Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha kwa undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia tume ya taifa na mipaka ya Kenya IEBC, eh, kuvikumbusha na kuvitaka vyama vya siasa kuzingatia kanuni ya theluthi mbili ya uwiano wa kijinsia e, katika bunge e, ambapo imevitaka vyama vya siasa nchini humo kuhakikisha wale watakaoteuliwa kuwania nafasi mbalimbali za ubunge kuhakikisha wanafuata kanuni hiyo. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani hii leo eh, kile ambacho tutakiangalia ni tathmini ya chanjo na harakati za kukabiliana na maambukizo ya virusi vya korona eh, katika mataifa ya Afrika ya Mashariki, hasa ukizingatia mataifa mengi hivi sasa yanaendelea na zoezi la utolewaji wa chanjo. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika matangazo ya Kwa Undani, na kama nilivyokueleza hii leo tunaanzia nchini Kenya ambapo Jumatatu ya wiki hii Tume ya Taifa Huru ya Uchaguzi na Mipaka ya Kenya, IEBC, kupitia kwa mwenyekiti wake ilitangaza kwamba e, itakataa orodha ya vyama vya siasa ambavyo vitapeleka majina ya wagombea wa nafasi mbalimbali ikiwemo ubunge katika uchaguzi mkuu ujao wa mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili endapo orodha hizo hazitazingatia e, ile kanuni iliyowekwa ya uwiano wa kijinsia. Akiongea siku ya Jumatatu, mwenyekiti wa IEBC Wafula Chibukati alisema kwamba wamegundua kwamba kanuni hiyo ya theluthi mbili ya uwiano wa wanawake na wanaume e, haikuzingatiwa katika bunge la hivi sasa, na kwa maana hiyo e, wanahakikisha kwamba suala hilo linatekelezwa vilivyo katika uchaguzi ujao ambapo kutokana na hilo itafanikisha wabunge kuwemo ndani ya bunge hilo, wakiwa eh, wamezingatia kanuni hiyo. Amesema kwamba IEBC imepeleka eh, rasmi E, kanuni hiyo na kukumbusha vyama vya siasa kuzingatia hilo ambapo kile ambacho kinatokana na sheria ambayo imewekwa. Vilevile, mwenyekiti huyo ameeleza kwamba a, IEBC itakataa orodha ya wale ambao wameteuliwa kugombania nafasi za ubunge endapo e, orodha hiyo itakuwa haijazingatiwa. Lakini katika tangazo hilo la Jumatatu vilevile vile, e, IEBC ilitangaza kwamba uchaguzi mkuu wa Kenya utafanyika Agosti 9 mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili na akawataka wale wafanyakazi wote wa umma ambao wanataka kuja kugombania katika nafasi mbalimbali katika uchaguzi huo wa mwakani wahakikishe basi wanaacha kazi ama kujiuzulu katika nafasi zao hizo za utumishi wa umma ifikapo Februari 9 mwaka wa 2022. Lakini kile ambacho kimeelezwa vilevile, gharama uh, ya uchaguzi huo inatarajiwa kuwa ni uh, shilingi za Kenya bilioni 40.9 katika kusimamia uchaguzi huo eh, ambapo kile ambacho Uh, kinaonekana uh, tume ya uchaguzi na na mipaka IEBC ngufu wa takriban dola bilioni 14.6 ambayo itatokana na hali, lazima izingatiwe labda ya kukata matumizi ili kufanikisha hilo, kutokana na hayo yote lakini, kiujumla, nikazungumza na Profesa Chacha Nyaigoti na nikataka kujua kile ambacho IEBC imekieleza juu ya uwiano huu wa kijinsia. Ni swala ambalo linawezekana, nafikiri tume ya uchaguzi inahitaji kufanya mambo mengine zaidi ya sheria ambazo haina uwezo wa kuzithibiti. Uh, nina hakika kabisa kwamba vyama vitafanya yale ambayo yatawezekana, na kwa upande mwingine misingi ya demokrasia uh, ingawa inatakikana kuambatanishwa na fikira za kwamba tuwe na uwiano kati ya wanawake na wanaume, lakini wakati mwingine ukizingatia sana, ni