Matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni, ni, ni Mkamiti Kibayasi. Na mimi ni Idi Ligongo, unasikiliza VOA Express kupitia redio zetu wa shirika huko Afrika Mashariki na Kati pamoja na mtandao wetu wa internet wa voa swahili.com. Leo ni siku ya kupinga usafirishwaji haramu wa binadamu, na vilevile tutakuletea uh, mandhari ya michezo ya Olympic inayoendelea katika jiji la Tokyo nchini Japan. Haswa Idi Ligongo, ni kwamba michezo ya olimpiki huko Tokyo haiwezi kuacha kuzungumziwa duniani wakati huu, lakini kwanza tuangalie ripoti hii, ambapo leo ni siku ya kupinga usafirishwaji haramu wa binadamu, huku taarifa za Umoja wa Mataifa zikionyesha kuwa watoto na wasichana ndio wahanga wakubwa wa wa biashara hii haramu. Dina Chahali, mwandishi wetu kutoka jijini Dar es Salaam, anashuka na ripoti kamili. Imeelezwa kwamba watoto ni moja ya tatu ya wahanga wote duniani, idadi iliyoongezeka mara tatu zaidi katika kipindi cha miaka 15, wengi wakisafirishwa kutumikishwa katika kazi ngumu. VOA Express imezungumza na wasichana Upendo Joseph na Stumai Hamisi, mabinti ambao wamepitia changamoto za biashara haramu ya binadamu, ambao wa walisafirishwa kutoka mkoani Tabora na mkoani Morogoro kwenda jijini Dar es Salaam kwa matumaini ya kufanya kazi na kupata ajira, lakini hali haikuwa hivyo. Sikuweza kupata fursa ya kuweza kuendelea na masomo wala kujiendeleza na kitu chochote, niko nimekaa tu nyumbani, lakini mwisho wa siku ikajitokeza kazi ambayo ni kufanya kazi za ndani kutokea Tabora hadi jijini Dar es Salaam. Tukakubaliana kwa makubaliano ya thelathini kutoka Tabora mpaka Dar es Salaam, nikafanye kazi za ndani, lakini kadri ya siku zilivyozidi kwenda, hali haikuwa nzuri wala maelewano hapakuwa alikuwa hayapo, kwa sababu tulishindwa kuelewana hakuweza kutimiza ahadi ambayo ali ya mshahara hakutoa kwa wakati wala hakuweza kunilipa inavyotakiwa. Nilizaliwa mkoa wa Morogoro, babaangu na mamaangu waliachana. Baada ya kuachana, nilisafirishwa kwenda Songea kwa shangazi, rafiki yake shangazi alikuwa akihitaji mfanyakazi wa ndani. Nilisafirishwa tena kutoka Songea kuja Dar es Salaam, aliniahidi kuwa mwisho wa mwezi atakuwa ananilipa na kwa mwezi alikuwa anasema atanilipa elfu thelathini nikawa naendelea kufanya kazi na nilifanya kazi takribani miezi sita lakini sikulipwa mshahara wangu katika kukabiliana na biashara hii serikali inakumbushwa kuchukua hatua thabiti kuzuia kuwasaidia wahanga na wahusika kuchukuliwa hatua ambapo kwa hapa nchini rai ni mabadiliko ya adhabu katika sheria ya usafirishwaji wa binadamu ya mwaka 2008 na kwa wanaofanya biashara hii Kimsingi, sekretariati ambayo yuko chini ya Wizara ya Mambo ya Ndani tayari ilishaita wadau, kama nilivyosema kwamba tunafanya kazi kwa kushirikiana na wadau mbalimbali, wote tumekutana pamoja na kuweza kuangalia maboresho ambayo tutayapeleka kwa mwanasheria mkuu wa serikali ili aweze pia kuyaangalia na hatimaye kuyafikisha kwenye Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania waweze kubadilisha sheria hiyo kama itawezekana. Kauli mbiu ya kupinga biashara haramu ya binadamu mwaka huu inahamasisha jamii kuwasikiliza wahanga ili kujifunza kutoka kwao juu ya kuzuia biashara haramu ya usafirishwaji wa binadamu, lakini vilevile kutoa ushirikiano kwa vyombo husika pale inapotokea taarifa za biashara hiyo. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Na katika siku ya saba ya michezo ya Olympic, mabondia wa Afrika wakutana na vigingi. Sasa macho yote yanaelekezwa kwa wakimbiaji ambao wameanza raundi za awali. Tuungane na Sande Shomari kwa taarifa kamili juu ya, ya yale yanayojiri eh, katika michezo ya Olympic hasa kwa wanamichezo wa Afrika katika michezo mbalimbali. Nam moja kwa moja basi, tukielekea kwenye michuano ya Olympic Japan, kwa kweli siku ya Alhamisi ilikuwa ni siku mbaya eh, kwa wabondia wa Afrika, kwani wote sita waliopanda ulingoni kwenye Olympic walipoteza mechi zao katika raundi ya kwanza. Safari ya kusisimua ya Olympic ya wabondia wa kike wa Burundi, Ornella Havyarimana, pia ilimalizika baada ya kupoteza pimo lake la uzani wa fly aliposhindwa na Nina Radovanovic wa Serbia kwa pointi tano kwa bila. Na waafrika watatu walipoteza mapambano yao ya uzani wa juu na kutolewa nje ya mashindano hayo. Chuab Boldinat wa Algeria alipoteza pambano lake dhidi ya Richard Torres Jr wa Marekani, naye Maxim Yengong Jieyo wa Cameroon alishindwa na Ivan Vieriasov wa Rusia, wakati Yusri Mustafa Havez wa Misri alipoteza kwa pointi tano kwa bila dhidi ya Kamshibak Kunkabayev wa Kazakhstan katika uzani wa super heavy na uzani mwingine bondia Younes Nemouchi wa Algeria alipoteza pambano lake la uzani wa kati dhidi ya Yumir Marcial wa Ufilipino baada ya mwamuzi kusimamisha pambano katika dakika mbili na sekunde arobaini na moja ya raundi ya kwanza. Hiyo ni TKO. Naye David Mwenekabwe Tshama wa Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo pia alipoteza pambano lake kwa pointi chache tu dhidi ya Darrell Valsant Jr. wa Haiti kati Tukija kwenye kukimbia, macho yote yatakuwa kwa wakimbiaji wa Afrika wa kiwango cha ulimwengu wanaojulikana kutoka kule Kenya, Ethiopia, Eritrea na nchi nyingine, wakati raundi za awali ndio zimeanza kwenye uwanja wa Olimpiki. Sasa basi, katika mbio za kuruka viunzi mita elfu tatu upande wa wanaume, Girma Lamecha Girma wa Ethiopia alichukua nafasi ya kwanza akifuatiwa na Iruji Miura wa Japan na nafasi ya tatu ikaenda kwake Benjamin Kigen wa Kenya na kufanikiwa kuingia raundi inayofuata na katika michuano mingine elfu tatu kuruka viunzi Siufian El Bekali wa Moroko alishika nafasi ya kwanza na wakati Topi Ritnen wa Finland alikamata nafasi ya pili, na Felut Alexis wa Ufaransa alishika nafasi ya tatu na hao wote kufanikiwa kuendelea na raundi ya pili. Wakati mkimbiaji wa Kenya Leonard Kipkemoi alishindwa kufanya vitu vyake na kuishia nafasi ya tano, na Tedese Bakila wa Ethiopia alishika nafasi ya tisa na hivyo kutolewa. Na katika mbio za awali za mita mia moja Asi Menyesi Mwaka wa Malawi alifanikiwa kuingia katika raundi ya pili baada ya kushika nafasi ya pili Wakati Din Aisata Kaunti wengine alitolewa baada ya kukamata nafasi ya saba. Na katika upande wa judo, Darwish Ramadab alipata ushindi dhidi ya Shash Husein wa Pakistan kwa upande wa wanaume kwenye uzani wa kilo mia moja, na kwa upande wa wanawake, Branza Mari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika uzito wa kilo sabini na nane alishindwa na Babinseva Alexander wa Rusia kwa pointi kumi kwa moja upande