Hii ni idhaa ya Kiswahili kutoka sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza mimi jina langu ni Idi Ligongo. Matangazo haya unayasikiliza kupitia redio zetu shirika Afrika Mashariki na eneo zima la Maziwa Makuu pamoja na mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Nam, karibu katika matangazo yetu ya jioni, ikiwa leo ni tarehe 23 mwezi Julai mwaka 2021 ikiwa ni siku ya Ijumaa. Leo tutakuletea mjadala wetu eh, wa kila Ijumaa n yani live talk, na tutazungumzia kuanza kwa michezo ya Olympic Tokyo 2020. Nini matarajio yako, hasa ikizingatiwa kuwa inafanyika wakati wa janga la virusi vya korona? Lakini kabla ya hapo, tutakuletea habari za dunia, na mmoja ya habari utakayosikia, Marekani imetangaza kwamba inaongeza msaada wa karibu dola milioni moja kwa ajili ya miradi ya kuimarisha uchimbaji wa madini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini kwanza tumwalike Mkamiti Kibayasi atusomee habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Wanachama washukiwa wa kundi la wanamgambo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, wamewapiga risasi na kuwaua watu kumi na sita ambao walikuwa wakirudi kutoka sokoni. Uvamizi huo ulifanyika mashariki mwa nchi hiyo. Maafisa wa hospitali katika mji wa Oicha wanasema waathirika ni pamoja na wanawake sita na mtoto mmoja. Washambuliaji hao wanaaminika ni kutoka kikosi cha Allied Democratic Forces ADF, moja ya makundi kadhaa ya wanamgambo mashariki mwa Kongo. Kundi hilo linatuhumiwa kuua mamia ya raia tangu jeshi la Kongo lilipoanzisha operesheni dhidi yake mwaka jana. Juhudi kadhaa za kukabiliana na visa vya mashambulizi ya mara kwa mara mashariki mwa nchi hiyo hazionekani kuwa na mafanikio makubwa. Marekani imetangaza kwamba inaongeza msaada wa karibu dola milioni moja kwa ajili ya miradi ya kuimarisha uchimbaji madini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Katika taarifa iliyotolewa na ubalozi wa Marekani mjini Kinshasa baada ya mkutano kati ya balozi wa Marekani Hama na naibu waziri wa madini Godard Motemona, inaeleza kwamba msaada huo utatumiwa kuimarisha miradi iliyopo hasa ule wa kupambana na kuwafanyisha kazi watoto kwenye migodi ya madini ya cobalt. Msaada huo mpya unaotolewa na wizara ya kazi ya Marekani unafikisha msaada wa jumla ya dola milioni 3.5 kugharimia miradi yote. Balozi Hama amesisitiza juu ya haja ya utawala bora na misaada iliyopo inayosimamiwa na idara ya Marekani ya maendeleo ya kimataifa kuimarisha ufundi wa kuchimba madini kwa lengo la kupunguza migogoro. Kamati ya wabunge wa Marekani imeelezea wasiwasi wake juu ya kukamatwa kwa kiongozi wa upinzani nchini Tanzania, Freeman Bowe na maafisa wengine kumi na moja. Taarifa iliyotolewa na Karen Bass, mwenyekiti wa kamati ndogo ya mambo ya nje kuhusu bara la Afrika imesema kuwa kifo ambacho hakikutarajiwa cha rais wa Tanzania John Magufuli kilikuwa mshtuko wa kweli kwa wote, lakini uteuzi wa makamu wake wa rais Samia Suluhu Hassan ulionekana kama kuisogeza mbele nchi hiyo kwenye njia ya kidemokrasia zaidi. Taarifa hiyo inaongeza kwamba kwa bahati mbaya kukamatwa kwa Mboe na viongozi wengine wa upinzani kumepunguza matumaini hayo. Polisi wa Tanzania jana Alhamis walisema Mboe aliyekamatwa juzi Jumatano atakabiliwa na mashtaka kadhaa, yakiwa ni pamoja na kupanga njama za kufanya vitendo vya kigaidi na kuua maafisa wa serikali. Mwanasiasa huyo amekanusha mashtaka hayo na chama chake cha CHADEMA kilimnukuu akisema kwamba yupo tayari kwa kesi hiyo aliyoita ya uzushi. Hadi tukitayarisha ripoti hii, Mbowe na watuhumiwa wenzake hawakuwa wamefikishwa mahakamani, huku polisi wakisema kwamba wanawashikilia kwa mahojiano zaidi. Kukamatwa kwao mjini Mwanza kumevutia ukosoaji mkubwa, ikiwa ni pamoja na kutoka kwa mashirika ya haki za binadamu na vyama vingine vya upinzani nchini humo. Mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC Marekani, Dr Rochelle Walensky alisema jana Alhamis kwamba aina mpya ya virusi vya korona vya Delta ambavyo vinasababisha COVID-19 ni mojawapo ya virusi tunavyojua vinaambukiza kwenye mfumo wa kupumua ambavyo nimeshuhudia katika kazi yangu ya miaka ishirini. Maafisa wa Washington jana waliwasihi watu kupata chanjo ya COVID ili kujilinda wenyewe kutokana na aina mpya ya virusi pamoja na kuzuia kuenea kwa maambukizi. Wakati huo huo, China haina furaha kwamba shirika la afya duniani WHO linataka kuendelea kuchunguza iwapo virusi vya korona vilikimbia kutoka maabara huko Wuhan na kupelekea janga la COVID-19 dunia nzima. Naibu waziri wa tume ya taifa ya afya nchini China Zeng Shining alisema jana kwamba pendekezo la WHO la kufungua tena uchunguzi wake juu ya uvujaji wa maabara ya China kama chanzo cha mlipuko wa ulimwengu lilikosa kuheshimu busara na mtazamo kuelekea sayansi. Alisema China haiwezi kukubali mpango huo. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alitoa wito kwa pande zote zinazopingana kuzingatia mikataba ya jadi ya Olimpiki. Wakati wa michezo ijayo ya Olimpiki huko Japan na kuendelea kusitisha mapigano na kupatikana amani ya kudumu baada ya mashindano kumalizika. Mkuu huyo wa UN alisema katika ujumbe wa video wa jana Alhamis, kwamba wanamichezo duniani kote wamelazimika kushinda vizuizi vikubwa kushiriki katika michezo inayofanyika katikati ya janga la COVID-19. Tunahitaji kuonyesha nguvu sawa na mshikamano katika juhudi zetu za kuleta amani kwa ulimwengu wetu, alisema. Kutafuta amani na kuungana kukaribia malengo ya pamoja ni muhimu zaidi mwaka huu, Guteresh alisema. Tunapohitaji kumaliza janga hili na kujenga mazingira imara, endelevu na yenye kujumuisha auheni ya ulimwengu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Wanachama wa ujumbe wa juu wa Iraq wanatarajia kufikia makubaliano leo na utawala wa Biden kumaliza operesheni za mapigano nchini Iraq. Waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo aliiambia VOA hapo jana. Katika mahojiano maalum na VOA idhaa ya Kikurdi, waziri wa mambo ya nje wa Iraq, Fuad Hussein, alizungumzia mazingira yaliyopendekezwa ya ushirikiano kati ya nchi yake na vikosi vya Marekani mara makubaliano yatakapofikiwa, hususan katika mapambano dhidi ya kundi la Islamic State. Kwa maoni yangu, tutafikia makubaliano hayo Ijumaa na kisha itatangazwa kuwa wanajeshi wa Marekani hawatabaki