Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tunaangalia sakata la kukamatwa kwa mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo cha Dema, Freeman Mbowe e. Alikamatwa jijini Mwanza siku mbili zilizopita, ambapo sakata hilo hapo awali lilikuwa na sura kwamba amekamatwa kwa ajili ya kuandaa mkutano E, kwa ajili ya kudai katiba mpya lakini hii leo, e, muda mfupi uliopita jeshi la polisi nchini Tanzania limeeleza kwamba mwenyekiti huyo wa Chadema anakamatwa kwa tuhuma za mauaji ya viongozi wa serikali. Katika sehemu ya pili tutaangalia mkutano ambao umefanywa baina ya rais wa Marekani Joe Biden na televisheni ya CNN hapo jana ambapo rais wa Marekani Biden alizungumzia masuala mengi na mustakabali wa taifa la Ninaikukaribisha katika matangazo haya hii leo. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika matangazo ya Kwa Undani na tunaanzia nchini Tanzania kuangazia sakata la kukamatwa na kushikiliwa eh, na polisi kwa mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo, Chadema, Freeman Mbowe, ambapo siku mbili zilizopita alikamatwa akiwa jijini Mwanza. Na taarifa za awali zilizotolewa na jeshi la polisi, eh, kanda ya Mwanza ilieleza kwamba alikamatwa eh, kwa sababu za eh, kuandaa mkutano wa makongamano ambalo lilikuwa likilenga kudai katiba mpya wakati anajua kabisa, eh, polisi ilikuwa imeshatoa agizo la kutofanyika mikusanyiko kwa ajili ya janga la virusi vya korona, lakini muda mfupi uliopita uh, polisi ya Tanzania imeweka bayana kwamba mwenyekiti huyo wa Chadema Mboe anatuhumiwa kwa mauaji ya viongozi wa serikali baada ya kushikiliwa kwa takribani siku mbili. E, jeshi la polisi limesema kuwa mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema, Freeman Mboe, anakabiliwa na tuhuma mbalimbali ikiwemo za kupanga njama za kufanya vya kigaidi na kuua viongozi wa serikali. Ee, taarifa hii imechapishwa na mtandao wa gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambapo taarifa hiyo vilevile imeendeleza kusema. Uh, taarifa ya msemaji wa jeshi la polisi David Misime imesema kuwa kumekuwa na upotoshaji mkubwa kwamba Mboye alikamatwa kwa alika tuhuma za kupanga na kuandaa kongamano la katiba mpya jijini Mwanza, jambo ambalo si kweli, imeeleza taarifa hiyo. Mbowe alikuwa anafahamu fika kuwa tuhuma zinazomkabili zilikuwa zinachunguzwa na wakati wowote angehitajika polisi kwa hatua za kisheria, mara tu uchunguzi wake utakapokamilika. Hatua hiyo imefikiwa sasa, e, alisema Misime katika taarifa yake kwa mujibu e, wa habari ambayo imechapishwa na mtandao wa gazeti la Mwananchi. Lakini kabla ya hapo, uh, kupitia chama chake cha chama cha Demokrasia na Maendeleo cha Chadema akinukuliwa uh, na shirika la habari la utangazaji la BBC, mkurugenzi wa mawasiliano na itifaki wa mambo ya nje wa chama hicho cha upinzani Chadema John Mrema, yeye alieleza kwamba watakwenda mahakamani, eh, na hasa Mahakama Kuu kushinikiza kiongozi wa chama hicho aachiliwe, uh, au ashitakiwe, ambapo aliendelea kuzungumza kwamba alithibiti kukamatwa kwa uh, Freeman Boy katika chumba chake cha hoteli jijini Mwanza. Kutokana na yote hayo, mwenzangu Sande Shomari alipata fursa ya kuzungumza na mkurugenzi wa mawasiliano na itifaki, itifaki wa mambo ya nje wa chama cha upinzani cha Chadema uh, John Mrema na akataka kujua kinagaubaga ni nini hasa ambacho kilitokea na kilimsibu uh, mwenyekiti huyo wa Chadema Freeman Mbowe. Ya, polisi walimfikisha Dar es Salaam jana majira ya sa saa tatu na nusu usiku wakamfanyia ukekuzi nyumbani kwake, wakaondoka na laptop za watoto wake pamoja na