Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangazia hali ya COVID-19 katika mataifa ya Afrika ya Mashariki, na katika sehemu ya pili tutaangalia viwango eh, vya tozo jipya katika nchi ya Kenya, katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii ambayo inatumika kwa ajili ya mawasiliano mbalimbali. Ninayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya ya kwa undani. Nam, kwa undani hii leo tunaanza kwa kuangalia E, hali ya COVID-19 katika mataifa ya Afrika ya Mashariki, tukianza na nchini Tanzania. Tanzania ambayo e, kwa kipindi kirefu imekuwa ikikosolewa na juhudi zake ambazo imekuwa ikizichukua katika kukabiliana na janga la virusi vya korona, lakini hivi sasa kwa namna moja au nyingine inaelezwa kuwa imebadilisha e, mwelekeo wake na kuanza kutoa takwimu toka alipoingia rais wa sasa wa taifa hilo Samia Suluhu Suluhu hasan ambaye alichukua hatamu za uongozi e, za Tanzania takribani miezi mitatu iliyopita kutokana na a, kifo cha alikuwa rais wa taifa hilo John Pombe Magufuli, ambaye yeye kwa kipindi kirefu amekuwa akikosolewa duniani kote e, na kwa kufahamika kutilia shaka mambo mengi yanayohusu virusi vya korona. Tanzania juma hili E, na mwezi huu imekuwa ikitoa taarifa mbalimbali za uwepo wa wagonjwa katika mikoa kadhaa, lakini kile ambacho kinaelezwa, licha ya kwamba baadhi ya viongozi wa mikoa mbalimbali kusisitiza wananchi kuvaa barakoa, kuchukua tahadhari e, na kueleza kwamba virusi vya korona vipo nchini humo e, bado kuna hali ambayo inaelezwa wananchi e, kutoamini na kutosikiliza maagizo hayo ya viongozi wao. Kwanza tusikilize ripoti ya mwanahabari wetu Abdu Shakur Abud juu ya kile kinachoendelea nchini Tanzania. Ramadhan Juma hapa anawaita abiria ndani ya daladala linalosafiri kwenye mji wa Dar es Salaam. Sio dereva wala abiria wake waliovaa barakoa ili kuzuia kusambaa kwa maambukizo ya korona. Juma anasema ukosefu wa maelekezo bayana kutoka kwa maafisa wa serikali kunawasababisha watu wengi kutozingatia kabisa masharti ya kujikinga dhidi ya janga hili. Anasema kondakta huyu wa daladala, uhamasishaji umekuwa ni mdogo na hakuna Siwezi mimi nikavaa barakoa wakati nikiangalia hapa tu asilimia tu, watu walionizunguka hapa wa nao karibu yangu, hakuna hata mmoja aliyovaa barakoa, wala hakuna mtu mwenye sanitizer, wala hakuna ndoo ya maji, hakuna mshtuko wowote kwa wenzangu. Wiki iliyopita, kwa mara ya pili katika kipindi cha mwaka huu, maafisa wa Tanzania walitoa takwimu za idadi ya wagonjwa wa COVID-19 nchini humo. Walisema hadi Julai 8 kulikuwa na wagonjwa 408 wa COVID 19 na 284 kati yao walikuwa kwenye chombo cha kuvutia oksijeni. Idadi ya uhakika tangazo linasema ni kwamba takriban kila mkoa una wagonjwa wa virusi vya korona. Rais Samia Suluhu Hassan anawataka wananchi kufuata masharti ya kuzuia kuenea kwa maambukizo ya virusi vya korona. Serikali inaendelea kumtaka kila mwananchi kuchukua tahadhari za kujikinga na ugonjwa kwa kufuata maelekezo ya wataalamu wetu wa afya, kwa kuwakinga ni bora marehemu. Rais John Magufuli alikataa kukiri kuwepo kwa virusi vya korona nchini Tanzania na hakuhamasisha watu kuvaa barakoa. Juhudi za kuhamasisha watu kufuata masharti ya kujikinga hazitiliwi maanani na umma kwa ujumla. Wanaharakati wa haki za binadamu wanasema serikali imeshindwa kuongoza watu katika kupambana na