To to loss, huh? are... Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Ujambo msikilizaji popote ulipo, jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Sunday Shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni ikiwa ni Jumatatu tarehe 16 mwezi Agosti mwaka 2021. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika maeneo yote ya Afrika mashariki na kati pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali. Ungana nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Katika matangazo yetu jioni ya leo, rais wa Zambia anayeondoka Edgar Lungu akiri kushindwa na mpinzani wake Akainde Ichilema kufuatia uchaguzi wenye ushindani mkali. Na katika habari nyingine, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anatangaza mpango wa kupelekwa vikosi maalum kutoka Marekani kwenye maeneo ya mashariki mwa nchi hiyo, kukadiria uwezo wa kitengo cha kijeshi kupambana na ugaidi ni baadhi tu ya yale utakayoyasikia kwenye matangazo yetu haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington. Ni matangazo ambayo pia unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu www VOA swahili com, na unaweza kutufuatilia kwenye Facebook, Instagram na Twitter. Na kabla ya kupata yalojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Sandi Shomari. Kiongozi mkuu wa chama cha upinzani nchini Zambia, Hakainde Hichilema, ametangazwa mshindi wa uchaguzi wa urais nchini humo akishinda zaidi ya asilimia 50 ya kura na akiepuka uchaguzi wa marudio. Tume ya uchaguzi ya Zambia ilitangaza leo katika mji mkuu Lusaka kwamba Hichilema alikuwa ameshinda kura zaidi ya milioni 2.8 huku rais wa sasa Edgar Lungu akipata kura milioni 1.8. Hichilema mwenye umri wa miaka 59 mfanya biashara tajiri na kiongozi wa chama cha United Party for National Development amepata ushindi katika jaribio lake la sita kuwania urais nchini humo. Ushindi wa Hichilema ulichochewa na kutoridhika kwa wananchi na kuanguka kwa uchumi wa Zambia ambao umesababishwa na kushuka kwa bei ya shaba, biashara yake kuu nje ya nchi, na kuongezeka kwa mfumuko wa bei na ukosefu wa ajira, na kuwa taifa la kwanza la kiafrika wakati wa janga la COVID-19 kushindwa kulipa deni mwaka jana. Lungu alishutumu siku ya Jumamosi kuwa uchaguzi huo haukuwa huru na wa haki baada ya duru ya kwanza ya hesabu kutolewa, akidai vitendo vya vurugu dhidi ya wafuasi wake na wanachama wa chama chake tawala cha Patriotic Front. Watu wenye silaha wamewaua watu, watu watatu katika chuo cha kilimo katika jimbo la kaskazini magharibi mwa Nigeria la Zamfara na kuwateka nyara, watu wengine ishirini wakiwemo wanafunzi kumi na tano. Shule hiyo ilisema hii leo. Katika tukio la utekaji nyara wa watu wengi. Utekaji nyara wa kutumia silaha kwa ajili ya fidia sasa unagonga vichwa vya habari karibu kila siku katika nchi hiyo yenye watu wengi zaidi barani Afrika, ikiwa ni miaka saba baada ya wenye msimamo mkali wa Boko Haram kushutua ulimwengu kwa kuchukua wasichana 276 kutoka Chibok. Shule zinazolengwa na magenge ya wahalifu kaskazini na katikati mwa nchi hiyo, kawaida huwa katika maeneo ya mbali ambapo wanafunzi hukaa katika mabweni na walinzi tu kwa usalama. Siku ya Jumapili, katika chuo cha kilimo cha sayansi