Imetimia saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, saa kumi na mbili jioni Afrika ya Kati, hapa Washington. Uh, hivi sasa ni saa sita na nusu mchana kutoka makao makuu ya sauti ya Amerika VOA Washington DC hapa Marekani, na kukaribisha katika matangazo ya jioni. Mimi ni Idi Ligongo. Matangazo haya yanasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi, na internet www.voaswahili.com na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu <todicom> Leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, tutakuletea mjadala wetu ambapo tutazungumzia mwelekeo wa utolewaji chanjo ya COVID-19 katika mataifa ya Afrika Mashariki na eneo zima la Maziwa Makuu na utayari wa wananchi kuchanjwa, wakati ambapo bado kuna maswali mengi na taarifa zisizo sahihi kuhusu chanjo ya COVID-19. Lakini katika habari za dunia, mapigano katika jimbo la Kordofan magharibi mwa Sudan yamewaua watu 20 na kujeruhi darzeni ya watu wengine. Lakini kamza, kabla ya kuanza mjadala wetu wa hivi leo, tunamwalika Mkamiti Kibayasi kwa ajili ya kutusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mapigano ya kikabila katika jimbo la Kordofan magharibi mwa Sudan yameua watu ishirini na kujeruhi darzeni zaidi. Mashahidi waliliambia shirika la habari la AFP leo Ijumaa ghasia hizo zilitokea jana Alhamis kati ya kabila la Arab Hamar na Misiria karibu na mji wa Alnahud uliopo kilomita mia tano na sitini kusini magharibi mwa Khartum. "Niliona miili ishirini na watu wengine waliojeruhiwa wakipelekwa hospitali. Mivutano iliendelea hadi Ijumaa asubuhi," shahidi Hamdan Mohammed aliiambia AFP. Shahidi mwingine Ahmed Adam alisema ghasia zilichochewa na mgogoro kuhusu eneo la ardhi ya kilimo. Migogoro ya kikabila juu ya haki za ardhi maji pamoja na malisho ya mifugo mara kwa mara inatokea katika maeneo ya Sudan ambayo baadhi yalikumbwa na ukame na yaliyopo kwenye jangwa. Kulingana na ripoti katika magazeti ya Washington Post na New York Times leo Ijumaa, kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC Marekani kinatarajia kutoa hadharani waraka wa ndani kuhusu afya kwa aina mpya ya kirusi cha korona cha delta ambacho kinaweza kusambaa kwa haraka sana kama tetekuwanga kwa watu waliochanjwa na wasiochanjwa. Magazeti hayo yaliripoti kuwa waraka huo ulisambazwa kwa maafisa wa CDC. Maelezo yake yanabainisha ugumu wanaopata maafisa katika kuwashawishi baadhi ya watu kupatiwa chanjo pamoja na kuvaa barakoa. Waraka huo unawasihi maafisa wa CDC kuandaa ujumbe wa umma ambao utasisitiza njia bora zaidi kwa chanjo ya kujikinga dhidi ya virusi hivyo vinavyoambukiza kwa kasi, ambavyo ni tofauti kabisa na virusi vingine na vinasambaa zaidi kuliko kirusi cha Ebola au cha mafua ya kawaida, pamoja na aina mpya ya delta ambacho kinasababisha covid kumi na tisa kusambaa kwa haraka nchini. Rais wa Marekani Joe Biden alitangaza wafanyakazi wa serikali kuu lazima wapewe chanjo au wapimwe mara kwa mara pamoja na kuvaa barakoa. Ndege maalum kwa ajili ya raia wa Afghanistan mia mbili wanaostahili hadhi maalum ya uhamiaji SIV iliwasili Marekani leo Ijumaa kama sehemu ya operesheni ya kuwaondoa wale waliotoa msaada kwa serikali ya Marekani. Maafisa wa White House walitangaza operesheni ya hifadhi ya wa washirika hapo Julai kumi na nne, wakisema itawaondoa wakalimani nchini Afghanistan na watu wengine ambao waliisaidia serikali ya Marekani wakati wa vita pamoja na familia zao ambazo hivi sasa zinahofia hatua ya kulipiziwa kisasi kutoka kwa Taliban. Naibu mshauri mwandamizi wa usalama wa ndani Rose Travels wa Baraza la Usalama la Taifa aliwaambia waandishi wa habari kwamba ndege hiyo inawakilisha kutimiza ahadi ya Marekani na inaheshimu utumishi jasiri wa Waafghanistan katika kusaidia kuunga mkono operesheni zetu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Ufilipino inasema imerejesha kikamilifu makubaliano makubwa ya usalama na Marekani, na Rais Rodrigo Duterte jana alhamis amefuta nia yake ya kusitisha makubaliano ya vikosi vya Marekani na Ufilipino kutembeleana VFA. Waziri wa ulinzi wa Ufilipino Delphin Lorenzana aliwaambia waandishi wa habari kwenye mkutano na waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Yuston leo Ijumaa kwamba Duterte, baada ya mkutano wake na Yuston, aliifuta barua ya kuondoa VFA iliyotumwa Marekani mwaka jana. Hii inatupa uhakika wa kusonga mbele, kwa hivyo tunaweza kupanga masuala mapana zaidi, Yuston aliwaambia waandishi wa habari na kwa mpango huo wa masafa marefu tunaweza kufanya zaidi mazoezi ya pamoja. Waziri Lorenzana alisema hakuwa na uhakika kwa nini Duterte alibatilisha uamuzi huo, lakini alikaribisha hatua ya rais. Makubaliano ya mwaka elfu moja mia tisa na tisini nane yanatoa fursa ya kisheria kwa maelfu ya wanajeshi wa Marekani ambao hubadilishana kwenda Ufilipino kwa mazoezi ya jeshi pamoja na misaada ya kibinadamu kila mwaka. Msichana aliyekatwa kichwa katika kitongoji cha mji mkuu wa Pakistan kunaonyesha ukatili uliokithiri dhidi ya wanawake nchini humo. Wanaharakati wa haki wanasema mashambulizi ya aina hiyo ya kijinsia yanaongezeka huku Pakistan ikielekea msimamo mkali wa kidini. Ripoti ya Human Rights Watch inasema takwimu zilizokusanywa kutoka nambari zinazohusika na ghasia za majumbani nchini humo zilionyesha ongezeko la asilimia mia mbili ya ghasia za majumbani kati ya Januari na mwezi Machi mwaka jana. Idadi ilikuwa mbaya sana baada ya Machi, wakati wa vizuizi vilipoanza kutokana na covid 19. Mtaalamu mmoja anasema ongezeko la ghasia kunatokana na kuongezekwa kwa maadili ya kidini yenye msimamo mkali nchini Pakistan. Marekani ina wasiwasi sana juu ya unyanyasaji pamoja na vitisho kwa waandishi wa habari wa kigeni wanaoripoti mafuriko yaliyosababisha vifo huko China. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani alisema jana Alhamis. Matamshi yake yalikuja chini ya saa ishirini na nne baada ya Beijing, kuishutumu BBC kwa kutangaza habari za uongo juu ya mafuriko mabaya ya wiki iliyopita katika jimbo la kati la Henan, na wakati mtangazaji huyo wa Uingereza aliposema wanahabari wake walikuwa wamenyanyaswa. Marekani ina wasiwasi mkubwa na ongezeko la unyanyasaji pamoja na vitisho kwa waandishi wa habari wa Marekani na wengine wa kigeni huko Jamhuri ya Watu wa China pamoja na waandishi wa habari wa kigeni wanaoelezea uharibifu pamoja na vifo vilivyosababishwa na mafuriko ya hivi karibuni huko Henan, ilisema taarifa ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price. Wakati sheria ya usalama wa kitaifa ya Hong Kong ilipokaribia kutekelezwa miezi kumi na mitatu iliyopita, mtendaji mkuu wa jiji hilo Kari Lam alisema sheria hiyo ingewalenga kundi dogo la walio wachache. Mamlaka ya serikali ilianza kupunguza hofu juu ya sheria ya usalama, licha ya wasiwasi wa watu wengi katika mji juu ya utata wa sheria hiyo. Hata tajiri mkubwa wa vyombo vya habari Jimmy Lai alisema wakati huo kwamba tunatulia na kuangalia nini kitatokea. Lai hivi sasa anatumikia kifungo cha miaka miwili gerezani na anasubiri kesi kwa mashtaka ya ushirikiano na nchi za kigeni, mojawapo ya makosa makubwa yaliyoainishwa chini ya sheria ya usalama. Hong Kong inashuhudia watu mia moja kumi na saba waliokamatwa na sitini walifunguliwa mashtaka tangu sheria hiyo ianze kutumika. Hukumu ya kwanza ya mahakama imetolewa wiki hii baada ya kesi ya siku kumi na tano iliyoongozwa na majaji maalum waliochaguliwa na hakukuwa na baraza la mahakama. Mhudumu wa zamani Leon Tong Yikit mwenye miaka ishirini na minne alikutwa na hatia ya ugaidi chini ya sheria ya usalama, wakati wa maandamano ya Julai mosi mwaka jana, siku ya kwanza ya sheria ya usalama ilipoanza kutekelezwa. Jopo la mahakama lilimkuta Tong na hatia ya kuendesha pikipiki kwa maafisa wa polisi akiwa amebeba bendera ambayo ilichochea kujitenga mwandamanaji huyo anayepinga serikali alihukumiwa kifungo cha miaka tisa gerezani leo mchana kwa saa za huko. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti Kibayasi. Nam, karibu katika mjadala wetu wa Ijumaa na kama tulivyodokeza, hii leo tunazungumzia mwelekeo wa utolewaji wa chanjo ya COVID-19 katika mataifa ya Afrika Mashariki na utayari wa wananchi kuchanjwa, wakati ambapo kuna maswali mengi na taarifa zisizo sahihi kuhusu chanjo ya COVID-19 eneo la Afrika Mashariki na Kati, kwa mataifa ya Kenya, Uganda, Rwanda, Tanzania, DRC na hivi sasa Taifa la Burundi zimeanza mpango wa kutoa chanjo ya COVID-19. Lakini kikubwa kinaonekana ni upingamizi wa jamii kwa mahali moja kwa moja kupokea chanjo hii licha ya idadi ndogo ya dozi ambazo zimekuwa zikitolewa ukilinganisha na idadi ya watu katika mataifa hayo. Tanzania yenyewe imekuwa moja kati ya mataifa yaliyojipatia chanjo yake hivi karibuni, ikiwa imepokea ya Johnson na Johnson dozi zaidi ya milioni moja kutoka Marekani chini ya mpango wa COVAX, na siku mbili zilizopita, rais wa taifa hilo Samia Suluhu Hassan aliwaongoza Watanzania kwa ajili ya kwenda kuanza zoezi la kutolewa kwa chanjo. Lakini licha ya hayo yote, kumbuka, Tanzania ilikuwa ni miongoni mwa mataifa e, ulimwenguni, kama si pekee taifa ulimwenguni ambalo lilikuwa likifuata taratibu tofauti na namna duni dunia nzima ilivyokuwa ikipambana e, na virusi hivi vya korona. Na wakati fulani, aliyekuwa rais wa taifa hilo marehemu John Pombe Magufuli aliweka bayana na kuitahadharisha wizara ya afya si kukubali kila chanjo na kueleza kwamba chanjo ambazo zitaingizwa Tanzania lazima zifanyiwe tathmini ya kina kufahamu kile ambacho kipo, lakini katika hali ambayo namna imeonekana kama ni tofauti vile e, mara baada ya kuingia madarakani Rais Samia Suluhu Hassan, kumekuwa na juhudi ambazo moja kwa moja zinaonyesha namna gani Tanzania imechukua mwelekeo tofauti, mojawapo ikiwa ni kupata chanjo, na hivi sasa chanjo hizo zinatolewa nchini humo kwa hiari. Lakini kwa upande wa taifa la Kenya, lenyewe limekwenda mbali, limeshaanza kutoa chanjo eh, kwa kipindi kirefu toka mwanzoni mwa mwaka huu ambapo chanjo e, zilizofikia zilikuwa ni zaidi ya milioni moja nukta saba ambapo wale ambao wamechanjwa moja kwa moja kabisa inaelezwa kuwa ni zaidi ya watu laki sita na elfu hamsini ikiwa ni sawa na asilimia moja nukta mbili. Hali kadhalika Rwanda yenyewe imesha chanja watu wake asilimia mbili. E, kile ambacho bado kinaelezwa kwa taifa la Burundi ambalo nalo juma hili limetangaza kukubali kupokea chanjo ya COVID-19. DRC coid9 hali kadhalika nayo vilevile imepokea chanjo, licha ya kwamba kuwa na idadi ndogo na kubwa zaidi, ambalo ukiliangalia katika mataifa haya yote, bado utayari wa wananchi kuamini chanjo hii kama ilivyo katika mataifa mengine ya ulimwenguni. Kuzungumza hili kwa kina, hii leo tutakuwa naye Shedraki Mwa Ibambe kutoka nchini Tanzania. Tunatarajia kuwa na Profesa Chacha Nyaigoti, hali kadhalika uh, Dr Sten Hans, e, ambaye batei na vilevile vile mwanahabari Akor Amazima kutoka nchini Uganda. Na ninaarifiwa kwamba profesa Chacha Nyaigoti tunaye kwenye laini ya simu, mimi nikiwakaribisha moja tu, e, uh, kwa moja, tuanze kuelekeza swali kwa Dr Shedrack Mwaibambe. Daktari, kile ambacho kipo mpaka hivi sasa ni hali ya uh, kutokuwa tayari kwa wananchi wengi wa mataifa ya Afrika Mashariki uh, kutokubali kuchanjwa. Sababu ziko nyingi kulingana na nchi na nchi, lakini tukianzia kwenye swala zima la la wananchi ku, kutokuwa tayari kuchanja tatizo ni nini? Nyinyi kama wataalam wa sekta ya afya mnayoiona inayosababisha hili kutokea? Ah, mimi kwa upande wa hilo nataka nitofautiane na wewe kidogo, ukisema kwamba tatizo linaonekana kwamba watu kutokuwa tayari Sio kweli, kwa sababu kwa kwa kwanza utoaji wa chanzo ndo unaelekea. Kwanza niseme tu kwamba kuna uwezekaniko mkubwa kwamba kukawa na mgawanyiko, kwamba wapo ambao wako tayari na kuna watu ambao hawako hawako tayari kuchanja, lakini kuna wengine ambao mpaka saizi bado wako katikati ambao hawajafanya maamuzi. Kwao ni vigumu sana kusema kwamba watu wanaonekana kutokuwa tayari kuchanja bado ati, bado zoezi halijaanza, kwa hiyo tuvute subira kidogo baada ba, ya ba, labda wiki moja, wiki mbili tangu zoezi lianze ndio tunaweza kupata mwelekeo hali halisi kwamba mwitikio wa watu ukoje. Naam, daktari, nafahamu kwamba unazungumzia kwa taifa tu la Tanzania, lakini ukiangalia takwimu ambazo zinaonyesha duniani kote, hata hapa Marekani, utaona jamii mbalimbali mbali, bado kuna tatizo la watu kukubali chanjo licha ya chanjo kuwepo kwa mfano hapa Marekani, lakini bado uh, serikali imekuwa ikifanya juhudi mbalimbali kushawishi watu kwa ajili ya kuchanjwa, na si Marekani tu, ukiangalia sehemu nyingi za dunia. Kwa maana hiyo ndio dhana hiyo ya kusema kwamba watu bado hawajawa tayari, lakini kwa uh, swala