Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC na kukaribisha kusikiliza matangazo yetu ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harison Kamao na mimi naitwa Patrick Nduimana. Leo ikiwa Ijumaa tarehe 30 Julai mwaka wa 2021 tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Sunrise Arusha, kisfm Mwanza Tanzania, Redio Rakof Kiwanja, Radio Proge Bunia, Redio Sango Malamu Bunia, Redio Muungano Oicha, Radio Rilal Kanyabayonga DRC, Redio Mitume Kitale, LuluFM Malindi, Sayare Redio Eldoret Kenya, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Na katika taarifa zetu ya fajiri ya leo, baadhi ya wabunge kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waomba uchunguzi zaidi ufanyike kuhusu madai ya matumizi mabaya ya fedha za kijeshi, hasa kwa wale wanaoendesha operesheni za kijeshi dhidi ya waasi mashariki mwa Kongo. Ni yapi baadhi ya maoni ya viongozi? Na katika ripoti nyingine, kikao cha pamoja kuhusiana na elimu kati ya Kenya na Uingereza kimemalizika jana mjini London wakati wafadhili wakiahidi mamilioni ya dola kwa wanafunzi kwenye mataifa maskini. Basi hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Patrick Nduimana. Rais wa Tunisia Kais Said amewashtumu wafanyabiashara 460 kwa ubadhirifu, wakati akitangaza mapambano dhidi ya ufisadi, siku chache baada ya kunyakua madaraka kwa kile wapinzani wake wamekitaja ni mapinduzi wakati hatua za raisi limelitumbukiza taifa hilo la Afrika Kaskazini kwenye mzozo wa kisiasa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema jana kwamba Said alimwahidi kwamba ana nia ya dhati kwa demokrasia, lakini Blinken amesihi hatua zichukuliwe ikiwa ni pamoja na kurejeshwa kwa bunge ambalo rais wa Tunisia alilisimamisha Jumapili kwa siku 30 alipochukua mamlaka yote ya kiutendaji. Nia aliyonielezea ni kuirejesha Tunisia kwenye njia ya demokrasia na kuchukua hatua kwa njia ambayo inaendana na katiba, Blinken amesema wakati wa mahojiano na kituo cha televisheni cha Al Jazeera. Bila shaka lazima tutizame hatua ambazo rais anachukua, hatua ambazo Tunisia anachukua, Blinken amesema. Mahakama moja ya Misri Alhamisi imewahukumu kifo wafuasi 24 wa chama cha Muslim Brotherhood kwa kuwaua maafisa wa polisi katika matukio mawili tofauti, chanzo cha mahakama kimesema. Mahakama ya uhalifu ya Damanhur kaskazini mwa mji mkuu Cairo imelikuta kundi la watu hao na hatia kwa makosa kadhaa ya uhalifu ikiwemo madai ya kushambulia kwa bomu basi lililokuwa linasafirisha maafisa wa polisi katika mkoa wa pwani wa Baheira mwaka 2015. Shambulio hilo liliua maafisa watatu wa polisi na kujeruhi wengine wengi. Washtakiwa wanane kati ya ishirini na wanne walihukumiwa bila kuwepo. Hukumu ya kifo kwa raia waliokutwa na hatia nchini Misri inatekelezwa kwa kunyongwa. Hukumu hizo zinaweza kukatiwa rufaa, chanzo cha mahakama kimeongeza. Misri ililipiga marufuku kundi hilo la Kiislamu mwaka 2013 kufuatia kuondolewa madarakani na jeshi kwa rais wa zamani Mohamed Morsi. Tangu awaongoze jeshi na kuwa rais Abdel Fattah Al Sisi, alifanya msako mkali kwa chama cha Muslim Brotherhood na maelfu wafuasi wake walifungwa jela. Marekani imesema kwamba itatuma mkuu wa shirika la kutoa misaada la Marekani la USAID Samanta Power nchini Ethiopia wiki hii, wakati ikionya kuchukuliwa kwa hatua kali, iwapo misaada haitafikia kwenye eneo la Tigrei ambako maelfu ya watu wanasemekana kukabiliwa na njaa. Harison Kamau anatuarifu zaidi. Taarifa iliyotolewa inasema kuwa Power atasafiri Sudan na Ethiopia kuanzia Jumamosi hadi Jumatano, ikiwa hatua ya karibuni zaidi ya kidemokrasia kutoka kwa utawala wa Biden, wakati kukiwa na wasiwasi kwamba huenda kuna mauaji ya kikabila yanayoendelea kwenye eneo hilo, huku kukiwa na matumaini kwamba serikali ya Ethiopia itashirikiana na vikosi vya Tigray katika kutatua mgogoro ulioko. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Power atakutana na mshauri wa kitaifa wa usalama wa Ethiopia, wakati pia akitumainiwa kukutana na waziri mkuu Abiy Ahmed. Washington pia imesema kuwa inatarajia kwamba ataweza kushawishi makundi yanayozozana kuruhusu upelekaji wa misaada huko Tigri. Kwa muda sasa, utawala wa Biden umekuwa ukiomba kuruhusiwa kwa upelekaji wa misaada ya kibinadamu kwenye eneo hilo tangu mzozo huo ulipoanza Novemba mwaka uliopita, baada ya serikali kuu kushambulia vikosi vya TPLF kwa madai kwamba vilishambulia vituo vya kijeshi kwenye eneo hilo. Hii unaendelea kusikiliza, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Zoezi la kupiga kura lilianza jana katika moja ya majimbo ya Somalia kwa kuchelewa kwa siku kadhaa, lakini limefanyika kabla ya nchi nzima, ambapo awamu ya kwanza ya uchaguzi wa kitaifa haijaweza hata kuanza. Uchaguzi wa bunge na rais uliosubiriwa kwa muda mrefu ulitarajiwa kuanza tarehe 25 Julai kulingana ratiba na ratiba iliyoafikiwa na viongozi wa kisiasa baada ya miezi kadhaa ya mivutano mikali juu ya mchakato huo. Uchaguzi nchini Somalia unafuata mfumo wa kutatanisha wa uchaguzi usio wa moja kwa moja, na katika hatua ya kwanza ya upigaji kura, majimbo matano yanatakiwa kuwachagua maseneta wa baraza la seneti katika bunge la taifa, lakini hakuna hata jimbo moja lililokuwa tayari na hakuna hata jimbo moja lililopiga kura tarehe 25 Julai na hivyo kuisambaratisha ratiba ya uchaguzi. Jubaland, jimbo linalopakana na Kenya ambalo lilikuwa limejiandaa vya kutosha, lilipiga kura jana na kuwachagua wagombea wanne kwenye baraza la seneti lenye maseneta 54. Rais wa jimbo hilo Ahmed Madobe ameipongeza Jubaland kwa kuanzisha uchaguzi wa muda mrefu uliocheleweshwa mara kadhaa. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO kanda ya Afrika Daktari Masishidiso Moeti amepongeza habari mpya kwamba dozi nyingine milioni 60 za chanjo ya Covid 19 zitapelekwa katika nchi za Afrika chini ya mpango wa Covax, lakini ameonya kwamba hazitoshi. Moeti amesema msaada huo ni hatua nzuri ikilinganishwa na pale tulipo hivi leo, lakini bado hatujapiga hatua ya kutosha. Ameongeza kuwa wamekadiria kwamba wanahitaji dozi milioni mia nane na ishirini ili kufikia kiwango cha asilimia thelathini cha raia ambao watakuwa wamepewa chanjo ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Amesema dozi milioni sitini bila shaka ni hatua katika mwelekeo sahihi, lakini haijafikia hata kidogo kiwango anachohitaji ili kufikia lengo lao. Licha ya kuwa zaidi ya dozi bilioni nne za chanjo dhidi ya COVID zilitolewa ulimwenguni kote, nchi maskini bado zinasumbuka kupata chanjo. Licha ya misaada ya hivi karibuni, Afrika inaendelea kubaki nyuma kwa kutoa chanjo. Dozi nne nukta nane ndizo zinatolewa kwa wakazi mia moja ni mara kumi chini ya wastani wa dozi 52 zinazotolewa duniani. Wakati nchi nyingi tajiri tayari zimechanja vijana wao, nchi tatu ambazo ni Burundi, Eritrea na Korea Kaskazini hazijatoa chanjo kwa