Iraq. Lakini ni namna gani watakavyoondoka inahusiana na ratiba iliyopendekezwa na pande zote mbili pamoja na masuala ya kiufundi mengineo ya na mengineyo yanayohusiana na usalama wa vikosi. Hussein aliambia VOA. Majadiliano huko Washington yanafanyika siku chache kabla ya mkutano wa Jumatatu kati ya rais wa Marekani Joe Biden na waziri mkuu wa Iraq Mustafa Al-Kadhimi huko White House viongozi hao wawili wanapanga kujadili mada mbalimbali mbali kwa upana ikiwemo ushirikiano katika masuala ya kisiasa, kiuchumi, usalama na kitamaduni. Mamlaka katika mji wenye utawala wa kiasi wa Melila huko Uhispania ulisema jana kwamba wanaume mia mbili thelathini na nane wa kiafrika wameingia kwenye eneo la kaskazini mwa Uhispania baada ya kupanda juu ya uzio unaotenganisha eneo hilo na Moroko. Wahamiaji wa kusini mwa jangwa la Sahara wanaokimbia umasikini au ghasia, mara kwa mara wanajaribu kwa nguvu kuingia kwenye mpaka wenye urefu wa zaidi ya kilomita kumi na mbili huko Melila na katika eneo jingine la Uhispania katika pwani ya kaskazini mwa Afrika kama hatua moja ya kufika bara la Ulaya. Wahamiaji mara nyingi hujaribu kuvuka wakiwa katika makundi makubwa ili kuwashangaza polisi kutoka pande zote za uzio. Katika jaribio moja kubwa kwenye miezi ya hivi karibuni, zaidi ya wanaume mia tatu kusini mwa jangwa la Sahara walijaribu kuvuka mpaka alfajiri ya Alhamis, kulingana na taarifa kutoka ujumbe wa serikali ya Uhispania huko Melila, mji wenye wakazi themanini na nne Wapiganaji wa Taliban wanasema hawataki kuchukua madaraka kamili, lakini wanasisitiza kuwa hakutakuwa na amani nchini Afghanistan hadi iwepo serikali mpya itakayoundwa kupitia makubaliano huko Kabul na Rais Ashraf Ghani aondolewe. Katika mahojiano na shirika la habari la Associated Press, msemaji wa Taliban Suhail Shahin ambaye pia ni mshiriki wa timu ya mazungumzo ya kundi hilo Alitangaza msimamo wa waasi juu ya kile kinachopaswa kutimizwa katika nchi iliyo kwenye ukingo wa kuporomoka. Taliban wameteka wilaya kwa urahisi mnamo wiki za karibuni vituo vya kijeshi na wanatishia kunyakua miji mikuu ya mikoa wakati wanajeshi wa mwisho wa Marekani na NATO wanaondoka nchini Afghanistan. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Nam karibu katika mjadala wetu wa Ijumaa, yani Live Talk, ambapo leo hii tunaangazia michezo ya Olympic Tokyo 2020 ambayo imeanza rasmi leo hapa Marekani na Afrika Mashariki huku kwa Japan ikiwa ni jana. Michezo ya mwaka huu inafanyika baada ya kuahirishwa hapo mwaka jana, aa, ilipotokea e, tangazo kutoka kwa Shirika la Afya Duniani kutangaza virusi vya korona kuwa janga la kidunia na la dharura kwa afya ya umma, baada ya virusi hivyo kusambaa na kusababisha vifo vya maelfu ya watu ulimwenguni kote, ambapo vilisababisha shughuli nyingi e, kusimama. Michezo karibu yote ilisimama na kurejea kwa taratibu baadaye eh, mwaka jana eh, na kuendelea mwaka huu hata baada ya kuahirishwa kwake kwa Tokyo 2020, kumekuwa na hatihati -hati ya kufanyika kwake kwa mwaka huu, na kumekuwa na mijadala mikubwa ambayo ilikuwa ikiangazia endapo watazamaji wataruhusiwa kuingia uwanjani au michezo hii iahirishwe kabisa. Na maoni ambayo yalikuwa yakitolewa na raia wa Japan yalieleza kwamba walitaka kuona michezo hii inaahirishwa kutokana na wimbi lingine la virusi vya korona kuanza kusumbua e, ulimwengu. Na kamati ya kimataifa ya Olimpiki IOC, waandaaji wa Tokyo 2020 pamoja na serikali ya Japan hatimaye wakaamua wa kwamba watazamaji wasiingie viwanjani kwa wakati huu, ambapo virusi hivyo vikiwa na aina ya delta kutishia tena dunia. Lakini kikubwa, je, nchi za Afrika Mashariki zimejiandaa vipi katika michuano hii? Tunaye Juma Ikanga, mwanariadha wa zamani kutoka nchini Tanzania. Vilevile tunaye Josephat Kioko, ambaye ni mwanahabari wetu kutoka Mombasa, Kenya, na mwandishi mwandamizi wa habari za michezo kutoka Tanzania, kutoka kampuni ya Global Publishers, Salehe Ali, maarufu kabisa kwa jina la Salehe Jembe, akiwa na ile blog yake mashuhuri inayoandika eh habari mbalimbali za michezo. Swali langu la kwanza ningependa kulipeleka kwa Juma Ikangaa. Juma Ikangaa, wewe ni mwanamichezo, umeshiriki Uh, mashindano mbalimbali makubwa. Hebu tueleze katika mazingira haya ambayo, uh, Olimpiki hii inaanza, tumeshuhudia tukio la uzinduzi wa Tokyo 2020 uwanja ulikuwa mtupu kabisa, nini ambacho unaweza kukizungumza kwa hali iliyopo? Tupe picha kamili, kama wewe Juma Ikang'a, leo hii huko Tokyo, na mazingira ndiyo yako hivi, nini ambacho kingekukuta? Kwanza nashukuru sana kuongea na nyinyi katika saa kama hizi, kuzungumzia swala la mashindano ya Olympic 2020 japo mwaka huu ni mwaka wa 2021. lakini hii ijal haijalishi isipokuwa lile jina tu ndio lilokuja li, nalo mpaka 2021 ni kweli kwamba mimi nimeshuhudia mashindano haya ya, ya, ya, ya Olympic ya 2020 ya katika ufunguzi wake na nilikuwa kwenye TV station ya Azam ambayo nimekaa na kwenye TV studio kuanzia saa sita na nusu na sasa hivi ndio narudi nyumbani. Mashindano yale ambacho yatakosa msisimuko kwa sababu ya uh, kukosekana washangiliaji. Kwa hiyo hiyo ni eh, ni tatizo, ni mapungufu, ni mmoja ya mapungufu katika michezo ile, lakini hiyo siyo tatizo, ni aheri ya kuzuia kuliko kuponya, kuliko vile watu ambavyo wangeweza wakajazana kwenye kwenye uwanja alafu wakaanza kuambukizana yale wakaanza kuambukizana nani, huu ugonjwa wa UVIKO kumi na tisa ambayo ni janga la dunia nzima. Kwa hiyo walichofanya kuzuia watu wasiende kwenye, kwenye kwenye kwenye kwenye kushangiliaji kwa kweli mimi naliona ni jambo zuri eh, World Health Organization ilifanya vizuri ikishirikiana eh, uh, International Olympic Committee pamoja na waandaaji wa ile nchi ya Japani kwa hiyo hilo itakuwa ni wamefanya kitu kizuri heri ya kuzuia heri ya, ya kuzuia uh, ya ya, ya kuliko kuponya hiyo ni moja pamoja na kwamba mashindano yale yatakosa msisimuko ya, ya kuwa na na, na, na, na na ushangiliaji nina uhakika nina uhakika ushindani bado una ubora wake utakuwa pale pale washindani watashindana katika viwango vyao vya hali ya juu sana, kama ambavyo walikuwa wamejitayarisha mwaka ule wa elfu eh, elfu mbili na, na ishirini japo no. ya, ya kufanyika. Asante sana, asante sana. Nahisi nahisi kwamba huenda rekodi nyingi safari hii pamoja na kwamba uwanja utakuwa mtupu, hakuna washirikiana nyingi, zikavunjwa