wa volleyball wanawake, timu ya Kenya ilipoteza mchezo wake dhidi ya Serbia kwa seti tatu kwa bila. Wakati kwa upande wa rugby wanawake wa Kenya waliangukia mbele ya miamba ya Rusia kwa point 35 kwa 12 katika kundi B. Na tukiangalia kule kwenye upande wa hoki timu ya Afrika Kusini ya wanaume e, Bafana Bafana hawa walipata goli nne kwa tatu na ushindi huo dhidi ya Ujerumani katika kundi B. E, na kufikia hapo basi nakamilisha yale yaliyojiri katika maeneo ya Olympic. Kwako studio, Mkamiti Kibayasi na Id Ligongo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka e, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na moja kwa moja tunaelekea katika habari za dunia na zinasomwa kwako na Mkamiti Kibayasi. Kulingana na ripoti katika magazeti ya Washington Post na New York Times leo Ijumaa, kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC Marekani kinatarajiwa kutoa hadharani waraka wa ndani kuhusu afya kwa aina mpya ya kirusi cha korona cha Delta, ambacho kinaweza kusambaa kwa haraka sana kama tete kuwanga kwa watu waliochanjwa na wasiochanjwa. Magazeti hayo yaliripoti kuwa waraka huo ulisambazwa kwa maafisa wa CDC. Maelezo yake yanabainisha ugumu wanaopata maafisa katika kuwashawishi baadhi ya watu kupatiwa chanjo na kuvaa barakoa. Waraka huo unawasihi maafisa wa CDC kuandaa ujumbe wa umma ambao utasisitiza njia bora zaidi za kujikinga dhidi ya chanjo kama kinga bora virusi hivyo vinavyoambukiza kwa kasi, ambavyo ni tofauti kabisa na virusi vingine na vinasambaa zaidi kuliko kirusi cha Ebola au cha mafua ya kawaida, pamoja na aina mpya ya Delta ambacho kinasababisha Covid 19 kusambaa kwa haraka nchini. Rais wa Marekani, Joe Biden alitangaza wafanyakazi wa serikali kuu lazima wapewe chanjo au wapimwe mara kwa mara pamoja na kuvaa barakoa. Ndege maalum kwa ajili ya raia wa Afghanistan 200 wanaostahili hadhi maalum ya uhamiaji SIV iliwasili Marekani leo Ijumaa kama sehemu ya operesheni ya kuwaondoa wale waliotoa msaada kwa serikali ya Marekani. Maafisa wa White House walitangaza operesheni ya hifadhi ya wa washirika hapo Julai 14, wakisema itawaondoa wakalimani wa, wa Afghanistan na watu wengine ambao waliisaidia serikali ya Marekani wakati wa vita, pamoja na familia zao ambazo hivi sasa zinahofia hatua ya kulipiziwa kisasi kutoka kwa Taliban. Naibu mshauri mwandamizi wa usalama wa ndani Ros Travels wa baraza la usalama la taifa aliwaambia waandishi wa habari kwamba ndege hiyo inawakilisha kutimiza ahadi ya Marekani na inaheshimu utumishi jasiri wa Afghanistan katika kusaidia kuunga mkono operesheni zetu. Ufilipino inasema imerejesha kikamilifu makubaliano makubwa ya usalama na Marekani na rais Rodrigo Duterte jana Alhamis amefuta nia yake ya kusitisha makubaliano ya vikosi vya Marekani na Ufilipino kutembeleana VFA waziri wa ulinzi wa Ufilipino Delfin Rolenzana aliwaambia waandishi wa habari kwenye mkutano na waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin leo Ijumaa kwamba Duterte baada ya mkutano wake na Austin aliifuta barua ya kuondoa VFA iliyotumwa Marekani mwaka jana. Endelea kusikiliza matangazo ya VOA Express, matangazo yanayokujia kupitia redio zetu shirika pamoja na mtandao wetu wa VOA swahili.com kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri eh, kule Afrika ya Kati. Tuangalie kipengele cha jicho letu ambacho kimeandaliwa na Lucy Patrick akiwa Mbeya huko Tanzania. Anaangazia watu walivyoipokea chanjo ya covid nchini Tanzania, huku baadhi ya wasanii wanafanya kampeni ya kuhamasisha watu kuchoma chanjo ili kuepukana na kirusi cha korona. Wakati mzuri kabisa wa jicho letu, karibu msikilizaji, nami jina langu ni Lucy Patrick. Siku ya leo jicho linaangazia swala zima la chanjo ya covid 19, ambapo tumeona katikati ya wiki hii Mheshimiwa Rais wa, wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aliweza kuizindua chanjo hiyo. Wananchi wana maoni gani kuhusiana na hili? Naomba nitoe maoni yangu. Mimi sio muumini wa hiyo hizi chanjo kwenye hili swala la covid, kwa sababu sijui e, kitaalamu chanjo inafanyiwa majaribio ya kutosha, ikishathibitishwa kufanya vizuri ndio inapewa kibali cha kutumika kwa binadamu. Lakini hii chanjo ambayo inaendelea ya COVID kwa Kiingereza wanaita trial vaccine, yani chanjo ya majaribio. Sasa katika chanjo ya majaribio unakosa dhamana, kama endapo inatokea eh, changamoto zozote zinazoambatana na hiyo chanjo. Kwa hiyo hatujui nini kitatokea kwa watu wengi waliochanjwa, kwa sababu ukiwauliza inahakikisha asilimia mia moja kwamba mtu aliyechanjwa hawezi kupata maambukizi, wanasema hapana. Sasa sijui kwa nini tuchanje, na kama unapata changamoto zote za kiafya, hakuna mtu yoyote anayewajibika kwa sababu chanjo iko kwenye majaribio. Mimi binafsi nitachukua maamuzi yangu. Asante sana, muwe na siku njema. Kwa mimi naona swala hili ni zuri, na uzuri wake mimi nimeona kwamba ni la hiari, kwahiyo mtu ataamua mwenyewe kuchanjwa ama kutochanjwa kwa sababu hulazimishwi. Hapo tu ndo pamenipa mimi waueni kuhusu kwenye chanjo. Kwa hiyo mtu ye ataamua, kwa sababu kuna watu ambao wanaamini njia zao katika mapambano dhidi ya korona. Kuna watu wengine wanaamini kwenye chanjo, kuna wengine hawaamini. Kwa hiyo wanaoamini watafanya, ambao wanaona hawaamini hivyo hivyo, kwa hiyo kwa mimi kutokana na uhuru huu wa mtu kuamua awe upande gani, basi mimi ndo mtazamo wangu kwenye hii. Nimefurahia hapo tu, wewe kwa upande wako utachoma chanjo hii. Uh, kwa mimi ni miongoni mwa ambao hawatachoma. Sina mpango huo wa kuchoma chanjo, kwa sababu naona bado sijapata ile elimu ya kutosha, sijaelezwa vizuri inavyotakiwa, kwa sababu hiki kitu kwanza ni kigeni kwenye nchi yetu na tumekuwa tukikisikia tu. Labda pengine kwa siku zinavyozidi kwenda nikapata elimu ya kutosha kuhusu hiyo chanjo na faida zake, basi mimi nitachoma, lakini kwa sasa sina huo mpango kabisa. Yanazungumzwa mengi sana kuhusiana na hii chanjo ya COVID-19. Kuna watu wanasema kwamba ina madhara na kuna watu wengine ambao wanasema kwamba haina madhara. Sasa kama mtu, sina tatizo lolote mwilini mwangu na naanzeje kupata chanjo ya COVID-19 eh? una, unaniambia mimi ni, ninywe dawa labda panado, wakati sipati maumivu yoyote mwilini, sihisi maumivu yoyote mwilini mwangu. Leo hii unakuja kuniambia nipate chanjo, sasa ni kitu ambacho hakipo. Mimi kwanza ninachokiona hapa e, moja, elimu inayohusiana na hizi chanjo kiukweli haijatolewa, haijatolewa elimu ya kutosha. Watu wengi hatuna uelewa na hizi chanjo za korona, yani zinatolewa hata kama tunaambiwa kwa hiari. Yani