Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau, Kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tutaangalia ziara ya naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani ambayo ameifanya eh, hii leo nchini Tanzania na kukutana pamoja na, na wanasiasa wa upinzani na Rais Samia Suluhu Hassan, lakini kikubwa tutaenda mbele zaidi na kuangalia uhusiano uliopo na baina ya Marekani na, na taifa la Tanzania kwa hivi sasa. Katika sehemu ya pili ya kwa undani hii leo tutaangalia E, hali inavyokwenda ya maambukizi ya virusi vya korona, hali vilevile ya masharti yaliyowekwa, e, katika kukabiliana na virusi hivyo vya korona pamoja na mpango wa chanjo kwa taifa la Kenya. Tutaangalia katika sehemu ya pili ya matangazo haya, ninayekukaribisha hii leo katika matangazo haya ya kwa undani. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, inakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, na kama nilivyokuambia hii leo tunaanzia nchini Tanzania, hasa tunaangazia uh, ziara ya naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani anayeshughulikia mambo ya siasa uh, balozi Victoria Nuland ambaye amekwenda nchini Tanzania na amefanikiwa kukutana na rais wa taifa hilo sa, Raisi Samia Suluhu Hassan ambaye ameingia madarakani Uh, miezi takriban ni, minne iliyopita um, mara baada ya kutokea kifo cha aliyekuwa rais wa taifa hilo uh, Dr. John Pombe Magufuli. Kufika kwa naibu waziri wa mambo ya nje ya Marekani anayeshughulikia mambo ya siasa eh, balozi Victoria Nuland kume kumezidi kuonyesha uhusiano eh, unaoendelea kukua zaidi na zaidi wa Marekani na Tanzania. Vilevile vile naibu waziri huyo katika ziara yake eh, ya leo amefanikiwa kukutana na eh, wale viongozi wa vyama vya upinzani vya nchini Tanzania vya CHADEMA, ACT, CUF na NCCR Mageuzi, na kile ambacho amesisitiza yeye kama e, um, afisa anayeshughulikia masuala ya Marekani mambo ya nje ya siasa ametaka, um, kuona Tanzania inafanya kila linalowezekana kuondoa E, hali ambayo imekuwa ya wasiwasi e, kuhusiana na kukamatwa kwa kiongozi wa Chadema Freeman Mbowe, ambaye amefunguliwa mashitaka ya ugaidi, jambo ambalo amelizungumza naibu waziri huyo. Nuland amegusia juu ya yale ambayo walikuwa wanatarajia kuyaona na kile ambacho kilikuwa kinaonekana kuwa ni ahueni ya kulegezwa kwa mambo ya kisiasa na mambo ya kidemokrasia kuwa yanaheshimiwa. Uh, hivi sasa toka alipoondoka Rais Dr. John Pombe Magufuli ambaye kwa kipindi kirefu amekuwa akishutumiwa kwamba utawala wake umekuwa eh, si wa kuzingatia uh, hali ya demokrasia na utawala bora, lakini hayo yakiendelea vilevile, je, uhusiano wa Marekani uko vipi, hasa ukizingatia kwamba Marekani imekuwa nchi ya kwanza kuipatia kwa chanjo ya covid 19 taifa la Tanzania dozi takribani zaidi ya milioni moja, zoezi ambalo lilizinduliwa rasmi na rais wa taifa hilo Samia Suluhu Hassan eh, wiki iliyopita ambapo hivi sasa watu mbalimbali wanachanjwa uh, covid 19 kutokana na chanjo hiyo ya Johnson na Johnson ambayo ililetwa kutoka Marekani. Hali kadhalika eh, Marekani vilevile ah, juma lililopita ilizindua mafunzo ya pamoja ya kijeshi eh, yanayowajengea uwezo tofauti, ikiwemo kuimarisha mbinu za