Nikki Strong, thanks for listening. Kutoka studio 15, hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, kutoka studio namba 15 hapa Washington, D.C. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Leo ni Agosti 6, siku ya Ijumaa, mwaka 2021 na mimi ni Sunday Shomari msikilizaji, nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele hii Jumaa, wengine huita furahi dei. Basi tunawakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza kupitia redio zetu ya shirika ya Afrika Mashariki pamoja na mtandao wetu wa VOAswahili.com ambapo tutakuletea ripoti kuhusu wanafunzi vijana waliopo hapa nchini Marekani wanaopata elimu, wakati huo wakifanya kazi. Nini changamoto zao? Wanafanyaje? Bila kusahau yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na jicho letu leo siku ya Ijumaa vilevile vile tunaripoti kuhusiana na michezo ya Olympic ambayo inakamilika wikendi hii huko Tokyo, Japan, na bila kusahau, leo Ijumaa, tutakuletea pia maswala ya burudani na michezo. Basi moja kwa moja bila kupoteza wakati, tuangalie yale yanayojiri huko Tokyo kwenye Olympic na Sandey Shomari anafuatilia kwa karibu matukio hayo Twende kazi na moja kwa moja sasa, ukiangalia inaojiri kule katika olympic Japan, mambo ni mengi kweli kweli. Mkamiti katika mbio za mita elfu tano, mkimbiaji wa Uganda Joshua Cheptegei aliongeza medali dhahabu kwa nchi ya Uganda huko Tokyo baada ya kushinda dhahabu hii leo, Agosti 6, hii ikiwa ni dhahabu ya nne kwa Uganda katika mita elfu tano ambayo itoka baruti kwelikweli kweli, eh, na kuweka rekodi nyingine. Joshua Teptegei akiwa na wenzake Jacobu Kiplimo na Oscar Chelimo aliongoza, eh, na kulamba medali hiyo. Kwa upande wa mpira wa kikapo, fainali ni leo usiku, Marekani na Ufaransa, mbivu na mbichi zitajulikana. Timu ya Ufaransa ilifanikiwa kuingia no fainali jana usiku baada ya kushinda Slovenia kwa jumla point 90 kwa 89. Ufaransa inacheza fainali yake ya kwanza tangu mwaka 2000 ilipocheza kule Sydney. Nao Slovenia wanacheza Australia Jumamosi katika mechi ya kugombea medali ya shaba, na mechi hii basi ni nafasi kwa Marekani kulipiza kisasi baada ya kufungwa na Ufaransa katika mechi ya ufunguzi ya Olympic mwaka huu kwa jumla point 83 kwa 76. Upande mwingine ni upande wa mpira wa mikono wanaume, wawakilishi wakilishi wa Afrika, mafarao wa Misri waliandika historia, timu ya kwanza nchini humo kucheza nusu fainali ya olimpiki katika mechi iliokuwa na ushindani mkali kati yao na Ufaransa siku ya jana Alhamisi. Lakini Misri ilipoteza mchezo huo kwa point 3 kwa 27, na wafaransa wakavuta ndoto zao za kwenda fainali. Mpaka kufikia mapumziko, timu zilikuwa sare point 13 kwa 13, lakini mambo yakabadilika katika kipindi cha pili. Misri sasa itakumbana na Hispania kuwania medali ya shaba baada ya timu hiyo kutolewa na Denmark katika mchezo mwingine. Na mchezo wa fainali ni Jumamosi, kati ya Denmark na Ufaransa. Na katika mieleka, wawakilishi wa Afrika walikuwa na kibarua kigumu kweli kweli, wakijikuta wanatolewa kwenye michuano hiyo. Amri Reda Ramadan wa Misri alishinda pambano lake la kwanza na kuingia robo fainali, lakini alishindwa na Kaisanov Daniyar wa Kazakistan katika pambano hilo la robo fainali. Naye mwanameleka Adamadiata