Adhuhuri njema popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu kwa safari ya VOA Express. Mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo, ikiwa leo ni tarehe 22 mwezi ni Julai mwaka 2021 na, na kama kawaida ndani ya Alhamisi huwa tunaenda kumalizia malizia wiki na tuna mengi ambayo tunakuandalia ikiwemo burudani la TBT na pia kuna mengi ambayo tunayajadili humu katika kitengo cha barazani na pia swali la vitengo ambavyo tunakuhusisha wewe msikilizaji. Lakini katika habari ambazo tumekuandalia ni kwamba Marekani inaweka ushirikiano mpya tena na taifa la kidemokrasia ya Congo kupitia shirika la misaada la USAID. Vilevile idadi kubwa ya wahamiaji wanaendelea na safari hatari ya kuvuka Mediterranean wakitokea Afrika kwenda pwani ya kusini mwa Uhispania. Inaonekana kwamba watu wengi wanajaribu kuenda kutafuta maisha bila kuangalia hatari ambazo wanazipata katika safari la kusikitisha sana lakini ndivyo hali ilivyo. Natumai kuna hatua mbalimbali mbali zinachukuliwa kurekebisha hali. Sasa tuanzie na hapa, ambapo Marekani kupitia shirika lake la misaada duniani USAID imetangaza ushirikiano mpya na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ushirikiano unaolenga kuimarisha maisha. Kupitia ubalozi wa Marekani nchini Kongo, USAID itatoa misaada ya dola bilioni 1.6 kwa awamu tano kufanikisha programu mbalimbali mbali za maendeleo. Hatua hii imeibua ni chanya miongoni mwa wakongo kama anavyotuelezea ripota wetu huko Goma Auster Malivika. Mpaka lini tutaendelea kupokea msaada? yenyewe haitusaidii moja kwa moja. Jean-Luc Simbiliabo, mkazi wa Bunia, mkoa wa Ituri. Naye Josephine Mari Mkono, kutoka shirika lenye kutetea haki za akinamama hapa Kivu Kaskazini, Kafede, mashariki mwa nchi, apongeza serikali ya Kongo yake Felix Tshisekedi kwa ushirikiano mpya kati yake na mataifa mengine kama Marekani pamoja na nchi za Ulaya, ila wakiomba matumizi ya misaada kutoka nchi hizo kuja Kongo huweza kutumiwa kwa masilahi ya wananchi kwa sababu kwa sehemu kubwa imekuwa ikitumiwa vibaya. Hali ya maisha inashuka sana tunapotazama akina mama wakitoka we, sawa mm, masisi Walikale, Rutshuru, wanabebwa mgongoni. Sharti pesa zinazofika zitumikishwe kwa kazi iliyotajwa, kwa vile watengeneze uchumi. Marekani pamoja na wananchi wake kupitia shirika la USAID wamekubaliana kwa ushirikiano mpya kwa ajili ya maendeleo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika masuala ya afya, elimu bure pamoja na usalama na vile vile maendeleo ikiwemo miondo mbinu. Kizeriboka Sereka Watevwa ni mbunge wa Beni akiwa mjini Kinshasa: tunakaribisha msaada huo na tunaendelea kupongeza Marekani kwa usaidizi huo, lakini ni kwamba uh, nchi yetu imepokea misaada mingi, lakini haina kabisa matokeo kwa yule mwananchi wa chini, na zaidi sana wale ambao wanatumika ndani ya maomg Hey, wanape, wanapekenya pesa zenyewe, yule mkaaji wa nchi hafaidike na pesa zenyewe. Jasa ambako wananchi walalamikia hali ngumu ya kimaisha, sababu watu wengi wanashibisha tumbo zao, na huenda mkaaji wa Kongo anaendelea kuteseka na kudidimia, na haone faida ya pesa ambazo zinatolewa na mashariki mwa Kongo, wakisema kwamba msaada kutoka Marekani uweze kuwekwa katika usalama wa eneo la mashariki, ikiwemo Ituri, Kivu kaskazini pamoja na Kivu Kusini. Jaliki