Hii ni VOA Swahili. sharatosha tosha kwanza mkoko umeanza kualika maua. Matangazo ya VOA Express kutoka hapa studio za Mombasa. Naitwa Salma Mohamed, karibu nami. Ni Josephat Kioko. Kumbuka ni Agosti 17. Safari itakuwa na dakika 30. Tumekuletea mengi katika safari hii ambayo pia inashirikisha abiria kutoka nchi mbalimbali mbali. Utasikia mengi juu ya mimba za utotoni Mtwara, Tanzania shughuli ya utoaji chanjo hapa nchini Kenya pia inashika kasi. Tutajua katika idara ya walimu ni mambo yapi yanaendelea, pia na pia tutaangazia uchaguzi uliofanyika huko Zambia. Kiongozi wa upinzani kaingia urais, sasa watu wanaizungumzia hilo. Kumbuka, tuko pamoja katika sehemu yetu hili ya barazani. Tutakushirikisha pale moja kwa moja kupitia njia ya simu, na wengine tunaendelea kupokea jumbe zenu. Burudani yetu safi leo kutoka huko Burundi, utampata mwanamuziki akiwa na kibao kipya, lakini kwanza ni taarifa kuu. Shughuli ya kuwachanja watumishi wa umma dhidi ya covid-19 imekuwa ikiendelea nchini Kenya, ambapo tume ya huduma za walimu TSC imehimiza walimu wengi kupata chanjo hiyo. Takwimu zinaonyesha kufikia sasa walimu 1178 wamechanjwa kati ya walimu laki tatu waliosajiliwa na tume hiyo. Kennedy Wandera, mwandishi wetu kutoka jijini Nairobi, anatuarifu the the number so far vaccinated is is not very very impressive this is in spite of the government having prioritized and identified... Tangu kuzinduliwa kwa utoaji chanjo ya Covid-19 kwa walimu wote 1350 nchini Kenya Machi 11 mwaka huu ni kiasi kisichozidi asilimia 50 ya walimu wote waliopokea chanjo hiyo. So, licha ya serikali kutaka wapokee wote ili kuwakinga wanafunzi na wahudumu wengine wa taasisi za elimu. Taasisi hiyo sasa imewaelekeza walimu nchini Kenya kupata chanjo dhidi ya virusi vya korona katika kipindi cha siku saba, la hatua za kinidhamu zilichokuliwa dhidi yao, kama alivyoeleza kupitia taarifa ya serikali mkuu wa utumishi wa umma Joseph Kinyua. Nas mashari anaeleza kuwa walimu wanastahili kuwa kielelezo na kwa jamii na kuwakinga wanafunzi wanaotangamana nao mara kwa mara, si munajua, na, munajua you are the Eh, ata tukienda kwa shamba nani anaulizwa? Tuta use which pesticide? Ni mwalimu. Aidha, afisa huyo anasisitiza kuwa kama zilivyo sekta nyingine zinazolengwa na chanjo hii, ni sharti walimu wajitokeze kwa wingi kupokea chanjo hiyo katika kipindi cha wiki moja, ili kuendeleza elimu nchini; la sivyo, huenda ikakumbwa na msukosuko unaosababishwa na virusi hivyo. Katika hotuba yake ya Juni 29 mwaka huu, Rais Uhuru Kenyatta alitoa kauli kuwa ndiposa pawepo na jitihada za kulinda jamii pana, ni sharti pawepo na mkakati wa kuhakikisha makundi yanayostahili kupokea chanjo yanayopokea chanjo hiyo, ndiposa usalama wa umma usihatarishwe kwa njia yoyote. Na serikali kuwalazimisha watumishi wake kupokea chanjo kumetajwa kama njia isiyofaa, lakini Daktari Willis Akwale ambaye ndiye mkuu wa jopo linalosimamia utekelezaji wa chanjo nchini Kenya ameeleza kuwa ni vyema kwa makundi yote kupokea chanjo ili kuongeza uwezo wa serikali kufikisha huduma kwa raia wake wote. Hakuna kulazimisha, ni, ku, ni kuhimiza watu wajitokee kwa wingi. Hata kule Marekani umesikia hata shirika la CNN, kuna wale ambao wameambia kama una chanjo basi auna. Umesikia sasa, mashirika zingine na waadhiri wengine kule Ulaya wanasema ikiwa utafanya kazi nje