na pia ulitaja Afrika ya Mashariki. Ukitaja Afrika ya Mashariki, mimi nachukuliwa original Kenya, Uganda na Tanzania, lakini kuna Rwanda, Burundi na uh, Sudani ya Kusini. Nao nimewaona kwenye opening ceremony, na uhakika kwenye na wao watatoa challenge ambaye ni kubwa, na hatimaye watarudi kwenye mataifa yao wakiwa na, na medali pamoja na taifa langu Tanzania. Asante uh, sana Juma Ikangaa, kwa utangulizi huo moja uh, kwa moja, tuelekee kwa hawa wanahabari ambao naamini kabisa wao walikuwa bega kwa bega, eh, na zile kamati za Olimpiki za mataifa kama vile ya Tanzania na Kenya eh, kuangazia maandalizi ya kuelekea huko katika Tokyo 2020 ambayo inafanyika 2021. Tuanze na Josephat Kioko, maandalizi umeona vipi hasa kwa upande wa timu ya Kenya? Ya, nini tutarajie kukiona? Maanake tunaweza tukasema kwamba mwanamchezo um, mashuhuri kuliko wote ni Eliud Kipchoge ambaye anakwenda katika mashindano akiwa na umri wa miaka thelathini na sita. Nini tutarajie kukiona? Asante sana Idi, kwanza ni shukran kwa kunijumuisha mimi na juma ikangaa, msalimie hapo. Nime, nimefuatilia michezo yake miaka mingi pale, miaka ya pale nyuma akiwakilisha Tanzania na nimefurahi kumsikia hewani leo VOA. E, Kenya ina matumaini makubwa katika mchezo wa riadha. Kwanza nambari moja na kikubwa Kenya imefanya ni kupeleka timu mapema e, Tokyo huko Japan. Wanariadha wamekuwa na wakati mzuri, wiki karibu tatu za kujiandaa, wakiwa huko Tokyo. Ni muda mzuri sana wa kuwapa fursa ya kufanya vizuri na walipokuwa wanajitayarisha hapa, nilizungumza na rais eh, mat wa kamati ya Olimpiki Paul Tergat akanieleza kwamba mikakati ambayo wameweka na matarajio waliyonayo, na wale maafisa waliosimamia timu hii, hata wakichanja wanamichezo huku Kenya. Niliwahi kutembelea maeneo ambayo walikuwa wakichanjwa kujitayarisha kuelekea michezo hii ya kimataifa na wakanieleza kwamba kwa sababu hamna mashabiki wengi walioalikwa Tokyo katika viwanja mbalimbali, wao sasa wanachukua fursa hii kujiandaa vizuri na kuenda kutafuta nishani kwa ajili ya kanda yetu ya Afrika Mashariki na Afrika kwa jumla. Kando na hayo, kuna mabondia na michezo mingine. Kumbuka Kenya ina, ina, kando na e, mwanamichezo moja moja inayoshuhudiwa katika riadha, Kenya ina team sports, kwa mfano rugby na voliboli. Hizi ni timu ambazo zinawakilisha kuna matumaini makubwa pale katika mchezo wa raga upande wa Kenya licha ya kuangalia wanaenda kupambana na kina nani naweza kusema katika matayarisho Kenya ilipiga hatua sana kutayarishwa na mchezo wake Salehe Ali eh, leo katika zile shughuli ama hafla tukio la ufunguzi tumeona mtu mmoja akipeperusha bendera ya Tanzania, kulikoni? Pengine kuna maswala mengi ambayo unayafahamu kuelekea katika Olympic. Eh, kwa upande wa Tanzania mambo yakoje katika uh, Olympic? Eh, manake toka miaka mingi imepita hivi sasa Tanzania imekuwa uh, ikisuasua, hatuoni majina makubwa tena kama yakina Juma Ikangaa yakijitokeza. Eh, kwanza ah, nami mimi nishukuru kama ambavyo imekuwa kwa wenzangu ah, lakini ah, niseme kwanza tu kitendo cha kuonekana mtu mmoja akipeperusha bendera bendera ya Tanzania lakini wakipita watu wawili ambao wote walionekana ni kama eh, walikuwa niseme, labda ni wazungu ambao wanaipeperusha bendera bendera ya Tanzania tayari imezua ah, mjadala mkubwa katika ah, mitandao ya kijamii lakini kabla ya hapo tayari Philibet Bay ambaye ni katibu mkuu wa kamati ya Olimpic Tanzania alisema uh, timu hiyo haitashiriki katika hafla hiyo ya uzinduzi na inatarajia timu kuwasili tarehe tarehe thelathini ya uh, ya Julai uh, ambayo itafika Japani kwa sababu kuanzia Agosti saba mwanariadha uh, Faluna ndio atakimbia kwa upande wa wanawake na Agosti nane wale wanariadha wawili kwa maana ya uh, Gabriel Giai pamoja na Alphonse Simbo ambaye ndo nahodha wa timu hiyo ya watu watatu ndio atakimbia kule. Lakini uh, ukizungumzia suala la maandalizi, nimemsikia kocha na tumemfanyia mahojiano uh, Thomas uh, Tranka ambaye amejinasibu kabisa akisema wanaamini watafanya vizuri na wanariadha wataandika rekodi, lakini uh, kwa Watanzania wengi ambao tumezungumza nao sisi, hofu yao kubwa ni kwamba Eh, maandalizi yetu, pamoja na kwamba tunaaminishwa ni hivyo, lakini wana hofu kubwa kuwa anaamini kama maandalizi hayo ni mazuri tena, kutokana na hali hiyo, na kama umesikia hivyo kuhusiana na Kenya, eh, ambao wao wamefika kule wiki tatu zilizopita, lakini sisi tunafika nafikiri ni wiki moja kabla ya, ya, ya siku ya, ya wanariadha wetu kuanza kazi. Na mjadala mkubwa pia umeendelea kuwa ule, kwa, kwa nini eh, sisi wanaoshiriki wanaendelea kuwa wanariadha wachache, kwamba tunapeleka wanariadha ni wanariadha tu, hatuna mtu yoyote kutoka kwenye ngumi, hatuna mtu yoyote kutoka kwenye michezo mingine kama kuogelea, sijui baiskeli. Na ukiangalia sasa hivi idadi ya michezo inaenda inaongezeka, mfano uh, michezo takriban hamsini na saba, kwa sababu kuna michezo mingine mipya imeingia, kama uh, uh, three by three basketball freestyle na BMX na mingine. Kwa nini sisi tunashindwa kuwa tuna timu ambayo ina idadi kubwa ya watu, inaweza kupeleka ushindani na ikiwezekana kupatikana kwa medali. Kwa hiyo lawama nyingi zimekuwa zikielekezwa kwanza kwenye vyama, lakini pia kamati ya Olympic ambayo inaonekana uh, inashindwa kuvifanyia kazi hivi vyama na kuviunganisha pamoja. Badala yake, ukisikiliza hata kwa miaka miwili mitatu minne, na hata nilitamani kumuuliza mzee Kangaa naye, hata kwenye riadha ambayo tulikuwa tunaitegemea inaonekana imekuwa ikilegalega na mara nyingi inayozungumza ni migogoro zaidi hata kuliko yale maandalizi ya kutosha kwa ajili ya kuwakilisha taifa letu, kama ulivyonalewa. Asante uh, sana uh, Saleh Ali kwa kueleza hayo yote. Tuna msikilizaji Emmanuel Charles Mc Masaye, uh, tupatie maoni yako kama kuna chochote unataka kuchangia hii leo. Karibu. Asante uh, sana ndugu mtangazaji hapo VOA, na nashukuru sana kuweza kunipa fursa hii nzuri kabisa. Uh, Olimpiki kule uh, Japani ni, ni, ni, ni niseme uh, mashindano hayo kama yamekosa mvuto hivi kwa sababu uh, kutokana na gonjwa hili la corona. Kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine, mimi kwa mtazamo wangu ni mashindano ambayo yamekosa mvuto, kwa sababu watu wengi sasa wanashindwa kuhudhuria, uh, kuweza kutazama haya mashindano ambayo yamekuwa ni vutio kubwa