ya wanyama huko Bakura, watu wasiojulikana wenye silaha walishambulia shule hiyo saa nne za usiku. Msajili Aminu Khalid Maradun aliyeambia AFP walimuua polisi mmoja na maafisa wawili wa usalama na kuwateka nyara watu ishirini ikiwa ni pamoja na wanafunzi 15 alisema. Wengine waliotekwa nyara ni wafanyakazi na wanafamilia. Afisa mwingine wa shule hiyo aliship, alithibitisha shambulio hilo. Idadi ya watu waliokufa iliongezeka Jumapili hadi kufikia elfu moja mia mbili tisini na saba baada ya tetemeko la ardhi kubwa kuathiri Haiti siku ya Jumamosi. Huduma ya ulinzi wa kiraia ya Haiti ilisema idadi ya watu waliojeruhiwa pia iliongezeka hadi elfu tano na mia saba. Hospitali za jitahidi kukabiliana wale ambao wamefika kupatiwa huduma huduma. Maafisa waliendelea kutafuta manusura baada ya tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa 7.2 kwa vipimo vya Richter lilokuwa lilotokea ya Jumamosi asubuhi. Tukio hilo ambao liliharibu nyumba, barabara na madaraja kwenye peninsula ya kusini magharibi mwa nchi hiyo lilisababisha maelfu ya watu kupoteza makazi yao. Wakazi wengi huko Les Cayes na jiji la tatu kwa ukubwa nchini humo lenye idadi ya watu elfu tisini walikaa nje usiku kucha, huku matetemeko madogo madogo ya ardhi yakiendelea kutikisa eneo hilo siku ya Jumapili. Na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Feliksi Shisekedi ametangaza kwamba hivi karibuni vikosi maalum kutoka Marekani vitapelekwa mashariki mwa nchi hiyo kukadiria uwezo wa kitengo cha kupambana na ugaidi cha eneo hilo wa kupambana na ghasia zinazosababishwa na waasi na wanamgambo wa Kiislamu. BMJ Muridhi anayo taarifa kamili. Rais Tshisekedi alisema kupitia taarifa jana Jumapili kwamba vikosi hivyo vitatoa usaidizi kwa jeshi katika vita dhidi ya ugaidi na kwa maafisa wa kulinda mbuga za kitaifa za Virunga na Garamba ambazo zimekuwa kitovu cha wanamgambo. Alisema wanajeshi hao watakuwepo kwa wiki kadhaa mashariki mwa Kongo ambapo sheria za kijeshi zilianza kutumika mnamo mwezi Mei mwaka huu kujaribu kumaliza umwagikaji wa damu wa miongo kadhaa. Vikosi maalum vya operesheni kutoka Marekani viliwasili katika mji mkuu wa Kongo, Kinshasa, Ijumaa wiki jana kwa madhumuni ya kufanya tathmini hiyo, balozi wa Marekani Mike Hammer alisema Takwimu zilizokusanywa na Kivu Security Tracker, ambayo ni taasisi inayoangazia machafuko katika eneo hilo, zinaashiria kwamba mashambulizi mengi ya karibuni yametekelezwa na vikosi vya Allied Democratic Force ADF ambavyo Marekani inasema vina ushirikiano na kundi la kigaidi la Islamic State. ADF ambayo chimbuko lake ni Uganda imelaumiwa kwa mauaji kadhaa katika miaka mitatu iliyopita haswa katika vijiji vya mbali wakitumia silaha aina tofauti tofauti zikiwa ni pamoja na bunduki mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc wiki chache zijazo zitaonyesha ikiwa marekani itaanza kutoa chanjo za nyongeza za korona kwa watu dr francis collins mkurugenzi wa taasisi za kiafya alikiambia kipindi cha televisheni cha Fox News jana Jumapili, kuna wasiwasi kwamba chanjo inaweza kuanza kupungua ufanisi wake. Collins alisema wafanyakazi wa huduma za afya, wakazi kwenye nyumba za wazee na wazee wengine watakuwa wa kwanza kupatiwa