Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani wa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tutaangazia mvutano uliopo katika uh, muswada wa miundo mbinu hapa Marekani ambao unawasilishwa na serikali ya rais Joe Biden na katika sehemu ya pili tutaangalia vuguvugu la wapinzani nchini Tanzania kutaka mabadiliko ya katiba. Ninayekukaribisha katika matangazo haya ya leo e, ikiwa ni tarehe 29 ya mwezi wa saba mwaka huu wa 2021 mimi ni Idi Ligongo, karibu nam kwa undani. Hii leo tunaanzia hapa Marekani, ambapo tunaangazia muswada wa miundo mbinu, muswada ambao unapendekezwa na serikali ya Joe Biden, wenye thamani ya dola za Kimarekani e, bilioni 550. Muswada huo wenyewe unaangazia kuboresha uh, miundombinu mbalimbali ya Marekani kuanzia barabara, madaraja, ya njia za reli, viwanja vya ndege, mifumo ya maji na umeme, pamoja na mifumo ya ile ambayo imekuwa ikitumika kwa ajili ya kusambaza mtandao wa internet. Katika kile ambacho kinaendelea mpaka hivi sasa, bado kuna mvutano baina ya pande mbili za vyama vikuu vya hapa Marekani, vyama vya Republican na Democrat. E, wa Democrat wakiona kwamba kuna kila haja ya kuweza kuboresha miundombinu iliyopo Marekani. Ikumbukwe, licha ya taifa la Marekani kuwa ni moja kati ya mataifa eh, tajiri kabisa ulimwenguni na yaliyoendelea, lakini kile ambacho kinaelezwa na wadau mbalimbali ni kwamba miundo mbinu ya Marekani ni ya siku nyingi na inahitaji kuboreshwa eh, na kuwa ya kisasa zaidi ili kuendana na hali ya dunia ya leo, Vilevile kuchochea ukuaji wa uchumi wa hapa Marekani, na ndio maana uh, serikali kuu inaona kuna kila sababu ya kutengwa kiasi hicho cha fedha za Kimarekani, dola bilioni mia tano hamsini, ili kuhakikisha kwamba uh, njia za reli zinakuwa za kisasa, e, hali kadhalika viwanja vya ndege vinakuwa vya kisasa na mifumo mingine yote ya miundombinu ili kuboresha maisha ya Wamarekani kutaka kufahamu mengi juu ya muswada huu ambao uh, unagusia hayo masuala niliokuambia. Uh, nimeongea na Profesa David Monda, na kwanza nikamuuliza kwa nini kwa hivi sasa inaonekana muswada huu ni muhimu sana licha ya kwamba Marekani mtu anaweza akajua ni moja mataifa ya mataifa ambayo yameendelea, uh, na yatakuwa na miundombinu mizuri kabisa kwa nini serikali inaona inapaswa kutengwa kiasi hicho cha fedha dola bilioni mia tano na hamsini kwa ajili ya kushughulikia miundo mbinu, Profesa? Uh, mswada huu ni muhimu kwa wakati huu, maanake hata ingawa Marekani ina miundu mbinu uh, miundu mbinu uh, nyingi sana hapa Marekani imezeeka sana ya kwamba serikali haijafanya uwekezaji wa kutosha uh, kwa miaka mingi. Nikipatia mfano kwa hapa New York uh, mfumo wetu wa treni, yaani ile subway, hakujakuwa na uwekezaji kwa miaka mingi kwa sababu kadha wa kadha, kwa mfano mvutano kati ya serikali ya jimbo na serikali ya kuu kuhusu ni nani atakayegharamia uh, miundombinu hii ya treni. Kwa hivyo uh, vitu hivi pia vinaendelezwa kwa miundombinu mingine kama barabara hivi kama viwanda vya, vya ndege uh, na vitu kama hivyo. La pili ni kusema kwamba kwa mfumo wa uchumi au falsafa ya Wanademokrat wanaona ya kwamba serikali ikiwekeza kwa miundombinu inasaidia uh, kujenga uchumi, ya kwamba serikali ikiweka uh, uh, hela kwa miundombinu inatoa zile kandarasi kwa umma, na kandarasi hizi sana sana zinasaidia uh, biashara zile ndogo ndogo na huwa inasaidia ku, uh, kujenga