the hits. Go, Sarafi. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Idi Ligongo. Unasikiliza VOA Express kupitia redio zetu wa shirika huko Afrika mashariki na Kati, pamoja na mtandao wetu wa internet wa VOAswahili.com. Tutakuwa na ripoti kuhusu vijana wa DRC wanaamini kunywa pombe kali ndiyo suluhisho la kuzuia kupata COVID-19. Vilevile tutakuletea kipengele cha barazani. Tunakuuliza, je, umehamasishwa vya kutosha kuhusu faida ya chanjo ya COVID-19? Na huko Kenya ni kwamba naibu rais William Ruto yupo katika wakati mgumu kuelezea atakavyotekeleza mfumo wake wa kiuchumi kwa watu wa tabaka la chini maarufu bottom up iwapo atashinda kura za urais mwaka 2022. Kutoka Nairobi, huyo hapa mwandishi wetu Kennedy Wandera na ripoti zaidi. Tangu watangaze nia ya kuwania urais kwa kura ya mwaka 2022 Bwana Ruto amekuwa akizunguka maeneo mbalimbali nchini Kenya akihimiza kuwapo kwa mabadiliko ya mazungumzo yanayohusu uchumi wa Kenya ili kuwawezesha kujikimu. Ruto katika chama chake kipya cha United Democratic Alliance kinachoungwa mkono na wabunge waasi wa chama tawala cha Jubilee, cha Jubilee Rais Uhuru Kenyatta amekuwa akikariri mara si moja kuwa iwapo atachaguliwa kuwa rais na kuunda serikali baada ya uchaguzi wa Agosti 9 mwaka 2022 atatekeleza mfumo wa kiuchumi unaopiga jeki wafanyabiashara wadogo wadogo kuanzia sehemu za mashinani. Hii wilbaro yetu iko na economic model ambayo inabadilisha maisha ya wananchi. Ruto na Kenyatta wanaendelea kujikuta katika mvutano, mvutano unaoonekana kujenga ufa kati yao katika chama kimoja kilichopo madarakani, Jubilii. Kenyatta tayari ameeleza kuwa Ruto hawezi kuipinga serikali na aendelee kuitumikia. Lakini Ruto ameendelea kunadi sera zake na anataja kuwa iwapo watakuwa rais wa tano wa Kenya atakumbatia mfumo wa kiuchumi unaotekelezwa kuanzia tabaka la chini lilo na watu wengi hadi tabaka la juu maarufu kama bottom up, kama anavyoeleza: mimi nataka niwaambie muache kukwama kuangalia Wilbaro. Nyuma ya Wilbaro kuna economic model inaitwa bottom up ambayo itawezesha mwananchi mwenye hana kazi apate kazi mwenye hana biashara apate biashara yule wa kilimo apate mapato zaidi na Kenya iweze kwenda mbele. Waacheni kukwama kwa mambo ya kutazama tu Wilbaro. Ruto anasema kuwa yeye anaharakatia mfumo wa kiuchumi ambao utawapa kipaumbele na vile vile kujali na kustawisha masilahi ya watu badala ya masilahi ya wanasiasa binafsi. Ruto anaeleza kuwa mfumo huu utawawezesha wafanyabiashara kufikia mahitaji yao maalum bila kusubiri serikali. Lakini mfumo huu wa kiuchumi unapigwa vita na kambi ya upinzani kwa madai kuwa hauwezi kutekelezeka katika mazingira ya Kenya, na iwapo utatekelezeka, basi huenda ukafungua mianya watu fisadi kupora rasilimali za serikali na n amani kiongozi wa chama cha kisiasa cha Amani National Congress Musalia Mudavadi ambaye wakati mmoja amekuwa makamu wa rais na waziri wa fedha wa Kenya anaeleza kuwa tajriba ya mtu na hadhi inaweza kuendana sawa na sera. Mudavadi anaeleza kuwa anachokisema Ruto ni uongo, maana ni watu wachache tu watakaonufaishwa na sera kama hiyo. Ukichukua chupa ya maji na useme bottoms up na uweke chupa namna hii Sio, ni kusema maliza kabisa. If you did this and you say bottoms up, <laughs> this <is the> bottom <laughs> mutu anameza kila kitu <laughs> <laughs> eh, na mwananchi atapata nini? <laughs> and how are you going to finance this economy ya kusema bottoms up? Kwa sababu ushuru