mojawapo ya sheria ambazo mikingamo yake na namna ambavyo inathibitiwa inakuwa ni kazi ngumu sana, na sidhani kwamba tume ya uchaguzi ina uwezo wa kudhibiti vyama vyote hivi ambavyo katika hii nchi sasa hivi vimesajiliwa. Uh, kuhusu hilo swala na kile ambacho unaeleza kama wasiwasi wako kwamba pengine kitakuwa hakitekelezeki swala hili la uwiano, labda ni nini, vyama vyenyewe unadhani haviwezi kufanikisha hili? Kwanza ni lazima tuwe na uhakika kwamba kuna wanawake wa kutosha watakaojitoa kungang'ania viti mbalimbali vya kura, na pia kwa kuwianisha na wanaume, tuwe pia tunahakika kwamba mahala ambapo labda wanawake wanajitokeza wengi, wanaume pia wanaweza kupatikana kwa so, sababu hili jambo ni jambo ambalo linahusu hasa uh, jinsia mbili, uh, jinsia ya kiume na jinsia ya kike, na wakati mwingine namna ambayo tunazingatia mambo ya haki za jinsia yanaweza kuwa yanakingana na, na demokrasia kwa sababu misingi ya demokrasia ni kwamba watu wanajitoa uwanjani, wanapigiwa kura na watu ambao wanawapigia kura, na haitajalisha kama watakaopigiwa kura wengi ni wanaume au ni wanawake. Tunahitaji kuwapatia wanawake uwezo wa kupambana dhidi ya wanaume kikamilifu na kisawasawa, ili tuweze kuwainisha. Uh, uwakilishi wao katika bunge mbalimbali mbali za nchi hii. Lakini uh, Profesa, kile ambacho labda unaweza kutueleza vilevile vile. Uh, kwa mazingira ambayo yapo, tunafahamu hii kanuni si ya jana, ni ya muda mrefu. Je, vyama vyenyewe vya siasa vimeweka mazingira ya kuleta e, uwiano e, baina ya wanaume na wanawake hasa kuwa na wanasiasa ambao wanaweza kufikia ngazi ya kugombania wadhifa mbalimbali mbali kupitia uh, uh, katika nyanja nyingi ambazo zinasimamiwa na IBC, IEBC. Na nafikiri uhamasisho upo wa mdomo tu, kwa sababu kivitendo sijaona kama kuna dalili zozote zinazoonyesha kwamba vyama mbalimbali vya kisiasa katika nchi hii vimechukua majukumu ya kuwahamasisha wanawake, kwa mfano kujitosa katika vinyang'anyiro vya siasa. Na ili wajitose, ni lazima wawe na uwezo, wawezeshwe. Je, uwezo huu kwa mfano wa namna ambavyo unaweza kusafiri katika maeneo ya uchaguzi ukatafuta kura au ukatafuta kueneza umaarufu wako wewe kama mwanamke ukilinganishwa, uwezo wa mwanamke na mwanaume katika mazingira haya tuliyo nayo, tunaona kwamba wanawake bado wana kazi ngumu sana ya kufanya, na ni lazima tuwe na mikakati tofauti kuliko hii mikakati ya sheria za tume ya uchaguzi IEBC. Inasisitiza vilevile suala la matumizi bora ya fedha kuelekea uchaguzi, maanake kipindi hiki vilevile vile kuna fedha nyingi ambazo zinakuwa zinatumika vivu, sivyo? Hili nalo liko vipi? Hili ni jambo jingine ambalo lina kizungumkuti, kwa mfano watu wengi wanahonga usiku, wanapita kwa nyumba za watu wengine, wanaenda kwenye vikao ambavyo ni vigumu sana, kwa mfano kuviasisi na kuhakikisha kwa mfano kwamba vyenyewe vinatii sheria hii. Kwa sababu kama mgombea atakuwa anakutana na wapambe wake na kuwahamasisha na kuwapatia pesa ambazo wanatumia vibaya, tutajuaje? na hasa kwa vile wameweka viwango, tutajuaje hivyo viwango? Kwa mfano unaweza kukuta mtu ameenda amewahonga watu na shilingi hamsini, mwingine anahonga na shilingi mia tano, mwingine anahonga na shilingi elfu kumi, na wote wamehonga. Sasa tutajuaje ni kiasi gani alitumia yule aliyehonga kidogo? E, tutamdhibiti namna gani tujue kweli ni kidogo? Na huyo aliyehonga kikubwa, tutamdhibiti namna gani tujue kwamba hicho kikubwa