wa Senegal alipoteza pambano lake la kundi A dhidi ya Aliyeva Haji kutoka Azerbaijan kwa pointi 4 kwa sifuri. Kwa upande wa wanawake, Samar Amer Ibrahim Hamza alipoteza pambano lake dhidi ya Natalia Vorio Bieva wa Rusia. Na katika mambo ya karate karati, teke, teke karati, kule mambo ni mazito. Wanawake wa Misri, Radwa Sayed alishinda dhidi ya Mio Mia Hara wa Japan kwa alama tano kwa tatu katika mchezo wa kwanza kundi B, lakini hakufuzu kuingia nusu fainali baada ya kupoteza pambano lake lilofuata kwa Betina Plank wa Austria kwa pointi tatu kwa moja. Wawakilishi wengine wa Afrika kwenye mchezo wa karate kutoka Misri na Algeria na upande wa kuogelea watashindana siku ya Jumamosi. Marekani inaongoza kwa medali 93 ikifuatiwa na China 75. Afrika ina medali 27 mpaka sasa. Basi hayo ni baadhi yanayojiri katika Olympic. Kwako mkamiti Kibayasi, asante sana. Sande Shomari. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Asante sana basi, na sasa moja kwa moja tumulike hapa Marekani, tuangazie wanafunzi vijana waliopo hapa nchini wakipata elimu na wakati huo wakifanya kazi ili kujikimu kimaisha. Nini changamoto zao? Wanafanya vipi? Haya basi, tumsikilize mmojawapo, Abdurahmani Ali ambaye anaishi katika mji wa Philadelphia kwenye jimbo la Pennsylvania. Mkamiti Kibayasi amezungumza naye na kuandaa ripoti ifuatayo. Kijana Abdurahmani Ali, ndoto yake ilikuwa awe injinia, lakini hilo lilibadilika alipofika shule ya sekondari. Alibadili fikra na kuamua kujikita katika masuala ya kompyuta. Hivi sasa bado ni mwanafunzi katika chuo kimoja huko Philadelphia na wakati huo huo anafanya kazi kwenye kampuni inayohusika na masuala ya kompyuta ya Netrix. Anasema inabidi kujikubali na mtindo wa maisha ya kusoma pamoja na kufanya kazi, jambo ambalo sio rahisi kwa wengine hapa Marekani. Huku maisha watu wanafikiri ni maisha yaani rahisi, unaenda tu Unashuka kwenye ndege ukitoka kule Afrika nyumbani, alafu yani unapewa bege lako la pesa, unaambiwa uwapa ufunguo wa nyumba na gari, alafu huyo tayari usha, yani ushafika Marekani utajiri wee. Lakini yani, karibu ni kama yani nchi za western zote, lakini huku Marekani mtu lazima yani ufanye kazi wakati pia unasoma pia. Kwa hao watu wengine wanaweza yani, unaweza ukachukua madarasa karibu uh, manne, hiyo inakuwa kawaida alafu pia unafanya kazi full-time, yani masaa arobaini. Kwa hiyo yani, unakuwa kama huna huna maisha vile, yani wewe kusoma, kufanya kazi, kusoma, kufanya kazi saidi kimaliza. Yani, ukishapata kile cheti chako cha kumaliza digri yako, basi yani nakuwa ni alhamdulillah pale, yani kupata kazi inakuwa rahisi zaidi kuliko mtu ambaye hajasoma. Abdurrahmani anasema alichojifunza kwenye nchi hii ni kwamba kijana yeyote anayejitambua ana uwezo wa kufanya kazi na kupata mafanikio katika maisha yake kama anapenda mabadiliko. Muhimu ni kusoma nchi. Yani, nchi kama hizi zipo opportunities mbalimbali. Yani mtu wewe, japo kama tuseme hujenda skuli, bado unaweza ukafanya kazi ukajisaidia, lakini njia ya skuli yani the, the most easiest yani, ni rahisi zaidi, alafu ni very important yani, ni muhimu. Kazi aliyoajiriwa anatengeneza pesa ya wastani hii inatokana na yeye kutokuwa na uzoefu wa kutosha, lakini kadri