elimu yake kuielewa bado, yani kuelewa hii chanjo inaenda kukinga nini. Mimi ni swali langu ambayo binafsi nimekuwa najiuliza, kwamba sasa hii chanjo inaenda kukinga nini? Kwa sababu ukianza kuangalia historia tangu tulipoanza pale elfu mbili na tangu, yani kulipuka kwa ugonjwa huu, taarifa za eh, eh, aina za korona imekuwa level ya kwanza, si korona aina ya kwanza, si ya pili, mara si hivi na hivi, imekuja na nyingine kwao. Sasa naanza kujiuliza, je, yeah, hii chanjo ni kichanja mimi mtanzania na prevent corona ipi? Je, yeah, ile ya kwanza imeisha? Je, yeah, ile ya pili imeisha? Inaendelea ni ipi? Yaani ndio hicho ambacho mimi binafsi nikawa najiuliza. Elimu kuhusu chanjo bado haijatolewa inayojitosheleza kwa ajili ya, ya wananchi wa Tanzania. Hayo ndiyo yalikuwa ni maoni ya wananchi, na imani kwamba serikali inasikia na watumishi wa afya pia mtaweza kushirikiana kwa pamoja ili kuweza kutoa elimu zaidi watu wakapata kuelewa. Jicho linatia nanga hapa kwa siku ya leo. Mimi ninaitwa Lucy Patrick VOA express, na hivi sasa ni ule wasaa wa kupata burudani ya muziki, na moja kwa moja tunasafiri mpaka Eh, kule nchini Nigeria, eh, Mr. P yeye anashirikiana na singa, uh, wanakuambia Paloma ni kibao ambacho eh, kwa kweli hivi sasa kinaendelea kuvuma kwelikweli. Hata ukiangalia katika mtandao wa YouTube wayoube, eh, wale wasikilizaji ama watazamaji ambao wanaendelea kumiminika eh, kwa lugha ya kimtandao unaita views zinazidi kupanda kwelikweli, sikiliza kitu hiki <mimiliki> <mimiliki> yanavyokwenda ndani ya VOA Express kupitia redio zetu washirika zilizopo eneo mbalimbali mbali huko Afrika Mashariki na Kati, ambapo kwa Kenya tunasikika Sauti ya Mwananchi redio eneo la Nakuru, Mwanedu redio ya Voi, Sasa redio ya Bungoma, Nchini Tanzania ni Dodoma FM ya Dodoma, Noru FM ya Iringa, KFM ya Songea, Hits FM ya Zanzibar, Voice of Africa ya Korogwe. Kwa upande wa DRC tunasikika redio RNA eneo la Baraka, redio Manyema namba 1 ya Kindu, redio Racom ya Bunagana, redio Malaika na redio Dynamic zinapatikana Lubumbashi, Life HD Radio ya Kolwezi, Radio Baraka iliyopo eneo la Baraka. Ni huko DRC. Mkamiti, um, unajua kwamba maeneo um, ya Afrika Mashariki na Kati ni mida ya jioni, ama unaweza ukasema alasiri hivi. E, na ikiwa leo ni siku ya Ijumaa e, ni furahi day, yaani unajiandaa kiakili na mambo fulani hivi ya burudani ya wekend. Fainali ya kandanda ya ubingwa wa kombe la SEKAFA kwa vijana wasio na umri wa miaka 23, e, kuchezwa leo katika taifa la Ethiopia, kati ya timu ya Tanzania e, na Burundi, na ukumbi wa Kenya National Theatre mjini Nairobi unazindua tamasha la kipekee. E, tamasha inaloshirikishwa waigizaji kutoka Kenya na Uganda. Karibu sana, Joseph Kioko, kwa kutueleza yanayoendelea katika nyanja za burudani. Asante sana wenzangu, naona hapa nitaanza na taarifa za kandanda. Leo ni siku kubwa kwa soka ya vijana katika eneo la Afrika Mashariki na kati, umri chini ya miaka ishirini na mitatu. Fainali inachezwa leo huko Ethiopia katika uwanja kima wa kimataifa wa Bahir Dar Mchuano huu ambao umekuwa ukiendelea muda mfupi uliopita umekutanisha vijana wa Tanzania na vijana wa Burundi baada ya kushinda michuano ya nusu fainali. Tanzania ilitangulia kutinga fainali siku tatu zilizopita kwa kulaza