uchumi na, uh, upande wa, kwa Wanarepublican nao wanasema kwamba miundombinu ni nzuri, lakini lazima wapunguze uh, gharama ya kuwekeza kwa miundombinu hiyo. Ukiangalia uh, huu muswada una mapendekezo wa dola bilioni mia tano eh, na hamsini za Kimarekani, lakini kwa uh, hali ilivyo bado kuna mvutano, na umegusia huu mvutano ya wa, Democrat na wa Republican. Swali kubwa je, utapita? Nafikiria utapita, manake eh, ni mvutano wa kawaida, na upande wa Senate ni kama kumekuwa na maelewano uh, swala hapa litakuwa miundu mbinu au mswada um, huu utaweza kupitishwa kwa, uh, kwa bunge, yani jumba la wawakilishi na nafikiria uh, kila kukicha mambo kama haya huwa inaelekea uh, kwa ule mfumo wa maelewano kati ya vigogo wa kisiasa upande wa wanarepublican na upande wa wanademokrat. Kwa hivyo kwa wakati huu, ni kiangazia, nafikiria wanarepublican wakipitisha, wanaweza kuambia wafuasi wao wameipitisha, lakini wameipitisha na wamepunguza ile gharama kutoka bilioni Uh, mbili na nusu hivi ambazo Demokrat walikuwa wanataka hadi karibu nusu bilioni hivi. Sasa Marekani hapa, kwa mfano, barabara unakuta zipo zile ambazo zina uh, simamiwa na majimbo na miji. Uh, serikali kuu yenyewe hizi pesa kwa mfano ya barabara karibu bilioni mia moja na kumi uh, itazitumia ita vipi? wakati uh, hizi barabara nyingine kwa mfano unakuta ni barabara ambazo zinahudumiwa na majimbo. Nafikiria uh, kwa wakati huu itategemea uh, ni jimbo gani na ni mfumo gani utatumiwa kugawanya zile hela kati ya jimbo na serikali kuu. Tusao ya kwamba Bwana Mwenyekiti hata ingawa mswada huu unaweza kupitishwa, kuna magavana wengine ambao wanasema pengine watakataa hizi pesa, maanake watasema ni gharama kubwa. Kwa hivyo eh, hapa Marekani mfumo wa kisiasa sana sana unapatia majimbo eh, madaraka kubwa, kwa kuhakikisha kwamba zile hela wanapata kutoka serikali kuu wanaweza kuzikubali nao au wazikatae lakini, la pili hapa, pia, lazima tukumbuke ni kwamba kuna ushirikiano wa karibu kati ya magavana, yaani majimbo, na serikali kuu, kwa hivyo kitita cha pesa kikitolewa, itategemea ni miundombinu gani ambazo zitaekezwa. Kwa mfano hapa um, New York kuna watu wengi, kwa hivyo kuna miundombinu mbinu kubwa zaidi. Kwa hivyo utataraja kwamba uh, kitita cha hela kwa majimbo makubwa kitakuwa kikubwa. Na pia kuna majimbo mengine kama Alaska, Wyoming ambapo hakuna watu wengi, kwa hivyo kuna miundo mbinu uh, ndogo zaidi. Kwa hivyo wao watapata kitita cha hela ndogo, lakini kwa ujumla ni kwamba uh, kuna ushirikiano kati ya serikali kuu na majimbo, na sana sana mabarabara nyingi, hata ingawa ni barabara ya jimbo, kuna usaidizi sana mkubwa wa serikali kuu uh, kujaribu ku, kuijenga na kuisimamia tunaona vile vile kuna uh, muswada ambao unapendekeza masuala ya maboresho ya reli uh, maboresho ya viwanja vya ndege, maboresho ya madaraja uh, vile vile kuweka mfumo mzuri wa masuala ya umeme na maji lakini vile vile miundo mbinu ya kuangazia namna gani uh, mtandao wa internet utakuwa mrahisi kupatikana. Hii yote mtu anaweza akajiuliza Marekani na kulikoni? Marekani imeendelea, kwa nini hivi vitu mnajadili kwa leo? Uh, kwa sababu uh, ya kwamba serikali kuu haijawekeza kwa miaka mingi, mingi miundo mbinu nyingi imedorora. Uh, kwa mfano nikiangazia kwa miundombinu ya, ya maji hivi. uh, kuna sheria kwa mfano hapa Marekani ya Clean Water Act, yaani ile ya kusema ya kwamba maji