Hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji Sandey Shomari. Wazambia wanapiga kura hii leo katika uchaguzi wenye mvutano mkali ambapo raisi na mpinzani wake mkuu wamesema ni mtihani kwa hadhi ya taifa hilo la kusini mwa afrika kama demokrasia thabiti. Upigaji kura ulianza mapema leo asubuhi katika uchaguzi wa urais na wabunge katika vituo zaidi ya elfu kumi na mbili pamoja na kwenye magereza. Zaidi ya watu milioni saba au zaidi ya asilimia themanini na tatu ya wapiga kura kura wanaostahiki wamejiandikisha kupiga kura kulingana na tume ya uchaguzi ya Zambia. Rais Edgar Lungu anategemea kushinda kura kutokana na rekodi yake ya maendeleo ya miundombinu hasa inayofadhiliwa na China na usambazaji pembejeo za kilimo kama mbegu na mbolea kwa mamilioni ya wa wakulima. Hata hivyo, nafasi yake inaweza kuwa hatarini kutokana na mabadiliko ya kiuchumi. Lungu ambaye aliingia madarakani mwaka 2015 alipiga kura yake katika mji mkuu Lusaka. Kampuni moja ya uzalishaji wa oksijeni nchini Kenya ya Hewa Tele inaongeza uzalishaji mara mbili mwaka huu ili kukidhi mahitaji mengi kutoka kwa hospitali ambazo zinawatibu wagonjwa mahututi wa, wa COVID-19. Kampuni hiyo ilisema mahitaji ya bidhaa hiyo yameongezeka zaidi ya mara mbili hadi tani 880 kutoka tani 410 kabla ya ugonjwa huo, wizara ya afya ilisema, na kusababisha uhaba mkubwa kutokana na na ukosefu wa uwezo wa kuzitengeneza. Taifa hilo linakabiliwa na wimbi kali la nne la maambukizi ya COVID-19 ambayo yanaweka shinikizo kwa vituo vya afya. Nchi haina uwezo wa kuweka wagonjwa elfu mbili kwenye mtiririko mkubwa wa oksijeni kwa wakati mmoja. Tunahitaji kufanya kitu haraka, alisema Bernard Olayo, mwanzilishi wa kampuni hiyo. Amnesty International inasema kwamba wanajeshi wa serikali ya Ethiopia, kikundi cha wanamgambo wa mkoa wa Amhara na vikosi vya Eritrea vimekuwa vikibaka na kudhalilisha mamia ya wanawake na wasichana katika mzozo kwenye mkoa wa kaskazini mwa Tigray. Kama sehemu ya ripoti mpya, Amnesty ilizungumza na mansura 63 wa ubakaji na wenyesaji wa kijinsia kutoka Tigre, pamoja na wataalam wa afya ambao wanahudumia manusura. Kati ya manusura 38 walisema ubakaji huo ulifanywa na wanajeshi wa Eritrea. Waathirika waliwekwa kizuizini kwa zaidi ya saa 24 na wakati mwingine kwa wiki kadhaa, huku wakibakwa na wanajeshi, alisema Fiseha Tekle, mtafiti wa Amnesty International kwa pembe ya Afrika alipozungumza na AP. Ethiopia na Eritrea wote waliilaumu ripoti hiyo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Familia kadhaa za Msumbiji zilianza kurejea majumbani mwao na vijijini baada ya kikosi cha pamoja cha wanajeshi wa Msumbiji na Rwanda kuchukua udhibiti wa bandari muhimu kutoka kwa watu wenye msimamo mkali wa Kiislamu. Kikosi hicho cha pamoja cha Msumbiji na Rwanda kinaonekana kudhibiti eneo la Mokimboa da Preya, wakifanya doria katika majengo ya umma na binafsi, bandari, uwanja wa ndege, hospitali, masoko na migahawa. Kukombolewa kwa Mokimboa da Preya ni mafanikio makubwa kwa jeshi la Rwanda lililopelekwa Msumbiji mwezi uliopita. Vikosi