Kutoka Studio 15 hii ni VOA Express. Leo Julai 20 ambapo Waislamu kote ulimwenguni wanasherehekea siku kuu ya Idul Adha. Ndani ya VOA Express kuna mengi, tumekuandalia kama kawa tegea hapo ujue ni yapi hayo. Naitwa Salma Mohamed, nami hapa ni Josephat Kioko. Kweli ni chinja chinja kila mahali, naona watu wanapokewa mwaliko kwa simu na wengine hata kutumiana barua na mitandaoni pia, ni sherehe hizo hizo kwa imani ya wa Waislamu, sikukuu ya kuchinja. Utasikia mengi pia kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanasema ugumu wa maisha unawakumba kwa wakati huu, katika mjadala wetu hii leo katika barazani, tunaangazia athari za kukimbilia magari ya mafuta, jambo ambalo limetokea katika nchi nyingi na kusababisha vifo. Tufafanue kwa mapema, unapochangia basi kumbuka si mafuta ya kupikia, lakini mafuta ya mali ghafi ya petroli. Karibu, utasikia pia mziki kutoka kwa Diamond na Kodhee. Walishakutana kitambo eh. Na katika taarifa yetu kuu hii leo, Waislamu kote duniani wanaendelea na sherehe za Idul Adha. Nchini Burundi, waumini wa dini hiyo wameungana na wenzao duniani licha ya kukabiliwa na umaskini mkubwa kutokana na janga la COVID-19. Kutoka Burundi, Jean Marie Vianney anatueleza jinsi walivyoadhimisha siku hii. Allahu akbar. Waumini wa dini ya Kiislamu wa Burundi wanaume kwa wanawake wakiwa wamevalia mavazi rasmi yanayomaanisha utamaduni wa Kiislamu wameonekana kwa wingi tokea mapema asubuhi kwenye barabara za mitaa mbalimbali ya mji mkuu wa kiuchumi wa Bujumbura wakielekea kuhudhuria sala ya Laid al-Adha. Sherehe za kitaifa za sala ya sikukuu hiyo zimefanyika katika mtaa wa Nyakabiga kwenye uwanja wa ofisi ya jumuiya ya Kiislamu nchini Burundi, Komibu kwa ufupi, zikiongozwa na Shehe Kabano Idi Rajabu, kiongozi wa Baraza Kuu la Mashehe nchini Burundi. Akihutubia mamia ya Waislamu walioshiriki katika sala hiyo, Shehe Kabano Idi Rajabu amesisitiza kuhusu umuhimu wa hafla ya Laid al Adha katika dini ya Kiislamu na wakati huu amewahimiza Waislamu wa Islamo Burundi wenye uwezo wa kutosha wa kiuchumi kujihusisha na utaratibu wa kuchinja mifugo wakati wa sikukuu hiyo na kudhihirisha mshikamano wao kwa Waislamu wenye uwezo mdogo kwa kuwapa misaada, chakula na vifaa vingine. Hata hivyo baadhi ya wa waumini wa dini ya kiislamu nchini Burundi wamelalamika kwamba sikukuu hiyo imefanyika katika mazingira magumu ya kiuchumi, wakati raia wengi wa Burundi wanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa pesa za kukidhi mahitajio yao ya kawaida ya kimaisha kutokana na hatari za janga la maradhi ya COVID-19. Kufuatia hali hiyo, shirika la kiislamu duniani Muslim World League limewagawia waislamu mjini Bujumbura wenye ufakara zaidi misaada mbalimbali mbali. Kama anavyofahamisha Ramadhani Ngendanzi, mwakilishi wa shirika hilo nchini Burundi. Huu msaada ni msaada wa chakula kwa ajili ya wale watu mafakiri na masikini ambao umeundwa na kilo tatu za maharage na kilo tatu za mchele na kilo tano za unga wa mahindi. Pia hawakuweza kuwasahau watoto, kwani ni siku ya furaha ambayo watoto wanatakiwa wafurahi na wenzao, baada ya kuwa wamechinja majumbani, wamekula nyama wa Itafahamika kwamba licha ya wa Waislamu kuwa ni wachache nchini Burundi, sikukuu ya Eid al-Adha imekuwa ikisherekewa kama siku ya likizo ya kitaifa kwa wananchi wote. Mbali na hayo, Waislamu wa nchini Burundi wanaendelea kulalamika kwamba serikali imewatenga katika taasisi za uongozi wa taifa. Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Shukran sana hichi Burundi kwa taarifa hiyo. Na kwingineko, katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hasa eneo la Beni, gharama na ugumu wa maisha zimeripotiwa ambapo raia wanalalamika kutokana na mashambulio ya waasi wanaodhaniwa kuwa ADF na pia kundi ambalo linahusishwa na uteketezaji wa vijiji na kuwadhuru wakulima sehemu hiyo. Austel Malvika anaingia na taarifa zaidi chakula kabisa inakuwa kugumu. chakula tunaipata tunaipata tulikuwa tunaipata masiku za kupita. Jiste Kilima mkazi wa Beni, Kivu Kaskazini, asema kwa sasa chakula imepanda bei sokoni katika miji mbalimbali, hasa katika mji wao wa Beni pamoja na miji midogo midogo wilayani Beni. Tunakutana kila kitu kimepanda bei Kurangura inashindikana, kupata franga inashindikana, njoo chakula inakosekana tena, inapanda bei. Naomba tu guvernema itusaidie, tumeteseka masiku za kutosha, na roho nayo e, haiko mfupa e, iko mnofu Tamaa mapori watu hawaende ku mapori tena, kutoka mashambani na shamba zao vile vile zikiwa zimeshaikaliwa na makundi mbalimbali mbali ya waasi ama kuikaliwa na jeshi katika mkoa wa Ituri pamoja na mkoa wa Kivu ya Kaskazini, mashamba inakuwa na vanaru tutenda hiyo jeshi bende kata ukichwa anjo, hatuendake tena mashamba njona cha chakula na kwa share huku serikali ikijitahidi kupambana na waasi, lakini waasi nao wakizidisha mashambulizi dhidi ya magari na hata kuchoma vijiji sehemu mbalimbali, na hata kuwateka watu Kivu Kaskazini pamoja na Ituri, mikoa ambayo inaongozwa na magavana wa kijeshi. Wananchi tumaini yao ikiwa sasa ndogo kuhusu ahadi za serikali za kuhudumisha usalama uliopotea kwa Haya, Sauti Amerika, Goma, tukushukuru sana na taarifa hiyo malivika kutoka kule maeneo ya DRC Congo. Ama kweli mambo ya kuchinja hii leo yametanda katika maeneo mengi, haswa ikizingatiwa kwamba sikukuu hii ni sikukuu ya kutoa kafara na sadaka. Kwa hivyo wiki nzima hii, mwenzangu Kioko, ni chinja chinja, na watu watakula nyama mpaka waseme basi, maanake ni majirani pia wanaganyiwa kabisa, manake waumini wa dini hiyo wanasema mgawie yule ambaye anahitaji, aliyekosa. Na kwa mbali ukiangalia dini zote mbili mm, kuna kitu wanaamini kuhusiana na hiyo kuchinja. Basi yapokee hayo yote kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Unatufuatilia pia katika redio wa shirika kanda nzima ya Afrika Mashariki pamoja na maziwa Makuu, pia mtandaoni tupo katika www.voaswahili.com. Sandey Ishomari, kabisa kutuletea habari za dunia Mahakama moja ya Afrika Kusini imekubali ombi la rais wa zamani Jacob Zuma la