Okay, this is VOA1, The Hits. Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Ni Jumanne, Julai 27, karibu katika safari ya VOA Express, mimi ni Josephat Kioko na mimi ni Salma Mohamed. Hii ni VOA Swahili, kipindi hewani. Tumekuandalia mengi dakika 30 tukiwa na habari na vidokezo na mengi zaidi katika mitandao ya kijamii. Ndani ya safari hii utasikia mengi kuhusu michezo ya Olimpiki ambayo bado ni wiki ya kwanza, na wachezaji kutoka Afrika waanza vibaya, hasa katika mchezo wa makonde. Jamii za wavuvi kule nchini Uganda walalamika kuhusu usafirishaji haramu wa binadamu. Utasikia pia mengi kuhusu tozo huko nchini Tanzania, vituo vya utangazaji hasa redio. Tozo za mataifa mengine zinakwendaje? Katika avumao mitandaoni hii leo, Sande Shomari anajaajaa kama pishi la mtele, na pia tutazungumzia COVID-19 na juu ya hayo kuna mziki pale katikati, huku ongoa ongoa. Lakini kwanza tupate taarifa kuu. Idara ya kitaifa ya kupambana na usafirishaji haramu wa binadamu nchini Uganda imeanza uchunguzi kuhusu ripoti za usafirishaji haramu katika jamii za wavuvi wa wilaya ya Kyotera ambapo inadaiwa kwamba wasichana na wanawake walio katika mazingira magumu kimaisha wanaripotiwa kuolewa kwa muda bila wao kuridhia ndoa hizo. BMJ Mureithi amekuwa akifuatilia yaliyojiri na hapa anayo maelezo zaidi shirika juhudi zake za kupambana na usafirishaji haramu wa binadamu. Shirika hilo la kitaifa linasema lina habari za kuaminika kuhusu jinsi wasichana wa, wa umri mdogo na ambao wanapitia maisha magumu huchukuliwa na wavuvi na kupelekwa manyumbani mwao ambako wanalazimishwa kutekeleza majukumu ya mke kwa kipindi fulani kabla ya kutelekezwa. Naibu mwenyekiti wa shirika hilo Agnes Igoye amenukuliwa na gazeti la Daily Monitor akisema kwamba huo ni utumwa wa kijinsia. Wilaya ya Chotera, ambako visa hivyo vimeripotiwa kukithiri, inajumuisha fukwe za ziwa Victoria na inaunganisha visiwa vingi vidogo ambako wavuvi wengi huishi. Bii Goye amesema baadhi ya waathiriwa huchukuliwa na washukiwa kwa ahadi za uongo na hatimaye huishia kwenye nyumba zao bila chanzo chochote cha mapato au mahitaji ya msingi kama vile chakula, na baadaye wanalazimishwa kutumiwa kingono. Biigoye amegadhabishwa mno na habari hizo. Are you fearful to traffic people? Hapa anasema swali ambalo kwa kweli ningependa tuwaulize wasafirishaji haramu wa binadamu ni je, ni hatari? Je, unaogopa kuwasafirisha watu kiharamu? Wapo watajibu la. Basi tuna kazi ngumu ya kufanya wanatakiwa kuwa ndio wanaogopa kufanya hivyo, lakini ni lazima tuungane pamoja kuhakikisha hilo limefanyika. Ingawa vyombo vya usalama havina takwimu za kutosha kuhusu athari kamili za tatizo hilo, serikali ya Uganda inasema inaamini ripoti ya shirika linalohusika na kwamba uchunguzi wa suala hilo unaendelea. Bigoy alisema kwamba maafisa wanaofuatilia yalojiri wamemweleza kuwa baadhi ya visa huripotiwa kama vurugu za nyumbani. Jitihada za kupata kauli kutoka kwa mkuu wa wilaya hazikufua dafu. Ripoti ya Marekani ya mwaka 2021 kuhusu usafirishaji haramu wa binadamu ilionyesha kwamba Waganda wengi, wakiwa ni pamoja na watoto, wanazidi kusafirishwa kwa biashara ya ngono au dhuluma za kijinsia ndani na nje ya nchi. Nayo na ripoti ya mwaka ya