Simbiliabo yuko katika mji wa Bunia, eneo la Nyakunde za sehemu za mashariki ya nchi yetu kuliko kupata msaada, tunahitaji zaidi us usalama kwa sababu tunapokuwa na usalama, watu wanaweza kuenda mashambani, wanafanya biashara yao ndogo ndogo eh, na itakuwa mzuri sana nao. Marekani kupitia ubalozi wake hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kwamba dola miliardi moja nukta sita ndizo zitapewa kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa miaka mitano. Tatizo kubwa ikiwa ni matumizi ya pesa hizo. Kongo imekuwa ikipata msaada nyingi, lakini ukifika kuwatazama wananchi wa chini ni machozi, ukilinganisha na maisha wanayoishi hasa ukosefu wa tiba kwenye vijiji. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Shukran sana Austria Malivika, ukiwa pale Goma na ni siku nyingi tangu nimsikie Australia. Nafurahi leo kwamba namsikia hewani. Na kwingineko ni kwamba idadi kubwa ya wahamiaji wanaendelea na safari hatari ya kuvuka bahari ya Mediterenea kutoka Afrika kwenda pwani za kusini mwa Uhispania. Miongoni mwao kuna mamia watoto walioachwa peke yao, ambapo chini ya sheria ya Uhispania wanatakiwa kukaa nchini humo hadi wafikishe umri wa miaka 18. Mwandishi wa VOA Alfonso Biato anaripoti kutoka Barcelona na Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Vijana wengi wa kiafrika kama wale waliopo katika jiji la kusini mwa Uhispania la Jerez de la Frontera wanakuja Ulaya wakiwa na ndoto za maisha bora ya siku zijazo, si pamoja na mafanikio. Kwa mujibu wa sheria ya Uhispania, watu walio chini ya umri wa miaka kumi na minane wanastahili kibali cha ukazi kinachowapa fursa ya kupata elimu na makazi. Thierno Dion anatoka Senegal. Miaka miwili iliyopita, aliwasiliana na rafiki ambaye tayari alikuwa Moroko na alijiandaa kusafiri kuvuka bahari ya Mediteranean. Tulikuwa watu sabini kwenye mashua, ni safari ya saa tisa kufika Malaga. Boti ya uokoaji ilituchukua. Alihatarisha ya maisha yake akiwa ya na miaka kumi na saba na alipofika alipokelewa katika kituo cha watoto. Wakati alipofikisha umri wa miaka kumi na minane viongozi walimwachia kwenda mitaani na alikuwa peke yake, anasema Thierno Diong, mhamiaji kutoka Senegal. Nilikwenda kutembea mtaani na raia wa Senegal, niliongea naye, aliniambia sawa, unaweza kwenda na mimi, kuna nyumba haina mtu, unaweza kulala hapo. Mashirika ya misaada kama Dimbali Network huwasaidia wahamiaji hawa vijana kwa kutoa mafunzo na kuwapa msaada wa nyaraka kuhalalisha hadhi yao, anasema Francisco Guevas kutoka mtandao wa Dimbali. Kuna uwezekano kwamba kijana huyu wa kiume au mwanamke anaweza kufanya kazi katika sekta ya kilimo au tasnia ya hoteli kwa sababu ni wazi kwamba kama hawajashughulikia nyaraka au hati zao, ikiwa hawatapatiwa mafunzo ya kazi kama watoto, kama hawajajifunza lugha, kuna nafasi hawataweza kuingia katika nguvu kazi au jamii, na watashindwa. Hakika nafasi hizo nilizoelezea ni kubwa. Chama cha mrengo wa kulia cha Fox cha Uhispania kimeanzisha kampeni za kwenye vyombo vya habari wakitafuta uungaji mkono wa umma dhidi ya programu za kukubali na kujumuisha watoto wasioambatana na watu wazima, mara nyingi wakitumia takwimu za uhalifu katika hoja zao dhidi ya matumizi ya umma kwa wahamiaji. Badala yake, wafuasi wa chama wanataka msaada utolewe kwa njia ambayo