kucheleweshwa kwa kesi yake ya ufisadi inayohusu makubaliano ya ununuzi wa silaha yaahirishwe kwa wiki tatu. Zuma anatumiwa kupokea rushwa kutokana na makubaliano ya mauzo ya silaha ya zaidi ya dola bilioni mbili katika miaka ya tisini. Alikana mashtaka hayo mwezi Mei, ikiwa ni pamoja na ufisadi, ubadhirifu na biashara haramu ya mzunguko wa fedha. Alikwepa mashtaka hayo kwa zaidi ya mwongo mmoja, na kajionyesha kawa mwathirika wa ushawishi wa kisiasa. Jitihada za kumwajibisha zinaonekana kama mtihani wa uwezo wa nchi kuwajibisha wanasiasa wenye nguvu. Kesi hiyo imeahirishwa hadi tarehe 10 hadi 13 Agosti mwaka 2021. Jaji wa mahakama kuu ya Pietermaritzburg Piet Kon alisema, hakutoa sababu ya kwa nini airuhusu kusogezwa mbele. Zuma yupo katika kifungo cha miezi 15 jela kwa kudharau mahakama. Wanaume wawili wenye silaha akiwemo mmoja ambaye alikuwa na kisu walimshambulia rais wa mpito wa Mali Asimi Goita siku ya leo Jumanne, kwenye msikiti wa Great Mosque katika mji mkuu wa Bamako. Mwandishi wa habari wa AFP alishuhudia shambulio hilo, lilitokea wakati wa ibada za sherehe za Eid al-Adha. Goita amechukuliwa kutoka eneo la tukio kulingana na mwandishi wa habari ambaye alisema haikufahamika mara moja ikiwa alikuwa amejeruhiwa. Waziri wa masuala ya kidini Mamadu Cone aliambia AFP kwamba mtu mmoja alikuwa amejaribu kumuua rais kwa kisu, lakini alikamatwa. Latu Store, mkurugenzi wa msikiti huo The Great Mosque, alisema mshambuliaji alikuwa amemkimbilia rais, lakini alimjeruhi mtu mwingine. Uingereza alisema ya siku ya leo kwamba itapeleka meli mbili za kivita katika maji ya Asia baada ya meli yake yenye uwezo wa kutua ndege Queen Elizabeth na meli za kusindikiza kwenda Japan mwezi Septemba kupitia kwenye bahari ambayo China inagombea ushawishi, ikiwa pamoja na Marekani na Japan. Mpango hiyo ya safari ya hali ya juu inakuja wakati London inapoimarisha uhusiano wa usalama na Tokyo ambayo imeeleza kuongezeka kwa wasiwasi katika miezi ya hivi karibuni juu ya utashi wa China katika eneo hilo ikiwa ni pamoja na Taiwan. Kufuatia kupelekwa kwa kikundi hicho cha mashambulizi, Uingereza itazipangia meli mbili katika eneo hilo kwa muda wa kudumu kuanzia baadaye mwaka huu, waziri wa ulinzi wa Uingereza Ben Wallace alisema katika tangazo la pamoja mjini Tokyo akiwa na mwenzake wa Japan Nabuo Kishi. Marekani inaangalia njia zinazowezekana za kusaidia watu wa Cuba kufuatia maandamano ya kuipinga serikali mwezi huu ambayo ilikuwa makubwa zaidi katika taifa la kisiwa hicho kwa miongo kadhaa. Maafisa wakuu wa utawala ambao walizungumza na vyombo vya habari kwa masharti ya kutotajwa, wamesema hatua zinazozingatiwa ni pamoja na mabadiliko ya kutuma fedha ambayo yataruhusu watu nchini Marekani kutuma fedha kwa familia zao nchini Cuba ila ya serikali ya kubwa kuchukua sehemu ya fedha hizo. Burudani hiyo fupi imekujia hapo. Najua wengi mnaendelea kusherekea sikukuu ya leo ya Eid. Basi tumefika wakati wa kuangalia gumzo letu leo, maanake kila siku ya Jumatatu hadi Alhamisi tuna