Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hali gani mwana VOA eh, karibu sana katika mpango mzima wa VOA Express ikiwa hii leo ni Alhamisi ya tarehe 29 mpango mzima wa Throwback Thursday, ndio mambo ya leo hii leo katika burudani. Mimi naitwa Salma Muhamed, karibu sana na unaposubiri mziki huo, pia kuna mengi tumekuandalia hapa, ikiwa ni pamoja na kufuatilia michezo ya Olimpiki inavyoendelea katika mji wa Tokyo huko Japan, na mengi zaidi. Karibu, mimi ni Josephat Kioko. Vuta ni kuvute, kuhusu swala la utozaji mahari la wagumzo kule nchini Kongo, na pia utapata mengi zaidi kutoka maisha ya kijamii. Mume na mke, nani ang'arishe boma? Utasikia pale katika lifestyle. bila shaka tutakuhusisha katika mdahalo wetu wa barazani pale i leo, tukizungumzia masuala ya chanjo. Je, serikali inafaa kukubali chanjo ikiwa wananchi wake hawataki? Simu tayari mkononi, sasa tuanze kushirikisha, tutakupigia hivi punde. Kwanza tupate taarifa kuu. Vuta ni kuvute kuhusu swala la utozaji mahari la wagumzo kati ya jamii na viongozi kule nchini DRC. Baadhi ya wabunge wametoa pendekezo la wasichana mjini waolewe kwa dola mia tano na wale wa vijijini iwe dola mia mbili Vijana na wazazi wamepinga swala hilo na kuwataka viongozi hao kutoingilia swala la ndoa na badala yake wajihusishe na masuala muhimu yanayohitajika kushughulikiwa kama ya usalama. Austere Malivika, mwanahabari wetu kutoka nchini Congo, anatuarifu zaidi ile madegri yake ama 500 dola apane watoto yake na watoto wa dada yake, ndio venye apane. Sie tunakatala ile musa. Msimamo tofauti ya wazazi pamoja na vijana umejitokeza kufuatia pendekezo la mbunge mmoja Daniel Mbau, mbunge wa Kinjasa, aliyependekeza sheria na bei ya kuoa ama kuolewa kwa vijana iwekwe katika sheria pamoja na katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwani kwa sasa kuolewa ama kuoa imechukuliwa kama vile biashara. Mbunge Daniele Mbau akiwa mjini Kinjasa, amependekeza wasichana wa mjini waolewe kwa dola 500 za Marekani na wale wa vijijini kwa dola 200 za Marekani kwa kuwezesha familia kuungana kwa haraka. Emil Muhemeri kiinashukuru sana sababu ni kitu ambacho kitasaidia jamii sana. Unajua, wakati kama na hii hakuna makazi DRC, hakuna mtu anamaliza shule lakini hatapata namna ya kutumika. Wakati hiyo hatua itakuwa ni 500 dolar, itapermetre kila kijana aweze kuoa fasil bon hata hakutakuwa tena yule atakaesema eti hakuna franka, hakuna nini, lakini fasilmo ye anaweza pata franka na naua fasilmo. Utata ukiwa kwa upande mwingine masika frasine ni mzazi haitusaidie na kitu juu wanasema wataoa wamsika 500 dolari. Ile 500 dolari, mbuzi ni ngapi? Sale ya mariage ni ngapi? njoo wanatia pale sa we mwanaume, so nakiwa unasema utaoa na seng sam dolari kichwa yako nakutana kabisa, kama iko sawa ule mwenyewe iko nasema ile lua, wakati sie bazaji tutamubana tutamkata, njuu kichwa njuu kosa kichwa yake haiko sawa tena. Nanavisema bia si fie wamuvile 500 dolari fie wamupori 500 dolari alisaidia yako nani kumuzala vijana. Kwa upande wao wakisema kwamba Wazazi wakisema kwamba huo ni uonevu dhidi