maambukizo haya, wametengeneza division kubwa katika jamii, kutokana na ukweli kwamba jamii ina watu wenye uelewa tofauti tofauti. Wizara ya Afya ya Tanzania inasema kutokana na mwitikio mdogo kutoka kwa watu kuchukua umakini, watu wote lazima waungane kwenye mapambano na sio kuacha kila kitu kifanywa na serikali. Ugonjwa huo mlipuko ni kama vita, kwa sababu unachukua maisha ya watu wengi, lakini unachukua uchumi wa mkubwa wa nchi. Lazima tuunganishe nguvu. Natarajia kuwaona nyinyi na hizi kamera zenu na maspika, mumeingia humo kwenye mwendo kasi, munawaeleza watu hizi habari, halafu mnasema nami nimeshiriki kwenye hii vita. Wakati huo huo, Ramadhan Juma anaendelea na kazi zake licha ya kuwa katika hatari kubwa ya kuambukizwa na virusi vya korona. Juma anasema msisitizo mkubwa kutoka kwa serikali utawafanya watu haswa abiria wake kuchukua tahadhari, kitu ambacho kitamfanya naye afanye hivyo hivyo. nam huyo basi ni Abdu Shakur Abud. Lakini hii leo katika e, baraza la Eid e, waziri mkuu wa taifa hilo Kasim Majaliwa ameendelea uh, kusisitiza Watanzania kuchukua tahadhari dhidi ya maambukizo ya virusi vya korona. Kwa mujibu wa taarifa ambayo imechapishwa na mtandao wa gazeti la Mwananchi, amewataka uh, waendelee kuzingatia mambo ambayo yanasaidia kupunguza maambukizi ikiwemo kujifukiza nyungu, kunywa juisi na tangawizi na malimao mao pamoja na kufanya mazoezi e, ameyasema hayo leo ambapo ni Julai 21 wakati baada ya sikukuu ya Eid iliyofanyika katika msikiti wa Mtoro uh, jijini Dar es Salaam. Lakini vilevile waziri mkuu Kasim Majaliwa amesisitiza kwamba chanjo uh, ya COVID-19 itapatikana nchini Tanzania kama ambavyo imekuwa ikielezwa, na hivi sasa hamna haja ya Watanzania kusafiri kwenda nje ya nchi kwa ajili ya chanjo hiyo. Tumsikilize waziri mkuu wa Tanzania, Kasim Majaliwa. basi maamuzi bas akafikia kwamba basi tulete angalau chanjo kadhaa hapa Madaktari, fanyeni utafiti wa chanjo mzuri ambayo wenzetu wamechanja hawajapata madhara. Marake nyingine tumesikia wengine zinagandisha hela, nyingine zinaleta madhara, lakini wamesema madaktari, fanyeni uchunguzi duniani kote, ipi inatumika na watu wake hawapate madhara. Ndo tukazipata hizo chache za aina kama mbili tatu tu kati ya zote zinazozungumza Nam huyo basi ni Waziri Mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa. Hivi sasa tuelekee moja kwa moja nchini Uganda, ambapo katika kile kinachoelezwa e, mamlaka ya mipango ya taifa hilo imetoa tathmini kwamba hakutakuwa na tishio kubwa la wimbi la tatu la COVID 19 kwa nchi ya Uganda. Kutaka kufahamu mengi, nazungumza hapa na Akora Mazima. Akora, hebu tufahamishe nini kinaendelea hapo katika kukabiliana na uh, janga hili la COVID 19 nchini Uganda. hali kwa sasa ni kwamba uh, wagonjwa wapo lakini watu wanaendelea kupona, ila tu wachache tu ndo wamefariki. Uh, lakini pamoja na hao watu bado wako katika lockdown na zimesalia siku kama uh, nane kwa hivyo watu wengi wanafuatilia yale masharti ma, ma, ma na maagizo au maelekezo yaliyotolewa na rais uh, kuhakikisha kwamba tunapambana na huu ugonjwa wa COVID, uh, COVID 19 lakini pia hapo juzi kumetokea uh, kumetokea taarifa yani kutoka ikulu taarifa zilitoka ikulu kwamba watu wengi ambao walienda katika vituo vya afya binafsi uh, badala ya kupewa chanjo ile chanjo yenyewe, uh, wanani walipewa wali