vya Rwanda vimetoa msaada wa haraka kwa jeshi la Msumbiji kupata ushindi dhidi ya waasi ambao umesababisha dharura ya kibinadamu katika jimbo la kaskazini la Cabo Delgado na maeneo ya karibu. Idara ya chakula na dawa ya Marekani inatarajiwa kuidhinisha chanjo ya tatu ya COVID-19 kwa baadhi ya watu walio na mifumo dhaifu ya kinga. Vyombo vya habari vinasema kuwa FDA inatarajiwa kuidhinisha chanjo ya tatu ya Pfizer au Moderna ya dozi mbili mapema leo, na jopo la ushauri la vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa litakutana Ijumaa kesho jadili utoaji wa chanjo za nyongeza za COVID-19 kwa baadhi ya watu walio na kinga ya mwili iliyoathirika. Wanasayansi wakijadili ikiwa watatoa dozi za ziada za chanjo za COVID-19 kwa watu fulani wasio na kinga kama waliopewa viungo vya mwili au wagonjwa saratani. Utafiti wa hivi karibuni wa chuo kikuu cha John Hopkins uligundua kuwa wagonjwa wengi wa upandikizaji wa viungo mwilini walikuwa na kinga ndogo au hawakuwa na kinga kabisa baada ya kupokea chanjo mbili, lakini chanjo ya tatu iliongeza kinga yao ya mwili. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia tume ya taifa na mipaka ya Kenya, IEBC eh, kuvikumbusha na kuvitaka vyama vya siasa kuzingatia kanuni ya theluthi mbili ya uwiano wa kijinsia e, katika bunge e, ambapo imevitaka vyama vya siasa nchini humo kuhakikisha wale watakaoteuliwa kuwania nafasi mbalimbali mbali za ubunge kuhakikisha wanafata kanuni hiyo. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani hii leo e, kile ambacho tutakiangalia ni tathmini ya chanjo na harakati za kukabiliana na maambukizo ya virusi vya korona e, katika mataifa ya Afrika ya Mashariki, hasa ukizingatia mataifa mengi hivi sasa yanaendelea na zoezi la utolewaji wa chanjo. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika matangazo ya Kwa Undani. Na kama nilivyokueleza, hii leo tunaanzia nchini Kenya ambapo Jumatatu ya wiki hii tume ya taifa huru ya uchaguzi na mipaka ya Kenya IEBC kupitia kwa mwenyekiti wake ilitangaza kwamba e, itakataa orodha ya vyama vya siasa ambavyo vitapeleka majina ya wagombea wa nafasi mbalimbali ikiwemo ubunge katika uchaguzi mkuu ujao wa mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili endapo orodha hizo hazitazingatia e, ile kanuni iliyowekwa ya uwiano wa kijinsia. Akiongea siku ya Jumatatu, mwenyekiti wa IEBC Wafula Chebukati alisema kwamba wamegundua kwamba kanuni hiyo ya theluthi mbili ya uwiano wa wanawake na wanaume e, haikuzingatiwa katika bunge la hivi sasa na kwa maana hiyo e, wanahakikisha kwamba suala hilo linatekelezwa vilivyo katika uchaguzi ujao, ambapo ha, i, kutokana na hilo itafanikisha wabunge kuwemo ndani ya bunge hilo wakiwa e, wamezingatia kanuni hiyo. Amesema kwamba IEBC imepeleka E, rasmi e, kanuni hiyo na kukumbusha vyama vya siasa kuzingatia hilo, ambapo kile ambacho kinatokana na sheria ambayo imewekwa vilevile. Mwenyekiti huyo ameeleza kwamba a, IEBC itakataa orodha ya wale ambao wameteuliwa kugombania nafasi za ubunge endapo orodha e, hiyo itakuwa