pia umegonga wananchi. Kwa hivyo ni lazima tuwe na mipangilio ya kuhakikisha kwamba pesa kwa uh, sababu pia mama hataki kusukumwa sana na ushuru. Ni lazima tufanye biashara, tuhakikishe wale wanaleta uh, vitu kutoka kwengine inakuwa sawa, ushuru unakuwa moderate, isiwe ushuru ambao unanyonga mtu. Hata hivyo, Ruto anapuzilia mbali madai hayo ya Musalia Mudavadi na kukariri kuwa yeye ndiye anayejua kile anachokizungumzia ili kuinua uwezo wa raia wa Kenya. Niliona rafiki yangu mmoja ambaye alitembea hapa kwenu jana, Anashangaa mambo ya bottom up economic model kwa sababu amechanganya na ile bottom up ya mashindano ya kukunywa pombe. Sisi tunataka kumwambia my friend, we are not talking about drinking alcohol bottom up. Unajua, shida ya Kenya, watu wengi wamekwama kwa kuzoea kukunywa pombe. Sasa wakisikia bottom up, wana kichwa yao inakimbia kwa mashindano ya kukunywa pombe. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Shukrani kabisa, Kenneth Wandera, VOA Express. Sasa inaelekea eh, pande za DRC ambako wataalamu wa afya wanawaonya vijana nchini humo ambao wanakunywa pombe kali wakiamini kwamba ndiyo njia mbadala ya kuzuia kupata covid 19 na wakati huohuo huo serikali inawahamasisha kwenda kupata chanjo dhidi ya COVID. Huyu hapa Ausere Walivika na ripoti kamili zaidi. Hii inashinda korona, hii njo dawa ya korona. Hii vijana na watu wazima kwa sasa wamejikita katika utumiaji pombe mbalimbali, ikiwemo pombe kali zinazotengenezwa kutoka nchi ya Uganda, Tanzania pamoja na Kenya na hata nchi za Ulaya, wakisema kwamba zitawasaidia kutibu korona. Ni kweli kabisa gonjwa nilisikia mwili yangu inaregera, nikakunywa pombe Kingsi na Simba. Ewa, ile ni pombe ya kabisa ya dawa ya korona, inasaidia maisha ya mutu sana. Ukaikunywa kwasikia direkte mwili yako inapumua, inatosha jasho ya mingi, direkte mwili inapumua ina, uh, lakini wengine wanasema inaharibu mafafa, yani itaua watu. Hapana, we mafafa kibani kuikunywa bila kukula ukakosa kula njo problemu, shida zote kwa ipom. Usikose kula, kama unapenda ukuebi uwanje, kula njo ukunywe pom. Hapa na pale, vijana unaweza kuokuta wamelewa bo. Ile kweli, anasema ni kweli, itasaidia kusaidia korona, kwani bo sijo swahili, kwanza sana ukekunywa okay, bila kula ndio itaharibu mwili, lakini kula zaidi kupita pale sasa kwa nini msiende pata vaccine ama chanjo? Tutapata chanjo na vaccine, lakini ni zaidi, hii inashinda korona, hii ndio dawa ya korona, hii wakiogopa kufa kwa korona. Yeah, Mungu njo anaweza kasaidia, kwa sababu Mungu anafaa vyote. haiwezi kasaidia, inaharibu ndio kifua na mwili, wangefanya nini? wataalamu wa afya wakiomba kwa wakazi wote kujiazari sana kwa utumiaji wa pombe kali. Dr Stephan Hans Bate ni kutoka Wizara ya Afya na mtaalamu katika maswala ya chanjo na marazi ya kuambukiza hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Goma. pombe inakuwa na matibabu mbaya kwa mwili na inaunguza maini. Wakati mtu akitumia pombe, inaenda inaunguza maini yake na anakosa nguvu. Ni kusema shauri moja wakataza kabisa watu niya pombe zaidi, hiyo mapombe makali sana yanayokuwa ndani ya makashee. Pombe kabisa inaharibisha maini ya mtu, inaharibisha akili ya mtu na inamuacha mu, anakuwa mtu kwenye eneo la ituri nako wananchi wakisema korona kwa sasa imeshika kasi john kabwe yuko mjini bunia hali ya uambukizaji wa, wa virusi vya korona vimeenda kwa kiwango cha juu zaidi wananchi wameomba serikali kuhamasisha