laptop yake na modem moja kwa ajili ya intaneti lakini leo majira ya mchana saa za Afrika Mashariki, saa saba na nusu wamemfikisha wame kituo cha polisi cha kati Dar es Salaam kwa ajili ya kuchukua mahojiano. Lakini mheshimiwa mwenyekiti ametumia ya haki yake akakataa kutoa maelezo, na akawaeleza polisi kwamba atatoa maelezo mahakamani. Lakini polisi walikuwa wanataka kumhoji kuhusiana na masuala ya kula njama ya kutenda kosa la ugaidi Dio mrengo wa, wa mahojiano waliotaka kumhoji, lakini akawaambia kwamba atatoa maelezo mahakamani, kwa yuko tayari kutoa maelezo sasa. Na baada ya, ya, ya swala hilo, polisi wamemrejesha kituo cha polisi cha Oster Bay. lakini mahojiano yao yalikuwa ya yanalenga yamehama sasa kutoka kwenye kongamano la katiba, yanalenga njama za kutenda kosa la ugaidi. Sasa ni njama gani hizo? Kwa sababu hakutoa maelezo, tutaenda kuzisikia kama watamfikisha mahakamani, ndiko tutakaenda kujua na pengine kwa sababu tayari uh, yuko na mawakili wake. Kuna suala lote linalozungumzwa kwamba kuna uwezekano wa yeye e, kupata dhamana ya kutoka hapo walipo, au kufahamu ni wakati gani watafikishwa mahakamani na lini, kwa aina ya kosa ambalo polisi walikuwa wanataka kumhoji. Maana yake ni kwamba kama ni njama za ugaidi, masuala ya ugaidi hayana dhamana, lakini ni lini watamfikisha mahakamani? Polisi wanalazimika kumfikisha mahakamani ndani ya saa arobaini na nane baada ya kumkamata mtuhumiwa. Kwa hiyo tunategemea kwamba watamfikisha mahakamani haraka iwezekanavyo. Sasa ni lini, bado hatujajua, lakini mawakili wake ndio kwanza wanatoka polisi kuja ofisini makao makuu, na tunapozungumza hivi sasa kikao cha kamati kuu kinaendelea. Kwa hiyo mpaka jioni kamati kuu itatoa uamuzi ni hatua gani za ziada ambazo sasa kinaelekeza mawakili wachukue na chama kichukue baada ya kikao ambacho kimeanza saa nane kamili saa za Afrika Mashariki kikikamilika, ndipo tutakapoweza kutangaza way forward ambayo kama chama tumeamua kusonga nayo mbele. Na pengine wale washtakiwa wengine walioko Mwanza ni wangapi, na hao wanashtakiwa kwa kitu gani kimezungumzwa mpaka sasa? Mwanza wame, wamehojiwa kwa masuala ya kufanya kushawishi kufanya kusanyiko lisilo halali la madai ya katiba mpya. Sasa walioko mwanza mpaka sasa ni watu kumi na nne, kwa sababu jana waliongeza watu wali watatu ambao waliwakamata viongozi wetu nje ya wananchi, ambao hatujajua idadi yao kwa sababu wamewatawanya wana, wana kwenye vituo mbalimbali, lakini viongozi wa chama walioko ndani mwanza sasa wamefika kumi na tano. Kwa hiyo wao wamewahoji na wengine wameendelea kuwahoji leo kwenye suala la kula njama za kufanya kusanyiko lisilokuhamasisha kusanyiko lisilo halali. Naam, huyo ni mkurugenzi wa mawasiliano na itifaki wa mambo ya nje wa chama cha upinzani cha Chadema John Mrema akizungumza na mwenzangu Sande Shomari. Lakini awali, jeshi la polisi mkoa wa Mwanza lenyewe lilithibitisha kumshikilia mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe kwa mahojiano na ikaweka bayana kwamba Licha ya kukamatwa jijini Mwanza, mwenyekiti huyo alipelekwa jijini Dar es Salaam ambako alikuwa anakabiliwa na mashitaka mengine. Kamanda wa polisi mkoa wa Mwanza Ramadhani Ngazi amesema kiongozi huyo wa chama kikuu cha upinzani Chadema alitiwa mbaroni alfajiri ya kuamkia uh, Jumatano Julai 21, akiwa uh, hoteli ya Kingdom mtaa wa Ghana alipofikia tumsikilize kamanda akielezea hayo. wanachama na viongozi wa Chadema walikuwa wameandaa kongamano la kile kinachoitwa madai ya kudai katiba mpya, walizuiliwa wasikusanyike bila kupata kibali