haijazingatiwa. Lakini katika tangazo hilo la Jumatatu vilevile vile, E, IEBC ilitangaza kwamba uchaguzi mkuu wa Kenya utafanyika Agosti 9 mwaka wa 2022, na na na, na akawataka wale wafanyakazi wote wa umma ambao wanataka kuja kugombania katika nafasi mbalimbali katika uchaguzi huo wa mwakani wahakikishe basi wanaacha kazi ama kujiuzulu katika nafasi zao hizo za utumishi wa umma ifikapo Februari 9 mwaka wa 2022, na, na mbili lakini kile ambacho kimeelezwa vilevile, gharama uh, ya uchaguzi huo inatarajiwa kuwa ni uh, shilingi za Kenya bilioni arobaini nukta tisa katika kusimamia uchaguzi huo e, ambapo kile ambacho uh, kinaonekana uh, tume ya uchaguzi na na mipaka IEBC ina upungufu wa takriban dola bilioni 14.6 ambayo itatokana na hali lazima izingatiwe labda ya kukata matumizi ili kufanikisha hilo. Kutokana na hayo yote, lakini kiujumla nikazungumza na Profesa Chacha Nyaigoti na nikataka kujua kile ambacho IEBC imekieleza juu ya uwiano huu wa kijinsia. Ni swala ambalo linawezekana, nafikiri tume ya uchaguzi unahitaji kufanya mambo mengine zaidi ya sheria ambazo haina uwezo wa kuzithibiti. Uh, nina hakika kabisa kwamba vyama vitafanya yale ambayo yatawezekana, na kwa upande mwingine misingi ya demokrasia uh, ingawa inatakikana kuambatanishwa na fikira za kwamba tuwe na uwiano kati ya wanawake na wanaume, lakini wakati mwingine ukizingatia sana, ni mojawapo ya sheria ambazo mikingamo yake na namna ambavyo inathibitiwa inakuwa ni kazi ngumu sana, na sidhani kwamba tume ya uchaguzi ina uwezo wa kudhibiti vyama vyote hivi ambavyo katika hii nchi sasa hivi vimesajiliwa. Uh, kuhusu hilo swala na kile ambacho unaeleza kama wasiwasi wako kwamba pengine kitakuwa hakitekelezeki swala hili la uwiano, labda ni nini, vyama vyenyewe unadhani haviwezi kufanikisha hili? Kwanza ni lazima tuwe na uhakika kwamba kuna wanawake wa kutosha watakaojitoa kungang'ania viti mbalimbali vya kura, na pia kwa kuwianisha na wanaume, tuwe pia tuna uhakika kwamba mahala ambapo labda wanawake wanajitokeza wengi, wanaume pia wanaweza kupatikana, kwa sababu hili jambo ni jambo ambalo linahusu hasa uh, jinsia mbili uh, jinsia ya kiume na jinsia ya kike, na wakati mwingine namna ambavyo tunazingatia mambo ya haki za jinsia yanaweza kuwa yanakingana na na demokrasia, kwa sababu misingi ya demokrasia ni kwamba watu wanajitoa uwanjani, wanapigiwa kura na watu ambao wanawapigia kura, na haitajalisha kama watakaopigiwa kura wengi ni wanaume au ni wanawake. Tunahitaji kuwapatia wanawake uwezo wa kupambana dhidi ya wanaume kikamilifu na kisawasawa, ili tuweze kuwainisha Uh, uwakilishi wao katika bunge mbalimbali mbali za nchi hii, lakini uh, Profesa, kile ambacho labda unaweza kutueleza vilevile vile. Uh, kwa mazingira ambayo yapo tunafahamu, hii kanuni si ya jana, ni ya muda mrefu. Je, vyama vyenyewe vya siasa vimeweka mazingira ya kuleta e, uwiano e, baina ya wanaume nao wanawake hasa kuwa na wazda, wanasiasa ambao wanaweza kufikia ngazi ya kugombania wadhifa mbalimbali kupitia uh, uh, katika nyanja nyingi ambazo zinasimamiwa na