tutakuwa tunakulipa nusu ya mshahara wako. Kumbuka katika sekta ya biashara inabidi mpaka uwe na wafanyikazi ambao wanazalisha kwa hivyo, utaanza kuona watu wakisema, kuzalisha ndio niweze kuendelea kulipa, lazima tukukinge. Hatuwezi kuwa tunapata watu ambao mara kwa mara wako kwenye hospitali, hawakuji kazini. Pesa za kuwalipa zitatoka wapi? Kiwango cha maambukizi nchini Kenya kinaendelea kuongezeka kwa kasi, na licha ya kupata chanjo zaidi ya dozi milioni mbili nukta tatu na kulenga kuwachanja watu milioni kumi mwishoni mwa mwaka huu, ni asilimia mbili nukta saba pekee tu ya watu waliopokea dozi kamili ya chanjo hiyo. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Shukran sana Wandera kwa ripoti hiyo kuhusu chanjo ya watumishi wa umma. Na huko nchini Tanzania, mimba za utotoni zimeripotiwa kuongezeka kusini mwa nchi hiyo, eneo la Mtwara. Mwenzetu Sandey Shomari amezungumza na mkurugenzi wa kituo cha kusaidia watoto waliopata mimba za utotoni cha Agape huko Shinyanga, na kwanza akataka kujua hali halisi ya tatizo hilo. Naomba niseme kwa tatizo la mimba za utotoni kwa Tanzania ni tatizo kubwa, ni tatizo kubwa sana kwa, kwa sababu kwa sasa hivi, na kutokana na hili janga la korona, ndio linaona kama linazidi kuongezeka zaidi na zaidi. Kwa swala la mimba Tanzania, mkoa unaoongoza ni kataza, Shinyanga ni ya tano, lakini kwamba kwa kipindi cha elfu mbili na kumi na sita Shinyanga ilikuwa inaongoza ni jitihada tu kubwa ambayo imefanyika ya utoaji elimu na kusaidia, yani kutoa elimu mashuleni na nje ya shule imekuwa ikisaidia kidogo kwa Shinyanga. Swala la mimba limepungua, japo bado ni kubwa. Umesema kuna swala la korona eh, eh, limeleta hasa shida zaidi yeah. Swala la korona limeingia vipi? Kuongeza la korona limeongeza hivi kwa sababu muda mkubwa ilipatikana kipindi fulani wanafunzi walisitishwa wali kwenda shule, wakakaa nyumbani. Kwa hiyo kipindi ambacho wamekaa nyumbani kiliibua changamoto kubwa sana ya mimba za utotoni, ilikuwa ni tatizo kubwa kubwa kubwa sana. Na kama sisi Agape tuna kituo ambacho kinalea watoto hao waathirika wa ndoa na mimba za utotoni, ambacho tuseme nyumba salama, ambayo imekuwa ikilea hawa watoto walipo-, tulipokuwa tumefunga kipindi hicho, walirudi nyumbani watoto takribani kama wawili wanne hivi walipata mimba wakiwa nyumbani, lakini ni tukio ambalo halijawahi kutokea kwa miaka yote ile ya nyuma. Watoto walikuwa wanakuja, wanasoma, wanarudi likizo mpaka miaka minne inaisha, hakuna mtoto ambaye amepata mimba. Lakini kipindi hiki cha korona Waliporudi watoto kama wanne walibainika, walikuja wakarudi tena na akiwa na mimba nyingine. Walikuja tuliwapokea wakiwa labda wameacha watoto nyumbani, lakini kipindi tuko nacho huku tena waliporudi, wakaja tena na mimba zingine. Na nyinyi mnasaidiana vipi na wazazi au watoto hawa kuepukana na hili tatizo? Nini ambacho kimekuwa kikifanyika? Kimekuwa kikifanyika zaidi sisi, ambacho kimekuwa kikifanyika kwa kupitia shirika la Agape tumekuwa tukiwachukua, kuwalea, kuwalea kwa sababu mtoto anapopata mimba nyumbani mara nyingi wazazi wanakuwa hawafurahii hilo tendo, wanakathirika, wakati mwingine wanawafukuza majumbani. Kwa hiyo mara nyingi tumekuwa tuna family, tunafanya ile family conciliation kwenda kutengeneza mazingira ya mahusiano mema tena na wazazi, lakini mtoto unamkuta ana uhitaji wa