chanjo za nyongeza. Kulingana na mkurugenzi wa NIH, aina ya virusi vya corona vya Delta inaongeza wagonjwa wa COVID nchini Marekani hadi maambukizi mapya laki moja na elfu ishirini na tisa kwa siku, ongezeko la asilimia 7 tangu mwanzoni mwa Julai. Collins alisema idadi ya kesi imeongezeka hadi laki mbili kwa siku ikiwa sawa na siku mbaya zaidi za kuzua kwa ugonjwa huo mnamo mwezi Januari na Februari. Wapiganaji wa Taliban walishika doria katika mitaa ya Kabul hi leo, siku moja baada ya kundi hilo kuingia katika mji mkuu wa Afghanistan na Rais Ashraf Ghani kuondoka nchini humo. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa inatarajiwa kukutana kujadili maendeleo hayo, wakati Marekani na zaidi ya nchi nyingine 60 zilitoa taarifa zikitaka pande zote nchini Afghanistan kuruhusu raia wa nchi hiyo au wa kigeni kuondoka nchini humo ikiwa wanataka. Marekani ilituma wanajeshi zaidi katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kabul wa Hamid Karzai kusaidia kuondoa wanadiplomasia wa Marekani na washirika wa, wa Afghanistan. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ukiwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Sandi Shomari. Wakati Marekani inaendelea kuwaondoa wafanyakazi wake wa kidiplomasia mjini Kabul nchini Afghanistan, utawala wa Biden unatetea kuondoka kwa wanajeshi katika taifa hilo ambalo lilikumbwa na vita, wakati wakosoaji wanasema kwamba kuondoka kwa Marekani huenda kulisababisha mzozo wa kibinadamu na hifadhi kwa wale wenye msimamo mkali. Hadija Riami anaisoma ripoti ya, ya Michel Quin. Matukio kutoka Kabuli yaliyoonekana kote duniani wakati Marekani ikiendelea kuwaondoa wafanyakazi wake huku waasi wa Taliban wakitarajiwa kuikamata Afghanistan. Utawala wa Biden umetetea uamuzi wake wa kuondoka nchini humo, mm, baada ya miaka ishirini, hata kama haikutarajiwa kuwa Taliban itasonga mbele haraka kama walivyofanya sasa. Rais alifanya uamuzi kwamba wakati umefika wa kumaliza vita kwa Marekani, kuondoka katikati ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Afghanistan na kuhakikisha kwamba tunaangalia maslahi yetu kote duniani. Tulipanga kuangalia maslahi hayo, hicho ndicho tunachofanya. Baadhi ya wabunge wa Republicans otu wanaukosoa utawala wa Biden, pia wanalaumu utawala wa rais wa zamani Donald Trump kwa uamuzi wake wa kuondoka kabisa nchini Afghanistan. Mwezi Mei mwaka huu wa 2021, rais Joe Biden aliisukuma mbele tarehe hiyo ya mwisho mpaka mwezi Agosti. Wakosoaji pia wamesema kwamba utawala wa sasa, jinsi ulivyokabiliana na kuondoka, ni doa jeusi kwa Marekani katika uwanja wa kimataifa. Senato Mrepublican Mitch McConnell alitoa taarifa akisema, magaidi na maadui wanaangalia kizuizi cha taifa kubwa lenye nguvu kiko chini. kutakuwa na matokeo sio tu kwa Afghanistan na sio tu kwa sisi huku kwa Afghanistan mm-hmm na sio tu kwa vita vya ugaidi, lakini kwa ulimwengu, kwa jukumu la Marekani katika dunia, katika kiwango ambacho maadui wa Marekani kwengineko watafahamu kuwa wanaweza kututisha, na washirika wetu wanauliza maswali hivi leo asubuhi wa kama wanaweza kututegemea sisi kwa chochote. Waziri Blinken anasema hofu inaongezeka kwamba Taliban ambayo ilitawala nchi hiyo kuanzia