watu kwa namna ya kuweza kujikinga kwani vifo kwa sasa vimeshika kasi katika miji ya goma pamoja na kinshasa oscar malivika sauti amerika goma Unasikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia zinasomwa na Sande Shomari. Senae inatarajiwa kwa nchi 23 katika bara la Afrika kufuta adhabu ya kifo. Wabunge katika taifa hilo la Afrika ya Magharibi walipiga kura kwa kauli moja siku ya Ijumaa kupiga marufuku wa adhabu ya kifo na kuibadilisha na kwa kifungo cha maisha au kifungo cha chini cha miaka 30 kwa uhalifu kama mauaji au uhaini na kuwapa majaji nafasi ya kutumia busara zaidi wakati wa kutoa hukumu. Sierra Leone haijaua mtu yoyote tangu mwaka 1998 wakati wanajeshi 24 waliuawa na kikosi maalum kwa kushiriki jaribio la mapinduzi mwaka uliotangulia. Wakati huo nchi hiyo ilikuwa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe, lakini ilivyomwaga damu tangu 1991 hadi 2002. Lakini zaidi ya watu 80 wamehukumiwa kunyongwa tangu wakati huo. Rais Julius Madabayo anatarajiwa kutia saini mswada huo kuwa sheria. Nchi zaidi za Afrika imefatilia mbali adhabu ya kifo ambayo vikundi vya haki za binadamu vinachukulia kama mabaki ya kikatili ya karne za utawala wa kikoloni. Mahakama Kuu ya Malawi iliamua kitendo hicho kwa kinyume cha katiba mwezi Aprili, wakati Chad ilipiga marufuku nao mwaka 2020. Na wajeshi wa Tunisia walimzuia spika wa bunge la nchi hiyo kuingia katika bunge la jengo la bunge mapema leo Jumatatu, saa chache baada ya rais Said Kais Saidi kutangaza kuwa amemfukuza kazi waziri mkuu Hichem Mechichi na kusitisha bunge kwa siku 30. Saidi alisema akuwa akifanya hivyo kupambana na madhila ya kiuchumi ya nchi hiyo na mkwamo wa kisiasa, na akaongeza kuwa katiba ya nchi hiyo ilimpa mamlaka hayo. Reche Ganuchi, spika wa bunge na mkuu wa chama cha Enalha, aliita kitendo hicho cha rais ni mapinduzi, na akasema bunge litaendelea na kazi yake. Vyama vingine viwili vikuu bungeni pia vilikita kitendo hicho mapinduzi, ambapo rais alikanusha tangazo. La Saidi lilipelekea umati wa waandamanaji katika barabara kwenye mji mkuu wa Tunis na sehemu nyingine kusherekea. Kulikuwa pia na waandamanaji nje ya jengo la bunge na baadhi ya mapigano kati makundi ya makundi yanayopingana. daktari mwandamizi wa magonjwa ya kuambukiza Marekani Anthony Fauci visa wa Marekani maelekea katika njia mbaya na kesi za Covid 19. Akizungumza kwenye kipindi cha CNN cha State of the Nation siku ya Jumapili, Fauchi alisema asilimia 50 ya ya nchi haijachanjwa na hilo ni tatizo. Maoni ya Fauchi yamekuja wakati kukiwa na ongezeko la visa vya korona, hasa kwa sababu ya kuenea kwa aina mpya ya virusi vya Delta vilivyotambuliwa kwanza nchini India ambayo vinasambaa katika maeneo ambayo wa watu wamekuwa wakipinga kupata chanjo. tunajiweka hatarini, alisema Fauci. Mshauri mkuu wa matibabu wa rais Joe Biden alisema watu waliopewa chanjo wanalindwa kwa kiasi kikubwa, ikiwa pamoja na dhidi ya aina ya Delta, lakini kasi ya chanjo imeshuka Marekani kwa zaidi ya asilimia 80 tangu katikati ya mwezi Aprili. Hii ni VOA Express. Matangazo yanakujia kupitia redio zetu wa shirika pamoja na mtandao wetu wa VOA Swahili.com kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Mashariki, na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Hebu sasa tuangalie kipengele cha barazani, ambapo tumekuuliza wewe msikilizaji: je, umehamasishwa vya kutosha kuhusu faida ya chanjo ya COVID 19? Hakika