uh, za Marekani zi, ma, maji zile ambazo wananchi kwa miji wanazinywa lazima ziwe safi, kusiwa na kiwango kikubwa cha uh, madini mabaya kwa hivyo kwa miaka mingi tangu miaka sabini uh, sheria hizi hazijaongezewa motisha, hazijaongezewa makali ya kuhakikisha kwamba madini haya mabaya yatolewe, na tunaona kwamba hili swala ni Rais Joe Biden analichukulia kama swala lake la kumwongezea umaarufu kisiasa, au kuweka kumbukumbu yake kwamba katika wakati wa utawala wake aliwahi kuwa na m, a, muswada ambao uliboresha miundombinu ya Marekani, Marekani iliweze kuwa sawa na mataifa mengine yaliyoendelea duniani. E, kama ulivyogusia kwamba Marekani imekuwa nyuma kidogo ya miundombinu yake ambayo imekwepo kwa kipindi kirefu sana. Sasa swala hili ni la kisiasa zaidi au ni kuhakikisha kwamba kweli mabadiliko yanatokea? Maanake kuna tetesi kwamba pengine Rais Jo Biden asigombee uh, muhula wa pili, lazima uwe ni mswada wa kisiasa na pia upande mwingine mswada wa kiuchumi, na imepitishwa kwa Senate, hususan manake faida za kisiasa Uh, zinatoka kwa upande wa wanarepublican na pia upande wana wanademokrat. Tusiau kumalizia bwana uh, mwenyekiti ni kwamba Joe Biden vile aliingia hatamu yake ya kwanza alisema ya kwamba ataongezea makali au ataweka uh, uh, uh, mabadiliko ya tabia nchi, yani visingizio hivi vya climate change ataviwekezea uh, kipaumbele, na tunaona ya kwamba kuna kitita cha pesa uh, kikubwa karibu dola bilioni ishirini na moja ambazo zimewekwa kujaribu kupunguza uh, kile kiwango cha mafuta au uh, mafuta ghafi ambazo Marekani inatumia ambazo zinatoa hizi hewa chafu. Kwa hivyo naye Biden atasema ya kwamba uh, amefanikiwa, maanake anajaribu Uh, kuhakikisha kwamba Marekani haitegemei sana uh, mafuta ghafi kutoka nje sana sana kutoka Mashariki ya Kati ambapo kila kukicha kuna shida za kisiasa na vita. Upande wa wanarepublican nao watasema ya kwamba nao wamefaidika, manake hela zitaenda kwa majimbo, wakati huu COVID imedhoofisha sana uchumi wa majimbo mengi. Nao watasema ya kwamba pia tunanufaisha Marekani na wafuasi wetu wataweza na ni jambo muhimu kwa manake, kwa wakati huu kumekuwa na utengano mkubwa hususan kwa uh, hii kongamano ya, yani commission ya January 6 ya kwamba uh, kumekuwa na uchunguzi unafanywa. Kwa hivyo kupitishwa kwa mswada huu ni kitu kizuri, manake kinaonyesha vyama vinaungana kufanya kazi pamoja pasi na mgawanyiko mkubwa ambao umekuwa ukiletwa na vuguvugu uh, vugu za kisiasa za mfumo huu wa January 6 Commission. Asante sana Profesa David Monda kwa kueleza eh, hayo yote. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Na karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Na katika sehemu hii tunaangazia vuguvugu la vugu wapinzani nchini Tanzania la kutaka mabadiliko ya katiba mpya ambalo limepata mtihani mkubwa baada ya mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, uh, Freeman Mboy hukamatwa na jeshi la polisi uh, juma lililopita akiwa katika moja ya maandalizi vugu ya vuguvugu hilo na baadaye kufunguliwa mashtaka ya ugaidi. Je, wapinzani sasa wako katika mkondo gani kuelekea vuguvugu hilo? Mwanahabari wetu George Njogopa ana mengi zaidi katika sehemu hii ya pili ya matangazo haya ya kwa undani. Utawala wa rais Samia suluhu Hassan unakosolewa kwa kile kinachosema kwamba umeanza kuonyesha sehemu yake ya pili kwa kubinya uhuru wa wananchi kujadili hali