kijeshi eh, baina ya jeshi la Tanzania na jeshi la Marekani. Mafunzo hayo ambayo yalielezwa kwamba ah, yatadumu kwa muda wa miezi sita yalizinduliwa na kamanda wa Afrika Uh, ya jeshi la Marekani eh, komandi hiyo ya, ya Africom Jenerali Stephen Townsend eh, baada ya kufanya ziara ya siku mbili nchini Tanzania ambapo kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na kitengo cha mawasiliano cha ubalozi wa Marekani pamoja na Jenerali Townsend eh, kufungua mafunzo hayo pia alipata fursa ya kukutana na maafisa waandamizi wa jeshi la Marekani, jeshi la wananchi wa Tanzania na kufungua mazoezi ya kwanza ya pamoja ya kijeshi ya nchi hizo mbili toka mwaka alfu mbili na kumi na saba. Sasa maswali mengi yamekuwa yakiendelea, kwa muda mfupi huu Marekani imeshafanya maswala mengi eh, kwa taifa la Tanzania. Je, hii ni ishara ya nini? Hasa kutaka kufahamu hayo yote, nimezungumza na Goodluck Ngingo ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa na masuala ya uhusiano wa kimataifa, na kwanza nikataka kufahamu kile ambacho anakiona. Je, eh, hii ni ishara ya kuimarika zaidi uhusiano eh, wa Tanzania na Marekani ambao kwa namna moja ama nyingine ulikuwa kama vile unazua maswali eh, wakati wa utawala wa Rais Dkt John Pombe Magufuli? Ukitazama oh, okay, unaweza ukasema ni uhusiano umeimarika sana, na hasa kumekuwa na mahusiano mazuri baina ya Tanzania na Marekani na vile vile ukitazamia hata wakati uh, Rais Samia akimwapisha ambaye uh, waziri wa mambo ya nchi za nje Mama Libelata Mulamula, mojawapo Mula. ya mambo ambayo alimwagiza hadharani ilikuwa ni kwamba nenda akafanye kazi, nenda ukarudisha uhusiano na mataifa makubwa, na akamsisitiza ya kwamba we umeshawahi kufanya nao kazi, unawafahamu vyema. Kwa hiyo jukumu inalokupa ni kuhakikisha kwamba mahusiano yetu yanarejea na yanaimarika. Na, na ikumbukwe uh, Mama Libelata ame- pia -amepata me, kuwa wabalozi wa Tanzania lakini vile vilevile uh, kwa nyakati tofauti amekuwa akifundisha vilevile uh, kwenye chuo kikuu cha chaoaan cha, cha nadhani Marekani kama niko sawasawa. Kwa hiyo uh, na unaona jitihada zimekuwa za kuimarika sana na katika kipindi cha muda mfupi uh, mahusiano yameweza kuwa mazuri, na na ukitazama hata namna ambavyo Uh, uh, makamu wa rais wa Marekani aliweza kutoa pongezi vile vile kwa Rais Samia baada ya kuwa ameapishwa uh, baada ya aliyekuwa mtangulizi wake kuwa kufariki dunia. Kwa hiyo unaona uh, suala la mahusiano kati ya Tanzania na Marekani uh, limeimarika sana kwa sasa wake, sana, na hasa ikizingatiwa kwamba mtangulizi wake hakuwa sana mtu wa kusafiri na hakuwa mtu ambaye kidogo alijikita zaidi kwenye mahusiano uh, ya kidiplomasia, kwa sababu katika kipindi chake cha utawala tunaona mahusiano kati ya Tanzania na Marekani yalijikita kidogo zaidi kwenye mahusiano ya kijeshi na si kwenye nyanja zingine za kisiasa. Tunaona kwamba huyu uh, naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani na siasa Victoria Nuland amekutana vilevile na viongozi eh, wa vyama vikuu vya upinzani vya CHADEMA, ACT, CUF na NCCR ah, mageuzi. Licha vilevile amefanya mkutano na Rais Samia Suluhu Hassan. Hili kwa mtu ambaye anaangalia