muda unavyokwenda ndivyo anavyopata wasaa wa kujiimarisha zaidi katika fani anayoipenda ya kompyuta. Anasema miaka michache ijayo analenga kujiajiri mwenyewe na kuwa mfano kwa vijana wengine wa Afrika Mashariki. kwa hii miaka miwili mitatu inayokuja bado, yani kufanya kazi kusevu, lakini kwa ukweli yani maisha haya lazima uwe unazo njia zaidi ya moja kutengeneza pesa. Vile ilikuwa ninataka nikusanye, um, kila kitu ninachokisoma hapa kama mfano, especially mambo ya kompyuta, kwa sababu najua siku hizi vijana yani, yani kompyuta, simu, WhatsApp, yani kila mtu yuko mitandaoni, alafu nisaidie nyumbani yani, nipate nianzishe kama yani, skuli ya kompyuta hivi, kama program fulani hivi, kusomesha watu. Yani, basic tu angalau wapate foundation fulani. Abdurahman anaamini kijana anapojiandaa mapema kimaisha anapata fursa ya kupokea mawazo pamoja na maoni tofauti kutoka kwa wazazi na watu wa karibu wenye nia kumwongoza na kumfikisha pale anapohitaji. Asante sana Mkamiti Kibayasi. Na kwa msikilizaji wetu unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC, kupitia washirika wetu kule nchini Kenya, Sauti ya Mwananchi Radio eneo la Nakuru, Mwenedu Radio Voi sasa, Radio Bungoma Kenya. Upande wa Tanzania unaweza kutupata kupitia Dodoma FM ya kule Dodoma, Nuru FM ya Iringa, KFM ya songea, Hits FM kule Zanzibar, bila kusahau Voice of Korogwe kule Korogwe, Tanga. DRC pia ni radio RNA eneo la Baraka, radio Manyema nombr kule Kindu, radio Racom ya Bunagana, radio Malaika, radio Dinamik zote zinapatikana Lubumbashi DRC, na life hd radio ya Kalawezi, bila kusahau radio Baraka iliyopo eneo la Baraka pamoja na maeneo ya mazao makuu. Vilevile msikilizaji, saa mtandao wetu wa VOA swahili .com. Basi tupate habari za dunia zikisoma kwako na mkamiti Kibayasi. Hivi sasa ni saa tatu kamili asubuhi kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako ni mimi mkamiti Kibayasi. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma aliyefungwa kwa kuidharau mahakama mwezi uliopita amelazwa hospitali leo Ijumaa, chini ya wiki moja kabla ya kufikishwa mahakamani kwa kesi tofauti ya ufisadi. Idara ya magereza imethibitisha kwamba rais wa zamani Jacob Zuma leo Agosti 6 mwaka 2021 amelazwa kwenye hospitali kwa ajili ya uchunguzi wa kiafya, ilisema taarifa hiyo. Zuma mwenye umri wa miaka 79 amepangiwa kuhudhuria kuanza tena kwa kesi ya muda mrefu ya ufisadi hapo Agosti 10. Usikilizaji wa kesi hiyo utajumuisha ombi la kufutiwa mashtaka 16 ya ubadhirifu, rushwa na ulaghai dhidi yake katika kuhusika na ununuzi wa ndege za kivita mwaka 1999, boti za doria na vifaa kutoka kwa kampuni tano za silaha za Ulaya wakati alipokuwa naibu wa rais Zuma. Anashutumiwa kuchukua hongo kutoka kwa moja ya makampuni hiyo, kampuni kubwa ya ulinzi ya Ufaransa ambayo imeshtakiwa kwa ufisadi na biashara haramu ya fedha. Kesi zimekuwa zikiahirishwa mara kwa mara kwa zaidi ya muongo mmoja na kuchochea shutuma ya mbinu za kuchelewesha kesi. Rais wa Marekani Joe Biden jana alhamis alitoa kile alichokiita auheni ya miezi kumi na minane kwa maelfu ya wakaazi wa Hong Kong kuendelea kuishi nchini Marekani badala ya kukabiliana na ukandamizaji kwa kupelekwa katika eneo linalodhibitiwa na China. Biden