inawakatisha tamaa kufika huko kabisa, anasema Jose Kasado, mratibu wa chama cha Fox. Kampeni za vyombo vya habari nchini Uhispania zinafanya mikutano kuwaondoa vijana wahamiaji warudi katika nchi walizotoka. Vyombo vya habari vinachukua nafasi kubwa kuwashawishi vijana kuja. Mhamiaji wa Senegal Lamine Sar anasema picha zilizomvutia zilikuwa mbali na ukweli aliyoishi wakati alipokuwa hapa. Asante sana Mkamiti Kibayasi, kwa taarifa hiyo. Kuntu unaendelea kusafiri na VOA Express kufuatilia matangazo haya. Msikilizaji, unaweza kuingia kwenye ukurasa wetu wa VOA Swahili kwenye Facebook ama www voaswahili.com ama pia unaweza kufuatilia kwenye redio wa shirika katika mataifa ya Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Sasa tupate habari za dunia zikiletwa kwako na Sandey Shomari. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma akiwa gerezani kwa kuidharau mahakama amepewa likizo ya huruma kwa siku moja ili kuweza kuhudhuria mazishi ya mdogo wake, hii wa leo Alhamisi. Maafisa wa magereza walisema Zuma amefungwa katika gereza la Eskort tangu alipojisalimisha kwa maafisa Julai saba kutumikia kifungo cha miezi kumi na tano. Gereza hilo liko karibu na nyumba yake ya kijijini huko Nkandla katika jimbo la KwaZuru Natal ambapo shughuli za mazishi zinatarajiwa kufanyika. Kama mfungwa wa muda mfupi aliye na hatari ndogo, ombi la Bwana Zuma alikizo ya huruma ilishughulikiwa na kupitishwa, idara ya magereza ilisema katika taarifa yake, na kuongeza kuwa wakati atakapokuwa nje ya gereza hilo, Zuma hatahitajika kuvaa sare za wahalifu. Zuma mwenye umri wa miaka 79 alihukumiwa mwishoni mwa mwezi uliopita kwa ukaidi agizo la mahakama ya kikatiba na kutoa ushahidi katika uchunguzi wa ufisadi wa kiwango cha juu katika kipindi cha miaka yake tisa madarakani hadi mwaka 2018. Wahamiaji wasiopungua 17 raia wa Bangladesh walizama kwenye boti iliyovunjika na kuzama kwenye pwani ya Tunisia wakati wakijaribu kuvuka bahari ya Mediteranean kwenda Italia kutoka Libya, wakati wengine zaidi ya 380 waliokolewa na walinzi wa pwani. Kituo cha Mwezi Mwekundu cha Tunisia kilieleza siku ya Jumatano boti hiyo ilikuwa imeanza safari kutoka Zuwara, pwani ya kaskazini magharibi mwa Libya, ikiwa imewabeba wahamiaji kutoka Siria, Misri, Sudan, Eritria, Mali na Bangladesh. Taasisi hiyo ya misaada ya kibinadamu ilieleza wabengali 17 walifariki dunia na wahamiaji zaidi ya mia tatu na themanini waliookolewa katika mashua iliyokuwa ikitoka Zuara ya Libya kuelekea ya Ulaya. Afisa wa Mwezi Mwekundu Mongi Slim alisema katika miezi ya hivi karibuni watu kadhaa wamezama kwenye pwani ya Tunisia na ongezeko la mzunguko wa majaribio ya kuvuka kwenda Ulaya kutoka Tunisia na Libya kuelekea Italia wakati hali ya hewa ikiwa imeimarika. Polisi nchini Madagaskar wamewakamata watu kadhaa ambao wanaamini walikuwa sehemu ya njama ya kumuua rais Andre Rajoelina. Ofisi ya mwanasheria mkuu ilitoa taarifa leo Alhamisi ikisema washukiwa walikuwa sehemu ya njama ya kudhoofisha usalama wa taifa la kisiwa hicho pamoja na kutokomeza watu kadhaa. Washukiwa hao ni pamoja na raia wa kigeni na raia waliozaliwa nchini Madagaskar. Taarifa hiyo ilisema uchunguzi bado unaendelea. Nchi za Asia zinaripoti rekodi za maambukizi ya COVID-19 mwaka huu ikilinganishwa na mwaka