katika masuala mazima ya kimichezo lakini hapa Tanzania tumekuwa tukifuatilia, lakini ni kitu ambacho uh, kwa mtazamo wangu mimi kimekosa mvuto zaidi kutokana na gonjwa hili la korona, lakini nchi nyingi sana zimekua, uh, zimekuwa uh, zimehudhuria pale, lakini ukiangalia kwa namna moja ama nyingine ile ladha, ule mvuto, zile hisia, zile shamla shamla ambazo zimekuwa zikijitokeza kwa siku na siku, uh, katika mashindano haya uh, kwa mimi, kwa mtazamo wangu naona kwamba shamla shamla zimepungua, ule mvuto umepungua zile hisia za mashabiki kushabikia uh, imeenda kupoteza ladha kabisa kutokana na janga hili la corona. Uh, ni janga ambalo kwa kweli limeturudisha nyuma katika masuala mazima ya kimichezo, uh, imekuwa ni tatizo kubwa sana. Asante uh, sana uh, Emmanuel Charles Mc Masaye kwa uh, kutueleza hayo yote uh, vile vile kuna wasikilizaji wetu ambao walitutumia ujumbe uh, na kutoa maoni yao kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Tuwasikilize hapa. Mkamiti Kibayasi anasoma maoni yao. Shukrani sana Idi Ligongo. Basi maoni kutoka kwa msikilizaji ninaanza kusoma, ni ya fundi Mwasasu, yeye ya anapatikana Geita, Tanzania, ameandika, binafsi serikali ya Japan ilipaswa kuendelea kuweka sheria ya kutofanya michezo hiyo ya Olimpiki, kwani ndiyo maana washirika wengine wamejiondoa katika michezo hiyo. Kabanzi Jean yeye anapatikana Moba Nunda huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC ameandika anavyoona yeye ni jambo jema kuendelea na michezo, ila pia kwa kuzingatia kujilinda na korona kwa sababu ni ugonjwa hatari, na vilevile ameandika anawatakia kila la heri mashabiki wa olimpiki huko Japani. David Sechenga yeye anapatikana Wagumu, Tunadumu, Muheza, Tanga, Tanzania, ameandika, michezo ya olimpiki ya mwaka huu haina amshahamsha kwa kuwa kuna vikwazo vingi katika mashindano hayo. Kwanza ni olimpiki pekee isiyo na mashabiki, pili michezo ipo katikati ya virusi vya korona, hivyo mashindano haya ni mashindano ambayo hayana mvuto. Kabanzi yeye ameandika kwamba hakika korona ni ugonjwa hatari sana. Kwa hivyo ni vizuri kwenye michezo hiyo kusiwa na mashabiki, ili wasije wakaambukizana. Haya ndiyo hayo tu niliyokusanyia katika sehemu ya kwanza ya ujumbe wako wewe msikilizaji, kuhusiana na mada tunayoizungumzia katika live talk, na kurudisha kwako, Idi Ligongo asante sana mkamiti kibayasi uh, sasa moja kwa moja nielekee kwake uh, juma ikangaa uh, wewe kama mwanariadha mchezaji ambaye unafahamu mengi juu ya ma, e, mashindano haya ya olimpiki kwa mwaka huu wa 2021 yani Tokyo 2020 upekee wake unauona ni nini tukiacha sasa uh, swala la janga la virusi vya korona ukiangalia labda idadi ya michezo iliyoongezwa sheria ambazo zimewekwa aina ya Zaji ambao wapo eh, kuna majina ambayo yalitawala sana eh, katika Olimpiki kama tatu nne zilizopita kama vile Usain Bolt, hayupo tena katika uh, mashindano ya mwaka huu. Nini ambacho unakiona ni kitakuwa cha kipekee katika uh, mwaka huu? Uh, uh, kitu ambacho nitakiona cha upekee kabisa katika mashindano haya ya 2020 Olympics, ya ambayo ni 2021. Ni kwamba yale majina ya wale wachezaji ambao umewagusia kwamba walikuwa stars hawapo. Kwa hiyo hawa ambao watakuwa wanashindana ni newcomers. Kwa hiyo newcomers nao wanataka kujenga majina yao na kutetea mataifa yao kwa ajili ya kupata medali. Kwa hiyo wale ambao watakwenda kushindana kwenye michezo mbalimbali, kwa kweli ushindani utakuwa mkubwa sana, licha tu ya hilo tatizo la janga la corona na niseme kwamba kwa kweti Tanzania wachezaji hawa ni watatu tu. Katika ile Olimpiki ya kale haikuwa na masharti yoyote um, kwa mataifa mbalimbali kuenda kushiriki kwenye mashindano, lakini modern olimpiki eh, olimpiki ya kisasa sasa hivi siku zilivyoenda wakaweka viwango, ili nchi fulani ipeleke wachezaji wake kule lazima wafikie viwango fulani. Kwa mfano kwenye riadha uh, shirika la riadha duniani IAAF au kwa siku hizi wanavyoita World Athletics Championship, wakaweka viwango sasa. Vile viwango ndio vilivyosababisha wachezaji wa kwetu wakafikia watatu tu, ndio hao, mmoja wa kike na wale wawili wa kiume. Kwa hiyo ule uchache wetu ni kwa sababu wengi wao hawakufikia viwango, lakini ingelikuwa ni zamani ile, watu wangepelekwa wengi eh, na ule kupeleka watu wengi ilikuwa ni utikiri na ilikuwa ni gharama kwa wale waandaaji. Ndio maana zi hivyo viwango vilikuja vikawekwa, lakini hata hivyo, wingi si hoja. Kinachohitaji katika taifa langu mimi ni ule ubora. Kama hawa watatu wakirudi na medali wote watatu, kwa mfano wakarudi na medali ya dhahabu wote watatu, alafu kuna nchi fulani imepeleka labda watu mia tatu au mia mbili hivi, wakarudi na bronze, na bronze bronze, kwa hiyo so, katika Uh, katika ile akasema labda nani wapili, wakati inawezekana Tanzania ikawa ya nne. Lakini hata hivyo, cha msingi ni kwamba mashindano ya Olimpiki ni ya muda wa miaka minne, kwa hiyo lazima no. tujitairisha sana No, hili siku zijazo tusije tukapeleka watatu. Inginee kupeleka watatu inamaanisha kwamba na siku hatutapata mchezaji hata mmoja katika taifa la Tanzania. Asante sana, uh, Juma Ikanga kwa kueleza hayo yote. Basi e, tunakabilisha sehemu hii ya e, kwanza ya matangazo haya ya mjadala wetu wa Ijumaa yani live talk kwa njia ya redio, na muda mfupi ujao tutarejea tena kuendelea katika sehemu nyingine e, kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, tukutane hapo nam karibu katika mjadala wetu wa Ijumaa, yani live talk, ambapo hii leo e, tunaangazia michezo ya Olympic ambayo imeanza rasmi leo e, hapa Marekani na Afrika Mashariki, lakini Japan utasema kwamba ni jana. Michezo ya mwaka huu inafanyika baada ya kuahirishwa hapo mwaka jana, baada ya shirika la afya duniani kusema kwamba virusi vya korona ni janga la kidunia ambalo linahatarisha afya ya umma, na kutokana na hayo michezo Uh, ikiwemo tukio hili ambalo lilipaswa kufanyika hapo uh, mwaka jana. Tukio hili hufanyika kila baada ya ya miaka uh, minne. Katika laini ya simu tuna msikilizaji wetu Ochieng George. Ochieng George, ebu tupe maoni yako ya nini ambacho eh, unakiona ama unatarajia katika olimpiki ya mwaka huu ambayo imeanza rasmi leo. Asante sana, mimi nina matarajio makubwa sana ya kwamba taifa langu la Kenya litaweza kufanya vizuri za sana, ikizingatiwa kwamba hizo Olimpiki ambazo zimekuwa zikichezwa hapo awali, taifa