Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, inakukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi, jina langu ni Harrison Kamau. Leo ikiwa ni Jumatano tarehe 21 Julai mwaka 2021 unasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na kwenye maziwa makuu, ikiwemo Mbeya Highlands FM, Mbeya TK FM, Tanga, Storm FM, Tanzania, Radio Rako, Mbunagana, Radio Soleil, Butembo, Radio Sango Malamu huko Bunia, DRC, Redio Sauti ya Mwananchi Nakuru Kenya, Mitume Kitale Kenya na UBC Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Kati ya ripoti tulizokuandalia, inspekta mkuu wa polisi nchini Kenya amewahakikishia raia wa nchi hiyo kwamba polisi wameimarisha usalama kufuatia kesi za mauaji na visa vinavyoongezeka vya utekaji nyara wa watoto, lakini baadhi ya wa Wakenya wanaomba washukiwa wa vitendo hivyo wasipewe dhamana. Hii mambo ya kuachilianga watu, mtu wa kuua watoto wa alafu anapewa bail, anatoroka, anakimbia miji mingine, anaendelea kuua wengine. Tunaomba koti isiendelee na mambo kama hiyo. Na katika habari nyingine, mazishi ya askofu mkuu wa zamani wa kanisa Katoliki nchini DRC Kardinali Loro Monsengo yafanyika leo mjini Kinshasa. Je, wananchi wa Congo watamkumbukaje askofu Monsengo? Vita yake kubwa, amekataa watu wa na daraja tofauti ya maisha vitaate kubwa ilikuwa demokrasia ingie katika nchi ya Kongo. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika, lakini kwanza anamkaribisha Harrison Kamau akusomea habari za dunia. Kaimu rais wa Mali Asimi Goita, na ambaye pia ni kanali wa jeshi wa kikosi maalum aliyeongoza mapinduzi ya serikali mara mbili mwaka uliopita, amesema Jumanne kuwa aliponea chupuchupu chupu, baada ya mtu mwenye kisu kujaribu kumchoma wakati akifanya sala kwenye msikiti mmoja mjini Bamako. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, walinzi wa Goita waliwakabili wanaume wawili waliohusika, huku baadhi wakimzingira kiongozi huo wakati wa sherehe za Eid al-Adha kwenye msikiti mkuu wa Bamako. Ofisi ya rais imesema kuwa uchunguzi unaendelea ili kubaini nia ya wa washambuliaji hao. Mali ambayo imekuwa ikishirikiana na Ufaransa kwenye operesheni dhidi ya wanamgambo wa Alqaida na Islamic State kwa mwongo mmoja sasa, ilitumbukia kwenye mzozo wa kisiasa Agosti mwaka uliopita baada ya Goita kuongoza mapinduzi yaliyomwondoa madarakani rais Ibrahim Bobaka Keita. Kesi ya ufisadi dhidi ya aliyekuwa rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma na ambaye anatumikia kifungo cha miezi kumi na mitano jela kwa tuhuma za kudharau mahakama imeahirishwa hadi Agosti kumi wakati mahakama ikitathmini iwapo itasikilizwa moja kwa moja au kwa njia ya kimitandao. Zuma ameomba mahakama kuahirisha kesi hiyo hadi pale atakapoweza kujifikisha binafsi mbele yake, akidai kuwa mfumo wa kimitandao unamzuia kushauriana na mawakili wake. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP Zuma amezuiliwa kwenye jela ya Escott takriban kilomita mia moja kutoka Pietermaritzburg, mji mkuu wa jimbo la KwaZulu Natal ambako kesi yake inafanyikia. Mahakama hiyo pia itaangalia ombi la Zuma kwamba mwongoza mashtaka Billy Downer ajiondoe kwenye kesi hiyo kwa madai kwamba anapendelea upande mmoja. Zuma anakabiliwa na kesi ya kupokea rushwa kutoka kwa kampuni moja ya kuuza silaha ya Ufaransa kwa jina Tales, iliyokuwa imepewa zabuni mwaka 1999 wakati akiwa makamu wa