yao na hata wasichana wao mapasa wakiomba wabunge kuwaachia kazi, kwa sababu siyo kazi ya wabunge. Hoser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Taarifa hiyo kuhusu ulipaji wa mahari katika jamhuri ya ya kidemokrasia ya Kongo ilivyoletwa hapo na Hoser Malivika na katika taarifa zingine, katika michezo ya Olimpiki inayoendelea wakati huu, baadhi ya mabondia wa Afrika wamepata medali, na wakati huo huo timu ya soka ya Ivory Coast ikafuzu kusonga mbele kuelekea robo fainali ya michuano hiyo ya Olimpiki. Sunday Shumari amefuatilia kwa karibu michezo hiyo inavyoendelea huko Tokyo na anatupasha zaidi. Na moja kwa moja tukielekea kwenye michuano ya Olimpiki huko Japan, kwa upande wa soka wanaume, Afrika mambo si mabaya tayari wa wakilishi wa wili wa bara hilo mafarao wa Misri na tembo Ivory Coast wamekata tiketi ya kuingia robo fainali ya michuano hiyo baada ya Ivory Coast kutoka sare ya bao moja kwa moja na Ujerumani katika mchezo wao wa tatu na wa mwisho katika hatua ya makundi, na wawakilishi wengine, mafarao wa Misri, kuifunga Australia bao mbili kwa nyunge katika kundi C na kushika nafasi ya pili kwenye kundi hilo. Kwa hiyo hivi sasa Ivory Coast itamenyana na Wahispania katika hatua ya robo fainali wakati Misri itapepitana na Brazil katika robo fainali nyingine, ambapo mechi hizo zimepangwa kufanyika kuanzia Julai 31. Wakilishi wengine wa Afrika wana Bafana Bafana wa Afrika Kusini hawakuwa na bahati, wao wametolewa kwa michuano hiyo baada ya kupoteza mechi zao zote tatu, na mchezo wao wa mwisho walifungwa na Mexico kwa kuma magoli kumatatu kwa nunge. Tukielekea basi upande wa masumbwi, bondia mashuhuri wa Ghana Samuel Taki alimshinda Jean Carlos Caicedo wa Ecuador kwa pointi nyingi katika uzani wa fedha, wakati Evaristo Mulenga wa Zambia alipoteza mchezo wake kwa pointi chache dhidi ya David Yavilla Segura wa Colombia katika uzani huo huo wa fedha. Naye Abdul Gawad Saleh Otani wa Misri alipoteza mchezo wake kwa pointi chache tu dhidi ya Benjamin Whitaker wa Uingereza katika uzani wa light heavy na kwa upande wa wanawake radi Adosinda Gramane wa Msumbiji alipata ushindi mwembamba dhidi ya Erica Pachito Rolado wa Ecuador katika uzani wa kati, wakati Ichradi Chaibu wa Algeria alipoteza kwa pointi nyingi dhidi ya Puja Rani wa India katika uzani huo huo. Wakati na upande mwingine, Muhamed Humri wa Algeria alipoteza pointi tano kwa bila dhidi ya Allen Lopez wa Cuba katika uzani wa juu wa wanaume Wakati Shakul Samed wa Ghana alipoteza paano lake pia la uzani wa juu kwa wanaume dhidi ya Byron Malkan baada ya mwamuzi kusimamisha pambano dakika moja sekunde 23 kuingia raundi ya pili. Haya basi, tukigeukia kwenye volleyball, wawakilishi wa Afrika Kenya walipoteza mchezo wao dhidi ya jamhuri ya Korea kwa seti tatu kwa bila katika mchezo wao pili kwa kundi wa pili kuwa kundi A, wakati kwenye mchezo wa mpira wa mikono wanaume timu ya mikono ya farao wa misri iliyofunga wenyeji japan kwa pointi 33 kwa 29 katika mechi awali ya wali ya kundi b kwenye uwanja wa yoyogi wakati katika upande wa mambo ya judo