kuendelea na elimu. Kwa hiyo tumekuwa tukimchukua hivyo hivyo akiwa na mimba na kumleta katika kituo chetu au shule yetu ya sekondari anaendelea kusoma akiwa na ujauzito wake. Anapokuwa amefikisha kama bado wiki mbili au wiki tatu au ajifungue, tumekuwa tukiwarudisha nyumbani kwenda kuendelea muda wakijifungua, lakini mwingine wakati tunasubiria huo muda huo muda anakuwa anajifungua kule, kule akiwa kituoni kwetu au shuleni kwetu. Kwa hiyo tunachofanya tu, anapoonyesha zile dalili za tayari kujifungua, tunamkimbiza hospitali, anajifungua, tunaendelea kumlea pale kituoni na baada ya wiki kama mbili au tatu tunamuita mzazi anakuja kumchukua na kurudi naye nyumbani kwenda kupumzika naye zaidi ya wiki mbili e, zaidi ya miezi mitatu mpaka miezi tisa. Asante sana. Huyo ni mkurugenzi wa kituo cha kusaidia watoto waliopata mimba za utotoni cha Agape huko Shinyanga, Tanzania, John Meola akizungumza na Sandey Shomari hapa katika VOA Express. Asante sana taarifa hiyo kutoka nchini Tanzania, naye eh, sande Shomaria. Ikiwa ni mengi yanaendelea, shughuli za kuchanjwa huku nchini Kenya ndio zinatokota hivi sasa, kila mmoja akisema kwamba ni hiari, wengine wakiwa wanakimbilia mahospitali, mara chanjo iko mara hakuna ndio hali hiyo. Basi tunaendelea kusonga nayo. Nimemsikia mwalimu mmoja aliyesajiliwa na tume hii ya huduma za walimu Kenya akisema mkataba wangu mimi ulioniajiri zaidi ya miaka ishirini haujaonyesha kuna siku itafika, tume yangu inaambia anaenda uchanjwe. Ana maana kwamba hata akikataa hapelekwi kokote, kila eh, mmoja na yake. Pia tuangalie mimba za utotoni nchini Tanzania zinazidi kushamiri tukiona kwamba mambo hayo hapa nchini Kenya yanaripotiwa katika maeneo ya mashinani, tunaona kule nchini Kongo pia vilevile vile kuna masuala ya ulipaji mahari maeneo ya kijijini. Wanasema kwamba kule bei iwe chini, lakini ukiwa umetoka mjini unakuwa wewe basi unapata donge nono. Oohaya, maswali mbalimbali mbali ya kijamii kama hayo hatuyaache nyuma katika safari ya VOA Express, na unatupata pia katika redio wa shirika eneo la Afrika Mashariki na maziwa Makuu. Utaingia pia pale katika mtandao waandike www voaswahili.com. BMJ Mridhi yuko tayari kabisa kutupasha mengi katika habari za dunia. Safari za ndege za uokoaji nchini Afghanistan zilianza tena leo Jumanne katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kabul baada ya siku ya hali ya sintofahamu ambapo maelfu ya watu walikusanyika kwenye uwanja huo wakati wanadiplomasia na raia wakijaribu kuondoka nchini humo. Stefano Pontecorvo, mwakilishi mwandamizi wa kiraia katika ushirika wa NATO nchini Afghanistan, alituma picha kupitia mtandao wa Twitter zikionyesha ndege kadhaa za jeshi la anga la Marekani kwenye lami na akasema aliona ndege zikitua na kupaa. Waziri wa ulinzi wa Ufaransa, Florence Palle, alisema ndege ya kwanza ya jeshi lake iliyokuwa imewabeba raia wake kutoka Afghanistan ilitua usiku wa kuamkia leo katika Falme za Kiarabu, na kwamba Ufaransa ilikuwa inajiandaa kutuma ndege zingine. India ilihamisha wafanyakazi wa ubalozi wake nchini Afghanistan na raia wake wapatao 140 kwa ndege maalum ya kijeshi. Jeshi la Marekani limethibitisha vifo vya watu wawili katika uwanja huo wa ndege hiyo jana. Rais wa Marekani Jo Biden alisema anasimama kidete na uamuzi wake wa kuondoa vikosi vya marekani kutoka Afghanistan katika