ah, ah, uhusiano huu wa Marekani na Tanzania, anaweza akatafsiri vipi hili swala? Ukitazama ah, okay, ni swala ambalo limejikita vilevile katika kuimarisha ah, zaidi utawala bora na demokrasia nchini na ikitazamiwa kwa sababu vilevile bile... Uh, kiongozi uh, wa, wa chama kikuu cha upinzani uh, Mheshimiwa Mboye uh, yuko ndani hasa kwa tuhuma zinazohusiana na masuala ya kigaidi na mambo mengine, na wafuasi wake waliweza kwenda vilevile kwenye ubalozi wa Marekani wakishinikiza Marekani kuweza kuingilia kati, lakini tunaona vilevile mrejesho wa balozi wa Marekani. Mojawapo ya mambo ambayo yaliainisha, alisema msingi wa demokrasia ni pamoja na watu kufuata sheria lakini kuweza kupata nafasi sawa kwenye mifumo ya sheria kwao. Tunaamini kabisa kwamba uh, kikao ambacho ameweza kufanya leo naibu wa masuala ya mambo ya nchi wa Marekani ni katika kuwahimiza viongozi hawa, hasa wa vyama vya vya upinzani ambao mara kadhaa wamekuwa wakiitazama Marekani kama nchi ya kukimbilia, hasa mambo yanavyokuwa ya yanaenda kombo. Na nadhani zaidi atakuwa amejikita katika ku, kuwaeleza msimamo wa Marekani ya kwamba inaunga ina, inaunga ina mkono vilevile, inaunga mkono demokrasia na utawala bora lakini vilevile na wao wana dhamana ya kuheshimu sheria na taratibu ambazo tumejiwekea tumizu, kama nchi. Kwa hiyo ni miongoni mwa mazungumzo ambayo tunaamini watakuwa wameyafanya, na hasa ikizingatiwa mtangulizi wake uh, wa Mike Pompeo alikuwa na matamko mengi sana, hasa kuhusiana na suala la hali ya haki za binadamu na mambo mengine yanayohusu nchini Tanzania, ambayo kwa sasa hatujayasikia sana. Kwa hiyo naamini uh, yote ilikuwa ni katika kuhakikisha kwamba Uh, viongozi hao wanaweza kufanya siasa, lakini siasa ambazo zinaweza uh, kuimarisha demokrasia na utawala bora, lakini ambao utajikita kwenye kuheshimu misingi ya kisheria na katiba ambayo vile vile tunaona uh, swala la Marekani kujihusisha ama kutoa misaada kwa namna moja ama nyingine, na katika masuala ya nyanja mbalimbali tumeshuhudia. Eh, chanjo za kwanza za COVID kumi na tisa zimetoka Marekani eh, za Johnson Johnson takribani milioni moja. Vilevile vile tumeona uh, jeshi la Marekani likifanya uh, mazoezi ya pamoja na vikosi maalum vya Tanzania kwa ajili ya kukabiliana na masuala mbalimbali ya uh, uhalifu lakini hasa ugaidi. Sasa kile ambacho tunakiona ni kwamba uh, Marekani hivi sasa inajiweka karibu. Hili linaweza likawa ni swala tu la kawaida, au ni swala la like kimkakati, ambalo lipo uh, ukitazama kwa sasa, hasa kutokana na Uchina kuendelea kuongeza ushawishi wake barani Afrika na hasa kwenye nchi za kimkakati, kwa hiyo Uh, Marekani vile vile katika namna ya kudhibiti ushawishi wa Kichina na hasa kutoiruhusu Tanzania uh, kujikita zaidi Uchina hasa kwenye mambo ya kijeshi na teknolojia. Kwa hiyo ilikuwa ni lazima wao pia kuweza kutengeneza urafiki wa karibu na, na Tanzania. Lakini vile vile ukitazama ya kwamba Tanzania inakuwa ni mdau muhimu wa Marekani hasa katika swala zima la kupambana na ugaidi, lakini vile vile kuweza kuimarisha usalama na amani kwenye nchi za Maziwa Makuu, kwa sababu uh, Tanzania imekuwa vile vile ikichangia Uh, wanajeshi kwenye jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa, lakini vile vile Tanzania ilikuwa ni miongoni mwa nchi za mwanzo kabisa ambazo ziliweza kuridhia sheria ya kupambana na ugaidi na hasa pale Marekani ambako ilikuwa na, inaleta ama zishirikiane katika uh, kupambana na ugaidi. Na katika sheria hizo, hizo hizo uh, mmojawapo wa Tanzania ambaye alikuwa akishutumiwa na mambo ya ugaidi aliweza kupelekwa Marekani, hasa kwenye gereza maarufu la Guantanamo ambalo likupigwa kwa ajili ya kuweza kutakiwa kuhusiana na na tuhuma za ugaidi. Lakini vile vile ukitazama Tanzania bado ina ushawishi mkubwa kwenye nchi hizi za za kusini mwa jangwa la Sahara, lakini vile vile hata nchi za maziwa makuu. Kwa hiyo kwa namna gani Marekani inaweza kuendelea kudhibiti au ushawishi watu wa kisiasa ay, lazima inahitaji Tanzania, lakini vile vile uh, kutokana na Rais Samia kubadilisha msimamo wake sasa kwenye namna gani ya kupambana na na janga la korona, na inatazamika kwa sababu wote uh, tunafahamu vile vile alitamka wazi ya kwamba atakubaliana na chanjo lakini hata vilevile kuchukua mikopo ya kifedha ambayo inaweza kupunguza uh, madhara ambayo yanatokana na uwepo wa ugonjwa wa korona. Kwa hiyo hatua ambazo ameweza kuzichukua, nadhani vile vile ndo zimeisukuma Marekani kuweza kutoa msaada wa chanjo, ambazo chanjo milioni moja kama ambavyo zimeweza kufika na Watanzania wameanza kuzipata, lakini vilevile vile, tunategemea vilevile kupokea tena chanjo zingine milioni kumi na moja ambazo uh, baadhi yake pia zitatoka Marekani. Kwa hiyo unaona imekuwa ni katika namna ya kushirikiana na Tanzania lakini uh, kujaribu kuimarisha uhusiano ambao uliweza kudorora katika miaka kadhaa hii ambayo imeweza kupita. Asante sana, Good Luck Ngingo, kwa kutueleza hayo yote hapa. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili ya kwa undani e, tunaangazia namna harakati zinazoendelea hivi sasa za kukabiliana na maambukizo ya virusi vya korona. Hali ikoje nchini Kenya? Lakini vilevile marufuku mbalimbali ambazo zimewekwa ama juhudi zile ambazo zinafanywa na serikali ya Kenya kwa kuzingatia ushauri wa afya, zinakwenda vipi? na wakati huu ambapo chanjo imeanza kutolewa ya covid 19 imefikia wapi na mwelekeo wenyewe uko wapi? tuungane na Uh, wenzetu waliopo katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya eh, kwa ajili ya kutueleza yale yaliyojiri. Asante sana wenzetu Washington DC. Hivi leo katika kwa undani tunaangazia swala zima la COVID-19. Baada ya maambukizi mapya kuongezeka nchini Kenya, serikali ya Kenya inatekeleza sasa masharti mengine makali zaidi kujaribu kupunguza maambukizi. Katika siku za hivi karibuni, data za kitaifa zimeonyesha kwamba kumekuwa na maambukizi mengi zaidi ikiwemo maambukizi ya kirusi Delta ambacho kinatatiza dunia. Chini ya hayo, serikali ya Kenya imesisitiza masharti makali ikiwemo utekelezaji wa kafyu ikiwemo kupiga marufuku mikutano yote na kupunguza idadi ya watu wanaohudhuria makanisa na hata misikiti. Na pia serikali imewashauriwa Kenya kutofanyia kazi ofisini na kwa badala yake wafanye kazi kutoka nyumbani, hii ikilenga kupunguza maambukizi. Hapo jana jimbo la Mombasa