alikosoa msako wa miezi kumi na minne kwa demokrasia huko Hong Kong na akasema ilikuwa muhimu kwa masilahi ya sera za mambo ya nje za Marekani kuruhusu wakaazi wa Hong Kong kukaa na kufanya kazi nchini Marekani. Katika taarifa ya tawi la wizara ya mambo ya nje ya China huko Hong Kong, ilisema Biden, kwa kutoa kile kinachoitwa hifadhi salama, inajaribu kuipuuza Hong Kong, kuipaka matope China na kujihusisha katika vitendo vya kuharibu ustawi na uthabiti wa jiji. Kulingana na ripoti ya shirika la habari la Reuters, idadi halisi ya watu walioathiriwa na agizo hilo haikujulikana mara moja, lakini afisa mwandamizi wa utawala wa Biden alisema wakazi wa Hong Kong wapatao 330,000 wanaishi nchini Marekani wana uwezekano mkubwa wa kuendelea kukaa isipokuwa watu wowote waliohukumiwa kwa makosa makubwa ya jinai. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Ndege za kivita za Israel zilipiga Lebanon kwa siku ya pili mfululizo leo Ijumaa, baada ya zaidi ya roketi kumi kurushwa kuvuka mpaka, huku kukiwa na mivutano inayoongezeka na Iran. Jeshi lilisema kikosi cha anga kwa sasa kinashambulia vyanzo huko Lebanon. Jeshi lilieleza zaidi ya roketi kumi zilirushwa kutoka Lebanon kuingia katika eneo la Israel roketi nyingi ziliingiliwa katika mfumo wa ulinzi wa anga wakati nyingine zilitua katika maeneo ya wazi karibu na Haldov, wilaya inayozozaniwa kwenye mpaka wa Sheba Farms. Vikosi vya anga vilisema katika Twitter kundi la wanamgambo wa kishia la Hezbollah ambalo Israel ilipigana nalo vita vikali mwaka 2006 walidai kurusha roketi ambayo imekuja wakati mivutano ikiongezeka kati ya Israel na mshirika wa Hezbollah, Iran. Kundi la Taliban lilimpiga risasi mkuu wa kituo cha habari cha serikali ya Afghanistan leo Ijumaa kwenye msikiti mmoja katika mji mkuu, wizara ilisema, siku chache baada ya kuonya watalenga maafisa waandamizi wa, wa serikali katika kulipiza kisasi kwa kuongezeka mashambulizi ya anga. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC, msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi. na muendelea kusikiliza si matangazo ya VOA Express. Matangazo haya yanakujia kila siku ya Jumatatu hadi Jumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Na sasa tuangazie kipengele cha jicho letu, ambapo mwandishi wetu Rahabu Fredi amezungumza na Daktari Paulina Chale. Yeye ni mtaalam bingwa wa masuala ya mapafu kutoka huko nchini Tanzania. Anaelezea suala la chanjo ya korona umuhimu wake na hali kadhalika kuondoa dhana potofu kwa wale ambao wanahofia kupata chanjo dhidi ya korona. Karibu ni wakati mwingine wa jicho letu, na ninayekualika leo ni mimi Rahabu Fredi. Tunachozungumza, kilichoangazwa na jicho ni chanjo ya korona hapa nchini Tanzania tayari imeingia imezinduliwa na watu wameanza kuchanja, lakini bado kuna wale wenye dhana potofu juu ya chanjo hii, wanasema si chanjo salama. Ni naye daktari Paulina Chale, yeye ni daktari bingwa wa mapafu na mbobezi wa magonjwa ya ndani kutoka hospitali ya taifa ya Muhimbili, anaeleza kuhusiana na chanjo hii twasichukue tu, tu maneno ya mitaani ya watu ambao hawana taaluma yoyote ya, ya kitabibu kwa sababu gharama ambayo serikali inaingia kutibu wagonjwa wa korona ni kubwa sana kuliko