la Kenya limekuwa likitoka huko na medali kadhaa. Na licha ya kwamba olimpiki ya mwaka huu ambao labda ulifaa uchezwe mwaka jana uliweza kukumbwa na janga kubwa la virusi vya korona, natumai ya kwamba licha hayo yote wachezaji wa Kenya na wale ambao wanawakilisha Kenya wataweza kufanya vizuri zaidi na kudirishia ulimwengu kwamba licha ya kwamba tuliweza kupatana na janga, licha ya kwamba tuliweza kukumbana na masaibu mengi, basi bado tunayo uwezo ambao tunaweza jiweza na kuja na medali na kuinua taifa la Kenya. Asante sana, ni Uchieng George Nikiwa hapa Kakamega nchini Kenya. Asante sana Ochieng' George kwa kutueleza hayo yote. Sasa uh, tukielekea moja kwa moja kwa Josephat Kioko. Josephat Kioko, umegusia uh, sana timu ya Kenya. Sasa tuangalie uh, mashindano haya kwa ujumla wake. Umekuwa ukifuatilia sana uh, Olimpiki. Yapi makubwa ambayo unadhani kwamba watu watarajie. uh, Juma Ikangaa amegusia kwamba licha ya mashabiki kuto kuwepo uwanjani anaamini kabisa zile rekodi uh, zitavunjwa. Je, kwako wewe hili unaliona liko vipi? Taswira moja kwa kila shabiki na mfuatiliaji wa Olimpiki ni kwamba dosari tayari imeingiwa. Wapo wa Japani wengi hawayataki haya ma, ma, ma, mashindano kufanyika. Eh, wakati sherehe ya ufunguaji zikifanyika Tokyo watu walikuwa wanaandamana nchi ya viwanja, katika barabara za Tokyo wakisema, yaondoeni, yaondoeni, yanaleta eh, ugonjwa wa korona kwa nchi yetu. Sasa asilimia kubwa ya watu kama hawataki jambo, ni kumaanisha kwamba waliosema wenzangu, mvuto ule, mnato wa michezo kuleta watu pamoja, halaiki kushirikiwa kwa mahoteli watu kufurahia e, utamaduni wa jamii zingine. Yote hayo yanarudi yana pale pale kwamba msisimuko haupo tena, lakini wanamichezo wanaoshiriki tufurahi kwamba wao watashiriki bila tashwishi. Wengi licha ya kwamba washangilii katika viwanja, lakini wengi wamejitoa muhanga kuwakilisha nchi zao. Ikangaa amesema vizuri sana kwamba anataraji hata rekodi zivunjwe. Sasa michezo kama ya uogeleaji wakati wa olimpiki kama hii huwa rekodi nyingi sana zinavunja na tunatarajia kuona hayo. E, ni vizuri kwamba wakiingia katika viwanja wanapimwa, e, wanaangaliwa hali zao za miili kiafya, na hii italeta ule mchezo kuonekana vizuri katika viwanja hivi. Kitu kimoja ambacho kinaweza kina kushuhudiwa ni kwamba licha ya watu ku kuondoka nakuja na, na wale vijana wa chipukizi. Hii ni michezo ambayo inatoa fursa, nilivyokueleza awali aidha, kwamba kuna mtu ameshiriki mara ya kwanza asinyimwe nafasi hii kwenda kushindana. Kuna mtu anakuja Olimpiki ya mwisho akijiandaa kustaafu. Yuko mwanadaa kutoka Marekani pale, Allyson Felix, namuheshimu sana. Nadhani hii ni Olimpiki yake ya tano na kushiriki mara hii uh, itakuwa anataraji ana, kwamba anaingia katika vitabu vya historia: nimeshiriki olimpiki mara tano, hiyo ni kusema miaka ishirini sasa akishiriki <laughs> michezo ya olimpiki. Na kuna wale ambao wamekuja kwa sababu matangazo ya biashara, kampuni zimewatuma, wanawakilisha kampuni mbalimbali mbali. hii ni fursa nzuri sana kibiashara. ya kibiashara licha ya kwamba covid kumi na tisa imetikisa ulimwengu, hii michezo pia ni fursa nyingine ya kurejesha watu katika kiuchumi. Saleh Ali Jembe, sasa kile ambacho umeshasikiliza uh, wachangiaji we, uh, wenzako hapa wamekizungumza uh, Juma Ikanga, Josephat Kioko, uh, juu ya hali ya mvuto hata wasikilizaji wetu, lakini binafsi wewe unadhani kitu gani kinaweza kikafanya mashindano haya yakawa ya, ya kipekee kabisa, uh, na watu tukasahau kwamba yanafanyika ndani ya janga la virusi vya korona? Uh, moja jambo litafanya uh, michezo hii ya Olimpiki kuwa na mvuto zaidi, mimi ninaamini itafuatiliwa zaidi kupitia runinga, kwa sababu kwanza kwa nchi mbalimbali ambazo watu walikuwa na uwezo wa kufika pale, uh, imeshindikana kutokana na hii pandemi. Lakini bado uh, ukiangalia kipindi hiki ndio kwa wale ambao wanafuatilia michezo mingine na hasa mpira ambao wanafuatiliwa na watu wengi Eh, sasa hivi ligi zote zitakuwa zimesimama, hakuna sehemu yoyote kutakuwa kuna ligi na watu watapenda kufuatilia michezo, lakini bado kuna lile jambo, kuna lile hali kama alivyosema mzee Kangaa eh, kwamba wale eh, nyota wa riadha nyota wa michezo mbalimbali -mbali, eh, wameshindwa wame kufika mana, wame saafo, wame undoka, wenge, wame kwenye michuano hii kwa maana wengi wamestaafu wameondoka, na waliokwenda wengi wanakuwa ni chipkizi ambao wanajua wak-watakuwa wakitazamwa na watakuwa na hamu ya kushika ule ukubwa kama waliokuwa nao kina Usain Bolt na wengine. Kwa hiyo watajituma na kuandika record, na mimi naungana na mzee eh, Ikangaa hapa kwamba record inaweza kuandikwa eh, kutoka kwa wanariadha ambao walikuwa hawafahamiki, lakini sasa wataenda kuinuka katika michezo hii ya uh, Tokyo na kutengeneza mvuto mpya kwa watu ambao watakuwa wakifuatilia. Lakini eh, kwa huku kwetu Afrika bado niseme, hata ukiangalia kwa Afrika Mashariki na Kati ukitaka kuangalia labda uh, michwa, michezo hii labda kuvutiwa zaidi labda tuwategemee eh, watu kama Kenya ambao eh, watashiriki katika michezo mingi kwenye riadha, bado wana nguvu. Na hata ukiangalia sisi wenyewe Tanzania, tukiangalia mara nyingi tunajaribu kuangalia zaidi Kenya hata kuliko katika timu zetu, ambayo imepeleka watu watatu peke yake. Unaona hata Rwanda eh, Burundi na wenyewe tuzidi idadi ya watu. Kwa hiyo mvuto utatokana na michezo zaidi ile maarufu na riadha kwa sisi wa Afrika. Ndio unakuwa mchezo ambao unafuatiliwa zaidi, labda ukifuatiwa na ngumi, lakini baadhi ya michezo eh, kwetu kidogo inakuwa inatupiga chenga na hata ufuatiliaji wake unakuwa sio ule mkubwa sana. Mzee Juma Ikangaa, hebu tueleze sasa, wewe kama mchezaji, unawezaje kuvunja rekodi eh, ambazo zimewekwa na eh, wachezaji wa waliopita katika mashindano mengine au hata mashindano haya ya Olympic? Unawezaje kuvunja rekodi kama uwanja hauna watu wa kukushangilia na kukupa motisha? E, rekodi huendi kuivunjia kwenye huo uwanja ambao wanashindania rekodi. Unaivunjia kutoka nyumbani, kwa maana matayarisho. Ukitaka kushinda mchezaji yeyote mahali popote alipo, kwa mchezo wowote, ukitaka kushinda unajitayarisha nyumbani kwenu. Kwa mfano viwanja eh, vilivyopo katika nchi zetu za Kiafrika, chukulia Kenya, Ethiopia, Eritrea, Tanzania. Kuna uwanja wa Benjamin Mkapa ambao una vipimo vyote kama nivyokukimbia