rais. Na waziri mkuu wa Tunisia Hichem Mechichi Jumanne amemfukuza kazi waziri wa afya, afisi ya waziri mkuu imesema, ni wakati mfumo wa afya wa taifa hilo la Afrika kaskazini ukiwa umezidiwa na ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona. Patrick Ndwimana anatuarifu zaidi. Kuachishwa kazi kwa Fauzi Merdi kunajiri siku chache baada ya msemaji wa wizara ya afya kusema kwamba mfumo wa afya umezidiwa huku janga la COVID likiwa limekwisha sababisha zaidi ya vifo elfu kumi na saba miongoni mwa raia milioni kumi na mbili. Afisi ya waziri mkuu Meshish, ambayo imekuwa ikisimamia baraza la mawaziri lililogawanyika kufuatia kujiuzulu kwa mawaziri na mivutano na rais wa nchi hiyo Kais Said, ilitangaza kufutwa kazi kwa Merdi katika taarifa. Bila kutoa sababu ya kuachishwa kwake kazi, afisi ya waziri mkuu imesema waziri wa ustawi wa jamii Mohamed Rabelsi ataongoza kwa muda wizara ya afya. Merdi alikuwa ameanzisha ufunguzi wa vituo vya kutoa chanjo kwa watinizia wote walio na umri wa zaidi ya miaka kumi na nane Jumanne na leo Jumatano katika hali ya kusherekea sikukuu ya Eid al-Adha, lakini shughuli hiyo ilisababisha mkanyagano kwenye vituo 29 vya kutoa chanjo, ambapo chanjo katika hala zilimalizika kwa haraka. Wizara ya Afya ilitangaza kwamba itaendelea na zoezi hilo siku zijazo, lakini baadaye ilibadili msimamo na kukataza wale walio na umri wa zaidi ya miaka 40 wasipewe chanjo Jumatano hii ili kuepusha kuharakisha tena zoezi hilo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Wanaharakati wa haki za wanawake kutoka magharibi mwa Sudan wanasema kuwa mamia ya wanawake walitoroshwa makwao hivi karibuni kufuatia mapigano ya kikabila, kwenye mji wa Algenaina, Darfur Magharibi, wanapitia hali ya woga pamoja na msongo wa mawazo kutokana na jukumu kubwa la kulea watoto bila kuwa na mabwana zao. Mapigano hayo yaliyozuka Aprili yaliacha zaidi ya watu mia mbili wakiwa wamekufa huku idadi sawa na hiyo ikibaki na majeraha. Maelfu ya familia zimepewa hifadhi kwenye mashule, misikiti pamoja na majengo ya serikali. Waadhirika hao wanasemekana kuishi kwenye mazingira magumu kutokana na ukosefu wa huduma muhimu za kibinadamu. Kulingana na Umoja wa Mataifa, takriban watu wengi wao wakiwa wanawake na watoto, na watoto walitoroka makwao kutokana na mapigano hayo. Sumeya Musa ambaye ni mwanaharakati wa haki za wanawake, wakati akizungumza kwenye kipindi cha VOA cha South Sudan in Focus, amesema kuwa wanawake wengi walibakwa na kudhulumiwa kimwili wakati wa ghasia hizo, ingawa wengi waliamua kunyamaza kwa kuhofia unyanyapaa. Ndoto ya kuunganisha mataifa yasiyo na bandari katikati mwa Asia na yale ya kusini mwa bara hilo kwenye biashara ya kimataifa ni mojawapo ya maswala makuu yaliyozungumziwa kwenye kikao cha siku mbili kwenye mji mkuu wa Uzbekistan, Rais Sabkat Miyovev akiwa mwenyeji. Karibu mataifa 50 na mashirika 30 ya kimataifa yalihudhuria ikiwemo Rusia ya China, Marekani na Umoja wa Ulaya. Huenda huo ndio mkutano mkubwa zaidi wa kibiashara kwenye eneo hilo katika siku za karibuni, ingawa wataalam wanasema kuwa ni lazima kuwekwa mikakati itakayoleta tija ya kweli ya kiuchumi kwenye mataifa husika. Wakati wa kikao hicho, Rais Mazioev alisema kuwa kuimarishwa kwa uhusiano na majirani ni kipaumbele cha Uzbekistan ili kupata manufaa ya kweli na ya kudumu. Edward Lemon ambaye ni mtaalamu wa maswala