mengi ya kukuuliza kwa kuwasiliana nawe hapa katika VOA com, katika barazani hii. Leo tunakuuliza, unafahamu athari za kukimbilia magari ya kubeba mafuta yanapopata ajali? Awali tumetuma swali hilo ama mjadala huo katika kurasa yetu ya FB page yaani VOA Swahili. Tembelea pale utuandikie maoni yako, lakini kwanza kabisa tuanze nasimu na simu na wa kwanza hapa ni Emmanuel Charles Mc Masei, kwanza hapa ana ujumbe akiwa Dodoma, Tanzania, anasema hebu nipigieni, naona siku naotuma namba Naam, naam sema sasa. Unasema kila siku tunakutenga, leo uwanja ni wako. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> nashukuru na, na sana, nashukuru sana kunipigia simu, hebu <laughs> tuambie habari za Dodoma. Hapa Dodoma, Tanzania, mambo ni mazuri kabisa, tunamshukuru Mungu, kumekucha salama. Haya, tuende kwenye mada. Aa, ni kweli kabisa madhara ya kukimbilia magari ambayo yanakuwa yameanguka, hasa yale ambayo yame, yame, yamebeba mafuta ya petroli kwa kweli ni ni tatizo ambalo limekuwa likijitokeza mara nyingi sana. Wananchi nadhani elimu tunayo, lakini ni kitu gani ambacho mimi nashangaza kwamba ni kwa nini wananchi wengi wamekuwa wakikimbilia magari haya na ukikuta yana athari kubwa sana, unakuta watu wanaenda kuchota mafuta, unakuta mafuta ya labda pale ile sehemu ambayo wanaenda, unakuta inalipuka watu wanapoteza maisha. Hata hapa Tanzania hili swala lilishowahi kutokea hapa Morogoro, gari la mafuta limebeba petroli, limeanguka watu wakaenda kukimbilia, wameenda kuchota mafuta, lakini matoke yake gari likalipuka na watu wakapoteza maisha. Kwa hiyo mimi niseme tu, wananchi, hichi kitu si kitu kizuri ambacho chakufatilia, kwa sababu kunakuwa na hatari kubwa sana kama hivyo, unakuta gari limelipuka na watu mnaweza mkaungua mkapoteza maisha, kwa kweli inakuwa ni hatari sana. Mimi nadhani halihitaji kupata elimu zaidi Hili ni, ni jambo ambalo lipo wazi. Petroli inajulikana ni kitu ambacho ni hatari, ni hatari kweli kweli. Kwa hiyo hili jambo nadhani alihitaji elimu, wananchi sisi wenyewe tuweze kujitambua kwamba hii sehemu inakuwa si salama, tuhakikishe kwamba unapoenda usimame mbali, kwa hakuna haja ya kwenda kuchota mafuta. Hatuwezi tukasema kwamba ni uduni wa maisha ndio unatupeleka una, kwenda kuchota mafuta, hapana ila ni watu tu, uelewa wetu na nadhani unakuwa mdogo zaidi. Haya, tukushukuru sana umechangia vizuri. Asante sana na karibu siku nyingine tena. Nashukuru sana vio hii nimefarajika sana leo, siku yangu itamalizika salama. Asante sana. <laughs> Haya, karibu. Haya. Haya, twende kwa ki Anderson sasa kule DRC anajiita Anderson Aderhe. Ah, uh, sawa nasikia. Unafahamu hatari za kukimbilia magari ya, ya kubeba mafuta yanapopata ajali? Ndio, tunajua ajali nyingi zilizofanyika hapa Kongo, na hiyo ilifanyika hatu sangi, watu wengi walikufa. Ndio maana tunaomba, ili kuichunga, haiwezi kuwa nachungia vizuri, sio hizo gari Nauliza, kwa nini watu wa wanaona watu wamekufa, lakini bado wanaregelea? Siku nyingine ikianguka tena lori la mafuta, bado