maalum na wakutaka kupata kibali hicho cha kufanya mkusanyiko halali, hivyo jeshi la polisi lilizuia mkusanyiko huo na wengi wao kweli hawakufika, isipokuwa kulikuwa na wachache wajaribu kufika na wenyewe walikamatwa. Ribanini, watu tano, lile, wateli, kusajika, na kuja kuhojiwa hapa kwa nini wanataka kufanya mkusanyiko ule. Jumla ya watu 15 walikamatwa katika tukio lile la pale katika hoteli ya tourist ambayo walikusanyika, na sasa hivi tunawashikilia hapa kwa mahojiano zaidi. Mwanzo jeshi la polisi pata taarifa kwamba mkusanyiko ule ungeleta vurugu na uvunjifu wa amani, kwa sababu baadhi yao walipanga kufanya vitendo vya kihalifu zaidi ya kusanyika. Kwa hiyo kulikuwa na e, katazo la maambukizi ya ugonjwa unaoendelea sasa hivi wa changamoto wa kupumua, au COVID-19. Lakini vile vile tulikuwa na taarifa kwamba kulikuwa na vitendo vya uvunjifu wa amani kwao, tulilazimika kuvunja e, mkutano ule au kuzuia mkutano ule usifanyike, na bahati nzuri wengi wengi kabisa walituelewa, wachache ambao walijaribu na kwa kwa kamanda huyo wa polisi wa Mwanza Ramadhani Ngazi akaendeleza eh, kufafanua zaidi kile ambacho kimesababishwa mwenyekiti huyo wa Chadema kupelekwa jijini Dar es Salaam akidai kwamba kulikuwa kuna mashtaka mengine ya kijinai yanayomkabili. Tumsikilize hapa kumhoji ile alfajiri wenzetu wa Dar es Salaam vile vile wana mhitaji kwa makosa mengine. Kwa ile ile alfajiri saa e, saa moja na nusu tulimsafirisha kwenda Dar es Salaam ambako ana makosa mengine ya jinai. Na baada ya mahojiano hayo ya makosa ya jinai kule Dar es Salaam e, kamanda wa kanda maalum atamlisha hapo Mwanza kuungana na wenzake katika kesi ambayo inamkabili. Kwa hiyo kwa sasa hivi yuko salama Kituo cha polisi Dar es Salaam kwa mahojiano ya makosa ambayo ilikuwa nashirina bili siku za nyuma, kutokana na mkanganyiko ambao ulikuwa umegubika taarifa hizi toka awali e, mojawapo ikieleza kwamba alikamatwa kwa kuandaa kongamano la kudai katiba mpya wakati kukiwa kuna E, tahadhari ambayo ilitolewa na jeshi la polisi jijini Mwanza kwamba mikusanyiko isifanyike kwa ajili ya watu kujikinga na janga la virusi vya korona, halikadhalika hii leo ambapo hivi punde tumepata taarifa kutoka kwa jeshi la polisi likieleza kwamba mwenyekiti huyo anashikiliwa kwa makosa ya kupanga mauaji ya viongozi wa serikali na makosa mengine ya kigaidi, na swala hilo alikuwa analifahamu fika mwenyekiti huyo wa Chadema, Freeman Mbowe. Nimezungumza na mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania eh, na kutaka kufahamu wao kama wanahabari hili swala wanachukulia vipi na nini hasa ambacho ndicho kinaweza kuwa taarifa sahihi za kukamatwa kwa mwenyekiti wa Chadema Huyu hapa ni Deudasus Balile akieleza katika mahojiano na mimi. Aa, kwanza inaleta ugumu kidogo na inaleta utata kwamba mwanza e, maelezo ya awali ilikuwa ni kwamba amekamatwa kutokana na kutaka kufanya kongamano la kudai katiba mpya, lakini leo msemaji wa jeshi la polisi anasema amekamatwa kwa tuhuma za kijinai ikiwemo mauaji ya viongozi sasa. Uh, polisi kidogo wanaleta mkanganyiko, na nadhani kwa tukio kwa tuhuma kwa mtu ambaye ana cheo kama hiki, mwenyekiti wa chama cha Chadema eh, walipaswa kwenda eh, crystal clear kwamba amemuua fulani, ameshiriki njama fulani uh, pamoja na kwamba ingekuwa haiingilii mchakato wa uchunguzi ambao kwamba ushahidi utakaowasilishwa mahakamani, lakini kama wenyewe wamewiwa kufungua hilo kabrasha kusema kwamba mauaji ya viongozi, basi wangeiondoa jamii hofu wa kueleza kiongozi aliyeshiriki kumuua. Na sisi kama vyombo vya habari, hiyo