mwaka 1996 kwa serikali yenye msimamo mkali Islam wa Kiislamu mpaka ilipoondolewa mamlakani mwaka elfu mbili na moja itapata tena kusimika kanuni kali kwa wanawake na watu wengine, lakini ni juu ya jumuiya ya kimataifa kuwasaidia watu wa Afghanistan, anasema na hatimaye kwa maslahi ya e binafsi ya Taliban kufuatilia serikali ambayo itaheshimu haki za msingi if they don't, and if they're in a position of power, kama hawatafanya hivyo na kama wanataka madaraka na wafanye hivyo basi, nadhani Afghanistan litakuwa taifa lililotengwa. Wamarekani saba kati ya kumi wanaunga mkono uamuzi wa Biden kuondoa wanajeshi, kwa mujibu wa ukusanyaji maoni uliofanywa na baraza la Chicago la Global Affairs mwezi Julai. Endapo matukio ya haraka ya Taliban kuukamata mji mkuu yatabadili uungaji mkono wa Wamarekani kwa mpango wa rais Biden, hilo itabidi tusubiri tulione. Naendelea endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia washirika wetu, Step Radio ya Mbale, Uganda, Radio Citizen na Redio Kaya nchini Kenya, RFA na UFM nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Jambo Isiro, DRC. Yes, mtandao wetu, www.voaswahili.com. Idadi ya vifo kutokana na tetemeko la ardhi nchini Haiti mpaka Jumaapili ilikuwa imepanda hadi watu 1297 wakati mataifa jirani yakipeleka timu za uokozi pamoja na misaada ya kibinadamu. Harakati za kuwatafuta watu waliokwama kwenye vifusi zinaendelea hivi tunavyozungumza, huku kukiwa na hofu ya kimbunga kinachotarajiwa wakati wowote. Harrison Kamau anasimulia zaidi. Tetemeko hilo la Jumamosi la kiwango cha 7.2 kwa kipimo cha Richter liliharibu maelfu ya nyumba kwenye taifa hilo la Caribbean ambalo bado lilikuwa linakabiliana na adhari za tetemeko jingine lililotokea miaka 11 iliyopita, pamoja na mauaji ya rais yaliyotokea mwezi uliopita. Makanisa, hoteli, mashule pamoja na hospitali zimeharibiwa vibaya, wakati kuta za jela zikisemekana kuporomoka kutokana na tetemeko hilo. Baadhi ya manusura wamelazimika kuchukua hifadhi kwenye viwanja vya mpira huku wakiwa na vitu vichache tu walivyoweza kuokoa kutoka kwenye nyumba zao. Kuna hofu kwamba hali hiyo huenda ikadorora zaidi baada ya kimbunga Greece kinachotarajiwa kupiga katika taifa hilo hivi leo, kikitambaa na mvua kubwa, mafuriko pamoja na maporomoko ya ardhi. Augustin Maslin ni mkazi kutoka eneo la tukio. Sijakuwa sawa tangu kutokea kwa janga hili. Mimi pamoja na watu wengine wengi tunaishi kwenye uwanja wa mpira. Nyumba zetu zimeanguka, ardhi nayo imepasuka. Tunaletewa maji kwa kuwa hakuna maji safi. Kuna baadhi wanaolazimika kunywa maji machafu. Kwenye mji wa Lekaye ulioko karibu na bahari na wenye wakazi takriban Timu za uokozi wakiwa wamevalia mavazi maalum wamekuwa wakitoa miili kutoka kwenye vifusi vya majengo yaliyoporomoka wakati matrekta makubwa yakisaidia kufukua. Kuna uharibifu mkubwa sana. Wataalam wanasema kwamba tetemeko lenyewe lilikuwa na nguvu ya zaidi ya kiwango cha saba kwa vipimo vya Richter. Watu kwenye mji wa Porto Prince hawaelewi kinachoendelea kwenye mji wa Les Cayes. Richard Harfokand ambaye alikuwa seneta wakati mmoja alilazimika kukodi ndege Jumamosi ili kuhamisha baadhi ya watu waliojeruhiwa kutoka mji wa Lekaye hadi Port-au-Prince kwa