kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ninakukaribisha kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika yanayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Harrison Kamau. Leo ikiwa Jumatano, tarehe ni 18 Agosti mwaka wa 2021, tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Radio Dodoma FM ya Dodoma, Mbeya Highlands FM ikiwa huko Mbeya, Storm FM Geita Tanzania, Radio Jambo Isiro, Redio Tumaini Kipese, Redio Muungano Oicha DRC, Lulu FM Malindi Kenya, Sayari Redio Eldoret Kenya na UBC Uganda, kati ya nyingine. Pia tunapatikana kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom. Kati ya yale tuliyokuandalia, mashirika ya umoja Mataifa yaelezea wasiwasi wao mkubwa kuhusu hali ya maisha ya raia wa Afghanistan, haswa wanawake na watoto, wakati waasi wa Taliban wanaendelea kuimarisha udhibiti wao kote nchini. Na leo kwenye jukwaa la vijana tunaangazia umaarufu wa filamu za vibonzo Afrika mashariki na hasa nchini Tanzania. Ni filamu ambayo inaonyesha historia ya kijana mdogo, inaitwa Heri, ambaye kijiji chake kilijisahau kabisa kupambana na malaria na mbu, na mjini kwao huko unavitab wanavyojipanga kuja kuvamia. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika, lakini kwanza namkaribisha Harrison Kamau akusomee habari za dunia. Washirika wa Marekani kutoka muungano wa NATO wanaendelea na juhudi za kuokoa raia wao kutoka Afghanistan, wakati vikosi vya mwisho vya Marekani vikiendelea kuondoka nchini humo, siku chache tu baada ya kuanguka kwa serikali ya rais Ashraf Ghani. Maafisa kadhaa wa Ulaya wameelezea wasiwasi wao kwamba hatua ya kuchukuliwa kwa serikali hiyo na Taliban huenda ikaongeza ugaidi pamoja na wimbi kubwa la wakimbizi barani humo. Uingereza na washirika wake wengine wa NATO walianza kuondoa raia wao kutoka nchini humo Jumapili wakiandamana na mamia ya raia wa Afghanistan waliofanya kazi pamoja. Mataifa mengine ambayo yanaendelea kuondoa raia wao pamoja na Ufaransa, Ujerumani, Uhispania na Italia, baada ya Marekani kuchukua tena udhibiti wa uwanja wa ndege wa mji mkuu wa Kabul ulioshuhudia kasi ya mwishoni mwa wiki. Mataifa mengi ya Ulaya yanatarajiwa kutangaza programu zao za dharura ili kutoa hifadhi kwa raia wa Afghanistan walioko kwenye hatari kutokana na kushirikiana nao katika miongo miwili iliyopita. Biashara nchini Zambia zinasemekana kurejea kwenye hali ya kawaida siku moja baada ya kiongozi wa upinzani Hakainde Hichilema kutangazwa kwa mshindi kwenye uchaguzi wa rais baada ya kumshinda rais aliyeko madarakani Edgar Lungu, na ambaye tayari amekubali matokeo hayo. Wakazi waliondoa wasiwasi uliokuwepo wa kutokea kwa kasia kufuatia hali ya taharuki kabla ya kufanyika kwa zoezi hilo. Magari yanasemekana kujaa barabarani mjini Lusaka, huku biashara zikifunguliwa tena kama kawaida. Mkazi mmoja wa Lusaka kwa jina Ahilfiri anasema kuwa alishtuka kuona msafara wa magari ya polisi na jeshi ukielekea kwa Hichilema wakati akifiri kwamba angekamatwa tena kama ilivyofanyika siku za nyuma. Hata hivyo, baadaye alielewa kuwa walikuwa ni makamanda wakuu kwenye jeshi na idara ya polisi waliokuwa wakienda kuonyesha utiifu wao kwa kiongozi huyo mpya. Hapo nyuma, Hichilema aliwahi kukamatwa na kufunguliwa mashtaka ya kujaribu kupindua serikali. na watu 47 wakiwemo watoto watatu hawajulikani walipo huku washukiwa wakifariki baada ya boti yao kupata matatizo ya injini wakati boti hiyo ilikuwa ikipita kutoka