ndio habari yenyewe, tungependa kujua zaidi, wafungue hilo kabrasha eh, kwa sababu wakisema kwamba kwa mauaji ya viongozi. Sasa tunajiuliza, sawa, polisi ndio wanaofanya uchunguzi, lakini kama wamewiwa kusema kwa mauaji ya viongozi basi wasingeacha ombwe, wangekwenda mbali zaidi, wakasema anatuhumiwa kumuua fulani fulani fulani. Hiyo ingeweza kuleta picha, na pengine watu ambao wamekuwa naye wanamwona kama mwenyekiti wao, wakaangalia kwamba inawezekana mwenendo fulani waliouona una uhusiano. Lakini pia ee, jamii, ukiangalia sasa kinachoendelea kwenye mitandao ya kijamii ikiwa, ee, hizi tuhuma hazitathibitika Uh, nadhani tumepiga hatua moja mbele ya safari ambayo si njema sana katika mstakabali wa umoja wa kitaifa. Nini, lakini picha ambayo unaipata kamili juu ya mkanganyiko huu wote? Imesema kwamba wametuacha njia panda. Semekana kwamba ni mkutano, huku kunasemekana ni mauaji ya viongozi. Ndio hiyo wangekwenda wakawa wazi kabisa kwamba ali, ali wanatuhumiwa kumuua nani. Hiyo ingeweza kuifanya jamii isibaki na mkanganyiko. Lakini ikiwa wataendelea hivi kimya kimya ya polisi bila kusema anatuhumiwa kumuua nani, basi nadhani ina shida kidogo, ina shida ambayo inaweza kuwa shida kubwa mbele ya safari. Lakini kwa hali halisi uh, jinsi ilivyo, hili swala linaweza kuleta picha gani sasa kwa serikali ya uh, zra, Raisi Samia Suluhu Hassan? Mimi kuipeleka kwa raisi, nadhani kwamba tutakuwa tumekwenda kafi kidogo, kwa sababu polisi ndio wanaomshikilia Simani Mboe, lakini pia na raisi atakuwa ameona hizi taarifa kwenye vyombo vya habari, naamini naye atakuwa anafatilia, atapewa taarifa, kwa sababu kiongozi mwenyekiti wa chama akipatikana na tuhuma kubwa kiasi hiki, si tuhuma ambazo nadhani ni nyepesi, kwamba ni sawa na muuza kuku, mshona cherehani, kwamba anaweza kutuhumiwa kwa kufanya haya mambo. Kwa hiyo ninadhani kwamba eh, na mheshimiwa raisi atakuwa ameona hizi tuhuma zilizotolewa na polisi naye atakuwa atadai au atapelekewa taarifa halafu, tutaona mwenendo jinsi utakavyokwenda. Nam, asante sana Deodatus Balile, ambaye e, ni mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania, akielezea kinaga ubaga kile kinachoendelea jijini Mwanza. Tusubiri tuone kile kitakachoendelea, lakini kwa hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo kama tulivyokueleza hii leo e, tunaangazia mkutano wa jana wa shirika la utangazaji eh, la Uingereza hapa CNN ambalo kupitia televisheni yake lilifanya mkutano na rais wa Marekani Joe Biden, ambapo walizungumzia masuala mengi yanayohusu taifa hili na utawala wake. Lakini kwa muktasari, Rais Joe Biden alizungumzia kwamba eh, swala la miundo mbinu, akiamini kwamba kuna umuhimu wa Marekani kuweka vyema miundombinu yake, lakini akagusia vile vile swala la haki ya kupiga kura, uh, jambo ambalo kwa hivi sasa limekuwa likishuka hatamu kubwa katika siasa za hapa Marekani. Vilevile rais Joe Biden katika mjadala wake huo akagusia swala la uchumi e, na kutaka kwamba Marekani iendelee kufanya kila kile kitu ambacho kinawezekana ili iweze kuimarisha uchumi wake uliotokana na kusuasua na kutetereka kufuatia janga la virusi uh, vya korona, lakini vilevile Rais Joe Biden katika mkutano huo akagusia tukio la Januari sita ambapo wafuasi wa aliyekuwa rais wa Marekani wa zamani Donald Trump walivamia majengo ya bunge yakitaka kutoidhinisha jina la wakati huo aliyeshinda uchaguzi Joe Biden kutangazwa uh, rasmi kuwa uh, ameshinda uchaguzi wa mwaka jana wa mwezi Novemba. Kutokana na hayo yote, nimezungumza uh, na Profesa Timothy Sadera kujua uh, suala