Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ninakukaribisha kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika yanayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Harrison Kamau. Leo ikiwa Ijumaa tarehe 6 Agosti mwaka wa elfu mbili ishirini na moja tunasikika kupitia redio zetu ya shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo KFM Songea, Voice of Africa Korogwe Tanzania, Chuchu Redio Zanzibar, Redio Malaika Lubumbashi, Redio Maniema Kindu, Redio Rakum Bundagana DRC, Redio Mitume Kitale Kenya, Sayari Redio Eldoret Kenya na Redio UBC Uganda, kati ya nyingine. Vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa www VOA kati ya hali tuliyokuandalia, kesi ya kiongozi wa upinzani nchini Tanzania Freeman Mbowe inatarajiwa kusikilizwa tena hii leo kwenye mahakama ya jijini Dar es Salaam. Wanaharakati wa haki za binadamu wanasema hali inaweza kuwa mbaya nchini humo iwapo Rais Samia Suluhu atashindwa kufanya majadiliano na wapinzani wake na katika taarifa nyingine, rais wa Afrika Kusini Cyril Ramafosa Alhamisi ameteua mwenyekiti wa benki ya maendeleo ya Afrika Kusini Enok Godongwana kuwa waziri wa fedha, akichukua nafasi ya Tito Mboweni baada kufanya ya kufanya mabadiliko kwenye baraza lake la mawaziri. Hizo ndi baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, lakini kwanza namkaribisha Harison Kamau akusomee habari za dunia. osi vya TPLF vya jimbo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigrei vimechukua udhibiti wa mji wa Lalibela ulio na makanisa yaliyojengwa kwa miamba iliyochongwa ambayo yameorodheshwa na Umoja wa Mataifa kama maeneo ya turathi, wakati wakazi wakisemekana kutoroka, kulingana na walioshuhudia wakati wakieleza shirika la habari la Reuters. Lalibela pia ni eneo takatifu kwa mamilioni ya Wakristo wa Kiorthodox kwenye eneo la Wolo lililoko kwenye jimbo la Amara, kaskazini mwa Ethiopia. Katika wiki za karibuni mapigano yameenea kutoka Tigri hadi kwenye majimbo ya Mara na Afa wakati yakisababisha takriban watu elfu mia mbili hamsini kutoroka makwao. Maafisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa pamoja na Marekani waliotembelea eneo hilo wiki hii wamesema kuwa kuna wasiwasi wa kuenea kwa mapigano kwenye maeneo mengine kaskazini mwa Ethiopia. Marekani Alhamisi imeomba vikosi vya Tigrei kuheshimu turadhi zilizopo la Libela wakati ikieleza wasiwasi wa kuongezeka kwa kasi ya nchini humo. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa Alhamisi ameteua mwenyekiti wa Benki ya Maendeleo ya Afrika Kusini Enoch Godongwana kuwa waziri wa fedha akichukua nafasi ya Tito Mboweni baada ya kufanya mabadiliko kwenye baraza lake la mawaziri. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Mboweni alikuwa ameomba kuacha wadhifa huo. Ramaphosa ambaye aliingia madarakani mwaka wa 2018 ameapa kuimarisha uchumi ili kuvutia wawekezaji wakati akikabiliana na ufisadi. Mabadiliko kwenye baraza la mawaziri yameathiri mawaziri wengine 9 pamoja na manaibu 11. Ramafosa amesema kuwa amefanya marekebisho hayo ili kuharakisha uwezo wa serikali wa kutoa chanjo za COVID-19, kufufua uchumi na kuhakikisha uthabiti baada ya ghasia zilizoshuhudiwa hivi karibuni kufuatia kufungwa