Ha -ha. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Mambo vipi alaasiri njema popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA na hapa ni safari ya VOA Express. Karibu tuandamane hadi tamati. Mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo, ikiwa ni Alhamisi ya tarehe 19 mwezi wa 8 mwaka 2021. E, ikiwa makawaida yetu, basi huwa tuko ndani e, kuhakikisha kwamba tunakuandalia mengi yale ambao wewe kijana, yaani hapa mchanganyiko lakini sana sana maswala na vijana nam. Katika kapu la leo kuna mengi mazuri tumekuandalia, tutapakua moja kwa moja miongoni mwa ni kuhusu draw ya mechi za kombe la Afcon. Afrika Mashariki tupo ama vipi, jamani? Nasikitisha sana kwamba hakuna hata timu moja ya Afrika Mashariki ambayo inatuwakilisha katika dimba lile la mwaka 2021. 2019 Afrika Mashariki iliwakilishwa eh, vilivyo eh, kumbuka Uganda Cranes walikwenda mpaka eh, katika zile timu 16 za mwisho walipobanduliwa na Senegal, lakini mara hii hawapo na katika taarifa zingine pia tutakuwa tunaangazia vijana huko Tanzania wanafanya nini kuhusiana na masuala ya kilimo biashara. Kando na hayo, kutakuwa na burudani nzuri sana la TBT na vilevile, vile pia tutakuwa tunakujuza ni namna gani mashirika na ya kijamii yanasaidia kuinua maisha ya vijana katika mitaa ambayo tunaita mitaa ile ya mabanda. Badala ya kuharibu wakati, wacha tuangazie moja kwa moja nini tulicho nacho, na tunaanzia hapa michuano ya kombe la mataifa ya Afrika yaani Afcon inatimua vumbi huko Cameroon kati ya Januari 9 na Februari 6 mwakani. Tayari draw ya timu zinazoshiriki imetengenezwa. Mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na mchambuzi wa michezo kutoka Kenya, Joffrey Mwamburi wa Radio Citizen juu ya timu hizo na makundi hayo yalivyo na nafasi ya Algeria kutetea taji lake ikoje? Kwa kweli, kama ulivyouliza, ni kwamba Algeria wana kibarua kikubwa sana cha kuweza kutetea hili taji. Ukiangulia ni kwamba ushindani umeweza kubadilika, na ukiwataja Algeria ni timu ambayo kwamba imeweza kuwekwa katika fungu moja na Sierra Leone na vile vile pia Guinea eh, Equeta ile kwa maana ya Equtorio Guine na Ivory Coast katika kundi hii. Hapo ukiangalia kiunzi kikubwa zaidi kimekuwa ni hawa ambao ni Ivory Coast, lakini ukiangalia ni timu ambao kwamba vilevile pia iliweza kusajili matokeo ambao kwamba ni mseto katika zile mechi ambazo kwamba ni za kufuzu, ikiwa kuna nafasi nzuri. Ukiangalia bado nahodha wao kwa maana ya Riyad Mahrez bado yupo na anaendelea kutota makanzi katika ile timu. Kwa hiyo, kwa mtazamo wako, makundi au kundi la kifo ni lipi zaidi? Ni kwamba Algeria ni mojawapo ya kundi la kifo eh, pamoja na Nigeria. Nigeria wako katika kundi la wakiwa pamoja na Misri, Sudan pamoja na Guini Bisau. Ukiangalia kwamba Sudan pamoja na Guini Bisau kivyangu siwapati ule upatu mkubwa sana, japo kazi kubwa hapa itakuwa baina ya Misri dhidi ya Nigeria kutaja Misri eh, kuna ile dhama ya Muhamed Sala mosara pale ndani mm, kwamba anachezea klabu ya Liverpool kule Uingereza na kando naye pia okay, kuna kina Muhamed Elnini. Ama kivyangu, eh, nikihisi pale kwamba kundi D pia litakuwa ni kundi la kifa , lakini kivyangu nafikiri nitawapatia upato zaidi Misri. Kumbuka Misri hawa Sande Shomari mm -hmm. E, wamelitoa taji hili kwa kipindi kwa