alichohonga, je, tunaweza kukiwajibisha namna gani? na vilevile swala la uh, matumizi na namna ya kupata labda michango mbalimbali mbali katika kuhakikisha, eh, uh, vyama vinakuwa havikiuki hizi sheria. Maanake kuna wakati huu wale ambao wanakusanya pesa, pesa lakini pesa hizo zinakuwa hazipelekwi katika maswala ya uchaguzi, bali kwenda kwenye maswala binafsi. Hili nalo, uh, kuna mazingira ambayo kweli IEBC inaweza kufanya vyama hivi vya kisiasa vika Uh, hakikisha kwamba havikiuki. Nafikiri jambo ambalo linatendeka hapa ambalo ni lazima tulizingatie ni je, kuwajibishwa kwa vyama hivi kutatekelezwa namna gani? Ni jinsi gani tutahakikisha kwamba vyama vimepewa wajibu, na katika kutimiza huo wajibu kama havijatimiza, tunahakikisha kwa mfano kwamba vimepelekwa mbele ya haki na haya mambo ya haki, ni wakati gani IBC itakuwa na uwezo kuunganisha nguvu zake na nguvu za vyombo vingine, asasi nyingine za dola ili kuhakikisha kwamba watu wanawajibishwa au vyama vinawajibishwa? Mimi nina wasiwasi kwamba haya matamshi ni matamshi tu ambayo huwa kwa kawaida yanatolewa na vyombo kwa mfano hivi vya tume ya uchaguzi, alafu baada ya hapo hakuna utimizaji na utekelezaji wowote ambao unahakikishwa kwamba umetokea. Asante sana uh... Uh, Profesa Chacha Nyagoti kwa kueleza hayo yote, lakini vilevile nikazungumza na mmoja wa wanasiasa wanawake ambaye ni mbunge wa bunge la Afrika Mashariki na nikataka kufahamu yeye, kama mwanamke, mazingira ambayo yapo hivi sasa, je, yanaonyesha kufanikisha eh, kuzingatiwa kwa kanuni hii ambayo ipo ya uwiano wa wanawake na wanaume ama uwiano wa kijinsia ndani ya bunge? Huyu hapa ni mbunge wa bunge la Afrika Mashariki eh, Florence Jematia. Nam e, kwa upande wangu kama, kwanza nashukuru kwa hili mjadala kwa sababu imekuwa kuzungumziwa kwa muda sana, na kwa sasa kwa ile mwelekezo wa IBC e, natarajia ama kwa maoni yangu ni natarajia itawezekana kwa sababu tukizingatia maagizo ma ma ya katiba, inawezekana kwa sababu Uh, ile provisions zimepewa ikitekelezwa vizuri zinawezekana, lakini shida itakuwa gharama sana kwa wananchi, kwa sababu itabidi walipie. Kwa kawaida, utaweza utagundua kwamba Wakenya, uh, mara kwa mara wanaupigia huwa wanapiga kura vizuri, wanaweza wanapiga hata kura kwa wanawake, lakini sana sana katika ile maumbile ya kati ya wanaume na wanawake, sana sana wanaume wana hela mingi wana- wanaweza kusukuma wako na msukuma zaidi kwa wale wapiga kura, so unapata kuwa wanawake sana sana ndio wanajitokea wana, wanapigiwa kura kwa uchache, lakini kwa kindani haitawezekana sana, sana kwa kura, lakini kwa kutekeleza katiba inawezekana. Sasa kile ambacho uh, unakiona sasa hivi kwa mazingira yaliyopo, vyama vyenyewe vya siasa uh, vimeshaweka mazingira yeah. Manake uh, wiki hii tu tumeona picha ikionyesha baadhi ya uh, wanasiasa eh, waliokuwa muungano wa NASA pamoja na Rais Uhuru Kenyatta wakiwa mjini Mombasa mm -hmm. Wakiwa wamejumuika okay, kama yeah. vile kupanga mikakati ya uchaguzi ujao, lakini utakuta kwamba hakuna hata mwanamke mmoja um, kuwa na hata mwanamke mmoja. Sasa je, vyama vyenyewe viko tayari sana sana kwa kwa vitabu viko tayari, lakini kwa kutekeleza haviko tayari, kwa sababu wewe vile umevisema umevisema viz, viz, eh, eh, vizuri kwa sababu hata sisi kama wanawake viongozi tumezingatia na tuka, tukaweka mbadala zaidi. Kwa hiyo eh, picha iliyoonekana juzi eh, wakati Rais alipokuwa alipo