Kudai, uge, so hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha katika matangazo haya naitwa Mkamiti Kibayasi. Uh, na mimi ni Sandey Shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni leo hii Jumatatu, Julai 26 mwaka 2021. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika ikiwemo step redio ya mbale kule Uganda, radio citizen na redio kaya nchini Kenya, rfa na ufm radio nchini Tanzania, redio mwangaza, redio malaika za Lubumbashi, DRC, na pia kupitia mtandao wetu www voa swahili com <muchas> tulizokuandalia jioni ya leo. Kenya na Sudani Kusini zafikia makubaliano ambapo raia wa nchi hizo mbili hawahitaji viza ndani ya mataifa hayo. Watu wanaweza ku, kuenda kutoka kwa nchi nyingine na kutembea nchi nyingine bila shida yoyote, na wanaweza fanya kazi mahali popote watakavyo. Ni kitu muhimu sana kwa kujenga muungano wetu na nyingine. Katika taarifa nyingine, Sierra Leone inatarajiwa kwa nchi ya ishirini na tatu katika bara la Afrika kufuta adhabu ya kifo. Ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazozisikia kwenye matangazo yetu hivi sasa, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Sande Shomari. Sierra Leone anatarajia kuwa nchi ya 23 katika bara la Afrika kufuta adhabu ya kifo. Wabunge katika taifa hilo la Afrika ya magharibi walipiga kura kwa kauli moja siku ya Ijumaa kupiga marufuku adhabu ya kifo na kuibadilisha na kwa kifungo cha maisha au kifungo chini cha miaka 30 kwa uhalifu kama vile mauaji au haini na kuwapa majaji nafasi ya kutumia busara zaidi wakati wa kutoa hukumu zao. Sierra Leone haijaua mtu yeyote tangu mwaka 1998 wakati wanajeshi 24 waliuawa na 10 na 14 wali kikosi maalum kwa kushiriki jaribio la mapinduzi mwaka uliotangulia. Wakati huo, nchi hiyo ilikuwa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyomwaga damu tangu 1991 hadi 2002 lakini zaidi ya watu 80 wamehukumiwa kunyongwa tangu wakati huo. Rais Julius Maada Bayo anatarajiwa kutia saini mswada huo kuwa sheria. Nchi zaidi za Afrika zimefutilia mbali adhabu ya, ya kifo ambayo vikundi vya haki za binadamu vinachukulia kama mabaki ya kikatili ya karne za utawala wa kikoloni. Mahakama Kuu ya Malawi iliamua kitendo hicho kwa kinyume cha katiba mnamo mwezi Aprili, wakati Chad ilipiga marufuku mnamo mwaka elfu mbili na ishirini. Daktari mwandamizi wa magonjwa ya kuambukiza nchini Marekani, Anthony Fauci, amesema Marekani inaelekea katika njia mbaya na kesi za Covid 19 Akizungumza kwenye kipindi cha CNN cha State of the Nation siku ya Jumapili, Fauci alisema asilimia 50 ya nchi haijachanjwa na hilo ni tatizo. Maoni ya Fauci yamekuja wakati kukiwa na ongezeko la visa vya korona, hasa kwa sababu ya kuenea kwa aina mpya ya virusi vya Delta. Vilivyotambuliwa kwanza nchini India, vinasambaa katika maeneo ambayo watu wamekuwa wakipinga kupata chanjo. Tunajiweka hatarini, alisema Fauchi. Mshauri mkuu wa matibabu wa rais Joe Biden alisema watu waliopewa chanjo wanalindwa kwa kiasi kikubwa, ikiwa ni pamoja na dhidi ya aina ya Delta, lakini kasi ya chanjo imeshuka Marekani kwa zaidi ya asilimia themanini tangu katikati ya mwezi Aprili. Na wafuasi wa rais wa Tunisia wamepamba hii leo Jumatatu na wafuasi wa chama kikuu cha kiislamu cha Ennahda nje ya jengo la bunge la uzingirwa na wanajeshi. Mapambano hayo yametokea siku moja baada ya rais Kaisa Said kumfukuza kazi waziri mkuu na kuwafukuza mawaziri wa ulinzi na sheria hii leo, pamoja na kusitisha kazi za bunge, hivyo