wake, wa wanawake rey sofina ayuk wa kamerun alipoteza pambano lake dhidi ya kim songyan wa korea kusini kwa alama kumi kwa moja basi kufikia hapo hayo ndiyo baadhi yanayojiri eh, kule japan tokyo Olympics elfu mbili na ishirini. Jina langu ni Sandey Shomari, narudi kwenu Mombasa studio, Salma Muhamed na Josephat Kioko. Sandey Shomari huyo anajajaa hapo katika masuala ya spoti, bila shaka ni mkakamavu katika swala hilo. Tumeona maajabu hayo kule nchini Kongo. Jamani, mbona siasa tena? Yaani wa mjini awe mia tano na wa vijijini awe mia mbili Nakwambia mwenzetu malivika asipokuwa na, na stori ya vita. Ndiyo. anakuwa na habari za mvuto mnato mkubwa sana. Kwa hivyo wakijijini ndio wana hela kidogo wa mjini labda nyingi ndio hivyo n yani kwa... wamekuwa rated kulingana na maeneo wanayotoka sasa, wabunge wabuni sheria eh? <laughs> mimi nasikitika wazazi wangu hakuniruhusu ruhusu nioe katika familia ya Kihindi <laughs> ngelipwa <laughs> Unapata matangazo haya kutoka www.voaswahili.com VOA vile vilevile utatupata katika redio wa shirika katika nchi za Afrika Mashariki hivi sasa. Tunampisha Sande Shomari atuletee habari za kimataifa. Serikali ya Burundi inasema sasa itakubali chanjo za COVID-19 na kwa moja ya nchi ya mwisho ulimwenguni kupokea chanjo hiyo, lakini wizara ya afya nchini humo inasema haitachukua jukumu la athari yoyote ambayo inaweza kusababishwa na chanjo hiyo. Waziri wa afya nchini humo Tadindi Kumana siku ya Jumatano alisema chanjo hizo zitafika kwa msaada wa benki ya Dunia. Haikufahamika mara moja nchi hiyo itapokea dozi ngapi au ni lini chanjo hiyo nitokewa wale wanaohitaji. Waziri wa afya alisema serikali itahifadhi chanjo, lakini haitawajibika kwa athari yoyote, ameongeza. Tangazo la Burundi lilikuja siku hiyo hiyo ambayo nchi jirani ya Tanzania ilizindua kampeni yake ya chanjo, ikibadili mwelekeo kutoka Rais wa zamani John Magufuli kukataa kutambua kuwepo kwa janga hilo. Alifariki mwezi Machi na urais ulikwenda kwa makamu wake, Samia Suluhu Hassan ambaye tangu wakati huo amebadili mwelekeo wa kupambana na COVID-19 katika moja ya nchi zenye watu wengi zaidi barani Afrika. Rais wa Tunisia ameamuru kuundwa kwa chombo maalum cha kusimamia janga la virusi vya korona nchini humo huku maambukizi yakiongezeka na umma ukiwa umeghadhibiwa na janga hilo. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Tunisia, rais Kais Saied alitangaza Jumatano kuwa operesheni mpya ya kupambana na virusi itaendeshwa na idara ya afya ya jeshi ili kuhakikisha utekelezaji wa masharti ya virusi kusimamia vifaa vya matibabu vilivyopo na kuratibu mkakati kitaifa. Said, bunge, wa kitaifa wa virusi. Saidi alisimamisha bunge, alimfukuza kazi waziri mkuu na kuchukua madaraka yote ya kiutendaji mapema wiki hii baada ya maandamano ya kitaifa juu ya mzozo wa kiuchumi kwa muda mrefu wa Tunisia na usimamizi wa serikali juu ya virusi. Tunisia ina viwango vya juu vya vifo kutokana na virusi barani Afrika na imekabiliwa na mlipuko mbaya zaidi wa COVID-19 hadi sasa na katika wiki za karibuni na maelfu ya visa zaidi ya vifo mia moja