Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Alasiri njema popote pale ulipo msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Collins Liberty Adede na kukaribisha kwa VOA Express nami na ni Amina Chombo, ikiwa leo ni tarehe 5 mwezi Agosti mwaka 2021 ikiwa tumeingia katika lala salama, michezo Olimpiki, Tokyo, ya michezo ya Olimpiki kule Tokyo. Mambo yako vipi? Mambo yanakaa mazuri lakini si mazuri sana kwa Kenya, ndio wamepata medali ya kwanza ya dhahabu hapo jana katika mbio za mita 800 na pia kukaa kuna mwanariadha mmoja mwenye asili ya Tanzania anayewakilisha Ujerumani akapata dhahabu katika kuruka urefu, yani long jump. lakini mimi ninabakia tu na ule usemi ambao aliusema, uh, Yego yule ambaye ilikuwa tumemtazamia sana katika maswala ya javelin aliposhindwa uh, kufikia kile kiwango kwa sababu alirusha mita saba, nukta saba hivi na akasema kwamba unapoteza leo, unapata kesho. Wanasema asiyekubali kushindwa si mshindani. Lakini katika taarifa zingine ambazo tumekuandalia hivi leo kwenye Express ni kwamba mji wa Cape Town, Afrika Kusini, umepigwa sana na COVID 19 na zaidi yake, basi, vilevile tushagusia maswala ya michuano Olimpiki. Lakini pia e, kumbuka kuna swali la leo, ambapo tunakuuliza Kenya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili uchaguzi una yepi hapo ya kuzungumzia, na usikae mbali, yote haya yataandamana pamoja na mziki mzuri wa TBT. Lakini tuanzie hapa, Amina, sio? Mji wa Cape Town nchini Afrika Kusini unataabika kukabiliana na kesi zaidi ya 38,000 za COVID-19 na kuufanya mji huo kuwa kiini cha janga hilo katika nchi iliyoathiriwa zaidi barani Afrika. Vicky Stark amezungumza na mkuu wa chama cha wauguzi huko Cape Town, katika ripoti anayoisoma Mkamiti Kibayasi. Mwenyekiti wa jimbo wa taasisi ya Democratic Nursing Organization of South Africa, Eleno Roberts, anasema wafanyakazi wanaohusika na masuala ya afya wapo chini ya shinikizo kubwa. As it now, um, the situation in our rural areas, kwa sasa hali katika maeneo yetu ya vijijini ni mbaya kwa sababu ya ukweli kwamba kuna wagonjwa wengi wa COVID wanaokuja na kuna wafanyakazi wachache wa kuwaangalia wagonjwa hawa. Anasema kuna wauguzi wapatao elfu kumi na tatu katika Western Cape ambao ni wachache mno. I mean, wanachama sounds... wetu walilalamika kuwa hawawezi kuchukua wagonjwa, kazi zinawazidia, na hakuna wafanyakazi wa kutosha na pia hakuna vitanda vya kutosha na matokeo yake ni kwamba lazima wajitahidi kuwaweka wagonjwa wa COVID sehemu tofauti na wagonjwa wengine. Anaamini kwamba kuwa chanjo inayoendelea kutolewa nchini humo inasaidia kwa kiwango fulani, lakini nafikiri chanjo katika kesi hii zilisaidia. Hata hivyo, huko Western Cape kama tunavyojua hali bado ni ya polepole pole sana. Kama vile wiki iliyopita tulikuwa na asilimia 60 au 68 ya wauguzi wetu waliopatiwa chanjo, kwa hivyo basi bado tupo katika hatari kubwa. Waziri mkuu wa mkoa huo Alan Winde leo alhamis anatarajiwa kutoa taarifa juu ya hali ilivyo katika mkutano wa habari kwa njia ya