mara nyingi. Kwa hiyo kundi D pamoja na, e, e, na kundi ambalo lina makali zaidi, lakini pia Misri utakumbuka wanakuja na hasira baada ya kukosa kombe hili nyumbani walipokuwa wenyeji mara ya mwisho ilipofungia kule Cairo na kulikosa kwenye kutolewa kwenye michuano hiyo. Sasa pengine tuangalie upande mwingine, kuna wageni ambao wamekuja Komoro kama unakumbuka Madagaska yeah. Walifanya maajabu wakiwa wageni kwenye <laughs> kombe la kule elfu mbili na kumi na tisa Misri. Haya, vijana wa Komoro pengine haumoni zaka... nafikiri wanaweza kuwa watu watakaoshangaza watu, labda pengine kwa mtazamo wako Komoro hawa ni nafikiri Waingereza uh, wanasema kwamba ni dark horses wenyewe uh, wanasema yaani wanaonekana kama vinyong'onyea katika ili kumbi, lakini kama ulivyoeleza pale kuna hiyo dhana, na nilikuwa nikitazama uh, manake katika mechi zao za kufuzu walikuwa wamewekwa pamoja uh, na wa Misri ambao umetaja pale kwamba watakuja na asira kweli. Halafu pia kulikuwa na vijana nyumbani ambao ni Kenya pamoja na Togo. Nilikuwa nikiangalia uh, kuna mchezo wao uh, walipokuwa wanacheza na amin uh, Kenya katika uh, jiji la Nairobi mechi ya kufuzu, na nilifuatilia mchezo wao kusema kweli na kivyangu nafikiri haitakuwa na makali vile kuelekea katika michuano kuoa kwamba waliweza kukutana katika kundi na timu gani kiangelia ni kwamba pale Kenya ilikuwa pale, na vilevile pia Togo ilikuwa pale. Togo pamoja na Misri walikuwa wanaonekana kama timu ambao kwamba zilikuwa na makali zaidi. Kwa hiyo kivyangu nafikiri visiwa vya Ngazija kwa maana ya Comoros wako na Gabon wako na Gana wako na Moroko tayari hapo. Kwa Gana pia ni kisiki kikubwa sana. Shukran sana Sande Shomari kwa taarifa hiyo, mufti kabisa. Kwingineko ni kwamba kampuni ya Jatu yenye makao yake Dar es Salaam, Tanzania ni miongoni mwa kampuni changa zilizojipatia umaarufu hivi karibuni katika uwekezaji na kilimo kwa vijana. Jatu ilianzishwa miaka sita iliyopita na vijana waliohitimu vyuo vikuu huko Tanzania kutoka fani mbalimbali mbali ambao kwa pamoja wametumia taaluma zao kujikita kwenye uhamasishaji kilimo kwa vijana. Mkamiti kibayasi amezungumza na Moses Luko, afisa wa habari na mkuu wa idara ya mawasiliano katika Jatu. Kwanza akamuuliza mbinu anazotumia kuhamasisha vijana wenzao katika kilimo biashara. mbinu ambazo tunazitumia kuhamasisha vijana wengi ni kwa kutoa semina mbalimbali na kuwaelezea usinaja ubaga sana kuhusu kilimo, jinsi kinavyofanyika kwanzia hatua za awali na baadhi ya elimu. Imekuwa tukitoa semina kwenye machuo, kulikuwa na mpango mpango mpango tunaofanya tunaita juni, tumetengea kwenye mazio mengi ambayo tulikuwa tunaona ijnangezi kama sisi ambao wanaenda kumaliza, lakini akili zao zimetaka kutegemea ajira. Tulikuwa tunajaribu kufuta yale mawazo ya kutegemea ajira, tunataka tuwaonyeshe kwamba hata nyinyi mnaweza kama sisi tulivyofanya, mnaweza kujiajiri kupitia hiki kilimo, nikalima na japi itawasaidia na, na mtasikia zile ndoto zenu ambazo nataka kuziishi. Tulikuwa tunatumia njia za mikutano, semina mbalimbali kuwasikia vijana mikoani na kila sehemu, kuwashawishi vijana na kuwaelimisha kuhusu la kilimo na uwekezaji. Na nini hasa kilichowasukuma mwegemee katika eneo la kilimo pekee na si kuangalia labda pengine katika ujenzi wa majumba? Ni