limetangaza masharti mengine makali, pia kupunguza idadi ya maambukizi ikiwemo kupiga marufuku kupata matibabu ya COVID-19 nyumbani na pia kupiga marufuku mziki wa live band katika hoteli mbalimbali, huu ukiwa ni mji wa utalii, hilo ni jambo ambalo linategemewa sana. Ha, tumsikize kamishna wa Jimbo la Mombasa akizungumza wakati alipokuwa akitoa maagizo haya. Wale watu ambao wanapeana matibabu nyumbani kwa COVID-19, wamepigwa marufuku. Tumesikia kuna watu wamefungua ward ndogo nyumbani, wanapatia wagonjwa oxygen pale na matibabu mengine. Hiyo imepigwa marufuku. Wagonjwa wote wa COVID 19 waende hospitali. Watu wote wanahimizwa waende wapate chanjo katika hospitali za serikali na sehemu yoyote ambayo hizo chanjo zinapeanwa. Zile masharti za COVID 19 katika sekta mbalimbali mbali, sasa itazingatiwa hata zaidi, na sekta hizi ni transport, na transport ni mambo ya matatu, mabasi na, na zingine za usafiri, katika hoteli, kwenye mabaa kwenye sehemu za kula chakula, kwenye maduka na hata kwenye supermarket. Ile inaitwa live band muziki katika mabaa na mahoteli inapigwa marufuku, kwa sababu wengi wakipigiwa hiyo live band, pombe ikiingia kidogo, wanaamka wanaanza kusakata dansi, na hiyo ndio mahali korona inaenea zaidi. Huyo ni Gilbert Kitio, kamishna wa jimbo la Mombasa akisisitiza masharti ambayo yanalenga kupunguza maambukizi eh, katika jimbo la Mombasa na hata taifa kwa jumla, masharti hayo yamekuwa yakitekelezwa. Naam, bila shaka ni hali ambayo imekuwa tata kote nchini Kenya hasa baada ya tarehe tano mwezi Mei mwaka huu ambapo Kenya ilithibitisha visa vitano vya maambukizi ya COVID ile ile iliyokuwa mwanzoni inajulikana kama Indian COVID 19, ambayo sasa hivi inajulikana kama Delta variant. Hapo Juma lilopita siku ya Jumatatu Jumatano ndipo waziri wa afya Mutahi Kagwe nchini Kenya aliposema kwamba tayari Kenya ipo katika wimbi la nne, kama ulivyotangulia kusema, na akazitaka serikali za kaunti kuhakikisha kwamba wana vitanda vya kutosha, hasa katika vyumba vya wagonjwa mahututi, na pia kuhakikisha kwamba kuna oxygen ya kutosha. Na hili tumeliona katika vyombo vya habari nchini Kenya, wengi wakilalamika katika baadhi ya yale majimbo ambayo yameathirika zaidi na virusi hivi vya COVID 19, wakisema kwamba vitanda vimejaa, kama vile mji wa Nairobi, hakuna nafasi katika baadhi ya hospitali. Ukienda upande wa magharibi, ambapo ni kati ya maeneo ambayo yameathirika zaidi, ama visa vya kwanza vya COVID-19 vya aina hii ya Indian ama Delta variant vilipatikana, ni kwamba hakuna vitanda vya kutosha na pia watu wanalilia kupata oxygen. Ni juzi tu katika mitandao ya kijamii, kuna yule mama ambaye alikuwa amelalamika kwamba anahitaji oksijeni na baadaye, muda mfupi tukaambiwa kwamba alifariki uh, dunia baada ya kukosa uh, ile hewa alikuwa anahitajika kupata. Na haya najiri wakati ambapo vile vifo ambavyo vilikuwa vikitangazwa awali vimeanza kuongezeka kufikia tarehe tatu ambapo ni jana uh, Kenya jana peke yake ilithibitisha visa elfu moja na themanini na tano kati ya watu elfu saba na sitini na saba ambao walikuwa wamepimwa katika masaa ishirini na manne. Kwa hali hiyo basi alisema kwamba kumekuwa na