yanayohusu ikiwemo swala la katiba mpya. Rais Samia tayari alishabainisha kuhusu hoja kama hizo zinazohusu katiba mpya ingawa anasema anatambua umuhimu wa mabadiliko ya katiba, lakini anasema kwamba angependa apewe muda zaidi, ili ashughulikie kile anachokisema kujenga nchi kwanza. Hata hivyo, wapinzani wanasema kwamba maneno matupu hayavunji mfupa, wakisema kwamba swala la katiba mpya ni la muda mrefu, hivyo wameamua kuanzisha makongamano ya ndani, wakihamasisha kuhusu kuendeleza vuguvugu la kudai mabadiliko ya katiba mpya. Lakini swali linalojitokeza sasa ni kwamba yapi majalio ya vuguvugu hilo, hasa baada ya mmoja ya wale waliokuwa na nguvu kubwa kuliendesha vuguvugu vugu hilo, mwenye kiti wa CHADEMA Freeman Mbowe kukamatwa na jeshi la polisi, wakati akiwa katika dakika za mwisho mwisho kabisa kuongoza moja ya kongamano la katiba aliyokuwa lifanyike huko Mwanza, na kisha kusafirishwa hadi jijini Dar es Salaam. Mbowe baada ya kushikiliwa kwa siku kadhaa, alipandishwa kizimbani katika mahakama hakimkazi Kisutu alikosomewa mashtaka yanayohusiana na utakatishaji wa fedha pamoja na kuratibu mtandao wa kigaidi. Kesi yake imepangwa kuanza kusikilizwa mwanzoni mwa mwezi Agosti katika mahakama kuu. Nyuma ameacha kundi kubwa la wafuasi wake waliokuwa wakizunguka huko na kule kuendesha makongamano ya ndani kudai mabadiliko ya katiba. Chama chake cha Chadema, licha ya kulaani tukio hilo, kinasema kwamba hakijavunjika moyo na kinaendelea kujipanga kikiweka mipango mingine zaidi. Hali kama hiyo inaonekana pia kujitokeza kwa vyama vingine vya upinzani ambavyo licha tu ya kutoa kauli ya kulaani, lakini pia vinajipambanua kwa msimamo wa aina moja vikionekana kuwa na msimamo huo unaofanana. Vyama hivyo ambavyo vimekuwa vikiimba wimbo vya kutaka mabadiliko ya katiba kwa miaka mingi, vinataka kuwepo kwa maridhiano ya kitaifa yatakaosaidia kulivusha taifa kutoka hapa lilipo na kuingia katika enzi mpya yenye kuaminiana katika siasa. Akiwa katika jambo hilo Mkurugenzi wa habari, uenezi na mahusiano ya umma wa chama cha wananchi Kafu, Injinia Muhamedi Ngulangwa, anaeleza kwamba mjadala wa katiba mpya unapaswa kuwa huru kwa vile unawakilisha utashi wa wananchi wote. Lazima tuseme kwamba suala la katiba mpya limeshaiingiza Tanzania gharama kubwa sana. Uchumi wa Tanzania umetumika kwa ajili ya kuhakikisha kwamba mchakato wa katiba mpya unaanza ile mwaka elfu mbili na kumi na moja mpaka hatua iliyofikia Watanzania e, hawawezi kuacha gharama kubwa hii ipotee kama hasara, kwa sababu tu raisi aliyopo madarakani anatamka kwamba si kipaumbele chake au chama cha mapinduzi wanatamka kwamba si kipaumbele chao. Hili si swala la kichama, wala alihitaji kuangalia mapenzi e, ya rais aliyopo madarakani. Ni swala la kitaifa ambalo tayari limeshaingiza nchi katika gharama kubwa. Hii gharama, namna ya kuihakikisha kwamba inakuwa ni gharama e, yenye maana katika nchi hii, ni kuhakikisha kwamba mchakato wa katiba mpya unafika mwisho ni lazima tupate katiba mpya kwa gharama yoyote iwayo. Swala so la kuwakamata watu, viongozi wa chama chochote kile, kama ilivyokuwa katika e chama cha Chadema, e kina Mbowe wamekamatwa, hii haiwezi kuzuia wananchi kujitokeza kwa ajili ya kudai katiba mpya. Sisi kafu kama e chama cha siasa tunasema tunalaani ma maamuzi yoyote ya kutaka kukwaza e, kupatikana kwa katiba mpya au uhuru wa kujieleza, uhuru