maoni ni mengi mno, tuanze na haya. Kwa njia ya simu, anaitwa kwa jina, anaitwa Vincent Jeje, kijana kutoka Tanzania. Niko maeneo kama nchini Tanzania, mimi niseme tu kwamba kwa kweli ujio wa chanjo ya COVID 19 nchini Tanzania kwa ujumla bu, kwa hali inayojiona, mimi jamii haijapewa au haijahamasisha vya kutosha katika ujio wa chanjo, kwa sababu watu walio wengi hawana elimu kabisa kuhusiana na kazi hii, faida zake ni nini na itasaidia nini tofauti tuna kwamba unajidi kupewa elii labda ya kujitenga nayo vinuzi, namna ya kuepuka mikusanyiko, pia kunawa mikono na kuepuka mikusanyiko isiyo ya lazima. Kwa hiyo akwamba vijana husika, labda ingekuwa vizuri sana kama licha ya kwamba kagari sanda ishaingia nchini waweze kutoa hamasa naa wakaiza kwamba wananchi inatakiwa kwanza kuchukua chanjo ambayo itakuwa na faida hizi, ambayo itawasaidia wananchi kupata faida zake. Tofauti na hapo, nao huenda itasababisha wananchi kujitokeza kwa wingi kwenda kupokea hii chanjo ambayo tayari ishatua katika taifa letu. Ninasoma maoni yako. Wewe Ibrahim Jairos, anasema kwamba Nimehamasishwa sana yaani, shetani ametuma wajumbe kila namna ya kunihamasisha, lakini majibu waliyopata ni kama yafuatayo: e, sina muda wa hiyo chanjo. Wengine wakisikia mtu maarufu kachanjwa, ndo akili zinafyatuka kabisa, wanaenda kufanya e, chanjo hiyo bila hata kufikiria. Huyu hapa ni fundi Mwasasu akitokea Mnekezi, Kampala, anasema yeye e, hajafahamishwa kabisa e, kwani hana taarifa ya chanjo ya COVID-19 na sioni hata ina maana gani hapa Geita e, kwani hata barakoa tunavaa mmoja mmoja kama kuzingatia e, na kujikinga e, na vumbi katika bodaboda. Nikiendeleza kutoka hapo ulipoishia, Idi Ligongo, ninasoma maoni ya barazani kutoka kwa Muyengabe Emmanuel. Ameandika, nimehamasishwa vilivyo na nilielewa umuhimu wa kuchanja dozi zote zinazohitajika ili chanjo iwe kamili. Malikwisha Alex Kambale, yeye anapatikana Rushuru huko DRC. Ameandika kwamba nafahamu kuwa uhai ni wa maana sana, ndiyo maana nimekubali miongozo yote ambayo imeletwa kuhusu janga hili la COVID-19 katika kirusi cha Delta. Haya basi, Idi, narudi kwako sasa. Mkamiti, naona leo tumepata maoni mseto kuhusu elimu ya chanjo ya COVID-19. E, tukiwa bado ndani ya VOA Express tupate muziki kutoka kwa kwa kwa msanii Angela na kibao sina bahati mambo yanavyokwenda ndani ya VOA Express kupitia washirika wetu ikiwemo huko, e, nchini Kenya ni sauti ya Mwananchi redio eneo la Nakuru e, Mwenedu redio ya Voi, sasa redio ya Bungoma Kenya. e, Tanzania ni Dodoma FM ya Dodoma, Nuru FM ya Iringa e, Ki FM ya Songea. Hits FM ya Zanzibar. Voice of Korogwe e, kwa DRC tunasikia radio RNA eneo la Baraka radio Maniema namba one ya Kindu uh, radio Pakomu ya Banagana uh, redio Malaika na radio Dominic uh, zinapatikana Lubumbashi uh, DRC. Live HD radio ya Kolwezi, Redio Baraka iliyopo eneo la Baraka. Na katika hoja kwa hoja, kipengele kinachogusa masuala mbalimbali ya kijamii yanayoendelea ulimwenguni, leo tunaelekea Kenya, mahala ambako shule zimefunguliwa leo hii siku ya Jumatatu kwa muhula mpya nchini Kenya, huku serikali ya nchi hiyo ikikiri kuwa wimbi la nne la covid-19 ni tishio, hali ambayo imeibua gumzo kubwa. Hapa tunawasikia baadhi ya wa Wakenya, Victor na Florence, katika hoja kwa hoja iliyoandaliwa na Josephat Kioko. Ni ukweli, watu sasa hivi wanapuza sana unaweza pata hata kwa magari, hakuna mtu anavaa maski. Ndio sababu korona inaongezeka na wimi