Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa mjini Washington DC, na kukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, ikiwa sasa ni saa 12 za asubuhi, saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati. Jina langu Harizon Kamao, na mimi naitwa Patrick Nduimana. Leo ikiwa Ijumaa tarehe 13 Agosti mwaka wa 2021 Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, kama vile Radio Sunrise Arusha, Kiss FM Mwanza, TK FM Tanga, Dodoma FM Dodoma, Mbea Highlands FM Mbea, Nuru FM Iringa Tanzania, Redio Rakov Kiwanja, Radio Progre Bunia, Radio Sango Malam Bunia DRC, Redio Mitume Kitale, Lulu FM Malindi, Sayare Radio Eldoret Kenya, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Katika taarifa zetu alfajiri ya leo, Marekani yatoa tahadhari kwa raia wake dhidi ya kutembelea Kenya kutokana na kile kimetajwa kuwa ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona pamoja na visa vya kigaidi. Je, washikadau kwenye sekta ya utalii ya kenya wanasemaje? tunakerwa sana na tamko na hatua ya marekani kuweza kupeana tahadhari ile, kwa sababu sekta ya utalii hapa nchini Kenya ni sekta ambayo imepata pigo kubwa sana na katika ripoti nyingine, rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amekiri kwamba chama cha ANC kilikumbwa na ufisadi mkubwa wakati wa utawala wa rais wa zamani Jacob Zuma, wakati akiapa kukabiliana na tatizo hilo. Hivi ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa naye mwenzangu Patrick Nduwimana. Zambia wameendelea kupiga kura Alhamisi baada ya vituo vya kura kufunga, ikiashiria kwamba wapiga kura walijitokeza kwa wingi katika kinyang'anyiro kati ya rais Edgar Lungu na mpinzani wake mkuu Hakainde Hichilema. Vituo vya kupigia kura vilifunga rasmi saa kumi na mbili jioni saa za huko, lakini wapiga kura waliendelea kupiga kura kwenye vituo vingi vilivyotembelewa na shirika la habari la Reuters mjini Lusaka wakati giza likianza kuingia. Sheria ya uchaguzi inawaruhusu wale walio kwenye foleni kupiga kura baada ya vituo kufunga rasmi, lakini wakati mabilioni wa zambia wakipiga kura, mitandao ya kijamii ilifungwa nchini humo. Mtandao wa Netblocks, ambao unafuatilia kuzuia mawasiliano ya internet, umesema takwimu za matumizi ya mtandao zimethibitisha kwamba mitandao ya kijamii ya kutuma na kupokea ujumbe ikiwemo Twitter, Facebook, Instagram na Messenger imezuiliwa nchini Zambia siku ya uchaguzi. Vile vile WhatsApp ambayo ilifungiwa mapema, Netblocks imesema kwenye Twitter. Rais Lungu amesema baadaye Alhamisi katika taarifa kwamba aliliagiza jeshi kupeleka wanajeshi wengi zaidi kwenye mikoa mitatu ambako ghasia zilizuka na mwenyekiti wa chama chake tawala kwenye ngazi ya mkoa akauawa. Ameushtumu upinzani kuchochea ghasia hizo na kusema upinzani ulidai uchaguzi katika mikoa hiyo haukuwa huru na wa haki. Tume ya uchaguzi ya Zambia imesema inatarajia kumtangaza mshindi katika masaa sabini na mbili baada ya vituo vya kupigia kura kufunga. Mapigano kati ya wavuvi na wafugaji kaskazini mwa Cameroon yamewaua watu kumi na wawili wiki hii katika ghasia mbaya za kikabila katika kumbukumbu ya hivi karibuni, maafisa wa eneo hilo wamesema Alhamisi. Mapigano hayo kwenye eneo la mbali la kaskazini ambalo tayari limekumbwa na ghasia zinazosababishwa na kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Boko Haram. Yalizuka Jumanne wakati wavuvi kutoka kabila la Musgun