Sahara Magharibi kuelekea kwenye visiwa vya Kanari nchini Uhispania. Shirika la Umoja wa Mataifa la Uhamiaji, IOM, limesema hapo Jumanne. Patrick Ndwimana anatuarifu zaidi. Boti hiyo ambayo ilikuwa imebeba watu hamsini na wanne iliyoondoka Layun, Sahara Magharibi, tarehe 3 Agosti kabla ya injini yake kuzima, kulingana na ushuhuda wa manusura saba ambao waliokolewa na walinzi wa pwani ya Mauritania. Msemaji wa IOM Bubakar Seibu amesema wanashirikiana na viongozi wa Mauritania kutafuta miili ya wahamiaji ambao walifariki wakiwa njiani kuelekea visiwa vya Kanari. Fuerteventura ventura visiwa ambavyo viko karibu sana na visiwa vya Canary na pwani hiyo ya Mauritania iko karibu kilomita mia moja kutoka Layun. Tangu Januari mosi hadi Julai 31 wahamiaji elfu saba na mia tano thelathini na moja waliwasili visiwa vya Uhispania vya Canary wakitokea Afrika Magharibi, kulingana na takwimu za serikali ya Uhispania, ikiwa ongezeko la asilimia mia moja thelathini na sita ikilinganishwa na kipindi hicho hicho mwaka unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc wanaharakati wa afya barani afrika wamekashifu kampuni ya kutengeneza dawa ya johnson and johnson kwa kupeleka chanjo za covid zilizotengenezewa afrika kusini kwenye mataifa ya ulaya ambayo tayari yametoa chanjo kwa asilimia kubwa ya watu wake wakati baadhi ya mataifa barani humo hata yakitoa misaada kwa mataifa maskini Chanjo za Johnson and Johnson ambazo hutolewa kwa dozi moja pekee ni muhimu kwa bara la Afrika ambalo ni asilimia tatu pekee ya watu wake bilioni moja nukta tatu ambao wamepata chanjo kamili. Wanaharakati hao kutoka Afrika Kusini wamesema kwamba ni lazima serikali ifichue mikataba yake na kampuni ya Johnson and Johnson pamoja na makampuni mengine ya kutengeneza dawa, la sivyo watachukua hatua za kisheria ili kupata taarifa hizo. Wakati wakizungumza na wanahabari Jumanne, wanaharakati hao walisema malalamishi hayo ni kutokana na taarifa iliyochapishwa na gazeti la New York Times kwamba mamilioni ya chanjo za Johnson and Johnson zilizotengenezwa na kampuni ya Aspen Pharmacare ya Afrika Kusini zimepelekwa barani Ulaya, na ikiwa siku chache tu baada ya taifa la Caribbean la Haiti kugongwa na tetemeko la ardhi lililosababisha maafa makubwa, majeraha, pamoja na uharibifu mkubwa wa mali, taifa hilo sasa limejipata likikabiliana na kimbunga kilichopewa jina Grace wakati kikisemekana kuandamana na upepo mkali na mvua. Hapo Jumanne, idara ya kitaifa ya vimbunga hapa Marekani imesema kwamba Grace, ambacho kimeongeza kasi huenda kikasababisha mvua za hadi sentimita 38 kusini mwa Haiti na kusababisha mafuriko pamoja na maporomoko ya ardhi. Hali hiyo pia huenda ikatatiza juhudi za uokozi pamoja na upelekaji wa misaada kwa watu walioathirika na tetemeko la ardhi la Jumamosi. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba kufikia Jumanne jioni karibu watu elfu mbili walikuwa wamethibitishwa kufariki kutokana na tetemeko hilo. Wengine zaidi ya elfu sita wanasemekana kuachwa na majeraha, wakati hospitali nchini Haiti zikisemekana kuelemewa na idadi kubwa ya wagonjwa. Shirika la watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF linasema kuwa takriban watoto elfu 540 ni miongoni mwa watu milioni 1.2 walioathiriwa na janga hilo nchini Haiti. <mulia> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari iliyopewa umuhimu wa juu leo ni kuhusu wasiwasi wa mashirika ya Umoja wa Mataifa juu ya hali ya maisha ya raia wa Afghanistan. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yanaelezea wasiwasi mkubwa juu ya hali ya maisha ya raia wa Afghanistan, haswa wanawake na watoto, wakati wapiganaji wa Taliban wanapoimarisha udhibiti wao kote nchini. Mwandishi wa Sauti ya Amerika kutoka Geneva, Lisa Schlein, anatuarifu juu ya ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa kuhusiana na ustawi wa jamii wa wananchi wa Afghanistan. Sandi Shomari anaisoma ripoti yake. Afghanistan kwa miaka mingi imekuwa moja ya maeneo mabaya zaidi duniani kwa mtoto. Mashirika ya Umoja Mataifa aripoti kila siku juu ya jinsi mzozo mbaya nchini Afghanistan unavyosababisha athari kubwa kwa maisha na ustawi wa wanawake na watoto wa nchi hiyo. Ripoti ya ya ya hivi karibuni ya Umoja wa Mataifa imegundua zaidi ya watoto mia tano na hamsini wameuawa mwaka huu peke yake na inakadiriwa kuwa elfu moja na mia nne wamelemazwa. Hii ni idadi kubwa zaidi watoto ya watoto waliopoteza maisha katika miezi sita ya kwanza ya mwaka wowote tangu umoja wa mataifa waanze kuweka kumbukumbu tangu mwaka 2009 huko afghanistan mkuu wa shughuli za dharura wa shirika la watoto la umoja wa mataifa mustafa ben masud anasema katika wiki chache zilizopita hali za watoto zimezidi kuwa mbaya akiongea kwa njia ya video kutoka mji mkuu wa afghanistan na kabul Anasema hali ya afya na lishe ya watoto inatia wasiwasi mkubwa. Tunapozungumza, utabiri wetu wa mwaka 2021 ni mtoto mmoja kati ya wawili atakuwa na utapiamlo mbaya. Kuna waafghanistan milioni 18 ambao wanahitaji msaada wa dharura, nusu yao ni watoto. Ben Masud anaongeza kwamba UNICEF inazidi kuwa na wasiwasi kutokana na kuongezeka kwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu, haswa kuandikishwa watoto kujiunga na vikundi vyenye silaha UNICEF ina ofisi kumi na tatu kote nchini humo ambazo hazikufungwa kwa miezi mingi. Mnamo mapigano makali kwa wiki mbili zilizopita, Ben Masud amekuwa katika miji mikubwa ya Kandahar, Herat na sasa Kabul, na ameona athari za moja kwa moja za mapigano zinazowakumba watu wa Afghanistan. Afisa huyu wa UNICEF anasema yeye na wenzake wamekuwa wakiwasiliana moja kwa moja na Taliban. Anasema wamekutana na makamanda wa jeshi na makamishina wapya wa NGO wa Taliban. Anasema UNICEF imejadili umuhimu wa kubakiza wafanyakazi wake wa kitaifa na kimataifa, na imesisitiza juu ya swala la elimu ya wasichana. We, um, msimamo wa Taliban ni takriban ule ule lakini tunaona tofauti ndogo haswa katika suala la elimu ya wasichana kwa wenzetu wanawake wa Afghanistan. Hapa tena tulipokea mchanganyiko wa majibu kutoka kwao, lakini wacha tuseme kwamba tunasonga mbele tukiwa na matumaini kwa tahadhari. UNICEF inatoa wito kwa kuruhusiwa mara moja na bila pingamizi yoyote kuingia katika maeneo ambayo ni magumu kufikia ili kutoa msaada unaohitajika kwa watu wa Afghanistan. Maafisa wanasema ni muhimu sana kuwafikia wanawake na watoto ambao wanakumbwa na hasara kubwa zaidi katika jamii hii yenye vurugu na machafuko. hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. New York Jumanne imeanza kutumia kanuni mpya inayohitaji kila mmoja mwenye umri wa miaka kumi na miwili kuendelea aonyeshe ushahidi kwamba amepokea chanjo ya COVID kabla ya kuruhusiwa kuingia kwenye maeneo ya umma kama vile migahawa, vyumba vya burudani au kwenye biashara nyingine. Kulingana na mtandao wa serikali ya jimbo la New York, ushahidi