gharama ambayo mtu akichanjwa, of course hata kuwa na ugonjwa mkali pia tutapunguza vifo vya wapendwa wetu, kwa sababu kwa sasa wapendwa wetu wengi wamepotea na huu ugonjwa. Baadhi wanasema ni hofu, pengine wanawake watakosa watoto, wengine wanadai kuna suala la kupungua kwa nguvu za kiume. Kama ingekuwa kupungua nguvu za kiume au kukosa ya watoto wakumbuke tu kwamba mifumo ya chanjo haijaanza leo. Hizi e, dizaini za chanjo zimeanza miaka mingi, toka enzi za chanjo za ndui huko kwa babu zetu. Walipokea chanjo, baba zetu wakapokea chanjo, na tukazaliwa tu kwa wingi. Wengine wanasema hili suala la damu kuganda kwa mtu anayechoma chanjo, asilimia ya, ya watu kuganda damu, labda katika watu waliochoma no milioni moja unaweza ukakuta kwamba ni 0.004% yaani, ni idadi ndogo sana ya watu wanaweza wakapata hiyo riski . Kuna faida kubwa kupata chanjo kuliko kuogopa hiyo riski ndogo sana katikati, kati ya watu milioni moja waliopata chanjo, huyu ambaye kwa bahati mbaya damu yake imeganda baada ya kuchanjwa, matibabu yake hmm, ni yapi? Mimi ni daktari ambaye ninafanya kazi ICU. Tumeona wagonjwa wa korona ambao wao wala walikuwa hawajawahi kupata chanjo, lakini ile kupata ule uviko 19 ni riski mojawapo ya kusababisha mtu ganda damu kwenye mapafu, na ao wagonjwa tumekuwa tukiwatibia. Kwa hiyo mtu anapokuja mara moja na dalili za korona, tunaangalia hizo riski zote. Huyo je, anaonyesha dalili ya kuwa ame ganda damu kwenye mapafu pia huwa tunampa dawa ya kumkinga au kumtibu ile uwezekano wa damu kuganda. Kwa hiyo kuna matibabu, sio kwamba hakuna matibabu. Yapo na dalili zipo, huyu mtu atapresent na dalili fulani fulani ambazo atatokea kwenye kituo cha afya na atapata matibabu. Hakuna tatizo kwa wale ambao mpaka sasa bado wana hiyo dhana ya kuogopa ama hofu, nini mnafanya madaktari kwa sasa hivi? Tunaendelea na programu mbalimbali, madaktari wanaalikwa kuenda kuongea kwenye vyombo vya habari, kwa hiyo wanazungumza, wanapokea zile maswali ya moja kwa moja, na bado kwa sisi ambao tunafanya kliniki tunapata yale maswali ya direct kwamba mgonjwa anakuja labda amekuja na ndugu ukamsindikiza kwao, wanaku- wanauliza na tunajaribu kuwaelimisha. Kwa hiyo katika tuseme kliniki ukikaa, unaona wagonjwa labda kumi, kumi na tano, of course unajaribu kuwahamasisha wale wagonjwa wako kwamba please, tunaomba mchome chanjo please, tunawatoa hofu. Kwa hiyo wengi, ukishaongea nao wanakuwa na mwitikio mchanya, wanakuambia kabisa okay, dokta, nami nitaenda kuchoma. Kwa sababu anakuuliza dokta, wewe ushachoma? E, na mi namwambia ndio, mimi, mimi nimechoma e, na niko vizuri tu, sina tatizo lolote, na anakuona huko kazini. Kwa hiyo wale ambao waelewa wanakubali, wanasema kwamba okay, na mimi nitaenda kuchoma. Asante kwa kushiriki nasi kwenye jicho letu Daktari Paulina Chale. Yeye ni daktari bingwa wa mapafu na mbobezi wa magonjwa ya ndani kutoka Hospitali ya Taifa Muhimbili hapa Tanzania. Ni hayo kwa leo kwenye jicho letu, mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Nam basi, baada ya kupata mambo hayo ya jicho letu moja kwa moja kusikia mambo hayo ya chanjo, ni muhimu kweli kweli msikilizaji. Hii ni Vio Express ikitangaza kutoka Washington DC. Ni wakati basi ya