kila siku katika nchi hiyo ya watu milioni 11, kulingana na data ya serikali na chuo kikuu cha John Hopkins. Mkulima mashuhuri wa nguruwe nchini China ambaye alikamatwa baada ya kuwasifu mawakili wakati wa msako na harakati wa kisheria uliofanywa serikali ya rais Xi Jinping alihukumiwa Alhamisi hii leo kifungo cha miaka 18 jela kwa mashtaka ya kuandaa shambulio kwa maafisa na makosa mengine. San Dau, mwenyekiti wa kikundi cha kilimo cha Dau, alikuwa miongoni mwa washtakiwa ishirini ambao walishitakiwa huko wa Geobedian, kusini magharibi mwa Beijing, katika jimbo la Hebei. Walikamata baada ya wafanyakazi wa Dau Agosti elfu mbili na ishirini kujaribu kuzuia biashara inayomilikiwa na serikali kubomoa jengo la kampuni. San pia alitoza faini ya yuani milioni 3.1, mahakama ya watu wa Geobedian ilisema katika taarifa yake na mvua kubwa zimepiga kambi za wakimbizi wa Rohingya kusini mwa Bangladesh na karibu makazi na kusababisha maelfu ya watu kwenda kuishi na familia na ndugu wengine katika makazi ya kijamii. Katika muda wa saa 24 tu hadi Jumatano, zaidi ya sentimita 30 za mvua zilionyesha kwenye kambi katika wilaya ya Cox Bazar iliyoifanza zaidi ya Rohingya laki nane shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja Mataifa UNHCR limesema hiyo ni karibu nusu ya wastani wa mvua ya Julai kwa siku moja. Wakati mvua kubwa zaidi zinatarajiwa katika siku chache zijazo, na msimu wa mvua za monsun utaendelea kwa miezi mitatu ijayo. burudani inavyokwenda kama hiyo, ni kionjo tu kuashiria kwamba ni TBT ile ya Alhamisi. Utapata mziki mtamu zaidi pale mwisho mwisho wa matangazo. Lakini hata hivyo burudani hiyo inatufikisha wakati sasa wa kuangalia gumzo yetu katika barazani. Tunakuwa kila siku kuanzia Jumatatu hadi Alhamisi, tunatupa pale katika mtandao wetu wa Facebook ili tukushirikishe kwa simu na pia kwa kusoma ujumbe mfupi na leo katika gumzo la Barazani tumekuuliza pale katika VOA Swahili Facebook page yetu: Je, ni sahihi kwa serikali kukataa msaada wa chanjo za korona wakati wananchi wanazihitaji? Tuanze katika Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, tumetafute Ndovya Kasiki akiwa eneo la Bukavu. Karibu sana Ndovya, uchangie hoja yako. Okay, asante sana. ni kweli ni sahihi kwa serikali zetu za Afrika kukataa mswada wa chanjo ya korona kwa kuwa labuda serikali zetu bado zitaona umuhimu wa hizo chanjo, na wananchi wao wenyewe wanajipinga serekali, i, i, i. Na ndo maana serikali inawaomba waende nyuma ya wananchi, wasikubali hizo chanjo kwa kuwa hatujaona manufaa yake hapa kwetu Afrika, na ni vizuri kweli serikali zetu za Afrika zipige marufuku hizo chanjo hatujaona atu, uzuri wa hizo chanjo kwa kuwa kuna maneno mengi, kuna fununu ambazo zinaenda nyuma hizo chanjo. Na ndo maana serikali tunawaunga mkono kupiga marufuku hizo chanjo za korona. Ndovya unafahamu kwamba sasa hivi kuna wimbi la tatu la korona. Ah, hayo ni maneno, sisi hatujaelewa. Mfano wa goma tumesikia kuna wimbi la tatu la korona, lakini kufuatana na utafiti wa watu kuna hiyo moshi ya volkano wakati watu wanaipumua ndo inaleta