matibabu. Hata hivyo, juhudi za uokozi zilitatizika kutokana na, na kuporomoka kwa ardhi kufuatia tetemeko hilo ambalo limeharibu barabara muhimu inaunganisha miji iliyoathirika zaidi ya Jeremy na Lekaye, kulingana na idara inayoshughulikia usalama wa jamii. Two... kumekuwa na matetemeko mengine mawili yaliyotokea baada ya tetemeko kubwa la kwanza. Msaada unahitajika kwa haraka kwa kuwa watu wengi wamekufa huku wengi wakijeruhiwa, akiwemo seneta wa Les Cayes. Dawa zinahitajika pamoja na misaada mingine kutoka kwa jumuiya ya kimataifa. Wafanyakazi wa kutoa misaada wanasema kwamba magenge kwenye wilaya ya Martissant magharibi mwa mji mkuu wa Haiti pia yanatatiza juhudi za upelekaji wa misaada. Waziri Mkuu Ariel Henry anasema kuwa misaada inapelekwa kwenye maeneo ya tukio wakati hospitali zikisemekana kuelemewa na wimbi kubwa la wagonjwa. Ni matangazo ya jioni kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, yanayokujia kutoka hapa Washington DC. Kumbuka kwamba unaweza kupata matangazo mengine ikiwa ni pamoja na kipindi cha Kwa Undani ambacho kitakujia leo saa tatu usiku. Usikose kujiunga nasi upate kujua mengi zaidi kuhusu hali ilivyo nchini Haiti na vilevile vile kule Zambia. Twende hadi jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wanaharakati wa vijana wajulikanao kama Lucha ambao wako mashariki mwa nchi hiyo wameomba wananchi kutofanya kazi kwa siku mbili katika miji ya Butembo na Beni wakipinga hatua ya serikali ya kuweka uongozi wa kijeshi katika eneo hilo ambao wanasema umeshindwa kuleta amani ambayo walitarajia. Hostel malivika yuko na ripoti kamili kutoka mjini Goma. Mumbere Valeria, mmoja wa kundi la vijana la Lucha, ikiwa ni kundi la wanaharakati wa kutetea haki za binadamu hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asema kwa nini wameitisha mgomo wa kugoma kazi Beni pamoja na Butembo, Kivu Kaskazini, ikiwa ni sehemu watu waasirika na vitendo vya waasi wanaozanua kuwa ni ADF ambao wako Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa zaidi ya miaka ishirini hadi sasa. Sisi Lucha tumeita siku mbili kubakia manyumbani kwamba tumeona hiyo e, ambao etat de siege haifai kazi Ita de siege ilikuwa kusaidia watu. Ita de siege mekuwa kunyanyasa watu, watu wanaengelewa usiku, wanapora vitu ya raia, watu wanawawa beni beni. Sasa mauaji mezidi kushinda nyuma, wakati viongozi ya kiraia ki, walikuwa ndio tumeita mgomo wa siku mbili kwa kuomba raia ibakie manyumbani. Msimamo huo ukiungwa mkono na vijana walucha eneo la Beni japo Losenge yuko Beni, Kivu kaskazini, chini ya mulima wa Rwenzori. Tunajiunga na ndugu zetu wa Butembo tukikatala hii mambo ya etat de siege. Kukatala etat de siege, hatusemi askari yache kupiga adui, hapana. Askari endeleshe kupiga adui, ipige mpaka mwisho, lakini tunakatala hii uongozi wa kiaskari, kwani tangu askari walikamata uongozi wakaa, ya, ya, ya kuingiliana usiku inakuwa mingi, makodi zinakuwa mingi. Hatutaendelea kuteseka mpaka mwisho, msimamo ambao umepingwa na meya wa kijeshi kutoka polisi mjini Butembo akiomba wananchi kuendelea na kazi zao kama kawaida. Jeshi likiomba wanasiasa kuwachia muda wanajeshi kufanya kazi yao. Meja Njike ni msemaji wa jeshi jimbo la 34, Kivu