maeneo ya chini kabisa, kwa, pale kwenye nyumba kumi kumi kiasi kwamba watapima katika njia za, za, za, za kuwapima wananchi wote yaani, random testing kwa maana kwamba Uh, kila mwananchi atapima kwa, uh, si kwa hiari tena yani, kila mwananchi ataingia, watamkuta nyumbani kwake na kuweza kupima, na wanasema kwamba ndani ya kipindi hicho cha siku kumi ch uh, wataku, watapata picha halisi ya ni kwa namna gani maambukizi yapo katika mji wa Kigali na katika wilaya hizi nane kiasi kwamba watapata picha halisi ambayo wataitumia picha hiyo kuweza kuweka mikakati uh, zaidi, lakini kimsingi ndio maana kwamba siku kumi hawasemi kwamba maambukizi yatakuwa meisha isipokuwa ni ni kama uelekeo kama dira ya kuweza kupata je, uh, mwelekeo uko wapi na mikakati gani iweze kuwekwa kwa, kwa ujumla. Na tunajua uh, marufuku hizi zitakuwa zinahusu jiji la Kigali, vipi maeneo mengine ya nchi? Maeneo mengine uh, kwanza, haya marufuku ni kwamba yanahusu mji mkuu wa Rwanda, Kigali, pamoja na wilaya nyingine nane ambazo pia zina maambukizi makubwa uh, kama Kigali. Kwa maana kuna wilaya za kuna wilaya moja mkoa wa mashariki wilaya za mkoa wa kaskazini pamoja na wilaya za mikoa ya, ya, ya, ya, ya kusini pamoja na magharibi. Uh, kwa hivyo maeneo mengine yana, yanaendelea katika matukio ya kawaida kwa sababu sasa hivi mtu aweze kuruhusiwa kutoka wilaya moja kwenda wilaya nyingine, na katika maeneo haya ambayo hayajawekwa ndani ni kwamba mtu ana, an, an, anaruhusiwa kutembea mpaka saa kumi na mbili za jioni uh, na kutoka tena nje saa kumi za alfajiri, lakini kwa miji ya Kigali pamoja na hii miji mingine minane katika katika mida hiyo huweze kuruhusiwa kutoka nje mpaka huwe na kibali maalum na mpaka huwe na sababu ya msingi. Uh, kwa hivyo katika maeneo mengine penyewe na penyewe huweze kusema kwamba hali hali ni shwali kwa kweli, kuto, no, kwa sababu mpaka imeweko marufuku ya kutotoka nje kuanzia saa kumi na mbili za jioni, bado unao kwamba hakuna uhuru wa kutembea kwa kimsingi, lakini yenyewe angalau kuna afueni kidogo, ndio maana wamelegeza kamba kidogo. Kwa hivyo unaona kwamba ni, ni, hali ni ya namna mbili, kwa, ma, kwa, kwa maana kwamba Kigali wenyewe hawatoki nje moja kwa moja kabisa katika siku hizi kumi, lakini kwa maeneo mengine nchini ni kwamba watu wanatoka zao nje lakini wanarejea nyumbani e, kuanzia saa kumi na mbili za jioni mpaka saa kumi alfajiri ndipo wanaruhusiwa tena kutoka. Ndio picha halisi ilivyo katika maeneo haya yote ya Rwanda. Na mapokezi yamekuwa vipi ya uh, uh, swala hili kwa wananchi wenyewe? Naam, kwa kawaida nimezoea kuona kwamba wananchi kidogo wanakuwa wana kaidi kaidi katika hizi lockdown nyingine, ama ya mazoio mengine ya miaka iliyopita, wananchi kidogo walikuwa wananung'unika, walikuwa na wasiwasi wasiwasi. Lakini sasa hivi kwa kweli uh, kwa sababu kila jioni kupitia runinga, kupitia redio uh, vifo vinatangazwa, na wananchi wamekuwa na taharuki kidogo, na baadhi wamekuwa wakifika kwa chini kwa chini, wakisema kwamba kwa kwa hata kabla ya tangazo hili kutolewa, walikuwa na, wanaomba serikali kwamba ichukue ma, maamuzi makali ikiwemo huu uamuzi wa kuweza kukaa ndani. Kwa hivyo katika picha ya haraka haraka, unaona kwamba baadhi ya wananchi kwa kweli wamepokea wa, wa vizuri nanii uamuzi huo, isipokuwa kwa baadhi ya wachache sana sana, na wenyewe wana sababu zao. Kwa kweli, kimsingi ukiangalia kwa sababu uh, kuna baadhi ya watu wa chakula, uh, kwa mfano vibarua ambao walikuwa wanapata chakula baada ya kutoka zao nje kuweza kufanya kazi za vibarua, na sasa hivi wametakiwa wa kukaa ndani kidogo, wanawasiwasi