dijitali. Mkamiti Kibayasi, VOA, Washington. Shukran sana Mkamiti Kibayasi kwa taarifa hiyo, bila shaka ni janga ambalo bado liko nasi la COVID-19. Lakini hata hivyo, kwingineko ni kwamba katika michuano ya Olimpiki bara la Afrika lapata medali nyingine, na timu ya soka ya wanawake Marekani yapata shaba kwa taabu, na upande wa kikapu waendelea kung'ara. Sande Shomari anayo taarifa kamili mapishi la mchele kopa yale nayojiri kwenye michezo ya olympic japan hatimaye e, tena hii leo nchi ya burkina faso imetoa kimasomaso bara la afrika baada ya Hijus Fabrice Zango kutoka nchi hiyo kuweka historia kwa kushinda medali ya shaba katika mchezo wa kuruka kwa umbali mrefu huko tokyo akiruka mita 17.57 aliitoa nchi yake kimasomaso akiwa ameweka historia kupata medali yake ya kwanza ya olimpic kwenye historia ya nchi hiyo Naye Mreno Pedro Pichardo alishinda ile dhahabu kwa kuruka urefu wa mita 17.98 wakati ya Ming Zung wa China alilamba medali ya fedha akiruka umbali wa mita 17.57. Na katika upande wa mpira wa kikapu wanaume, Marekani imeendelea kuonyesha ubabe wake, licha ya kuanza kwa tabu. Kama inavyokumbuka michuano hii ya Olympic, walifanikiwa kuingia fainali hii leo. Mchezo wao mkali kabisa alikuwa ambao, macho yote yalikuwa huko, waliweza kuitungua Australia, the Aussies kwa jumla ya pointi 97 kwa 78, kwenye mchezo ambao nyota wa Marekani Kevin Durant alipachika jumla ya pointi 23 akifuatiwa naye Devin Booker aliweka kimiani pointi 20. Marekani imepata ushindi huu baada ya kwa nyuma, hata hivyo kwa pointi 15, na kupelekea wasiwasi kama he wangeumbuka tena kwa mara nyingine, lakini kwa upande wa Australia mchezaji Patty Mills aliweza kupachika jumla ya pointi 15. Na kwa upande wa soka ya wanawake kule mambo yaliendelea, wakati Marekani ilifanikiwa kupata medali ya shaba baada ya kuifunga kwa tabu Australia hao hao bao nne kwa tatu katika mchezo wa kugombea medali ya shaba ambapo mchezaji nyota wa Marekani Megan Rapinoe alifunga mabao mawili ya kwanza na mchezaji mkongwe kwenye timu hiyo Carl Lloyd alipachika mabao mawili akifanikiwa kuweka kambani bao la tatu kunako dakika za majeruhi ya kipindi cha kwanza na bao la nne katika kipindi cha pili. Kwa upande wa Australia hawakufa kirahisi, Samka alipachika bao la kwanza kunako dakika kumi na saba baada ya kuunganisha cross nzuri Bao la pili ilifungwa na Caitlin Food, wakati Emily Gelnick alifunga bao la tatu kunako dakika ya 90. Haya, basi kwa upande mwingine, upande wa mpira wa kikapo wa wanawake Marekani pia huko nako wamefanyikiwa kusonga mbele kuingia nusu fainali baada ya Australia pointi 79 kwa 55. Kwa mchizaji, Brianna, pointi 79 wakiongoza mchezaji kinara Brianna alipata pointi 23 na brian Britney aliweka ndani pointi 15 na hatimaye kuweka Amerika mbele. Sasa basi watakabliana na Serbia ambao walishinda China kwenye nusu fainali kesho Ijumaa, wakati Ufaransa watashindana na Hispania ambao walishinda Hispania pointi 67 kwa 64. Watakabiliana na wenyeji, Japan ambao wao kwa upande wao waliwatoa Ubelgiji