la Tanzania, na kuelewa kabisa unachozungumza. Sasa twende kwenye swali moja kwa moja kijamii, nini ambacho unaona tatizo uh, lipo hapa, ukiacha tu kuangalia kwa mtazamo wa Tanzania peke yake? Kwanza uh, niseme tu kwamba kwanza kiuhalisia kwa binadamu ambaye ana akili timamu ambayo akili yake inafanya kazi, kuwa binadamu tumeumbiwa utashi. Kwao wakati mwingine, kusita ni jambo la kawaida, hautakii mtu mshangae anaposita kukipokea kitu kipi ambacho kabla hapo hakikuwepo. Ya kwao, hiyo ni jambo la kawaida, lakini cha msingi tu ni kwamba lazima tuelewe na nini misingi ya kusita hicho kitu kipya ni nini, hoja ambazo zipo ambazo wanazitoa kwa nini wasite. Ukishajua kwa nini wanasita sasa, inakuwa ni wajibu wako wewe, ambaye umejiridhisha kwamba huu ndo mwelekeo labda la, niseme tu kwamba kuelekea chanjo, kwa mfano nchi ya Tanzania, ni ni kutekeleza ahadi ambayo Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan ambayo aliitoa wakati wanaingia madarakani, kwamba ameamua kufuata dunia inavyokwenda, kwamba Tanzania iwezi kuwa kisiwa, lazima apate miongozo ya WHO. Kwao hali ya kusita ni kawaida, lakini sasa wewe ambaye amba umeamua kwamba wananchi wake wachanje, una wajibu wa kufanya, una wajibu wa kuwaelimisha wananchi, ili wale ambao wanasita, kwa sababu wewe ndo jitu la nchi, wewe ndo ni kastodian, wewe ndo una jukumu la kuwalinda raia wako. Kwa hiyo wewe jitu lako limetangulia, wewe ndo umejiridhisha na hiyo chanjo. Kwa nini watu wasite? Kwa hiyo ni jukumu la wewe mwenye mamlaka ambao umeamua kuchukua uamuzi, kuwaelimisha watu wako, ili wale wanaosita waelewe wa na wachukue uamuzi ambao ni mwelekeo wa nchi wa wa na wale ambao wajafanya maamuzi basi wafanye maamuzi, waungane na wale wengine ambao labda kwa sahizi unaona kwamba ni wachache, lakini hatuwezi kuwa at, sina takwimu sahihi wale ambao wao moja kwa moja kwa uelewa wao wanaishirihi chanjo kwa, kwa hamu sana na wanaona kwamba chanjo imeshachelewa. Asante uh, sana, sana uh, Dktar Shedraki kwa kueleza hayo na utangulizi huo. Profesa Chacha Nyaigoti, labda kwa upande wa kwako, wewe najua wewe ni mtaalamu um, wa masuala ya kijamii zaidi, labda kile ambacho unakiona kipo tatizo ni nini hapa, profesa? Mi nafikiri tatizo ni watu kutokuwa ku, na imani na yale ambayo wanaelezwa na mara nyingi binadamu huwa wana wasiwasi, wakati kwa mfano wanaambiwa wana na kuelekezwa na matamshi ya watu mbalimbali mbali, wale ambao wamewahi kutoa matamshi kuonyesha kwa mfano kwamba hizi chanjo zina madhara mabaya kwa afya za wale ambao wanapatiwa chanjo, lakini ni lazima kwa hivyo kuwe na maelekezo na elimu itolewe kwa wale ambao wana wasiwasi kwamba kuchukua chanjo ni kuhatarisha maisha yao. Lakini kwa ukweli ni kwamba chanjo zimekuwepo katika dunia kwa muda mrefu, tangu wakati ambapo chanjo zilianza kutumika, kwa mfano kukinga watu wasipate maradhi mbalimbali. Na maradhi haya ya korona ni mojawapo ya maradhi ambayo kwa sasa hivi imedhihirika kwamba ni lazima chanjo iweze kupashwa kwa watu ili wapate kinga. Angalau imeonyeshwa pia kwamba kwa kupewa chanjo si kwamba hautapata uh, ugonjwa wa korona. Lakini ukipata ugonjwa wa korona, madhara yake kwa mwili wako yatakuwa ni pungufu zaidi kuliko yule ambaye hajatiwa chanjo. Akora mazima uh, kutoka pale Uganda, hebu tueleze hali ikoje hivi sasa, manake uh, wiki mbili tatu zilizopita Uganda iliripotiwa habari kwamba kuna baadhi ya vituo vya afya vilitoa uh, chanjo inayoelezwa kuwa ni feki, watu walidungwa maji badala ya chanjo ya Covid 19. Kwa hivi sasa hali kiujumla ya jamii yenyewe katika dhana nzima ya kufahamu kwamba uh, chanjo ni muhimu hasa ikizingatiwa kwamba janga hili hivi sasa linazidi kuelekea katika mwelekeo mwingine, na inazidi kuwa tayari hasa kwa wale ambao hawajachanjwa, na habari kama hizo ambapo kuna baadhi ya vituo vya afya ambavyo vilitoa chanjo feki zinaendelea kuwaogofya watu hasa nchini hapa, na isitoshe, unaona kwamba pia wengi wanasema kwamba magonjwa kama ukimwi yamikwepo kwa muda lakini unakuta kwamba hadi waleo hakuna chanjo dhidi ya magonjwa kama hayo. Inakuwaje kwamba kwa, kwa kweli uh, COVID ambayo kwa miaka miwili tayari chanjo imeshapatikana na wengine, wataalamu wanasema kwamba ili chanjo iwe inaaminika lazima iwe imejaribiwa kwa muda wa miaka kama kumi. Kwa hivyo, hali kama hiyo, matamsha au kauli kama hizo kutoka kwa wataalam, pamoja na kwamba kuna wale ambao tayari wameshapokea chanjo na wakapata madhara, kwa, kwa, kwa, kwa Kiingereza side effect. Wengine kama wanaume wanasema kwamba kwa kweli chanjo inapunguza nguvu zao za kiume. Wengine wanasema kwamba hata imewageuza wasenge. Kwa hivyo, mambo kama hayo, wengine imeendelea kuwaogofya pamoja na kwamba chanjo iliyotumwa hapa nchini Uganda haitoshi nam uh, Dr. Shedrake wewe, ndiye mtaalamu hasa wa masuala ya utabibu tuliyo naye hapa uh, kile ambacho sasa unaweza kutueleza, umesikia kuna hali ya watu kutokuwa na taarifa zisizo uh, sahihi eh, au wakati mwingine wanasikia baadhi ya viongozi wa dini, viongozi hata wa serikali eh, kuleta upinzani ama ukinzani juu ya chanjo, wengine wakihoji muda ambao uliotumika kutengeneza hii chanjo, wengine wakihoji namna gani, kwa nini dunia hii iwe na chanjo tofauti tofauti Eh, na majina tofauti tofauti, na kuna baadhi ya mataifa unakuta taifa hili halitaki kutumia chanjo ya taifa uh, lingine. Sasa hebu tupe dhana kamili ya kile ambacho uh, wananchi wanapaswa kukifahamu, elimu ambayo wanapaswa kuifahamu ni nini Dr. Shedrak? Ya, kwanza niseme tu, kwanza ni nikili kabisa wote ambao wanaonyesha wasiwasi huo, viongozi wa dini wana hoja msingi kwa nafasi yao na wana uhuru. Ni bahati mbaya tu kwamba nchi zetu, nchi nyingi sana za Kiafrika, uhuru wa kuongea haupo, lakini ukijaribu kuangalia nchi kama Marekani, watu ambao tunasema ni anti-vaccine wamekuwepo kwa muda mrefu tangu hizi chanjo zianze, na wanapinga hadharani, lakini serikali inaendelea, haipoteze mwelekeo. Kile ambacho serikali inaamini kwamba hii ndio njia sahihi ya kuwalinda wananchi wake, ndio serikali ambayo inachukua moja kwa moja kwao. Cha msingi hapa ambacho labda kusema, cha msingi hapa ni kwamba tatizo ambalo wengi wengi waaa- wanajiuliza wa, wa, wa kama mtangazaji ulivyokwisha kusema kwamba muda mfupi ambao chanjo imesha yani wameshadevelope ii chanjo mbana imekuwa muda mfupi, lakini niseme