walikabiliana na wafugaji wa Kiarabu. Mahamad Bahar ambaye ni kiongozi wa utawala katika eneo hilo amesema. Bahar ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba wafugaji walikasirika kwa sababu mifugo yao ilikuwa ikiangukia kwenye mashimo yaliyochimbwa na wavuvi ili kuwakamata samaki. Amesema watu wengi walifariki bila kutoa idadi kamili. Mahamad ameiambia Reuters, Hili ni shambulio kubwa la kikabila ambalo sijawahi kuona, na kuongeza hivi sasa kuna moto unawaka katika vijiji vingine. Hasia za kikabila ni swala linaloendelea kutia wasiwasi kaskazini mwa Cameroon ambako jeshi limekuwa likipambana na kundi la Boko Haram na hivi karibuni na wanamgambo wenye uhusiano na kundi la Islamic State. Waziri wa mambo ya nje wa Israel Yair Lapid ametangaza ya Alhamisi kwamba Israel na Moroko wanasonga mbele na mipango yao ya kufungua balozi kwenye nchi zote mbili, wakati akifanya ziara katika taifa hilo la Afrika Kaskazini. Harison Kamau anaisoma ripoti kamili. Moroko pamoja na Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrain na Sudan wote wamekubali kurejesha uhusiano wa kawaida na Israeli kama sehemu ya mkataba wa Brasm ambao ulisimamiwa na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump mwishoni wa muhula wake wa urais. "Tutaziongeza hadhi ofisi zetu za kawaida na kuwa za kibalozi," Lapid amesema katika mkutano na waandishi wa habari. Lapid aliwaeleza waandishi wa habari wa Israel kwamba yeye na mwenzake Nasir Borita wamekubaliana kufungua balozi zao ndani ya kipindi cha miezi miwili. Maafisa wa Moroko hawajasema chochote hadi hivi sasa kuhusu maendeleo hao. Ziara ya Lapid nchini Moroko ilikuwa ya kwanza kufanywa na waziri wa mambo ya nje wa Israeli tangu mwaka wa 2003. Wakati wa mkutano huo walitia saini mkataba kuhusu huduma za anga baina ya nchi zote mbili na kushirikiana katika utamaduni, riadha na harakati za vijana. Kiasi cha Wayahudi elfu tatu bado wanaishi nchini Moroko, ambako kwa wakati mmoja Wayahudi walikuwa kiasi cha laki saba lakini baadaye wengi walihamia Israel. Nchi zote mbili zilikuwa na ofisi katika miaka ya 90 lakini zikafungwa kwa sababu ya kasia za pili za Wapalestina kuanzia mwaka wa elfu mbili hadi elfu mbili na tano. Hii, unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Umati umeshambulia jana biashara na magari ya wafanyabiashara raia wa India katika mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kinchasa, polisi wamesema, ikiwa sehemu ya mzozo unaoendelea kutokana na kifo cha mwanafunzi raia wa Kongo aliyefariki katika rumande ya polisi nchini in India wiki iliyopita. Biashara kadhaa za raia wa India ziliporwa mjini Kinshasa wiki iliyopita, kufuatia kifo cha Joel Malu, mwanafunzi katika mji wa India wa Bangalore. Polisi wa Kongo wamesema umati huo ulipora maduka na mahala ya Wahindi Alhamisi, ukachoma gari na kushambulia kwa mawe magari mengine katika kitongoji cha Limete mjini Kinshasa baada ya uvumi kuenea kwamba raia wa pili wa Kongo amefariki nchini India. Watu wasiokuwa na ustaarabu haswa vijana wamekuwa wakipora maduka na mahala yanayomilikiwa na raia wa India. Mkuu wa polisi mjini Kinshasa, Silvano Kasongo, amesema polisi waliwakamata watu watatu na kupata marobota 40 ya nguo zilizoibwa. Kasongo amesema Malu alikamatwa huko Bangalore tarehe mosi Agosti kwa tuhuma za kukutwa na dawa za kulevya. Polisi wa India walisema alilalamika kwamba ana