anakusanya wale viongozi na kuambia wajikutanishe au wajikusanye ili waweze kugombea urais, lakini ajalete maafikio ya wanawake e, yale maafikio ya wanawake katika e, kwa constitution ya Kenya, Kenya inaitwa to that gender. Hata ile mkutano yake kwanza ilikuwa halali, kwa sababu iwapo utakuwa na e, madhamanio ya kuwa kuwajenga e, wanawake kwenye ulingo wa siasa lazima pia wewe uonyeshe kwa mfano, na ile mkutano, kwa kusema kweli, vile umeitaja ume, haikuwa hata halali na haifai kwa sheria. Sasa kwa kwa mwonekano wangu pia nakubaliana na wewe, sioni kama inawezekana inaweza, inaweza, inaweza uh, unless uh, tuweke katiba kwa mkazo zaidi kwa, kwa babu, uh, ili tuweze kuwajaza ile nafasi kwa sababu ile iko na hiyo provision ya kuweka wanawake zaidi hadi wajae, lakini itakuwa gharama, haitakuwa inaweza kuwa practical lakini ndio naona hivyo, kwa sababu sioni njia zingine, kwa sababu hata tunapoongea sahii, ule bwana Maraga, aliyekuwa jaji mkuu, alikuwa ameizingatia. Hata alimdais rais wa Kenya kuwa avunje bunge ili aweze kutekeleza yale matakwa ya e, katiba. Sasa si, kwa kweli kwa pande yangu nafikiri na haitawezekana, haitatekelezwa, haita mwaka wa ijayo wa, wa, wa uchaguzi. Asante sana uh, Florence Matia, mbunge wa bunge la Afrika Mashariki, kwa kueleza hayo yote ya hapa. Basi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kwa undani na matangazo haya vilevile yanasikika kupitia redio zetu wa shirika Redio Maniema namba 1, Kindu DRC, Redio Racom Bunagana DRC, Redio Malaika Lubumbashi DRC, Redio RFM Kisangani DRC, Redio Semuliki Beni DRC, Redio Jambo Isiro, DRC, Radio Tumaini Kipese, DRC, Vision Shala Radio Bukavu, DRC, Live HD Radio Kolwezi, DRC, RTR Radio Beni, DRC, Redio Baraka Baraka, DRC, RTGL Radio uh, Kirumba, DRC, Redio Rakove uh, Kiwanja, DRC, Radio Progress buni ya DRC, Redio sangu malamu buni ya DRC, Redio muungano Oicha DRC, Redio rurales Kanyabayonga, kanyabayonga DRC, Sayare Radio Eldoret Kenya, Sasa Redio Bungoma Kenya, Sauti ya Mwananchi ya ya Redio Nakuru Kenya. Na, karibu katika sehemu ya pili. Tukiingia katika sehemu ya pili e, tunaangazia mapambano ya COVID-19 katika mataifa ya Afrika ya Mashariki ambapo hivi sasa mataifa hayo yanaendelea na mpango wa kutoa chanjo kile ambacho kinaonekana eh, vilevile, bado mataifa mengine yameanza kulegeza masharti. Kwa mfano taifa la Rwanda ambalo liliweka sheria kali kabisa limelegeza eh, kanuni hizo za kukabiliana na virusi vya korona, lakini kile ambacho kinaonekana eh, kwa namna moja ama nyingine, uhaba wa chanjo ndicho kitu ambacho kimekuwepo kiki ya Uh, kumba na kurudisha nyuma mataifa ya ya Afrika Mashariki, lakini taifa la Tanzania, taifa ambalo hivi sasa liko katikati ya harakati ya kutoa chanjo eh, bado kuna baadhi ya watu inaelezwa, wana kuwa na imani potofu, lakini serikali ya Tanzania vilevile inaendelea kusisitiza eh, kuwekwa jukwaa juhudi mbalimbali mbali za kuhakikisha kwamba watu wanapata chanjo, lakini vilevile vile wanajikinga kuambukizwa virusi vya korona. Nazungumza na Daktari uh, Shedrak Mwabane ambaye eh, yeye ni rais wa chama cha madaktari nchini Tanzania, na kwanza nikataka ni kujua tathmini ikoje hivi sasa eh, kwa Tanzania katika utolewa utoaji wa chanjo, mwitikio wa chanjo ni mzuri na ulikuwa mzuri sana siku za mwanzo, na nafikiri na, ni wale watu ambao hata kabla ujio wa chanjo walichakata shauri kwamba chanjo ikija lazima wachanje, kwao