wananchi wao, licha ya kuwa Burundi imekubali kupokea msaada wa chanjo. Haiti na Tanzania ndizo nchi ambazo zimeanzisha hivi karibuni zoezi la kutoa chanjo tarehe 16 na tarehe 28 Julai. <tune> Hii unasikiliza ni Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson pamoja na aliyekuwa waziri mkuu wa Australia Julia Gillard walitoa hotuba zao wakati wa kufungwa kwa kikao cha pamoja kilichofanyika mjini London kuhusiana na elimu, wakati wakitangaza kuwa dola bilioni nne tayari zimechangishwa na wafadhili kwa ajili ya elimu. Kuna baadhi ya viongozi wengine wa kiafrika waliohudhuria kikao hicho wakati wakijadiliana kuhusu mikakati ya kuimarisha elimu katika siku za baadaye. Harison Kamau anatufahamisha zaidi. Kwenye kikao hicho kilichomalizika Alhamisi, Uhuru na Johnson walihimiza mataifa kuwekeza fedha zaidi kwenye elimu na hasa ya wasichana. Waziri Mkuu Johnson alisema waliitisha kikao hicho na Kenyatta kwa lengo la kuchangisha hadi dola bilioni 5 za Kimarekani kwa ajili ya elimu. Wakati wa kufungwa kwa kikao hicho, Kenyatta alisema kuwa fedha hizo zitasaidia kuelimisha hadi wasichana milioni 46 kwa kuwapeleka shule huku wengine milioni mbili wakiokolewa kutokana na ndoa za mapema. These resources will Hizi fedha zitatumika kupeleka zaidi ya wavulana na wasichana milioni mia moja sabini na tano shuleni. Zitasaidia katika kupeleka wanafunzi zaidi ya milioni 88 shuleni, wakiwemo wasichana milioni 46, huku wengine milioni mbili wakiokolewa kutoka kwenye ndoa za mapema. Zitatusaidia kutimiza ahadi ya kutumia elimu kama chombo cha kuleta maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Wakati wa hotuba yake, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson aliangazia tofauti kubwa iliyoko kati ya elimu ya wavulana na wasichana kote ulimwenguni, akiongeza kwamba kuweka usawa kwenye elimu yao kutaleta manufaa makubwa ya kibinadamu. Unapotoa elimu sawa kwa wote, basi utakuwa umeondoa uovu wa siku nyingi. Tukimaliza ukosefu wa usawa ulioko, kwamba watoto tisa kati ya kumi wenye umri ya miaka kumi hawawezi kusoma hadithi kote nchini, na kwamba takriban watoto milioni mia moja na thalathini na mbili hawahudhurii masomo, basi tutakuwa tumepiga hatua kubwa Kwenye mataifa mengi yaliyowakilishwa hapa, kuna wasichana wachache sana wanaohudhuria masomo, wakati kukiwa na ukosefu wa usawa kati ya wavulana na wasichana. Hilo likifanyika, basi manufaa makubwa sana the ya kibinadamu yatapatikana. Aliyekuwa waziri mkuu wa Australia na ambaye pia ni mwenyekiti wa bodi ya kimataifa ya elimu GPE Julia Gillard alitangaza kiasi cha fedha zilizochangishwa wakati wa kikao hicho mjini London. And the figure you've been waiting for, donors have pledged over $4 billion... najua kwamba mnasubiri kusikia fedha zilizopatikana Wafadhili wameahidi kutoa zaidi ya dola bilioni nne kuelekea kampeni ya kimataifa kuhusu elimu ama GPE. Kauli mbiu ya kampeni hii ni raise your hand, ikiwa juhudi ya kuhakikisha kwamba watoto kwenye mataifa maskini wanarejea shuleni. Uingereza Jumatano ilitangaza kwamba ingeanza kutoa mamilioni ya dozi za korona kote ulimwenguni, yakiwemo mataifa ya jumuiya ya Madola, ikiwa ni juu ya ahadi ya awali ya kutoa dozi milioni mia moja kufikia Juni mwakani. Waziri wa mambo ya kigeni wa Uingereza, Dominic Raab, alisema kwamba shehena ya kwanza ya dozi milioni 9 ya chanjo itapelekwa nchini Kenya, Jamaika na nchi kadhaa za bara Asia kuanzia leo Ijumaa. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Mwenzangu Patrick Nduimana anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, Marekani jana amesema uchumi wake ulikuwa kwa asilimia 6.5 katika kipindi cha kati ya mwezi Aprili hadi Juni, ikiwa ongezeko dogo la haraka ikilinganishwa na miezi mitatu ya kwanza ya mwaka huu wakati nchi ikipata afueni baada ya uchumi kudorora kutokana na athari za janga la COVID-19. Ukubwa wa uchumi wa Marekani ni karibu dola trilioni 23, sasa unavuka kiwango chake cha kabla ya janga la korona, kwa sababu umefufuka kwa haraka kuliko wachumi wengi walivyotabiri, wakati mbaya sana wa kufungwa kwa biashara zaidi ya mwaka mmoja uliopita. Aina mpya ya virusi vya delta vinavyozidi kuongezeka vinatishia kukwamisha shughuli za biashara katika baadhi ya majimbo ya Marekani. Na matokeo yake, kulingana na wachambuzi, kuna uwezekano wa uchumi usikuwe katika miezi ijayo. Lakini ukuaji wa robo ya pili ya mwaka ulichochewa na kufungua tena biashara, kutoa chanjo kwa mamilioni ya watu, na trilioni za dola za msaada wa serikali kukabiliana na athari za janga la COVID, msaada uliopewa watu wote isipokuwa familia tajiri zaidi za Wamarekani. Waziri wa Ufaransa wa masuala ya Ulaya jana ameuita uamuzi wa Uingereza wa kuondoa masharti ya karantini kwa wasafiri wote waliopewa chanjo kamili wanaowasili kutoka Ulaya isipokuwa Ufaransa kuwa wa kibaguzi na usioeleweka, amesema na matumaini ya uamuzi huo utafanyiwa tathmini haraka iwezekanavyo. Waziri Cleme Bon ametoa matamshi hayo wakati wa mahojiano na kituo cha televisheni cha Ufaransa. Siku moja baada ya Uingereza kutangaza kwamba imeondoa masharti ya karantini kwa wageni waliopewa chanjo kamili kutoka Umoja wa Ulaya na Marekani, lakini ikasema itatathmini kanuni hizo kwa wasafiri kutoka Ufaransa pekee mwishoni mwa wiki ijayo. Serikali ya Uingereza ilisema imeendelea kuweka kanuni za karantini kwa wasafiri kutoka Ufaransa kwa sababu ya kuwepo kwa aina mpya ya virusi vya beta nchini Ufaransa. Lakini Waziri Bon ameiambia televisheni ya LCI kwamba virusi vya beta vinasababisha chini ya asilimia tano ya maambukizi ya Covid 19 nchini Ufaransa, na zaidi virusi hivyo vinapatikana katika maeneo ya nje ambayo yapo chini ya mamlaka ya Ufaransa, ambako kuna watu wachache sana wanaosafiri kuelekea Uingereza. Bon amesema ataendelea kuishinikiza Uingereza kuondoa masharti hayo, lakini kwa sasa hivi hana mpango wa kuwawekea masharti kama hayo wasafiri kutoka Uingereza wanaoelekea Ufaransa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kwa kutoka Washington DC. Baadhi ya wabunge kutoka mashariki mwa Kongo wameomba uchunguzi zaidi ufanyike kuhusu matumizi ya pesa za jeshi, hasa kwa wale wanaoendesha operesheni za kijeshi dhidi ya waasi mashariki mwa taifa hilo. Hatua hiyo ni kufuatia maafisa 16 kukamatwa, wengi wao wakiwa wakuu wa jeshi kwa tuhuma za wizi wa pesa ambazo zinakusudia kuendesha operesheni ya kukabiliana na waasi Kivu Kaskazini na Ituri. Astel Malevika anatufahamisha zaidi. Mahakama ya kijeshi Beni, Kivu kaskazini na Bunia, mkoa wa Ituri, wamewakamata maofisa kumi na sita wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC, kwa tuhuma ya wizi wa pesa kutoka kwa serikali yake. Felix Chisekedi, Chisekedi rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, alishutumu jeshi lake kuwaweka mabandia wanaosababisha ukosefu wa usalama