maumivu ya kifua na alipelekwa hospitali ambapo alifariki baadaye. Kifo chake kilizusha mapigano kati ya wa waandamanaji na maafisa wa polisi ambao walikuwa na fimbo huko Bangalore siku iliyofuata. Shirikisho la kimataifa la wanahabari IFJ limejiunga na shirika la Umoja Mataifa la elimu sayansi na utamaduni UNESCO kwa kulaani mauaji ya kikatili ya mwanahabari wa redio na televisheni ya kitaifa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo RTNC, Eritie Magayane. Aliuawa Jumamosi tarehe 7 Agosti wakati koo lake lilikatwa na watu wasiojulikana. IFJ inajiunga na washirika wake huko DRC na kutaka uchunguzi kamili ufanyike na wahusika wafikishwe mbele ya vyombo vya sheria. Kulingana na ripoti za ndani, Eritie Magayane mwenye umri wa miaka 26 aliuawa katika kitongoji cha Bunyangula umbali wa kilomita sabini na mji wa Goma, eneo la Rutsuru, mkoa wa Kivu Kaskazini. Awali alipokea simu kutoka kwa mtu ambaye alimwomba kukutana naye mahali fulani, na aliuawa baada ya kufika mahali hapo. Wauaji walimnyang'anya simu yake ya mkononi. Magayadi alikuwa mtangazaji maarufu wa kipindi cha vijana ambacho mara kwa mara kiliwataka vijana kukumbatia amani katika eneo ambako usalama umekosekana kutokana na makundi mengi yenye silaha. Wengi waliamini kwamba Magayane aliuawa kwa sababu ya kazi yake ya uandishi wa habari. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba wadau katika sekta utali Kenya ya utalii nchini Kenya wamelalamikia hatua ya Marekani ya kutoa tahadhari kwa raia wake kutozuru baadhi ya maeneo ya taifa hilo la Afrika Mashariki. Jumatano utawala wa Rais Joe Biden ulitoa tahadhari hiyo kwa sababu ya kile ulichokitaja kuwa ongezeko la maambukizi ya COVID-19 pamoja na visa vya ugaidi nchini Kenya. Kufuatia hao, afisa mkuu mtendaji wa chama cha wahudumu wa mahoteli tawi la pwani ya Kenya Sam Ikwaye anasema hawajaona busara yoyote kwa Marekani kutoa tahadhari hiyo. Basi amezungumza na mwenzangu BMJ Mrithi, ambapo hapa anaanza kwa kueleza walivyopokea hatua hiyo. Tunakerwa sana na tamko na hatua ya Marekani kuweza kupeana tahadhari ile, kwa sababu sekta ya utalii hapa nchini Kenya ni sekta ambayo imepata pigo kubwa sana tangia ujio wa virusi hivi vya korona. Uh, kwa sababu uwekezaji mwingi sana umeweza kuharibika na hata wafanyikazi wengi ambao wanategemea sekta ya utalii, na hata uchumi kwa ujumla hapa Kenya na hasa eneo hili la pwani umerudi nyuma sana, kwa sababu ya vikwazo na zile vizingiti ambavyo viliwekwa na serikali ya Kenya ili kuweza kudhibiti usambazaji wa virusi hivi vya korona. Ikumbuke kwamba matarajio ambayo yalikuwa yameweza kupeanwa, zile projections zilionyesha kwamba kutakuwa na vifo vingi sana lakini jambo lile halikuweza kutukia, na pia tunakerwa zaidi kwa sababu si Kenya na sio nchi yetu ambayo ilileta virusi hivi. Kwa kulinganisha na jinsi nchi ya Kenya imeweza kuangalia na kuzingatia matakwa ya kimataifa ya jinsi ya kudhibiti maradhi haya, ni kwamba tumefanya vizuri zaidi. Ukiangalia vifo ambavyo ambavyo tumekuwa nazo na vifo ambavyo tumeweza kushuhudia katika nchi ya Marekani kwa mfano, Marekani wamekuwa na vifo vingi sana ukiweza kukompea na e e e hali ambazo tumekuwa nazo hapa Kenya. Uh, ugonjwa huu vile vile ni janga ambalo halikutokana na Afrika wala Kenya, na hivyo ukiweza ku, ikiwa nchi rafiki kama Marekani itaanza kupeana vikwazo kama vile, inaonyesha kwamba wamekosa kuwa