polisi wa Uganda kuhusu uhalifu na usalama ilionyesha kwamba watu 666 walikuwa ni waathiriwa wa usafirishaji haramu wa watu katika taifa hilo la Afrika Mashariki hapo mwaka wa 2020 ikilinganishwa na waathiriwa wapatao 455 mwaka wa 2019. Ndiyo mambo hayo ya hey, Uganda kuhusiana na sekta ya uvuvi anavyoripoti hapo BMJ Mridhi na katika taarifa zaidi, michezo ya Olimpiki iliyoairishwa mwaka uliopita wa 2020 kwa sasa imechacha katika jiji la Tokyo huko Japan, ambako wanariadha wa Afrika wanapigiwa upato wa kufanya vyema katika kushinda nishani uwanjani. Baadhi ya wanamichezo wa Afrika tayari wamepoteza katika michezo mingine kama vile masumbwi na voliboli. Sandey Shomari amefuatilia michezo hiyo kwa makini na hivi ndivyo anavyosimulia. Nam, basi, moja kwa moja tuangalia yanayojiri kule kwenye michuano ya olimpiki Tokyo, Japan elfu mbili na ishirini. Msikilizaji, Afrika ilipata ushindi kadhaa wa awali katika mashindano ya ndondi ya olimpiki siku ya Jumatatu, wakati michezo ikiingia wiki yake ya kwanza kamili, lakini pia ilishuhudia mabondia mwanamke pekee kutoka Somalia akitolewa kwenye michuano hiyo. Ramla Said Ahmed Ali alipoteza pamao lake la uzani wa fedha kwa pointi tano kwa bila dhidi ya Maria Claudia Nechita wa Romania wakati bondia mwingine wa kike Halud Mulahi Limi wa Tunisia alipoteza pia kwa pointi tano kwa bila dhidi ya Sini Iri wa Japan katika uzani wa fedha. Na kwa upande wa wanaume, Tete Suleman wa Ghana alifuzu kuingia raundi inayofuata baada ya kumshinda Rodrigo de la Rosa Marte wa Jamhuri ya Dominican kwa pointi tatu kwa mbili katika uzani wa fly, wakati Patrick Chinyemba wa Zambia alimshinda Alex Winwood wa Australia pointi nne kwa moja katika uzani wa huo huo wa fly. Naye Yunesi Nemuchi wa Algeria alimshinda David Kavuma Semuji wa Uganda katika uzani wa kati wakati David Mwanekabwe Shama wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo alimshinda Diodon Nsengusei wa Cameroon kwa pointi tatu kwa mbili kwenye uzani huo wa kati. Wakati huo huo, Rajabu Otukile Muhamed wa Botswana alishindwa kutamba mbele ya Martinez Rivers wa Colombia katika uzani wa fly. Na leo hii basi, mwendelezo wa ndondi kwa upande wa wanaume, bondia wa Uganda Bogwi Shagiri alipoteza mchezo wake wa uzani wa walter dhidi ya Mediev Eskekan wa Russia. Na katika uzani wa juu ule wa heavyweight kabisa, aliitwa bondia wa Kenya Ochola Eli Ajoi alipoteza mchezo wake dhidi ya Cruz Julio wa Cuba, wakati bondia wa Zambia Stephen Zimba alipoteza mpinzani wake wa uzani wa welta dhidi ya zamkovoy andre wa Russia. Na kwa upande wa wanawake, bahati pia haikuwa kwa upande wa Afrika, kwani mpiganaji wa Kenya Elizabeth Akinyi alipoteza mchezo wake wa uzani wa welta kwa KO baada ya refarii kusimamisha pambano dhidi ya Panguana Alcinda Helena wa Msumbiji. Tuangalie basi upande wa beach volleyball, kule kwenye mchanga wa baharini, wanaocheza pale wachezaji wawili wawili. Upande huo wa Kenya alikuwako makoka Gaudensia akiwa naye Kadambi Brakides, ambao wanashika nafasi ya 32 barani Afrika, lakini walipoteza mchezo wao wa kwanza na kutolewa kwenye michuano hiyo. Kwa upande wa volleyball dhidi ya Brazil, hawa wanashika nambari tisa duniani, yuko Silva Ramos na Silva