wa pointi moja tu 86 kwa 85 kwenye mchezo mkali kabisa na wa kusisimua. Basi ni hayo tu kwa upande wangu, nirudi kwenu Mombasa studios, Collins Adede na Amina Chombo. Asante sana Sandey Shomari kwa kutufahamisha nini kinafanyika kule Tokyo, Japan. Unaendelea kusafiri na VOA Express eh, unaweza kufuatilia matangazo haya kwenye redio wa shirika Afrika Mashariki ama kwenye VOA Swahili kwenye Facebook ama www voa swahili com. Sasa tuungane naye tena Sandey Shomari kwa habari za dunia. Ajali mbaya ya gari wiki hii katika taifa la Mali inaelezwa ni kwa sababu ya hali mbaya ya hewa na hali mbaya ya barabara. Watu wapata 41 walifariki dunia na wengine takriban 33 kujeruhiwa Jumanne, wakati basi la abiria na lori lililobeba bidhaa za kilimo zilipogongana katikati mwa Zambugu, karibu na mji wa Segu. Diaji Sako, mkuu wa idara ya taifa ya usalama barabarani, aliyeambia Sauti ya Amerika, ajali hiyo ilitokea wakati mmoja ya matairi ya mbele ya lori yalipopasuka na kusababisha kugonga basi la abiria. Janga hilo pia limelaumiwa kusababishwa na mvua kubwa katika barabara ambayo tayari ilikuwa na hatari kutokana na maji na utelezi, pamoja na mwendo wa kasi. Mkuu wa shirika la kimataifa la misaada ya maendeleo Marekani, USAID, alisema Jumatano wakati wa ziara yake nchini Ethiopia kwamba ameelezea wasiwasi wake juu ya matamshi ya udhalilishaji na maafisa wakati wa vita katika mkoa wa kaskazini wa Tigrei. Ziara ya Samantha Power nchini humo na nchi jirani ya Sudan wiki hii inafuatia maonyo kutoka utawala wa rais wa Marekani, Joe Biden, wa hatua kali dhidi ya serikali ya Ethiopia ikiwa misaada haiwezi kufikia mkoa wa Tigrei. Katika mkutano na waandishi wa habari katika mji mkuu wa Adis Ababa, Power hakutaja ikiwa upande mmoja katika vita vya karibu miezi tisa huko Tigrei ulihusika na misaada ya kuokoa maisha kutowafikia wale wanaohitaji, lakini alisema uzuiaji uliofanywa na pande zote kuliko unazuia juhudi hizo. Alisisitiza wasiwasi wa Marekani juu ya matamshi yaliyotumwa kwa pande hizo kutoka kwa Ethiopia katika mzozo uliogubikwa na ripoti za mauaji ya kikabila na unyama mwingine. Tunisia inakabiliwa na kuongezeka kwa visa vya COVID-19 mahitaji ya oksijen kwa kuwa maisha yamekuwa juu kuliko usambazaji na kuwaacha wagonjwa kata tamaa, na wanafamilia wakikasirikia serikali, kwani anasema inalazimika kutafuta oksijen peke yao. Wakati shida ikiongezeka, wafanyabiashara wamechuka fursa ya kutafuta faida, wakinuniwa vifaa vya oksijeni na matibabu mengine na kisha kukodisha au kuuza kwa bei ya juu. Biashara hiyo yenye faida ambayo inakuwa mtandaoni imesababisha raia kutoa wito kwa mamlaka ya kuingilia kati. Ilifanyiwa vitisho vya kila aina, watu walikuwa wakifanya biashara na kufanya kila kitu, niamini mimi na kila jambo, alisema Abdu Mzugi kwenye miaka 43 ambaye mama yake mwenye umri wa karibu miaka 80 alifariki Juni 26 kutokana na COVID-19 baada ya kutumia siku sita akijaribu kupata matibabu ya kuokoa maisha aliyohitaji oksijeni na kumeoshindwa. Na Raisi Ibrahim