ya kiuchumi kutoka chuo kikuu cha A&M jimboni Texas hapa Marekani amesema kuwa juhudi za Uzbekistan za kuimarisha uhusiano wa kieneo huenda zikatatua baadhi ya changamoto zilizopo kama vile mzozo wa Afghanistan <mulia> naendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari iliyopewa umuhimu wa juu leo ni kutoka Kenya. Inspekta mkuu wa polisi nchini Kenya, Hilary Mtiambai, amewahakikishia raia wa nchi hiyo kwamba polisi wameimarisha usalama kufuatia kesi za mauaji na visa vinavyoongezeka vya utekaji nyara wa watoto. Viongozi mbalimbali mbali wa kisiasa na kidini wameeleza kuwa suala la watoto kutoweshwa na kupatikana wameuawa wa kinyama yanastahili kukomeshwa haraka iwezekanavyo, hasa baada ya vijana wadogo wawili kukamatwa baada ya kukiri kutekeleza mauaji ya watoto. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedi Wandera, ametuandalia ripoti ifuatayo. Kenya imegubikwa na wimbi jipe la mauaji yanayotokana na watoto kutekwa nyara na kupatikana kuuawa kikatili na vijana wenye umri mdogo wanaopatikana vichakani Mshukiwa mmoja wa mauaji Masten Wanjala mwenye umri wa miaka 20, kwa mujibu wa ripoti za polisi, amekiri kuwateka nyara na baadaye kuwaua kikatili watoto kumi na wawili na hata kuwapeleka maafisa hao wa polisi wanaochunguza mauaji hayo kwenye maficho alikotekeleza ukatili huo viungani mwa jiji la Kenya Nairobi. Vyanzo vya polisi vinaeleza kuwa Masten Wanjala mwenyewe wa ametekeleza mauaji hayo ya kisiri katika kaunti zaidi ya nne zikiwa Machakos, Nairobi, Bungoma na Kajiado, huku akinakili Kalenda mauaji hayo kwenye kichaka eneo la Westlands jijini Nairobi. Mshukiwa huyo aliwapeleka maafisa wa upelelezi alipoificha miili ya watoto wanne aliyokuwa amewateka nyara siku chache kabla ya kukamatwa, na ili kuficha njama yake, mshukiwa huyu, kwa mujibu wa taarifa za wachunguzi, alikuwa akiwaua watoto hawa wengine, akiwatupa kwenye mito, vichaka na hata kwenye mashimo yenye vio na hata majitaka. Muda mfupi tu baada ya kufikishwa mahakama ya Makadara kushtakiwa, maafisa wa polisi pia walieleza kumkamata mshukiwa mwingine wa mauaji ambaye amekuwa mbioni kwa zaidi ya miaka miwili. Evans Juma Wanjala anashukiwa kutekeleza mauaji ya wa watoto watano eneo la Moi's Bridge katika jimbo la Uasin Gishu ukanda wa bonde la Ufa, ambako amekuwa akiwalenga watoto wenye umri kati ya miaka kumi na kumi na tano kwa kuwapeleka katika maeneo yaliyotengwa kuwa najisi na kisha kuwaua tano walikuwa waulia watoto kwenye majimbo ya Uasin Gishu, Kakamega na Trans Nzoia, magharibi ya Kenya. Kufikia mwishoni mwa wiki, vyombo vya habari nchini Kenya vimeripoti kuwa zaidi ya watoto kumi walikuwa wametekwa nyara na kupatikana wameuliwa kikatili na kuzua hamaki kwa raia wa Kenya. Hii mambo ya kuachilianga watu mtu wa kuua wa, watoto alafu anapewa bail anatoroka anakimbia miji mingine anaendelea kuua wengine, tunaomba koti isiendelee na mambo kama hiyo. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga, kupitia taarifa kwa vyombo vya habari, amevitaka vikosi vya usalama na idara ya mahakama kuingilia kati na kukomesha madhila haya, Odinga akieleza kuwa visa hivyo vimeitia nchi hofu na haiwezi kukubalika kuendelea tena. Odinga alieleza hata hivyo Inspekta Mkuu wa Polisi Hilary Mtiambai ameeleza kuwa usalama umeimarishwa kutema visa hivyo na vingine vinavyotokana na utekaji nyara wa watoto, lakini anawataka wazazi kuwa waangalifu na kutekeleza majukumu ya uzazi. Mauwaji hayo pia yamelaaniwa na mwakilishi wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia watoto UNICEF nchini Kenya, Maniza Zaman. Kupitia taarifa kwa vyombo vya habari, anataka vyombo vya usalama kuongeza nguvu kwa washtaki wote waliohusika na mauaji hayo, na vilevile kuwahakikishia watoto mazingira salama popote walipo. Afisa mkuu mtendaji wa bodi ya filamu nchini Kenya Ezekiel Mtua ameeleza kuwa kuna haja ya kuwalinda watoto dhidi ya utekaji nyara, mauaji, uharifu katika jamii. Hatuwezi kupambana nazo bila watu kuwa na maadili, na maadili huchangiwa zaidi na vitu ambazo tunaona kwenye televisheni, miziki ambayo tunasikia, mambo ambayo tunaona kwenye mitandao. Wakati huu shule zimefungwa, sasa hatujui watoto wetu, nina hofu watoto wetu hawako salama, kwa maana wazazi wako bizi, wanaamka mapema, wanaenda kazini, uchumi umekuwa mbaya. Wale watoto wanalelewa wanalele, na mitandao na kompyuta na PlayStation, na wanafunzwa ideology kutoka nchi za ng'ambo, na hizi zinawaaribu. Hawajui mila zao, hawana utu, wanafunzwa violence, wanafunzwa obscenity na mambo haya ni shida kubwa. Kennedy Ondera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Ikiwa imebaki siku mbili tu kabla ya kufunguliwa kwa michezo ya olimpiki nchini Japan, kiongozi wa kamati kuu ya maandalizi Toshiro Muto Jumanne amesema kuwa kuna uwezekano wa kufutwa kwa hafla hiyo dakika za mwisho iwapo idadi ya wanariadha wenye virusi vya korona itaendelea kuongezeka. Muto wakati akizungumza na wanahabari amesema kuwa wanafuatilia kwa kina idadi ya maambukizi, wakati tayari kesi 71 zikiwa zimeripotiwa miongoni mwa wanariadha tangu Julai mosi. Hata hivyo, msemaji wa michezo hiyo ya Tokyo 2020 aliyetangaza kuahirishwa kwake mwaka jana amesema kuwa wamepanga kuendelea na hafla hiyo mwaka huu. Baadhi ya makampuni fadhili yamejiondoa kuhudhuria ufunguzi wake hapo Ijumaa na kutokana na hali hiyo ya janga la korona hakutakuwa na watazamaji wa moja kwa moja. Ripoti zinasema kuwa Japan imezembea katika utoaji chanjo ikilinganishwa na mataifa mengine yaliyoendelea. Tangu kutokea kwa janga hilo mwaka uliopita, zaidi ya kesi 840,000 za maambukizi zimeripotiwa nchini humo na vifo zaidi ya 15,000. Na ikulu ya Marekani Jumanne imesema kuwa Marekani inatathmini namna ya kusaidia watu wa Cuba walioshiriki kwenye maandamano ya kupinga serikali ikiongeza kuwa serikali ya Cuba inahitaji kuwajibishwa kutokana na kuminya uhuru wa watu wake. Msemaji wa ikulu ya Marekani, Jen Saki, ameambia wanahabari kwamba Marekani inajaribu kusaka maafisa wa Cuba waliohusika kwenye mashambulizi dhidi ya watu waliokuwa wakishiriki maandamano ya amani. Ameongeza kusema kuwa Marekani inapanga kuongeza upatikanaji wa internet nchini Cuba, kuongeza misaada ya kibinadamu, pamoja na kuweka mikakati itakayorahisisha utumaji wa fedha kutoka kwa watu wa Cuba walioko nje ya nchi bila kuingiliwa na serikali. Ameongeza kusema kuwa wamebuni kundi litakalohakikisha kuwa watu wa Cuba wanapokea fedha zao moja kwa moja kutoka kwa jamaa zao, kwa kuwa kuna muda mrefu Marekani imekuwa na wasiwasi kwamba serikali ya Cuba imekuwa ikichukua pesa za watu binafsi zinazotumwa nchini hii. Unasikiliza ni Kumekucha Afrika mjini Lubumbashi, VOA inasikika vyema kupitia Redio Malaika. Mazishi ya Kardinali Laurent Monsengo