wanakimbilia kuchota bo. Ilikuwa ni kwa sababu njaa ilikuwa kwenye jini, watu wakaona kama o, watwala hiyo mafuta wanje, wakasaidia hiyo gari kachomoka, vile kama moto litoka wapi wote mm. watu wengi wakakufa sana. Kila tunaomba mm. kwa guvernema ikuwa nawasaidia hizo gari zikuwa zinapita kama ni usiku wala zikuwe na njia yao ya kupita kwa sababu ajadi akaaazo u asante. Sana, Lingu, asante tunashukuru. Haya, tuondoke DRC Kongo, turejia Dar es Salaam. Naona Mama Maige anasema tumshirikishe na yeye, naona ni mama huyu, hebu tumsikie okay. <coughs> Waalaikum salam, Mama Maige. <coughs> Karibu sana. Unafahamu kuhusu athari ya magari ya mafuta yanapopata ajali. Kwanza, magari ya, ya mafuta yanapokuwa katika safari za barabarani uwaga, zinaleta athari fulani katika ajali za moto, aidha kwenye kupinduka. Wanapopata ajali ya kupinduka, wananchi wengi waga wanakimbilia kutafuta mm -hmm. yale mafuta, kuchukua mafuta. Na mengine athari nyingine unakuwa magari yanaposimamishwa kuhusu kusafiri wao wale wananchi wanakimbilia kwenda kuchungua matenki na kuchukua mafuta, wanapata ajali wengine. Endapo gari litaruhusiwa likiondoka, baadhi ya wengine wanakuwa wanapata ajali hapo hapo. Ni nchi gani unaona hulka hii imekidhiri sana? Nchi ambayo ina tabia hii ambayo inaendelea sana ni nchi ya Tanzania, ikiongozwa maeneo ya Dar es Salaam. Tunaona sana baadhi ya watoto na vijana wetu wanashiriki sana kwenye hizo hatari. Unafikiri ni yeah. Ni kipi cha kufanywa ili wawache kuingia katika hiyo hatari? Yaani, kinachotakiwa ni kuweka semina ya, ya kuelimisha sana vijana mm, wetu waache kufanya hizo tabia na kujitafutia hela za haraka haraka bila kujua, kujua kwamba kuna athari fulani zinatokea kupitia katika familia zao au kuleta athari kupitia katika nchi zao. Shukran sana na ututembelee tena hapa VOA kwa kurasa yetu, pia ushiriki nasi, asante sana Mama Maige. Ah, Salma, inasikitisha sana. Kwanza hapo mtandaoni wa VOA nimeona mtu amesema kuna mtu aliwasha kiberiti kwa sababu wenzake walimmalizia mafuta hmm. Akikasirika na wote wakaungua, kisha mwingine amesema manake ilikuwa ni usiku, mwingine akaja na taa ile ya chimni, wakalipuka wakafa wote. Jamani, haya tuangalie na ujumbe wake uchieng, George. Anasema yeye yuko hapa Kenya, nina ufahamu wa juu sana na kile kilichofanyika game malanga ni marudio tu kuonyesha hali ya umaskini tuliyonayo. Asante sana Ocheng George. Nielekee katika mji wa Betheville huko Afrika Kusini. Yupo Mwene Delomi anayefuatilia VOA, anasema athari za kukimbilia magari ya mafuta ni kifo. Kujiepusha kukimbilia magari kama hayo ni maamuzi mazuri. Nshalenga Jerome hajaandika yuko wapi, lakini ujumbe wake ni kwamba hili jibu nzuri inaweza kutolewa na Watanzania na pia Wakenya ambao wanapenda sana hiyo biashara. Umesikia eh? yes. Mama Maige pia alisema kabisa, na watu wanafaa wajifunze, maanake ukishaona kisa kimetokea mara ya kwanza, kwa nini na we uregelee uregele pale pale. Hata hivyo tupate burudisho, baada ya masikitiko hayo ya wenzetu waliopoteza