mwitikio ulikuwa ni mkubwa sana, na katika yale makundi ambayo yalikuwa yamepewa kipaumbele serikali ilikukosea, mwitikio ulikuwa ni mzuri. Kwa upande wa watu ambao wana umri zaidi ya miaka hamsini, mwitikio ulikuwa ni mkubwa kwa siku za mwanzo, na hata watumishi wa afya, mwitikio ulikuwa mkubwa baadhi ya kada, lakini sio sana so, hasa upande wa madaktari naeza nikasema ndo umerespondi zaidi kulingana na upande wa wenzetu wale, upande wa wenzetu wa uguzi. Mwitikio wa madaktari ulikuwa ni mkubwa mno kuliko upande wa wauguzi. Kwa hiyo naweza ne, kusema tu kwamba mwitikio ulikuwa ni mkubwa, lakini kulingana na idadi ya chanjo na kwa makundi ambayo yalikuwa yamepewa kipaumbele, nikuwa tu niitegemea ni, kwamba hizo chanjo zisingetosha, lakini serikali iliamua kufungulia na wengine hata vijana waweze kuja kuchanja nafikiri. Bado watu wengi tu bado wajafanya maamuzi, bado wanasitasita kwao. Nafikiri elimu inatakiwa iendelee kuongezwa zaidi, ili wale ambao wajafanya maamuzi, ambao ndio kundi kubwa, ambao tunasema ni neutral, ajafanya maamuzi, inahitaji elimu zaidi ili waweze kufanya maamuzi mazuri na waweze kuchanja. Naweza kakujibu kwa njia hiyo lakini ukiacha mbali uh, Tanzania, kwa tathmini ambayo mko nayo nyinyi kama uh, madaktari najua mnapata taarifa kutoka kwa wenzenu ambao wako katika mataifa mengine ya Afrika Mashariki kiujumla, uh, mwitikio wa chanjo kwa eneo la Afrika Mashariki, uh, nini ambacho unaweza kusema daktari? Naweza nikasema kwamba kwa, kwa saa hizi kulinganisha Tanzania, naweza kaa kidogo ni ngumu, naweza nisiwe na jibu la moja kwa moja kwa sababu wenzetu walisha- walishaanza, lakini mwisho wa siku uanzaji wake ni maendeleo yalivyoanza baada ya chanjo kuanza hebu kuangalia chanjo zilivyoanza Kenya, walivyoanza kuchanja, walivyoanza kuchanja Uganda, mwitikio haujatofautiana sana kati ya Tanzania, Tanzania, Kenya na Uganda. Lakini Rwanda mwitikio wao ulikuwa ni mkubwa sana, pamoja na kwamba idadi ya nani, populesheni yao ilikuwa ni, ni ndogo, lakini mwitikio wa Rwanda ulikuwa ni mkubwa mno. Nafikiri serikali ilikuwa imeinvesti kuangalia serikali ilikuwa ilishainvesti hata kabla ujio wa chanjo kuandaa wananchi wake kwamba chanjo zinakuja. Lakini DRC, maana nayewe, wakati mwingine tunaikonsida kama iko upande wa maziwa makuu, DRC mwitikio ulikuwa ni mdogo sana, hatuwezi kuinganisha katika miongoni mwa hizi nchi. Naweza na kusema na, kwamba kwa mwitikio wa DRC ndio ulikuwa ni mdogo kupita zote. Kwa hiyo niseme tu kwamba kwa mwanzoni, Tanzania chanjo zilivyoanza, mwitikio haujatofautiana kati ya Tanzania, Kenya na Uganda, lakini wenzetu wameenda mbali zaidi kwa sababu walishaanza, walishatutangulia. Sasa hivi uh, kuna tafiti mbalimbali mbali zinafanyika. Kwa mfano, uh, idara ya chakula na dawa ya hapa Marekani imeweka bayana kwamba inaweza ikapitisha E, sindano ya tatu kwa watu ambao wamechanja zile chanjo za Pfizer na Moderna hasa kwa watu ambao wanaonekana kinga zao za mwili ziko ndogo. Kwa hiyo inaonekana bado kuna hali ya kuendelea utafiti kufanyika na kutoa elimu zaidi kwa watu ambao wanapatikana. Changamoto kubwa ambayo ipo hivi sasa kutokana na hizi taarifa ambazo zinaendelea kutoka kila siku kwa watu ambao wanataka kuchanja iko vipi daktari? Mwisho wa siku kwa kweli sema sio mtangazaji hiyo, mimi nimesikia kwa kweli, nimeona tu kwamba itazua taharuki sana. Hata haye makundi ambayo tunasema