aliyefariki dunia tarehe 11 Julai mjini Paris, Ufaransa, akiwa na umri wa miaka 81 yanafanyika hii leo katika kanisa la Notre Dame di Congo mjini Kinshasa. Hafla ya kuuaga mwili wa askofu huyo mkuu wa zamani wa kanisa Katoliki nchini DRC ilifanyika Jumanne kwenye bunge la taifa ambapo Rais Felix Tshisekedi alimpa tuzo ya heshima ya medali ya juu ya dhahabu kama mtumishi mzuri wa umma. Nimezungumza na Delfen Kapaya, mchambuzi wa masuala ya siasa, ili kujua namna wananchi wa Kongo wanavyomkumbuka kardinal Mosengo. Askofu Mosengo, vita yake kubwa, amekataa watu wa uh, madaraja tofauti ya maisha uh, vita yake kubwa ilikuwa uh, demokrasia iingie katika nchi ya Kongo. Kwa hiyo vita kubwa ya Askofu Mosengo ilikuwa wanasiasa wasiwe na daraja mbili: daraja la matajiri ambao wanakuwa viongozi na daraja la wamaskini ambao watu wanakuwa wanahukumiwa kuishi na kufa kimaskini, kukosa shule, kukosa matibabu, mpaka tulipofikia eh, wakati wa conference national, ilikuwa tunafanya mabadiliko kutoka katika hali ya kwanza ya nchi, ilikuwa kuna rais na rais Mobutu alikuwa anaangamiza nchi, na Mosengo ukaingia katika hiyo vita ambayo maskofu Malula ameacha na ma, askofu mkubwa Chau na yeye ameacha. Huyu Mosengo akaja kuendelea na hiyo kazi mpaka kufikisha hiyo konferensi nasionali na kuambia watu kama lazima madaraka iwe inagawanyika kati ya wapinzani ambayo ilikuwa inaongozwa na Bwana Etienne Tshisekedi mpaka akafika kuwa waziri, waziri mkuu, na rais Mobutu aendelee kirahisi ili kutayarisha uchaguzi. Mosengo alisaidia sana kwa kufi, kumaliza vita na kuwaunganisha watu kama kina Joseph Kabila, eh, Jean Pierre Bemba, Zaidi Ngoma na mzee Yerodia na kukawa serikali ya umoja ambayo ulizima na huyu na Nyerubero Azaria na nasd yes. Ndio ilifanya vita ikamalizika na Congo ikawa katika umoja. Alafu siku za mwisho mbele ya uchaguzi alipofanya miaka uh, kumi na nane Rais Joseph Kabila ilionekana kama anataka kuacha madaraka naiache katika mikono ya uh, watu bila vita bila damu kumwagika na hiyo yote tena ilikuwa usaidizi te wa askofu mosengo lakini vile vile kardinali mosengo uh, na yeye kuna watu hasa upande wa wale walikuwa kwenye uongozi au vyama ambavyo vinaunga mkono serikali walikuwa na mshutumu wanasema kwamba uh, amekwenda mbali na majukumu yake ye kama mwanadini kuliko kufundisha uh, neno la mungu uh, amekwenda kwenye siasa walikuwa wanasema yeye ni mwanasiasa ni mpinzani sijui hapo unaweza kusema nini Eh, watu wote ambao wanataka kuangamiza raia na wanataka kupora mali za nchi na wanataka kuua binadamu hawangekuwa hata siku moja kuwafikiana na na Kardinal Mose, sababu ni mambo ambayo alikuwa ameihukumu, anaipiga vita na marufuku. Ni Delfin Kapaya akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Kinshasa. Endelea na taarifa zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari wakati huu ambapo serikali ya Tanzania ikisema ipo mbioni kufanikisha upatikanaji wa haraka wa chanjo dhidi ya ugonjwa wa korona. Watanzania wamehamasishwa umuhimu wa kupata chanjo hiyo katika kupunguza maambukizi ya virusi vya COVID pamoja na kupunguza idadi ya vifo vinavyotokana na ugonjwa huo. Dina Chahali anaripoti kutoka jijini Dar es Salaam. Wakizungumza katika mahojiano maalum jijini Dar es Salaam hii leo, mtafiti mwanasayansi kutoka taasisi ya utafiti wa magonjwa ya binadamu NIMRI Dkt. Nyanda Ntinginya na mratibu