ya hotuba yake ya kwanza kwa umma tangu Taliban ilipouteka mji wa Kabul. Ivory Coast imeanza kuwapa chanjo wafanyakazi wa afya dhidi ya Ebola katika mji mkuu wa kibiashara wa Abidjan baada ya kisa cha virusi hivyo hatari kuthibitishwa mwishoni mwa wiki. Mwanamke mwenye umri wa miaka 18 alipimwa na kupatikana na ugonjwa huo Jumamosi baada ya kusafiri kwa basi kwenda Abijan kutoka nchi jirani ya Guinea. Ni kisa cha kwanza kuthibitishwa cha Ebola katika miaka ishirini na mitano. Karibu wahudumu mia mbili wa afya, wengi kutoka hospitali ya Abijan ambapo mwanamke huyo alikuwa amelazwa, wakipokea dozi ya chanjo ya Ebola. Wizara ya afya ilisema ilikuwa inalenga kuwapa chanjo watu elfu mbili ifikapo kesho Jumatano. Nchi hiyo ina dozi elfu tano. Waziri wa Afya Pierre Dimba aliwaambia waandishi wa habari kwamba mwanamke huyo alikuwa katika hali nzuri na kwamba watu sabini ambao walisafiri kwa gari moja na mwanamke huyo wametambuliwa. WHO imesema ina wasiwasi mkubwa juu ya uwepo wa virusi hivyo huko Abijan, jiji lenye watu zaidi ya milioni nne. Ebola kwa kawaida huua karibu nusu ya watu wanaoambukizwa ingawa chanjo na matibabu mapya yameonekana kuwa na ufanisi mkubwa katika kupunguza viwango vya vifo. Kiongozi wa Hong Kong Carrie Lam amesema leo Jumanne kwamba mashirika ambayo yanakiuka sheria au kupuuza usalama wa kitaifa yanapaswa kuvunjwa na kwamba serikali haitasita kusitisha uhusiano na vikundi vya kitaalamu vilivyogeuka na kuwa vya kisiasa. Serikali inaendelea na msako mkali dhidi ya wapinzani katika mji huo wakiwakamata viongozi wanaotetea demokrasia na wanaharakati, wakati Beijing inataka kurejesha hali ya kawaida katika mji huo baada ya miezi kadhaa ya maandamano makubwa dhidi ya serikali sawa na yale yaliyofanyika mwaka 2019. takriban dakika moja hapo umepata burudani hiyo fupi hapo, na inatupeleka hadi ule wakati wa kuangalia barazani. Tunakuwa na gumzo pale katika barazani VOA Swahili kuanzia Jumatatu hadi Alhamisi kwa kurusha swali mtandaoni Nam katika VOA Swahili, tembelea peji yetu hiyo, utapata gumzo hilo ama sehemu hiyo yetu ya barazani. Ikiwa hii leo tunakuuliza, unadhani nini kimesababisha ongezeko la mauaji ya vijana nchini Kenya? Andika maoni yako, nambari ya simu. Na sasa moja kwa moja tunakwenda kwa simu kabla ya kuangazia jumbe zenu. Huyu hapa Kirui Eric olendiwa kutoka Moi's Bridge, Kenya. Hili ni eneo ambalo tayari mbeleni limeripoti mauaji kama haya yanayodaiwa nchini Kenya. Karibu sana ndugu tueleze, hali ilivyo na unadhani ni nini ya sababu ya kuchangia haya mauaji? Ni uongozi duni kutoka kwa serikali yetu ya Kenya. Serikali yetu ya Kenya haiwajali kabisa vijana. Tukifuata tu kutoka kwa rais mwenyewe, tunaona rais mwenyewe amepusa vijana nafasi kukusa serikali, amewatengea tu wazee na hawa wazee pia wakiingia hapo wanasahau vijana, unaona so, vijana wanaanza kujiingisha kwa yeah, njia ya uhalifu ili ndo waweze kupata kujitosheleza. Inachangia visa vingi vya uhalifu hapa Kenya. Serikali iweze kuwekeza kwa vijana kabisa, vijana kupata nafasi za kazi, hata kama itapatikana, weze kupewa mikopo, weze kupewa fedha, ndio weze kujiendeleza, ndio watakuwa bisi awatwza so, kujihusia kwa uhalifu sababu kuwa kwa Kenya mwenyewe naiona hiyo ikiwa sababu moja. Labda Kirui, tueleze, pengine unaona hiyo tu itaweza kusuluhisha mauaji haya kutoendelea kutoekea