maisha hayo. Tunakupa kibao chake Akodhe, ushirikiano ama ushemegi huu na nchi jirani ya Tanzania na Diamond, kibao chao cha sweet love. ushirikiano huu wa Kodhe mrembo huyu wa Kenya na Diamond walishirikiana miaka mitano iliyopita na wimbo huo wa Sweet Love. Umeona hiyo densi? Ah, kibao hicho nakuambia, mpaka sasa kinasisimua, ama kweli. An... Akodhe alipata umaarufu mkubwa na nyimbo hiyo. Simba alimsaidia sana kupanda chati ya mziki kanda nzima ya Afrika na barani Afrika basi baada ya burudani hiyo, tuangalie ushauri ikiwa ni sherehe za Id. Sheikh Abdallah Mwatari anatoa ushauri kuhusu namna ya kusherekea na kujiepusha na makatazo. Kumekucha, kumepambazuka, tuko ndani ya mwezi mtukufu wa Dhulhijja. Mwenye kutenda matendo mazuri ndani ya siku hizi bora, basi matendo yake yanapendeza zaidi kwa Allah kuliko siku nyinginezo. Ikiwa leo ni tarehe kumi ya Dhulhijja, siku kuu ya Waislamu. Leo ni siku ya kufurahi na ni siku ya kusherehekea, na wahimiza Waislamu tujumuike na kujitokeza kwa wingi kuswali idi na kupiga takbira kwa sababu leo, yaumul idi, ni siku ya kula vilivyo vya halali na kunywa vilivyo vya halali na kumtaja Allah subhanahu wa taala kwa wingi. Nawashauri ndugu zangu Waislamu, tuweze kuwaalika majirani zetu wasiokuwa Waislamu wajumuike nasi wakati wa kula na kunywa vilivyo vya vili halali. Halahala hala jirani walaukana baniani, kama wanavyosema Waswahili. Basi ni vizuri tule nao biriani, tusherehekee majumbani pasi na kuwatenga. Hili ni muhimu sana. Kadhalika, na washauri ndugu zangu Waislamu, tusherekee majumbani na kuwatembelea majirani, badala ya kwenda kwenye fukwe za bahari, kulingana na hali ilivyo sasa hivi ya wasiwasi na upepo mkali na hofu za maharamia. Basi badala ya, ya kuwaruhusu vijana na watoto kutembea tembea sehemu za hatua, tuwahimize wabaki maeneo ya eh, mitaani tu na vilevile tuhakikishe furaha zetu hazivuki mipaka ya Allah subhanahu wa taala, badala ya halali ikawa watu wanaingia katika haramu, kusikiliza magoma, kutumia uraibu na mengineyo mengi ambayo hayafai. Tuzingatie usawa na kubaki katika amri za Allah. Shukran. Eid Mubarak. Ushauri. Ni wakati sasa wa kufahamu yale yanayovuma duniani katika mitandao ya kijamii ya Facebook, Twitter, Instagram na mengineyo. mkamiti kibayasi kutoka Washington DC anatujuza zaidi. Shukrani studio 15 za VOA Mombasa, Kenya. Kinachoendelea kwenye mitandao ya kijamii ya Facebook na WhatsApp ni kuhusu suala la tozo, ambapo Wakenya kuanzia mwezi ujao watalipa fedha zaidi katika kuhudhuria mikutano kwa njia ya mitandao, iwe mikutano ya Zoom na kadhalika, baada ya jukwaa la mawasiliano ya video kuongeza tozo za huduma kufuatia serikali nchini humo kuweka ushuru wa asilimia 16 ya vati kwa huduma za kielektroniki. Kwingineko kwenye mitandao hiyo hiyo pia inazungumziwa tozo mpya za miamala ya simu nchini Tanzania ambapo wananchi wamekuwa wakilalamikia gharama zake zipo juu mno. Basi msemaji wa serikali huko Tanzania Gerson Msigwa anasema hatua hii inatokana na juhudi za serikali