Sudani Kusini bao moja kwa sufuri bao likifungwa dakika 65 na mchezaji Naftali. Upande wake Burundi walikata tiketi siku hiyo hiyo walipofunga Kenya mabao manne kwa mawili kupitia mikwaju wa penalti. Muda wa kawaida walitoka sare bila ya kufungana, lakini mshindi akisubiriwa kubainika leo. Mshindi wa tatu alibainika jana pale Sudani Kusini ilipoilaza Kenya bao moja kwa sufuri katika uwanja huo huo wa kimataifa wa Bahir Dar nchini Ethiopia. Michuano hii ya kombe la SEKAFA kwa vijana chini ya miaka 23 imeshirikisha timu tisa zilizofuzu mwishoni mwa mwezi Mei. Wengine walikuwa ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, jibuti Eritrea na vijana wa Uganda. Ethiopia walipata fursa ya kuandaa michuano hiyo ya vijana kutokana na idadi ya mashabiki wanaofurika katika viwanja vya nchi hiyo kutizama ligi ya nyumbani, na sasa wakapata michuano hiyo ya kimataifa kabla ya fainali ya leo. Huku Ethiopia mabao yalikuwa yamefungwa ishirini na mawili kutokana na mechi zote kumi na moja. Fainali ya leo kati ya Tanzania na Burundi pia imesemekana kuvutia mashabiki huko nchini Ethiopia. Hivi vyote, kombe linakuja Afrika Mashariki, Tanzania au Burundi. Na sasa nikamilishe na taarifa za burudani. Wakenya wanaoenzi tamasha mbalimbali mbali na mchezo ya wa kuigiza wamefurika katika ukumbi wa kitaifa Kenya National Theatre. Kivutio kikubwa ni filamu iliyopewa jina la Subira, umetayarishwa na kundi la Silent Voices Uganda. Nyota katika mchezo huu ni Gilbert Lukalia kutoka Kenya, ambaye anaelezea ndoto yake maalum ya kujiunga na jeshi la taifa ili kupata fursa ya kupigania nchi yake baada ya uhuru wa taifa na pia kutimiza ndoto ya kumwoa mpenzi wake kutoka vijijini. Mpenzi wake ndio akapewa jina la Subira, na ndiyo maana katika tamasha hii wote wanaonyesha nia ya kulinda utaifa wao. Na Wakenya wamevutiwa na mchezo huu kwa sababu unaonyesha jinsi alivyohangaika kutokana na mapinduzi ya serikali ya Kenya mwaka 1982, kwa mujibu wa watayarishaji Silent Voices Uganda kwa kipindi kirefu ambacho sekta ya burudani imepata pigo kutokana na janga la COVID-19. Wakenya wamekuwa pati burudani ya kutosha, na sasa ukumbi huu wa Kenya National Theatre umepanga leo Julai 30 hadi Agosti 8 kuonyesha tamasha hili la Subira. Ukumbi huu wa kitaifa umetoa wasanii wengi wa filamu na hata kuibukia nyota wa kimataifa. Mfano mzuri ni Lupita Nyong'o kutoka Kenya, ambaye amepiga hatua kubwa katika filamu za kimataifa Hollywood na zinginezo. Basi naona kwa sasa ni hayo niliyoweza kutayarisha katika spoti na burudani. Mimi ni Josephat Kioko, VOA kutoka Mombasa, Kenya. Unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa VOA Washington DC. Sasa basi, mambo ni mengi yanayoendelea kwenye mitandao ya kijamii ulimwenguni, lakini kuna baadhi ambayo yanavuma sana. Tunaye Id Ligongo kutujuza zaidi kuhusiana na yavumayo mitandaoni. Karibu katika yanayovuma mitandaoni, na moja kwa moja tunaanzia katika klabu ya Simba ya nchini Tanzania, ambapo kwa miaka minne e, ambayo e, amekuwa katika klabu ya Simba kama mfadhili mkuu. Mo Dewji hatimaye ametoa zile shilingi e, za kitanzania bilioni ishirini ambazo alizikuwa anazieleza kwamba ataziwekeza katika klabu ya Simba na kupata e, ukosolewaji mkubwa. WanaSimba wengi walikuwa wakidai kwamba