IBC, IEBC. Nafikiri uhamasisho upo wa mdomo tu, kwa sababu kivitendo sijaona kama kuna dalili zozote zinazoonyesha kwamba vyama mbalimbali vya kisiasa katika nchi hii vimechukua majukumu ya kuwahamasisha wanawake, kwa mfano kujitosa katika vinyang'anyiro vya siasa. Na ili wajitose ni lazima wawe na uwezo, wawezeshwe. Je, uwezo huu kwa mfano wa namna ambavyo unaweza kusafiri katika maeneo ya uchaguzi ukatafuta kura, au ukatafuta kueneza umaarufu wako wewe kama mwanamke, ukilinganishwa uwezo wa mwanamke na mwanaume katika mazingira haya tuliyo nayo, tunaona kwamba wanawake bado wana kazi ngumu sana ya kufanya, na ni lazima tuwe na mikakati tofauti kuliko hii mikakati ya sheria za uh, tume ya uchaguzi IEBC. Inasisitiza vile vile suala la matumizi bora ya fedha kuelekea uchaguzi, maanake kipindi hiki vile vile kuna fedha nyingi ambazo zinakuwa zinatumika, uh, vivu, sivyo? Hili nalo liko vipi? Hili ni jambo jingine ambalo lina kizungumkuti. Kwa mfano watu wengi wanahonga usiku, wanapita kwa nyumba za watu wengine, wanaenda kwenye vikao ambavyo ni vigumu sana, kwa mfano kuviasisi na kuhakikisha kwa mfano kwamba vyenyewe vinatii sheria hii. Kwa sababu kama mgombea atakuwa anakutana na wapambe wake na kuwahamasisha na kuwapatia pesa ambazo wanatumia vibaya, tutajuaje? na hasa kwa vile wameweka viwango, tutajuaje hivyo viwango kwa mfano unaweza kukuta mtu ameenda amewahonga watu na shilingi hamsini, mwingine anahonga na shilingi mia tano, mwingine anahonga na shilingi elfu kumi na wote wamehonga. Sasa tutajuaje ni kiasi gani alitumia yule aliyehonga kidogo? E, tutamdhibiti namna gani tujue kweli ni kidogo? Na huyo aliyehonga kikubwa tutamdhibiti namna gani tujue kwamba hicho kikubwa alichohonga, je, tunaweza kukiwajibisha namna gani? na vile vile swala la uh, matumizi na namna ya kupata labda michango mbalimbali mbali, katika kuhakikisha e, uh, vyama vinakuwa havikiuki hizi sheria. Maanake kuna wakati huu wale ambao wanakusanya pesa, pesa, lakini pesa hizo zinakuwa hazipelekwi katika maswala ya uchaguzi, bali kwenda kwenye maswala binafsi. Hili nalo, uh, kuna mazingira ambayo kweli IEBC inaweza kufanya vyama hivi vya kisiasa vika Uh, hakikisha kwamba havikiuki. Nafikiri jambo ambalo linatendeka hapa ambalo ni lazima tulizingatie ni je, kuwajibishwa kwa vyama hivi kutatekelezwa namna gani? Ni jinsi gani tutahakikisha kwamba vyama vimepewa wajibu, na katika kutimiza huo wajibu kama havijatimiza, tunahakikisha kwa mfano kwamba vimepelekwa mbele ya haki na haya mambo ya haki, ni wakati gani IBC itakuwa na uwezo kuunganisha nguvu zake na nguvu za vyombo vingine, asasi nyingine za dola, ili kuhakikisha kwamba watu wanawajibishwa au vyama vinawajibishwa? Mimi nina wasiwasi kwamba haya matamshi ni matamshi tu ambayo huwa kwa kawaida yanatolewa na vyombo kwa mfano hivi vya tume ya uchaguzi, alafu baada ya hapo hakuna utimizaji na utekelezaji wowote ambao unahakikishwa kwamba umetokea. Asante sana uh... Uh, Profesa Chacha Nyaigoti kwa kueleza hayo yote, lakini vilevile nikazungumza na mmoja wa wanasiasa