kwa aliyekuwa rais wa zamani Jacob Zuma. Na mchezaji nyota wa Argentina Lionel Messi ataondoka katika timu ya Barcelona, licha ya kuwa pande zote mbili zilikuwa zimeafikia makubaliano juu ya mkataba mpya. Timu ya Barcelona imesema Alhamisi, ikitaja changamoto za kiuchumi na kimiundo kwa kushindwa kusaini mkataba mpya. Patrik Ndwimana anasimulia zaidi. Timu ya Barcelona imesema katika taarifa, licha ya FC Barcelona na Lionel Messi kufikia makubaliano na nia ya wazi ya pande zote mbili kutia saini mkataba mpya, leo hilo halitafanyika kwa sababu ya changamoto za kifedha na kimuundo. Matokeo ya hali hii, Messi hatobaki katika timu ya FC Barcelona. Pande zote mbili zinasikitika sana kwamba matakwa ya mchezaji na klabu hatimaye hayatatimizwa, taarifa ya Barsa imeongeza Taarifa ameendelea kusema FC Barcelona inatoa shukrani za dhati kwa mchezaji huyo kwa mchango wake kuikuza klabu na inamtakia kila la heri kwa siku za usoni katika maisha yake ya kibinafsi na kitaaluma. Messi alikuwa huru kufanya mashauriano ya kuhamia kwenye klabu nyingine baada ya mkataba wake kumalizika mwezi Juni, lakini Barcelona ilisema kila mara kwamba anataka kuendelea kuichezea timu. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka thelathini na nne alikuwa anatarajiwa kusaini mkataba mpya wa miaka mitano. Messi ambaye alijiunga na timu ya vijana ya Barcelona akiwa na umri wa miaka 13 ndiye mfungaji bora wa klabu hiyo wa muda wote, akiwa na mabao 672 katika michezo 778 katika mashindano yote. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Mkimbiaji kwenye michezo ya Olimpiki kutoka Belarus Alhamisi ameambia wanahabari kwamba watu wa familia yake walimshauri dhidi ya kurejea nchini humo baada ya michezo, kwa kuwa alikuwa akisemwa na vyombo vya habari vya Belarus kwamba alikuwa na matatizo ya kiakili. Cristina Tsimanoskaya mwenye umri wa miaka 24 aliwasili Warsaw, Poland, Jumatano jioni wakati akitokea Tokyo. Serikali ya Poland imetoa viza ya muda ya kibinadamu kwa mwanariadha huyo ili aweze kuomba hifadhi ya kisiasa baada ya kudai kwamba maafisa wa timu yake walijaribu kumlazimisha kurejea Belarus kinyume na mapenzi yake. Simanoskaya alisema kuwa maafisa hao walimwonya kuwa iwapo angerejea nyumbani angekumbwa na matatizo fulani. Anasema kuwa hapo ndipo walikusanya virago vyake na kisha kuomba usaidizi wa polisi wa Japan kwenye uwanja wa ndege baada ya kushauriwa na nyanya yake kwa njia ya simu kwamba angekamatwa iwapo angerejea Belarus. Australia imeendelea kukabiliana na ongezeko kubwa la maambukizi ya virusi vipya vya korona aina ya Delta, wakati mji wake mkubwa zaidi wa Sydney ukiripoti idadi kubwa zaidi ya maambukizi ya kila siku huku jimbo la Victoria likitangaza wiki moja ya kufungwa kwa shughuli za kawaida kwa wiki moja. Sydney ambayo sasa imeingia kwenye wiki yake ya saba kati ya tisa zilizowekwa za kufungwa kwa shughuli za kawaida, imetangaza visa 262 vya maambukizi mapya na vifo vitano ndani ya saa 24 zilizopita. Kufikia sasa, Australia haijashuhudia visa vingi vya vifo, ingawa viwango vya chanjo vingali chini kwenye asilimia ishirini, huku ikiwa ni asilimia kumi na sita pekee ya watu waliopata chanjo kamili. Miji mitatu mikubwa ya taifa