kutumbukiza kwenye mzozo wa kisiasa mfumo wa mchanga wa kidemokrasia nchini Tunisia. Abdu Shakur Abud anatuarifu zaidi. Rais Said alimfukuza kazi waziri mkuu Hishem Mechichi hapo jana na kulazimisha bunge ya kusitisha kazi zake kwa siku thelathini, hatua ambayo chama kikuu cha kisiasa Enhadha kinadai ni mapinduzi, kufuatia siku kadhaa za maandamano dhidi ya jinsi serikali ilivyokuwa inashughulikia janga la virusi vya korona na uchumi. Wanajeshi tangu asubuhi wa hii leo walizingira jengo la bunge na kuwazuia wabunge kuingia mjini Tunisia, huku wafuasi wa rais wakiwatupia mawe na chupa kwa wafuasi wa chama cha Kiislamu Enhadha, ambaye kiongozi wake Rashid Ghanush aliitisha wafuasi wake kukaa nje ya jengo hilo hii leo. Ghanush ambaye ni spika wa bunge alizuiliwa pia na wanajeshi kuingia bungeni hii leo. Mzozo huu unafuatia ugomvi wa muda mrefu kati ya rais mkuu na mkuu wa Enhadha ambao umesababisha serikali kushindwa kukabiliana na janga la ugonjwa wa COVID, kushindwa kuidhinisha mawaziri na kuzusha matatizo makubwa ya kiuchumi na kijamii katika taifa hilo la Afrika ya Kaskazini. Meendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Marekani na nchi nyingine ishirini siku ya Jumatatu zililaani Cuba kwa kukandamiza maelfu ya waandamanaji wanaodai uhuru na kuitaka Havana kuachilia waandamanaji hao na kurejesha huduma ya intanet katika taifa la kisiwa hicho. Leo demokrasia duniani kote zinakusanyika pamoja kuunga mkono watu wa Cuba, wakitoa wito kwa serikali ya nchi hiyo kuheshimu madai ya Wacuba ya haki za binadamu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken alisema katika taarifa yake, alisema serikali ya Cuba ambayo imewakamata mamia ya waandamanaji imeijibu sio kwa kutambua sauti za watu wake, lakini kwa kuzima zaidi sauti hizo na kukamata kiolela na kushtaki kwa, kwa siri bila ya kutoa dhamana kwa mchakato unaofaa. Uchumi wa Myanmar unatarajiwa kupungua kwa asilimia 18 wakati unakabiliana na virusi vya korona na, na machafuko ya kisiasa yatokanayo na mapinduzi. Benki ya Dunia imesema siku ya Jumatatu, uchumi huo unaoshuka unatishia mamilioni kuingia kwenye umasikini, ukosefu wa ajira na njaa. Mwongo mmoja uliopita, taifa hilo la Asia Kusini Mashariki lilionekana kama soko lilionekana kutia moyo, na jeshi lake lilianza kupunguza udhibiti wake. Uchumi ulifunguliwa kwa ulimwengu wa nje kwa mara ya kwanza kwa miongo kadhaa na chama cha national league for democracy cha ansang suchi kilichaguliwa kidemokrasia rais wa marekani joe biden anamkaribisha waziri mkuu wa iraq mustafa al kadhimi katika ikulu hii leo jumatatu huku mustakabali wa wanajeshi wa marekani nchini iraq ukitarajiwa kwa lengo la mazungumzo yao waziri wa mambo ya nje wa iraq fuad hussein aliiambia sauti amerika waliopita kuwa alitarajia pande hizo mbili kukubaliana juu ya kumalizika kwa operesheni za kijeshi za Marekani huko Iraq. Marekani inao wanajeshi takriban elfu mbili na mia tano nchini Iraq kama sehemu ya harakati za ushirika unaoongozwa na Marekani katika mapambano na kundi la Islamic State ambayo ilianza mwaka elfu mbili na kumi na nne. Wakuu wa jeshi la Afghanistan wanapongeza uamuzi wa Marekani kuendelea na mashambulizi dhidi ya wapiganaji wa Taliban katika wiki zijazo. Msemaji wa jeshi Ajmal Omar Shinwari amewaambia waandishi wa habari hii leo mjini Kabul msaada huo ni muhimu wakati wapiganaji hao wanazidi kuchukua udhibiti wa majimbo ya nchi, kabla ya kuondoka kabisa wanajeshi wa kigeni hapo Agosti 31. Mkuu wa kikosi cha Marekani katika nchi za Ulaya na mashariki ya Kati, Jenerali Makenzi aliwaambia waandishi wa habari mjini Kabul jana kwamba Marekani itaendelea na mashambulizi kutoka angani kuwasaidia wanajeshi wa Afghanistan wanaopambana na wapiganaji wa Taliban. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Habari kuu katika matangazo haya inatupeleka mpaka jijini Dar es Salaam, Tanzania, ambapo mwenyekiti wa chama cha upinzani cha Chadema Freeman Mbowe amefikishwa mahakamani hii leo ikiwa ni siku chache baada ya kukamatwa kwa tuhuma za ugaidi nchini Tanzania. Muda mfupi uliopita, Sande Shomari amezungumza na mkurugenzi wa itifaki, mawasiliano ya umma na mambo ya nje wa Chadema John Mrema, na kwanza kutaka kujua nini anachofahamu kuhusu mashtaka ya Mbowe. seme tu baada ya ile taarifa ya leo majira ya mchana kwa saa za Afrika Mashariki tulipotoa taarifa ya awali kuhusu mwenyekiti kuugua na polisi wakawaambia familia yake kwamba ukweli, baada ya pale polisi hawakumpeleka hospitali, badala yake waliondoka naye wakazunguka naye majira ya sa saa tisa jioni wakampeleka Mahakama ya Akimu Mkazi Kisutu, Dar es Salam, ambako wamemsomea mashtaka yanayoitwa ya uhujumu uchumi, ikiwa ni pamoja na kula njama na kutoa fedha kwa ajili ya kufadhili shughuli za ugaidi. Sasa mwenyekiti amesomea mashtaka hayo, hakuwa na wanasheria wake wa tarifa, ndugu, ndugu kwa sababu hawakupewa taarifa wala ndugu, kwa sababu ndugu aliaminishwa kwamba anapelekwa hospitali. Baada ya kumsomea hayo mashtaka, wamepelekwa gerezani na mpaka sasa mawakili wetu wanafuatilia kupata hiyo hati ya mashtaka pamoja na, na kujua gereza ambalo amepelekwa na swala zima la mashtaka hayo. Je, mnafahamu mashtaka yapi hasa yametajwa na ni mangapi? Mpaka sasa hivi bado hati ya mashtaka ndo wanaifuatilia mawakili wetu kule mahakama ya hakimu mkazi Kisutu, ili tuweze kuyapata kwa undani wake. Tunaambiwa kwamba ameunganishwa kwenye kesi ya watu wengine walioshtakiwa tarehe ishirini na tano mwezi Agosti mwaka elfu mbili na ishirini. Unachofahamu kwa ufupi sana ni kwamba kuna vijana watatu ambao walikuwa wasaidizi wake, walinzi wake, walikamatwa wakati huo na aliyekuwa mkuu wa wilaya Hai, Lengai Ole Sabaya, wakafunguliwa hayo mashtaka yanayoitwa ya ugaidi, ya uhujumu uchumi. Ukisoma mashtaka ni kama kumi na mbili, kukutwa sijui na fedha feki, dola feki, euro ishirini feki na mengine mengine mengi hapo, unaambiwa tu tu hiyo. Lakini kwa hatua ya sasa, tuishie kusema tu kwamba tutatoa taarifa kamili baada ya kupata hati ya mashtaka ili tukaisoma, na pia tukashauriana na mawakili wetu, tukaweza tuka kutoa taarifa ya kina kuhusu shauri hili na nini ambacho mwenyekiti aliwahi kutujulisha kama chama chama kiliwahi kumwandikia DPP kuhusu vijana hao watatu ambao walikuwa magereza Ukonga. Kwa hiyo sio swala la siri kwamba hatukuwa tunajua kwamba kuna vijana wasaidizi wake waliwahi kukamatwa. Kwa hiyo tutatoa taarifa ya kina baada ya kusoma hiyo hati ya mashtaka ambayo imeletwa leo. So, tunachoona cha tofauti hapa ni kwamba ukisoma hati ya mashtaka ya wao vijana wao wali walishtakiwa kwa kula njama za kutenda matendo ya ugaidi, ikiwa kulipua vituo vya mafuta na kadhalika. Lakini hapa tunaona kwamba mwenyekiti Mboe sasa yeye anatuhumiwa kwamba alikula njama za kufadhili matendo ya ugaidi. Sasa tunataka tuyasome, ndi tunaweza tukatoa kauli ya kina kuhusu nini na na hatua gani tutaenda nazo huko mbele