kupata burudani ya muziki, kama tunasemavyo Expressi bila muziki hujasukumu gurudumu, au sio? Mkamiti basi moja kwa moja inakuletea kibao chake na shindo, ushirikiano wa kijana mashari Jumbe Hamza aka Mr TZ. Sauti naipa shida hapa, akiwa naye mtaalam kuchilaa kule Tanzania. Mambo mazuri kwelikweli, kitu hicho nashindwa Yeah. Nikilala naotaota kama unananita na penzi nipapase, kama kita sevinandavitamu mama sita, ila we ni namba wani katika moyo wangu, na usije kuniacha ziliwe chungu kwa utamu nionje onje, ni rambe lako asali kwa mtukufu nifungue fungue mambo mazuri kabisa ndani ya VOA Express, maana VOA Express bila ya muziki haijakamilika. Na sasa tuangalie burudani na michezo, tunaenda moja kwa moja hadi kwa Libert Collins Adede aliyeko Mombasa huko nchini Kenya, akiangazia mchezo wa volleyball. Kwako. Safi kabisa, asante wenzangu Washington DC. Katika michezo na burudani, ni haya michezo ya Olimpiki. Inapowadia mwisho wake, washiriki nao wanarejea makwao. Nchini Kenya, kikosi cha voliboli ya wanawake Malaika Strikers kimerejea nyumbani baada ya kupoteza mechi zao zote za makundi katika Olimpiki. Wachezaji hao wataruhusiwa kupumzika kwa siku kadhaa kabla ya kuingia kambini tena kujiandaa kwa ajili ya mechi za mabingwa barani Afrika katika mchezo wa voliboli kufanyika mwezi ujao nchini Libya. Mataifa mengine kushiriki ni Misri, Tunisia, cape Verde, Rwanda, Nigeria na kadhalika. Kenya itakuwa mbioni kuchukua taji lake walilopokonywa na Kamerun miaka minne iliyopita katika mechi za taifa bora barani Afrika katika mchezo wa voliboli ya wanawake. Wakati huo huo pia mwanariadha wa Kenya katika mbio za mita mia moja Ferdinand Omanyala pia amerejea nyumbani. Omanyala alikosa kufuzu fainali ya mbio za mita mia moja japo aliandikisha rekodi ya kitaifa kwa kuzitimka kwa sekunde kumi. Tuingilie masuala ya burudani na tutaanzia huko Uganda ambapo mwanamziki Edrisa Musuza kwa jina maarufu Edi Kenzo anaendelea kuuguza majeraha baada ya kuhusika katika ajali jana Alhamisi. Gari la msanii huyo aliyetesa sana kwa wimbo city ya los liliteleza na kubingiria mara kadhaa kutokana na utelezi barabarani. Utelezi ulitokana na mvua kubwa iliyokuwa imenyesha sehemu inayoitwa Maya. Alipata jeraha la kuvunjika mkono. Twamtakia afueni ya haraka. Tukirejea Mombasa, ni kwamba wikendi hii inatarajiwa kuwa tulivu upande wa burudani haswa baada ya serikali ya jimbo la Mombasa kuongeza masharti ya kuzuia maambukizi ya COVID-19. Hii ni baada ya utawala kupiga marufuku burudani ya live band katika kumbi za burudani na pia kupiga marufuku mikusanyiko. Ingawa hivyo, DJ Lenium wa Mombasa ananifahamisha kuwa pamoja na madji wengine, wanaandaa burudani safi la mziki wa rege na amapiano, mziki uliotokea Afrika Kusini, katika ukumbi wa Mamba Village Mombasa. Madj Jackie Dr Fred, DJ Fawz, DJ TK na MC Taka pamoja na DJ Leniam watasababisha mambo. Hii inaitwa Park and Party Jumamosi hii. Sina la ziada ila ya kukamilisha michezo na burudani kutoka Mombasa. Mimi ni Collins Liberty Adede kweni Washington. Asante sana Collins Liberty Adede, na mambo mazito hayo kutoka kule Mombasa, Kenya. Naendelea kusikiliza VOA Express kutoka jikuu la Marekani, Washington DC, na Mwana Mkamiti yuko