linakuja, na wakenya hata saizi hata kuna wengine hata washaa sahau kunayo korona. Ni watu wavae maski, watu waanze kujitayarisha kwa ili wimbi, kwa sababu ndio vibaya sana shule zinafunguliwa. Kama mimi mzazi na wazazi wenzangu, tukipeleka watoto shule tumake sure watoto wamevaa maski kila mtoto, watoto wananawa mikono kwa shule, kwa sababu ni vibaya sana. Tukiona mtu mgonjwa korona, tuwe makini sasa na watoto wetu. Mimi kwa maoni yangu, naomba serikali ya Kenya isije ikafunga uchumi tena. Hali iliko mtaani saa hizi kila mtu ana pesa, biashara zimeenda chini kwa sababu ya hii korona tena. Wazazi wengine wanarutisha watoto shule, lakini hawana pesa, sijui wataenda kuwalipia nini. Sasa naona serikali wakifunga uchumi tena Kuanza maisha pale chini. Naomba serikali watafute njia ingine ya kuzuia, lakini wasifunge uchumi, kwa sababu so, mwananji ataumia. Wimbi likija tena, kwa sababu nita afekti watoto. Mtoto wangu ataenda shule. Wazazi wengine wanapuuza, wafalishi watoto wao maski, wanshasauku kuambia watoto wao waoshe mikono. Wimbi likija tu, mimi mtoto wangu aendi shule, atakaa nyumbani. Kama vile unasema ati uchumi usifungwe, haitakuwa vizuri kabisa. Watu wakianza kufa mara kwa mara, watu wanapotea hivi hivi, watu wanakufata wenye wasio na hatia. Mtu amejilinda huku, mwingine anaenda anamletea korona. Wacha uchumi ufungwe, kila mtu ajilinde nyumbani kwake. Ni kulingana na mimi, sioni kama hiyo ndio suluhisho mwafaka, kwa sababu ukifunga uchumi, sijui kila mtu, watu watakula nini? Hiyo ndio Wakenya wengi huwa tunategemea usafiri, kila mtu anategemea hiyo kila siku, lazima watu wasafiri. Sasa kulingana na mimi, sioni hiyo kama itakuwa, lakini ugonjwa ukiwa, jua huo ni ugonjwa, ni ugonjwa hatari, ni hatari kwa watoto, watu wazima. Mtoto akienda pale shule ataleta ugonjwa nyumbani, itakuwaje? Mtoto akipoteza wazazi wake wawili, acho peke yake, itakuwa vigumu sana. Afadhali kila kitu kifungwa, watu akae nyumbani, wajilinde nyumbani. Kwa nyumbani hiyo si suluhisha, kwa sababu miaka inaenda, hatujui hii wimbi itaisha lini. Lakini lakini naona mimi watu ni wale wale, binadamu ni wale wale. Unaweza kutana na mtu hata afai maski, unaweza kutana na mtu hata akusalimie kwa mikono hata hajanawa hiyo mikono. Hata wengine wameshaanza kusema hakuna korona. Sasa mtu akija huku na kuleta korona kutakuaje? Itakuwa vibaya sana kwa wao. Sawa, wimbi la nne limesemwa, lakini inaweza kuwa hakuna. Sasa lazima tungoje, ikifika ndio sasa tunaweza sema kuna wimbi la nne sasa. Lakini bado mimi bado inanitisha kwa sababu jaiona, lakini Waswahili alisema, alisemalo lipo. Kila mtu ajiandae na kila mtu ajilinde, tujiangalie sana kila mtu. Hiyo ni sawa kujilinga, lakini ukisema biashara na uchumi sifungwe ni hiyo, maisha yaezi ikaenda na msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Ni mambo mengi yanayoendelea kwenye mitandao ya kijamii duniani, lakini kuna baadhi ambayo yanavuma sana. Tunaye Idi Ligongo kutujuza zaidi kuhusiana na yavumayo mitandaoni. Karibu katika yanayovuma mitandaoni, na moja kwa moja tunaanzia katika mtanange wa jana eh, wa mahasimu wakubwa Afrika Mashariki timu ya Simba na Yanga ambazo zilikuwa zikicheza katika mchezo wa fainali wa kombe la shirikisho katika uwanja wa Lake Tanganyika, uh, mjini Kigoma, ambapo Simba uh, ilifanikiwa kutoa kombe hilo kwa kuifunga Yanga ambayo ilikuwa ikicheza pungufu na wachezaji kumi kwa goli moja kwa bila katika