elfu mbili na ishirini, wakati msukumo wa kupiga chanjo unapungua na serikali zinapoteza matumaini kwamba kufungwa kwa shughuli za umma na udhibiti wa mipaka kunaweza kuzuia maambukizi ya korona. Wachunguzi katika eneo hilo wanasema kuenea kwa virusi aina ya delta kutoka India, maambukizi kati ya wafanyakazi wa ndege na raia ambao walioleta virusi kutoka kwenye safari zao ilisambaza covid-19 katika sehemu za Asia na milipuko hivi karibuni Safi sana. Kibao kifupi hicho kinaendelea kukuburudisha ndani ya VOA Express. Sasa kukamilika kwa kipande hicho cha mziki kinatuelekeza katika kitengo chetu cha barazani nam, na moja kwa moja leo katika barazani, kama tulivyoarifu hapo awali, ni kwamba tunauliza je, kati ya mwanamke na mwanamume ni nani amewezeshwa ya eh, zaidi, yani amekuwa empowered kushinda jinsia nyingine? Huu e, ni mjadala mrefu sana, tukifungua mimi na wewe hata hatutaumaliza. Sasa wacha tuwapatie eh, fursa wasikilizaji wetu, tuwasikie wanasemaje, sio na tuko naye Patience Nyange ikiwa karibu, tupatie mtizamo wako. Nadhani kwa hivi sasa ni kusema kwamba msichana amewezeshwa, amejaribu, si kama vile tunavyosema enzi za kinamama zetu ama nyanya zetu. Hivi sasa msichana mwanamke anaelewa kwamba ana, msichana au mwanamke anaelewa kwamba anaweza. Tuna, tunao mifano nyingi sana kutoka nchini Kenya, vilevile kutoka mataifa ya kigeni kwamba hivi sasa tunaona mwanamke akiwa mstari mbele. Tuangalia katika taifa la Marekani, hivi sasa tunaye naibu wa rais ambaye ni Kamala Harris. Tukiangalia tu hapa, uh, nchi jirani, tunaye Suluhu Samia, rais wa kwanza kabisa mwanamke katika taifa tukufu la Tanzania. Hapa nchini Kenya tunao wanawake wengi sana ambao tunajivunia, ikiwemo magavana wanawake, kukiwemo Anne Waiguru, Charity Ngilu, marehemu Joyce Laboso, na vilevile kukiwemo vile na mawabunge wengi sana ambao ni wanawake kwa mara ya kwanza akiwemo Naisula Lesuuda kutoka eneo la Samburu West. Kwa hivyo hivi sasa tunasema kwamba wanawake wamo wengi, wamejitokeza na kuonyesha kwamba wameweza, wamesoma, wana uwezo, wana akili, wana maarifa, wana ujuzi, wamejiaminia na wamejiweka katika ulingo wa kisiasa, katika ulingo wa uongozi, katika eh, nyanja mbalimbali mbali. Mashirika mengi humu nchini yanaongoza na wanawake. Kama unavyojua hivi sasa kumekuwa na karibu kila siku tunapata kuona taarifa kwamba mwanamke ameteuliwa kuwa mkurugenzi mkuu msimamizi um, mkuu. Kwa hivyo kwa sasa mwanamke mkenya hajishuku tena, mwanamke Mkenya anajiamini ana uwezo anao, anao maarifa. Ikiwa tunakaribia uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili hii ni kusema kwamba uh, uh, kama unavyozungumzia ni kwamba huenda uh, tukafikia mataifa mengine ya Afrika mashariki katika Kenya kwani bado hatujafikia kiwango cha wanawake katika mabunge yetu, nam bado hatujafikia, lakini ni kwamba hivi sasa wanawake wengi, mashirika mengi, hivi sasa wanatafuta wanawake wote ambao wa, wanajaribu ambao wamejitokeza tu ile kusema mimi nitasimama, ili kuweza kuwawezesha, kama ni kuwafanyia mafunzo, kuweza kuambia hivi ndotakavyojipanga wewe, hivi ndotakavyojiendeleza wewe, hivi ndotakavyotafuta uh, kura kwa wale wapigaji kura, ama hivi ndotakavyosema uh, meseji yako pale nje itakuwa kivipi. Kwa hivyo hivi sasa ni kwamba huenda tukafikia. Kenya bado