viko sahihi. Kama ni mpira wa miguu, huko pale wenye vipimo sahihi. Kama ni Kenya eh, kasarani au nyayo na Ethiopia kule, viwanja hivyo vyote vina vipimo vilivyo sahihi. Kwa hiyo kama amekualifai kwa kufanyia mazoezi ya uwanja huo nyumbani hauna tofauti na ule wa Tokyo Stadium, Olympic Tokyo Stadium. Kwa hiyo cha muhimu hapo ni matayarisho na mazoezi yaliyo kwenye mtiririko mzuri kabisa, na mchezaji kama amefanya mazoezi kwenye mtiririko mzuri, ana vifaa vizuri, anakula vizuri, na afya yake ni nzuri, kwa nini asivunje? Anavunja tu ya rekodi mahali popote sana. Kwa hiyo mimi kwangu hiyo eh, yani cha muhimu hapo ninachotaka kusikiza ni matayarisho na nilishasema. Hivi ni vipi unaweza ukamshangilia? Ni vipi eh, unaweza ukashangilia ushindi wakati yule ambaye unategemea ukamshangilia, yule unayetegemea akakuletea ushindi, hujamtayarisha eh, ujem, vilivyo? au kwa kiingereza niseme tu kwamba the will to win is nothing without the will to prepare. Yaani, matayarisho pale sio mahali kwenda <laughs> Uh, um, kufanya majaribio hapana, uh, mahali pa kwenda kwenye ushindani. Kumbuka wale wanaoenda kwenye mashindano yapo, ni wachezaji ambao wamefikia viwango ambavyo wa vimewekwa na mashirika mbalimbali ya michezo duniani. Kwa mfano, shirika la riadha kwa viwango vyao, na vimekubalika me na IOC, na michezo mingine kadhalika. Kwa hiyo kuvunja rekodi ni matayarisho, matayarisho kitu cha muhimu, huwa nasisitiza matayarisho. Lakini mashabiki, nimeona nimeona majiji juzi hapa, nilikuwa naona Kenya Olympic Trial, yani ilikuwa ni ya ushindani wa hali juu sana. Nikaangalia US Olympic Trial, ilikuwa ni hali ya juu. Jamaica ilikuwa ni hali ya juu, ilikuwa ni hali ya juu Niliangalia mpaka kama amefikia aa, hiyo rekodi amefikaun huko. Uko nyumbani kabla ujaenda pale, unaenda kudhibitisha kwamba ulikuwa tayari. Lakini mashabiki wana nafasi gani ya kukupa wewe mchezaji motisha, pamoja kwamba umeandaliwa vizuri? Huoni kwamba wanaweza kukuongezea nguvu unapofanya mazoezi? Kwa mfano nyumbani, sidhani kama huwa kuna mashabiki kwa mfano unikini. Unakimbia marathon, unakimbia peke yako huko porini, huko kwa mfano wee, wewe nani hidi Ligongo. Unajua mtu anatoka hapo mpaka Kibaa na kurudi, hakuna mtu okay, anayekushangilia kwanza, watu wanashangaa <ti leadership> lakini lakini wewe langelapo moyoni ni kwamba ulivyofanya mazoezi basi uende na spirit ile ile, kwamba huwe kuna watu wanakushangilia. Hawapo wanaokushangilia lakini kuna vifaa pale na kuna waamuzi aisho ipo wa, watajaji kwamba nani ameshinda na nani atarudi na medali katika taifa lake. Asante ah, sana, sana, Josephat Kioko, sasa nikirejea kwako kwa ah, tukiacha Kenya, mataifa mengine ya afrika mashariki, Burundi, eh, Rwanda, Sudan Kusini, nini ambacho unaweza kutuambia, unatarajia nini kutoka kwao? wametiana motisha kwa kuona wenzao wanawakilishwa. Hata kama Tanzania wana wanariadha watatu, ni motisha kwamba tayari wanawakilisha nchi yao. Kuna kipindi Maria Mutola kutoka Msumbiji alikuwa akishiriki olimpiki peke yake, kisha analetea Msumbiji dhahabu, na ukiangalia ile dhahabu imeandikwa kule juu miongoni mwa nchi ambazo zina dhahabu na anaacha nchi ambayo ina wanariadha mia moja na wamepata shaba moja peke yake. Sitasahau, kuna wakati Burundi, nadhani ni olimpiki ya mwaka tisini na sita, ikangara, nikosoe hapo kama nimekosea. Kuna mwanariadha wa Burundi alishinda dhahabu eh, na licha ya kwamba nchi haina wengi. Sasa motisha ambayo mimi naona hapa ni kwamba hata kama ni wachache, kuna msichana kutoka Burundi tayari anashiriki, ana ngumi Tokyo na ni mara yake ya kwanza kufuzu kwa, kwa, kwa masumbwi ya, ya kimataifa na hata kama atapata nishani ya shaba ama akose, amewakilisha nchi yake, amejipa umaarufu na olimpiki ijayo, labda ndio kupata fursa ya kushinda nishani ya dhahabu. Na nikisema hayo, ni kwamba mabondia kutoka Uganda kama watafanya vyema na wakishindana wenzao wa Kenya safari hii, naona Tanzania hawana bondia hata mmoja katika olimpiki, lakini wauketi nyumbani kutiza na kutizama wenzao wanavyofanya, italeta motisha katika michezo inayokuja na sasa wape sudani kusini sijafuatilia timu yao sana, lakini kwa ujumla nadhani Afrika Mashariki kuna nishani zitapatikana. Zambia nimeona timu ya wanawake ya kandanda ilifuzu, haikupatia haiku, haiku, Nigeria nafasi wala Banyana Banyana, lakini wao sasa wanawakilisha Afrika katika kandanda ya wanawake, na hii pia ni sura mpya ambayo imeonekana katika Olimpiki hata kama watafanya vipi. Kwa hivyo huu mchezo, michezo mbalimbali inabadilika na wakati, kuna hiki na hiki. Kwa hivyo tutarajia kwamba ushindani utakuwa mkubwa na wawakilishi wetu wana matumaini ya kufanya vyema katika michezo hii licha ya janga la Covid kumi na tisa. Asante sana Joseph Kioko, na tumkaribishe tena mkamiti um, Kibayasi e, atusomee ujumbe ambao wasikilizaji wetu wametuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook juu ya mjadala wetu wa leo wa Ijumaa tukiangazia Tokyo ya 2020. Shukran kwa mara nyingine tena, Idi Ligongo. Ninasoma ujumbe wa Shamsuzi Mamish. Yeye ameandika kwamba itakuwa vyema iwapo tutakuwa na uwezo wa kuzingatia masharti ya idara ya afya duniani WHO kuhusu virusi vya korona. Wakati michezo hii ikiendelea, Kasore Ruhindukira anapatikana huko eneo la Kivu Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, ameandika kufuatia janga la korona, yeye anaona kwamba wahusika wameshasema kwamba mashabiki hawataruhusiwa kuingia uwanjani, hivyo anaona kwa upande wake ni jambo la busara, kwa sababu wataangalia mashindano yanavyoendelea kupitia televisheni. Mashinji Lupemba yeye anapatikana Katavi, Tanzania, ameandika kwamba anaunga mkono kwa uanzishwaji wa michuano hiyo ya Olimpic kwa sababu mbona kuna ligi mbalimbali mbali zilikuwa zinafanyika duniani wakati uh, janga la korona linaendelea kikubwa michuano hiyo iendelee kwa tahadhari na kila mmoja ahakikishe anajilinda ili kumlinda mwenzie. Haya basi, Idi Ligongo, ninakurudishia mike ili uweze kuendelea na live talk nam, asante sana Mkamiti Kibayasi kwa E, kutusomea ujumbe huo na kama unajiunga nasi hivi sasa e, tunaendelea na kipindi chetu hiki cha leo, ama mjadala wetu wa Ijumaa live talk tukiangazia matarajio ambayo watu wengi wanatazamia kuyaona e, katika mashindano ya Tokyo elfu mbili na ishirini ya olimpiki hii ambayo