wa taasisi ya magonjwa ya kuambukiza kutoka chuo kikuu cha kilimo cha Sokoine SUA Prof. Gerald Misinzo wamesema taarifa za kwenye tafiti zimeonyesha faida kubwa ya utoaji wa chanjo dhidi ya ugonjwa wa virusi vya korona, na faida hizo zimeonekana kwa mataifa ambayo raia wake wamepata chanjo hiyo mpaka sasa. Dkt. Mtinginya amezungumzia faida za chanjo dhidi ya korona katika muktadha mzima wa utoaji wa huduma za afya kwa ujumla. E, ukiweza kutoa chanjo ikapunguza maambukizi ikapunguza e, ugonjwa mkali alafu ikapunguza kulazwa ikapunguza vifo, maanake inapunguza ina, ina hata changamoto kwenye mfumo wa afya, kwa sababu magonjwa mengine hayajasimama bado, watu wanaugua na wanahitaji kwenda hospitalini Fikira kwa mfano na wagonjwa maelfu ambao wanahitaji ICU wanahitaji kulazwa. Kwa upande wake Profesa Gerald Misinzo amezungumzia pia uwezo wa Tanzania katika kutengeneza chanjo zake yenyewe, hatua ambayo amesema hata wizara ya afya imeizungumzia uwezo wa Tanzania eh, kutengeneza hizi chanjo eh... Wizara imeshasema kwamba, na tume ilipendekeza kuwe na viwanda ambavyo vinaweza kutengeneza hizi chanjo, kwa sababu kwa bahati nzuri, upande wa sekta ya mifugo tayari kuna viwanda ambavyo vinatengeneza chanjo hizi za mifugo ndani hapa nchini. Na kwa hiyo serikali imeshaanzisha uh, hatua mbalimbali mbali ambazo zitapelekea kutengenezwa Uh, hii chanjo na sio Tanzania peke yake, baadhi nchi uh, za uh, barani Afrika zimeingia katika huo uh, mpango wa kuanza kutengeneza chanjo uh, zake zenyewe. Hata hivyo amesema kwamba wakati wa Tanzania wakisubiri uwezekano huo wa kupata chanjo, basi hawana budi kuanza kutumia chanjo zilizopo hivi sasa, kwani taasisi za utafiti zilizopo hapa nchini zinao uwezo wa kujiridhisha juu ya ubora wa chanjo hizo mweshimiwa rais alishawahi kusema kwamba tujiridhishe kwanza na ubora wake kabla ya e, kupewa kwa wananchi na kwa mfano chanjo ya messenger inatengenezwa na vinasaba vinavyowakilisha mwiba ambapo ni herufi e, tuseme elfu tatu na kitu kuelekea nne sasa sisi pale chuoni kwetu tunachambua virusi vya e, korona herufi zote elfu thelathini ndani ya masaa mawili kwa hiyo kama chanjo ikija, kuchambua na kuzisoma zile herufi elfu nne zilizomo kwenye chanjo ya messenger RNA na kuangalia mpangilio wake, kama kweli Pfizer na Moderna wamesema kwamba kuna herufi hizi ambazo zina taarifa za utengenezaji wa protini mwiba. Kwa hiyo, uh, uwezo huo huko nchini tunaziangalia. Serikali ya Tanzania imesisitiza azma yake ya kuhakikisha inafanikisha upatikanaji wa chanjo dhidi ya ugonjwa wa virusi vya korona kwa haraka ili kila Mtanzania anayehitaji kinga hiyo aipate huku ikisisitiza chanjo hiyo ni hiari. Dina Chahali, Dar es Salaam. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Muziki wa bongo fleva nchini Tanzania unaendelea kuchanja mbuga katika eneo la Afrika Mashariki na kati na duniani kwa jumla. Ubunifu kazi na kazi inayofanyika katika muziki huu ni ya pekee, na wasanii wakubwa kwa wadogo wanaibuka na nyimbo mbalimbali kila wakati, wakitumia uwezo na vipaji vyao kuwaburudisha wafuasi wao. Na leo katika Jukwaa la Vijana, mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na msanii wa Tanzania anayefanya shughuli zake na kuishi hapa Marekani, Harry Omar au kwa jina la kisanii Prince Harry, ambaye kwa sasa yuko nchini Tanzania na ametoa kibao kipya kiitwacho Kwangurua