na uoga na nini Eh, lakini hata serikali za serikali serikali kupitia wizara yake ya serikali za mitaa imetangaza kwamba uh, inaendelea kua nyumba kumikumi kuweza kuwajua wale ambao wana mahitaji ya msingi uh, kuhusu vyakula na mahitaji mengine ya nyumbani, kwamba serikali ina hazina ya kutosha katika hazina yake ya chakula na itaweza kufanya mgao kama ambavyo ilifanyika mwaka jana. Mwaka jana, kuna sehemu, kuna kipindi serikali ya lazimia kuweza kuwapa vyakula uh, wananchi wasiojiweza. Kwa hivyo sasa hivi, leo mapema, leo hii siku ya Alhamisi ni kwamba waziri wa serikali za mitaa Bwana Jean Marie Venega Tawazi ametangaza kupitia runinga, akasema kwamba wananchi wa, wa, wale wasiojiweza ambao kwa kweli wataonekana kwamba wana mahitaji ya vyakula, serikali itakuwa tayari kuweza kuwapa chakula mnamo siku hizi kumi. Kwa hivyo unaona kwamba kidogo kwa namna moja ama nyingine wananchi ah, ni kama wamepokea si kwa mshtuko uh, eh, uamuzi huu kwa sababu na wenyewe wanaona kwamba hali kwa kweli ni tete kimsingi. Na vipi kuhusu chanjo, hali ikoje hivi sasa? Nam chanjo zinaendelea, mpaka sasa hivi ninavyozungumza na wewe, chanjo zinaendelea, lakini tatizo limekuwa ni kwamba uh, una, una, una, kama unavyotambua Rwanda kama zilivyo nchi nyingine za Kiafrika haitengenezi chanjo, inategemea chanjo kutoka nchi za nje, ambazo ambazo ni chanjo za kupewa ama ni chanjo za kununua, na chanjo zinazidi kuingia, lakini zinaingia kwa idadi ndogo. Inakuja chanjo laki moja, laki mbili uh, hakuna chanjo laki tano la, la hivi. Na kama unavyotambua ni kwamba chanjo, chanjo za corona ni kwamba mpaka uamini mpaka kwamba umechanja ni mpaka uchukue na, na, awamu mbili yani. Kwa maana unachukua chanjo mbili unadungwa mara mbili uh. Kwa hivyo sasa hivi kuna wananchi waliokisha dungwa mara mbili tayari na kuna wengine wanadungwa uh, awamu ya kwanza, lakini kwa kweli chanjo zina- zinaendelea kutolewa. Tatizo ni kwamba uh, kasi ya kutoa chanjo kwa wananchi kutokana na uhaba wa chanjo haiendi hai sambamba na kasi ya maambukizi ya korona. Unaona kwamba kwa mfano chanjo ikitolewa kwa siku moja ni chanjo ya watu laki moja Aa, ni chanjo ya watu sema labda laki mbili. Aa, wakati watu walioambukia ni watu mia tisa uh, kila siku na wanaopona ni kama laki moja ama watu, watu, watu hamsini hivi. Kwa hivyo unaona kama kuna tatizo kwamba yani ule uwiano wa, wa, wa, wa kasi ya maambukizi na kasi ya kutoa chanjo hauendi sambamba kwa kweli, kitu ambacho ni ni, ni, ni, ni logic. kitu ambacho kinajenga kina, kina, kina, kina hoja kwa sababu kwa sababu kwa chanjo kidogo ukilinganishwa na ya na yale mataifa yaliyoendelea ambayo yanazalisha chanjo. Asante sana Silvanus Karimera kwa kutueleza hayo yote na hapa ndo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo uh, ya kwa undani, ambapo tunaelekea nchini Afrika Kusini, ambapo eh, hali bado inaelezwa kuwa tete, licha ya siku ya leo eh, ikielezwa kidogo kumeonekana utulivu. Lakini hayo yakiendelea, uh, serikali hii leo ya Afrika Kusini imebainisha kwamba watu waliopoteza maisha ni mia moja kumi na saba na ikiwa ni ongezeko uh, la haraka kwelikweli kweli, kwa sababu takwimu zilizoonyesha hapo eh, awali ilikuwa ni watu sabini na mbili ambao wamepoteza maisha. Waziri ambaye anashughulika na ofisi ya raisi uh, Khamubuzo Nshavheni, eh, amewambia ame mkutano wa wanahabari jijini Johannesburg kwamba Uh, kile ambacho kinaonekana mpaka hivi sasa, hali imeanza kuwa tulivu, hasa katika jimbo la kusini mashariki la KwaZulu Natal, eh, jimbo ambalo anatokea rais wa zamani wa taifa hilo Jacob Zuma, eh, ambapo