hili Dkt. uh, Sadera, labda utueleze kile ambacho umekiona katika uh, mkutano wa jana, labda kwa muktasari, yepi ambayo mengine ya kusisitiza yamegusiwa katika mkutano huo? Kwanza aliguzia kuhusu hali ya uchumi na hali ya uchumi na jinsi ambavyo inaweza kuboreshwa. Jambo la pili aliguzia kuhusu uh, janga hili la la COVID na maendelezo yake, jinsi ugonjwa huu ulivyokabiliwa na pia kuna jambo jingine ambalo aliweza kuzungumzia sana ni kuhusu mpango wake, ni mpango upi alionao wa kuweza kuirejesha Marekani katika hadhi yake ya zamani. Na tunaona kuna maswala mengi tu amegusia vile vile e, swala la miundo mbinu miundo msingi ya Marekani, kuifanya Marekani kuwa ya kisasa na bora zaidi. Hili uh, unaweza ukatufafanulia kwa nini hili linaonekana kama ambawe, ni jambo ambayo imekuwa ni ajenda ya Marekani hivi sasa? Jambo hilo ni muhimu sana kwa sababu ukiangalia pale awali, nchi ya Marekani sifa zake zilikuwa zimedidimia sana, na hali ya uchumi, kibiashara, utawala wa Marekani katika dunia, uongozi wake katika dunia ulikuwa umepungua. Kwa hivyo sasa hivi kampeni yaliyo nayo kubwa ni kuweza kurejesha ile hadhi ya Marekani, na pia kuonyesha ya kwamba Wamarekani wangali wana uwezo. Kwa hivyo jambo lile ni kurudisha ile picha katika Uh, ramani ya dunia na pia jambo ambalo ninafurahia sana ni kwamba mwelekeo wake ni wa kuleta watu kwa pamoja. Kwa hivyo anaunganisha ili aongoze katika mfano wa kuonyesha ya kwamba nchi ya Marekani haina ukabila, haina haizingatii upande mmoja. Kwa hivyo anajaribu kuleta ule mwelekeo katika A kueleweka duniani vipi juu ya swala la haki za upigaji kura maanake ili swala limekuwa ni ajenda kubwa sana hapa Marekani e, kwa kipindi hiki a, rais yeye msimamo wake ni nini kwenye hili naona msimamo wa rais ni haki kwa kila mmoja maanake alipokutana na wale gavanas wa majimbo tofauti aliweza kuzungumzia pia kuguzia machache kuhusu haki za kila mmoja jinsi ambavyo wananchi wa Marekani wanavyostahili ku kukabiliwa kama watu wa nchi wala sio chama na wala sio kupendelea upande mmoja. Lakini jambo lile linaonekana bado Republican na Democrat hawakubaliani, manake wa nje ama katika majimbo yanayotawaliwa na, na Republican, wameanzisha sheria ambazo sasa zinataka kurudisha ile hali ya kutawala nani atapiga kura nani atapatiwa ile nafasi ya kupiga. Kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba kuna wale ambao wanaonekana watafinyiliwa ikiwa jambo hili litafuatiliwa. swala so, la uchumi umeligusia na yeye ameligusia vilevile kwa kina zaidi, kwani uh, kwa hivi sasa Marekani hali ya kiuchumi iko vipi? Ikawa ni kama vile ni ajenda kubwa, maanake siku zote huwa ni jambo ambalo kwa namna moja ama nyingine pale kunapotokea hali ya uh, uchumi labda kudorora, ndiyo inakuwa ni moja kati ya ajenda kubwa za Marekani. Aa, ni kweli, ama kweli ukiangalia sasa hivi uchumi wa nchi umedorora kidogo, kwa sababu kulingana na, na jinsi ambavyo watu walikabiliwa na gonjwa hili ama na janga hili la korona, mambo mengi yaliweza kurudi chini. Watu wengi walipoteza kazi aa, makampuni mengi yalifunga na mengine yakatoa kampuni zao katika nchi hapa nchini na kuzipeleka katika nchi za ng'ambo, ambapo wanaweza kupata huduma ile ile lakini kwa bei nafuu, ama pengine malipo ya chini. Jambo ambalo ni la muhimu pia ni kuona ya kwamba Marekani ilikuwa haina ule utawala ama nchi zingine duniani hazingeangalia Marekani kama nchi mwongoza. Kwa hivyo jambo lile, maanake, lilipungua na lilipunguka, basi China ikawa ndio inaonekana kuwa ya uongozi. Lakini sasa bado Marekani waamini ya kwamba