mashariki mwa nchi hii na wengine wakiendesha biashara na waasi. Kufuatia hatua wa hiyo, rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo amelazimika kuanzisha uchunguzi katika jeshi kupitia maespekta wa kijeshi, jeshi la Congo FARDC kuanzisha uchunguzi kuhusu matumizi ya pesa kwenye operesheni za kijeshi mashariki mwa Kongo na kuwakamata makamanda wanaosadikiwa kuiba pesa za jeshi. Meja Jeri Gubello Pazonga ni msemaji wa inspekta mkuu wa jeshi la Kongo. Ici, six militaires dont cinq officiers superieurs et un sous-officier de troisieme classe sont impliques. Katika eneo hili la Beni, askari sita wakiwemo maofisa wa ngazi za juu wamekamatwa katika wizi wa pesa, na kwa sasa wamekabidhiwa kwa mahakama ya kijeshi kwa uchunguzi zaidi katika mji wa Goma. Uchunguzi unaendelea, pour etre transfere a l'auditorat superieur a Goma. Jenerali Tangofor pamoja naye Akili Muhindo Mundose wamesema wizi wa pesa na mchezo katika jeshi utakomeshwa, kwani uchunguzi bado unaendelea na hata kuwakamata wahusika. Mbunge Paluku Ngaha Ngondi kutoka Beni amezungumza na Sauti ya Amerika. ni kukosa mapendo kwanza kwa nchi. Kuna kazi ambayo serikali inabidi ifanye kwa kuweza kusukua jeshi. Watu kama hawa hawastahili kukuwa ndani ya jeshi kwa sababu nchi yetu, najua kwamba ni nchi ambayo inatoka ndani ya hali ya vita, inatakiwa tunakuwa tunajenga jeshi nzuri. Hatuwezi kuwa na jeshi ambayo inakuwa na michanganyiko ya, wa, ya, ya watu ambao wanawasiliana wana, wana na waasi watu ambao wanakula pesa ambazo serikali imetoa kwa kuweza kurudisha amani. Kama unakula pesa ambazo serikali imetoa ili amani iweze ikarudi, wewe na mwasi hakuna utofauti, ni kusema ile inakuwa unasaidia mwasi kuendelea kuzidisha mateso ya raia na kuendelea kushambulia uh, amani na salama ya nchi. Beni ambako hali ya kiusalama bado yaendelea kudidimia. Kama uchunguzi mzuri na mkali unafanyika, utakuta majenerali weza kushikwa na inaweza kusaidia wale wengine ambao watakuja kuongoza jeshi watakuja na wako na woga, lakini kama wanaachia kwa hawa watoto tu, itakuwa serikali haifanye tu kitu mpaka hivyo, na mashambulizi ikifatia, mauaji yakiendelea kwenye baadhi ya vijiji. Hatua hii inajiri wakati ambapo operesheni za kijeshi zinakabiliwa na matatizo kutokana na ukosefu wa pesa. Sauti ya Amerika, Goma. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika, kutoka moja kwa moja kwa Washington DC. Janga la korona limepelekea watu wengi kupatwa na msongo wa mawazo kote ulimwenguni ikiwemo Zimbabwe. Hata hivyo baadhi ya wakazi wa taifa hilo wametafuta mbinu za kupambana na tatizo hilo kupitia kundi la Friendship Bench ambalo hutoa huduma za kushauri watu. Columbus Mavunga anatufahamisha zaidi kutoka mjini Harare, naye Harison Kamau anaisoma ripoti yake. Taasisi ya Friendship Bench ilianzishwa mwaka wa elfu mbili na sita kwa nia ya kutoa ushauri na saha kwa watu wanaopitia hali ya msongo wa mawazo kutokana na hali ya kiuchumi na kisiasa nchini Zimbabwe. Taasisi hiyo sasa ina matawi kwenye vituo vingi vya afya kote mjini Harare na ndiyo pekee inayotoa huduma za afya ya kiakili nchini Zimbabwe taasisi hiyo kwa kawaida inaendeshwa na watu wa kujitolea ambao wanasema kuwa hawapendi kuona watu wakiteseka kimawazo. Chengetai Nyamukapa ambaye ni mratibu wa kitaifa wa taasisi ya Friendship Bench anasema kwamba kutokana na janga la korona, watu wengi hawaonani moja kwa moja. Huwa um, um, tunatoa