tuko mbali sana, lakini tutafikia siku moja, na matumaini na imani kwamba tutafikia. Tukushukuru sana kwa kushiriki barazani hivi leo. Asante sana pia nanyi. Tukitoka Kenya kwake Patience Nyange, tunaelekea hadi Dar es Salaam Tanzania, tunampata Vincent Kaji akiwa katika laini ya simu. Nama Vincent, unazungumziaje hili? Asante sana. Kwa kweli mimi nasema tu kwamba kwa hapo, mimi mtazamo wangu nasema kwamba, waga inategemeana tu kwamba hakuna anayemwezesha kwa sababu ukiangalia kwamba hapo kuna wanawake wengine wapo wanawawezesha wanaume, umekuta una kwenye familia mtu anamdependi mwanaume. Kwa hiyo sasa, mimi siwezi kusema kwamba labda kuna mmoja ambaye anamdependi sana mwenzake, ina maana kinachotakiwa hapo ni uwezo wa mtu. Kuna watu wengine wanakuta mwanaume mwanamke kwa hiyo sasa hapo, kinachotakiwa kwamba ni kuwezeshana tu, kwa ujumla ni kulingana na jinsi mkubwa mwenzako ana uwezo gani kati yenu wawili. Wewe haudhani kwamba labda serikali, mashirika mbalimbali yamemwangazia sana mwanamke kushinda mwanaume? Sawa, hapo yamemwangalia ni kulingana na kwamba hapo kipindi cha nyuma kiangalia, alikuwa amewekwa kama mtu dhaifu sana, ndio maana wakaona kwamba wamwangalie sana ili wawawete sawa, watu hao wawe kati, ina maana kwamba iwe hamsini kwa hamsini. Kwa hiyo sasa, ukilinganisha kipindi cha nyuma hapo, kweli alikuwa anaonekana kama mtu dhaifu, na watu weli wa wengi walikuwa na mtazamo kama huo. Kwa hiyo sasa, serikali imeona kama ifanye hivyo, ili kuhakikisha kwamba inawaweka watu, kila mtu awe sawa, kwa usawa na mwisho wa siku, hawa ah, watu wa katika levo moja. mm -hmm. Tukushukuru sana kushiriki barazani hivi leo. Naona ni kama unasafiri eh. Niko kwenye usafiri kidogo. Asante sana, shukran sana tumepata mtizamo ambao wanasema mambo hamsini bina hamsini sasa hivi nam. Bila shaka anasema kwamba ni katika ile hali ya kumwinua mwanamke, lakini hajaona. Uh, Vincent anasema hajaona kwamba amewezeshwa zaidi, lakini katika hali ya kumtoa kule alikokuwa na kumleta katika uh, nafasi sawa na huyu mwanamke tuangalie hawa wengine ambao pia wamezungumza nasi kwenye ukurasa huo. Mimi naanza na Mwalimu Idi, anasema iko kisiwani Zanzibar, anasema wanawake wanawezeshwa zaidi, lakini hakuna rushwa ya ngono ndani yake, sio kwa ubaya. Yusuf Nazareti anasema ni mwanamke, ila kuna namna ndefu sana ya kuamini kama pointi hii ni sahihi. <laughs> asante sana kwa mtazamo wenu. Tunaelekea katika burudani hivi sasa, na kama kawaida, tunapata kitu cha TBT kilichotesa miaka ya hapo nyuma, na hapa leo tunakuletea kitu cha mwaka elfu mbili na saba chake Nameless, anasema hey, nasinzia nikikuwaza du. <laughs> Wakati mtu anasinzia kikuwaza, basi huwa amefikisha mbali. Wacha tumsikilize. Sinzia nikikuwaza kitu kizuri sana, kitu chake Nameless. Miongoni mwa wasanii waliobobea sana taifa la Kenya, na wamesalia kwenye fani miaka hiyo mirefu namna vilevile, ukizungumzia uh, wasanii Afrika Mashariki na pia Kenya, huwezi kuwasahau kuwataja Nameless na Wahu, ambapo wamekuwa kwenye ndoa na hawajakuwa na purukushani kama wengine, kwa sababu wengine husema ati o oh, sijui wasanii wakioana hawaishi. Lakini mpaka sasa huwa tu kuna vipindi maalumu wanafanya kuonyesha namna maisha yao yanavyoendelea. Ndio muhimu sana mm -hmm. Naona hapo jana