sensitive, uh, kwa sababu kuna Wamarekani wa wengi sana naikumbuka kwamba nchi ya Amerika pamoja na Uingereza inachangia karibu asilimia thelathini ya wageni ambao tunapata katika sekta ya utalii na unapokuja hapa hoteli, hapa nchini Kenya ni kwamba wawekezaji wamejitahidi sana kuweza kupeana chanjo uh, kwa wafanyikazi katika sekta ya utalii wale frontline workers mm -hmm. Ikimaanisha kwamba kuna jitihada nyingi sana ambazo tumefanya leo hii. Ikiingia katika hoteli za hapa Mombasa, kwa mfano Diani na hata Malindi e, ni kwamba zile inspection na yale matakwa ya kiafya ambayo unapaswa kuweza kutimiza kabla ujakupatiwa kuhusa kuweza kufungua na kufanya biashara za kitalii iko juu sana hata kuliko viwango ambavyo vinapatikana katika mahospitali na. Kwa hivyo tumejitayarisha zaidi kwa sababu ya wageni. Mwezi wa nane ni mwezi muhimu sana kwetu, na tahadhari ile ambayo imetolewa, tunaona kwamba ni ya kudhuru tu uchumi wetu, lakini haitatusaidia kwa kifupi. Eh, kati ya mengine ambayo yamesemwa katika tahadhari hiyo pia wamezugusia swala la ugaidi, wakieleza kwamba maeneo yaliyo karibu na mpaka wa Kenya na Somalia pia wasi eh, wageni wake ama raia wake wasiende kule. utasema nini kuhusu hili? Kwa kifupi. Ikiwa kuna uh, u, u, uchunguzi wote ambao wamefanya na kuna udhibitisho wote kwamba kuna masuala ya kigaidi, tunaamini nchi yetu ya Kenya sana. Tumeweza kufanya mambo mengi kuweza kupingana na masuala ya kigaidi na pia vita ya kigaidi taanweza kuchukuliwa kuwa vita ya kiuchumi. Tunaona kwamba huu utasambaratisha uchumi wetu, kwa sababu ya masuala ambayo tunaweza kufanya kim, eh, pamoja na serikali ya Marekani ya kuweza kumudu kuna, kuna shughuli nyingi za kipatano ambayo zinaendelea kati ya Marekani na Kenya. Kwa hivyo tunaomba tu support katika kile ambacho kinasaidia uchumi wetu, ili urafiki wetu weze kuendelea kustawi. Ni Sam Ikwae, afisa mkuu mtendaji wa chama cha wahudumu wa mahoteli tawi la pwani ya Kenya, akizungumza na Sauti Amerika, ya Amerika kwa njia ya simu. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kama vile Redio Mwangaza, Redio Malaika huko DRC, bila kusahau UBC nchini Uganda. Mwenzangu Patrick Ndwimana anaendelea kukusomea habari za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, waasi wa Taliban jana wameuteka mji muhimu wa kusini mashariki wa Gazni na na kuwafanya wawe karibu sana na mji mkuu wa Afghanistani, Kabul. Wanajeshi wa serikali ya Afghanistani wameshindwa kuwazuia waasi wa Taliban kusonga mbele na kupelekea Wataliban kuteka miji mikuu kumi ya mikoa kati ya mikoa 34 ya taifa hilo na kutishia kuteka miji mingine. Hazni, ambao ni mji wa mkoa wa Hazni, unapatikana kwenye barabara kuu kutoka Kabul kuelekea Kandahar, unaunganisha mji mkuu wa kitaifa na mikoa ya kusini ambayo ni ngome ya Wataliban. Mkuu wa baraza la mkoa Nasiri Fakiri ameandika kwenye Twitter Alhamisi kwamba gavana wa mkoa wa Ghazni Mohamed Daud Lahmani anadaiwa kufikia makubaliano ya kujisalimisha kwa Taliban kabla ya kuutoroka mkoa na kuelekea Kabul pamoja na maafisa wengine waandamizi wa, wa serikali. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Afghanistan amewathibitishia waandishi wa habari kwamba Lahmani na wenzake walikamatwa na maafisa wa usalama wakati wakiwa njiani kuelekea Kabul. Na uchunguzi unaendelea kutathmini iwapo mahabusu hao wameukabidhi kwa hiari mji wa Ghazni kwa Wataliban. Marekani imekuwa na idadi kubwa ya watu wenye rangi tofauti wakati idadi ya wazungu imepungua katika mwongo mmoja uliopita kwa mara ya kwanza katika historia ya taifa hilo sensa mpya ya mwaka 2020 imeonyesha kwa kina. Idara ya sensa jana imesema hesabu yake ilionyesha kwamba kulikuwa watu milioni 331.4 wanaoishi Marekani mwaka jana, ikiwa ongezeko la asilimia 7.4 tangu mwaka 2010. Lakini taswira ya taifa kulingana na rangi na kabila ilibadilika. Watu wamekuwa wakihamia mara kwa mara kwenye miji mikuu, mara nyingi kwenye majimbo ya kusini na magharibi, na wa Marekani ambao wamekuwa mara nyingi wakiondoka kwenye jamii ndogo, mwishowe idadi yao ilipungua. Watu wanaotambulika kama wazungu bado ni kundi kubwa la raia wa Marekani lakini idadi yao ilipungua kwa asilimia 8.6 kuliko mwaka wa 2010. Kundi kubwa la kufuata la watu wanaotambulika kama wahispanic au wa latino walikuwa sawa na milioni 62.1 mwaka wa 2020, likiwa kundi la Wamarekani ambalo liliongezeka kwa asilimia 23 katika mwongo mmoja. Wamarekani weusi walikuwa takriban milioni 46.9, huku Wamarekani wenye asili ya asia wakiwa takriban milioni 24 kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kwa kutoka Washington DC. Rais wa Afrika Kusini Syril Ramafosa amekiri kwamba rushwa imekidhiri ndani ya chama tawala cha African National Congress chini ya rais wa zamani Jacob Zuma. Akiongea katika jopo la uchunguzi kuhusu rushwa wiki hii, Ramafosa amesema mstari umechorwa, na kusema kwamba chama kina nia ya dhati kabisa kukabiliana na tatizo hilo. Mwandishi wa VOA Linda Givetash anaripoti kutoka Johannesburg, naye Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti yake kamili. Bora kuchelewa kuliko kutofanya chochote, hivi ndivyo rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa alivyoliambia jopo linalochunguza ufisadi kuhusu chama chake, kuhusu inavyochukua hatua kusafisha miaka kadhaa ya rushwa. Tume ya sheria inachunguza wizi uliofanyika katika hazina ya serikali chini ya uongozi wa rais wa zamani Jacob Zuma, ambapo washirika wa, wa biashara wa Zuma wanadaiwa kupewa kandarasi za serikali na walikuwa na ushawishi mkubwa katika serikali hiyo. Ramafosa alikuwa naibu rais chini wa utawala wa Zuma kwa miaka minne kabla kurithi uwadhifa wake mwaka elfu mbili kumi na nane. Ameiambia tume kuwa chama cha ANC kinabadili njia zake. Tumejitayarisha kuweka bayana yeyote na jinsi tunavyoshughulikia haya yanayojiri. Tuna nia ya dhati kukabiliana na rushwa Unaweza kusema kwa nini hatukufanya hivyo kwa miaka mingi, lakini ni bora kuanza sasa kuliko kuchelewa kabisa. Lakini baada ya kusambaa kwa maandamano ya ghasia ya ya mwezi uliopita ambayo ilichochewa na serikali kushindwa kushughulikia umaskini uliokithiri wachambuzi wa siasa wanasema hoja ya kwamba bora tulivyochelewa haina nguvu kabisa. Leaza Jenberg ni mtaalamu huru wa uhusiano wa kimataifa mjini Johannesburg. Jamii like ya, ya kiraia ingependa kuona shutuma zangu kali sana na hatua za kweli. Nadhani hilo ndio linakera zaidi ni kwamba tunadhani Ramafosa anaunga mkono ufisadi, lakini tuna imani kwamba yeye anapinga ufisadi, lakini kuna haja ya kuchukua hatua zaidi na za kweli. Ramaphosa anadai kuwa gizani kuhusu mikataba mingi iliyohusisha rushwa pamoja na hongo kwa wanasiasa na washiriki wao wakati wa utawala wa Zuma. Pia amesema amechagua kubaki katika siasa na kupanda vyema ili kuleta mabadiliko