maandamano hayo yalianzishwa kwa kudaiwa kile e, ni kupinga hatua ya mahakama kumhukumu rais huyo wa zamani kwenda gerezani kwa kipindi cha miezi kumi na tano. Kutokana na hayo yote, nimezungumza na mkazi wa nchini Afrika Kusini ya Hamisi Mbena na nikataka kujua kile ambacho kipo. Hamisi, labda utueleze kwa siku hii ya leo, hali ikoje? Hali kwa sasa imetulia ime, ime kwa siku ya leo naona imetulia kidogo. Nadhani jana serikali sasa fika waliingiza jeshi mtaani, naona kidogo hali kidogo imetulia kwa sasa. Na kuna taarifa kwamba kuna baadhi ya wafungwa walikuwa wameachiliwa wametoroka, hizi taarifa ni za kweli au ni taarifa tu za kwenye mitandao ya kijamii? Kwa hilo sina uhakika, maake hata mimi jana niliona kwenye mitandao kama. Ona wewe vipi kuhusu swala la wanyama kuto, kutolewa katika hifadhi pia? Kwa hilo sina uhakika nalo. Ya, kwa kuhusu ionaekanaokuhusu wanyama labda utueleze ni kiujumla ah, hali mpaka hivi sasa kile ambacho kinaendelea ni kwamba watu wanasukumwa kweli na suala la rais wa zamani Zuma kupelekwa gerezani au kuna sababu nyingine ambazo zinachochea haya? Hapana, hiyo itakuwa ni nadhani itakuwa ni propaganda tu, maanake kama ilikuwa ni sababu ni Zuma ilitakiwa kwa sababu kama sababu ni Zuma na wao wananchi wanajua Zuma alipo, kwa nini wasingeenda kuvunja na ya, ya tu, ya, ya usiina, usiina, na kumtoa Zuma Zuma, hiyo mambo ya vurugu tu masuala. Lakini maisha kiujumla ya hapo Afrika Kusini, hasa inapotokea masuala kama haya ya kisiasa yenye mvutano, ni nini hasa ambacho mnaelezwa katika kuona kwamba labda watu umaskini ndio nachochea haya mambo au hali zenyewe za wananchi na fikra zao? Ni nini hasa ambacho kimekuwa kinasababisha haya yote? Aa, kikubwa kinasababisha mambo haya nadhani hali halisi ya kiuchumi ya, ya wananchi wao, na kwa vile na jinsi katiba yao inavyo inavyowalinda inavyo, inavyo maana mambo ndiyo maana mambo yanasababishwa kwa sababu kama suala hili lina, serikali linaikabili kabla kidogo, mambo haya singetokea. Maanake wakati mwingine huwa wanatuma wana message kwenye mitandao wanasema siku fulani tunaenda kuandamana au siku fulani tutafukuza baba maforena kwa mfano kwa hiyo itakiwa, kwa mfano, serikali kama serikali itakiwa wajizatiti like, kwa swala hilo kabla ya tarehe ile kutokea, hili jambo sasa. Wao wanasubiri labda hili jambo litokee ndio, na kile ambacho unaweza kutueleza sasa. Ah, je, nyinyi ambao mpo hapo, mnadhani serikali ya Afrika Kusini imezidiwa kushughulikia haya? Yaani kwa ah, jinsi mimi navyoona naona hii serikali ipo, ipo ipo ipo sofu sana kwa wananchi wake. Labda ni kwa sababu ya katiba yao au sijui ni nini. Maake mara kwanza siku ya kwanza vurugu zinatokea yani, serikali iko kujifanya jambo lolote kuhusu hilo swala. Siku ya pili ndo wanakuja sasa, wana rais wana anaongea kama watafanya hivi na vile, unaona, wakati mali nyingi sana kwa mfano mji kama wa Deben mji wote karibuni om, om, o mosi mji wote umeharibiwa, ume, ume wamevunja kila kitu. Sasa itakiwa serikali waliakti kabla. Sasa wao wanasubiri vurugu zinaanzishwa, siku ya pili ya tatu ndio wanakuja tena kuliakti kwaba kuleta polisi au wanajeshi ili wazuie hizo ghasia. Kwa mfano jana na leo, kidogo hali halisi kidogo imetulia za vurugu kutokana wanajeshi wapo mtaani, wanazuia hizo vurugu. Kwa mfano mji kama Soweto, kitongoji kama cha Soweto kidogo hali imekuwa salama kwa sasa hivi kutokana vurugu unazozuia wanajeshi kwa wakati huu sasa. Hmm. Uh, nyinyi ambao ni wageni wa maeneo hayo mnashirikishwa vipi? Hmm, katika kuhakikisha kwamba usalama wenu unakuwa umejizatiti kwa sababu Afrika Kusini ina