maji, maanake walidungwa maji, hawakupewa chanjo. Kwa hivyo ni, ni suala ambayo pia limewaletea watu wengi wasiwasi, lakini serikali imesema kwamba wale ambao wana wale ambao walienda katika hospitali hizo binafsi au vituo vya afya binafsi basi, wana nafasi ya kutumia vituo vya serikali ili wapewe chanjo tena. Vipi lakini kwa hali hizi ambazo zinawekwa juhudi mbalimbali e, za watu kutotoka nje kwa siku hizo ambazo ziliwekwa na serikali, mpaka hivi sasa serikali inasema kuna hali yoyote ambayo inaonyesha mwelekeo mzuri wa kupungua hizo, kwa maambukizo tofauti na ilivyokuwa awali hatua zilizopelekwa za watu kuzuiliwa nyumbani na vile vile kusitisha usafiri wa umma lakini, uh, kwa upande mwingine unaona kwamba kuna malalamishi mengi, kwa sababu wengi wanasema kwamba, uh, wanakufa njaa, yani hawana huduma zile za, uh, hawana vitu vya kutumia nyumbani. Serikali ilikuwa imeahidi kwamba watu wange, wale ambao hawajiwezi watapewa hela hadi wa sasa zile hela kutoka ofisi ya waziri mkuu ni wachache tu ambao wamefanikiwa kuzipata. Asante sana Akora Mazima kwa kutueleza yote hayo kutokea nchini Uganda. Nchini Rwanda yenyewe e, inaendelea kufanya e, ule, ile marufuku ya watu kutotoka majumbani, hasa katika mji mkuu wa Rwanda pamoja na wilaya nyingine nane za nchi hiyo. Kujua mengi nimeongea na mwanahabari wetu Silvanus Karimera. Silvanus Karimera, hebu tueleze hapo Rwanda, nini kinaendelea juu ya COVID-19? Kinachoendelea sasa hivi ni kwamba serikali inaendelea na jukumu ama zoezi la kutoa vyakula kwa watu ambao wameathiriwa na a, katazo la kutoka nje kwa muda wa siku kumi, na hii ikiwa ni siku ya tano e, baada ya mchakato huo kuanza na wanaopata vile vyakula ni wakazi wa mji mkuu wa Rwanda Kigali, pamoja na wakazi wengine wa wilaya nane ambazo zipo katika katazo hilo, na hata baadhi ya wengine uh, katika wilaya ambazo hazipo kwenye katazo hilo, lakini ambao hawajiwezi uh, lakini kuanzia jana, lakini kuanzia leo, siku ya siku ya Jumatano uh, serikali pia ime- e, kuanzia asubuhi, yaani imekuwa ikiwachanja watu uh, yani ikiwapa chanjo ya covid COVID-19 watu kuanzia miaka hamsini na kupanda. Awali chanjo hii ilikuwa ikitolewa kwa watu wote, lakini uh, kutokana na hivi virusi vipya vipya vya Delta ambavyo vinaambukiza haraka na kuwa haraka uh, serikali imeonelea kwamba ni busara kuanza na wale watu ambao kidogo wana umri uliosogea, halafu na watu wengine ambao kidogo wana magonjwa ambayo hayaponi. Kwa hivyo ni mchakato ambao unaendelea kote nchini uh, ingawa chanjo zenyewe zinakuja taratibu uh, tofauti kabisa na jinsi maambukizi yanavyokimbia na kuweza kuwaathiri watu wengi, na sasa hivi Uh, licha ya kwamba kesi zinazidi kupungua lakini, uh, katika muktadha mzima wa vifo vidogo, vyenyewe ni kama havijapungua kama ambavyo vimekuwa, uh, wiki moja mbili tatu zilizopita. Asante ah, sana Silvanus Karimera kwa kufahamisha hayo. Nchini Kenya kwenyewe bado hali inaelezwa kuwa kwa namna moja au nyingine kuwa tete, licha ya shughuli mbalimbali za kisiasa kuendelea kama kawaida ambapo hivi sasa e, taifa la Kenya, moja kati ya mataifa yamekuwa yameathirika kwa kiwango kikubwa na janga hili la corona, hasa katika mji mkuu wa Nairobi na maeneo mengine ya nchi. Lakini kufahamu mengi, ninazungumza hapa na mwandishi wetu Kenneth Wandera. Kenneth Wandera, tufahamishe nini kipo