kaskazini Akiwa Goma. Wanasiasa pia waelewe kwamba kazi ya kijeshi ni tofauti sana na siasa. Ni vizuri kwenda kusema kwamba etat de siege haifaulu, lakini tungaliwaomba watuachie na muda, kwani unajua vita ya kivu ya kaskazini ni vita ambayo inafanya karibu miaka ishirini na ni kutokuwa na akili wakati unafikiri kwamba vita ambayo inapiganiwa miaka ishirini na ku miezi tatu tu watu wataimaliza, ya muhimu ni kutupa muda, na nikizani kuna matunda ambayo iko inaonyesha kwamba jeshi la taifa litafaulu, au wafanye siasa na sisi tuendelee na kazi ambayo wakubwa waliyetupatia. Timu la wabunge likiwa Beni, ambako linasubiri waziri mkuu Sama Lokonde kutathmini hali ya kiusalama kutokana na mauaji pamoja na mashambulizi kutoka Kikundi la waasi wa ADF hapa tena, Njike anasema, kabla kikundi cha mwisho ambao kinaomiliki silaha akijatoka ama akijateketezwa na etat de sese haitamalizika. Oser Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ninayekukaribisha ni mimi mwenyeji wako Idi Ligongo. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta hii leo ameikaribisha timu ya Kenya iliyoshiriki olimpiki ya Tokyo 2020 ikulu jijini Nairobi. Rais Uhuru Kenyatta alitangaza zawadi ya fedha za Kenya shilingi milioni mmoja, laki saba na nusu na laki tano kwa washindi wa medali za dhahabu, fedha na shaba. Pia ametangaza zawadi ya shilingi laki mbili kwa kila mwanamichezo na maafisa yakijumuisha, eh, timu ya walemavu waliyoshiriki michezo ya Olympic. Tukibakia bado nchini Kenya, ni kwamba maandalizi yamekamilika kabisa kwa ajili ya mashindano ya vijana uh, chini ya umri wa miaka 20 ya IAAF yanayofanyika katika uwanja wa Moi Kasarani. Ripoti kamili na Denis Wanyonyi washiriki katika mashindano ya dunia ya riadha kwa chipukizi wasiozidi umri wa miaka ishirini yatakayoanza hiyo kesho hapa jijini Nairobi wamehakikisha usalama wao ndani na nje ya uga wa Kasarani. Hii ni baada ya ujumbe wa Kenya ukiongozwa na mko wa rais Bibie Margaret Kenyatta, Inspekto Jenerali wa polisi Hilary Mutyambai pamoja na rais wa AK Jackson Tuwei ambaye pia ni mwenyekiti wa kamati ya andalizi ya mashindano hayo kuzuru uga huo wa Kasarani siku ya Jumapili. Yamkini Kenya imetuma kikosi cha wanariadha 45 wanaolenga kupeperusha bendera ya Kenya katika mashindano hayo na hata kuvunja rekodi ya zaidi ya miaka miwili iliyoweka jijini Tampere, Finland. Kuhitimisha ni kwamba hisiam zetu zinazidi kutolewa na wadau wa mchezo wa soka nchini Kenya kufuatia hatua ya kujiondoa kwa kampuni ya BetKing kama mfadhili mkuu wa ligi kuu ya soka nchini Kenya. Felix Asoha ni mchambuzi na mwandishi wa maswala ya spoti nchini Kenya. Kulingana naye hatua hiyo huenda ikaathiri maandalizi ya timu ya taifa ya soka Harambee Stars, hasa kwenye michuano ya kufuzu dimba la dunia dhidi ya Uganda Cranes mwezi ujao. Nikiona vile wanavyofanya kinazamu kina... Na Simba wanafanya vizuri, kuna ule ufadhili lakini, wakati ambapo wanapata wale wafadhili wanajiondoa, basi inakuwa ni changamoto. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika Michezo, kutoka Nairobi nchini Kenya, mwana kwetu mimi, Nairobi, Dennis Wanyunyi. Moja kwa moja tuelekee nchini Tanzania, kwake Georgi Njogopa atueleza ake michezo anayoendelea hasa maandalizi ya ligi kuu katika taifa hilo la Tanzania, ambapo vilabu vikubwa vya Yanga na Simba vyote vinaelezwa kukimbilia nchini Moroko kwa ajili ya maandalizi ya ligi hiyo. Klabu za soka nchini zimeanza mapema maandalizi ya msimu mpya wa ligi kuu soka Tanzania Bara. Huko klabu ya Yanga ikitoa leo huko Moroko katika mwendelezo huo, wakaweka fito wachezaji wake, ikiwa wale wapya iliyosajili msimu huu. Nao tena Simba leo imewaga rasmi wachezaji wake nyota Chama pamoja na Luis Mixon ambao wamesajiliwa na klabu nyingine katika eneo la kaskazini mwa Afrika. Wachezaji wa kutegemewa wanadaiwa kuacha pengo kubwa huko Msimbazi, kiasi cha hata kufanya mashabiki wa klabu ya Yanga kuanza kubeza kuondoka kwao. Kwa kifupi ni kwamba dhama za Simba zimekwisha, zamu yao imekwisha, wametesa sana sana uh, na wachezaji wale na wachezaji wa kimataifa wamekwisha ona kabisa kwamba huu mziki wa Yanga safari hii huu hatutoboi, ni kuliko tupate aibu, ni bora tuondoke tukiwa salama. Umeona, na ndio maana wamefanya maamuzi ya kuondoka kwa sababu Yanga msimu huu hatuna dogo na Simba ndo wamepotea, na furaha yao imekwisha. Sasa Yanga tunakwenda kuchukua back to back mara tano mfululizo. Wenyewe wamechukua mara nne, sisi tunakwenda kuchukua mara tano na hakuna, hatuna mpinzani hata hivyo, Simba imetamba kuziba mapengo yao kwa kuwasajili nyota wengine kadhaa, mpaka wakati mwingine na mara nyingine kutoka Dar es Salaam ni choo chenjogopa. Na hivi sasa tuelekee moja kwa moja nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwake Kahozi Kosha atueleza kimichezo anayoendelea huko DRC. Nam, tuanze na, na makala ya kwanza ya ligi kuu ya kandanda ya wanawake barani Afrika. Timu ya Amani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itacheza raundi ya pili dhidi ya timu ya Malabo Kings ya huko Equator Guine kisha kupata baroa ya njia kwenye raundi ya kwanza kuichapa timu ya Missil FC ya Gabon goli tatu kwa moja hijana kwenye uwanja wa mpira wa Joseph Kabila mjini Kindu. Kuhusu dro ya Champions League upande wa wanaume, timu ya TP Mazembe na Vita Club tengee dimbani kwenye raundi ya pili wakati ambaye kwenye kombe la shirikisho timu ya Manyema Union ya muji wa Kindu inayowakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itacheza mechi yake ya kwanza dhidi ya Bwigidi Sport ya Gabon. Kuhusu kandanda World Cup Qatar elfu mbili ishirini na mbili, Leopari ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itaanza mazoezi wikend ijayo chini ya uongozi wa kocha Coper Raie kutoka Argentina. Meza ya michezo, Sauti ya Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Kwa kukamilisha michezo hii leo, moja kwa moja tuangalie. Naomi Osaka anasema atachangia fedha zake za zawadi kutoka mashindano ya Western and Southern Open ya wiki hii kusaidia juhudi za misaada baada ya tetemeko la ardhi la Haiti, likiwa na nguvu ya kiwango cha 7.2 kipimo cha Richter. Tetemeko hilo lilishambulia Haiti na inaelezwa kwamba idadi ya vifo ni zaidi ya watu 1200. Zawadi ya mshindi wa kwanza katika e, mashindano hayo kwa wanawake ni dola za Kimarekani milioni 2.8 ambazo Naomi ameahidi e, kuzichangia Haiti endapo atatwa auo. ni hayo tu katika michezo ni hayo tu kwa sasa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Abdu Shakur Abude, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa. Mimi ni BMJ Mridhi, nimeshirikiana na mwenzangu Sandi Shomari. Kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema usio na bughudha. Kwa heri kwa sasa. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Miaka kumi iliyopita, wananchi wa Sudani Kusini walipiga kura kujitenga na Sudan na licha ya matumaini makubwa na shangwe nyingi taifa hilo jipya duniani lilizaliwa tarehe 9 julai mwaka elfu mbili kumi na moja lakini furaha ya siku hizo za mapema ilibadilika na ikawa ni hali ya kukata tamaa katika sehemu nyingi za taifa hilo la afrika mashariki kwa sababu kufikia disemba elfu mbili kumi na tatu mapambano ya madaraka kati ya rais salva kiir na makamu wake riak mashar yalipamba moto na kuwa vita vya wenyewe kwa wenyewe vita vya wenyewe kwa wenyewe vilimalizika rasmi Kufuatia makubaliano ya amani yaliyosainiwa mwaka 2018. Lakini ghasia zinaendelea, kwa hakika zimeongezeka kulingana na ripoti ya mwezi Februari ya tume ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu nchini Sudani Kusini. Taarifa kutoka pande tatu ambazo ni Marekani, Uingereza na Norway imesema miaka kumi ya mwanzo ya historia ya taifa hili changa imegubikwa na mateso mengi kutokana na mzozo unaohusiana na manyanyaso, njaa, mafuriko na magonjwa. Nchi hizo tatu zimesihi hatua za mara moja zichukuliwe kuhakikisha ufikishaji wa misaada ya kibinadamu na kukomesha ghasia dhidi ya watu wa Sudan Kusini na wafanyakazi wa misaada wanaowahudumia. Mafanikio machache ya mkataba wa amani wa 2018 yanashuhudiwa na raia wa kawaida katika taarifa tofauti ya mkurugenzi wa idara ya Marekani ya misaada ya maendeleo ya kimataifa USAID Samantha Power ameongeza, viongozi wa Sudan Kusini wameharibu nia njema ya ulimwengu mapato ya taifa ya mafuta na fursa nyingi za kuinua maisha ya raia wao milioni kumi na mbili. Leo karibu theluthi mbili ya watu nchini Sudan Kusini wanakabiliwa na njaa kuliko hapo awali. Kwa kuongezea, watu milioni tatu na laki nane sawa na theluthi moja ya taifa hawana makazi. Milioni mbili laki mbili ni wakimbizi katika nchi jirani, milioni moja laki sita ni wakimbizi wa ndani. Serikali ya Sudani Kusini lazima ihudumie raia wake na viongozi wake wanapaswa kuweka watu wao mbele, zimesema nchi hizo tatu na mkurugenzi Power. Mbali na kukomesha ghasia, maandalizi ya uchaguzi wa amani wa kuaminika na unaojumuisha pande zote lazima yaanze kwa bidii. Vikosi vya umoja lazima viundwe, mfumo wa vyombo vya sheria vya mpito lazima uanzishwe kikamilifu, na mageuzi ya kifedha yanatakiwa kuanza haraka iwezekanavyo, hivi sasa, kwa vile Sudani Kusini inaingia mwongo wa pili wa uhai wake. Nchi hizo tatu zimepongeza maendeleo yaliyopatikana, lakini zimezisihi pande zilizosaini makubaliano ya amani kukubali uwajibikaji kwa nia zao za dhati na kupiga hatua zaidi na kwa haraka. Na mkurugenzi Pawa amesema ni wakati kwa viongozi wa Sudani Kusini kutimiza ahadi za makubaliano ya amani waliosaini na kuanza kazi ngumu ya kujenga taifa ambalo lilikuwa ndoto yao kwa miongo kadhaa katika mapambano yao ya uhuru. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.