hapa nchini Kenya, ndio iwapo vijana watapewa kuwa na, wanapewa nafasi waweze kushughulika wasikuwe idol na pia wanasiasa pia upande mwingine wanachangia. Wana wanasiasa wanaona wana wana kuwatumia vijana ili waweze kujinufaisha wao wenyewe. Tukushukuru sana asante kwa kuchangia, shukran sana asante. Haya basi, baada ya maoni hayo kutoka kwake Kirui tunavuka boda hadi kule maeneo ya DRC kwake malikwisha akiwa anasema vijana wamekuwa watukutu sana sio Kenya tu bali katika nchi mbalimbali. Kwanza, kitu kinachosababisha mawazo ya vijana kwanza vijana wanajihusisha wana, wana katika politiki. Sababu ya pili wanatumia vileo ambavyo vinawaingiza katika mambo ambayo hairuhusu vijana kufanya, na tatizo la tatu hawana kazi yoyote ambayo wanafanya. Wanatumia tumbako ambayo inaacha wanafanya vitu ambayo vinasababisha vifo vyao, kwa sababu ya hiyo wanawawa wanakufa sababu ya mambo ambayo wanaingia ndani ambayo hairuhusiwe, na wanafanya politiki, wanakuwa vyanjo vya mambo mabaya ambayo wanasiasa wanatumia vijana kusudi wafanye mauzo kabisa. Ndio sababu vijana wengi wanauawa kabisa. Maoni yangu au pendekezo langu, na si serikali ifanye namna yote mbili zote, kusudi vijana hao wawe na ajira ambayo inaweza kuwaruhusu wasiingie katika vitendo ambavyo ni vya kigaidi. Wasiruhusu muzimi wakati ambao ni wakati wa kazi, wakati wanawaruhusu muzimi wakati wa kazi, ili inasababisha mauaji mengi ya vijana. Na ni nani hawa wanahusika na, na hayo mauaji? Mara nyingi kwa mfano huku kwetu ni watu ambao hawajulikane, na ni watu ambao wanatumiwa na watu wengine ambao siwezi kuwataja ambao ni vigogo au ni watu wengine ambao ni magaidi au watu ambao wanakuwa wana katika serikali mbalimbali za hii ulimwengu ambamo tunaishi. Haya, asante sana. Nami nawashukuru sana kabisa wamechangia hapo kwa njia ya simu, na kuna wale waliotuma ujumbe tuusome. Tuanze na ujumbe wake Kikalabu Moses Kambale, huko huko DRC, anasema yuko kule Kirumba Lubero, asema pengine vijana wa Kenya wanalazimishwa kuingia vikundi haramu, kisha wanapokataa ndo wanauawa. Ha, yupo katika mji wa Morogoro Tanzania, mchana J, mchana anasema ongezeko la mauaji ya vijana husababishwa na baadhi ya vijana kuwa wavivu kufanya kazi. Vijana wengine wanapenda njia za mkato kujitafutia chochote, na baadhi yao ni wepesi kurubuniwa na kujiingiza katika makundi ya uhalifu. Haya, nami nikamilishe na Cheche Mdan wa Keroka Kisi Kenya anasema huku Kenya hamna kabisa mauaji ya vijana, mimi niko huko. Umeona Mganda hapo kuna he, ujumbe he, kutoka Uganda hapo ndiyo nimeuona ujumbe wake. Kesi ya Hura asema hali halisi nchini Kenya ni sawia na kwetu nchini Uganda, vijana hujihusisha sana na ghasia kuipinga serikali. Tunashukuru sana kwa ujumbe huo, na tunasema mambo haya haya kwendi bila muziki tupate burudani kutoka nchi ya Burundi. Yuko mwanamuziki Double J akisema nzoduga hello, hello mama, Bwana, na kiburundi hicho unasikiaje? Mambo yametokota hapo leo, kibao chetu hicho, tumeona tuanze mambo ya kilugha, lakini tutapata tafsiri hapa. Unajua lugha zote zipo ndani ya vyo wetu, najumuisha jamii zote kwa pamoja, na lazima tupe tafsiri. Na kina Haidara Kizimana Burundi, tunatumai eh? Ha, lakini hata kama uelewe lugha, lakini midundo imekupatia mtikisiko hapo, umechangamka na umeburudika. Ndiposa hivi sasa tunaelekea katika kitengo chetu kile cha ushauri