akishirikiana na msanii mwingine Chipkizi Mrap na hapa anaanza kwa kueleza maana ya jina la wimbo huo. Ah, Kwangurua ni kama kukwangua, kukwangua, kukwangua kama vile unakwangua au mtu, mkwangua koko, yaani kama kumkongua siapo iliyotumika hapa kama nilipokwangua ni kama ku ku yani kumtouching yani, yani ki kumtouching kwa mapenzi, na unajua, yani the connection fulani, yani kumpongoa mtu, ndio kwa sababu mtu ambaye chini na msiri, yani ana kifiri, ana mapenzi kwa kweli right. Kwa hiyo kama mimi nimeenda kwa nyimbo kama ni yani ni sana ambaye nitakaenda kuangua, kwa hiyo tumeshukuru kwa kuangurua, ni kama ni kama ni kama ki unasema ni kama kuongezea ki, ni kionjo, ni kutumia neno kuangurua na na kuangua mm. Ni, i ni kumgusa mw, e mm. You know, mtu kimapenzi kwelikweli ndio project hii. Nakumbuka uh, iliyopita kabla hii ulikuwa umetoa eh, mapepe. Baada ya hapa umekuja na hii... Bongo flavor sana uh, wasi wasi wasi mati, ya mwisho, ya mwisho kama oo, ilikuwaje ukaamua kubadilisha safari hii kwenda kwenye kuimba wewe mwenyewe? Maanake tumekuzoea kwenye kurap zaidi. Unaweza kwenye ukapita nayo nikafanya nyimbo ambayo ni nzuri. Kwa hiyo nikasema hapo nijaribu. Kwa hiyo nilipokuja ile mara ya pili nilipokuja ndiyo nikakutana, nikapelekwa studio. Sasa hiyo nyimbo ninaandikiwa na mshikaji pana, anaitwa nani, anaitwa nani, Jay Melody. Jay Melody ni mwanamuziki wa Bongo. Kwa hiyo akaniandikia, nikaingia studio. Kwa hiyo nikafanya na nikaingia studio watu wakashangaa, kwa kubwa unajua kuimba, unaimba fresh tu Kind of fresh na yeah. Ama kwa hakika, yeah. Umeonyesha kwamba kipaji cha kuimba unacho wewe, sio rapa tu, lakini rapa vile vile. Sasa tunasema tunaongeza neno mm, jipya rapa slash mwimbaji <laughs> <laughs> yeah. Sasa pengine hapa mlipokuwa mmeandika umesema alikuandikia wimbo produsa wako, pengine wakati anaandika mm, wimbo na mpaka mkakaa mkazungumza Akasema kile vio, unaonaje? Mpaka nyimbo basi, hebu tupate kibao chako kwa nguruwa kutoka kwake Harry Omar aka Prince Harry. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Harrison Kamau akusomea muktasari wa habari za dunia. Kaimu rais wa Mali Asimi Goita, na ambaye pia ni kanali wa jeshi wa kikosi maalum aliyeongoza mapinduzi ya serikali mara mbili mwaka uliopita, amesema Jumanne kuwa aliponea chupuchupu baada ya mtu mwenye kisu kujaribu kumchoma wakati akifanya sala kwenye msikiti mmoja mjini Bamako. Kesi ya ufisadi dhidi ya aliyekuwa rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma, na ambaye anatumikia kifungo cha miezi kumi na mitano jela kwa tuhuma za kudharau mahakama imeahirishwa hadi Agosti kumi. Wanaharakati wa haki za wanawake kutoka magharibi mwa Sudan wanasema kuwa mamia ya wanawake waliotoroshwa makwao hivi karibuni kufuatia mapigano ya kikabila kwenye mji wa Algeneina huko Darfur Magharibi wanapitia hali ya woga pamoja na msongo wa mawazo. Ndoto ya kuunganisha mataifa yasiyo na bandari katikati mwa Asia na yale ya kusini mwa bara hilo kwenye biashara ya kimataifa ni mojawapo ya masuala makuu yaliyozungumziwa kwenye kikao cha siku mbili cha hivi karibuni. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadi Jariami, mwelekezi wetu Diodonechu Bahiro akishirikiana na Jumbe Hamza. Mimi naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana na Harrison Kamau, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.