Rebecca, walipoteza kwa seti mbili kwa bila wakati wa Marekani Klas Keli na Sara Sponsil wakicheza kwa mara ya kwanza walisajili ushindi wao wa pointi mbili kwa moja dhidi ya wachezaji hatari wa Latvia Graudina Tina na Kravenoka Anastija. Na katika pool A Wajerumani Sude Gelia na Boga Kala waliangukia pua Dhidi ya Humana Paredes Malisa wa Canada na Parvan Sara kwa seti mbili kwa bila. Basi endelea kufuatana nasi katika michuano hii ya Olympic Tokyo. Jina langu ni Sanday Shomari, naurudisha Mombasa studios kwako Josephat Kioko na Salma Muhamed. Tumekuwa na mwanzo mbaya kweli, ulivyosikia Shomari akiripoti hapo. Nimeona Mkenya fulani kwa mtandao akiandika, mimi bado michezo kwetu haijaanza, tunasubiri ianze. mm -hmm. Yani akisema hivyo anasema kwa vile riadha bado hawajashiriki anasubiri ikianza, ndio olimpiki ya Kenya imeanza. Hata hivyo, muda naona umebakia mchache tu kujitayarisha kwa michezo hayo. Lakini masikitiko, Uganda naona wanadada wanalalamikia kwamba ndoa ambazo hajaridhia. Ni kweli kabisa, na pia unajua tulikuwa kuna taarifa kama hizo hapa nchini Kenya, lakini ilikuwa ni nyakati za nyuma ambapo ulikuwa wasichana wanatoweka, kumbe wakitafutwa, wameingia katika ndoa ipo biashara ya kuvua samaki na pia ya kuvua watu. Unapokea matangazo haya kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, pia katika redio wa shirika eneo la Afrika Mashariki na ukanda wa Maziwa Makuu. Hivi punde tumpishe Sandey Shomari atuletee habari za dunia. Boswana alituma wanajeshi nchini Msumbiji siku ya Jumatatu na kwa nchi ya kwanza kati ya mataifa wanachama 16 wa Jumuiya ya Maendeleo kusini mwa Afrika Sadek kupeleka wanajeshi kusaidia kupambana na uwasi wa Islamu wenye itikadi kali katika jimbo la kaskazini la Cabo Delgado. Rais wa Boswana Muguetsi Masisi alisema wanajeshi watashirikiana na vikosi vya jeshi la Msumbiji na wanajeshi wengine waliopelekwa wana na nchi wanachama wa Sadek ili kumaliza uwasi ambao zaidi ya watu elfu tatu wamefariki dunia tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba. Vikosi vya Boswana vitajiunga na wanajeshi wapitao elfu moja waliowasili Msumbiji mapema mwezi huu kutoka Rwanda, ambayo si mwanachama wa sadek Wanajeshi wa Rwanda waliripoti tayari kuwa katika operesheni. Tovuti ya habari ya ndani Karta de Mosambique ilisema walikuwa wamekushaua waasi 30 wiki iliyopita. Ujumbe wa Sadik nchini Msumbiji utaongozwa na jenerali wa Afrika Kusini Oksolani Makanyi ambaye yuko Msumbiji kama sehemu ya waliopelekwa mapema. Raia takriban elfu tatu wa Ethiopia waliotafuta hifadhi walivuka na kuingia Sudani Jumatatu usiku, kulingana na ripoti ambayo AFP ilipata. Watu hao wanatokea katika mkoa wa Mahara ambao wanapakana na mkoa uliokumbwa na mzozo wa Tigrei. Mikoa hiyo miwili ambayo yote inapakana na Sudan imegubikwa na mzozo wa ardhi wa miongo kadhaa ambao umekuwa kiini cha vita vya miezi nane huko Tigre. Watu wapatao elfu tatu kutoka kabila la Kemant walivuka mpaka Jumatatu usiku kwenda kijiji cha Taya katika jimbo la el Gedraf, ripoti ya serikali ya Sudan ilisema. Wanaotafuta hifadhi kutoka eneo lenye vita walikuwa wakijitokeza, iliongeza ipo katika wilaya yenye mgogoro ya Alfashaka ambako wakulima wa Ethiopia wanalima