mliona kuna kitu gani hapo kilimo? Kwa vijana, kilimo kwa vijana tulivyoona kwamba kina fursa nyingi sana, ingawa watu wanakiogopa, lakini sivyo wanavyojitafsiri. Alafu tunagundua kwamba mkulima anakuwa analaliwa sana hasa kwenye uuzaji wa mazao yake pia kwa sababu hata kwa kawaida tu mtu akilima, lakini akija kuuza mazao yake na kitu ambacho anaenda kukinunua tena baadae kwa ajili ya kupata chakula anakuta ile bei imedabo mara mbili. Na katika malengo yenu hasa mmelenga katika mazao ya mahindi, alizeti, mchele. Je, uh, kuna mazao zaidi mengine ambayo mnayafikiria pengine yatakuwa ni mwanzo mzuri wa kumfungua kijana katika fursa ya kujitegemea katika kilimo pamoja na biashara, tayari kuna baadhi ya mazao tushaanza nayo kama parachichi tumeshaanza nao ambao tunalima kule Njombe, pia kuna machungwa Tanga tumeshaanza nao na tunaendelea nayo, marage pia tunalima. Kwa hiyo tunafanya research zene, tulikamilisha likuna hili zao lina faida kubwa na pia vilevile zinahitajika na lina soko kubwa la kumnufaisha mkulima wetu, basi tunaanza nao na pia tunalitangaza kwa umma, wanakuwa na na elimu yake pia inatolewa kwamba utalima hizi kwa msimu huu na gharama zake zitakuwa kiasi fulani. Yote inafanyika kutokana na kwamba mpaka tujiridhishe na zao husika au mategemeo ya zao linalokuja. Huu ushauri au wazo ambayo anaweza katoa hata mwanachama pia wajato kwamba unaona saanacham huyo ni Moses Luco, afisa habari na mkuu wa idara ya mawasiliano katika kampuni ya Jatu inayohusika na kilimo biashara kwa vijana, akizungumza na VOA Express kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Nafikiri ni, ni mtindo mzuri uh, hasa kama anavyozungumza kwamba si bora kwamba watu wasubiri kuajiriwa. <laughs> Unajikita katika biashara, si tuingie ofisini pekee, na tutaweza kufaidika. Unaendelea kusafiri na VOA Express. Unaweza kufuatilia matangazo haya kwenye ukurasa wa Facebook VOA Swahili, na pia unaweza kuangazia kwenye www voa swahili com, ama pia utasikiliza kwenye redio wa shirika katika mataifa ya maziwa makuu. Tuungane naye Sundey Shomari, jamaa la kujaajaa kama pishi la mtele, atupatie habari za dunia. Taliban wanaendelea kuimarisha utawala wao nchini Afghanistan, wakati kukiwa na ripoti za ghasia dhidi ya waandamanaji katika jimbo la mashariki mwa nchi hiyo, siku moja baada ya kundi la Kiislamu kutangaza vita vimekwisha na kutakuwa na kulipiza kisasi kwa namna yoyote. Mashuhudi wanasema waasi wa Taliban walifyatua risasi hewani na kuwapiga watu kwa virungu katika jiji la Jalalabad ambapo kundi la waandamanaji walijaribu kushusha bendera ya Taliban na kupandisha bendera ya kitaifa ya Afghanistan siku ya Jumatano. Takriban watu watatu waliuawa na wengine walijeruhiwa. Taliban hawakutoa maoni yao juu ya jambo hilo. Mamia wanajeshi wa Marekani wamewasili kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kabul kusaidia juhudi za kuwasafirisha maelfu ya Wamarekani, raia wa Ulaya na Waafghanistani wanaoendelea kuwasili kwenye uwanja huo. Mwenyekiti wa majeshi ya Marekani, Jenerali Mark Milley, amehakikisha kwamba wamarekani wote wataondolewa kutoka Afghanistani, na wanashirikiana na viongozi wa Talibani kuondoa wa Marekani. Watu wenye silaha nchini Nigeria waliwateka nyara wanafunzi tisa wakati wa kurudi