unaokubalika ni pamoja na kadi iliyotolewa na idara ya kudhibiti magonjwa wa Marekani CDC, kibali maalum kinachotolewa na mamlaka ya jiji au kupitia app maalum kwenye simu ya mkononi kwa jina New York City COVID Safe. Picha ya kadi iliyotolewa na CDC pia inakubalika. Maafisa wa jiji wanasema kuwa ingawa kanuni hiyo ilianza kutumika Jumanne, hatua za kisheria zitaanza kuchukuliwa dhidi ya wanaokiuka hapo Septemba 13 biashara ambazo zitapatikana kukiuka kanuni hizo pia zitatozwa faini. Meya wa New York Bill de Blasio ameambia wanahabari Jumanne kwamba wafanyabiashara wengi wamekaribisha hatua hiyo kwa kuwa wanataka usalama kwa wafanyakazi wao. Mpango wa shirika la habari la Hong Kong wa kushirikiana na chombo cha serikali cha China umeibua wasiwasi kwamba linaegemea zaidi kwa Beijing. Kiongozi wa Hong Kong Kari Lam wiki iliyopita alitangaza kwamba redio na televisheni ya Hong Kong maarufu kama RTHK ingejiunga na shirika la habari la China la China Media Group ikiwa kama juhudi ya kuimarisha uzalendo. Chini ya makubaliano hayo, vipindi vya redio na televisheni vya China vitarushwa Hong Kong ili kutoa uelewa zaidi kwa hatua zilizopigwa na chama cha Kikomunisti cha China pamoja na kuimarisha uzalendo, amenukuliwa Lam na gazeti la South China Morning Post. Wanaharakati wa uhuru wa habari, hata hivyo, wameonya kuwa hatua hiyo huenda ikahujumu uhuru wa kituo cha habari cha Hong Kong cha RTHK. Kwa mujibu wa sheria zilizoko, chombo hicho cha habari kinahitajika kuwa huru kutokana na mwingiliano wa kisiasa. Na wakati mioto ikiendelea kuteketeza maeneo kadhaa magharibi mwa Marekani, moshi wake umeenea kwenye majimbo mengine yaliyoko mbali. Maeneo yaliyoko mbali kama vile New York na Washington DC tayari yanashuhudia anga yenye moshi mwingi, ambayo huenda ikazua hatari za kiafya kwa wakazi. Moto unasemekana kuwa mkubwa zaidi kati ya mioto zaidi ya mia moja inayoendelea ni ule wa Dixie kaskazini mwa California. Zaidi ya majimbo darzeni moja magharibi mwa Marekani yanashuhudia hali hiyo kutokana na kiangazi kikubwa msimu huu wa joto. Wataalamu wanasema kwamba mioto imeongezeka katika miaka ya karibuni, wakisema kuwa ongezeko la joto ulimwenguni huenda limesababisha hali hiyo. Kwenye nchi jirani ya Canada, zaidi ya mioto 200 inasemekana kuendelea sasa hivi. Kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kwa kutoka hapa Washington DC. Watu wanaofanya kazi ya kujitolea nchini Kenya wanajaribu kukabiliana na habari potofu kuhusu virusi vya korona miongoni mwa watu wanaoishi na HIV, virusi ambavyo husababisha ugonjwa wa ukimwi. Mitandao ya kijamii imekuwa ikisambaza madai yanayodhuru ya uongo kwamba kutumia dawa za kupunguza makali ya HIV kunaweza pia kuzuia hata kutibu virusi vya COVID-19. Ripoti ya mwandishi wa sauti ya Amerika Victoria Amunga kutoka Nairobi, Kenya inasomwa hapa na Patrick Nduwimana. Muungano wa mashirika yasiyokuwa ya kiserikali yanayopambana na HIV, CANCO, umekuwa ukiandaa mikutano ya kuwapa mafunzo wagonjwa wa HIV kuhusu namna ya kujikinga dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona. Kundi hilo linasema wamefikiria kufanya jambo hilo kwa sababu ya madai ya uongo kwenye mitandao ya kijamii kwamba dawa zinazotumiwa kupunguza makali ya HIV zinaziwia pia hata kutibu COVID-19. Robert Kisia ni daktari kwenye muungano wa Kenco. Wanadai covid ni virusi na like... hiv navyo ni virusi, kwa hivyo wanadai, ikiwa dawa hizo ni za