wanawake ambaye ni mbunge wa bunge la Afrika Mashariki, na nikataka kufahamu yeye, kama mwanamke, mazingira ambayo yapo hivi sasa, je, yanaonyesha kufanikisha, eh, kuzingatiwa kwa kanuni hii ambayo ipo ya uwiano wa wanawake na wanaume ama uwiano wa kijinsia ndani ya bunge. Huyu hapa ni mbunge wa bunge la Afrika Mashariki eh, Florence Jematia Nam um, um, uh, kwa upande wangu, kama, kwanza nashukuru kwa hili mjadala kwa sababu imekuwa ya kuzungumziwa kwa muda sana, na kwa sasa uh, kwa ile mwelekezo wa IBC uh, natarajia ama kwa maoni yangu ni natarajia itawezekana kwa sababu tukizingatia maagizo ma ma ya katiba, inawezekana kwa sababu Uh, ile provisions zimepewa ikitekelezwa vizuri zinawezekana, lakini shida itakuwa gharama sana kwa wananchi, kwa sababu itabidi walipie. Kwa kawaida, utaweza utagundua kwamba, uh, Wakenya mara kwa mara wanapigia huwa wanapiga kura vizuri, wanaweza wanapiga hata kura kwa wanawake, lakini sana sana katika ile maumbile ya kati ya wanaume na wanawake, sana sana wanaume wana hela mingi. Wana, wanaweza kusukuma wako na msukumo zaidi kwa wale wapiga kura. So unapata kuwa wanawake sana sana ndio wanajitokea, wana, wanapigiwa kura kwa uchache, lakini kwa kindani haitawezekana sana kwa kura, lakini kwa kutekeleza katiba inawezekana. Sasa kile ambacho uh, unakiona sasa hivi kwa mazingira yaliyopo, vyama vyenyewe vya siasa uh, vimeshaweka mazingira yeah. Manake uh, wiki hii tu tumeona picha ikionyesha baadhi ya wanasiasa eh, waliokuwa muungano wa NASA pamoja na Rais Uhuru Kenyatta wakiwa mjini mm -hmm. Mombasa wakiwa wamejumuika kama vile kupanga mikakati ya uchaguzi ujao, lakini utakuta kwamba hakuna hata mwanamke mmoja, hakuna hata mwanamke mmoja. Sasa je, vyama vyenyewe viko tayari? Sana sana wanatu, kwa kwa vitabu viko tayari lakini, kwa kutekeleza haviko tayari, kwa sababu wewe vile umevisema umevisema viz, viz, eh, eh, vizuri, kwa sababu hata sisi kama wanawake viongozi tumezingatia na tuka, tukaweka mjadala zaidi. Kwa hiyo eh, picha iliyoonekana juzi eh, wakati Rais alipokuwa anakusanya wale viongozi na kuambia wajikutanishe au wajikusanye ili waweze kugombea urais, lakini ajalete maafikio ya wanawake e, yale maafikio ya wanawake katika e, kwa constitution ya Kenya, ya Kenya inaitwa to that gender. Hata ile mkutano yake kwanza ilikuwa halali kwa sababu uwapo utakuwa na e, madhamanio ya kuwa kuajenga e, wanawake kwenye ulingo wa siasa, lazima pia wewe uonyeshe kwa mfano, na ile mkutano, kwa kusema kweli, vile umeitaja haikuwa hata halali na haifai kwa sheria. Sasa so, kwa kwa mwonekano wangu pia nakubaliana na wewe, sioni kama inawezekana inaweza, ina, inaweza uh, unless uh, tuweke katiba kwa mkazo zaidi tuweze kwa, kwa ili tuweze kuwajaza ile nafasi kwa sababu uh, ile iko na hiyo provision ya kuweka wanawake zaidi hadi wajae, lakini itakuwa gharama, haitakuwa inaweza kuwa practical lakini ndio naona hivyo, kwa sababu sioni njia zingine, kwa sababu hata tunapoongea sahii ule bwana Maraga aliyekuwa jaji mguu, mkuu alikuwa ameizingatia, hata alipo alimadvise rais