hilo, yaani Sydney, Melbourne na Brisbane, yote imesitisha shughuli za kawaida. Maafisa wa afya wameambia shirika la habari la Reuters kwamba shughuli za kawaida zinatarajiwa kufungwa kwenye maeneo mengi zaidi nchini humo hadi pale idadi ya watu waliopewa chanjo itakapofikia viwango salama unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc Kesi ya mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania cha Demokrasia na Maendeleo Chadema, Freeman Mbowe, inatarajiwa kusikilizwa tena hivi leo baada ya kesi hiyo kutosikilizwa jana kwa njia ya mitandao kutokana na hitilafu za kiufundi. Wafuasi wa Chadema walifanya maandamano jana wakiomba kiongozi wao achiliwe huru. Mbowe alikamatwa mwezi Julai kabla ya mkutano wa chama chake kuhusu mageuzi ya katiba. Anakabiliwa na mashtaka ya ugaidi. Wakosoaji wa serikali ya Tanzania wanasema kukamatwa kwake na mashtaka dhidi yake inaonyesha kwamba Rais Samia Suluhu anaendelea na mbinu zile zile za kimabavu kama mtangulizi wake. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Charles Kombe anaripoti kutoka Dar es Salaam, naye Patrick Ndwiman anaisoma ripoti yake. Darzeni ya wafuasi wa chama cha Chadema walionekana nje ya mahakama ya Dar es Salaam jana wakiwa na mabango, wakipiga kelele Mbowe sio gaidi, mwachilie huru Freeman Mbowe. Wafuasi wa chama hicho ambao idadi yao haijulikani walikamatwa na polisi ambao walikuwa wamepelekwa kwenye eneo la mahakama kutawanya umati wa waandamanaji. Freeman Mbowe alikamatwa mwezi uliopita mjini Mwanza kabla ya kutoa hotuba kwenye mkutano wa chama ambao ulikuwa umepanga kujadili mageuzi ya katiba katibu mkuu wa Chadema John Mnyika anasema kati ya wafuasi waliokamatwa wakati wa maandamano hakuna hata mmoja aliyevunja sheria. Hayo tutafuatilia baada ya kutoka hapa, lakini cha msingi tunahimiza wananchi kuja kesho saa tatu asubuhi kuendelea kufuatilia shauri hili. Asante. Mbowe hakufika mahakamani jana badala yake majaji walijaribu kusikiliza kesi yake kwa njia ya video lakini kutokana na matatizo ya kiufundi kesi iliahirishwa hadi leo Ijumaa. Peter Kibatala, mmoja wa mawakili watano wa Mbowe anaelezea. Tulitegemea kwamba washtakiwa wataletwa physical e, leo lakini e, kwa sababu ambazo wenzetu upande wa mashtaka labda na upande wa magereza wanazifahamu zaidi hawakuweza kufika na badala yake e, tukawa tumekubaliana au maelekezo ya kimahakama ni kwamba e, michakato ya kisheria ifanyike kwa njia ya mtandao kwa maana ya video conferencing. Wametoa sababu mbalimbali mojawapo ikiwa ni corona. Well, whether ni nzito au sio nzito ni swala lingine, lakini kwa bahati mbaya ni kwamba teknolojia ime, ime, imeferi kwa tumeshindwa kufanikisha mchakato huo, kwa sababu kumekuwa na mawasiliano fifu I mean hafifu au finyu kati ya mahakama e, video conferencing facilities za hapa mahakama ya Kisutu e, vizavi zile za gereza la Konga. Katibu mkuu wa Chadema aliwaambia waandishi wa habari mahakamani kwamba chama chao kitaendelea kufuatilia hatima ya wafuasi wao waliokamatwa, na amesisitiza wananchi wajitokeze leo. Mkuu wa jeshi la polisi Simon Siro ameonya dhidi ya maandamano na kusema kwamba mashtaka yanayomkabili Mbowe hayana uhusiano wowote na katiba. Kabla ya