hapo nchini Kenya e, juu ya mapambano ya COVID-19. Na, serikali ya covid serikali Kenya inaeleza kwamba uh, inaendelea ku huu ni mkakati wa kutokomeza kabisa maambukizi ya virusi vya korona, lakini tunavyozungumza kwa sasa, Kenya ina kiwango cha asilimia kumi na mbili nukta nne cha maambukizi ya virusi hivyo, na mpaka sasa Kenya imepoteza zaidi ya watu elfu tatu mia nane na kumi na moja kwa virusi hivi vya vya korona, na japo kiwango chake cha kecha, uh, kutekeleza ule mfumo wa kuwapa chanjo raia wake unaendelea serikali inaeleza kwamba mpaka sasa imewapa chanjo watu wapatao milioni moja nukta sita na wale ambao wamepata dozi ya kwanza ya Astrazeneca ni watu milioni moja, huku wale ambao wamepokea dozi ya pili wakiwa ni watu uh, uh, elfu mia tano tisini na tano mia nane na kumi ambao wamepata dozi ya kwanza, lakini vilevile serikali ya Kenya pia inaeleza kwamba inaendelea kurekodi Vi, vi, vi, uh, visa vya juu vya maambukizi katika jiji kuu la Kenya Nairobi, na miji mingine ambayo iko kwenye mashinani, na nieleze tu kwamba leo Kenya imerekodi uh, vifo vya watu kumi uh, na moja baada ya ku uh, wapata na maambukizi watu mia tano na watatu katika kipindi cha saa ishirini na nne zilizopita na kutokana na upimaji wa sampuli elfu nne na watu, na, na sitini na hii inamaanisha kwamba sasa Kenya ina maambukizi ambayo yamethibitika katika nchi yake. Uh, ni ni maambukizi elfu mia moja tisini na nne na watu mia tatu na kumi. Hii ni kutokana na sampuli Uh, milioni mbili ambazo vipimo uh, uh, milioni mbili ambavyo vimechukuliwa kwa raia wake. Asante sana uh, Kennedy Wandera, na hapa basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. nam karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii tunaangazia uh, tozo mpya ambazo zinatekelezwa dhidi ya kanuni za mawasiliano na miamala ya kutuma na kupokea pesa. Uh, huyu hapa mwanahabari wetu Collins Adede kutoka uh, nchini Kenya katika studio zetu za Mombasa. Shukran sana wenzangu Washington DC, hivi leo katika kwa undani tunaangazia swala la ushuru, ushuru katika sekta mbalimbali ambao umeanza kutekelezwa baada ya mataifa ya Afrika Mashariki kupitisha bajeti zao. Katika mataifa haya ya Afrika Mashariki kama vile Kenya na Tanzania, ushuru mpya unaanza kutekelezwa katika kampuni za mawasiliano, haswa sana kwenye mifumo ya ya kutuma kutuma na kupokea pesa, kwenye mifumo ya kupiga simu na hata pia e, kutuma ujumbe mfupi na pia mitandao ama zile bando zinazotolewa na, na eh, kampuni hizi za mawasiliano. Hii ikiwa ni hatua ambayo mataifa haya inalenga kupanua wigo wa, wa kupata ushuru zaidi kufikia malengo yao. Tanzania inalenga kupata sehemu kubwa ambayo itaweza kutoza ushuru, taifa la Kenya ikilenga kupanua wigo wake ili kuongeza kiwango cha fedha ambacho kinakusanywa kufikia malengo ya bajeti na nchini Kenya mwaka elfu mbili na ishirini mwezi Oktoba, Rais Uhuru Kenyatta aliweza kutia saini e, sheria iliyopitishwa bungeni ambayo iliruhusu e, ushuru wa kipato na pia ushuru wa thamani ya bidhaa yani VAT kwenye kampuni hizi za mawasiliano. Hii ilimaanisha kwamba itaanza kutekelezwa katika bajeti ya mwaka elfu ishirini na moja elfu ishirini na mbili. Hatua hii imesababisha kuongezwa kwa ada ya mawasiliano nchini Kenya, kampuni za mawasiliano kama vile Safaricom ikitangaza kwamba itaongeza ada hii kutokana