tu kwamba hii kiku kirusi cha corona ni kwamba ni ni variant yani, eh, ni, ni, ni kama kimebadilika. Kulikuwa na corona ambayo sema corona one SARS SARS one halafu kutakuwa na SARS two. Kwa hiyo kabla kwa kwaabla hapo kuna sequence aina hii kirusi amin aina ya kirusi ilishajulikana, kulikuwa na idea ya kwambia hi kirusi kikoje kwa hiyo ilivyobadilika ilikuwa ni rahisi kuanzia pale, ili kujua sequence hizo protini. Ndio maana upande mwingine inaweza kusema kwamba imekuwa imekuwa haraka kudevelop, na tofauti na jinsi ilivyozoeleka iliku, ilivyozoeleka katika kipindi hiki, ijulikane tu wazi kwamba hata teknolojia imeshabadilika. Lakini mwisho wa siku niseme tu kwamba pamoja na maelezo yote matamu ambayo mtu unaeza ukawaeleza, bado ni ngumu sana ukawaeleza ukajibu maswali yote, hata nchi ambazo zimeendelea, nchi ambazo wananchi wake wengi wameelimika bado huwezi kutosheleza ukamilisha kila mtu, bado kuhoji kupo. Cha msingi tu ni, ni ni kuchukuliana nao na kuwaeleza taratibu. Wapo ambao watakuelewa na watapata mlengo wako, na wapo ambao kwa sababu watakataa vilevile. Hata nguvu ya dini huko ndani imeingia kwao, ni mchanganyiko kwa wa vitu vingi, si elimu tu ya kawaida ile elimu dunia, lakini kuna elimu ya kiroho ambayo imeingia katika hili kando kwao vilevile, unaweza ukaanza kuona elimu yake, utoaji wa elimu yake mpaka watu watu wote waweza watu kuharibika. Ni mgumu mno, kwa sababu ni mkanganyiko wa elimu mbalimbali. Na tunachokiona hivi sasa, kuna hali fulani ya mabadiliko, kwamba kuna baadhi ya mataifa yameripoti kwamba wananchi wake wameanza eh, kuelewa umuhimu wa hii chanjo eh, kwa mfano kama vile Malawi ambayo, ah, wakati fulani ilibidi mpaka zile chanjo eh, zilizopelekwa nchini humo kuharibika, lakini misururu inaelezwa kujitokeza katika awamu nyingine ya uh, watu kuchanjwa na vilevile uwepo wa aina hii ya kirusi kipya cha Delta eh, na ukali wake umefanya vilevile vile, kuna baadhi ya watu waone kwamba uh, kuna umuhimu wa kuchanja. Profesa Chacha Nyaigoti, uh, nini kinabadilika hapa unachokiona? Je, huu mwelekeo uh, unadhani ndio mwelekeo ambao mataifa mengi ya Afrika hivi sasa yanaweza yakaenda, tukaona wananchi wake wanabadilisha mtazamo? Uh, ikawa tofauti na kama ilivyokuwa mwanzo. Ndiyo, ninafikiri Waafrika wengi wata, wataelewa wataelewa polepole pole, na pia ni lazima tuseme kwamba hakuna kushurutishwa kupata chanjo. Nafikiri viongozi wa nchi za Afrika na viongozi wa nchi zote duniani wanawaambia raia wao kwamba ni, ni muhimu kupata chanjo, lakini ni hiari pia kupata chanjo kwamba kama hutaki kupata chanjo, wewe si lazima upate chanjo, lakini pia usiwashurutishe watu wengine, au kuwalaghai na kuwarubuni kwamba chanjo ina madhara, chanjo si nzuri, chanjo sijui inakiuka uh, utaratibu wa kidini au itafanya maumbile yako yapate madhara, kwa mfano wanaume washindwe ku, ku, na nguvu zao. Nafikiri ni muhimu sana watu waelimishwe na watu waelewe, lakini pia nina hakika kwamba sasa hivi kasi ya kirusi cha Delta imeanza kugopesha watu na watu wameona kwamba watu wanadondoka, wanadondoka. Kwa mfano, baadhi ya watu ambao tulikuwa tunawategemea sana hapa Afrika Mashariki saa hizi inaonekana wame, wamepoteza maisha yao kwa sababu ya kuambukizwa uh, maradhi haya ya korona, na ni muhimu sana kwamba watu wachanjwe kwa sababu itawapa kinga ya mda na itapunguza makali yale ya ugonjwa huu wa korona wakati ambapo watafikwa uh, akora mazima. Labda tukija kwa upande wa Uganda kiujumla, hivi sasa uh, tunafahamu mm. Serikali imeamua kulegeza eh, hatua ya watu kuto kwenda nje na marufuku nyingine ambazo ziliwekwa kwa hivi sasa. Sasa uh, hali ya maambukizo ikoje kiujumla? Uh, labda ningeomba nikosoe kidogo kwa sababu ukisema kwamba serikali imeamua kulegeza, kwa sababu hadi sasa hivi tunamsubiria Rais Yoweri Museveni kuhutubia taifa na hatujui kama atatoa uamuzi gani eh, lakini wengi walikuwa wanaomba kwamba kwa kweli lazima hii lockdown alegeze baadhi ya vikwazo ili watu waweze kuendelea na shughuli zao kwa sababu wamesalia nyumbani na wengi wanakufa kwa njaa. Ah, lakini tangu lockdown ianzishe siku arobaini na nne zilizopita tunaona kwamba, uh, idadi na kasi ya maambukizi imepungua kidogo. Hata takwimu kutoka wizara af, af ya afya zinaonyesha kwamba, uh, maambukizi yamepungua na vilevile vifo, ya, vifo uh, pia au idadi ya wale wanaokufa kwa ugonjwa wa covid covid 19 uh, pia idadi yao imepungua uh, kwa hivyo wengi wanasema kwamba ni kwa sababu ya lockdown uh, kuna baadhi ya watala, wataalamu wanasema kwamba lockdown iendelee, lakini wale wanajamii wanasema hapana, Uganda vile serikali vile imeshindwa hata kutuma ile laki moja kwa wale wahitaji uh, yani lockdown haifai kwa sababu serikali haiko tayari kuwahudumia na kuwasaidia watu hasa wale eh, wanao wanaoishi kwa mfumo wa Kiingereza ule uitwao hand to mouth. Asante sana, Akor Amazima, uh, kwa kutueleza hayo yote e, na kama na unajiunga nasi basi hii leo E, tunafanya mjadala wetu wa kila Ijumaa ambapo hii leo e, tunaangazia mwelekeo wa utolewaji wa chanjo ya COVID-19 katika mataifa ya Afrika Mashariki na utayari wa wananchi kuchanjwa, wakati ambapo kuna maswali mengi na taarifa ambazo zimezagaa zisizo sahihi, ambazo kwa namna moja ama nyingine zinaelezwa kuwa ni kichocheo cha a, kufanya baadhi ya watu ku sita uh, eh, kwenda kuchanjwa licha ya kwamba kuna baadhi ya mataifa ya Afrika yanaonyesha mwelekeo kuelekea tofauti ya watu kujitokeza na kuchukua Uh, chanjo hiyo ya Covid 19. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya ya kwa undani, e, matangazo ya Live Talk ambapo uh, muda si mrefu tutarejea tena e, katika sehemu ya pili natajia kwa undani. Nimezoea kwelikweli kufanya kwa undani haya, muda mfupi ujao tutarejea tena uh, ili kukuletea sehemu ya pili ya mjadala wa Ijumaa, yani Live Talk. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo haya ya Live Talk ama mjadala wetu wa Ijumaa ambapo ee, hii leo tunaangazia uh, mwelekeo wa utolewaji wa, wa chanjo ya covid-19 katika mataifa ya Afrika Mashariki e, na eneo zima la Maziwa Makuu na utayari wa wananchi kuchanjwa, wakati ambapo kuna maswali mengi na taarifa zisizo sahihi kuhusu chanjo hiyo. Kwenye laini ya simu mpaka hivi sasa tunaye Dr. Shedrak Mwaibambe, Profesa Chacha Nyegoti, halikadhalika mwanahabari Akor mazima kile ambacho tumekuwa tukijadili, tumeangalia tu hali gani ama nini ambacho kimekuwa kikileta uh, labda utata kwa namna moja ama nyingine juu ya chanjo hii eh, katika mataifa mengi. Sasa tuje katika swala la elimu. Dr. Shedrak, kwa namna ambavyo umeona kwamba uh, mambo yanavyokwenda. Nafahamu unafaham mengi kuhusu Tanzania, lakini hata ukiangalia kwa mataifa ya jirani na Tanzania, Afrika hata dunia kiujumla, unadhani kwamba chanjo o ya Covid kumi na tisa elimu yake imetolewa vya kutosha kufanya watu kuwa na uelewa wa kutosha juu uh, ya chanjo hii? Moja kwa moja kwa kujibu hilo swali, kwa nchi kwa nchi kama Tanzania naweza nikasema no, elimu yake bado haijatosha. Haijatosha, inaweza ikawa imechangia na jambo moja. Nafikiri hata ujio wa hizi chanjo hatukutarajia, maana nakumbuka mheshimiwa rais wakati anasema tumejiunga na mpango wa Covax, ule mpango wa kusaidia nchi maskini kupata hizi chanjo kwa asilimia ishirini ya watu wake. Alisema kwamba matarajio ni kwamba, na sisi tukaamua kupanga foleni ili angalau 2022 tuweze kupata hizi chanjo. Sasa projection zake, yani matarajio yake kwenye 2022, lakini imefika mwezi wa saba, kabla hapo kwao. Hiyo mimi ninavyoona, chanjo zimefika kabla, tofauti na amba ambayo tulitarajia. Kwa hiyo ni kiuhalisia na kiukweli kabisa, ni kwamba wananchi bado wamepata elimu ndogo ndogo kiasi, sio kwamba wako mpya. Ndio maana kila kona ya nchi watu wanaongea bali za chanjo, ni kwamba kuna elimu ambayo imeshapita. Uh, kuna elimu ambao, kuna elimu ambayo ni chanya, kwamba umuhimu wa chanjo, na kuna ili elimu ambayo vile vile ni hasi, inaweakaa ni hasi, lakini vile vile inaeakaa ni chanja. Kwa mtazamo wao imeshapita kwao, chanjo namini, elimu ipo, lakini bado ile ile elimu rasmi haijapita vya kutosha, na wengi sana ambao sasa wana elimu hii ndogo ni wale ambao tunasema wana aina fulani hata uchumi angalau wanaweza takamiliki hizo, tunasema hii simu janja smartphone, angalau kwenye mitandao ya kijamii wanaenda. Lakini kuna Tanzania wengi sana, kwa sababu watanzania wanatumia simu isadikiwa ni milioni ishirini ni milioni ishirini Kwahiyo kama tunatarajia kwamba kama tunategemea kwamba watanzania kwa milioni hamsini na nane au milioni sitini maanake kuna Tanzania kama milioni arobaini ambao bado hawana access na na hii elimu ya chanjo. Kwa hiyo elimu, niseme tu kwamba elimu bado hii ndiyo imeshaanza na especially uingiaji wa chanjo umeamsha zaidi mijadala na hata mijadala na, na kusababishia kwamba elimu iende iende kuongezeka japo kwa njia ambazo sio rasmi. Na ni eneo gani la elimu unadhani kwamba linapaswa kusisitiziwa kwa hivi sasa? Wananchi kubwa zaidi waijue chanjo ni nini, na wajue tu kwamba chanjo ilishakuwepo hata kabla hapo, na chanjo ndo imekuwa solution, ndo imekuwa jibu la matatizo ya magonjwa ya milipuko Yaani, hiyo ndo kubwa zaidi, kwamba umuhimu wa chanjo pamoja na zile njia ambazo tulikuwa tunatumia kujikinga, kuvaa barakoa, kunawa mikono mara kwa mara, kutumia vipukusi, kutumia kuto kwe, kukwepa mikusanyiko yote, ilikuwa ni sehemu ya kinga. Lakini sasa hii ambayo, yes, ni sehemu ambayo mtu yote naweza akaifanya ni, ni maelekezo tu, lakini chanjo ni sehemu ambayo ni kitu ambacho ni cha kitaalamu zaidi ambacho ni cha kibobezi zaidi ambacho kimeingia kwenye maabara ambao ni, ni njia sahihi na njia ambayo ni ya juu zaidi katika kupambana na magonjwa ya, ya mlipuko kama korona zinavyodili nayo sasa hivi Profesa Chacha. Okay, uh, kwenye eneo la elimu unadhani kuna wapi kumelega, uh, au wapi kuna hitaji msisitizo zaidi kwa hivi sasa eh, katika kuhakikisha kwamba endapo chanjo basi zitapatikana kwa idadi ambayo eh, inatosha, idadi ya wa, wananchi wa taifa Eh, nini ambacho unataka kuona kinafanyika zaidi katika eneo la elimu ili kupata watu wengi na uh, kutoka kwa wingi kuchanja, ili iwe sehemu ya dunia katika kutokomeza virusi hivi vya korona. Maanake suluhisho ambalo limebaki hivi sasa ni watu kuchanjwa. Mimi nafikiri watu wanahitaji kuelimishwa kwanza, waelimishwe nini chanjo, chanjo maana yake ni nini na madhumuni yake ni nini na inasaidia kufanya nini katika miili ya wale ambao wamechanjwa. Lafu pili, watu wanahitaji kujua ni wapi chanjo inapatikana, waende vituo gani ili waweze kupata chanjo. Na wakati watakapoenda katika hivyo vituo, ni muhimu kwamba hizo chanjo ziwe zinapatikana mahala ambapo wameagiziwa kwenda, kwa sababu watu wengi wanaweza kwenda mahala ambapo labda wameelekezwa kwamba kunapatikana chanjo alafu wakaanza kupata matatizo ya kutopewa chanjo, na hii itarudisha nyuma kukubalika kwa chanjo, au watu kuendelea kuwaambia wenzao, majirani, pamoja na wanafamilia wenzao kwamba ni muhimu waende kupata chanjo. Kwa hivyo tunahitaji kuelimisha watu juu ya chanjo ni nini, na hii chanjo ya korona, je, ni kama chanjo ile ya ndui au chanjo ya magonjwa mengine ambayo yamekuwepo au ni chanjo tofauti? Na ikiwa ni chanjo ambayo inahitaji maelekezo na maelezo, na inapatikana wapi? Hayo yote yanahitaji yawekwe wazi, ili raia, kila raia kokote aliko kule vijijini pamoja na mijini waweze kuelewa kwamba kuna sababu ya kupata chanjo, na sababu hii ni ya la, muhimu sana na chanjo inapatikana na mahala ambapo inapatikana ni hapa, na nikienda au mtu yeyote akienda huko atapata hiyo chanjo akora mazima. Hebu tupe kwa uh, picha kamili ya hali ikoje ya utolewaji wa chanjo hivi sasa nchini Uganda? Ya, hali ya utolewaji wa chanjo bado inasema kwamba iko chini sana, kwa sababu watu, vituo vingi kwa kweli hazina uh, chanjo Uh, lakini serikali imejaribu hapa na pale kuhakikisha kwamba inahamasisha watu kutumia baadhi ya vyombo vya habari hasa uh, vyombo vya habari vya serikali uh, ili watu wawe na imani na chanjo uh, inayotolewa, na pia uh, Rais Mseveni mara kwa mara amesema kwamba tayari uh, kuna mchakato unaoendelea uh, wa kuzalisha au kutengeneza chanjo hapa nchini Uganda na amepewa mifano ya nchi kama uh, kama Cuba ambao tayari wana, wa, wana chanjo ambayo wametengeneza wenyewe, ile chanjo ya, ya jina la Abdala. Kasema kwamba ifikapo Novemba, Desemba, pia na Uganda tayari itakuwa imeshatengeneza uh, uh, chanjo na, na watu wengi nchini Uganda naona kwamba watakuwa na imani kubwa zaidi na chanjo ambayo itatengenezwa hapa nchini uh, kuliko ile ambayo ya AstraZeneca ambapo tayari iko na baadhi ya watu wanasema kwamba imewalekea matatizo fulani. Asante uh, ya kuruma amazima. Na