ambaye dada Amina amefanya hii leo na inakwenda hivi. Kudorora kwa uchumi kufuatia COVID-19 kumechangia vijana kupata kiwewe, hasa kutokana na ukosefu wa ajira na hata mbinu za kujipatia riski. Mtaalamu wa maswala ya trauma, yaani maswala hayo ya kisaikolojia, Riziki Hamisi anasema ushauri upo. Vijana wasikizi, ningependa kuzungumzia kuhusiana na vijana na kiwewe wakati huu wa kipindi cha COVID-19 nawahimiza vijana wachukue mbinu mbadala za kujinufaisha kiuchumi. Hali hii ya COVID-19 imewapelekea vijana wengi kupatwa na misongo ya mawazo kwa sababu hali ya kiuchumi imekuwa ngumu, hakuna pengine shughuli za, ku, za kufanya kwa wao, wale ambao hawana makazi wanajihisi kwamba wana shida ama wako na matatizo zaidi. Lakini hiki kipindi ni kipindi ambacho tunasema ama tunajipatia moyo kwamba ni muda ambao utaisha. Hivyo basi tuchukue nafasi nyingine sisi vijana kwa kutafuta namna nyingine ya kupata riziki ama kupata mapato halali, lakini tusiwe tutachukulia hali hizi za kiuchumi wa kipindi hichi cha COVID 19 kufanya maneno ambayo hayaeleweki ama kufanya shughuli ambazo zitaathiri zaidi watu. Kipindi hichi cha COVID 19 kwa vijana ni kipindi kigumu sana ikiwa wewe unahisi kwamba umesongwa ama umebanwa zaidi na mawazo, mimi ningeshauri kwamba tafuta mtu ambaye uko karibu naye, mtu ambaye unaweza mwamini kwamba huyu nikizungumza naye, basi labda pengine matatizo yangu hayatapata suluhu, lakini nitapata mwelekeo, jinsi gani naweza kujinasua katika hali hii ambayo naipitia kwa sasa hivi. Kipindi hichi ni kizito, ni kipindi ambacho kama kijana na utaweza kuchukua nafasi ya kutafuta suluhu kwa tatizo linalokukera basi, ni rahisi wewe hata kujitoa uhai wako tu. Tujaribu tuzungumzane, tujaribu tujinasue kutokana na hiki kiwewe, tusikubali kiwewe kikatutawala. Na sasa tugeukie masuala yanayovuma katika mitandao mbalimbali ya kijamii na hata katika vyombo vya habari. Bmj Mrethi amekusanya mengi na sasa tumpishi adondoe. Safi kabisa kwenye mitandao ya kijamii, ni mengi yanavuma, sijui ni anzie wapi, lakini tuanzie huko nchini Kenya. Kuna gavana wa jimbo la Machakos, uh, Dr Alfred Mutua. Imetokea kwamba siku mbili hivi zimepita, alitangaza eh, kwamba wanaachana na mkewe Lilian Nganga. Kile ambacho kimfanya stori hii kuvuma kwelikweli kweli. Kwanza kabisa yeye ni gavana, mtu ambaye ni ana ahadi ya juu katika jamii. Pili ni mazingira ambayo wamekuwa wakiishi wawili hawa, ambapo walionekana wanafurahia sana uhusiano wao kila pahali, wakienda pamoja. Pia kuna stori ambayo iko nyuma ya stori hii, kwamba gavana huyo wa Machakos alikuwa ametalikiana na mke wake wa kwanza na akapoteza mamilioni ya pesa, kulingana na vyombo vya habari nchini Kenya. Na sasa linaloulizwa kuhusu So, huyu eh, ambaye alikuwa anakaa naye, inaulizwa je, yeah, walikuwa wamefanya harusi ya kweli ama ni ile wanasema kule Kenya ni njoo tuishi? Eh, Lilian Nganga alisema kwamba yeye ndiye alikuwa wa kwanza eh, kumuuliza Dr Alfred Motua wachane. Na sasa naye eh, huyu gavana akaandika kwenye ukurasa wake wa Twitter na vile vile eh, kwenye uh, ukurasa wake wa Facebook kwamba wamekubaliana kwamba wanaachana. Suala hili limezua gumzo kubwa sana, hasa kwenye mitandao ya Kenya kot, Kenyans on Twitter wakizungumzia kwa kina, limeona wengine huku wakisema kwamba kumbe, the rich also cry, sijui inamaanisha nini? <laughs> hata