kupunguza makali, kwa nini zinatumika kwa hiv peke yake? Kwa hiyo ninaamini ikiwa nina virusi vya hiv, basi dawa hizo zinaweza kufanya kazi kwenye covid na hiyo ni dhana potofu, na tena kubwa sana. Mgonjwa wa HIV Jane, ambalo sio jina lake la ukweli, amekuwa akitumia dawa za kupunguza makali HIV kwa miaka mitano. Aliamini madai ya mitandao ya kijamii kwamba dawa hizo za kupunguza makali HIV zinaweza kumlinda dhidi ya COVID kwa sababu waliogopa kupewa chanjo ya COVID. Iko tayari kuchukua, kwa sababu tulikuwa tunaenda kufunzwa, tukaambiwa the moment tumepata hiyo vaccine Viongozi wa Kenya wanafanya kampeni ya kupambana na habari hizo za uongo kupitia uhamasishaji wa, wa jamii na vyombo vya habari. Willis Akuhale ni kutoka kikosi kazi cha kusambaza chanjo huko Kenya. Um, tumekuwa tukitumia haswa kurasa za mitandao yetu ya kijamii kujaribu na kuangazia maswali yanayoulizwa mara kwa mara Tunataka kuboresha kampeni hii kwa kuifanya iwe ya kuchangamsha kidogo, ili watu waweze kujadiliana na mtu mmoja au wawili ambao wanaweza kujibu kwa wakati mwafaka kuhusu aina yoyote ya habari potofu ambayo wanaweza kuwa nayo. Mradi huu muhimu wa Kenko kwa ajili ya raia umekuwa pia ukiwafikia wagonjwa wa HIV. Silvia Ayon anasimamia mradi huo. We went through, um, a tumepitia mchakato kwa kujaribu kuwasiliana na watu katika nyumba zao kwa kutumia wenzao. Na katika vituo vyetu tuna madaktari na washauri ambao wamepewa jukumu la kuwasilisha habari sahihi juu ya COVID kama sehemu ya kutoa huduma ya kawaida. Wanaharakati na viongozi wanatarajia kufikia wakenya wanaokadiriwa kuwa sawa na milioni moja na nusu wanaoishi na HIV kwa kuwapa habari sahihi juu ya virusi vya korona. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Mashindano makubwa zaidi duniani kwa wanariadha wasiozidi umri wa miaka 20 yanaanza asubuhi hii katika mji wa Nairobi nchini Kenya, yakiwaleta pamoja wanariadha takriban elfu moja kutoka mataifa zaidi ya mia moja na kumi. Sherehe za kufungua rasmi mashindano hayo ya siku sita na ambayo yanafanyika kwa mara ya kwanza barani Afrika zilifanyika jana usiku katika uwanja wa Moi Kasarani, zikiongozwa na rais wa World Athletics Sebastian Coe. Mwandishi wetu Josephat Kioko ametuandalia ripoti ifuatayo. Nyimbo na ngoma kutoka tamaduni mbalimbali za Kiafrika zimepigwa usiku wa kuamkia leo kukaribisha wanariadha na maafisa waliozuru Kenya. Tamasha za kufungua rasmi mashindano haya makubwa ya dunia kwa vijana zimefanyika katika uwanja wa michezo wa Moi Kasarani, ambao pia unaanza kuandaa mbio za kwanza asubuhi hii ya Jumatano. Waliojumuishwa katika kuwatumbuiza ni pamoja na wanamuziki kadhaa wa Kenya, ambao nyimbo zao pia zimetumika kuwaburudisha wageni na wenyeji wa Kenya. Rais wa shirikisho la kimataifa la riadha World Athletics Sebastian Coe, ambaye ni raia wa Uingereza, amesikitika kuwa Kenya inaandaa mashindano haya kuanzia leo bila kuwa na mashabiki uwanjani, akitaja athari za ugonjwa wa COVID-19. Seebko, ambaye nyakati zake alishinda ubingwa wa dunia wa mbio za mita 800, amekumbusha dunia ya jinsi Kenya ilifanikisha kuandaa ubingwa wa riadha kwa vijana chini ya miaka 18 mwaka 2017 na jinsi uwanja wa Kasarani ulivyofurika mashabiki. Ratiba kamili ya mashindano haya ilitarajiwa kuanza jana Jumanne, lakini ikasogezwa mbele hadi leo kutokana na usafiri wa wanamichezo na vifaa vya michezo na pia mchakato wa kupima wahusika COVID-19 inavyohitajika katika michezo