ongezeko la asilimia 15.4 ya wale ambao wanapatikana ama kuthibitishwa kuwa na virusi hivyo vya corona. Mtoto mdogo kabisa wa miezi mitatu pia alikuwa amepatikana eh, kuambukizwa uh, COVID 19. Labda hili eh, pia limeleta mjadala katika vyombo vya habari nchini Kenya wakizungumzia uh, corona kwa watoto wadogo. Inakumbukwa kwamba awali ilikuwa ikisemekana kwamba watoto wadogo walikuwa kidogo hawapatikani, lakini kwa sasa huenda ikawa kuna visa vinawapata watoto na kwa ujumla, basi kufikia pale jana Kenya, tangu kuanza kwa, uh, kupatikana kwa virusi vya korona nchini Kenya mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na ishirini ni kwamba watu laki mbili mia tano alfu mia tatu hamsini na sita wamethibitishwa, eh, kupata maambukizi haya na kati ya wale ambao wamepimwa kufikia sasa basi ni milioni mbili, laki mmoja, arobaini na tisa alfu mia tatu, sabini na sita, ambao wamepimwa, na ni hao ambao wamepatikana ni hao laki mbili elfu tano mia tatu hamsini na sita pekee kulingana na data iliyotolewa na serikali ni kwamba majimbo ya Mombasa, Nairobi, Kisumu, Kiambu na pia Nakuru ndiyo yanayoandikisha idadi kubwa ya watu waliopoteza maisha kutokana na COVID-19. Madaktari katika maeneo mbalimbali nchini Kenya wamelalamika kuhusiana na ukosefu wa vifaa muhimu kama vile vitanda vya kutoa huduma kwa watu walioambukizwa COVID-19, na hayo yamefanya mpaka kuna maeneo kama vile jimbo la Mombasa sasa wameanza kufanya msako wa kutafuta wale wasiovaa barakoa wasiofuata masharti na kuwachukulia masharti kwa kamata na hata kuwashurutisha kuwavaa barakoa na kutekeleza eh, masharti mengine yale kuhakikisha wanabakia salama. Lakini Amina, sasa kuna hii chanjo inaendelea, japo upatikanaji wake hauko sana, lakini ni njia ambayo imetajwa duniani kuwa njia ambayo itasaidia kupunguza maambukizi. Kenya iko wapi katika ngazi hii nzima ya kupata chanjo? Naam, Kenya bado iko chini kwa sababu ni asilimia mbili nukta nne pekee ya Wakenya ambao wamepata eh, wamepata chanjo kamili. Kumbuka chanjo ambayo imekuwa ikitolewa Kenya ni AstraZeneca eh, ambao mtu anahitajika kupata chanjo ya kwanza na ya pili ili yeye kuthibitishwa kwamba amekuwa fully vaccinated kwa lugha ya Kimombo. Na wale watu ambao wamepata dozi ya kwanza ni watu milioni moja elfu sitini na saba mia sita kumi na tano na wale ambao wamepata dozi zote mbili Kenya nzima ama wakenya wote ni laki sita mia sita sitini na sita mia tatu tisini na nane, na ukiangalia kati ya wale wengi katika hesabu hii, basi wale wangekuwa wa kwanza katika hii orodha wao wako tu laki moja na elfu kumi na sita mia moja thelathini na sita huku walimu uh, Kenya nzima walimu tuko na walimu zaidi ya laki tatu, uh, lakini ni walimu elfu tisini na sita peke yake mia saba kumi na nne ambao wamepata uh, chanjo, huku maafisa wa usalama wakiwa ni elfu hamsini na tatu mia moja tisini na moja katika maafisa wa usalama, kumbuka ni wale ambao wako katika jeshi la polisi akitumia uh, lugha ya wenzetu wa Tanzania wanaita jeshi la polisi lakini pia kulikuwa na jadala kuuliza je, wale ambao wanajulikana kama mabawabu wa kibinafsi nao watawekwa wapi? Sasa ukirudi tena hapa ukiangalia jedwali