nyumbani kutoka shule ya Kiislamu kaskazini magharibi mwa nchi hiyo siku mbili baada ya utekaji nyara wa idadi kubwa ya wanafunzi kutoka shule moja katika jimbo jirani, msemaji wa polisi Isa Gambo aliiambia Associated Press kwa wanafunzi hao walitekwa nyara mapema wiki hii katika jimbo la Kasina. Walichukuliwa na majambazi kwenye pikipiki kwenye eneo la misitu la karibu, kulingana na Hasan Moyua, mkazi wa mji huo. Utekaji nyara huo mpya huko Kasina unaleta wasiwasi mpya juu ya uwezo wa vyombo vya usalama vya Nigeria kutoa usalama wa kutosha katika taifa hilo lenye watu wengi barani Afrika, hasa katika majimbo yake ya kaskazini ambapo vikundi hivyo vyenye silaha mara nyingi hushambulia jamii za mbali. Utekaji nyara huko Katsina ulifanyika siku hiyo hiyo ambayo gavana wa jimbo hilo Aminu Belo Masari aliwahimiza wakazi kununua bunduki ili kujilinda. Kutokana na mashambulio ya kijinai katika jimbo na nchi ambayo matumizi binafsi ya bunduki ni nadra. Kasina, jimbo anakotoka rais wa Nigeria Muhammadu Buhari, ni moja ya majimbo sita ambapo utekaji nyara wa shule umetokea nchini humo tangu Desemba 2020 wakati Nigeria ilianza kushuhudia redi kubwa ya utekaji nyara wa shule katika majimbo yake ya kaskazini. Mfanyakazi wa ulinzi kutoka Kenya ambaye aliandika barua za kusisimua akitumia jina la uongo kuhusu changamoto za kuishi kama mfanyakazi wa mshahara mdogo nchini Kata na kutetea haki zao aliachiliwa kutoka kizuizini baada ya mwezi mmoja na akaondoka kutoka nchi hiyo ya guba baada ya kulipa faini. Mwanaharakati umesema Alhamisi. Makundi ya kutetea haki nchini Kata umesema katika taarifa iliyo kwamba Malcom Bidali mwenye umri wa miaka 28 alikabiliwa na faini ya dola elfu sita na mia nane na alichukuliwa simu yake ya mkononi na akaunti zake za mitandao ya kijamii na maafisa wa Kata. Kikundi cha haki za wahamiaji lilipa gharama za faini yake. na msafi kabisa, unaendelea kusafiri na VIO Express. Baada ya kibao hicho kifupi sasa tunaelekea katika kitengo chetu cha barazani, kitengo maalum kukuhusisha wewe msikilizaji, na leo kwenye barazani ni swala ambalo limeibua msisimko, limeibua mjadala katika taifa la Tanzania, ambapo kumekuwa na upinzani kati ya yale ambayo wizara ya afya inasisitiza kuhusiana na chanjo, na vilevile vile kuwepo kwa Askofu Gwajima ambaye anaitahadharisha serikali kuhusiana na chanjo hiyo na kutaka waumini wake wasipatiwe chanjo, ndiposa tukauliza Unamwamini Gwajima yupi, waziri au askofu? Ni kwa nini? tuandike kwa mate na wino upo. Tuwatafute kwenye simu watupatie mtizamo wao, wasikilizaji wetu. Amina, tunaanza na nani huyo kwenye simu? Nampata Donald Jobson wa kutoka Dar es Salaam, Tanzania, anasema yeye binafsi siwaamini kina Gwajima wote. Vipi wewe, kwamba huwaamini Gwajima wote? Uh, kwa binafsi siwaamini wakina Gwajima wote, ila angalau kidogo huyu Gwajima askofu naweza kumwamini kwa sababu anachoongelea yeye anajiegemea zaidi kwenye swala la chanjo, lakini huyu Gwajima mwingine ambaye waziri wa afya, yani anachoongelea ni kama kumponda Gwajima kuhusu matukio yake ambayo alishakuisha kupita, kwa sababu kuna kipindi fulani alitamka kuwa atamfufua Amina Chifupa, lakini haikuwa hivyo baadaye na matukio matukio mengine. Sasa mwenzake huyu askofu Gwajima yeye anadili kwenye swala