hivi sasa tuelekee moja kwa moja kusikiliza mm, eh, ujumbe ambao wewe msikilizaji wetu mm, umetuandikia kupitia ukurasa wetu wa mm, uh, Facebook na kututumia hapa katika matangazo yetu haya uh, ya live toko hii leo, na tunamwalika Mkamiti Kibayasi atusomee uh, ujumbe huo. Shukrani sana idi Ligongo. Basi uh, maoni ninayosoma yanatoka kwa Elias Shiguta. Yeye anasema anapatikana Katoro, Geita nchini Tanzania. Ameandika kama, mwanzoni tulishinda vita vya korona kwa kumtegemea Mungu, sioni haja ya chanjo hii. Mungu pekee anatosha kwa hili. Nasoma ujumbe wa malikwisha Alexis Kambale. Yeye anapatikana Kiwanja Rushuru huko DRC. Ameandika ikiwa kuna maswali mengi kuhusu usu chanjo ya korona, sababu kubwa ni kutoelimishwa kuhusu chanjo hiyo, na maswali mengi yanazuka sababu hakuna ufahamu wowote kwa raia wa kawaida kuhusiana na chanjo ya korona. Patrick Kakuje yeye anapatikana pia DRC amesema kwa kweli mambo ni mengi ambayo hayaeleweki kabisa kuhusiana na chanjo pamoja na usambazaji wa chanjo hii ya korona. Mashenji Lupembe yeye anasema ni mkali wa midia kutoka Inyonga, Mlele, Katavi nchini Tanzania, ameandika yeye haoni chanjo kwa nini inakaa inajadiliwa? Ni kwamba hiari, kama unaweza nenda kachanje, na kama huwezi basi ni uamuzi wako wewe mwenyewe. Robert Sheroyot yeye anasema anapatikana Kisii huko nchini Kenya, ameandika kwamba Kenya wananchi wapo tayari kupokea chanjo, ila idadi ya chanjo nchini ni finyu sana. Haya Idi, basi nirudi kwako, na baadaye nitarejea kusoma tena maoni ya wa wasikilizaji katika Live Talk. Asante sana Mkamiti Kibayasi kwa kutusomea hayo maoni ya msikilizaji ambaye wewe umetuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook, katika eh, ukurasa wetu wa VOA Swahili ha uh, Dr. Shedrack Mwaibambe, mjadala mkubwa ambapo hivi sasa duniani kote ni endapo chanjo hii iwe ya lazima, kwa sababu hali ya mabadiliko ya virusi vya korona imekuwa ni kubwa na mbaya na inahatarisha e, hata hapa Marekani hivi sasa wale uh, waliochanjwa wali na wasiochanjwa e, inabidi wavae barakoa wakati wote e, mara ku baada ya kuonekana hali inazidi kuwa ni tete e, lakini bado takwimu zinaonyesha watu ambao wanalazwa na kuwa katika hali mbaya ni wale ambao hawajachanjwa. Hii ni dhihirisho kwamba chanjo inakuwa inalinda zaidi watu kuliko wale ambao hawajachanjwa. Sasa daktari, Uh, Mwaibambi, labda utueleze, unadhani tumeshafikia wakati ambako uh, chanjo hii iwe ya lazima au bado unaamini chanjo iwe ya hiari? Nini mtazamo wako? yeah, asante sana. Kwanza hapa kuna mambo mawili, kuna kuna kauli mbiu ya shirika la afya duniani. Kauli mbiu ya shirika afya duniani inasema kwamba dunia haiwezi kuwa salama mpaka watu wamesha kuwa salama. Kulingana na shirika la afya duniani, aliye salama yule ambaye amepata chanjo, kwa maanake kama kuna wengine watakuwa wamepata chanjo na wengine wamekataa chanjo eh, kwa lugha nyingine hawajapata chanjo, maanake dunia, dunia haitakaa ikawa, ikawa salama. Kwa hiyo ni upande wa WHO, lakini vivile swala la hiari au lazima hii sasa linaenda kuingia kugusa uhuru wa nchi na miongozo ya nchi, kwamba kwa je katika swala la kimatibabu swala la kitabibu kama hilo nchi inasemaje? Sheria za nchi zinasemaje? Kwa hiyo kuna WHO upande mwingine, lakini vivile kuna sheria za nchi kwa hiyo mimi niseme tu kwamba hili jambo so, bado ni gumu, yaani hakuna watu ambao wanajibu moja kwa moja. Ndo maana htaibadanikona leo asubuhi amesema kwamba kiwezekanika, apewe motisha, mtu yote ambaye anakuja kuchanjwa apewe dola mia moja, kwa sababu maanake nini? Bado anashindwa kufanya ulazima k labda anatiga njia ya motisha. Kao liswala ni gumu mno, huku tunasema ili wote salama salama, wote wawe salama na usalama ni chanjo, lakini upande mwingine kuingia uhuru wa mtu. Kwa hiyo hiyo swala ni kwamba mpaka sasa halina majibu kwamba iwe lazima au isiyo lazima, jambo ambayo linagusa nchi, linagusa mihimiri Profesa Chacha Nyaigoti, je, chanjo iwe lazima au hiari? Kwa mazingira ambayo yapo, kuna mataifa ambayo yameshaonyesha hali ya kuelekea kutaka chanjo iwe lazima ulimwenguni, lakini kwa mazingira ambayo yapo, kwa maadili labda ya kitabibu e, kwa maadili ya ule e, hali ya kulinda faraha ya mtu a, je unadhani tumefikia hatua kwamba chanjo hii a, iwe lazima kwa sababu imeshaonyesha kwamba madhara kwa wasiochanjwa ni kubwa zaidi kuliko wale ambao wamechanjwa. Nafikiri tutaenda kwa awamu. Awamu ya kwanza ni kwamba elimu isambazwa ya kutosha na chanjo ziwepo, alafu baadaye tuchukue takwimu na kuona kama chanjo hazichukuliwi na watu, labda sasa baada ya kuona kwamba watu wamekataa tu uh, kimakusudi kuchukua chanjo basi itabidi mikakati mingine itumike na mikakati hiyo itakuwa pamoja na kulazimisha watu wachanjwe, kwa sababu hatuwezi kuachilia raia wa nchi wateketee na kuisha kwa sababu ya maradhi ya korona, huku chanjo zipo na zinaweza kuwa nusuru kutokana na hatari zinazosababishwa na korona. Kwa hivyo nafikiri jambo la kwanza ni kwamba kwa vile nchi nyingi duniani hazijasambaza elimu kuhusu chanjo ya kutosha. Kwanza tusisitize kwamba elimu kuhusu chanjo iwepo, alafu pia chanjo ziwepo, alafu tuwachukue takwimu tuone kwamba je, chanjo zipo, elimu ipo, kila mtu anajua ni kwa nini achanjwe na watu hawaendi kuchanjwa. Wakati huo, sheria mpya zinaweza kutungwa na kila nchi kufuatana na hali halisi itakayokuwa inakabiliwa huko. Akora Mazuma, kwa upande wa uh, Uganda sasa wananchi uh, wakati huu wanasubiria hali ya uh, je, rais uh, Museveni atalegeza masharti au la? Ni nini ambacho uh, unadhani kipo katika midomo ya uh, Waganda wengi juu ya swala zima la chanjo, liwe hiari au liwe ni swala ambalo linapaswa kuwa la lazima? uh-huh. Waganda wengi wanasema kwamba chanjo lazima iwe ya hiari, kwa sababu hadi wa leo unaona kwamba hata wataalamu waliopi nchini uh, kuna wale wanao, kuna wale wanaounga mkono chanjo, kuna wale wanaoipinga nakusema wana kwamba lazima iwe ya hiari kwa wanao wale wanaotaka kupata chanjo waipate, wale ambao wana, wana hofu basi uh, wasiipate, lakini jambo pia ambalo uh, serikali inafaa ishughulikie ambalo waganda wengi ni jambo alilo limekuwa kikwazo hapo mwanzoni, ilisema kwamba ukiwa unaenda kupata chanjo eh, lazima uweke sahihi yako kwa fomu fulani, ili ukitokea madhara fulani yani serikali usipeleke mahakamani. Kwa hivyo kifungo hicho tena au hatua hiyo hapo iliwapa