matajiri kumbe ulia kulia. Hapa ni maanake kukosa kusikilizana. E, tuangalie kwingineko, kuna taarifa hizi kuhusu filamu ya Idris inayojulikana kama Slay, yani Idris huyu ni mchezaji ama mwigizaji kutoka kule Bongo nchini Tanzania manake. Global Publishers wameripoti kwamba filamu hiyo baada ya miezi mitatu na wiki kadhaa, kabla ya kurejea tena kwa hiyo filamu ambapo alishiriki huyu Idris Sultan, kwenye mtandao wa Netflix. Sasa filamu hiyo imeanza kuvuma tena baada ya kuondolewa kwenye mtandao huo mwezi eh, Aprili tarehe 26, mwaka huu kwa sababu ya hati hakimiliki na kufanikiwa sasa kurejea uh, tarehe nane mwezi huu, habari njema kwamba imerejea na kwamba inaonekana imekubalika kweli kweli kwa sababu imeingia kwenye top 10 ya Netflix katika nchi ya Nigeria kwa sasa, inashika nambari ya tano. Idris Sultan anawakilisha vyema nchi yake ya Bongoland, na bila shaka unaweza kupata filamu hiyo ukienda pale kwenye Google search uangalie slay ama uandike tu Idris Sultan anafahamika sana hasa maeneo ya Afrika Mashariki na Kati kwa ustadi wake wa kucheza filamu. Utaona inaonyeshwa wapi na hasa kama umelipia Netflix. Basi itakuwa ni rahisi kwako eh, kutazama filamu hii na nyingine nyingi ambazo zinawaonyesha eh, wachezaji wa filamu kutoka Afrika Mashariki. Mimi ni BMJ Mridhi na kurejesha kwa wenzangu, endelea na sehemu iliyosalia ya VOA Express. Aya, BMJ huyo leo namwona ametamba katika yavumayo mitandaoni eh, kaka unajiweza kweli hapo. Tuangalie mambo mengine ya swali la leo, ikiwa ndio dakika za lala salama. Tukujuze leo tumekuulizaje pale katika FB VOA Swahili page yetu, tumesema hivi. Uchaguzi wa Zambia unatoa funzo gani kwa demokrasia ya Afrika? Na wa kwanza kabisa anatokea eneo la Dodoma, Tanzania, ni Emmanuel Charles Mc Masai. Anasema ni wazi demokrasia ya kia kiafrika inaenda ikikuwa, nchi zinazominya demokrasia wajifunze kwa Zambia. Mwingine huyu ni Eston Mwansasu. Anasema yeye viongozi wetu wa Afrika wajifunze kukubali matokeo pindi wanaposhindwa na kukabidhi madaraka kwa amani. Naye Mandela Mushimushi akiwa katika mji wa Nairobi, Kenya, anasema nchi zingine wachukue mfano huu wa taifa la Zambia. Haya, ujumbe wangu mwingine hapa ambao unapokea ni kutoka kwake Edison Kisuba Mumbere kutoka Kaina, DRC, asema ni swala la kuiga hasa kwa wakuu wa tume ya uchaguzi, aha, wapate maadili ya kusimamia uchaguzi. Naye Dennis Mganyizi wa kutoka Bukoba, Tanzania, kwa kifupi, ameandika ni funzo kubwa sana. Ujumbe mwingine kutoka kwake Eliud Osoro Mose kutoka Kenya asema huu uchaguzi wa Zambia unanipa matumaini kuwa Mr. Tinga atakuwa ikuluni mwaka ujao, Mungu akipenda. <laughs> Nani mlio Kenya natumai mwafahamu Mr tinga nani. Nami nikamilishie na ujumbe wa kutoka kwa Adolf Mtenga, anasema acha tu, sina cha kusema, semeni nyie. mm-hmm. Mwingine anajita Omega msemo ndio kwangu mwisho hapa, anakamilisha asema, da Zambia itolewe kwenye bara letu, imetutia aibu. Bwana huyo naye eh? Yani anasema imeweka standard hali ya juu sana yani, iga ufe hapo <laughs> sasa, lakini hata hivyo maoni haya ni, niseme ni maoni ambayo unaonekana watu wamekomaa kisiasa katika vile wanavyoangalia na kutathmini mambo yote ya kisiasa yanayojiri. Mimi kwangu sina la na ziada, naomba kuondoka. Na Aidala Kizimana aje inbox aniambie wimbo huu wa Mzonduga una maana gani? Naitwa Salma Mohamed, hadi wakati ujao.