chanya. Nania Bola Mola, profesa wa baraza la utafiti wa sayansi ya binadamu nchini Afrika Kusini, anasema anatekeleza ahadi yake. Amefanya And... mengi katika kurekebisha taasisi na hilo ni muhimu linapokuja swala la kupambana na rushwa. Kwa hiyo amefanya uteuzi mzuri sana katika kuimarisha SIU. SIU ni kitengo maalum cha uchunguzi ambacho kinaangalia madai ya watoa siri wa. Baada ya kufanya usikilizaji zaidi ya mia nne, jopo la uchunguzi linatarajiwa kumaliza kazi yake mwezi Septemba. Jaji Raymond Zondo ambaye anaongoza jopo hilo atawasilisha ugunduzi wao na nchi itasubiri kuona kama kweli watuhumiwa hatimaye watashtakiwa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Wanamgambo nchini Mali wamewaua zaidi ya wanavijiji hamsini karibu na mpaka wa Burkina Faso na Niger. Eneo hilo limeshuhudia ongezeko la ghasia kutoka kwa makundi ya Kiislamu yenye silaha na wanaharakati wamewaomba viongozi kuchukua hatua. Harison Kamau anaarifu zaidi. Wanamgambo walishambulia vijiji vitatu kaskazini mwa Mali kwa wakati mmoja siku ya Jumapili na kusababisha vifo vya watu hamsini huku wengine kadhaa wakijeruhiwa vijiji vya Karou, Watagona na Dotegef viko katika eneo karibu na mpaka wa Niger na Burkina Faso, ambayo imeona ongezeko la ghasia ambazo mara nyingi zimesababisha mauaji katika miaka michache iliyopita. Alamadi Sise ni mratibu wa Songoe Chawara Batu, kundi ambalo ni la taasisi zinazowakilisha watu wa Songot ambao ni wakazi wengi wa mkoa wa Gao ambako mashambulizi yalitokea. Anasema kupitia ujumbe maalum kutoka Bamako, washambuliaji Walipiga risasi kila kitu walichokiona kikitembea ikiwemo wale waliokuwa wanatoka msikitini pamoja na wale waliokuwa wanarejea kijijini kutoka mashambani. Batu ameitaka serikali ya Mali na jumuiya ya kimataifa kulinda eneo hilo na kuwanyaganya silaha wanamgambo katika taarifa iliyotolewa Hatuwezi kuelewa namna uh, kijiji kama Karu kama Wataguna ambapo kambi za jeshi hazipo hata kwenye umbali wa kilomita 18 mauaji hayo makubwa yanatokea na hakuna uimarishaji wa ulinzi wala yoyote aliyekamatwa au kushtakiwa, hatulielewi hilo. Tangu uasi wa Tuareg na mapinduzi ya mwaka elfu mbili kumi na mbili Mali imeshuhudia ukosefu mkubwa wa udhabiti wa kisiasa na ongezeko la ghasia za Waislamu wenye msimamo mikali. Kupitia ujumbe kutoka Dakar. Alione Tine, mtaalam huru wa maswala ya haki za binadamu nchini Mali, anasema makundi haya ya Kiislamu yanatumia rasilimali za asili hasa dhahabu ili kujifadhili wenyewe, huku fedha na udhibiti katika eneo husika ambalo kwa kiasi kikubwa halifikiwi na serikali, wanapata uaminifu miongoni mwa jamii wenyeji. Tine anasema kiukweli, kidogo kidogo tuna jimbo ndani ya jimbo na ni tishio la kweli kwa taifa la Mali. Majirani wa Mali, Niger na Burkina Faso pia wamegubikwa na ghasia kutoka kwa makundi ya Kiislamu. Siku hiyo ya mashambulizi katika mkoa wa Gao, washukiwa wanajihadi pia walishambulia wanajeshi wa Burkina Faso. Raia 30 waliuawa katika mashambulizi kaskazini mwa Burkina Faso wiki iliyopita. Tini anasema Sahel inahitaji mkakati wa kieneo ukilenga nchi zote ambazo zimeathirika katika eneo la Sahel na Afrika Magharibi. VOA ilijaribu kuzungumza na maafisa wa Mali ili kupata maoni yao, lakini hawakupatikana. Uchaguzi nchini Mali umepangwa kufanyika Februari mwaka ujao. Tine anasema ukosefu wa usalama nchini Mali, upande wa katikati na kaskazini mwa taifa, bado