tayari kabisa akiwa na chambua chambua na kunyambua nyambua yale yanayotendeka kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii na kugonga vichwa vya habari. Mkamiti, kazi kwako, tupe ulichokiona. Kile kinachogonga kwenye mitandao ya kijamii leo Ijumaa ni tukio la mwenyekiti wa chama cha upinzani Chadema huko Tanzania Freeman Mbowe na wenzake watatu, ambapo wamesomewa upya mashtaka sita, ikiwemo kufadhili vitendo vya ugaidi na kukusanya pesa kwa kufanya vitendo vya kigaidi na kukutwa na sare ya jeshi kinyume cha sheria. Hali kadhalika kuna taarifa zinazotanda kuhusiana na mwanariadha wa Uganda Joshua Cheptegei, ameshinda dhahabu ya Olympic ya mita elfu tano baada ya kutumia saa 12 dakika 58 na sekunde 12 kushinda mbio za mwisho za wanaume kwenye uwanja wa Olympic leo Ijumaa huko Tokyo. Vilevile, siasa zinazoendelea Kenya, ambapo kundi linalounga mkono suala la BBI linataka kutunga muswada wa sheria ya marekebisho ili kurahisisha ndani ya siku 35 ikiwa mahakama nchini Kenya itatoa uamuzi mzuri kuhusiana na suala hilo na vilevile masuala mengine yanayotanda katika mitandao ya kijamii pamoja na WhatsApp ni kuhusiana na ziara ya kiserikali ya waziri wa afya wa Tanzania, Dorothy Gwajima huko nchini Kenya, ambapo hivi sasa nchi hizo mbili Tanzania na Kenya zinania pamoja kuboresha mapambano dhidi ya COVID-19, wakati ambapo maambukizi pamoja na vifo vinavyotokana na COVID-19. 19 vinazidi kuongezeka katika nchi hizo pamoja na ukanda mzima wa Afrika Mashariki. Ni hayo tu niliyokuwa nayo hivi sasa katika yavumayo mitandaoni. Narudi kwake Sande Shomari. Asante sana Mkamiti Kibayasi kwa kunyambua na kuchambua yanayotamba kwenye mitandao mbalimbali mbali. Basi msikilizaji, tuelekee kwenye swali la leo ambapo ah, tumekuuliza wewe msikilizaji, nani katisha Manara au <laughs> moo kazi kwelikweli, moja kwa moja basi naanza kusoma maoni yake. Chinga Mwaminifu huyu akiwa Mlele, Katavi, Tanzania, anasema Manara ametisha, maana amevuruga hadi leo Simba ameamua kuweka vibao kumjadili na ndo maana Manara katika kichu chake alionzi huku mtaani. Haya, Mayala John anasema Manara ametisha balaa hapa, sio mchezo naye Bodnal nasa anasema si Manara wala simu waliyetisha ni Simba ndiyo imetisha kwa kutoa ubingwa wa VPL, hali kadhalika fa mashindano ambayo yanazipa nafasi timu za Tanzania kucheza mashindano ya kimataifa. Anasema hii ni tofauti kabisa na wapinzani wetu wa Yanga. Haya Kamiti, kazi kwako na mimi kwa upande wangu unasoma maoni kutoka kwa Tumaini Mwanamasia Lambo, yeye ameandika, ye Manara katisha mashabiki du mengi, tumejua. Lucas Shilangwa ameandika Manara ametisha mo, naye kasikitisha zaidi, baada ya kuzua taharuki na watu kuvaa kukaa vikao vya dharura. Ndivyo mambo ya mpira yanavyokwenda. Lakini Fredi Bush yeye ameandika, naona Manara bado anaongoza kwa kutisha na kuweka vitu vikali linapokuja suala la michezo uwanjani. Haya, narudi kwako Sande Shomari. Haya basi, msikilizaji, munda nao unakimbia kweli kweli, naona hapa vi express inakamilishia tu muda wake, jumaa ya leo. Kwa niaba wenzangu walifanikisha matangazo haya, mwelekezi wetu Dan Brown upande wa pili vilevile, msimamizi Hadija Riami hapa studio, nimeshirikiana na mwenzangu Mkamiti.