kwenye ardhi yenye rutuba inayodaiwa na Sudani. Senata mstaafu wa Marekani Mike Enzi, Republican wa Wyoming, anayejulikana kama aliyekuwa mstari wa mbele kufikia mwafaka katika Washington inayozidi kubadilika amefariki dunia. Alikuwa na umri wa miaka 77. Enzi alifariki Jumatatu akiwa amezungukwa na wanafamilia na marafiki. Msemaji wake wa zamani Max Dunforio alisema Enzi alikuwa amelazwa hospitalini kutokana na kuvunjika shingo na mbavu baada ya kupata ajali ya baiskeli karibu na Gidet siku ya Jumaa. Alikuwa na hali thabiti kabla ya kusafirishwa kwenda hospitali huko Colorado, lakini alibaki mpoteza fahamu, alisema Dunforio. Shirika la Human Rights Watch limeshutumu jeshi la Israel kwa kutekeleza mashambulizi ambayo yanaonekana kuwa uhalifu wa kivita wakati wa vita vya siku 11 dhidi ya kundi la wanamgambo wa Hamas mwezi Mei, shirika hilo la kimataifa la haki za binadamu litoa hitimisho lake Jumanne baada ya kuchunguza mashambulizi matatu ya anga ya Israel ambayo ilisema iliua raia wapatao sitini na wawili wa Palestina. Ilisema hakukuwa na malengo dhahiri ya jeshi katika eneo hilo kwa mashambulio hayo. Ripoti hiyo pia iliwashutumu upande wa Palestina ambapo walituma makombora na roketi zaidi ya elfu nne zisizo na malengo kwenda kwenye maeneo ya watu wengi ndani ya Israel. Burudani fupi hiyo ikitoweka basi, ikitupatia fursa ya kuingia katika mjadala wetu wa barazani. Ikiwa hii leo tumekurusha swali letu pale katika kurasa yetu ya FB ya VOA Kiswahili, swali letu linakwenda hivi: nini maoni yako kuhusu kupunguzwa tozo za leseni za redio za jamii nchini Tanzania? Maoni yako basi tumeyapokea, tunaendelea kupokea, lakini kwanza, awali, twende kwa simu. Nakwambia baada ya swali hili kurushwa mtandaoni, VOA maoni alikuwa ni zaidi ya mia katika muda wa nusu saa tu, ishara kwamba redio Tanzania ni uhai. Haya basi, tuelekee huko Tanzania kwenyewe. Mathias ama Matthias vile unapenda kutamka, anasema yuko Kigoma huko Tanzania, anasema ni jambo njema. Karibu sana utoe maoni yako. Asante, niko wilaya ya Kibondo mkoa wa Kigoma nchini Tanzania. Ehe, swala kama hili ni jambo jema sana, nimekuja kwa wakati mwafaka kwa sababu kwa kile ambacho serikali imekifanya kupunguza tozo kwa media ambazo ndo zinamgusa moja kwa moja jamii mwananchi, hasa wa maeneo mengi kama vijijini, ambaye anapata fursa ya kupata vitu mbalimbali ambayo ni maelekezo kutoka serikalini. Kwa hali kama hii, media zitakuwa nyingi, watu watafungua media. Tozo zilizokuwa kikwazo hazitakuwepo, watakuwa ni tozo za kawaida kwa hiyo ile gharama ambayo walikuwa naiogopa haitakuwepo. Kwa hiyo haita, watu watafanya vitu vyao vingi kutangazia umma, kutoa taarifa, kama serikali inataka kitu hiki au kuku, kuibua kero ziko, ziko sehemu mbalimbali kwa watu na kupika sehemu husika inatolewa ufafanuzi. Shukran sana kwa kushiriki nasi, asante pia, kazi njema. Tuvuke boda, tuje nchi jirani ya Kenya tumpate Nation wa Gongoche, sema ni vyema kupunguza tozo za leseni za redio. Nation, haya ni kukaribisha uchangie, karibu. Nimeshukuru sana kwa via kwa matangazo yenu mazuri. Sasa ningependa kusema tu kwamba ikiwa wamepunguza tozo la ushuru itakuwa sawa, kwa sababu mambo ya utangazaji, wakipunguza itakuwa