kwenye mapambano haya mapya ambayo yameanza tena. Ni mkurugenzi wa itifaki, mawasiliano ya umma na mambo ya nje wa chama cha upinzani Chadema, John Mrema, akizungumza na Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kupitia redio zetu shirika, miongoni mwao ni Step redio ya Mbale huko Uganda, redio Citizen na redio Kaya huko Kenya, RFA na UFM redio nchini Tanzania, redio Mwangaza na redio Malaika za Lubumbashi huko DRC. Pia tunasikika sehemu mbalimbali mbali duniani kupitia mtandao wetu voa swahilicom. Kufuatia taarifa kwamba Kenya na Sudani Kusini zimeanza kutekeleza makubaliano ambapo hivi sasa raia wa nchi hizo mbili hawahitaji kuwa na hati ya kusafiria yaani viza kuingia kwenye nchi hizo mbili, BMJ Murithi amezungumza na katibu mkuu wa wizara ya mambo ya nje ya Kenya Balozi Macharia Kamau na akataka kujua ni kwa nini hatua hiyo imechukua muda mrefu kutekelezwa. Lakini Balozi Kamau anaanza kuelezea namna hatua hiyo ilivyo muhimu kwa nchi hizo mbili. tunaendelea kujenga muungano wetu wa Afrika Mashariki na kuhakikisha ya kwamba sisi wa wananchi wa Afrika Mashariki tuna tunafata tuna, tuna yale ambayo ni ya muhimu ya kuhakikisha kwamba sisi tunaishi pamoja na tunasaidiana na tunaungana vizuri, na cooperation yetu ni, ni ya hali ya juu, na watu vile watu wanaweza ku, kuenda kutoka kwa nchi nyingine na kutembea nchi nyingine bila ah, shida yoyote, na wanaweza fanya kazi mahali popote watakavi. Ni kitu muhimu sana kwa kujenga muungano wetu. Sasa uh, Sudan Kusini ilijiunga na ujumuia wa Afrika Mashariki mwaka elfu mbili kumi na sita. Ni kwa nini imechukua muda huo eh, kabla eh, kufikia ya kufikia makubaliano haya ya visa? Najua Kenya imesha kuwa na makubaliano haya na nchi ambazo hata sio uh, uh, uh, wanachama wa jumuiya kama Ethiopia kwa mfano. Ni kwa nini imechukua muda mrefu namna hiyo? Kusema kweli, haikuchukua muda mrefu hata. Ethiopia ilichukua miaka mingi sana kwa ajili ukiona pale tulipopata uhuru wetu na Ethiopia ilikuwa uhuru miaka mingi uh, ime, ilichukua miaka karibu arobaini kabla ya sisi kukubaliana ya kwamba tutakuwa na na free visa movement kati yetu na hata kati ya hizi nchi zingine pia. Haya mambo hayakufanyika pale mwanzoni kwa, you kwa know, kwa, kwa, kwa upesi sana kwa ajili lazima mambo ya administration, mambo ya ya, ya, ya kuhakikisha uh, institutions zote zimekuwa zimejengwa na zimewekwa ili kuhakikisha hayo ya mambo yatafanyika ya ya ya ya, ya ya kwa njia nzuri, yayo hapo yamewekwa hapo mbeleni kabla ya kukubaliana. Lakini upendo wetu ungekuwa tufanye <laughs> hayo yote mara moja, lakini ujue mambo ya kiserikali sio huwa yanavyoenda. Haya mambo huchukua muda na kusema kweli, nimechukua muungano usikilizano mzuri kati ya wa waongozi wetu kwa jili, kama waongozi wenyewe wasukuma, hayo mambo hayangeenda upesi hivi, na kwa sisi tunaona yamechukua yame ule muda ambao unaofaa. Sasa tunahakikisha yataweza kutimizwa vizuri kabisa. Labda kwa kumalizia, Balozi, ni kuulizwe sasa uh, hii ina ashiria kwamba labda Kenya ina imani na hali ya usalama nchini Sudani Kusini. Unajua eh, kumekuwa na wasiwasi kuhusu jinsi mambo yalivyo kule. Kwa hivyo, lakini hatua kama hii ambayo ni taifa kwa taifa inaashiria kwamba uh, Kenya sasa ina imani zaidi kuhusu usalama katika nchi hiyo. Unajua ha, hamu yetu kusema kweli ni ya kwamba uh, nchi zote za Afrika na Sudani Kusini pia zitafaa na, na zitakuwa na usalama na amani hiyo. Ni hamu yetu kwa ajili uh, usalama na