madhara na sio korona. Kwetu Afrika inabidi kuweko na, na semina maalum kuelewesha watu na kuleta vitu ambavyo vitahakikisha kwamba korona ipo, lakini sisi tunavyoona korona haipo. Ni maneno tu ya watu, ni vitu vimetengenezwa kimawazo na, na katika fikira za watu lakini haipo. Chanjo ya korona inapingwa na wananchi, wanaikataa katakata kata, wanasema hatutachanjwa. Asante sana. Haya ando... sa karibu ameshikilia katu hato chanjwa, ndio kauli yake ndovya kasiki huyo, lakini tunaheshimu maoni ya kila mmoja, tunampatia fursa achangie, ndiposa tunakwenda kwake Keli Ngeti huyu kutoka Mombasa, Kenya, asema mjadala mpevu huu. Haya ni sahihi kwa serikali kukataa msaada wa chanjo za korona wakati wananchi wanazihitaji? Hiyo si sahihi kabisa kwa sababu chanzo walizileta wenyewe mwanzo wakawa wanashawishi wananchi wapate chanjo, saa hizi kusema kwamba wanazikataa. Kwangu mi naona ni double standard na kuweka maisha ya Wakenya hatarini, kwa hivyo si sahihi kabisa. Serikali inafaa ikubali chanjo zote, maana hata zile za kwanza zilizokuwa zinapewa wananchi zilikuwa ni chanjo za msaada. Kwa hivyo saa hizi hawezi kataa msaada ambao unatoka kwa Wachina, na tena Wachina wameonyesha vizuri jinsi wameweza kupambana na corona kutoka ilipoanza, wakaidhibiti vizuri sana kushinda mataifa mengine ninaona ni sawa kabisa chanjo iletwe watu wa, watumie kwa kweli sijaona mkenya ambaye amesusia chanjo hazitoshi hiyo ndo swala lililopo ukienda kwenye vituo vya afya hivi vya serikali ukiuliza chanjo ipo utaambiwa haipo je keli tunafahamu kwamba dunia ina siasa nyingi tu kwa nini unadhani ifike hoja kwamba serikali inakataa chanjo sasa Kwangu mimi mi nitasema tu ni kama kuna watu ambao wana, wanataka kucheza biashara. Ni kama wanataka kukataa ya msaada, alafu muda si muda, labda kuna kampuni zao wanatengeneza, ambazo zinatengeneza hizo chanjo, ndo waweze kuingiza hizo zao za kuuza, kulingana na vile tumeona siasa siasa inavyopelekwa hapa Kenya. Haya, tukushukuru, asante sana Kelly kwa kuchangia, asante sana. hawa ni walioshiriki kwa njia ya simu, na tuwapate wengine sasa, waliotuma ujumbe tusome hapa studio. Wa kwanza hapa ni mama Maige wa Chanika, dar es salaam Tanzania, anasema naona sio sahihi kukataa chanjo kwa sababu wananchi wanahitaji. Mwingine anajiita Richard Paulo anasema da, inategemea, sidhani kama wananchi waliokuwa na uhitaji wa chanjo wanafika. Emmanuel Charles mc Masai anasema hapana, si sahihi hata kidogo. Naye Jisandu Daga wa Ruhumbo Nyika, Tanzania, anasema inategemea na wataalamu wenyewe. Na wataalamu hao wapo pia wengine katika mziki na ndio maana wako tayari sasa kutuburudisha, manake safari hii ya VOA Express haikwendi bila burudani. Haya, kumbuka leo ni zilizopendwa wakati maisha yalikuwa na maana, ndio maana hii leo ni throwback Thursday, kibao moro kabisa wakati zile mambo yalikuwa shwari kabisa, vijana wa jana. Basi pokeeni kibao cha Orchestre Maquis, okay, nimetamka vizuri, na wimbo wa Karibandika Nakwambia, hiyo ilikuwa big hit wakati huo. Usiseme King Kiki mwenyewe hapo. Naona wewe pia ni kijana wa jana