ni kipaumbele na changamoto ya juu kwa serikali ya mpito. VOA Mitani. Leo katika VOA Mitaani tunaangalia msambao wa ugonjwa wa korona ambao umesababisha pigo kubwa la kiuchumi katika nchi nyingi duniani na mamilioni ya watu wamepoteza kipato. Nchini Kenya, sekta ya mvinyo ambayo huchangia uchumi wa taifa imeathiriwa kutokana na amri ya kafyu, kuanzia viwandani hadi wafanye biashara mpaka kale kwa wateja wao. Baadhi ya wahusika wanazungumza na VOA Mitaani. Kazi inalala kila siku, na hii ndio tegemeo langu, na hii ndio bwana, na hii ndio mama Maanake nikienda nyumbani sina hata pesa yangu ganda nikunda nitanunua ni watoto nini? Kitambo biashara ilikuwa. Hmm? Maanake saa nne bado wako. Utawapata. Na wao hawawezi kula hizi vitu kabla hawajachaji kichwa yao. Ukifika na mapema anakuambia mama ngoja kidogo, acha tuchaji kichwa kwanza. Ndio wao na wapi tata kukula hii? Kwa hizi bana natembeza mayai sana kwa wingi na njugu. Hizi nah, ndio wanapenda sana na kukula biting biting hizi. Maanake nimejaribu hii kazi hata huko barabarani kwa open air hapo barabarani. Hakuna mwenye anashughulika na vitu kama hizi, lakini ukifika mangweni ba club hizi hizi, at least wanakotakota kidogo kidogo, manake wako na ile appetite ya kukula ni kubaya sana. Kitambo nilikuwa naweza uza mayai, tray mbili, manake hawa hawa ndio matajiri wangu hawa. Wakishafungiwa wakafi ya saa moja, saa hiyo tray moja siwezi maliza. Na hii ndio tegemeo langu na watoto wangu, sina mzee chana mimi kwa majina ni Simon Murimi. Mteja ni sana, sana na nakumya mnazi hii. Kafi ya saa moa nate sana fadhali, wangeeka iwe iwesaya kwabaa aakamuwage kama hii iwe saa tatu, alafu masaa ya kulala kafi ya kulala iwe saa nne, hiyo ingekuwa sawa zaidi. Pombe yote ile imezuiliwa ni pombe ya vileo s so angetuegezai kafi ya vileo mpaka saa tatu afua wana hawa watu watembea wakienda nyumbani kulala. Raha mnazi ni kukaa mwangweni, nani pombe ya kienyeji ya pwani na kupiga story nayo, kua tumekunywa tumekaa mnazi. Utaki haraka, mnazi utaka starehe. Nafanya kazi ya baa mimi, ni manager, lakini hii kitu hii kufunga saa moja imetumiza sana. Sitani kama biashara inaweza fanywa masaa mawili. Ngumu sana, tunaumia. Saa kumi na mbili ama saa kumi na moja ndio mtu anatoka kazini kufika huku kafyu, hapo nitafanya kazi hii? Nyumba ni ya kulipa. Nitailipia na nini? Kwa hivyo maisha kwangu naona imekuwa ngumu, na si kwangu peke yangu, yaani kila mfanyabiashara wa ba ameafektiwa sana, sana, manake masaa mawili sioni kama unaweza fanya kazi kwa ba ukafaidika. Sheria ya Kenya inasema tufungue saa kumi na moja tufunge saa moja, masaa mawili hasa hapo naona kwangu imeniumiza sana. Itapeleke e vizuri, sababu unaweza kutoka kazi kuchelewa, nataka mahali upumzike, upatane na marafiki kama wawili ama watatu ama wanne. Kama leo nimetoka kazini saa kumi na moja na nusu labda, tungekuwa hapa tumekaa na marafiki wengi hapa, lakini wengine, ukipiga mtu simu, unakwambia niko mbali na kitambo nifika hapa, masaa kafu ime, imefika. Ile mambo ya social life, kuongea na watu kupatana na watu siku hizi imekuwa ni ngumu. pendekezo Covid tumejua hiko na kila mtu anachunga. Ningefanya kama vile tu vile mambo na kafyu, kama ni saa ine watu wafunge bar, na pengine wale mnapata bidhaa kwao kule, kila mahali hata wao wameafektiwa sana, maanake walikuwa nakataa makreti tukichanganya machupa. Saa hii wanataka