China yaweza kuongoza dunia. Kwa hivyo kuna yale mabishano makali kati ya uchumi wa Marekani na pia nchi ya Uchina. Swala lingine ambalo pia liligusiwa ni uh, tukio la Januari sita ambapo wafuasi waliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump kuvamia majengo ya bunge hapa uh, Washington DC. Swala hili uh, bado rais anaona kwamba kuna uchunguzi zaidi inabidi kufanyika. Swala hili kwani limefikia wapi mpaka hivi sasa? Ma, kwa sasa mambo mengi yanaanza kujitokeza haswa unaona wako, ya kwamba wale waliofanyika ama walioshikwa wakiwa wamehusika katika maandamano yale walio haswa waliokuwa ni kama vi, vi, vinara wa mambo yale, wanaonekana sasa kukiri na kujuta mbona walifanya yale. Kwa hivyo yaonekana ya kwamba kungali kuna uchunguzi mkubwa, maanake rais wa zamani bado hajaonekana kuwa ya kwamba hajaonekana kiwazi ya kwamba ndiye aliyechochea, na pia kuna wale wahusika ambao bado hawajaletwa mahakamani. Je, Uh, wakimkuu wa sheria alijua mambo hayo ni akina nani ambao waliyofanya mambo haya. Kwa hivyo wale watu waliofanya ndio wanaohusika kwa sasa, lakini kama vile Nancy Pelosi alivyokuwa alivyo, amesema pale awali ni kwamba twahitaji hita, kwenda katika kina tujue, je ni nani waliohusika, nani aliyechochea, nani waliodhamini na kugharamia mambo haya yote. Kwa hivyo anaona ya kwamba ni vizuri ukweli hutokee wazi ili jambo kama lile lisije likarudiwa tena. Swala so la uhamiaji limekuwa ni tata kweli kweli, na hata ilifikia wakati makamu wa rais aa, Kamala Harris alikwenda katika nchi zile za Amerika ya Kati e, na akatoa kauli ambayo watu wengi waliikosoa mara baada ya kueleza kwamba wale ambao wamekuwa wakiondoka kwenye mataifa hayo kwa kutembea kwa miguu kuja hapa Marekani wasije Marekani. E, sasa kwa kile ambacho bado kipo, kuna swala lingine la DACA. Kwa msimamo wa Rais Joe Biden amegusia swala la uhamiaji, swala ambalo huwa ni tete sana hapa Marekani. Je, swala hili yeye binafsi na utawala wake umechukua mrengo gani mpaka hivi sasa? A, kwa sasa hivi baada ya yule hakimu kuamuru ya kwamba kile kipengele kilichokuwa kinawazuia wale wanadaka ya kwamba hawana haki, jambo lile liliweza kumfanya rais akazungumza kwa maneno makali ya kwamba hii sio Marekani anayejua. Kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba anaunga mkono wale watoto waliokuja hapa wakiwa wadogo, kama hawana vyeti wapatiwe vyeti, maanake wameishi, wamezaliwa, wamelelea, wengine wameoa, wameolewa wakiwa katika nchi hii, lakini bado waona ile haki ya kuwa uh, wananchi wa Marekani. Kwa hivyo yeye ametoa na amezungumzia ya, ya kwamba huo sio uamuzi wake na huo sio upendo wake kama rais wa nchi. Kwa hivyo jambo lile bado linazidi kukita mizizi. Lakini jambo jingine umelihitajia ni kwamba uh, pale Kamala Harris alipoenda majimbo ama kwenye jimbo la Texas na pia nchi za kusini mwa Marekani ambapo wengi wanatoka, ni kumaanisha ya kwamba Marekani inataka kurejesha utu, maanake nchi wasema imejengwa tokana na misingi ya wahimi, ya wahamiaji. Kwa hivyo anapoangalia ni kwamba mikakati iwekwe na pawe na haki ya kwamba anayestahili kuwa Marekani anakaa Marekani, anayestahili kuwa na vyeti apate vyeti, wale wanaofanya mambo ambayo sio halali waondolewe. Kwa hivyo, anataka kuleta usawa katika upande wote. Huyo ni Profesa Timoth Sadera akizungumza nami eh, kutoka Atlanta Georgia, hapa Marekani. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. kuwa mkifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani, tuna waageni, tukiwaachia kibao hiki cha muziki, pa, pa, pa, pa, pa, pa, pa, pa.