eh? Ukipita mitaani mitaani nyakati hizo, utasikia tu redio kwa mbali, ni ashwa watu wanajituliza pengine mchana ama vipi? Yani maisha yalikuwa shwari, kio kwama vipi? Na si mchezo, miaka hamsini, yaani nusu karne, kundini la okestri Maquis wakiburudisha watu tangu miaka ya sabini. Walianzia Lubumbashi mm. na baadaye wakatapakaa kuingia Kinondoni Tanzania, Kampala mm. na hata Kenya. Sasa wamekuwa na burudani kali sana katika kumbi mbalimbali za starehe, kina Les Mangeleba ah. Acha tu haya, basi nadhani umeburudika vya kutosha. sasa ni ule wakati wa kuangalia maswala lifestyle. tunaangalia jinsi miradi ya kuboresha maisha ya wanawake, kinamama na wasichana kupitia kiuchumi na pia hadhi katika jamii zao inavyobadili mtazamo wao katika jamii nyingi za Afrika. Hapa tunaangazia kikundi cha kinamama kwa jina Bidii Yetu. Tumekuja na kitengo cha kuwandi, kujiwezesha kikazi kujiwezesha majumbani kwetu, na kupitia miradi hii ya through conservation tumeanzisha mpaka mradi tunaita wezesha mama nyumbani. Wezesha mama nyumbani, mama yule, tunahakikisha akirudi kule nyumbani analala wapi? Akirudi kule nyumbani anaishi vipi? Mradi huu tunamwezesha mama yule, anapata matres, anapata sufuria, anapata vyombo vya nyumbani vyote. Kwa hivyo, hii imerudi hata conservation. Yule mama akiaga mzee kule nyumbani, anaenda kwenye kikundi, hakuna vita kama vile vilikuwa zamani, kwa sababu mzee saa hii anapata analala kwa matres mzuri, anaekewa chai kwa thamos, anaekewa chakula kwa sahani mzuri. Sasa so, hata zile challenge tulikuwa tukipata Tukileta wamama na mama naweza, tuko na mradi mwingine wa water harvesting or water conservation, tuko na mradi mwingine tunaweka back to school, na mradi mwingine tumeweka. Miradi minne wanne ni, ni kuwezesha na kuhamasisha wasichana wetu kuhusu mimba za mapema, pia katika umuhimu wa msichana kwenda shule. Kwa kijiji chetu bado iko ni challenge kubwa sana, sio tu ati msichana kushika mimba, lakini katika kijiji chetu hata msichana kupelekwa shule na kuangaliwa vizuri kama vile kijana anavyoangaliwa bado, katika kijiji chetu kuko na shida. Unaita mama anakuja na bwana, tunakuja kumwonyesha ile miradi yote tunafanya na tunamwambia mzee, hii miradi sisi hatuwezi enda kwingine, tunakutaka wewe kuja hapa karibu. Kuna wakati mwingine tunaambia mama kuja na msichana ama mzee kuja na msichana, na msichana na mvulana. Tunataka kuonyesha pia ule kijana na msichana, wakati anapokuwa pale nyumbani ni changes gani anaweza kuleta. Labda nyumbani watu walikuwa wamezoea wakiamka wanaenda msituni kukata miti, lakini aanze utaratibu labda kupanda miti pale nyumbani, wakati kama saa hii wa mvua. Mfano, saa hii msichana ama mtoto akiwa iko class five aanze kupanda mvinje Wakati wa kijana akimaliza form four, ile miti inaweza kumpeleka akasoma university akamaliza. Mtizamo mwafaka sana huo, bila shaka mabadiliko ya kimaisha. Na hivi sasa tunaingia katika yavumayo mitandaoni, ambapo ya dada mkamiti kibayasi kutoka Washington DC anatufahamisha yale yanayovuma duniani katika mitandao ya Facebook, Twitter na vilevile