dakika ya sabini na tisa. Lakini kikubwa ambacho kimefanya matokeo haya ni kuuliza yuko wapi mzee Mpili, ambaye mzee alikuwa amejizolea umaarufu mkubwa nchini Tanzania, mara baada ya mchezo eh, wa mzunguko wa pili katika ligi kuu ya Tanzania baina ya Simba na Yanga, Yanga kuibuka na ushindi, ambapo mzee huyu alikuwa amesema lazima Simba angefungwa na Yanga na kwamba yeye ana watu na alisema kwamba mchezo wa kuelekea kombe la shirikisho yeye vilevile vile, ana watu na Yanga itaifunga Simba. Watu wanauliza mzee mpili watu wako wako wapi? Basi ndiyo hayo yanavuma kwelikweli. Kingine ambacho kinaendelea kuvuma hivi sasa ni taarifa kwamba ah, nchi ya Kenya na Sudan kusini zimekubaliana kuondoa eh, viza kwa raia wake. Kwa maana hiyo basi raia wa Kenya wataingia nchini Sudan kusini bila viza, hali kadhalika wana E, wa Sudan Kusini wataingia nchini Kenya bila a, kuhitaji viza yoyote, e, na haya yamebainishwa basi na e, waziri wa mambo ya nje e, wa mataifa yote e, mawili e, ambao wamesema kwamba hatua hiyo ni kuweza kuweka mazingira bora ya watu kusafiri, tukielekea katika e, harakati za usajili hivi sasa kwa klabu mbalimbali zinazocheza ligi za soka barani Ulaya. Wakati huu zinaanza kujipanga kwa ajili ya msimu mpya e, timu ya Manchester United inaeleza kwamba e, Pogba kiungo wake huyu mahiri wa Ufaransa amezungumza na kocha wake Ole Gunnar Solskjaer na kile wanachozungumza kwamba mambo ni sawa bisawia, Poba ataendelea kubaki Old Trafford, ndizo habari. Baada yake kulikuwa kuna tetesi kwamba kuna baadhi ya timu zimekuwa zikinyemelea. Hali kadhalika Manchester United hivi sasa ikiwa pia inaendelea kunyemelea e, saini ya mlinzi kisiki wa timu ya Real Madrid kutoka nchini e, Ufaransa. Eh, Veran, Rafael ambaye inaaminika kwamba anaweza akaelekea Old Trafford katika msimu huu ni moja kati ya habari ambayo inavuma kwelikweli, eh, pamoja na kuja kwa mshambuliaji Sancho. Ni hayo tu katika yanayovuma katika mitandao hii leo. Mimi jina langu ni Id Ligongo, shukran Id Ligongo. Hii ni VOA Express, matangazo yanayokujia kutoka hapa Washington DC. Tuangazie swali la leo, tumekuuliza wewe msikilizaji, je, unadhani nchi za Afrika zitaweza kufua dafu kwenye michezo ya Olimpic? Haya basi, naona wasikilizaji wametiririka. Idi Ligongo, haya kwa upande wako unaanza na nani? Mimi naanza kusoma maoni ya Fundi Mwansasu. E, anasema anapatikana maeneo ya kule e, Kampala, e, lakini vilevile anaongezea kwamba pia anapatikana maeneo ya Geita, Tanzania. Anasema anapenda kuwapongeza wawakilishi wote wa hapa Afrika da kufanya mashindano ya Olimpiki eh, ambayo ana imani kubwa kuwa watafanya vyema bila kujali kuwa wameathiriwa na hofu ya COVID-19. Hapa mimi nasoma maoni kutoka kwa Athumani Hashim Athumani, yeye anapatikana Wagum tunadum old Korogwe, Tanga, Tanzania. Ameandika kikubwa ni mazoezi tu, ila ushindi upo. Emmanuel Charles Mcmasai yeye anapatikana kule Wasakatonge salamu club Dodoma, Tanzania ameandika ndio watafua dafu na imani timu za Afrika haswa hapa Afrika Mashariki. Rafael Lukusila wa Delila anasema sisi ni weusi tu, eh, lakini kile ambacho kinaonekana tunaweza kufanya vizuri, tutatumia nguvu tulizo nazo. VOA express inakamilisha muda wake. Kwa niaba ya wenzangu wote wanaofanikisha matangazo haya Mwelekezi anaitwa Aida Isa, msimamizi BMJ Muridhi, na hapa studio nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Mimi naitwa Idi Ligongo na shukrani kwa kuwa nasi.