wasiwasi mwingi sana watu wa Uganda. Asante uh, sana na hapo hapo swala hilo, uh, swala hilo linanifanya ni muulize uh, Dr Shedrak. Dr Shedrak, hata hapo nchini Tanzania uh, kuna habari zilikuwa zinatembea katika mitandao mbalimbali eh, kwamba kuna fomu inabidi ujaze na endapo utapata maza, madhara yoyote basi serikali ya Tanzania haitohusika kwa namna moja ama nyingine, na hata msemaji wa uh, serikali ya Tanzania Gerson Msigwa akaweka bayana kwamba huo ni uzushi na uvumi, labda kwa katika maswala ya kitabibu, hili swala ni la kawaida kwa watu kujaza fomu na kueleza kwamba endapo kuna madhara yoyote e, yanatokea kwa namna moja ama nyingine, wanaotoa huduma hiyo hawatohusika, au ni swala limekuja tu kwa kwa chanjo uh, hii ya COVID-19. Ta, sana mimi nime, nime na yai na, na, na, na wa, wa, wa Mim, kawaida kwa hiyo hii fomu ni utaratibu wa kawaida ambayo kama nchi imeshajiwekea kwa sababu mwisho wa siku, mwisho wa siku kidogo, yani, yani tuna utaratibu wa wa wa wa serikali, nani mtu bikona. Sasa serikali iko katika hali ya kujihami na yenyewe na hiyo basi, basi kufatilia nchi zingine kama kuna utaratibu kama huo. Nashindwa kutoa moja kwa moja kwamba Tanzania tumekosea au tujatokea, lakini kila kitu kwamba ni utaratibu ambao serikali imeshajiwekea na sioni kama mimi ni mbaya, kwa sababu huu taratibu hauna tofauti na hiari ya ulazima kama ni hiari. Hii fomu haiwezi kuwa shida kwako, yani kama ni hiari, kwa sababu Tanzania imesema ni hiari. Hii fomu kwa nini iwe tatizo? Na hakika mi ninakuhakikishia kwamba Dk. Shedrack, uh, swala la fomu ni swala la kawaida hata hapa Marekani na maeneo mengine na ni fomu ya kawaida katika hata matibabu mengine vile vile, sehemu mbalimbali ambazo mimi binafsi nimewahi kushuhudia inabidi ujaze e. Kwa hiyo ni utaratibu wa kawaida isipokuwa, nimetaka kujua e, kile ambacho kutoka kwako wewe mtaalamu wa masuala ya afya, nini ambacho unaweza kutueleza sasa. Swala lingine ambalo a, tunaweza kuliangazia ni swala la watu kuuliza kwa nini hizi chanjo zimekuwa na majina tofauti tofauti, eh, sijui kuna Pfizer, Johnson Johnson, Moderna, e, kuna chanjo E, ambayo inaitwa AstraZeneca na machanjo nyingine kutoka Urusi, kutoka, uh, Russia, kutoka uh, Uchina. Uh, watu wanajiuliza kwa nini dunia isiungane pamoja ikatengeneza chanjo moja? Uh, labda daktari unaweza kutusaidia kutufafanulia kwa nini kuna uh, chanjo hizi tofauti tofauti na je, kuna hali ya kwamba chanjo fulani ni bora na nyingine si bora? Kwa mfano kuna watu wameanza kuzungumza hata hapo cha, nchini Tanzania uh, chanjo ya Johnson Johnson kwamba si nzuri, licha ya kwamba hata hapa sasa hivi inaruhusiwa, kuna watu wanachanjwa chanjo ya, ya Johnson Johnson. Kwanza nisema tu kwamba huu ugonjwa wakati wa kwa mara ya kwanza anashika hapa duniani ulikuwa unaitwa emergency global pandemic, emergency global pandemic, maana yake ni ugonjwa ambao umekuja kama katika hali ya dharura, lakini kadi sura, kwa vile kwenda ugonjwa unatoka kwenye dharura, unaelekea kwenye kwenye hali ya kawaida kwa ugonjwa ulipokuja katika nibalula, hali ya dharura, kulikuwa na hali ya taharuki kubwa duniani, kama kama kama nakumbuka, hata rais wa Marekani, ilifikia pointi ya kujilaumu kuilaumu kujilaumu WHO, ikilaumu kwamba China ilishindwa ilishinda kutoa information za sahihi. Kwa hiyo hizo nchi zikapelekea kushinda kulinda raia wake, kwa ilikuwa ilikuja katika hali ya taharuki, kwa ilikuwa survival of the fittest, kila mtu anapambana kuweza kuiokoa jamii yake kwa ndiyo maana hizo kitu ambacho kime- kimepelekea chanjo zile za aina nyingi, majina siwezi kuwa na jibu moja kwa moja kwa majina, inawezekana hata ni lugha vile vile. Tusitegemee kwamba China ita-itajina la vaksini itakuwa sawa na ya Marekani, itakuwa sawa na ya Russia. Lakini jambo lingine, behind vaksini, kuna teknolojia ambayo imetumika. Kwa mfano, sijezi kuangalia teknolojia ambayo imetumika kutengeneza Pfizer na Moderna inafanana, lakini vile vile AstraZeneca na Johnson Johnson inafanana za ile ya Rasia sijui vizuri, lakini ni tu kwamba utofauti ni katika hali ya kila mtu awai kuweza kuokoa jamii yake. Profesa Chacha, kile ambacho sasa unaweza uh, kutueleza hapa, tumeshasikia hii hali ya uh, utofauti wa hizi chanjo, unadhani uh, hili swala limekuwa kwa namna moja ma nyingine limetatiza jamii kuona kwamba kuna uh, aina ya chanjo tofa tofauti tofauti? Uh, linatatiza lakini, watu ni kwa sababu wanakuwa na fikra finyo, kwa sababu, kwa mfano wakati mtu anaumwa kichwa, unaweza kwenda ukanunua aspirin, unaweza kwenda pia ukapewa aspirin daktari, kuna wengine watapewa panado. Ukiumwa malaria, kuna watu wanapewa chloroquine, kuna wengine wanapewa uh, dawa ambazo ni za malaria lakini hazina jina hilo, kwa hivyo Nafikiri sayansi ni lazima pia itumike hapa kufafanua kwamba kazi ambayo chanjo hizi zinafanya kwa mwili wa mwanadamu kuhusu kuzuia au kukinga maradhi ya korona, kwa huyu mtu ambaye amepata chanjo ni ile ile, kwamba utakuwa umekingwa. Sasa kama kuna tofauti za namna ambavyo watu wanachukua au kutafakari je, upendeleo wao ni chanjo gani? Kuna watu wengine wanafikiria labda chanjo ambayo imetengenezwa Ulaya ni nzuri zaidi kuliko chanjo iliyotengenezwa Uchina au iliyotengenezwa Urusi. Hayo ni maoni ya kila binadamu, na ndio maana tulikuwa tumezungumzia juu ya uhiari wa kuchukua chanjo, kwa sababu kama chanjo zote zingekuwa zinapatikana, basi ungekuwa unaamua wewe mwenyewe ni chanjo gani utapata. Lakini kwa sasa hivi, kwa sababu ya taharuki ambayo huu ugonjwa umeweka. Eh, eh, watu wote duniani ni kwamba watu waelimishwe wachukue chanjo ile ambayo inaweza kupatikana kwa wakati ambao wako tayari kuchukua hiyo chanjo. Profesa Nyaigoti, unadhani kwamba vilevile ni uh, umefika wakati sasa mwafaka kwa uh, Afrika kuwa na uh, chanjo yake yenyewe ya Covid 19, ikiwa ni kuunganisha vichwa, kuunganisha mataifa, ili wataalamu wakae pamoja na kuja na kitu kimoja. Tunafikia kwamba Uganda wako katika hizo harakati, lakini je, unadhani ile hali ya kuondoa dhana kwamba uh, sijui chanjo inazotoka nje ya Uh, mataifa ya Kiafrika kwa namna moja manyingine si nzuri kwa watu wa Afrika. Sasa je ni wakati mwafaka kwa uh, Afrika kutengeneza chanjo yake yenyewe? Ndio, waafrika wana wataalamu wa kutosha, wa na ni lazima tukubali kwamba kutengeneza chanjo na kufanya utafiti na hatimaye