sawa, kwa sababu matangazo unajua, yakiwekwa sawa inafika fikia watu wengi. Ndio maana kitozo ikipunguzwa itakuwa sawa e. Haya, niko kazini kidogo Tumesikia maoni ya huyo mkenya hapo kwa jina la Nation. Kuna mtanzania mwingine hapa anasema hii mada ni moto sana. Asante sana habari za huko e, twashukuru sana. Naona umetuandikia hapa kuhusu tozo kwamba mada hii ni tamu. Hebu tueleze kwa nini? uh, kwa majina anaitwa Emmanuel Chazi au MC Masai. Mimi ni mwanachama wa Sakatonge Salam Club, nipo Babai Dodoma nchini Tanzania. Uh, serikali kupunguza tozo haswa uh, katika redio za jamii hapa nyumbani Tanzania ni jambo jema sana kwa sababu kwanza wale watu ambao wana uwezo wa kufungua hivi vituo vya redio, ii, nadhani watafungua kwa wingi sana na itakuwa ni jambo jema sana kwa sababu redio zimekuwa ni msaada mkubwa katika kutoa elimu mbalimbali. Kwa hiyo moja kwa moja, kwamba vyombo vya habari vikiwa vingi vitasaidia kwa wananchi kuhakikisha kwamba kupata elimu mbalimbali mbali ambazo zitakuwa zinapatikana zina, zina, kupitia vyombo vya habari lakini pia uweza kupata habari kiurahisi zaidi na vitu kama hivyo. Mimi nadhani ni jambo zuri sana, itakuwa na faida kubwa sana haswa kwa wananchi. Napongeza sana serikali kwa hatua hii ambayo wameisikia, kwa sababu vyombo vya habari umekuwa ni msaada mkubwa sana, ha, sana sana sana sana, haswa kwa huku vijijini, kunakuwa na taarifa zingine hazifiki kwa uharaka. Kwa hiyo lakini, kupitia chombo cha habari ni rahisi sana kuzipata habari hizi, kwa sababu unakuwa unasikiliza redio, utapata habari, utaelimika, utaburudika, vitu kama hivyo. Kwa hiyo serikali, mimi nadhani Imejaribu kufanya kitu kizuri sana ambacho kitakuwa na manufaa kwa wananchi pia. Sawa sawa. Asante ndugu kwa kushiriki. Asante sana vye. Naona unatulika vizuri kama mtangazaji kamili wa redio. Na kipaji hicho <laughs> <laughs> Haya, basi tuangalie jumbe, nianze na ujumbe wake, anajiita Xavier Sande, asema mimi naona ni jambo jema, pia naomba serikali tizame kwa jicho lingine hizi tozo za M-Pesa na Tigo pesa. Naye Demiks Oyo wa Mleba anasema ni jambo lenye tija sana katika taifa letu la Tanzania, maisha ya sasa ni magumu. Kutoka kiwanja Rushuru Malikwisha, Alexis kule DRC anasema, naona ni jambo zuri kabisa ambayo serikali ya Tanzania imefanya. Raia kupata hela ni tatizo kubwa sana. Naye Franco Kisanga anasema ni wa Hisbania, boda ya Kenya, anasema enyi viongozi, kwani hamwoni kuwa mnabebesha wananchi mzigo mzito kwa kuwadimbikizia gharama nyingi? Ala, basi, ujumbe wake huo ndio unatufikisha ile sehemu ya kupata burudani, maanake safari ya ikamiliki bila mziki. Tumpishe katika burudani binti mmoja huyu kutoka hapa nchini Kenya, akiwa na kibao chake cha pita nawe, akimshirikisha Queen of Gangeton saru Hapo unakwama kwanza, nitashika kadumba apole pole, ndivyo tunajenga nyumba, nikuangana tu kwa kuri na uvumba, wengine wakichezana si tunacheza ngarumbu. mziki huu chipukizi Jovio, na wimbo huo wa pita nawe, na wana kweli, kwa miezi kadhaa iliyopita umeburudisha wengi sana nchini Kenya, hasa katika pwani ya Kenya kabisa. pita nae E, hapa Kenya, unajua ukiambiwa pita nawe ni kwamba unapita na mtu wa mtu, ukikaa vibaya na anapita nawe, yani nakaa