Raisi anatarajiwa kuapishwa hii leo Alhamisi kuwa rais mpya wa Iran. Mhafidhina huyo wa hali ya juu alishinda uchaguzi wa kishindo mwezi Juni katika kura ambayo iliandikisha idadi ndogo sana yaliyojitokeza Wagombea kadhaa mashuhuri waliostahili kugombea kigombea waliondolewa. Raisi anachukua madaraka wakati Iran inakabiliwa na changamoto kubwa za kiuchumi pamoja na athari za vikwazo vya Marekani. Na wanyuki, na sali, na safi kabisa unaendelea kusafiri na VOA Express na baada ya kibao hicho kifupi kimekuongoaongoa tunaelekea katika kitengo cha barazani pale ambapo tunakuhusisha katika mjadala wa leo, na mjadala wa leo ni moto sana <laughs> eh? Hey, masala na masponso na maslei quiz <laughs> <laughs> hiyo ndio mjadala mkubwa sana Afrika Mashariki awamu hii, sio nam anabara hiyo, ambao pia watu eh, kwa sababu ya kwamba hakuna tena mikusanyiko na watu hawaonani na kuna kafyu, inabidi mitandao itumike. Wacha tuzungumzie mjadala wenyewe hapatu uweke wazi Tunauliza, una ushauri gani kwa wanafunzi wa vyuo vikuu wanaojiingiza kwa anasa na hata kushiriki ngono na wanandoa? Tuanze naye Saumu Ogola, anasema yuko Mombasa. Masomo yao ni muhimu sana. Unajua masomo ndio nguzo ya maisha, na mambo ya anasa hayasaidii kitu chochote katika maisha. Kumbuka kuna mambo mengi ambao watu wanapitia kama familia, na kila kitu kina wakati wake. Wanafaa wazingatie masomo, maana mambo ya anasa inakuja na mambo mengi katika maisha. Kuna magonjwa ambao huenda ikawapata kuna depression kutokea, maana wanahitaji mambo mengi katika relationship. Kuna baadhi ambapo wali, wakati walikuwa wanaulizwa kwa nini wao hupendelea sana kufuatana na hawa ambao wako kwenye ndoa, wakazungumzia kwamba huwa wanajaribu kutafuta father figure lakini ila, kila kitu kina wakati wake. Wewe kama kijana, wewe kama teenager, una maisha yako unayoyapanga kuanzia saa hii. Unaona, huwezi kuvuka daraja moja kwenda kwa daraja ingine kwa sababu ya kutafuta kitu fulani. Tukushukuru sana kwa kushiriki barazani hivi leo. Tukiachana na Saumu Ogola wa Mombasa, Kenya, tunaelekea pale Geita, Tanzania, na tunampata Goligota Mugabe, kwa jina jingine anajiita online. Haya, ushauri wako ni upi Goligota? Mimi kwa ushauri wangu, kwa sababu wanafunzi, unavokuwa naenda shuleni, unapaswa uangalie kilicho kutoa nyumbani mpaka shuleni. Kwa hiyo, unavokuwa uko shuleni, unapaswa uwe makini, usome kwa bidii, uache mambo ya mapenzi. Mapenzi, mapenzi, uh, wanasema kwamba mwana haramu. Kwa hiyo, ukiacha mapenzi, unaweza ukasoma ukafanikisha malengo yako. Vitu vidogo vinatuangusha. Wazazi tunakuwa, tutatafuta kila njia ili kuhakikisha watoto wetu ni mabinti wanamasoma. Sasa wabinti wakifika shuleni wanaanza kujikita katika mapenzi. Kitu hicho kimekuwa kikisumbua sana jamii. Mwangalia kilichokuwa kinakuleta shuleni, mwahurumia mzazi wako. Mzazi wako yupo anauza mbuzi, shamba, anakusomesha wewe. Umefika chuoni, anakutegemea wewe, wee ma mimba au unakuta unaleta maafa. Tatizo hili liko vipi pale Tanzania? tatizo hili limekuwa ni changamoto