kufanya eh, majaribio yote yale ya kimaabara ni kazi ambayo inachukua fedha nyingi, na nafikiri bara la Afrika nchi zikiungana pamoja zinaweza kuwa na wanasayansi kadhaa ambao wataweza kuongoza katika harakati hiyo ya kupata chanjo ambayo itakuwa mwanzo wake au asili yake ni hapa Afrika. Lakini kwa sasa hivi, nafikiri hali ya ugonjwa unavyoendelea kutaabisha dunia, hakuna haja ya kujadili kama chanjo imetoka Afrika au imetoka China au imetoka wapi nafikiri kuna umuhimu wa watu kuchanjwa na kuna umuhimu wa watu kukubali kwamba chanjo ambayo imetafakariwa na kufanyiwa majaribio katika maabara na kukubalika kufuatana na kibali ambacho uh, shirika la afya la dunia linatoa, ni muhimu kwamba tusibague, tusibague tuanze kushiriki katika kuchukua chanjo. Wakati huo huo, wataalamu wetu waendeleze kazi zao ambazo wameshazianzisha katika maabara yao ya kutafuta chan, chanjo ambazo zitakuwa na asili ya Kiafrika. Asante sana Profesa Chacha Nyegoti. Na hivi sasa vilevile tumkaribishe Mkamiti Kibayasi atusomee tena ujumbe ambao wewe msikilizaji umetuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Shukran kwa mara nyingine tena, Idi Ligongo ninakusomea ujumbe wako wewe msikilizaji uliotuandikia kwenye Facebook yetu kuhusiana na mada ambayo inazungumziwa hivi sasa hewani. Nasoma ujumbe wako wewe, ni Vincent JJ Kaji, unajiita kijana mpole, unatokea kule Kagongwa, Tanzania, Eh, katika maeneo ya Kahama, umeandika, kwa kweli ujio wa chanjo ya virusi vya korona kwa mataifa ya Afrika Mashariki bado ni changamoto kubwa mno, kwa sababu wananchi walio wengi hawana imani na chanjo hiyo na hawajapata elimu ya kutosha. Nasoma ujumbe mwingine unatoka kwa Joseph Kataya Abubakar, yeye anapatikana huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC, anasema kwamba wananchi wapewe elimu ya kutosha kuhusu chanjo ya COVID-19. Pia viongozi wawe mstari wa kwanza, yani anamaanisha mstari wa mbele, aa, kupokea hiyo chanjo ili wananchi na wenyewe wajiridhishe. Masanja Kanone, yeye anapatikana huko Igate, Geita, Tanzania, amesema jamani, ndugu zanguni nyote, twendeni tukapigwe chanjo hiyo. Na kama una wasiwasi, jiulize mara mbili, kwani chanjo ni hiari. Haya, ujumbe mwingine tena ninasoma unatoka kwa Kabanzi Jean, yeye anapatikana Moba Nunda huko DRC. Ameandika hakika raia wa Afrika wanapaswa kupewa maelekezo muhimu na wajue faida ya chanjo hiyo ili waondolewe wasiwasi pamoja na hofu. Musa Mabos Zekaria yeye ameandika chanjo hatuchanjwi maana nyuma ya chanjo hiyo kuna mengi yanazungumzwa. Kwa nini Ufaransa wameanza kuweka masharti makali kwa wale ambao hawajakubali kuchanjwa? Basi ndio hayo maoni mseto ndiyokuwa nayo kutoka kwako wewe msikilizaji kuhusiana na chanjo ya virusi vya korona. Narudi kwako Id Ligongo, asante sana Mkamiti um, Kibayasi. Moja kwa moja tunaona muda unazidi kukimbia kweli kweli, twende kwake uh, akora mazima, wewe ni mwanahabari wewe ni mdau uh, Eh, habari. Hebu sasa tueleze kile ambacho unakiona kipo hata ukizungumza na wanahabari wenzako nje ya Uganda, Kenya, Tanzania, Uganda, Burundi, eh, hali kadhalika Rwanda unadhani kwamba wanahabari katika eneo hilo la Afrika Mashariki wamewekewa mikakati madhubuti ya kuwawezesha kutoa elimu sahihi hasa ya chanjo? Naam, uandishi habari Afrika kote, nahisi kwamba hawajawezeshwa vya kutosha, uh, hasa kuwapa taarifa kamili na vilevile kuwapa vifaa vya kuwasaidia kutoa elimu kokote au kutoa habari kamili uh, kuhusu swala hili la janga la COVID kumi na tisa, kwa sababu utaona kwamba tayari katika mazingira haya ya utata unaona kwamba miongoni mwa wale wahitaji, waandishi habari wengi, hasa wale wanaofanya kazi katika vituo binafsi uh, vile vituo chipikizi ambavyo ndio vinaanza vinaanzisha dina, uh, shughuli ya uaandishi habari uh, hali yao, mazingira ya, ya mazingira ya kazi ya kutendea kazi si mazingira mazuri, lakini unaona kwamba uh, serikali nyingi hapa barani Afrika hilo swala limelifumbia uh, macho. Uh, tukimaliza sasa na uh, Dr. Shedrack Mwaibambe. Hebu tueleze sasa. Mueleze mtu ambaye anakusikiliza hivi sasa eh, kwamba chanjo ya COVID-19 ina umuhimu gani na kwa nini anapaswa yeye kuchanjwa. Asante sana. Niseme tu kwamba katika magonjwa ya mlipuka kama, kama haya hapa kwa wenzangu wa, wa Tanzania, wenzangu wa East Africa chanjo ni muhimu. Chanjo ndo pekee ambayo inaweza kuleta mabadiliko makubwa dhidi ya mapambano ya ugonjwa, pamoja na njia zingine ambazo zipo, lakini haziwezi kuifikia chanjo. Pamoja na kwamba kuna ile mawazo mtu akifikia kwamba, pamoja na kwamba ukipata chanjo bado utaambukizwa, bado unaweza ukaugua, lakini hata kama utaugua, utapata tunasema mild ugonjwa, ugonjwa kidogo. Inakuzuia kabisa kwenda hospitali, inakuzuia kabisa kwenda ICU, hata kusababisha kifo. Kwa hiyo chanjo haiepukiki, ndo ndio njia pekee ambayo ina matokeo chanya makubwa katika kupambana na ugonjwa wa COVID-19. Kwa hiyo waendelee wa, waendelee kuchukulia hizi chanjo katika njia chanze, watalamu, wada, ambayo ni chanja kabisa kwamba chanjo, maadamu wataalamu, maadamu watu ambao wameweka dhamana ya kuwaongoza, maadamu watu ambao wana rol ya kuwalinda na kuwaongoza wamejiridhisha kwamba hizi chanjo ni salama, basi wawafuate, kwa sababu hakuna namna kiongozi li kuonyesha njia kama uh, viongozi wake wameshaingia kwamba hii chanjo ni salama na huu ndo mwelekeo wa nchi, basi tuwaunge mkono. Asante sana uh, <laughs> Dr. Shedrack E, mwaibambe kwa ujumbe huo mahususi kabisa na naamini, e, wasikilizaji wetu watakuwa wameusikia, lakini vilevile vile, e, nitoe shukran za dhati kabisa kwake Profesa Chacha Nyaigoti, hali kadhalika mwanahabari Akor Amazima kwa kukubali hii leo e, kujiunga nasi katika mjadala wetu wa Ijumaa e, ambapo tulikuwa tukiangazia e, tuki mwelekeo wa utolewaji wa chanjo ya Covid-19 katika mataifa ya Afrika Mashariki na utayari wa wananchi kuchanjwa, wakati ambapo kuna maswali mengi na taarifa zisizo uh, rasmi na potofu uh, juu ya chanjo yenyewe ya covid 19 Uh, kile ambacho tunakwambia ni kwamba jilinde, mlinde mwenzio. Na kutoka hapa Washington, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, e, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Abdu Shakur Abud, uh, vilevile mwelekezi Aida Isa hapa studio. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, shukrani za dhati. Kwa kwewe na Ijumaa njema na alamsika.