amani ka, katika nchi za Afrika huwa inatusaidia sisi wote ni lazima tunatarajia, tuna amani na tunatarajia usikilizano uh, mwema katika nchi zetu. Ni balozi Macharia Kamau, katibu mkuu wa wizara ya mambo ya nje Kenya, akizungumza na sauti Amerika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na katika ripoti nyingine, wakati wizara ya afya, maendeleo ya jamii, jinsia, wazee na watoto nchini Tanzania ikitoa mwongozo wa kumi na saba wa kudhibiti kuenea kwa virusi vya Korona nchini humo, viongozi mbalimbali mbali wa mikoa nao wametoa maagizo yanayoakisi utekelezaji wa mwongozo huo, ikiwemo kukataza mikusanyiko isiyo ya lazima. Mwandishi wetu Dina Chahali ana ripoti kamili kutoka Dar es Salam. Wizara ya Afya ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, kupitia kwa katibu mkuu Profesa Abel Makubi, imesema miongozo hiyo imebainisha kwamba mikusanyiko yote ya kisiasa na isiyo ya kisiasa imesitishwa ili kuepusha mazingira ambayo yanaweza kusababisha kueneza zaidi maambukizi ya COVID 19. Pale ambapo kutakuwa na ulazima wa watu wachache kukusanyika, basi itabidi kiombe kibali kupitia serikali za mitaa baadaye ipitishwe katika halmashauri na idhini tolewe na kamati ya ulinzi na usalama ya mkoa husika kwa kuzingatia vigezo vyote vya kinga na usalama wa afya kwa wananchi. Kufuatia agizo hilo la wizara ya afya, hapa jijini Dar es Salaam hii leo, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Amos Makala amewataka watendaji wote wa mkoa kuhakikisha wanasimamia mwongozo huo wa kumi na saba uliotolewa na wizara ya afya katika kukabiliana na maambukizi ya korona. Unapita bara, baada ya, ya kutoka kwa mwongozo huu, ukienda kwenye vivuko hapo unaona watu asilimia kumi tu au kumi na tano ndo wamevaa barakoa unaenda unaona, kwenye mwendo kasi bado watu wachache wanavaa barakoa. Ukienda kwenye masoko bado watu wachache wanavaa barakoa. Sasa baada ya mwongozo huu, maana yake ni kazi ya ufuatiliaji na utekelezaji. Aidha, Bwana Makala ametoa agizo kwa wamiliki wa vyombo vya usafiri ikiwemo mabasi ya mikoani, daladala, mabasi ya mwendo kasi, pamoja na vivuko vya majini kuhakikisha kuwa abiria wote wanatakasa mikono kabla ya kupanda pamoja na kuvaa barakoa. Una barakoa yako ulioishona mwenyewe ulioinunua, yoyote vile uwe nayo, kwa sababu kuna maeneo hata kama utaki kuvaa barakoa lazima itabidi uvae. Kwenye gari hutoruhusiwa kupanda, usitutake ubaya, itabidi uvae barakoa. Utataka kusafiri, unaenda Mbezi pale kituo cha Magufuli, inabidi unapofika pale utanawishwa mikono kwa sanitizer, lakini pia utatakiwa uingie kwenye gari na tiketi yako lakini ukiwa na barakoa bado. Ratiba kamili ya utoaji wa chanjo ya korona haijatolewa, huku wizara ya afya ikisisitiza kutolewa zaidi kwa elimu kuhusu ugonjwa huo kwa kutumia weledi badala ya nguvu, zoezi ambalo imesema litasaidia wananchi kuwa na maarifa ya kujikinga. Dina Chahali, Dar es Salaam. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni mimi mwana michezo wako Id Ligongo. Moja kwa moja tunaanzia Tokyo 2020 katika michuano ya mpira wa kikapu ama basketball, wawakilishi eh, wa, wa Afrika, Nigeria walijikuta katika wakati mgumu baada ya kuangukia pua mbele ya Australia kwa kufungwa kwa jumla ya pointi 84 kwa 67. Kufungwa huko kunaiweka Nigeria katika hali tete ya Olympic inayoendelea. Nayo timu ya Ufaransa iliyoshangazwa Marekani kwa kuangusha miamba hao wa kikapu kwa jumla ya pointi 83 kwa 76. Kushindwa e, huko ni kwa mara ya