la nini la chanjo tu. Kama yeye ni mtaalamu, atoe maelezo sasa. Yeye huyu waziri hadili na hizi pointi ambazo anazitaka yeye nani, askofu Gwajima. Yeye waziri tu anaongea na kumkashifu mkusu maswala mengine ambayo alishawahi kuyafanya. Askofu, wewe kwa mtizamo wako ni uamini nani kuhusiana na maswala ya afya, haswa sana matibabu na mambo kama hayo, unafaa umwamini nani? ukiangalia kwa, ma, kwa masuala ya afya, inabidi tu nimwamini ni waziri, kwa maana ndo mwenye dhamana hiyo sasa wakati mwingine waziri anavyokuwa kidogo hayupo interested, itabidi imani hata mimi mwenyewe nitoke, kwa sababu anachokifanya hakiendani na, na ile dhamana aliyonayo. uh -huh. Tukushukuru sana kwa mchango wako kwenye VOA Express. Haya, nashukuru. Leo safari yetu inatufikisha kule Afrika Kusini. Tunampata Katuli Jackson, wacha atupatie mtizamo wake kuhusiana na swala hili. Katuli, ikiwa unanipata karibu. Nakupata kabisa, ndugu yangu. Tupatie mtizamo wako, ni gojima gani unayemwamini? Mi na mwamini maboi boi. Kwa nini? Kuna ndugu yangu mmoja anaishi pale Malao, pale alikuwa anaishi Malao na alilazimishwa wakuchanjwa ile sindano ya jas. Baada ya kuchanjwa, alikaa mwezi mmoja, baada ya kumtembelea ndugu na jamaa, akawa anaugua, akaanza kuugua baada ya kumtembelea ndugu na jamaa. Walipofika kule, akazungumza, akasema, mimi, baada ya kuchoma ile sindano kwanza, upande mmoja wa mwili wangu nihisi kama unakufa, nisikia hapo -huh. kaka alafu baadaye baada ya siku akaenda hospitali. Alipoenda hospitali akaona maumivu pia yanaendelea, na baadaye akapatiwa matibabu. Alipopatiwa matibabu, bila bado hali ilikuwa sio siyopoa, na baadaye akarudi tena hospitali, akaomba tena msaada, ile ile sumu ya sindano ile aitoe kwenye mwili wake. Lazima hospitali akasema Haiwezekani, haiwezekani tukatoa ile tumu, ikiingia imesha ingia. Oh, baada ya kuja hapo kwenda nyumbani, alikaa siku nne tu akafariki. Poleni sana. Kabla yachomwe hiyo chanjo, alikuwa labda na maradhi mengine ambayo likuwa yanamwandama andamizi? Hapana, ajawahi kuugua ila tu alienda tu na uzima wake, alienda kuchanjwa kwa ajili ya mtoto wake. Alisema bwana, usipofanya ka- usipochanjwa kazi utasimamisha kwa, akaenda kuchanjwa pale. Tukushukuru sana kwa mchango wako na poleni kwa kumpoteza mpendwa wenu, kweli ndugu yangu, asante eh. Inasikitisha sana, huyo kapoteza maisha, lakini madaktari labda watafanya uchunguzi kufahamu kabisa ni nini kilisababisha kifo chake kama ni chanjo ama ilikuwa ni vipi? Naam, bila shaka na moja kwa moja tunaangalia zile SMS kwa wale ambao hatukuweza kuwapata kwa njia ya simu. Na mpata Jahari Hasani wa Mtongwele, Mtwara, Tanzania, anasema namwamini waziri wa afya Daktari Dorothy Gwajima kwa kuwa hana maajabu ya manabii. Mimi naanza naye. Omari Simba wa Tunduma anasema mimi nadhani kabla ya chanjo kufika ilibidi elimu itolewe kwa wananchi, maana uongozi uliopita ulitumainisha kuwa chanjo sio nzuri. Askofu Gwajima yuko sahihi. Bila shaka, kila mmoja ana uhuru wa kuamini kile anachoambiwa, lakini wakati mwingi pia unafaa kufanya uchunguzi na utafiti we mwenye binafsi. Bila shaka. Sasa ni wakati wa burudani, tunapata burudani la TBT leo. Tunaelekea kule Uganda, tunampata huyu mwanadada Mariam Ndagire, lakini mwenyewe anajiita Lady Mariam. na kibao