na ushuru ambao umeongezwa eh, kutoka kwa taifa la Kenya. Na hili limeibua maoni tofauti tofauti katika mataifa haya ya Afrika Mashariki, wakazi wa maeneo hayo wakilalamika kwamba hii inaongeza bei ya mawasiliano. Uh, kando na hayo mataifa hayo pia haswa sana Kenya imeongeza bei katika uh, mafuta na pia gesi. Swala, so hili limesababisha Wakenya wengi sasa kupunguza utumizi wa haswa sana gesi na kuanza kurejelea mifumo ya zamani ya upishi kama vile kutumia makaa. Na hii huende ikatatiza mafanikio ambayo Kenya imepata kuhakikisha kwamba inapata asilimia kumi ya misitu nchini Kenya. Tunapata fursa ya kuzungumza na William Ramogi, mwanauchumi ku angazia hatua hizi na faida zake. Kwa mtazamo wako, hatua hii ama mataifa haya ya Afrika Mashariki yanalenga nini? Ni kwa kifupi, ni kwamba wajua, Covid-19 imekuja na changamoto zake, na hata kabla ya hapo serikali kama ya Kenya ilikuwa bado inasumbuka kupata ushuru wa kutosha. Kwa hivyo, uh, ugonjwa huu ulipokuja na uchumi ukaathirika uka pakubwa ikamaanisha kwamba sasa ile pato walikuwa wanapata kutokana na ushuru, uh, pato limepungua na mahitaji ni mengi tena, ni zaidi kwa sababu ma, ma, wagonjwa wako wengi na kazi ambayo wanastahili kufanya na pesa ile imekuwa zaidi kunazo mikopo ambazo wanastahili kulipa, kwa hivyo wanahitaji pesa, na kama kawaida serikali inafuata pesa iliko. Kwa hivyo ushuru utafuata kule pesa iko. Kwa sasa uh, unakuta kwamba sekta kama ya tourism ama utalii ambako walikuwa wanapata angalau uh, pesa fulani hawapati tena pesa ya kutosha. Kwa hivyo ni lazima waangazie ni wapi tena watapata pesa. Swala nyeti la kwamba saa hii tukizungumza, uh, sekta inayofanya vizuri zaidi ni telecommunications na upande ule mwingine ni hizi uh, kwa hivyo ndio maana unakuta kwamba ushuru sana umeongezeka upande wa telecom telecom na upande wa digital companies kwa sababu serikali inatafuta pato na inaamini ina, ina, ina, ina, ina kwamba itapata pato kwa kampuni hizi za telcos na, na digital services sasa mifumo ya kufanya matangazo ya kibiashara katika mitandao labda mawasiliano mikutano mingi inafanywa katika siku hizi inasema wa zoom na pia vijana katika sekta hii, labda hatua hizi sasa zina maana, ni maana gani kwa sekta hii ama watu hawa e? Ina maana ya kwamba of course itaathirika. Uh, kwa sababu unakuta ingawa sekta hii iko active, pato kwa mwananchi wa kawaida ni kidogo sana. Uh, kwa mfano uh, makampuni makubwa ndiyo yanafanya biashara na zoom pamoja na Uh, pamoja na Teams. Lakini kuna hawa wa, wa, wa, wangwana wa kawaida, kawaida bwana ambao ndio wanaanza biashara hapa na pale, vijana barubaru ambao wako na bidii na pia wanaanza kuwa na mikutano hiyo. Kwa hivyo hawa wataathirika na biashara yao itaathirika pakubwa, ikiwa watalazimika kulipa ushuru ama tozo hiyo ya serikali. Uh, ikiwa tozo hilo ni uh, a percentage, basi kwa sababu wengi wa biashara hawa ndogo ndogo hawalipii uh, huduma ile, hawataathirika lakini kama ni uh, quota fulani ya kwamba kwa kila dakika hii ndio unalipa, basi italeta shida kwa sababu hawa Uh, lazima ita, itawalazimu kulipa ndio watumie huduma ile na hiyo sio haki, okay. Uh, upande ule mwingine nafikiri pia uta, itamaanisha kwamba wale wanaoanza biashara ndogo ndogo wataathirika, biashara itaathirika, na inamaanisha kwamba tunaweza kuona biashara nyingi ambazo