wa kutoa maoni, kama uhuru huu unavyopatikana katika katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na sheria nyinginezo. Kwa hiyo tunasema tunalaani haya yanayoendelea kufanyika kama lengo lake ni kukwamisha e, kupatikana kwa katiba mpya au kukwamisha michakato ya kidemokrasia ndani ya ardhi ya Tanzania, na tunasema tuache mara moja mambo haya. Lazima vyama vikae pamoja kwa ajili ya kuangalia mustakabali wa taifa hili baada ya kupita katika muda mrefu, muda ambao watu wamekuwa na manung'uniko mengi eh, lakini eh, kutokana na kuvurugwa kwa mchakato wa demokrasia ndani ya ardhi ya Tanzania, karibu vyama vyote vya upinzani vimeendelea kuhubiri jambo hilo la haja ya Tanzania kuwa na katiba mpya hasa nyakati hizi ambazo ulimwengu umekuwa ukipita katika mabadiliko makubwa ya uongozi wa dola wa kupitia katika vyama mbalimbali vinavyoshinda uchaguzi. Katiba ya sasa inakosolewa vikali na walio wengi, wanaosema kwamba iliandikwa wakati wa mfumo wa chama kimoja cha siasa mnamo mwaka 1977, na licha taifa hili kuingia katika mfumo wa vyama vingi mnamo mwaka 1992, lakini haikuandikwa upya, mbali ya mabadiliko kidogo yaliyofanyika mwaka huu 1992, ili kuruhusu mfumo wa vyama vingi vya vya siasa. Hivyo wapinzani wanaamini kwamba huu ndio wakati mwafaka kuendeleza vuguvugu vugu la kudai katiba mpya. Chama cha ACT Wazalendo kinaona kwamba wananchi kuendelea kujadili mabadiliko ya katiba mpya ni haki yao ya msingi. Naibu katibu mkuu anayehusika na masuala ya uenezi Janet Riche anasema kwamba safari ya kudai katiba mpya haiwezi kusema inaishia njiani, kutoka na hayo yaliyojitokeza kwa CHADEMA. Aa, sisi kwa upande wetu kama ACT, kwanza tumechukizwa sana na kitendo cha ndugu Freeman Aikaeli Mbowe mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo, Chadema, kukamatwa imetuumiza na kutusikitisha sana. Kwa hiyo sisi kama chama tunataka ama kuitaka e, jeshi la polisi, Mbowe aweze kuwa huru kwa sababu alikamatwa wakati ambapo yuko kwenye mapambano ya kudai katiba mpya. Uh, jambo hili la katiba mpya haliwezi kurudi nyuma kwa sababu ya viongozi kukamatwa. Tunaamini kabisa kwamba katiba mpya ni takwa la wananchi wote wa Tanzania na sisi kama ACT Wazalendo kufuatia pia tamko ambalo kiongozi wa chama ndugu zetu Zuberi Kabwe alizungumza na mwenyekiti wa NCCR Mageuzi sisi tunaunga mkono hizi harakati. Mbali na kuunga mkono, lakini sisi pia tuko mbele kudai swala zima la katiba mpya. Kwa hiyo haiwezi kuturudisha nyuma eh, kudai katiba mpya swala, so, la katiba mpya limekuwa ni kero na kilio cha muda mrefu, sio tu cha wanasiasa, lakini pia wananchi kwa ujumla. Kwa hiyo sisi ACT Wazalendo tumechukizwa mno na kitendo alichofanyiwa mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema, ndugu Freeman Aikaeli Mbowe. Chadema ambayo imekuwa ikiendesha makongamano ya ndani kwa majuma kadhaa hadi pale kiongozi wake mkuu alipotiwa mbaroni, kwa sasa imekuwa ikiendesha vikao vya ndani kujitafakari upya na inawataka wananchi wake pamoja na wanachama wake kutovunjika moyo. Hii ni mara ya kwanza kwa kiongozi mkuu wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania kuhusishwa na makosa ya ugaidi, makosa ambayo hayana dhamana. Kwa upande mmoja, ingawa tukio kama hilo lililomkuta Mbowe linaonekana kujadiliwa kwa mitazamo tofauti, lakini baadhi ya wananchi wanaonekana kushindwa kuficha hisia zao wakitoa