eh, Harmonize pia naye alikuwa naomba msamaha mpenzi wake na mtoto wake mm -hmm. Kwa yaliyojiri haya, tuache tuangalie yale ambayo tumekuandalia leo. Tuko na kitengo cha kama huna kazi, na hapa tunampata Ferdinand ambaye anafanya kazi katika kiwanda cha mifugo, kazi ambayo vijana wengi wanaikwepa naye anasema baada ya kutafuta kazi kwa muda mrefu, akiwa yeye na wenzake walipata nafasi katika kiwanda hicho, lakini wenziwe wakakataa kufanya kazi hiyo kwa sababu ya mazingira. Wacha tumsikize Ferdinand akieleza. Licha ya changamoto zilizopo, yeye anaichukulia kama kazi tu, muhimu hakosi kitu kuliko kukaa bure. Okay, naitwa Ferdinand Wanyonyi, natoka hapa Majengo hapa Kikambala, Kilifi County. hapa, karibu sasa mwaka mmoja sasa. E, bado kama miezi mitatu nimalize mwaka mmoja yeah. Okay, mimi nikiamka asubuhi, jambo la kwanza nikiingia nituhakikishe kwamba kuna kazi, kuna kazi nyingi nyingi, hasa yale mabuu. Kuna sehemu yanafaa ya ya chungwe, yani tufanye kuyachunga tuyato uchafu, masafi yaelekee kwenye neti. So kazi yangu nikiingia nihakikisha kwamba nimeyachukua nimeyapanga kisha nimeyachunga vizuri niaege kwenye neti, maanake nachanganywa na, na sawdust, kisha kitoka kwenye pale tunaweka kwenye sawdust tunaweka kwenye neti Ukitoka pale zile neti tunafaa tusafishe, ziwe safi au tuweke zingine zile ambazo siko safi, ili yale mabuya yanapotoka, yanapelekea pale, kuwe ni kusafi, asipate madhara ya afya, yafanye nini? Kazi yenyewe ni ngumu na si ngumu, manake siku hizi ukisema kwamba unategemea kufanya kazi fulani, ni ngumu kwa sababu kazi iliyopo, pesa ziko kwenye uchafu, so lazima ujitolee ufanye kazi, manake wale ambao wamesoma sana menda university, hao ndo wanaangaika kwa sababu hawataki kazi, wanasema ni uchafu. So mtu ambaye hajasoma, nakuta yeye anafaulu kufanya maisha yake kwa sababu hachagui kazi na yoyote ataifanya. Kazi si ngumu, na dina uchafu ndio kazi yeah. Okay, kupata kazi hapa nilitafuta. Maana kutafuta tu ni ngumu. Kibara yote hata hiyo mjengo sahi lazima utafute. So mimi nilitafuta nikafika, nikaambiwa, nikaelezwa, nikaangalia yale mazingira nikasema yeye nitajaribu lakini kujaribu ndo nikaona ah, nitaiweza. Mara ya kwanza ilikuwa ni ngumu kwa sababu wale wadudu, wale wadudu ambao tunajua wanapatikana sehemu zama za choo kushika kwa ni ngumu, lakini ni wadudu ambao ukiwazoea hawana madhara. Eh, ni wazuri tu, ni ma friendly tu kama kawaida. <laughs> Si ngumu vile. So vijana wana shida. Asa wakijapo kuuliza kazi wanapochukuliwa kuja kufanyishwa interview, wanavyoonyeshwa ye, kabla haanze anakataa anaangalia mazingira anasema, ha, hii kazi ni chafu, hawa wadudu siwezi kuaguza, maanake angalia kucha zake, anaangalia mkono wake, yeye anataka kazi ambazo ni sawa. So hizo kazi utangoja sana, kwa sababu hakuna lakini ifanye hiyo kazi, utaona mwenyewe uta, itaiweza ama utaiweza, ukianza utaiweza tu yeah. So changamoto ni kwamba vijana, ni mje tufanye kazi, kwa sababu hiyo ndo kazi iko imebaki, hakuna kazi nyingine. Tukingoja za ofisi, watu wamejaa, wamesoma. So tujeni tafaulu, si kazi ngumu. Ukiangalia na macho hu tafaulu, lakini ukifanya kwa mwili wako, uanze kuifanya, utaona ni nyepesi tu, rahisi hapo. Ni kazi ukitoka, maisha kama kawaida, tutaendelea vizuri. Itakulisha, utalipa nyumba, utafanya