zingeanza na zingeenda vizuri hazitaenda vizuri inavyopangwa. Mataifa haya ya Afrika Mashariki, je, yatafikia malengo yao ama tu ni, ni mifumo ya kutapatapa angaa kupata kitu kata? Hawatafikia malengo yao kwa sababu mara nyingi uh, fiscal policy ama uh, sera hizi za kutoza ushuru zaidi ni kama double edged sword. panga ukatao kuwili. Upande mmoja ndio watapata ile pesa wanataka, upande ule mwingine wataathiri biashara na pato uh, in the mid to long term inakuwa chache zaidi, na watajipata ya kwamba ingawa wameji wame, ni kama mtu ambaye ameruka, umeruka, umefika nchi mbili juu, lakini hatimaye bado utarudi chini. Kwa hivyo sioni ya kwamba itawasaidia. Kama utanipa muda, pia ni comment kwa uh, ushuru kama ule wa gesi ambao utaathiri environment kwa sababu makaa zikikatwa Una tuko na kitu inaitwa carbon asset market, ambayo uh, kam, uh, taifa kama Rwanda imekuja na very creative mod modalities ya kuhakikisha kwamba there is carbon asset market ya kwao, maana wako na forest kubwa kubwa nzuri, na hata South Sudan wako na uh, forest cover ambayo iko significant. Kwa hivyo wakitoza ushuru kwa gesi na kuhakikisha kwamba watu wengi wametumia makaa, inamaanisha uh, forest hizi zitapungua na ile pesa wangepata kwa carbon asset trading hawatapata. Ungependekeza nini uh, mataifa haya kufikia uh, malengo yao? Labda kama wanapeng, wanalenga kupanua wigo, kuwafikia watu wengi sana, wakutozoa wa ushuru wange, ungependekeza wafanye nini ili kutimiza malengo yao? Kwanza uh, lazima wahakikisha wa, wa, ya kwamba wamepunguza pesa tunayolipa wale ambao wametukopesha. h I mean, kwenda kwa Mchina, kuongea na Mchina, kumwambia hatuwezi tena kulipa vile tulivyopanga kwa sababu uh, ushuru mwingi ama pato nyingi ya serikali inaenda huko, na waende kwa Msweden pia wamwambie hivyo, waende kwa Mjerumani wamweleze hivi. Hiyo itatuwezesha kuwa na pesa kidogo. Kwa hivyo hiyo inamaanisha kwamba These ambitious, uh, fiscal plans, ama hizi sera ambazo ni za kutoza watu ushuru kila uh, kila kona wazipunguze, ili tuwe na uchumi ambao unaweza endelea uh, pasipo na kuathirika pakubwa na ushuru uh. Tatu ni mi waweke mikakati ya kuhakikisha kwamba there is circulation of money katika uchumi. Uh, na ni ombi langu kwamba waangazie jambo lile na waachane wa na hii za uh, yaani ujenzi mwingi wa barabara barabarar uh, maghorofa makubwa makubwa, wa focus kwa vitu ambavyo vinaweza saidia mwananchi uh, kama health education na uh, ku uh, kusaidia uh, uendeshaji wa biashara. Nikushukuru sana mwanauchumi William Ramogi kwa uh, maoni yako hayo na mapendekezo yako kuhusiana na masuala ya uchumi. Asante sana ndugu Collins, kwa kuwa nami. Always a pleasure. Hivyo ndivyo hali ilivyo mataifa haya ya Afrika Mashariki yakijaribu kufikia malengo yao kwa kuongeza ushuru na kuhakikisha yanatekeleza majukumu yao kwa mataifa. Sina la ziada hivi leo kwa undani. Tumekuwa tukiangazia swala la tozo ama ushuru ulioongeza haswa sana katika mifumo ya mawasiliano na miamala ya kutuma na kupokea pesa. Mimi ni Collins Liberty Adede na kurejesha Washington. Asante sana Collins Adede kwa kutuletea sehemu hiyo ya matangazo ya kwa undani, na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote walifanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami Asante sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.