historia ya kukabiliana na Aa, wageni japokuwa jambo hili yaliwahusu wageni lakini kuna ile hatari ambayo ilikuwa kama ipo vile inaweza ikalipuka. Aa, nini ambacho mnafanyiwa kwa hivi sasa? Hakuna jambo lolote tunaofanyiwa kwa hivi sasa. Na kuna maelezo yoyote ambayo <coughs> yanaeleza ni kwa nini, Aa, si, yote, kwa nini labda hakuna ma, maelezo yoyote, maanake kwa mfano hata jambo lolote yakitokea, labda kwa mfano kwa wageni kuf kufanyiwa vurugu, kufanyiwa jambo lolote ni watu wataongea tu lakini hakuna jambo linalofanyika kuwasaidia wageni. Sana sana watakwambia tu utafikia habari sema bwana, kama kama vipi warudi kwenu au hivi ama vipi. Na kile ambacho unaweza kutueleza, kwa kiwango gani uharibifu umefanyika hapo Afrika Kusini? Na ni sekta gani hasa hmm, ambayo imeharibikiwa ama imeathirika zaidi, kwa mfano mji kama wa Eh, mji ambao yani almost inaweza eh, naweza kasema asilimia themanini wa mji mzima wameuharibu mona, wamevunja maduka makubwa kama vile Shoprite na mengineo. Kwa mfano jana nimesikia kuna habari wanachoma hizi garaji za kuwekea mafuta mona, kwa, kwa vitu kama hivyo, alafu ni mori nyingi sana wamezichoma moto mona, na kama uku wapi hapa juanibai katika cha Soweto wamevunja e, wamevunja vunja maduka wameiba, wamechoma malls nyingi sana. Umeona leo hii yani, jana na leo, I mean, watu wa wananchi wanaangaika, hakuna kinachopatikana, hakuna mafuta, hakuna vyakula. Kwa hiyo wenyewe wenyewe wanaangaika sasa hivi, kwa sababu hata gari haziendi kule, kwa sababu wanaogopa usalama wao, gari zitachoma moto na kwa kipindi hiki huduma sasa za kawaida uh, zinapatikana vipi kama uh, vitu vyote havifiki uh, uh, au havipatikani kwa wananchi wa kawaida? Aa, kwa mimi kwa sehemu nipo mimi, hali halisi iko vilevile kabla hata ya vurugu, sababu wakijaguswa na mambo ya vurugu vurugu ambazo zilitokea katika kitongoji cha Soweto. Nazungumzia Soweto, ni ni sehemu ni lokesheni kubwa hapa South Africa hapa mona ni, ni sehemu kubwa sana ambayo wanaishi watu weusi wengi, huko ndo sehemu ndo uharibifu mkubwa umefanyika na kidogo, baada ya jeshi kuingilia sasa, jogo ndo usalama umekuwa umekuwa mkubwa. Kwa hiyo maana hata watu wanaogopa kupeleka magari, mfano hizi nini daladala kwenda kule zinaogopa, hata hivi nini Uber au Taxify kwenda kuchukua watu, hivyo hata wakirequesti wanashindwa kwenda, wanaogopa kwa usalama wao kwa sababu wakiitwa waki wanaisha kukabwa na kuibiwa. Hofu kubwa sasa hivi iliyopo hapo Afrika Kusini ni uh, nini, hofu kubwa ni, naweza nikasema ni hivyo ni tu hilo swala la uhalifu niyo, ni, ni hofu kubwa ni swala la uhalifu. Ndio maana ndio maana maduka mengi sana yamefungwa kwa kipindi chapo, watu wanaofia nini usalama wao. Kwa hiyo ni hilo ni swala la, la, uhalifu. Labda tukimalizia sasa kwa kwenda mbele, uh, uh, utulivu wa leo unaonekana utakuwa utulivu wa kudumu au unadhani ni utulivu tu wa uh, muda mfupi, kwa uh, uzoefu wako wa kuishi hapo? Ah, swala so hili kwa mimi, kwa uzoefu wangu, mimi naona swala so ni, ni, ni la muda mfupi tu, sababu sio mara kwanza kutokea, maswala vingi umeona. Kwa hiyo swala so hili limetokea, watakaa ta swala nyingine tena, labda wataki maforena tena Umeona, watatoa waraka wao, watasema bwana, siku fulani, siku fulani tunaandamana. Na kweli watu watakuja taandamana, baada ya siku mbili tatu ndio utasikia serikali ina ina riati, umone wakati mambo ishatokea, lakini kama endapo wakabiliana masuala hayo kidogo, ilikuwa fadhali. Asante ah, sana Hamisi Mbena, kwa kutueleza hayo yote na hapa ndo tunakamilisha eh, matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.