ushauri kwa watu waliopatwa na korona au kuathiriwa na janga hilo licha ya kwa kwamba hatufanyi hivyo kwa njia ya moja kwa moja. Kutokana na hali iliyoko, tulichofanya kama taasisi ni kuhamishia huduma zetu kwenye mitandao. Hata hivyo, kuna baadhi ya watu kama vile Elizabeth Chibeka ambaye huja kwenye ofisi zao mwenyewe. Dada huyo mwenye umri wa miaka 49 anasema kuwa baba yake anakabiliana na maradhi ya korona. sina fedha za kulipia matibabu sina ajira wala namna yoyote ya kupata fedha wala chakula. Haya ndiyo baadhi ya mambo yanayonisumbua akili. Nimekuja hapa ili kupata ushauri kutoka kwa watu hawa. Ni kweli korona ipo na hasa tunapoishi. Forget Gutuza mwenye umri wa miaka 53 ni mmoja wa washauri kwenye taasisi ya Friendship Bench, anasema kuwa suala la covid ndilo linaongoza kwenye ushauri wanaotoa Matigere, anasema kwamba maambukizi yameenea kweli kweli wakati baadhi ya watu wakiwa hawavai barakoa. Anasema kwamba haelewi ni kwa nini watu hawaelei hali iliyoko. Anasema kwamba jirani zake wanakusanyika kwenye ibada ya kanisa karibu kila siku. Daktari Debra Machando ni mkuu wa afya ya akili kwenye ofisi ya shirika la afya duniani nchini Zimbabwe, anasema kwamba janga la korona limesababisha msongo wa mawazo kwa watu wengi. Anasema kwamba visa vya watu wenye matatizo ya kiakili vimeongezeka, vikiwemo msongo wa mawazo na ukosefu wa usingizi, wakati migogoro ya kifamilia ikiongezeka pia. Anasema kwamba kuna hatua kadhaa zinazoweza kuchukuliwa, kama kuelewa kwamba tunaishi kwenye nyakati tofauti zinazohitaji watu kupunguza matarajio yao. VOA mitaani. Katika VOA mitaani hivi leo, tunaelekea moja kwa moja huko Beni na Bunia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo wakazi wamekuwa na maoni tofauti kuhusu hatua ya mainspekta wa kijeshi pamoja na makamanda kukamatwa kwa madai kwamba wanafuja au kutumia vibaya pesa za askari wanaopigana mashariki mwa taifa hilo. Hebu tusikie wanavyosema. Mimi ni Paluk Mariya, bwana chef d'avenue quartier Malep. mm -hmm, hatua ile kabisa, tulifurahi sana, tulifurahi sana, nafaa wanaswe. mm -hmm. ni vile tu itabadilisha sana, kwa sababu wanajeshi wanapatwa na njaa, hawafaidiki na zile pesa mm -hmm, kama zinaibwa na waskari wenyewe, kwa sababu ni wao wenyewe wanazichunga mm -hmm, ndio kwa maana zinaibiwa lakini zingalichungiwa labuda na rahia hazingalibiwa. Ni Michel Mwindo Muheneri. Maisha ya askari jesi inaweza kubadilika, kwani hata tunasikia huku ngambo za Ituri za Nor Kivu waaskari wanapigana masasi, wanapiga wakubwa wao masasi kwani walikula pesa. Ni kuona kwamba kazi ya askari ni kazi ya kujitolea, na wakati mtu anajitolea kwa kazi hiyo, pesa kidogo wanaompa inaweza kumsaidia kwa maisha yake na watoto wake, lakini wao nakula pesa hiyo, sio vizuri kabisa. Kwani wakapata pesa zao, wanaweza kupiga vita na huyu moyo nzuri kabisa wa kujua kwamba wanapigania inji namna gani? Nani kanali atapekenya ata pesa kama mkubwa yake ajui namna gani, namna gani? Habari ziko nyingi sana na zenye kuonyesha ya kama sio mambo ambayo inaanja Beni, sio mambo ambayo inaanja Bunia, ni mambo ambayo zile pesa wanachangia wanazikula na wakubwa wakubwa wao. Pesa za jeshi zinaibwa na askari, kwa sababu askari anaona hawa wa politician wanaiba pesa. Wakati wanaona wanaiba pesa wengine wa general wiko na mamiliadi ya pesa, sasa nao wanaangalia, wanasema mbona sisi tunakufa kwa front eh? na sisi basi, wacha