kubwa kwa vitu mbalimbali mbali. Mfano, unasikia huyu ameuana mpenzi wake, huyu amefanya hili. Kwa hiyo hili, hili ni changamoto kubwa. Tukushukuru sana kushiriki barazani ukiwa Geita, asante sana. Ushauri mzito sana amegusia pale, kuna wale ambao kuna wale wanajihusisha katika uh, mahusiano hayo alafu baadaye inakuwa ni mtafaruku uh, so, dekta kabisa, ni ni changamoto kwa sababu kama alivyotaja kule Tanzania, hata hapa Kenya tunashuhudia uh, unakumbuka yule uh, dada mmoja ambaye alikuwa anakwenda kumaliza kabisa masomo yake ya udaktari, miaka sita akiwa katika chuo kikuu, na wazazi wanasubiri amalize mwaka wake aanze uh, kuhudumia Wakenya, najipata shilingi elfu thalathini ya birthday ikamfanya akauawa. Tuangazi waliozungumza nasi kwenye ukurasa huo wa Facebook. Steven Kahumba kutoka South Africa anasema kama una malengo ya elimu, tafadhali fuata kwanza masomo, mambo mengine ni baadaye. Ngono ni ubatili mtupu. Neema Ntaranda Silvia kutoka Bukavu, Kongo anasema ushauri wangu kwa wanafunzi, wajue miili yao ni hekalu, wanapouchafua wanaharibu uhusiano. E, ningewaomba waachane na hiyo tabia. Haya basi, mie nimalizie hapa kwa sababu ya muda, nisome yake Sahemedi Mwengason wa Musoma Mara nasema kabla ligi haijaanza, huwa kuna mechi nyingi za kirafiki, naona hazitofautiani na hizo ewe. Sasa huyu ametoa ushauri ama amekandamiza? Namaliza naye Emmanuel Charles Macmasai wa Tanzania anasema haa, ic wanaacha kusoma, wanajiingiza kwenye mapenzi lo. Haya yanamalizia hapo. Sasa bila shaka, lakini nafikiri ushauri uliotolewa ulikuwa mwafaka, na kama ni mwenye kuzingatia, watazingatia. Tupate burudani hivi leo, tunakwenda hadi kule DR Congo, tunakutana naye Pepe Kale ya Mpanya na kitu hiki Hidaya ale yampanya, wakati huo akiwa pamoja na kina Emoro, anakuambia Hidaya. mm -hmm, Hidaya ambaye ni mrembo alikuwa akisakata edesi kule Tanzania. Inasikitisha eh, wiki kama mbili tatu zilizopita eh, mrembo huyu ambaye sasa ni mama alituacha hmm, akiwa na kama umri wa miaka sitini na sita hivi. Alimnengulia pepekale mpaka akakubali, akasema, nimepoteza mkanda wangu wa kiuno. Akapoteza ukanda wa kiuno huko <laughs> Tanzania. Ama ndiposa kuna ule msemo kwamba wakati uh, kina wanaume siku hizi wanatumia mchepuko. mm -hmm, lakini kuna misemo nakumbuka, nikiwa bado huko uh, miaka ya nyuma, alikuwa akipenda kusema sana ule, ah, bwana haendelei bwana yule kafunga pesa katika <laughs> <laughs> kiuno. Kiuno. Haya, tuangalie katika kitengo ambacho kiko kwenye VOA Express. Kwa muda mrefu sasa katika jimbo la Lamu hapa pwani ya Kenya kumekuwa na tishio la usalama kutokana na uvamizi wa Al Shabab. Hali hiyo basi imesababisha idara za usalama Kenya kuimarisha doria na misako ya mara kwa mara. Jambo hilo halijapokelewa vyema na wakazi na Abubakar na ambaye ni mfanyibiashara anaelezea kwamba hilo linawakera sana wenyeji na wageni wanaozuru jimbo hilo la utalii. Sisi kitu kinatukera tena kinatukera tena kinatukera ni konvoi, lakini mama zetu, ukhti zetu, eh, wake zetu wanapata