vile Instagram. Asante kutoka studio 15 za VOA Mombasa Kenya. Kinachotanda kwenye mitandao ya kijamii ikiwemo Facebook pamoja na WhatsApp ni kuhusu rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ambaye jana ameonyesha mfano kwa wananchi akiwa Ikulu Dar es Salaam, mahala ambapo aliongoza zoezi la uchomaji chanjo ya Johnson and Johnson dhidi ya Corona na kuwatoa hofu wa Tanzania kwamba chanjo ni salama na asingekuwa tayari kwa hatarisha maisha yake kwa kuchanjwa chanjo ya COVID kama isingekuwa si salama. Vilevile, kinachotanda ni ajali ya moto ambapo wanandoa waliteketezwa hadi kufa katika shambulio linaloshukiwa la uchomaji moto kutoka kwa watu wasiojulikana. Tukio ambalo limetokea eneo la Sameta kwenye kaunti ya Kisii nchini Kenya. Polisi wanachunguza chanzo cha ajali hiyo. Na huko nchini Uganda wakaazi nchini humo wanafurahia kumaliza siku 42 za lockdown ambazo zilitangazwa na rais Yoweri Museveni mwezi uliopita kwa ajili ya juhudi za kuzuia kuenea kwa COVID-19 baada ya nchi hiyo kukumbwa na wimbi jingine la pili la maambukizi ya COVID-19. Ni hayo tu niliyokuwa nayo hivi sasa katika yavumayo mitandaoni. Naitwa Mkamiti Kibayasi, ninawarudisheni studio 15 za VOA, Mombasa, Kenya. Ndiye Mkamiti Kibayasi huyo akiondoka hapo. Na si redioni pekee utampata pia katika DL Duniani Leo katika matangazo yetu ya runinga na pia katika mitandao yetu mbalimbali akileta burudani na mengine kama vile Zulia Jekundu. Ni ule wakati sasa wa kuangalia swali letu la leo. Hii leo tunakuuliza, je, ungependa kuona wafanyikazi wa serikali wanaotaka kuingia kwa siasa wakijiuzulu mapema kabla ya uchaguzi? Mimi sina jibu lakini tuwape fursa wachangiaji wetu kupitia mitandao yetu ya Facebook na mingine eh. Hapa yupo Stenas Rukas, anasema jibu ni ndio, kwa sababu wakiingia kwa siasa mwisho wa siku wanachafua nchi. Fundi Mwasaso akitokea Kampala anasema yeye binafsi wajihudhuru, anasema wajiuzulu mapema, kwani wengi watapata aibu bure. Haya, naye Daniel Bato yuko katika mji wa Kigali huko Rwanda anasema mimi ninasema ni ndiyo. Edison Kisuba Mumbere akiwa Kaina, DRC anasema jibu ni ndio. Nitue katika mji wa Rostov huko nchini Urusi, yuko Keisahura, huyu ni raia wa Uganda, lakini yuko Rusia, anasema jawabu langu ni la, sioni umuhimu wa kujiuzulu kabla ya upigaji kura. Hapa nina maana kwamba huenda matokeo yakawa kinyume na matarajio ya mgombea. Mm -hmm. nikamilishe na ujumbe wake Kabanzi Jen hajaandika yuko wapi, lakini ujumbe wake ni kwamba mimi sijawahi kuona wanasiasa au mwanasiasa yoyote akifanya hivyo. Nami namalizia na ujumbe wake. Kaza Roho Chadema kutoka Tanzania anasema ndiyo yeye Haya basi, naona safari yetu ya TBT ikiwa na mziki huo. Na kwanza nimependa pale mama akisema mzee anatiliwa chai kwa Thomas anakubali maisha yabadike ndani ya boma. Salma, bila shaka nakwambia. <laughs> sisi tunasema kwa heri hapa, maanake muda uturuhusu, tuna wageni. Hadi wakati mwingine, shukran za dhati, bila shaka, kwa waelekezi wetu, mhariri wetu Khadija Riyami vilevile na Aida Isa. Mi naitwa Salma Mohamed, mwenzangu ni Josephat Kioko.