yote duniani. Muda mfupi ujao, zitaanza mbio za mchujo wa mita mia nne mara nne kupokezana vijiti, kisha mchujo wa mita mia moja kwa wanawake na wanaume, na baadaye ya shindano la heptathlon ambalo kawaida ni la wanawake fainali ya kwanza ambayo itatoa mshindi wa dhahabu ya kwanza ni baada ya leo alasiri katika shindano la wanawake kuruka polvot. Kenya na Ethiopia wana matumaini pia leo alasiri watakapopambana katika fainali nyingine ya mbio za mita elfu tatu tambarare. Mshindi wa fedha katika mbio za mita mia mbili kwa wanawake hivi majuzi katika olimpiki huko Tokyo, Japan, Christine Mboma kutoka Namibia aliye na umri wa miaka kumi na nane anatarajiwa kusimua mjini Nairobi. Kenya imealika wanariadha waliotia fora duniani kama vile David Rudisha na Mary Moraa kuwa mabalozi katika mbio hizi za dunia kwa vijana wasiozidi umri wa miaka ishirini. Bi Margaret Kenyatta, mke wa Rais Uhuru Kenyatta, aliandamana na maafisa waandamizi wa World Athletics ambapo wimbo huu wa taifa umeashiria kufungua rasmi mashindano haya ya riadha yatakayoendelea kwa siku sita. Makala iliyopita, mashindano yaliandaliwa Finland Julai mwaka elfu mbili kumi na nane ambapo Kenya ilichukua nafasi ya kwanza ikiwa na jumla ya medali 11 zikiwapo dhahabu sita, wakiwa mbele ya Jamaika, Marekani, Ethiopia na Uingereza. Vijana wa Kenya sasa wanaingia uwanjani kuanzia asubuhi hii hadi Jumapili jioni kujaribu kutetea ubingwa huo wa riadha duniani. Josephat Kioko, VOA, Mombasa. Idhaa ya ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Filamu za vibonzo zimetokea kupata umaarufu wa Afrika Mashariki na nchini Tanzania. Mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na produsa na direkta wa filamu hizo Ngomaka Mwabuka ambaye ametengeneza filamu ya vibonzo iitwayo Mbulend ambayo itatoka hivi karibuni nchini humo, akiwa ameanza kazi hiyo tangu mwaka 2013 kumi, anaeleza jinsi walivyotengeneza filamu hiyo na changamoto zake. Sawa, kwa sababu uh, sisi tunafanya filamu za vibonzo au tunaita vikaragosi vya kar, katuni ambavyo vinatupa sisi uwezo wa kuvipa uhai vitu ambavyo havina uhai, kuweza kufanya viwe na uwezo wa kuongea kama binadamu. Katika filamu hii ya tumeweza kuwachukua mbu, uh, kuweza kuyaangalia maisha yao wanavyoishi na jinsi gani ambavyo wanajipanga kuja ku kuvamia wanadamu na kuweza kuwapa malaria. Kwa hiyo ni filamu ambayo inaonyesha historia ya kijana mdogo anaitwa Heri ambaye kijiji chake kimejisahau kabisa kupambana na malaria na mbu, na mjini kwao uko unakuta mbu lengi wanavyojipanga kuja kuvamia. Na katika hadisi hii tunamwona Heri jinsi kijana anavyoweza kuwashawishi wanakijiji kutoka kijiji kwao kuweza kupambana na mbu kwa kufanya hatua mbalimbali kama kusafisha mazingira, kupuliza na kuvalia neti ili kuweza kushindana na hawa mbu ambao wanasambaza malaria koni hadithi ambayo inachekesha sana, inasukumwa ina na mziki ni iko na mziki mmoja mzuri sana katika lengo zima. Pia mwisho wa siku mtu anapata elimu ya jinsi gani ya kupambana na gonjwa la malaria. Na pengine filamu zenu za vibonzo naweza kusema kwamba zaidi, mnapoweka mnalenga watoto, mnalenga vijane, au mnalika gani hasa kupeleka ujumbe wenu? Kila filamu, katika filamu zetu za vibonzo zinaangalia tu na ujumbe unaotaka kupeleka. Katika filamu hii ya Mbuland tumejaribu peleka ujumbe kwa vijana kati ya miaka nane mpaka kumi na tano pale ili waweze kupata koo wa kuweza kujua wana nafasi kubwa ya, ku, ya