kwanza katika michuano hiyo kwa Marekani tangu mwaka 2004 huko Athens katika michuano ya olimpik. Moja kwa moja tuelekee nchini Tanzania, kwake Georgi Njogopa ambaye anatueleza mashabiki wa Yanga imekuwa eh, kwao ni ngumu eh, kupanda lile gogo ama treni kurejea jijini Dar es Salam mara baada ya kuangukia pua kwa kufungwa na Simba kwa goli moja kwa bila. Ripoti kamili na Georgi Njogopa. Mashabiki wa klabu ya wa Yanga waliosafiri komboambe zote hadi huko Kigoma kushuhudia fainali kakatana shoke ya watani wa, wa jadi, sasa wanajihisi kama vile wamelazimisha kutafuna ndimu iliyochacha wakikumbuka jinsi umbali wa safari ya kurejea da huku timu yao ikiwa imelala patupu mbele ya Simba wengi wa sasa wanalazimika kurejea Dar kwa makundi makundi, ingawa wakati wa safari ya mwanzo kuelekea Kigoma waliondoka kwa umoja na kwa kishindo kikubwa. Kwa upande wa timu ya Simba, imerejea jijini Dar leo mchana kwa shangwe zote, na wakati wa kila kona habari ni moja tu, kwamba namna mnyama Simba anavyoendelea kufanya yake kwa kukusanya makombe yote. Hii ligi imeisha, ajipange kwa gemu ya mwakani. Ajipange mwakani asajili, na kama akisajili na ajipange, lakini asipojipanga pale Yanga hata mlete Messi hawezi Timu hizi simberanga zinatarajiwa kukutana tena hivi karibuni, wakati wa msimu wa ligi kuu soka Tanzania bara utakapoanza tena, zikionyeshana ubabe mwingine katika mchezo wa ngao ya jamii, kuashiria ukataji wa utepe wa ligio ambayo Simba imeendelea kutetea kombe lake mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni choo chinchokopa. Tukielekea nchini Kenya, baadhi ya mashabiki wa mchezo wa voliboli e, katika taifa hilo wameanza e, kuwa na matumaini ya Malkia Strikers e, kusajili matokeo mema kwenye mechi zijazo. Hii ni baada ya kupoteza seti tatu e, kutoka kwa wenyeji Japan kwenye mechi ya ufunguzi wa jumapili ya olimpiki elfu mbili na ishirini. Ripoti kamili na, na Denis Wanyonye licha ya timu ya taifa mchezo wa voleboli ya Kenya Marcus Strikers kupoteza seti tatu kaunti 15-25, na 25 dhidi ya timu ya taifa ya Japan, mechi ya ufunguzi ya kombe la Olimpiki inaendelea nchini kumbo siku ya Jumapili. Sasa baadhi ya mashabiki wa mchezo huo nchini Kenya walioshuhudia mpambano huo kwenye runinga wameleza matumaini ya vipusa hao kwa kusajili matokeo mema kwenye mechi zijazo. Newton Mkoyani, shabiki sugu wa mchezo huo, amesema kuwa Kenya ikiwa ama kama mabingwa wa mchezo huo barani Afrika uende shangaza wengi kilinganishwa na alama walizopata kwenye michi hiyo dhidi ya Japan ambao wanashikilia nafasi ya tano kote duniani. Aidha, Mkoyani ameelezea imani kuwa Kenya atatawala na hata kunyakua nishani za dhahabu nyingi kwenye tasnia ya michezo ya riadha. Sina budi kusema ya kwamba sisi kama Kenya tume, ni, ni, ni muda tumejivunia kazi ya a wa, wakimbiaji humu nchini. So ni na matumaini makubwa sana, medali ya dhahabu kama tatu nne hivi hizo tunatarajia kwamba tutavuna katika mashindano ya olimpiki kwa sasa. Vifusa hao wa Kenya wameelekeza macho yao kwenye mechi ya pili ya siku ya Jumanne dhidi ya timu ya taifa ya Korea Kusini. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika Michezo, kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi Nairadenis Wanyonyi. Hivi sasa tuelekee nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwake Kahozi Kosha tuilizake michezo yanayoendelea kutokea nchini humo na mtuanza na michuano ya Olympic ambayo inatifua vumbi huko Tokyo nchini Japani. Wakilishi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameanza vibaya sana kwenye mchezo wa ngumi. Wanandondi Sakombe wa DRC alipoteza mechi yake na kufunga viraha kuruda nyumbani kisha kupigwa na mchezaji Tersia raia kutoka Filipini kwa pointi tano kwa sifuri. Ijumaa akina dada Teres ataingia dimbani, atapambana na Mkrosia Grojerova. Upande wa wanaume, David Chama atapigana na mchezaji Secheng kutoka Senegal. Tukumbusha kwamba matumaini ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni kupitia mchezaji Marie Broser, raia mwenye asili ya Ujerumani ambaye anawakilisha jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ataingia dimbani kesho saa tatu unusi asubuhi, huko Tokyo. DRC inawakilishiwa na wachezaji saba wa mchezo mbalimbali mbali, ikiwemo mchezo wa ngumi, mchezo wa taekwondo na mchezo wa riadha. Meza ya michezo sauti Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Kwa ripoti hiyo ya Kahozi Kosha, tunakamilisha michezo ya hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha michezo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nakwambia tuwe nami eh, katika siku nyingine tena ya michezo na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka mjini Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Aida Isa, msimamizi ni Abdu Shakur Abud, nimeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Tunawatakia usikilizaji mwema popote pale unaposikiliza VOA Swahili. Hii tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Taiwan ina haki ya kuishi kwa amani, amesema mratibu wa kanda ya indo Pacific huko white House, Kurt Campbell, kwenye mkutano ulioandaliwa na taasisi ya sera ya Asia na mtandao wa jamii ya Asia. Tulijaribu kutuma ujumbe wa wazi kabisa kuziwia kuiingilia Taiwan, Campbell ameongeza na kuionya China kwamba hatua yoyote dhidi ya Taiwan itakuwa janga. Tulitaka kutoa tahadhari kwamba wakati China imechukua hatua ambazo ni kinyume kabisa na maadili ya sheria za kimataifa. Hii ni muhimu sana, sio tu kwa Hong Kong, lakini ni muhimu pia kwa mambo mengine ambayo China inaweza kujaribu kuyafanya. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price amesema Marekani itaendelea kuunga mkono suluhisho la amani kwa maswala mbalimbali mbali, sawa na matakwa ya muda mrefu na maslahi bora ya watu wa Taiwan. Tumeisihi mara kadhaa Beijing kusitisha shinikizo la kijeshi, la kidiplomasia na kiuchumi dhidi ya Taiwan na badala yake kushiriki majadiliano ya maana na Taiwan. Waziri wa mambo ya nje Antony Blinken amesema mara kadhaa kwamba itakuwa kosa kubwa kwa upande wowote kujaribu kurekebisha hali hiyo kwa kutumia nguvu. Dhamira yetu kwa Taiwan ni thabiti na tunaamini kwamba dhamira yetu inachangia kudumisha amani na utulivu kote katika eneo la Taiwan na ndani ya eneo pana Amethibitisha msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Price. Kwa miongo minne, sera ya Marekani imekuwa thabiti. Sera ya China moja inaongozwa na sheria ya uhusiano ya Taiwan, taarifa tatu za pamoja, na dhamana sita zilizopewa Taipei. Hilo halijabadilika, amesisitiza msemaji Price. Hakika miezi kadhaa iliyopita, wizara ya mambo ya nje ya Marekani iliweka wazi mwongozo uliosahihishwa wa mawasiliano ambao utairuhusu Marekani kuimarisha ushirikiano wake na watu wa Taiwan. Marekani ina maslahi muhimu sana katika kudumisha amani na utulivu katika eneo la Taiwan, amesema mratibu kwenye ikulu Campbell. hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.