inafanyika ya kipekee kabisa ikiwa e, inafanyika a, kwa kuchelewa kwa mwaka mmoja, hali kadhalika ikiwa inafanyika kukiwa hakuna mashabiki katika viwanja e, raia wa Tokyo, raia wa Japan wakiwa wanaendelea kugomea kuona nchi yao haki, haikuwa na sababu ya kukubali kufanyika kwa mashindano haya. Salehe Ali Jembe, kile ambacho sasa unaweza kutueleza, umeripoti habari za michezo kwa kipindi kirefu sana, unajua mambo ya ndani na nje, upekee wa Kenya katika kufanikisha kuwa na wachezaji wengi katika michezo mingi mbalimbali mbali, e, ilhali ukiangalia taifa kama la Tanzania ambalo lina idadi kubwa ya watu kuliko taifa lolote la Afrika Mashariki ki lenyewe linapeleka wachezaji watatu tu. Siri iko wapi? Tatizo liko kwa wapi? E, kwanza kama walivyosema uh, Ligongo, nimebahatika kuripoti kwa muda mrefu sana michezo kwa takriban zaidi ya miaka ishirini sasa, na bahati nzuri pia nilifanikiwa kufanya kazi Kenya nikiwa kwenye gazeti la Nation na nilikuwa mmoja kati ya watu walikwenda kuipokea timu ya Olympic ya Kenya. Uh, wakati wakirejea baada ya Rudisha kufanya vizuri, nakumbuka ilikuwa uh, ni michuano ya Commonwealth, ambayo ilifanyika Ethiopia, inarudisha wakiwa wamefanya vizuri. Na Kenya wanafanikiwa kwa sababu uh, kwanza kamati yao ya Olympic inaona inajitahidi, na, na uh, imeshakuwa kama vile niseme ni asili kwa wao kuthamini michezo eh, mingine ukiachana na soka. Mfano, wakati mi nafika Nairobi nilishangazwa sana na kuona mchezo ambao ulikuwa maarufu zaidi ni ragbi kuliko soka, kitu ambacho kinishangaza sana, lakini nikaona soka kama ulikuwa ni mchezo wa tatu, kwa sababu ragbi, riadha, alafu ndo unaweza ukazungumzia soka na baadaye ngumi. Lakini sisi kwetu huku eh, ni eh, soka na ni Simba na Yanga, na hata watu kuwaandikia tu hii michuano ya Olimpiki wakati mwingine wanaona kama vile unawapotezea muda, na hii inatokana na kwamba eh, ubinafsi umetawala kwa kiasi kikubwa sana na hasa kwa viongozi wa hii michezo, nikimaanisha hizo ngumi za riadha. Ukiziangalia eh, labda mfano kwenye Paralympics tunashindwa hata kupeleka kwenye michuano hiyo. Pia upande huo hatuna watu na kumekuwa kuna migogoro mingi badala ya muunganiko ambao unaweza ukasababisha, kama alivyosema mzee Kanga sahivi, kuna viwango. Utajiuliza kwa nini sisi tushindwe kufikia viwango kwa Tanzania, napeleka wachezaji watatu wote katika mchezo mmoja wa riadha wote ni wa mbio ndefu, hakuna hata mbio fupi, hakuna hata aina nyingine ya michezo ambayo unaweza tukapata nafasi ya kupeleka. Kwa hiyo eh, unasema Somalia ambao hawana kitu chochote na wao wamepeleka wachezaji wawili, lakini unaweza vipi ukashindana au ukasema Tanzania itaweza kuleta medali eh? kwa sababu ametolea eh, mfano mwenzangu huyo wa Kenya kwamba eh, inawezekana mmoja tu akitolea mfano wa uh, dada yetu yule wa Msumbiji kwamba alikuwa akileta medali ya fedha. Tunajua kulikuwa kuna aina fulani ya wachezaji Angalia kwa Tanzania, kikosi kilichokwenda sasa hivi, bora zaidi ni Simbu, ambaye naye pia alishika nafasi, aliingia eh, top five mwaka elfu mbili na kumi na sita Brazil. Eh, nani mwingine ambaye amewahi kufanya zaidi yake kwa kipindi hiki? Hakuna, kutoka mwaka elfu moja mia tisa na themanini medali mbili zile za fedha. Angalia kipindi cha maandalizi ya hawa na riadha, mmoja wa watu wamefanya vizuri, hata kama hakufanikiwa kwenye olimpiki ni Juma Ikangaa na wengine ambao kama labda kina Nyambui wanashirikishwa kwenye maandalizi ya hawa vijana, hata ikiwezekana kuwapanga kuzungumza nao na kuwakumbusha mambo ambayo yanaweza akawasaidia hata kwa idadi yao hii ndogo kufanya vizuri. Uh, mi naamini itakuwa ni hapana, na hii ndio naiona ni sehemu hiyo ambayo haina muunganiko. Kwa mfano, mimi naona wale waliofanya vizuri zamani hawatumiki vizuri, na hakuna ushirikiano na watu ikiwezekana kamati ya olimpiki au ya vyama vingine. Kwa hiyo eh, lazima tubadilike, tutoke hapa ligongo, kwa sababu hatuna excuse yoyote maandalizi ya kutoka Olimpiki kwenda Olimpiki, Olimpiki miaka minne hauwezi ukasema tunaendelea kujifunza kwa wenzetu Kenya, halafu wakati unaopatia wao wanapeleka watu themanini na tano watu mia nanyie mnapeleka watu wawili, wanarudi na medali kumi kumi na tano nanyie narudi mikono mitupu, mkipokelewa mkiwa mabegi yenu mefanya shopping. Nafikiri si jambo sawasawa. Asante uh, sana uh, Salehe. Sasa tukija kwa uh, Juma Ikanga uh, tatizo ni nini hasa kwa bara zima la Afrika? Maanake Afrika ukiangalia kuna baadhi ya michezo ambayo uh, ndo mara zote huwa inafanya vizuri hasa riadha. uh, tatizo liko wapi Afrika isifanye vizuri katika michezo mingine kama mataifa mengine uh, ya ulimwengu? Kwa kweli tatizo kubwa katika nchi za Kiafrika ambayo ni pamoja na nchi yangu ya Tanzania ni mfumo wa michezo toka mtu akiwa mdogo yani, eh, jinsi ya kuimpact zile skili za ule mchezo akiwa mdogo. Sisi nchi nyingi za Kiafrika mchezaji akishafikia umri wa miaka kumi na nane, kumi na tisa ndio wanaanza kumtrain sasa. Hapo ni tatizo, lakini Kenya nafikiri wana mfumo mzuri sana kutoka kindergarten school, primary school, secondary school, up to the national level lakini sisi huu mtindo kuja ukafutika, tulikuwa nao zamani. Ndio maana wakinajimaitangaa tulikuwa wazuri. Nyambuya alikuwa mzuri, Bai alikuwa mzuri, Mareko like alikuwa <laughs> mzuri. Ni m ndio umekuwa tatizo. Tatizo lingine limekuwa ni vifaa. Mtu anaweza mtu wakati wakwenda kwenye mashindano eh, labda tuseme anaenda kwenye mashindano aina fulani kwa mara ya kwanza, ndio anaona mkuu kijaveli hajui namna ya kuhutumia. Sasa mtu anapofikia umri wa miaka ishirini kumi na nane wao unamfundisha nafikiri kweli taa huyo hataweza. Kwa hiyo tatizo mikubwa ni kwanza vifaa, matayarisho, halafu na miundo mbinu kwa viwanja, kwamba mtu anakuja kuona iliyo na viwanja vilivyokamilika. Kwa mfano Tanzania kwa mara ya kwanza anapa kuja uwanja wa Mkapa au aenda e kule Zanzibar, lakini nchi zingine kama Kenya wana viwanja vingi, wana viwanja vingi tu, vifaa wanavyo vingi tu, wana, wana, wana contract na nafikiri na kampuni ya Nike kama sikosei, labda siku moja mngemwambia, atawaeleza jinsi ya kupata hizo contract. Lakini sio kwamba sisi hatujui. Juma ikangaa anajua, nyambuya anajua, bai anajua, na kamati zingine za Olimpiki zimekuwa bege kwa bega na java kwa kutayarisha wachezaji, lakini katika taifa letu ni vice versa kila mmoja yana yani kusema ashirikishe wenzake, nimekuwa tatizo, na ninapenda nina, nina, nina niwaambieni kwamba baada ya mashindano haya yakiisha, tumepata medali hatukupata medali, mimi nitaenda kumwona Rais wa nchi, tafanya booking kama ni ya mwaka mzima, kusudi nimweleze the ABC ya matayarisho ya michezo hii, kama kweli tunataka medali. Lakini na mwisho niseme kwamba Mwenyezi Mungu waajalia hao wachezaji wa mataifa yote watakao enda kushindana kule, wasipata na ile janga la, la Covid 19 na hatimaye warudi na medali, na hasa Tanzania yetu ambayo tumepeleka wachezaji watatu. Wingi mimi kwangu sio hoja, na mara nyingi nimesema ni aheri Tanzania yetu itayanisha mchezaji mmoja akarudi na medali ya dhahabu na rekodi nzuri, kati ya rekodi ambazo eh, zimewekwa duniani. Josephat Kioko, uh, majina gani makubwa tutazamie sasa katika michezo hii ya uh, mwaka huu? e, kwa vile ambavyo wewe umefanya tathmini ya kuangalia Tokyo ya elfu mbili na ishirini, wachezaji gani ambao unadhani uh, wanaweza kuleta uh, taswira nyingine kabisa, tukasahau majina makubwa ambayo bado tunayo tunafikiria kwamba uh, ni vigumu watu kuvunja rekodi zao? Sisi wa Kenya sana, sana tunaangalia riadha kwa sababu hapo ndio nyumbani, ndio utamaduni wetu uliopo. Na Eliud Kipchoge akiwa anawakilisha nchi yetu, anatazamwa na dunia nzima, atafanya vipi? Nimeona katika mitandao ya kijamii amewekwa katika wale wanaotarajiwa kushinda medali. Na kando na hayo, kuna wanamichezo wengi tu eh, mimi ni shabiki sana wa mbio fupi, nina matumaini kwamba nchi kama Marekani huwa zinafanya vizuri sana, na wanao wanariadha wa mbio fupi ambao wata, wanaweza kushinda hata. Uh, nikirudi Afrika, kuna kijana anaitwa Akane Simbine. Huyo ni bingwa wa michezo ya madola, natarajia dhahabu kwake, kama si dhahabu ni fedha katika mbio za mita mia moja. Eh, Kenya imepeleka mpaka beach volleyball. tuko na hiyo voliboli ni wachezo ufukweni. Tumepeleka timu kule na wanaenda kupambana miamba kama vile Brazil, Siza. Sisemi tutapata dhahabu hapa, lakini ni exposure kwamba wamefika kiwango cha Olimpiki. Kwa hivyo tutajia mazuri hapo, na upande wa kandanda tushawahi kushinda dhahabu kupitia Cameroon, Nigeria. Safari hii nimeona Ivory Coast, tumeanza vizuri sana kwa hivyo kuna matumaini nao Ivory Coast, wakaleta mishani katika eh, kandanda ya eh, olimpiki na katika kile ambacho unaweza kukieleza maanake, eh, Eliud kipchoge ci si star ama nyota wa Kenya peke yake, ni dunia nzima, na dunia nzima inatarajia uh, kumwangalia akiwa uh, anafanya nini. Ana umri wa miaka thelathini na sita. Hili ni jambo ambalo pengine la kuogopa uh, maanake ukiangalia kuna wanariadha wengine eh, kutoka mataifa kama Uganda, Ethiopia ambao wana umri mdogo kwelikweli, na wanaweza wakawa ni chachu, na kuna wanariadha ambao ni wa Marekani E, kut, lakini wana asili ya Kenya e, nao wanaweza kuwa pengine kwa namna moja ama nyingine wakaleta upinzani. Eliud kweli ni nyota wa dunia nzima, sioni akikimbia chini ya saa mbili kawaida yake katika marathon, naona akikimbia zaidi ya saa mbili, kama saa mbili dakika tatu dakika nne hapo, lakini bora muhimu apate nishani. Kuna matumaini, kuna uwezekano akapata dhahabu, lakini pia upo upinzani Ethiopia wamekuja vizuri sana, wameanza kupokonya Kenya nishani katika mbio za kuruka vizuizi na maji. Chamlo zaidi ni kwamba hey, mazoezi yake yanayofanya ni hali ya juu sana, namna anavyojitayarisha hapa, hata bila mashabiki, tuna matumaini kwamba anaenda kushinda dhahabu. Na ni mtu amekuwa, mwaka elfu mbili na tatu alikuwa bingwa wa dunia katika mbio za mita elfu tano na miaka, sasa ni miaka ngapi? Miaka kumi na nane bado anatafuta taji la dunia tena. Naweza nikamlinganisha na Justin Gatlin wa Marekani ambaye bado anakwenda katika mbio fupi licha ya umri kusonga sana. Umemzungumzia Justin Gatlin eh, jina lake lipo eh, nini ambacho unaweza ukakizungumza? Manake Usain Bolt sasa hivi uh, hata kitambi kimeshaanza kutoka <laughs> Justin Gatlin haendi kushinda. Mimi ni mchambuzi pia wa mbio fupi, lakini sioni akipata dhahabu labda apoe fursa ya kuongoza Marekani katika mbio za rilei, lakini dhahabu haipo. Wapo vijana kutoka Afrika Kusini na Wamarekani wenzake. Kuna kijana hapo anaitwa Roni Beka, huyo ni matumaini makubwa kwamba akiangaliwa vizuri, anaweza shindia Marekani dhahabu. Na safari hii Jamaika pia si wazuri katika mbio za fupi na rilei, labda kwa kinadada, lakini zaidi ya hayo, upande wa wanawake tuko na nafasi nzuri sana ya kushinda mbio fupi na mbio za masafa marefu. Kenya na Ethiopia wanaweza wakawa wanashindana katika mbio zote ndefu, katika kila fainali watakuwa wanapata mishani. Nam, nije kwako Saleh Ali na naamini kabisa wewe utakuwa unatufungia mjadala wetu kwa siku hiya leo. Nikiangalia uh, muda wetu uh, sasa kijumuisho uh, ukijumuisha yale yote ambayo tumeyazungumza uh, tutarajie nini kwa Afrika Mashariki na funzo gani pengine uh, tutatoka nalo? Na unaamini kwa namna moja ama nyingine, nyinyi kama wadau uh, wa michezo, mwanahabari wa michezo, una fursa ya kuandika, kutangaza, hali kadhalika kukutana na viongozi mbalimbali, unajua mambo yote ya ndani na nje yanayozunguka nini. Ambalo funzo kubwa unadhani tunakwenda kuliona katika uh, Tokyo hii ya elfu mbili na ishirini? Uh, funzo la kwanza kwa Afrika Mashariki bila ya shida yoyote ni Kenya kuendelea kutamba kutwaa medali eh, zaidi na zaidi kuliko nchi yoyote kwa ukanda huu Afrika Mashariki na Kati, na kama ni funzo basi ni nchi nyingine kuendelea kujifunza na kuamini kwamba tunapaswa kubadilika, kwa sababu hatubadiliki kila mara. Na Kenya wameendelea kutamba na kupeleka wanariadha wengi eh. Utasikia kama nilivyosema mzee Kangai anaamini hata kwenye wanariadha wachache, lakini wanariadha wachache mfano kwa Tanzania tulionao bado ni wale kwenye kiwango ambacho unaona kabisa suala la medali limekuwa ni gumzo, limekuwa ni shida toka mwaka elfu moja mia tisa themanini kule hadi leo hii, inaonekana kabisa kuna tatizo kubwa, kinatushangaza Tumekuwa hatujifunzi ni kwa sababu eh, viongozi wengi wa vyama na hata kamati ya Olympic Tanzania wamekuwa ni watu wanaojua sana kuliko mtu yoyote yule, kwamba wewe kama mwandishi naam au wanahabari. Asante uh, sana Salehe, uh, kwa kutueleza hayo yote. Basi hapa tunakamilisha uh, mjadala wetu wa uh, Ijumaa.