la Afrika upande wa Seychelles kule, unapata kati ya watu mia moja watu sitini na tisa wamepata. Mauritius, watu mia moja watu arobaini na nne wamechanjwa, huku Moroko, kati ya watu mia moja watu ishirini na saba wamechanjwa, kulingana na shirika la afya ulimwenguni. Hivi kusema kwamba asilimia mbili nukta nne kati ya Wakenya Uh, milioni hamsini hiyo ni idadi ndogo sana. Idadi ndogo sana na hii inatia wasiwasi. Labda imekuwa ni kwa sababu ya upatikanaji wa chanjo. Kuna baadhi ya wale ambao wamekataa kwenda kuchukua chanjo, mjadala mwingi bado unaendelea. Kuna vuta ni kuvute nyingi katika jamii. Kuna wale ambao wanashawishiwa sana na viongozi wa dini, kuna wale wanashurutishwa wasichukue chanjo. Nafikiria ni tatizo ambalo linakumba Afrika Mashariki na labda Afrika nzima. Kuna siasa nyingi sana ama kuna usemi mwingi kuhusiana na hizi chanjo ambazo watu sasa, kuna wale wanasita kuzichukua. Baadhi wanadai kwamba awamu ya kwanza waliumia sana, mm-hmm. Hawataki kuchukua awamu ya pili. Wengine wame, wanasema kwamba hazipatikani na hivyo kupunguza idadi ya wale waliochanjwa. Kuna matumaini vilevile vile kwa wale ambao hawajapata chanjo, labda wangetaka kupata chanjo hizo, kwa sababu ukiangalia katika vyombo vya habari kuna baadhi ya watu, hasa katika maeneo ya magharibi, kulikuwa na familia moja imepoteza watu watatu kutokana na, na virusi vya korona, hivyo basi wakasema itakuwa bora ikiwa watapata chanjo katika boma lile lakini kuna matumaini kwa sababu serikali ya Uingereza amekubali kutoa chanjo laki nane elfu kumi na saba kuleta hapa nchini Kenya, uh, huku ikiwa wanatarajia katika wiki hii kulingana na takwimu katika wizara ya afya. E, Marekani wanatarajiwa kuleta dozi za Faiza, chanjo ya Faiza milioni moja laki saba elfu sitini huku uh, chanjo vilevile vile laki nne na elfu kumi za AstraZeneca kutoka Uingereza. uh, kama nilivyosema ni kwamba tayari hii imefika, ilifika juzi tarehe thelathini na moja, zilipokelewa. lakini serikali imesema kwamba ama, wizara ya afya imesema dozi hizi ambazo zimeingia za AstraZeneca zitakwenda kupatiwa wale ambao walikuwa tayari wamepata dozi ya kwanza. Kwa hivyo hizi dozi zitakwenda kwa wale, wale waliokuwa wamepata ya kwanza wanaenda kupata ya pili. Na pia mbali na hizi ambazo tunatarajia pia kutoka serikali ya e, Greece wamesema wao watatuletea AstraZeneca pia laki mbili elfu thelathini na tano. Hii ikiwa ni kati ya yale makubaliano baina ya mataifa kuleta. Kenya yenyewe sasa inatarajia kupata dozi milioni kumi na tatu za Johnson and Johnson ambazo hiyo tayari serikali imeweza kufanya ama kufanya procurement na inatarajiwa kufika katika mwezi huu wa Agosti. Kwa hivyo matumaini yapo ya serikali kuletewa ama kupata chanjo hizi kwa wingi. Sasa itabakia ni umma wenyewe kwenda kuenda kupata chanjo. Asanteni sana wenzetu kutoka studio zetu za Mombasa na hapa, basi ndo tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami, asante sana kwa muda ulionipa wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana. mibila kuwa na kufuru na sitoacha kuwa mtundu mpaka familia kowanite. Ndugu kero mi, nataka kuona maendeleo na wenda, unajua ilo eneo eneo