taabu. Watu wanakuja washatukuliwa hindi na konvoi Landrova eh, mbele, landrova nyuma, kisha wakifika tena kwenye checkpoint, watu wote shuka chini, edi kadi mkononi, tuko Falastini sisi hapa bwana. And luggage mkononi wapakisheni we tena wasachi we tena gari songa mbele, kisha watu waifuate kwa miguu gari kule. Kwa nini mambo haya? Kenya mzima hakuna ila sisi Lamu tunafanyia idhlali hii. Maanake Lamu kuna emergency lo baharini, mtu chenda kuva samaki tasimamishwa na, na nevi asachiwe ale makofi asukumwe barani. Ukitoka na gari ni konvoi, konvoi mbele teremka kitambulisho ki, mkononi. Kama ni alshababu, alshababu amengia mpaka Nairobi moli ile umekwenda kuingia hoteli kubwa seven star, umekwenda kuingia kila pahali, kila pahali. Sababu waingia Garisa, Mujara, wapi Mbuluku, kila pahali, waila mtu adhibishwe sampuli hii, watu wanarudi. Nyi hamuna viongozi, nyi hamuna viongozi. Kwa nini idhalali hii leo? Ukaja na mgeni, la msike pili. Hata tena kuja investor gani atakuja pale? Ardhi bei zimeanguka, kila hiyo poti. Nani ataleta atakuja kuleta meli yake pale ikiwa pale utembewa na magani na marzifaru na nation gani wapi duniani umeona mambo hayo? Wewe safiri Saudia, hakuna zita hakuna balaa na mtu, lakini kuna patrol watoka Jidda kwenda, kwenda Madina. Wewe ni patrol barabara mzima, nai nai nakwenda huku hii narudi huku, na helikopta juu huwa zikitembea. Nimekwenda yebapi huku, Imarat same thing, hakuna konvoi, ni patrol. Amerika same thing, patrol kwenye ma-highway. Dunia mzima ni patrol, patrol ndo inafaa, lakini si mambo ya konvoi watu tuku. Uliwa siku zote yani, na tangu ianze hiyo konvoi lina lishiko al-Shabaab, lini kulipatikana bomu ndani ya hiyo basi? lakini gari za miraa zinaendeshwa na Wasomali zinapita hapo hapo ufunguliwa zuma, hakuna kusimamishwa, hakuna konvoi, hata kusimama haisimami kwenye road block, na wanaoendesha gari zile ni Wasomali na mzigo wenda Somalia. Amefoka sana kweli Abubakar, inaonekana ni kero ilo kwake, sio natamani na, na Salma angekuwa hapa <laughs> nikamuuliza alikuwaje, kwa sababu ukisikiza maneno vile anavyotoka <laughs> utahisi kama ange, ange angetoa angekuwa karibu huyo mtu angempiga kofi. Haya, tukiwa kwenye uzi huo tumtafute Mkamiti Kibayasi akiwa Washington DC, ambaye anafuatilia matukio yanayovuma katika mitandao ya kijamii matukio yote ya duniani. Mkamiti, nafasi ni hii yako. Kinachogonga kwenye mitandao ya kijamii ni kuhusu kuahirishwa kwa kesi ya uhujumu uchumi inayomkabili mwenyekiti wa chama cha upinzani cha Chadema huko Tanzania, Freeman Mbowe pamoja na wenzake watatu. Kesi hiyo itasikilizwa kesho Agosti 6 kutokana na hitilafu ziki ufundi zilizojitokeza hii leo. Kingine ni picha ya Michelle Sasha, Malia na Barack Obama, ambapo Michelle anatoa ujumbe wa upendo kwa mumewe katika sherehe ya miaka 60 ya kuzaliwa Barack. Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama aliadhimisha siku yake ya kuzaliwa hapo Agosti 4, yani jana Jumatano. Suala jingine ni ongezeko la kasi ya maambukizi ya COVID-19 eneo la Afrika Mashariki, huku chanjo zikiendelea tolewa na jamii inahamasishwa kuchukua chanjo na kuendelea kujikinga na maambukizi kwa kufuata masharti yanayotakiwa ikiwemo kuvaa barakoa, kunawa mikono mara kwa mara na kuepuka misongamano ya watu. Vilevile kunazungumziwa ni kuhusu kifo cha mtangazaji mkongwe wa redio nchini Kenya Gladys Erude ambaye amefariki akiwa na umri wa miaka sabini baada ya kuugua sarata sultani kwa muda mrefu. Mwenyezi Mungu amlaze mahala pema peponi. Gladys Erude, na pia kuna gumzo jingine la kashfa ya ngono inayomkumba gavana wa jimbo la New York nchini Marekani, Andrew Cuomo, ambapo wanawake kumi na mmoja wameelezea kufanyiwa vitendo visivyowapendeza kutoka kwa gavana huyo, huku kukiwa na shinikizo kutoka watu mbalimbali wakimtaka mbali ajiuzulu wadhifaa wake. Lakini mpaka wakati huu gavana huyo hajasema iwapo atasikiliza wito wa kujiuzulu au la. Ni hayo tu niliyokuandalia hivi sasa katika yavumayo mitandaoni. Na mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza. Nawarudisha studio 15 za VOA Mombasa. Na mkamiti Kibayasi, shukran pale kwa kuwa nasi tena baada ya kutuletea yale mengi katika mitandao ya kijamii. Na moja kwa moja tunakwenda katika swali la leo. Na leo basi swali letu ni fupi, tunauliza uchaguzi wa Kenya elfu mbili ishirini na mbili, ungependa kuona nini? Sami Maina anasema mimi ni Mkenya na tamanio langu ni kuona uchaguzi ulio huru na wa haki ili kila mmoja kuridhika na matokeo. Benson Kirehu anasema hata yeye ni Mkenya kutoka Naivasha. Anasema katiba sio mbaya, ila wasioamini wameshindwa ndio huleta vurugu wakifuata kura za maoni. mimi ni Dan Damashin wa nchini Rwanda. Anasema ingawa mimi sio Mkenya ila ningependa waboreshe katiba yao na kuacha vurugu za kila mara bungeni. Blazing Rudenya kutoka Goma DRC, uchaguzi wa Kenya ningependa upite katika hali ya utulivu na amani, ndilo jambo muhimu kwa ujenzi wa nchi. David Sichenga Muheza kutoka Tanga Tanzania anasema kuona uchaguzi huru na haki usio wa makandokando. Godfrey Sanga wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema hili swali lijibiwe na Wakenya wenyewe, kuingilia siasa za majirani zetu ni kosa. Mimi namaliza naye miogo Hesbon na anasema ningependa kuona Ruto akiwa kiongozi wa upinzani. Nimalizie naye JS Mose wa Nairobi anasema huku Kenya ni hesabu za kikabila tu, sitarajii kiongozi bora bora kiongozi Haya, kuna wame... mengi ya kutarajia kwa sababu tunaona miungano ule muungano wa NASA e, ni juzi tu ume, ni kama umesambaratika na tena leo pia tumeona chama ambacho kinaongozwa na naibu rais Ruto wa Kenya, wakiwa tayari nao pia wamejitoa katika ile muungano wa Jubilii na wameanza mikakati. Kwa hivyo kuna mengi ambayo tunatarajia kuona katika mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Mimi sina la ziada, ila ni kukunja jamvi hili. Asante sana walioshiriki katika habari za leo, Josephat Kioko, Hadija Riami pamoja na Aida Isa. Niite Collins Liberty Adede, nami ni Amina Chombo. Kumbuka kuvalia mask, ikiwezekana double mask.