inakuwaje Mo anakopa hizo bilioni ishirini. Hatimaye hizo bilioni ishirini zimetolewa na ninaamini kabisa basi, e, zile kelele vidomodomo vyote vilivyokuwa vinaelekezwa kwa Moo vitakwisha. Ni moja habari ambayo inavuma kwelikweli e, katika mitandao mbalimbali nchini Tanzania, watu wanakuambia hatimaye e, mgodi umetema. Tukielekea nchini Kenya, ni kwamba e, wizara ya sheria ya Marekani inamtafuta e, na kumweleza kwamba raia mmoja wa Kenya anashutumiwa kwa kujaribu kuiba zaidi ya dola milioni uh, moja nukta moja. Na raia huyo kwa mujibu wa mtandao wa gazeti eh, la The Nation anafahamika na kwa jina la Abdurahman Imran Juma eh, maarufu kabisa kwa jina la Abdul, na inaelekezwa kwamba amekuwa akishirikiana na yule eh, Kibopa ambaye amekuwa kwa miaka mingi akifanya eh, uhalifu kwa utapeli Eh, Hashpapi ambaye ni raia wa Nigeria aliyekamatwa kule ah, Dubai, Falme za Kiarabu. Eh, kwa hiyo ni habari nyingine ambayo kwa hivi sasa inavuma kweli kweli, eh, kwa raia huyo wa Kenya kushutumiwa eh, na wizara ya sheria ya Marekani ndugu yangu E, Wamarekani wakikutafuta au <laughs> wakiwa wanakusakama lazima a, uingie kwenye kingi. Ni habari ambayo inavuma kwelikweli, na ni hayo tu ambayo yanayovuma katika mitandao hivi sasa. Shukran Idi Ligongo. Hii ni VOA Express, matangazo yanayokujia kutoka hapa Washington DC. Tuangazie swali la leo. Tumekuuliza wewe, msikilizaji: je, miungano ya vyama vya kisiasa barani Afrika kuelekea uchaguzi ina umuhimu wowote kwa wananchi wa kawaida? Yafuatayo ni maoni yako wewe msikilizaji. Mimi ninaanza kusoma maoni ya Steve Mwangi, anasema haina umuhimu kwa sababu ni eh, miungano ya kikabila na huwa hamna sera mpya, uh, na zikiwemo huwa hazitekelezwi kulingana na makubaliano na ahadi ambazo huahidiwa wananchi. Kumbuka viongozi huwa wale wale tu, eh, na kile ambacho kinabadilika ni chama au vyama. Kwa kifupi nyani huwa ni wale wale, msitu ndio hubadilishwa, na msitu ukibadilika nyani anabadilika. kweli Spika sana anasema kuna umuhimu endapo tume ya uchaguzi ipo huru, ila kama tume haipo huru ni e, ujinga mtupu. Nyangoha Samson anasema kwamba yeye yuko Nairobi, yeye anaona kwamba hakuna umuhimu wowote kwa sababu hakuna mabadiliko yoyote, shida ni zile zile, wananchi wanaendelea kulia na kuangaika na kule kule mambo yanaendelea kubaki kama yalivyokuwa siku zote. Hapa anasoma maoni kutoka kwa Abeli Majiko, yeye anasema anapatikana soko kuu Dodoma, Tanzania. Ameandika, haina tija kwa wananchi, kwani wanatafuta vyeo na tusio uh, wataka ndio hao wanaendelea kuwepo. Kevin Omar ameandika, kuna muhimu fulani, lakini serikali tawala kuwa inawakandamiza na kupoteza imani yao kwa walio nao. Robert Cheruiyot ameandika, miungano na kuchipukia kwa vyama vya kisiasa vibaya haswa katika ukanda wa Afrika Mashariki ikiongozwa na Kenya haina maana yeyote kwa mwananchi, ila tu kwa wanasiasa wenyewe kwa wenyewe, ina maana kwao. Haya basi, nirejee kwako Idi Ligongo ili uweze kukamilisha VOA Express kwa siku ya leo. Naam, uh, VOA Express inakamilisha muda wake. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya vilevile uh, vile bila kumsahau mwelekezi wetu, msimamizi eh, BMJ Murithi hapa studio. Nimeshirikiana na mkamiti Kibayasi. Mimi naitwa Idi Ligongo, na shukran kwa kuwa nami.