kauli za kulaani. Mheshimiwa Mbowe ni kiongozi wa kitaifa, anafahamika ndani na nje ya Tanzania. Ana mke, ana watoto, ana familia yake. Hakuwahi kuwa gaidi, sote tunajua sio gaidi. Tunatoa wito kwa vijana wote nchi nzima, wapenda demokrasia tuungane kwa pamoja, maelfu kwa mamia, kupinga ugaidi wa serikali ya Jamhuri ya Muungano tunaofanyiwa sisi wananchi, wakina mama, wakina baba. Sote kwa pamoja tuungane kupinga vitendo hivi vya kiuonevu vinavyofanywa juu yetu, nafanyua, mmoja, mungine, kimia, itakua, nitabia, dumia, kwa sababu leo anafanyiwa mmoja, kesho atafanyiwa mwingine. Tukinyamaza kimya, itakuwa ni tabia endelevu. Tunaitaka dunia itusaidie kujua kwamba Tanzania tuna ombwe kubwa katika nafasi ya kiuongozi tuna ombwe kubwa katika nafasi ya kiuongozi. Kwa maana hiyo, tunapaza sauti zetu sisi kama Watanzania, sisi kama mm -hmm. wapenda mm -hmm. haki, dunia ijue mm -hmm. na dunia ione kupitia hili la mheshimiwa Freeman ya Aikaeli Mbowe kwamba Tanzania kuna shida kwa namna yoyote ile, baadhi ya ufuatiliaji wa mambo wanaona kwamba iwapo haya yanayojitokeza sasa yatashindwa kupata suluhu ya mapema, huenda taifa hili likajikuta likitumbukia katika mvutano mwingine wa kisiasa. Watetezi wa, wa haki za binadamu kama anavyoona Onesmo Ole Ngurumwa, kuna haja sasa ya kuwepo kwa meza mazungumzo kwa pande zote za kisiasa. Amani ya nchi ndiyo msingi wa maendeleo katika taifa letu. Tunaamini kabisa kwamba taifa litaendelea tukiwa na amani na mshikamano na sisi kama watetezi wa haki za binadamu tunashukuru kwamba Rais Samia, wakati anapokea madaraka, alisisitiza umoja, mshikamano na amani, na alianza utaratibu wa kukutana na makundi mengine mengi, lakini kundi ambalo bado hakutana nalo ni kundi la vyama vya siasa. Sisi tunaamini kabisa kwamba nchi inapokuwa na utaratibu mzuri wa kukaa chini na kujadiliana ndio mwanzo wa kujenga taifa, mshikamano na hata maendeleo yanakuja, endapo kutakuwa kuna amani. Tunachokiona sasa hivi kati ya vyama vya siasa vyama vya upinzani hasa Chadema ni jambo ambalo linasikitisha kwa taifa ambalo hivi majuzi tu tumemsikia rais akihubiri amani, ushikamano, haki na utawala bora. Tunamshauri viongozi, kiongozi wetu wa nchi, rais wetu, na viongozi wengine waone umuhimu wa kukaa na vyama vya siasa, kujadiliana changamoto zilizoanza kujitokeza hivi karibuni, kujadiliana kuhusu viongozi wa upinzani ambao e, wako sasa hivi katika Ee, vyombo vya sheria manake mahakamani na vituo po, vya polisi kuona tatizo hili linatatuliwa na nchi inabaki katika hali ya mshikamano. Nam mwenyekiti wa Chadema Freeman Mboya ambaye alikamatwa wiki iliyopita jijini Mwanza na kisha kusafirishwa hadi Dar es Salaam, wakati akiwa katika maandalizi ya kuliongoza kongamano moja la ndani kuhusiana katiba mpya anatarajia kupanda katika mahakama kuu mwezi ujayo kuyakabili mashtaka yake. Mpaka hapo kwa Undani haina la ziada, mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Mimi ni Georgi Njogopa. Asante sana Georgi Njogopa kwa kutuletea e, ripoti hiyo, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. mlikuwa mkifuata kipindi cha marudio cha kwa undani, tuna waageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki. Kata kata, we kata, mwanangu kata, kata kiuno chako mwenyewe, kata, wala hukuzimaga, kata kasista, kata, kata kata, kata, kata kata mwanangu, kata, kata, kata, kata, kata, kata