wa Kenya kuwa avunje bunge ili aweze kutekeleza yale matakwa ya e, katiba. Sasa si, kwa kweli kwa pande yangu nafikiri na haitawezekana haitatekelezwa, haita mwaka waijayo wa, uh, uchaguzi wa. Asante sana, uh, Florence Matia mbunge wa bunge la Afrika Mashariki kwa kueleza hayo yote hapa. Basi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa Unaendelea kusikiliza matangazo ya kwa undani na matangazo haya vilevile yanasikika kupitia redio zetu wa shirika: eh, redio Maniema namba 1, Kindu DRC; redio Rakom Bunagana DRC; redio Malaika Lubumbashi DRC; redio RFM Kisangani DRC; redio Semuliki, eh, Beni DRC; redio Jambo Isiro, DRC, Radio Tumaini Kipese, DRC, Vision Shala Radio Bukavu, DRC, Live HD Radio Kolwezi, DRC, RTR Radio Beni, DRC, Radio Baraka Baraka, DRC, RTGL Radio uh, Kirumba, DRC, Radio Rakove eh, Kiwanja, DRC. Uh, Radio Progress Bunia DRC, Redio Sango Malamu Bunia DRC, Redio Muungano Oicha DRC, Redio Rurales Kanyabayonga, uh, Kanyabayonga DRC, Sayare radio, uh, Radio Eldoret Kenya, uh, sasa Redio Bungoma Kenya, Sauti ya Mwananchi, uh, Redio Nakuru uh, Kenya. Naam, karibu katika sehemu ya pili. Tukiingia katika sehemu ya pili e, tunaangazia mapambano ya COVID 19 katika mataifa ya Afrika ya Mashariki, ambapo hivi sasa mataifa hayo yanaendelea na mpango wa kutoa chanjo Kile ambacho kinaonekana eh, vilevile, bado mataifa mengine yameanza kulegeza masharti. Kwa mfano taifa la Rwanda ambalo liliweka sheria kali kabisa limelegeza, eh, kanuni hizo za kukabiliana na virusi vya korona. Lakini kile ambacho kinaonekana eh, kwa namna moja manyingine, uhaba wa chanjo ndicho kitu ambacho kimekuwepo kiki ya Uh, kumba na kurudisha nyuma mataifa ya ya Afrika Mashariki, lakini taifa la Tanzania, taifa ambalo hivi sasa liko katikati ya harakati ya kutoa chanjo, eh, bado kuna baadhi ya watu inaelezwa wana kuwa na imani potofu lakini serikali ya Tanzania vilevile inaendelea kusisitiza eh, kuwekwa jukwa juhudi mbalimbali mbali za kuhakikisha kwamba watu wanapata chanjo, lakini vilevile vile wanajikinga kuambukizwa virusi vya korona. Nazungumza na daktari uh, Shedrack Mwabane ambaye eh, yeye ni rais wa chama cha madaktari nchini Tanzania. Na kwanza ni katika kujua tathmini ikoje hivi sasa eh, kwa Tanzania katika utolewa utoaji wa chanjo ah, mwitikio wa chanjo ni mzuri, na ulikuwa mzuri sana siku za mwanzo, na nafikiri na, na ni wale watu ambao hata kabla ujio wa chanjo walishakata shauri kwamba chanjo ikija lazima wachanje, kwao mwitikio wa ulikuwa ni mkubwa sana, na katika yale makundi ambayo yalikuwa mpewa kipaumbele serikali yalikukosea, mwitikio ulikuwa ni mzuri. Kwa upande wa watu ambao wana umri zaidi ya miaka hamsini, mwitikio ulikuwa ni mkubwa kwa siku za mwanzo, na hata watumishi wa afya mwitikio ulikuwa mkubwa baadhi ya kada, lakini sio sana so, sana sana upande wa madaktari naweza nikasema ndio amerespondi zaidi kulingana upande wa wenzetu wale, upande wa wenzetu wa uuguzi. Mwitikio wa madaktari ulikuwa ni mkubwa mno kuliko upande wa wauguzi. Kwa hiyo naweza ne, kusema tu kwamba mwitikio