kucheza katika jamii na kuweza kutoa motisha kwa jamii na wazazi wao kuweza kuwaamsha uweza kupambana na ugonjwa wa malaria. Kwa hiyo, kuna kila filamu inaweza ikawa na walengo tofauti tofauti. Kwa hiyo, katika filamu yetu ya Embland, kwa kweli nilikuwa najaribu kuangalia vijana wa miaka tisa mpaka kumi na tano kwa waweze kupata mwamko na kuweza kuwashawishi wazazi wao, lakini pia wazazi, pia wakiwa wanaangalia filamu hiyo yenyewe, pia wanaweza kupata kujifunza kwamba kama kijana mdogo kama Heri ameweza kuchukua hatua alizozifanya, wao pia wana nafasi ya kucheza katika jamii ili kuweza kupambana na mbu hao wanaosababisha malaria. Na malaria imekuwa ni tatizo kubwa katika maeneo mengi ya Afrika kujaribu kupambana na ugonjwa huu. Kwa hiyo pengine, labda, katika kutengeneza filamu hii kuna msaada mm, wowote unaopata kutokana na jamii au taasisi ambazo zinapambana na malaria? Ndio, tumepata um, msaada kutoka kwa wanajamii wenyewe kwa sababu hii hi hadithi tulijifungia tu ndani tukaitunga lakini ni hadithi ambayo tumetoka kusimuliwa na jamii ambayo tunaishi. Kuna vijana mbalimbali wanajitahidi kuja um, na njia mbalimbali za kupambana na malaria, kutoa elimu na kuweza kuwatia uh, motisha wenzao. Lakini pia uh, kwa upande wa kifedha, tunafanya kazi pamoja na Comic Relief na GSK kwenye mradi wao wa kupambana na malaria. Kwa hiyo katika tunashirikiana nao kutoka Uingereza. Um, kuweza kutengeneza filamu hii na filamu ya vibonzo kwa ujumla wake, sio kwamba tu unakuwa una watu wachache. Tunaona uh, vibonzo, lakini najua pembeni yake kuna sauti za watu mbalimbali na wengi pengine kufanikisha hili. Ili kuchukua sauti za watu wangapi jumla kuweza mpaka kufanikisha filamu hii? Kwa upande wa filamu hii, najua ina pembe mbili. Kwa na upande wa watu, kuna watengenezaji na pia kuna waigizaji uh. Kwa upande wa watengenezaji, kulikuwa na timu ya watu kumi na nane ambao wameweza kushirikiana pamoja kwenye kufanya kazi kufanikisha filamu hii kwa upande mzima aii, kwenye kutengeneza michoro, kutengeneza watakaofanana pamoja na watu ambao wamehusika katika filamu hile, na pia jinsi gani ya kuwafanya kuwachezesha waweze kuonekana namna hile. Kwenye sauti pia kulikuwa na watu zaidi ya kumi na mbili pia walioingiza sauti zao na kucheza kama wahusika filamu hii kuweza kuingia sauti ambapo sisi kazi yetu ikawa ni kujumisha sauti ile na picha ambayo inaonekana kwenye runinga, kuweza kwenye kusimulia hadithi hii ya mbweng. Pengine kwa upande wa vibonzo, unaweza kusema kwamba vibonzo na filamu za vibonzo kwa upande wa Tanzania kuna mafanikio makubwa ya kukubalika. Filamu zetu za vibonzo zinapokelewa vizuri sana kutokana na ni kitu kipya kwa sisi, hata ni watu ambao tunaesukuma tasnia nzima ya vibonzo kwa nchini hapa Tanzania. Hiyo kwa kwa watu wanaepokea vizuri sana na kitu kinachotokea saa hizi wanazidi kuomba ili kazi endelee kutengeneza nyingi zaidi, ili waweze kupata hadithi, kwa sababu tofauti ya filamu za kawaida na filamu hizi za vibonzo ni kwamba filamu za vibonzo zinaweza zikatupa uwezo zaidi wa kutengeneza au kusimulia vitu ambavyo vinafikirika zaidi, lakiniweza kwa filamu waongee waweze kuimbaa mwingine, wameimba kuna nyanya na wamesema kuhivi, ni vitu ambavyo kawaida katika tasbira za kawaida haiwezekani kufanyika. Wanapokea vizuri sana na nafasi kubwa ya kuweza kupata motisha ya kutengeneza kazi nyingi zaidi, kuweza ku, kusimulia hadithi zetu za kitanzania na