mkoo wa kula, sio e? Ndio hayo basi, lisiwe ni kosa la jinai basi. Sheng ya kenya hiyo. Haya, nadhani sasa umeongoka vya kutosha hapo. Tuingilie maswala ya kama una kazi, kipengee muhimu sana hapa katika matangazo ya VOA Swahili: msanii wa sanaa ya uchoraji kwa kutumia rangi, jinsi anavyopata riziki yake ni kutokana na kipaji chake ambacho anasema muda mrefu kimemlisha yeye na familia yake. Amekutana na mwenzetu Amina Chombo na hapa anayejieleza. Mimi ni Ochieng George, mchoraji na mwandishi, ama hata wengine wanaita sign writer. Nimefanya hiyo kazi kwa zaidi ya miaka kumi na mitano. Ni kazi nzuri sana, kwa sababu ni kazi ambayo inahitaji tu uwe na talanta kidogo na pia uweze kuwa na bidii ya kuifanya Yani ile kujituma zaidi, ni kazi ambayo ina faida nyingi, kwa sababu mtu anaweza kuita kazi mahali ukalipisha na baadaye ukatumia uka material kidogo sana ya pesa kidogo, so ukaja ukabaki na faida kubwa ambayo inaweza kusaidia kuhakikisha kwamba unalisha familia yako. Kwa mfano, mimi nimelisha familia yangu na hii kazi kwa muda hiyo yote, na ni kazi ambayo inalipa kama umejitolea kwa sababu unaweza fanya kwa gari, ili kuchora gari, ukachora nyumba, ukachora signpost na kadhalika. Pia kazi hii changamoto ni kwamba unaweza itwa mahali ukafanya kazi, na baadaye mwenye kazi akaanza kuwa msumbufu kwa upande wa kulipa. Kwa hivyo hizo ni changamoto ambazo pia lazima ukumbane nazo. Pia unaweza fika kwenye kaunti zingine ambazo unafanya hiyo kazi, lakini katika ile harakati wee umepewa kazi ili upate hela zako, unakuta manispaa inakuja inakubeba na hizo vitu zako, inawambia umjalipe hii advertisement. So vitu kama hizo huwa tunapambana nazo, tunaendelea. Kazi hii sio kazi ambayo inahitaji kuwa na gharama kubwa ili kuianzisha. Unaweza ifanya hata bila kuwa na workshop, unaweza fanya hii kazi. Hiyo ndio uzuri yake kabisa, unaweza uweka material zako kwenye begi na ukaweka kwa mgongo umeitwa mahali ukaenda ukafanya kazi. Ningependa tu kuhimiza vijana kuhakikisha kwamba wanafanya wanaijiingiza katika hii kazi. Usikae pale nyumbani ya kwamba hauna kazi, kazi ipo. Tafuta mtu ambaye ni sanrete, mara nyingi wengi wao hujiita wasanii. Kaa naye, eh, utaona vile anavyofanya vile anavyochanganya marangi, vile anavyofanya pale, fanya vile anavyofanya. Na ukifikia kiwango chake, pia unafundisha vijana wenzako. Kwa mfano mimi, nimefundisha vijana wengi sana, na ninashukuru Sande Shomari anaingia na yavumayo mitandaoni akiangazia habari katika mitandao ya Facebook, Twitter na pia mitandao kama vile ya Instagram. Karibu. Hai, basi moja kwa moja nikiangalia na ujiri kuanzia kule Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko kwenye mitandao ya kijamii ni habari ya mcheza eh, mchezaji tenis maarufu Naomi Osaka ambaye ametolewa kwenye michuano ya Olympic baada ya kupoteza mchezo wake dhidi ya Marketa Vandrosova wa Czech Republic. Ni kitu ambacho wengi hawakutarajia, wakitegemea kwamba mchezaji huyu maarufu kabisa Naomi Osaka angeweza kuondoka na medali ya dhahabu, lakini hali imebadilika. Mambo yanaweza kuenda haraka bila kutegemea. Kwingineko ni meya wa kaunti ya Orange Florida hapa Marekani, Jerry Demings alisema siku ya Jumatatu kwamba kaunti yake ambayo