ulikuwa ni mkubwa, lakini kulingana na idadi ya chanjo na kwa makundi ambayo yalikuwa yamepewa kipaumbele, nilikuwa tu nilitegemea ni, ni, ni, ni kwamba hizo chanjo zisingetosha, zis, zis, lakini serikali iliamua kufungulia na wengine hata vijana waweze kuja uchanja nafikiri, bado watu wengi tu bado wajafanya maamuzi, bado wanasitasita kwao. Nafikiri elimu inatakiwa iendelee kuongezwa zaidi, ili wale ambao wajafanya maamuzi ambao ndo kundi kubwa ambao tunasema ni neutral, ajafanya maamuzi, inahitaji elimu zaidi, ili weze kufanya maamuzi mazuri na waweze kuchanja. Naweza kakujibu kwa njia hiyo. Lakini ukiacha mbali uh, Tanzania, kwa tathmini ambayo mko nayo nyinyi kama uh, madaktari, najua mnapata taarifa kutoka kwa wenzenu ambao wako katika mataifa mengine ya Afrika Mashariki kiujumla, uh, mwitikio wa chanjo kwa eneo la Afrika Mashariki, uh, nini ambacho unaweza kusema daktari? Naweza nikasema kwamba kwa, kwa saa hizi kulinganisha Tanzania inaweza kaa kidogo ni ngumu, naweza nisiwe na jibu la moja kwa moja kwa sababu wenzetu walishaanza wa, lakini mwisho wa siku uanzaji wake yani maendeleo yalivyoanza baada ya chanjo kuanza hebu kuangalia chanjo zilivyoanza Kenya walivyoanza kuchanja, walivyoanza kuchanja, kuchanja Uganda, mwitikio haujatofautiana sana, sana kati ya Tanzania Kenya, Tanzania Kenya na Uganda. Lakini Rwanda mwitikio wao ulikuwa ni mkubwa sana, pamoja na kwamba idadi ya nani population yao ilikuwa ni, ni ndogo, lakini mwitikio wa Rwanda ulikuwa ni mkubwa mno. Nafikiri serikali ilikuwa imeinvesti hebu kuangalia serikali ilikuwa ilishainvesti hata, hata kabla ujio wa chanjo kuandaa wananchi wake kwamba chanja zinakuja, lakini DRC maana a eh, wakati mwingine tunaikonsida kama iko upande wa maziwa makuu, DRC mwitikio ulikuwa ni mdogo sana, hatuwezi kuinganisha katika miongoni mwa hizi nchi. Naweza kusema kwamba mwitikio wa DRC ndo ulikuwa ni mdogo kupita zote. Kwa hiyo niseme tu kwamba kwa mwanzoni, Tanzania chanjo zilivyoanza, mwitikio haujatofautiana kati ya Tanzania, Kenya na Uganda, lakini wenzetu wameenda mbali zaidi, kwa sababu walishaanza, walishatutangulia. Sasa hivi uh, kuna tafiti mbalimbali mbali zinafanyika. Kwa mfano uh, idara ya chakula na dawa ya hapa Marekani imeweka bayana kwamba inaweza ikapitisha. E, sindano ya tatu kwa watu ambao wamechanja zile chanjo za Pfizer na Moderna hasa kwa watu ambao wanaonekana kinga zao za mwili uh, ziko ndogo. Kwa hiyo inaonekana bado kuna hali ya kuendelea utafiti kufanyika na kutoa uh, uh, uh, elimu zaidi kwa watu ambao wanapatikana uh, changamoto kubwa ambayo ipo hivi sasa kutokana na hizi taarifa ambazo zinaendelea kutoka kila siku kwa watu ambao wanataka kuchanja iko vipi, daktari? Mwisho wa siku, kwa kweli sema sio mtangazaji hiyo, mimi nimesikia kwa kweli, nimeona tu kwamba itazua taharuki sana, hata haya makundi ambayo tunasema ni anti vaccine na makundi ambayo watu wengi sana wanadau juu ya chanjo yatapata nguvu zaidi, kwamba sasa kama sio kuelekea, ni kama vile kuna hali fani ya kubahatisha. Imekuwa tena