nini, utasomesha watoto. Pongezi kwako Fednand, kijana jitume. Huo ni moyo mzuri sana wa kuendeleza maisha haya. Tuangalie yanayojiri katika mitandao yetu ya kijamii na kunongonwa na kuzungumzwa sana. Sunday Shomari, jaja ja kama pishi la mtele. Asante sana studio kumi na tano pale Mombasa, moja kwa moja. Basi nikiwa nimekusha ja tele kama pishi la mchele, ni waeleze yanayojiri kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii, kuanzia kwenye Twitter, Facebook na kwingineko. Taarifa zinasambaa kuhusu mkuu wa mkoa wa zamani wa Kilimanjaro nchini Tanzania, ana Mwira, kwamba amefariki dunia hii leo wakisema kwamba alikuwa akiugua hospitali bila ya kutaja sababu ya ugonjwa wake, lakini amefariki dunia. Apumzike kwa amani. Ana Mgwira anakumbuka lao ya kugombea urais kupitia chama cha ACT Wazalendo, na vilevile vile katika habari nyingine, ni chanjo ya korona imeanza kuzungumzwa kule nchini Tanzania. Tayari kwenye visiwa vya Zanzibar imeonekana, waziri wa afya visiwani humo Bwana Mazurui akipewa chanjo hiyo akionyesha kwamba sasa visiwa hivyo vimeshaanza kutoa chanjo kwa wale ambao wako tayari. Hali kadhalika kwa upande wa Tanzania bara kiongozi eh, wa upinzani Lipumba ameonekana naye akipewa chanjo, lakini yeye eh, alisema kwamba ameipata kupitia mke wake ambaye anafanya kazi kwenye shirika la Umoja wa Mataifa kushughulikia watoto UNICEF. Upande mwingine nyota wa NBA Giannis Antetokounmpo ambaye ambaye ana asili ya Nigeria na pia Ugiriki ameonekana kwenye Twitter na Instagram akitamba kwelikweli kwa wafuasi wake baada ya kwenda kwenye mgahawa maarufu wa vyakula hapa Marekani Chick-fil-A na kuagiza vipande vya kuku 50 akiwa na maana, kwa sababu vipande hamsini vya kuku, kwa na maana gani? Basi kama unavyokumbuka, kwenye mechi yao ya ushindi wa NBA ulipopata ubingwa, alipachika nyavuni pointi hamsini kwenye kwenye mchezo ule wa fainali dhidi ya Phoenix Suns. Kwa hiyo hapa alikuwa akisherekea, akiagiza vyakula na vivyo kuonyesha video kwenye Twitter hali kadhalika Instagram, na akimwonyesha mhudumu ambaye akapata umaarufu ghafla binvu kutoka pale chick-fil-a. Sante sana. Basi hayo tu ni baadhi yanayotanda katika mitandao moja kwa moja, nirudi kule Mombasa studio 15 nam. Akitoweka hapo, sande Shomari na kitengo hicho cha e, trending ama yavumao mitandaoni. Moja kwa moja anatupeleka katika kitengo cha swali la leo, ambapo tunauliza: Je, majanga ya moto na mafuriko yanayotokea sehemu mbalimbali duniani, unadhani yanasababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa? Kibanzi Jean kutoka Moba Nunda, DRC anasema hakika mafuriko yanayotokea, naona ni sisi wenyewe binadamu, sababu tunavunja mila ya mababu zetu. nam malikwisha. Alex Kambale kutoka Kiwanja Rushuru, Kongo, anasema majanga ya moto, kwanza yanasababishwa na mwanadamu mwenyewe kwa kuharibu mazingira. kuhusu mafuriko, ni mabadiliko ya hewa. Abli Majiko wa Dodoma, Tanzania, anasema yanatokana na wananchi kuongezeka na kujenga sehemu ambayo ni hatarishi. Muda wetu umekamilika ndani ya studio, tuwashukuru sana wale wote waliofanikisha eh, VOA Express akiwemo Josephat Kioko, Khadija Riami pamoja na Aida Isa. Mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo ni kuambie pale ulipoendelea eh, kujikinga na virusi vya korona, kwani bado korona iko nasi.