ni pamoja na eneo la Orlando Florida kule maarufu kabisa kwenye paks mbalimbali pamoja na Disney ipo kwenye hali ya shida, wakati kesi za COVID 19 zinaongezeka kwa wingi kwelikweli kweli katika eneo hili, akisema akapozungumza na waandishi kwamba idadi ya kutisha ya watu maututi wanaingia kwenye hospitali zao, na hii imekuwa ikizungumzwa kwa muda mrefu hapa Marekani kwamba hii ni pandemic ya wale ambao hawajachanjwa. Wale ambao hawajachanjwa wanapata maambukizi ya haraka sana hivi sasa ya covid 19, hii aina ya Delta. Nchi ikipiga kelele watu waende kuchanja. Kwingineko, ni rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ametangaza kwamba anazindua chanjo ya covid-19 hapo kesho Jumatano Ikulu jijini Dar es Salaam, wakati nchi hiyo ina imepokea inasemekana, chanjo zipatazo milioni moja za Johnson and Johnson kutoka Marekani katika ule msaada wa mpango wa COVAX, na amesema yeye mwenyewe atakuwa mstari wa mbele wa kwanza kwenda kupokea chanjo hiyo, kwa mujibu wa waziri wa afya nchini humo Dr. Gwajima. Kwingineko, polisi wa Kenya inasemekana wako kwenye hati ya kutafuta kundi la majambazi ambao waliingia na kuiba katika benki ya Equity e, asubuhi ya leo huko nchini Kenya, ambapo mashahidi wanasema watu wenye silaha e, waliingia na kuwashambulia maafisa wa polisi na kuanza kuiba e, kwenye benki hiyo. Hivi sasa msako unaendelea basi hayo ni baadhi tunayotamba kwenye mitandao mbali mbali. Nirudi kwako Mombasa studios, Josephat Kioko na Salma. Shukrani sana Shomari kwa kutupasha mengi hayo katika mitandao na pia katika vyombo mbalimbali vya habari. Sasa ni ule wa saa wa kuangalia swali la leo, tunakuwa na swali ya pale kila siku Jumatatu hadi Alhamisi na leo tumekuuliza, je, unaona kama kuna umuhimu wa kuongeza masharti ya kupambana na wimbi la tatu la COVID 19? naitwa Oscar Williams, ndio ujumbe huu wa kwanza nikiwa na upokea kupitia katika harafa zenu uh, Facebook VOA Swahili pale. Anasema yeye nipo Inyonga, Mlele, Tanzania. Binafsi naona itafaa zaidi, maana kila siku mambo yanabadilika. Kesi Haura wa Uganda anasema nikiwa ugenini Rusia, itifaki zilizowekwa awali kuzuia kueneza usambazaji wa korona zinatosha. Mzee Museveni naye asingelifungia ndani Waganda wachapakazi. Stephen Ochwangi naye anasema tufuate masharti, lakini sisi Wakenya ni wapuuzaji, tunakinga madhara badala ya kuzuia. Upo ujumbe wake hapa. Kamate DJ Mix anasema yuko DRC Kipese, anasema hivi ndio kuna umuhimu, ila watu waheshimu hayo masharti. Huyu mwingine ni Kasore wa Fidel kutoka DRC Fizi, asema haina faida yoyote, ni vyema tuendelee kujikinga na virusi vya korona na kuendesha kazi zetu kama kawaida. Nami nikamilishe na, na ujumbe wake Ali Hassan wa Zanzibar kule kisiwani, anasema hamna umuhimu kwa sababu chanjo ipo everywhere. Haya, sawa, asante sana kwa ujumbe huo wako, tunasema shukran sana, kwani muda wetu umekamilika hapa studioni na Express. Basi tunairudisha kule Washington hadi wakati mwingine. Mi naitwa Salma Mohamed nami hapa ni Josphat Kioko. Tuwashukuru wote waliofanikisha safari ya VOA Express, akiwa ni pamoja na mhariri wetu mkuu Khadija Riami, msimamizi wa matangazo Aida Isa na watu waliotushika mkono. Kwa heri, tumekamilisha safari ya VOA Express.