tunalisha, tuaminisha kwamba kitu kina sala kisizo, ni wachache sana ambao wanaweza kaelewa na ni kundi dogo, kundi kubwa, kundi ni kundi dogo ambalo asilimia kubwa, ile kundi dogo ambao inaweza kaelewa ni wanasayansi kwamba hivi vitu yani, hawa virus wanabadilika, na uwepo niseme tu kwamba uwepo wa kundi kubwa ambayo linakataa chanjo ndo naweza ne, kusema kwamba ni kichaka cha hawa virus kuweza kubadilika kwao. Kwa vyovyote vile, hakuna namna kama kama kama chanjo iliyopo ili, ili imeshindwa ime kukidhi mahitaji, imeshindwa kuzuia kama ilivyotarajiwa. Wakati mwingine kukubali kushindwa haimaanishi kwamba ni udhaifu. Kukubali kwamba ile tanda haijafanya vizuri, tuende tuhame tu, tuende katika hatua nyingine, sio udhaifu vi ni strength, kulikoni kwamba ukiendelea kulazimisha kwamba inafanya kazi wakati unaona kazi kwamba unaenda kupoteza watu wako. Kwa hiyo wenzetu nafikiri ni smart enough na wako wako yaani wako wazi mambo yao wanafanya kwa uwazi kwamba hi kwa wana, wana, wana, wana, hii chanjo haijafanya vizuri kuelekea upande mwingine. Lakini niseme tu kwamba itaongeza taharuki na makundi ambayo yanapinga chanjo kwamba tuko kwenye majaribio, wananchi wananchi wana, wanafanyiwa majaribio amna wakiwa namaja unavyovifanya itaongezeka, hiyo hali itaongezeka sana. Na hata, hata niseme tu kwamba hata katika senati ya Marekani ilishatokea kuna bunge alivyoambia kwamba waingie wakiwa wamevaa maski. Kuna, kuna mbunge mmoja alifoka katupa maski mbele ya kamera kwamba ni upuuzi, serikali mtuambie, What are you doing mme- umetuaminisha ko hicho kitu, kama imefikia pointi hata wasomi huko Marekani wanaona kwamba kuna hali fulani ambayo sasa kama ya kubahatisha, ni kwamba itaenea tu, lakini tu ni kwamba si wana sayansi, lazima tuende kufocus pamoja na hilo kwamba hali si hali, huu ugonjwa huu ugonjwa unazidi kubadilika huko, very tricky ko, lazima tuende kuwaprotekta watu wetu kwa mabadiliko ambayo yanatokea, lazima tuende kuwaelimisha kwamba kwa ii tu hiyo taende kufanya vizuri, lazima tuende kuwaelimisha ili tuende kuwaokoa watu wetu, kwa sababu kikaa kimya bado hujawasaidia watu. Tukiangalia hivi sasa uh, kuna juhudi mbalimbali ambazo zinafanyika. Kwa mfano hapo Tanzania uh, tunaona us usisitizo mkubwa unatolewa katika watu kuvaa barakoa hata kwenye vyombo mbalimbali vya usafiri. Lakini wakati Tanzania labda inafanya hivyo, unasikia Rwanda wameamua kulegeza kidogo masharti, hali kadhalika uh, labda mataifa mengine ya Kenya, Uganda. Uh, sasa hili linakuwaje kwa uh, namna ambavyo mnaweza nyinyi kama wataalamu wa afya kulifanya likawa swala la pamoja maanake, eh, wakati huku mnafanya mikakati hii, sehemu nyingine ambao kuna mwingiliano na nchi hiyo unakuta wamelegeza. Je, hili ni changamoto pia katika eh, kukabiliana na COVID-19 kwa sasa? ni changamoto kubwa. Kwanza, ili muwe pamoja, mwangalie kama mlianza pamoja. Kama hamkuanza pamoja hamwezi kuwa pamoja ham lazima kile kitakuwa na utofauti. Asante sana Daktar Shedrak Mbane kwa kueleza hayo yote, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.