hicho cha mwanadada huyo kutoka kule Uganda. mm -hmm. Eh, kibao cha 2014 naam. Ni, ni msanii ambaye amechanganya eh, talanta. Yeye ni msanii wa uimbaji na vilevile vile. pia ni msanii mwigizaji akiwa Haa. alianza masuala ya uigizaji tangu akiwa na miaka kumi na mitano. Kwa hivyo ni ana kipaji na kilichonifurahisha sana ni wimbo huu wa 2014 ukiangalia views kwenye YouTube umefikia uh, watizamaji milioni tatu. 2014, kidogo ilikuwa watu bado, maswala ya mitandao likuwa hawajainuka sana, lakini ni kutokana na ubora wa, wa wimbo wenyewe. Haya, asante sana kwa kibao hicho. Sasa tunaelekea katika kitengo chetu na leo katika kitengo chetu tunakuletea kama huna kazi, ambapo mashirika ya kijamii huwa na majukumu mbalimbali mbali. Wengine hupenda sana kuzungumzia masuala ya sera za kimaendeleo na mengine ajenda yao ni kuleta mabadiliko katika jamii. Na hapa kikundi cha SUPAB ni kikundi cha kijamii katika mtaa duni wa Kibra kule Nairobi. Yasmin Nasur alianzisha kikundi hiki baada ya kupitia maisha magumu akiwa yatima. Kando na kumpa ajira vile vile vile kikundi hiki kimempa fursa ya kutambua uwezo wake wa kubadili maisha ya wengi kupitia kujitolea kwa ajili ya jamii. Hebu tumpe fursa huyu dada Yasmin, atuelezee. Mimi kukuwa yatima na kuona maisha ambayo mamaangu alikuwa anapitia before kabla age ilikuwa maisha ambayo mimi mwenyewe pia sikutaka like kupitia like, nikaanza organization, tunakutana na wasichana tunawapea mafunzo mbalimbali mbali. Alafu nikajoin another organization tena, hapo nikakutana na wasichana wasichana sasa, hiyo organization, hiyo project iliisha, na venye iliisha, si kuwa ntaka kuluzu wale wasichana. Hapo ndo nikaenda nikafanya registration, ilikuwa 2013 watu katika mji wa Kibra wakaanza ku... Out. Ile wanataka kuja ku, ile kuleta usaidizi katika program, na hapo ndo tukaanza zile facilitation za life skills. Pia tuko na ile structure katika of organizational structure. So tunaangalia kama mimi hivi yes, Asmi niko na kipaji area gani, nimesomea nini? So superb imeninua because imeweza ku build ile skills capacity yangu na pia imeweza kunsaidia mimi binafsi, maanake niliweza kumaliza college my diploma course na sahii ona jinsi ambavyo nitaanza bachelors nifanye hiyo degree course, kwa sababu fedha shule inatoka tu hapo, na hiyo kidogo ambayo tunapata ndio naenda nalipa skuli. So watu ambao tuko nao sahii kama volunteers tuko na volunteers kumi na sita ambao tuna work now directly kabisa, au ni wale staffs ambao wamejitolea kila siku, mchana usiku, ku ensure that superb inasimama wima. So hao volunteers ambao ni kumi na sita wanasaidia na daily like um, running of the organization, huwa tunawapa si, sitasema mshahara, lakini tunaita stipend. So hiyo stipend ni ile tu kidogo tu ya shukrani na pia saa zingine inakuja in form of ile pesa, saa ingine inakuja in kind, maybe tukiwa na vitu, so tunawapea ka package na inawasaidia maanake. Unapata most of our volunteers ambao tuko nao ni watu ambao wako na familia, wako na watoto, na once akipata hiyo kitu kidogo ambao tunampa katika shirika inamsaidia kwa her personal life na pia ku kusaidia katika familia yake. Tuko na wanawake ambao tunaweza kuwa um, kubuild ile economically mm, na tulianzisha na wao uh, ile biashara ya kutengeza sabuni