tuingie kwa hiyo system. Ni system lakini system ya mbaya ni system mbaya ya uongozi wa nchi. Wakati wanaona politician wanaiba pesa vile eh, nao wanasema maanake, na sisi tunaweza tukaiba, ili ndio naacha wanaiba kwa majina wanaita lui kabisa, kwa nafasi yake, wizi wa pesa itaacha. Operasio itashindwa, kwani tunakamata jeshi, inakuwa kama yeye anatumika kazi lakini hapate mshahara. Dunia nzima hakuna mwewezatumika kazi bila mshahara, ila akampatia mshahara atatumika kazi vizuri. Kama unamuma mshahara, basi ataleta manyenga ndani ya kazi na kazi inaharibika. Kama uchunguzi mzuri na mkali unafanyika, utakuta majenerali wataweza kushikwa na inaweza kusaidia wale wengine ambao watakuja kuongoza jeshi, watakuja na wako na woga. Lakini kama wanachia kwa hawa watoto tu, itakuwa serikali aifanye tu kitu mpaka hivi jina ni kavukldi. Kwa ngambo yango, mimi naona pale ni mzuri, anakamata mpango wa mzuri juu akikamata ile mpango ya kukamata wale wakuula franga itawapatia hakili na itapatia mezire ile ya kutumika vizuri, bila kuibaiba franga na ingine itaacha na venye batakuya nyuma batakamata meziri ya bie, batatumika bie, abatakuwa mo ile ya kukula franga, na itakuwa meziri ya muzuri, na mremersie anafaa muzuri, na ile mezire iendelee kusudi Kongo ipate kukua vizuri, na ikue na batu venye vikuna hakiri ya muzuri. Kama unakula pesa ambo serikali imetoa ili amani iweze ikarudi, wewe na muasi, hakuna utofauti, ni kusema ile inakuwa unasaidia mwasi kuendelea kuzidisha mateso ya raia na kuendelea kushambulia, uh, amani na salama ya nchi. endelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc basi kabla ya kutamatisha kumekucha afrika hivi leo kwanza tupate muktasari wa habari rais wa tunisia kais said amewashtumu wafanyabiashara 460 kwa ubadhirifu wakati akitangaza mapambano dhidi ya ufisadi siku chache baada ya kunyakua madaraka kwa akili wapinzani wake wamekitaja ni mapinduzi. Mahakama moja ya Misri Alhamisi imewahukumu kifo wafuasi 24 wa, wa chama cha Muslim Brotherhood kwa kuwaua maafisa wa polisi katika matukio mawili tofauti, chanzo cha mahakama kimesema. Marekani imesema kwamba itatuma mkuu wa shirika la kutoa misaada la Marekani la USAID, Samantha Power, nchini Ethiopia wiki hii wakati ikionya kuchukuliwa kwa hatua kali iwapo misaada haitafika kwenye eneo la Tigrei ambako maelfu ya watu wanasemekana kukabiliwa na njaa. Zoezi la kupiga kura lilianza jana katika moja ya majimbo ya Somalia kwa kuchelewa kwa siku kadhaa, lakini limefanyika kabla ya nchi nzima, ambapo awamu ya kwanza ya uchaguzi wa kitaifa haijaweza hata kuanza. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO kanda ya Afrika Daktari Matshidiso Moeti amepongeza habari mpya kwamba dozi nyingine milioni 60 za chanjo ya COVID-19 zitapelekwa katika nchi za Afrika chini ya mpango wa COVAX, lakini ameonya kwamba hazitoshi. Marekani jana imesema uchumi wake ulikuwa kwa asilimia 6.5 katika kipindi cha kati ya mwezi Aprili hadi Juni, ikiwa ongezeko dogo la haraka ikilinganishwa na miezi mitatu ya kwanza ya mwaka huu, wakati nchi ikipata afueni baada ya uchumi kudorora kutokana na athari za janga la COVID-19. Basi hapo ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha: msimamizi Adija Riami, produser Duodoneshu Bahiro akishirikiana na Jumbe Hamza, mimi jina langu Harrison Kamau, ikiwa nimeshirikiana naye Patrick Ndwimana, kwa pamoja tukikutakia siku njema.