uchaguzi, nilisema kuna watu wamepanga kuhakikisha uchaguzi haufanyiki, na nilisema kuna watu wamepanga kulipua baadhi ya visima vya mafuta Nilisema kuna watu ambao wamepanga kufanya mauaji kwa baadhi ya viongozi, na nilisema kwamba hiyo nafasi hawataipata na nilieleza Watanzania, nikawaambia wale ambao wamepanga hiyo, tutawashughulikia, tutawakamata kabla hawajafanya hivyo, na sisi tulifanya hivyo. Baadhi ya wao walikamatwa na wakapelekwa mahakamani. Sasa habari ya yeye mwenyekiti sitaki kuizungumzia sana, yuko mahakamani. Wanaharakati wa haki za binadamu kama David Piniel wanasema mambo yanaweza kuwa mabaya chini ya uongozi wa Rais Samia iwapo watashindwa kufanya mashauriano na upinzani. Rais Samia alichukua hatamu za uongozi kufuatia kifo cha mtangulizi wake John Pombe Magufuli. Katika siku zake za kwanza madarakani, kulikuwa na matumaini kwamba angesitisha utawala wa kimabavu wa Magufuli. Waziri mdogo wa mambo ya nje wa Marekani anayeshughulikia masuala ya siasa Victoria Noland alikutana Jumatano na Rais Samia na baadaye na viongozi wa upinzani. Alisema Marekani itasimamia haki za msingi na uhuru. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Rais wa Tunisia Kais Saied amesema Alhamisi kwamba hatarudi nyuma katika hatua yake ya kusitisha shughuli za bunge na kuchukua udhibiti wa taifa, swala ambalo limetajwa kuwa mapinduzi na wakosoaji wake, wakati akizungumza kupitia video iliyotolewa na ofisi yake. Sayid pia amekataa ombi la kufanya mazungumzo kuhusiana na mzozo wa kisiasa uliopo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, chama kikuu cha upinzani nchini humo cha Islamist Enanda Alhamisi kilikuwa kimeomba Sayid kuitisha mazungumzo siku 11 tangu kufanyika kwa mabadiliko hayo. Sayid bado hajataja waziri mkuu mpya au hata kutangaza hatua zozote kuelekea kutatua mzozo uliopo. Chama cha wafanyakazi chenye nguvu kubwa nchini humo pamoja na Marekani na Ufaransa wameomba Said kubuni serikali mpya. Chama hicho kimesema kuwa kinaendelea na mikakati ya kumalizwa kwa mzozo huo na kwamba hivi karibuni kitakabidhi kiongozi huo. na Pakistan imehimiza onyo kutoka Washington kwamba sio serikali ya Afghanistan wala kundi la Taliban ambao wanaweza kupata wanachotaka iwapo wataendelea na kampeni ya kijeshi kinyume na kushirikiana kwenye mazungumzo ili kupata suluhisho la kudumu. Mapigano kati ya vikosi vya serikali na wapiganaji wa Taliban yameongezeka katika wiki za karibuni, wakati tarehe ya mwisho ya kuondoka kwa vikosi vya Marekani Agosti 31 ikikaribia. Marekani hata hivyo, imekuwa ikifanya mashambulizi ya anga ili kusaidia vikosi vya Afghanistan. Mshauri wa kitaifa wa usalama wa Pakistan, Moeed Yusuf, aliyeko hapa Washington kwa mashauriano na maafisa wa Marekani, amesema Alhamisi kwamba ushindi wa kijeshi wa vikosi vya serikali au hata kundi la Taliban ni kama ndoto. Yusuf amesema hayo wakati akiwa kwenye taasisi ya amani ya ya Marekani. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika. Mjini Kisangani, VOA inasikika vyema kupitia redio RFM. Serikali ya DRC imewasihi vijana na wakazi wengine wa mjini Kinshasa kuachana na vitendo vya mashambulizi na uporaji wa mali za raia wa kigeni, hasa raia kutoka Pakistan na India, ikieleza kuwa raia hao hawana tatizo lolote na wananchi wa Kongo. Vitendo hivyo vinaonekana kama ulipizaji kisasi baada ya polisi ya India kumuua mwanafunzi raia wa Kongo kwa kumpiga fimbo. Oster Malivika anaripoti zaidi kutoka mjini Goma. Mina regrete sana ni kufuatia uporaji wa mali kwenye duka za raia wa India katika mji wa Kinjasa, hasa wilaya ya Terminis Monga Fula na sehemu nyingine, washuhuda wakisema polisi ya Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo PNC imedhibiti hali ya mambo, ikizuia uporaji mwingine eneo la Pumbaj pamoja na Ipen Ngaliema. Abdo Kambale, mkazi wa mkoa na barabara ya Barumbu mjini Kinjasa, asema ikiwa wameshambulia duka za watu kutoka India na Pakistani ni kwa sababu polisi ya India imemuua raia mmoja na mwanafunzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kupigwa fimbo katika nji ya India na hasira kubwa sana kusikia ndugu yetu mmoja mkongomani anauliwa katika nji ya India, India. Asio wa kwanza kumekuwa na wengine wamefariki katika njia ikiwa kama mmoja kama hiyo. Lakini tunajiuliza kwa nini gavenmenti yetu ya Congo haiwezi kukamata mipango fulani fulani kupitia eh, ambasaderi wetu akiwa India wawezi kutatua shida kama hiyo, sababu sio watu kabisa kama kawaida wenye kuwa, kuweza kufa kama nyama, ni wanafunzi wanaenda na nchi yetu ina. Kwa nini nchi yetu itaendelea ikaacha watu waende wakikufa kiolela, swala ambalo raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wameshindwa kuvumilia wakiona picha kwenye mitandao mwenzao akichapwa fimbo kinyama na kuomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuitisha balozi wa India kuhusu manyanyaso wanaopitia wanafunzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaosomea India, wakisema wakaazi mjini Kinshasa. Eveline Kavira: maduka zinaporwa, iko kolere yenye bakongole banakuwa nayo kwa kusikia gisi baliua etudiants. Uh, ndiyo maana wakongole wanasirika na walipenda uh, guvernema yetu iweze kufatililia ile mambo, kwani wante wanaishi huku ndani ya Kongo vizuri. Chua nini wanapenda sisi wakongole tukuwe maltrete kwabo ende? Kulingana na mwanadiplomasia mmoja tuliyezungumza naye akihifadhi jina lake, anasema vijana wa Kongo walishikwa na polisi katika mji wa India wakiwa na dawa za kulevya na kupelekwa kwenye kituo cha polisi ambako walichapwa fimbo baada ya kelele, na mmoja wao kapata majeraha makubwa na baadaye kafariki dunia baada ya kufikishwa hospitalini. Mirei anabaki katika mtaa wa Barumbu, Kinjasa. mina regrete sana ba indien biko nakuye apa kwetu Kongo tuko na bakamata bien tunaishi nabo sawa ndugu, hakuna aba mwenye abakosesha amani. Katika ujumbe kwa wakazi wa Kinjasa, gavana Ngobila amelaani vitendo vya uporaji wa mali na uharibifu wa duka za raia kutoka India. Naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje Christophe Lutundula ameomba raia wa Kongo kuwa watulivu. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. utafiti wa Benki ya Dunia na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi katika nchi nane zinazoendelea umebaini kwamba janga la COVID-19 tangu lilipoanza lilisababisha hali mbaya ya watu kulazimika kuhama makazi yao na kuwasukuma kuchukua hatua kali ili kuishi. Takwimu za utafiti huo zilikusanywa kwa kutokana na mahojiano ya simu na watu elfu tisini huko Kenya, Uganda, Chad, Jibuti, Ethiopia, Yemen, Iran na Bangladesh. Patrick Nuimana anaarifu zaidi. Ripoti ya mwandishi wa sauti ya Amerika kutoka Geneva, Lisha Slain. Uchambuzi wa takwimu hizo unaonyesha kuwa watu waliolazimika kuhama makazi yao na jamii wenyeji wa wanakabiliwa na athari za kijamii na kiuchumi za janga la COVID. Hata hivyo, uchambuzi huo umebaini watu wasio na makazi wako katika hatari kutokana na janga hilo ambalo limewaongezea kuwa katika mazingira hatarishi kwa njia ambazo zinatishia maisha yao. Utafiti huo umeangazia athari mbaya za masharti ya serikali ya kufunga shughuli zote kwa watu waliolazimika kuhama makazi yao. Utafiti unasema wanakabiliwa na ongezeko la bei za vyakula, kupoteza ajira na mapato, ukosefu wa huduma za afya, kufungwa kwa shule na uhuru mdogo wa kusafiri. Jeffrey Tanner ni mchumi mwandamizi wa kituo cha pamoja cha takwimu cha Benki ya Dunia na UNHCR kuhusu watu waliokoseshwa makazi anasema, familia zilizolazimishwa kuhama makazi yao kutokana na ghasia na mateso ziko kwenye hatari nyingine ya kupoteza uwezo wa kujikimu kimaisha. For example we see that 9 in 10 refugees in Uganda and 3 in 4 refugees in Chad reported that their total income had decreased since the pandemic. Kwa mfano tunaona kwamba wakimbizi tisa kati ya kumi nchini Uganda na watatu kati ya wanne huko Chad waliripoti kwamba mapato yao ya jumla yalipungua tangu janga lilipoanza. Familia hizo zinategemea vyanzo viwili vya mapato: kile wanachopata kwa kufanya kazi na kile wanachopata kupitia misaada. Walipoteza ajira kwa viwango vikubwa, kama sio vikubwa kuliko wenyeji. Kupoteza mapato, anasema inamaanisha, watu wasio na makazi wana matatizo ya kulipia chakula, nyumba, huduma za afya na elimu ya watoto wao. Tena, anasema ukosefu wa usalama wa chakula ni tatizo kubwa katika nchi zote ambako utafiti huo ulifanyika, familia za watu waliohamishwa kwenye makazi yao kote nchini Bangladesh, Chad, Jibuti, Ethiopia, Iraq, Kenya na Uganda ziliripoti kupunguza chakula chao au matumizi ya vitu ambavyo siyo chakula au vyote viwili. Nchini Kenya kwa mfano, nusu ya watu wazima katika familia za wakimbizi wanaacha baadhi ya mlo ili watoto wao wapate chakula. Zaidi ya asilimia sabini na tano ya familia za wakimbizi zilipunguza kiwango cha mlo wanaokula kila siku. Waandishi wa utafiti huo wameelezea kwamba watu wasio na makazi ni mara chache sana wanawakilishwa katika takwimu za taifa. Wanasema kuendelea kukusanya takwimu kama hizo kutaruhusu mashirika ya kibinadamu na maendeleo kuelekeza misaada yao kwa makundi yaliyo katika mazingira hatari kwa njia ambazo zitafaa zaidi. VOA mitaani -E. Wanamichezo kutoka mataifa ya Afrika kwa jumla hawajafanya vyema katika michezo ya Olympic inayoendelea kwa wakati huu mjini Tokyo, Japan huko Kenya, ilivyo desturi, tegemeo kubwa ni katika riadha na tayari wamepoteza taji la mbio za mita elfu tatu steeple chase ambalo nchi hiyo imekuwa ikishinda kwa zaidi ya miaka thelathini. Tuwasikie wa Kenya wanavyosema katika VOA Mitaani, wameongea na mwanzetu Josphat Kioko. Kwa majina anaitwa Eric Kadodo. Olympics kufikia sahii, naona ni