na inamsaidia katika familia yake, na hiyo pesa nyingine inarudi kwa shirika ili iweze kununua material na pia kusustain project. Na pia tuko na ile shamba tunameesha mboga kwa gunia, tunaweka mboga na zile seedling, sasa zile mbegu wanaweza kuuza kwa sababu kando na tu kuuza hizo seedlings mm-hmm wanaweza pia kutoa na kwenda pia kupika nyumbani so hawa, hawalali pia njaa. Asante sana kwa kitengo hicho ambacho ni muhimu sana kwa vijana. Sasa tuangazie nini kinanong'onwa na kuzungumziwa katika mitandao yetu. E, unajua usipo sehemu ya mitandaoni wewe basi hauko popote. Mkamiti Kibayasi, tupatie e, umbea wa kule. Shukrani sana Amina Chombo na Libert Adede kutoka studio zetu za VOA namba 15 Mombasa, Kenya. Kile kinacho gonga kwenye mitandao ya kijamii ambayo baadhi nimepata fursa ya kuitazama ni picha ya wakazi wa Afghanistan ambao wanajaribu kuondoka nchini humo kufuatia mabadiliko ya kisiasa na kwenda nchi nyingine. Kina mama waliovaa nikabu wakiwa wamebeba watoto wao pamoja na wanaume wanakimbilia kupanda magari ili wafanikiwe kuondoka eneo walilopo, ndio picha ambayo imekuwa ikitanda katika mitandao niliyoiangalia ya WhatsApp hali kadhalika, kingine kinachosambaa ni kuhusu kesi ya unyang'anyi wa kutumia silaha inayomkabili aliyekuwa mkuu wa wilaya Hai katika mkoa wa Kilimanjaro nchini Tanzania, Lengai Ole Sabaya, ambaye ni mshtakiwa namba moja, akiwa na wenzake, ameieleza mahakama kwamba anamiliki silaha kwa ajili ya kujilinda kutokana na kutishiwa kuuawa. Maelezo hayo pia yanaambatana na picha, Sabaya akiwa amepanda gari ambalo linaangaliwa na polisi wa usalama. Vilevile, picha ya Beyonce akiwa kwenye vazi la buluu nayo inatanda kweli kweli, ni katika kutoa kidekezo cha vitu vya Ivy Park Rodeo awamu ya tano ya ushirikiano wa Beyonce Ivy Park and Adidas na habari nyingine yenye kuhuzunisha ambayo inasambaa kwenye mitandao ya kijamii ni kuhusu mtoto wa miaka kumi na mmoja ambaye amejinyonga kwenye mti wa mwembe huko Uganda. Msichana huyo anatajwa kuwa ni Amina, ni mwanafunzi wa shule ya msingi, na polisi huko nchini Uganda wanachunguza tukio lililopelekea binti huyo kukatisha uhai wake, akitoweka pale Mkamiti Kibayasi na limengi katika mita mitandao yetu ya kijamii moja kwa moja. Tunakwenda katika swali la leo, na leo tunauliza, nini maoni yako kuhusu masharti ya kutaka watu waonyeshe uthibitisho wa kuchanjwa Covid 19 kabla ya kuingia sehemu za starehe? Tuanze naye Salim Mwinjuma wa Mombasa, Kenya, anasema ilianza kwa neno la hiari kuchanjwa, ila kadri inavyoenda imegeuka na kuwa lazima kuchanjwa. Masanja Kanone wa Geita, Tanzania anasema hivi ni kama kulazimisha watu wachanjwe, wakati walisema chanjo ni hiari yetu. Kesi Ahura kutoka Uganda anasema nina laani mtu aliyeanzisha mpango huu kwa sababu mwishoe watu wasio na sindano wanabaguliwa. Pius Dankala wa Dodoma, Tanzania anasema mwili wangu si wa kufanyiwa majaribio jamani. <laughs> Hey, haya mimi nami pia namalizia hapo Tanzania nampata danga zote sobe. E, anasema haya yalipangwa ila mwenye imani hatopungukiwa na kitu kwa kuimbia chanjo na sasa kufikia hapo tunahitimisha. Asante sana waliofanikisha eh, VOA Express, Josephat Kioko, BMJ Muridhi pamoja na Aida Isa. Mimi ni Collins Liberty Adede namini na Amina Chombo. Uwe na wakati mwema.