kupanua wigo wa kodi katika kuboresha huduma za kijamii ikiwemo barabara za vijijini. Vilevile vile kuna picha inayotanda ikiwaonyesha wakazi katika eneo la Lusanga kwenye wilaya Handeni nchini Tanzania wakiandamana na kufunga barabara kwa sababu wanataka mkuu wa wilaya Handeni Siriel Mchembe ashughulikie eneo la ardhi kwa ajili ya ujenzi wa shule, kwani watoto wao inawabidi watembee kilomita nane kwenda shule, suala ambalo limekuwa changamoto kwa watoto kupata elimu na wengi wakiishia kukaa majumbani. Habari nyingine inayotamba kwenye kipeperushi kupitia simu ya mkononi kwenye WhatsApp ni huko Haiti, ambapo waziri mkuu wa mpito wa Haiti Claude Joseph anaondoka madarakani. Kwa hivyo basi, mrithi wake Ariel Henry ambaye alitajwa siku chache kabla rais Juvenel Moise kuuawa, ndiye atakayekuwa waziri mkuu wa Haiti. Ni hayo tu niliyokuandalia hivi sasa katika yavumayo mitandaoni na VOA Express. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninawarudisheni VOA studio namba 15 Mombasa, Kenya. Shukran sana Mkamiti, nawe sasa uondoke uenda kusherekea. Najua sasa pale mlangoni kwa Aida itakuwa ni bishahodi, sababu ya nyama, sio e? na maanjumati yale ya kipwanipwani, si unajua tena, najua kabisa. Na ni hapo hapo. Basi, katika swali la leo tumekuuliza, umejiandaa vipi kwa sikukuu hii? ya alhaj e, adha al mmoja hapa anasema akiwa kule maeneo ya Mumias Kenya, Kevin Omar na watakia Waislamu wote idul haj, tusherekee kwa amani na tukumbuke wasiojiweza katika jamii, lakini kwa yote tufuate kanuni zilizowekwa na Wizara ya Afya kukabiliana na ugonjwa wa korona. David Shechenga kutoka Muheza, Tanga Tanzania anasema kikubwa ni uzima na sherehe za kustaarabu, kusherekea pasipo kumkosea Mwenyezi Mungu. Grace Nsekanabo naye akiwa kule kiwanja Rushuru mashariki mwa DRC anasema wale wanaosherekea sikukuu ya Idul Haj waheshimu kaninu za kujikinga na korona, kwani tupo kwenye wimbi la tatu. Kuna ujumbe hapa kutoka ughaibuni katika mji wa Moscow. Anajiita Keisa Huura, mwanablogi wa kutoka Uganda, lakini huko katika mji wa Urusi, huko Moscow yeye anasema aid ya mwaka huu, na watakia Waislamu wote sherehe za amani na utulivu. Tumpate hapa Harun Abubakar, yeye anatoka Zanzibar, anasema mm -hmm, naomba kurekebisha kidogo hapa makosa. Hakuna sikukuu ya aid al hajj mm -hmm. bali inaitwa aid al adha. Ah, wenyewe hao asema yeye ni Kadija Nyoni, asema Yanga damu kutoka Kawe, dar es Salaam. nimejiandaa vyema, nachinja mbuzi, karibuni VOA. Haa, tusha karibishwa eh, sana. Yani hata si mchoyo, anatukaribisha. tuko huku lakini anatukaribisha na nayiko kule. Tunasema shukrani za dhati. Haya, nami nikamilishe na Adhmani Muhamed anasema, nimejiandaa kulala na kuzima simu, maanake sina ya kutolea. <laughs> Ah, ah. <laughs> Tunakutakia sherehe njema popote pale ulipo. Kumbuka tujikinge, kwa hivyo tusijisahau. Naitwa Salma Muhamed, nashukuru sana kwa sherehe za leo na wale waliopromosha salamu zao wapo, zitawafikia walengwa. Mimi ni Josphat Kioko, mwisho wa safari hii ya VOA Express.