jukumu kubwa wamepewa wale wahusika wa si rahisi kuwakilishwa katika kiwango kile, kwa hivyo mi naatarajia mazuri zaidi kwa sababu michezo haijaisha. Hata hivyo, matokeo hayajakuwa mazuri, tuendelee kushikilia, tuwe na matumaini, tusiwavunje moyo na wanatuhitaji zaidi. Kwa jina anaitwa Kevin. Sijui mengi sana kuhusu hizi Olympics, lakini kitu naweza sema, nimesikia watu wakiongea kuhusu Omanyala amefanya vizuri sana kwa 100 meters. Tukiangalia sana, ni jamaa ambaye ametoka kwa jamii ambayo kwa kawaida wanaiassociate na mambo mengine tofauti, kando na mbio. Nilisikia juzi kwa matatu watu wakilalamika, huwa wanaangalia jamii watu wazuri zaidi ambao wa huachwa na wanaweza fanya vizuri. Kwa hivyo Omanyala ameonyesha kuwa watu wengine pia wapewe nafasi sawa katika Olympics, waangalia ile ability ya mtu. Naitwa K Mangaya. Olympics imekuwa nzuri kwangu, si Kenya tu, lakini nilikuwa naifuatilia, naona michezo tofauti kama zile artistic gymnastics, swimming. Nilipendezwa sana na yule Mkenya ambaye aliwini ya swimming, alinifurahisha sana, akanipa morale nikaendelea kuangalia. Lakini pia kidogo nikakuwa disappointed, manake hatuku perform venye huwa tuna perform kwa kawaida. Tumefanya vibaya kwa michezo kama ile ya steeplechase, ambapo ukiangalia kutokea kule nyuma hiyo miaka yote tulikuwa tuko tunashinda tuna lakini wakati huu tumeweza kuipoteza hiyo mchezo, na sio kawaida yetu, maanake kuna talanta nyingi zinaachwa, lakini kuna wale wanabebu wanapelekwa kule wanaenda kutuwakilisha kwa kujuana. Na Afrika pia Olympics hatujafanya vizuri vile, maanake wale unajua wanapeleka michezo mbalimbali mbali. Inafanya hatufanyi vizuri, kitu ambacho nafaa Afrika ifanye ni kuwa tuwe na michezo mbalimbali kuenda ana kwa ana na wale wenzetu. Asante sana. Mi kwa majina naitwa Wycliffe Ndege. Wengine wamejitahidi lakini tumeona kwamba janga la korona limekumba dunia mzima tusiwalaumu sana lakini tunaweza sema kwa kweli, matokeo hayajakuwa ya kuridhisha sana, kwa sababu zile mbio ambazo Kenya imebobea kufanya vyema kufikia sasa hawaja hawajafanya vyema. Jambo ambalo pia limetufurahisha ni kwamba hizi mbio fupi fupi kama hiyo 100 meters tunaona kwamba sisi pia tuna uwezo wa ni vile tu. Tunawapatia hongera na pia tunazidi kwa kuwatia mautisha kwamba dhidi ya hiyo changamoto yote wanaweza kuna hizi timu ambazo zimewakilisha Afrika katika kabumbu kama Ivory Coast ilijitahidi mpaka ikaondolewa pale quarter finals. Kwa kiwango fulani, tunaweza kusema kwamba ikifika ile wakati wa kufikia semi finals na quarter finals, zile Olympics ambazo zinakuja kule mbeleni, tunaweza wa kufanya vizuri zaidi. Sote tupewe nafasi sawa. Asante. Kwa majina ninaitwa Cynthia. Au, mimi si mwanaspoti vile, lakini naelewa ile, ile kidogo lakini, sasa kitu ambayo inanivunja moyo ni Afrika haswa Kenya kwa, kwa mbio si tunajiamini kwa mbio ni yetu, sema kwa kandanda hatufiki mbali, lakini kwa mbio, kwa volleyball pia wanawake tuko poa na ragbi tunaenda tunaifanya vizuri. Kwa majina naitwa Irene Atieno, mi ni mvivu kwa michezo, napenda sana sana michezo ya kuimba kama aerobics lakini hizi za kukimbia mimi ni mvivu kuanzia shule ya upili. Nilikuwa nikikimbizwa na kiboko sana ndo