kiafrika kwa ujumla. Na changamoto zako ni zipi? Pengine changamoto ni ya kwanza kubwa ilikuwa ambayo tunaifanyia kazi sasahivi ni uwezo wa watu wa ambao wanafanya kazi, kwa sababu ni teknolojia mpya, natumia teknolojia mpya, kwa hiyo hata vio vilivyopo hapa nchini nivyo vichache sana, vimefundisha tasnia hii. Kwa hiyo hii ni changamoto imetusumbua kwa muda mrefu. Kazi inakuwa ni kubwa ambayo inahitaji watu wengi kufanya kazi pamoja uh, alafu vijana uh, ni wachache ambao na uwezo huu. Kwa hiyo jinsi tunavyopambana na changamoto hii, tumeanzia kitu kinaitwa Tai Art Hub kwenye studio yetu ya Tai, ambavyo tunafundisha vijana waweze kujifunza wao kwa wao kuweza kufanya kazi hii za kutengeneza uh, vibonzo. Pia cha pili, kwa sababu unahitaji kompyuta ambazo zina uwezo mkubwa, ambazo zina gharama kubwa pia kwenye kuzipata. Kwa hiyo taratibu, tunazidi kutengeneza uwezo ndani ya studio kuweza kutengeneza kuweza kupata kompyuta nyingi zaidi, ambazo tweza kusaidia sasa kuweza kusimulia hadithi nyingi zaidi. Hebu tusikie uhondo kidogo wa filamu hii mbuland toto mbona subua hivyo sunipe tu ya damu iliongea si ilio na baba yako juu ya kutafuta dawa za kua kabla Ka ya kukamilisha, matangazo haya, namkaribisha tena Harrison Kamau akusomea moktasari wa habari za dunia. Washirika wa Marekani kutoka muungano wa NATO wanaendelea na juhudi za kuokoa raia wao kutoka Afghanistan, wakati vikosi vya mwisho vya Marekani vikiendelea kuondoka nchini humo, siku chache tu baada ya kuanguka kwa serikali ya rais Ashraf Ghani. Biashara nchini Zambia zinasemekana kurejea kwenye hali ya kawaida siku moja baada ya kiongozi wa upinzani Hakainde Hichilema kutangazwa kuwa mshindi kwenye uchaguzi wa rais baada ya kumshinda rais aliyekwa madarakani Edgar Lungu, na ambaye tayari amekubali matokeo hayo. Watu 47 wanasemekana kutoweka baada ya boti yao kuharibika injini wakati ikivuka kutoka Sahara magharibi kuelekea kwenye visiwa vya Kanari nchini Uhispania. Wanaharakati wa afya barani Afrika wamekashifu kampuni ya kutengeneza dawa ya Johnson and Johnson kwa kupeleka chanjo za Covid zilizotengenezewa Afrika Kusini kwenye mataifa ya Ulaya ambayo tayari yametoa chanjo kwa asilimia kubwa ya watu wake. Ikiwa siku chache tu baada ya taifa la Caribian la Haiti kugongwa na tetemeko la ardhi lililosababisha maafa makubwa, majeraha, pamoja na uharibifu mkubwa wa mali, taifa hilo sasa limejipata likikabiliana na kimbunga kilichopewa jina Grace, wakati kikisemekana kuandamana na upepo mkali na mvua hapo Jumanne. New York Jumanne imeanza kutumia kanuni mpya inayohitaji kila mmoja mwenye umri wa miaka kumi na miwili kuendelea aonyeshe ushahidi kwamba amepokea chanjo ya covid kabla ya kuruhusiwa kuingia kwenye maeneo ya umma kama vile migahawa vyumba vya burudani au kwenye biashara nyingine. Na mpango wa shirika la habari la Hong Kong wa kushirikiana na chombo cha habari cha China umeibua wasiwasi wasi kwamba linaegemea zaidi kwa upande wa Beijing. Kiongozi wa Hong Kong, Carrie Lam, wiki iliyopita alitangaza kuwa redio na televisheni ya Hong Kong maarufu kama RTHK ningejiunga na shirika la habari la China la China Media Group ikiwa kama juhudi ya kuimarisha uzalendo. Matangazo ya Kumekucha ya Afrika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riyami, mwelekezi wetu Jumbe Hamza, naitwa Patrick Ndwimana hewani, nimeshirikiana na Harrison Kamau, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.