hata kama ni chupa ina gani, kwa sababu hakuna biashara. Akikuja ni kama sija sijajaza kreti moja, nitanunua pombe na siponunua yeye pia ataafektiwa, pia yeye ameumia pia Familia yangu nailisha na hii na kazi, na watoto watatu wanasoma secondary schools, na karo na toa papa, na ile mshahara napata, napata nusu ya nusu ya mshahara wangu, maanake hakuna kazi. Hata mwenyewe pia anaumia, upande wa polisi pia wanafuata sheria pia, manake ni sheria imetolewa ya rais, paka wao wafanye kazi. Siwezi nikawalaumu, nitawalaumu? Na wao wako kazini, naangalia kama iko karibu nini, nini, hata nafukuzanga kazi wanaambia saa kapi imefika, sitaki pia wewe waumie Eh, ukishikwa ukiwa hapa kwangu kesho utarudi. Ah, mimi kama nilikuelezea, mimi ni customer. Mm-hmm. Mimi ni Jackson Okwayo. Utaratibu ambao walituwekea saa moja mpaka whatever so hizo time but kwa wafanyi biashara wamia sana. Mimi najua rafiki yangu moja na baa, kila mwisho mwezi, ulipo ulipo mshahara kwa wafanyakazi, mapato yake ni sio vile kama kitambo ilikuwa inatarajia, yaani yofanya tu, because ni biashara uliyavulia maji nguo. Sasa lazima uyaoge. Sasa kitu hiko mi nitakuelezea ni, yani ni, ni hasara tubasi, mbidi, kwa ufupi saa hii ni vile tu basi bidi biashara lazima uilinde, kwa sababu uzijua kesho mambo akifunguka itakuwa vipi. Ukisema leo afunga biashara kwa sababu yeye ali ngumu mmoja mmojaafanykazi kama wanne ama watatu, wale wafanyakazi wanataka mshahara, vile anavyokuelezea yule mjomba stima, eh. Kuna matiro, lazima utakuwa watumia kama maji nini, pesa zile zote utumia, sio? Kwa hivyo mimi nilisema tu kama tutaendelea hapa tupate hizi, tumekabiliana na hii pandemic vizuri. watu waongezewe masaa kidogo tu, si ati lazima ati watu wanzoea kutoka saa moja mpaka tukafika saa nne, mpaka sasa itafika mahali watufikisha hata mpaka saa sita, basi iwe at least mwisho, manake hata kama starehe pia watu wanzipunguza. Sitakudanganya, siku hizi hata kama ni mtu wa starehe kifika saa tatu wambasi wakuta oh. Mdalala basi, kabla ya kutamatisha matangazo yetu hivi leo, hapa muktasari wa habari. Wazambia wameendelea kupiga kura Alhamisi baada ya vituo vya kura kufunga ikiashiria kwamba wapiga kura walijitokeza kwa wingi katika kinyanganyiro kati ya Rais Edgar Lungu na mpinzani wake mkuu Hakainde Hichilema. Tume ya uchaguzi ya Zambia imesema inatarajia kutangaza matokeo ya uchaguzi masaa sabini na mbili baada ya vituo vya kupigia kura kufunga rasmi. Mapigano kati ya wavuvi na wafugaji kaskazini mwa Cameroon yamewaua watu 12 wiki hii katika ghasia mbaya za kikabila katika kumbukumbu ya hivi karibuni, maafisa wa eneo hilo wamesema Alhamisi. Waziri wa mambo ya nje wa Israel Yair Lapid ametangaza ya Alhamisi kwamba Israel na Moroko wanasonga mbele na mipango yao ya kufungua balozi kwenye nchi zote mbili, wakati akifanya ziara katika taifa hilo la Afrika Kaskazini. Umati umeshambulia jana biashara na magari ya wafanyabiashara raia wa India katika mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Kinshasa, polisi wamesema, ikiwa sehemu ya mzozo unaoendelea kutokana na kifo cha mwanafunzi raia wa Kongo aliyefariki katika rumande ya polisi nchini India wiki iliyopita. Hapo ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha usimamizi ya dija riami, produsa Jumbe Hamza, jina langu Harizon Kamau na nimeshirikiana naye Patrick Luima na pamoja tukikutakia wakati mwema.