nikimbie. Nilishangaa sana hata tumeshindwa na Uganda, ule Chemtai, hiyo mbio ya ilikuwa 800 mita. Kwangu ni kwamba waweze kukuza zile ni, ni talanta zao natukuze zile talanta, tutasonga mbali. Asanti. Mimi kwa majina naitwa Fred na mimi nasimamia shirika hili linaosaidia watoto wa barabarani. Sana sana tunatumia sports kusaidia watoto. Timu yetu ya Olympics imepafom vi, si vizuri sana, na mimi nadhania hii imechangiwa na hii janga la korona. Nafikiri taifa letu haikuwa na mikakati maalum ya kuhakikisha kuwa watu wanafanya mazoezi inavyotakikana na watu wanajiandaa kwa michezo ya Olympics. Kwa boxing, nasikitika sana, tumepafomu vibaya. hakuna mipangilio maalum ya kuhakikisha kuwa vijana wanahusika katika mchezo huu kisawasawa. Kubwa sana mimi ningechangia, system ya masomo hapa Kenya inafanya watoto muda mwingi wako shuleni, kwa hivyo hakuna muda wa kufanya sports. Kwa hivyo watu hawawezi fanya sawa na wale wameanza sports miaka ya mapema hapo. Kama kwa mfano sahii, ule tegemeo letu akienda Olympics kwa boxing, alikuwa miaka 38 na na alicheza na alichezana mtu wa miaka ishirini na mbili ishirini na moja Hapo si sawa, reflexes zake zimechoka. E, ni mzuri kadri unavyozidi kuzeeka, reflexes zinapotea. Ni lazima tu adjust timetable yetu ya, ya masomo iandamane ya pia na, na michezo kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Harison Kamau akusomea muhtasari wa habari za dunia. Vikosi vya TPLF vya jimbo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigri vimechukua udhibiti wa mji wa Lalibela ulio na makanisa yaliyojengwa kwa miamba iliyochongwa ambayo yameorodheshwa na Umoja wa Mataifa kama maeneo ya turathi. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa Alhamisi ameteua mwenyekiti wa benki ya maendeleo ya Afrika Kusini Enok Godongwana kuwa waziri wa fedha akichukua nafasi ya Tito Mboweni baada ya kufanya mabadiliko kwenye baraza lake la, la mawaziri. Mkimbiaji mwenye kwenye michezo ya Olimpiki kutoka Belarus Alhamisi ameambia wanahabari kwamba watu wa familia wake walimshauri dhidi ya kurejea nchini humo baada ya michezo kwa kuwa alikuwa akisemwa na vyombo vya habari vya Belarus kwamba alikuwa na matatizo ya kiakili. Australia imeendelea kukabiliana na ongezeko kubwa la maambukizi ya virusi vipya vya korona aina ya Delta, wakati mji wake mkubwa zaidi wa Sydney ukiripoti idadi kubwa zaidi ya maambukizi ya kila siku, huku jimbo la Victoria likitangaza wiki moja kufungwa kwa shughuli za kawaida kwa wiki moja. Rais wa Tunisia Kais Saied amesema Alhamisi kwamba hatarudi nyuma katika hatua ya yake ya kusitisha shughuli za bunge na kuchukua udhibiti wa taifa, swala ambalo limetajwa kuwa mapinduzi na wakosoaji wake. Pakistani imehimiza onyo kutoka Washington kwamba sio serikali ya Afghanistan wala kundi la Taliban ambao wanaweza kupata wanachotaka iwapo wataendelea na kampeni ya kijeshi, kinyume na kushirikiana kwenye mazungumzo ili kupata suluhisho la kudumu nchini humo. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riami, mwelekezi wetu Diodonia Chuba Hiro akishirikiana na Jumbe Hamza, mimi naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana Harison Kamau. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.