ni anti vaccine na makundi ambayo watu wengi sana wanadau juu hizo chanjo yatapata nguvu zaidi, kwamba sasa kama tutakuelekea ni kama vile kuna hali fani ya kubahatisha. imekuekweje tena mlisha tuaminisha kwamba hii kitu kinasala, ni wachache sana ambao wakaelewa, na ni kundi dogo, kundi kubwa, kundi ni kundi dogo ambalo asilimia kubwa, ile kundi dogo ambao naeza kaelewa ni wanasayansi kwamba hivi vitu hawa virus wanabadilika, na uwepo niseme tu kwamba uwepo wa kundi kubwa ambao linakataa chanjo ndo naweza ne, kusema kwamba ni kichaka cha hao vairas kuweza kubadilika kao. Kwa vyovyote vile hakuna namna, kama, kama, kama chanjo iliyopo ili, ili imeshindwa ime kukidhi mahitaji, imeshindwa kuzuia kama ilivyotarajiwa wakati mwingine kukubali kushindwa haimaanishi kwamba ni udhaifu. Kukubali kwamba ile chanjo haijafanya vizuri, twende tuhame, twende katika hatua nyingine, sio udhaifu. Vivi ni strength, kulikoni kwamba ukiendelea kulazimisha kwamba inafanya kazi wakati unaona kazi, kwamba unaenda kupoteza watu, unaenda kupoteza watu wako. Kwao wenzetu, nafikiri ndio smart enough na wako wako, yaani wako wazi, mambo yao wanafanya kwa uwazi kwamba hii chanjo haijafanya vizuri, tuelekea upande mwingine. Lakini niseme tu kwamba itaongeza taharuki na makundi ambayo inapinga tena kwamba tuko kwenye majaribio, wananchi wananchi wanafanyiwa majaribio. Amna wakati na majaribio mnapofanya, itaongezeka hiyo hali itaongezeka sana. Na hata niseme tu kwamba hata katika seneti ya Marekani ilishatokea, kuna wabunge walioambia kwamba waingie wakiwa wamevaa maski. Kuna kuna mbunge mmoja alifoka katupa maski mbele ya kamera kwamba ni upuzi, serikali mtambie, what are you doing, mmetuaminisha kwa hicho kitu kama imefikia pointi hata wasomi huko Marekani waona kwamba kuna hali fani ambayo sasa, kama ya kubahatisha, ni kwamba itaenea tu, lakini tu ni kwamba si wana sayansi lazima tuendee kufocus. Pamoja na hilo kwamba hali si hali, huu ugonjwa huu ugonjwa unazidi kubadilika, huko very tricky ko, lazima tuendee kuwaprotect watu wetu kwa mabadiliko ambayo yanatokea. Lazima tuende kuwaelimisha kwamba kwa nyiti hiyo chanjo akifanya vizuri, lazima tuende kuwaelimisha ili tuende kuwaokoa watu wetu, kwa sababu kikaa kimya bado hujawasaidia watu. Tukiangalia hivi sasa uh, kuna juhudi mbalimbali ambazo zinafanyika, kwa mfano hapo Tanzania uh, tunaona us usisitizo mkubwa unatolewa katika watu kuvaa barakoa hata kwenye vyombo mbalimbali vya usafiri. Lakini wakati Tanzania labda inafanya hivyo, unasikia Rwanda wameamua kulegeza kidogo masharti, hali kadhalika uh, labda mataifa mengine ya Kenya, Uganda uh, sasa hili linakuwaje kwa uh, namna ambavyo uh, mnaweza nyinyi kama wataalamu wa afya kulifanya likawa swala la pamoja maanake, eh, wakati huku mnafanya mikakati hii, sehemu nyingine ambao kuna mwingiliano na nchi hiyo unakuta wamelegeza. Je, hili ni changamoto pia katika eh, kukabiliana na COVID 19? Kwa sasa ni changamoto kubwa. Kwanza ili muwe pamoja, mwangalie kama mlienda pamoja. Kama hamkuanza pamoja, hamwezi kuwa pamoja lazima kidogo utakuwa na utofauti asante sana daktari shedrak mbwane kwa kueleza hayo yote na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi jina langu ni idi ligrongo na shukran kwa kuwa nami Nikuwa mkifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Tuna waageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki.