Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu katika matangazo ya Kwa Undani ambapo hivi sasa tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani tunaangalia yale yanayoendelea kujiri eh, mara baada ya wanamgambo wa Taliban kuchukua udhibiti wa taifa la Afghanistan, wakati huu vilevile Marekani ikiendelea na zoezi la kuondoa wafanyakazi wake pamoja na watu ambao wako hatarini mara baada ya uh, Taliban kutoa eh, udhibiti wa taifa hilo la Afghanistan ambapo pia hapo jana rais wa Marekani Joe Biden, katika mazungumzo ya mahojiano na televisheni moja ya hapa Marekani, ameendelea kusisitiza kwamba ulikuwa ni uamuzi sahihi kabisa kwa Marekani kuamua kuondoa majeshi yake katika taifa hilo e, licha ya kuwa hapo kwa kipindi cha miaka ishirini. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani hii leo tunaangazia e, hali ambayo inawakumba vijana waliokuwa na wasiwasi juu ya chanjo ya Covid 19 nchini Tanzania ambapo hii leo eh, mwanahabari wetu George Njagopa amefanya ripoti ndefu kuangazia uh, suala hili. Ninayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. <muchilio> Taliban wanaendelea kuimarisha utawala wao nchini Afghanistan wakati kukiwa uh, na ripoti za hasad na waandamanaji katika jimbo la mashariki mwa nchi hiyo, siku moja baada ya kundi la like Kiislamu kutangaza vita vimekwisha, na hakutakuwa na kulipiza kisasi kwa namna yoyote ile. Hayo yakiendelea, rais wa Marekani Joe Biden ameendelea kutetea uamuzi wa Marekani kuondoa majeshi yake, yakieleza kwamba ile operesheni ambayo imeipeleka Marekani nchini Afghanistan ilishakwisha. E, hasa lengo lilikuwa ni kukata mizizi ya ugaidi, ugaidi ambao tayari umeshatapakaa katika maeneo mengine, na yule ambaye walikuwa ni adui nambari moja ambaye alikuwa akitafutwa kwa miaka mingi, Osama bin Laden, ameshauawa na Marekani. Hayo yakiendelea, bado wakosoaji wanaendelea kutolea mashaka uamuzi huo wa Marekani kuondoka katika taifa hilo la Af Afghanistan, wakieleza kwamba juhudi zote ambazo zimekuwa zikifanywa kwa kipindi kirefu zimekwenda bila kuzaa matunda yoyote, kwani utawala wa Taliban ambao kwa namna moja ma nyingine, e, haijulikani mustakabali wa taifa hilo na usalama wa dunia utakuwaje chini e, ya lile ambalo linaendelea hivi sasa la utawala e, wa a, Taliban. Katika matangazo haya basi, moja kwa moja, kwanza tuanze kusikiliza ripoti ya Abdu Shakur Abud alafu tutaendelea kuangazia suala hili. Mamia ya wanajeshi wa Marekani wamewasili kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kabul jana usiku, kusaidia juhudi za kuwasafirisha maelfu ya Wamarekani na raia wa Ulaya pamoja na Wafghanistani wanaoendelea kuwasili kwenye uwanja huo kujaribu kukimbia kutoka nchi hiyo. Mkuu wa majeshi wa Marekani, Jenerali Mark Milley, amehakikisha kwamba Wamarekani wote wataondolewa kutoka Afghanistan na wanashirikiana na viongozi wa Taliban kuwaondoa Wamarekani. Wapiganaji wa Taliban wako ndani na nje ya Kabul hivi sasa, lakini hawaingilii kati ya operesheni zetu. Kupitia wizara ya mambo ya nje, Taliban wanarahisisha kusafiri kwa usalama kwa raia wa Marekani hadi uwanja wa ndege wa Kabul. Jenerali Milley alisisitiza hayo baada ya kuripotiwa kwamba Wataliban wamekuwa wakiwazuia watu hasa wa Afghanistan Kuelekea hadi uwanja wa ndege, ingawa maelfu wameendelea kukusanyika hapo, na wanajeshi wa Marekani walilazimika kutumia mabomu ya kutoa machozi hii leo kuwatawanya na kuzuia vurugu. Akizungumza na mwandishi habari wa shirika la AP, mwanamke aliyejitaja kuwa ni Fatma anasema maisha yatakuwa magumu kuishi chini ya utawala wa Taliban. Brother, you know here... hatuna kaka, hatuna baba na unafahamu kuishi hapa inakuwa vigumu sana. Tunaishi Herat na tumekimbia huko mimi na dada yangu na kufika hapa Kabul pamoja na mama yetu ili kuokoa maisha yetu. Mjomba wetu anafanya kazi na Taliban na anataka kutulazimisha kuolewa na tayari wamemwambia mama yetu hawezi kuwasomesha wanaume. Akitetea tena uamuzi wake na jeshi wa kuondoa wanajeshi wa Marekani bila ya mpango maalum, Rais Joe Biden akizungumza na mwandishi wa shirika la habari la ABC George Stefanopoulos amesema hadhani kulikuwa na hatua nyingine yoyote kuweza kuchukuliwa wakati viongozi wa kisiasa wa Afghanistan wamekimbia na wanajeshi kuweka silaha zao chini pale wapiganaji wa Taliban walipoingia Kabul. no, hapana in that... sidhani ingeliweza kushughulikiwa kwa njia nyingine huenda tukatafakari baadaye, lakini wazo kwamba kulikuwa na njia ya kuondoka bila kuzusha taharuki sidhani jambo lingewezekana kwa hivi sasa. Ndege za kwanza zinazowasafirisha wakimbizi wa Afghanistan zimewasili Hispania, Uingereza, India na Ujerumani, huku raia wa nchi za Ufaransa, Ujerumani, Australia na Marekani na nchi nyinginezo wameanza kurudi nyumbani. Wakati huo huo, rais wa zamani wa Afghanistani Hamid Karzai na mkuu wa tume ya upatanishi Abdullah Abdullah wanaripoti kuwa wamekuwa na mazungumzo na viongozi wa Taliban huko Kabul juu ya kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa. Rais wa zamani aliyekimbilia Umoja wa Falme za Kiarabu Ashraf Ghani amesema anaunga mkono mazungumzo hayo kati ya Taliban na Karzai, na wakati huu amejitetea tena akisema kwamba alilazimika kukimbia ili kuepusha umwagikaji damu na hakuondoka na chochote kama inavyodaiwa na kwamba anapanga kurudi nyumbani. Tuliwasili katika nchi iliyotupokea mikono mitupu, na mtu anaweza kupata taarifa na idara ya uhamiaji ya nchi hii. Msiamini nyinyi wa Afghanistan kwamba nimekimbia kuokoa maisha yangu na kukuacheni, sikupata hata nafasi ya kuwa na viatu vyangu. Hali ya maisha inaonekana imeanza kurudi kuwa ya kawaida katika miji mingi huko Afghanistan, lakini wasiwasi umetanda baada ya karibu watu watatu kuuliwa katika mji wa Jalalabad hapo jana wakati wapiganaji wa Taliban walipokuwa wanajaribu kuwatawanya waandamanaji wanaopinga utawala wao. Na katika nchi jirani ya Pakistan, waziri wa mambo ya ndani Shekh Eshad Ahmed amesema hileo kwamba mamia ya malori yakipita katika vituo viwili vya mpakani yamewasafirisha mamia wa Afghanistan wanaokimbia kutoka nchi hiyo. Asante sana Abdu Shakur Abudi kwa ripoti hiyo. Na kutokana na hayo, nimezungumza na profesa David Monda kutaka kufahamu kile anachokiona uh, juu ya uh, suala hili ambalo kwa namna moja manyingine uh, linaonekana kama ni ukosolewaji hasa tukiangazia mahojiano ya rais uh, Joe Biden kuhusu sakata hili la Taliban kuchukua udhibiti wa nchi ya Afghanistan. Nafikiria inategemea unaangazia upande gani, lakini amepata pingamizi kutoka kwenye upande wa wanarepublican na pia uh, kwenye sehemu ya chama chake cha, cha wanademokrat. Upande wa wanarepublican wanadokezea Uh, vitu kadha wa kadha kwa mfano, eh, mbona imekuwaje ya kwamba Marekani ilishindwa uh, kuweza kujenga jeshi thabiti Afghanistan ambalo lingeweza kupambana na uh, kundi la uh, Taliban. La pili, wanasema hali ya kibinadamu kule uh, masuala za haki za wanawake zinakandamizwa na upande wa ikulu lazima watu watilie maanani na wakubali wa ya, ya kwamba wamekosea upande wa mrengo wanademokrat ambao unapinga una bwana Joe Biden ni kusema ya kwamba eh, huu mpangilio wa kujiondoa Afghanistan umefanywa kwa njia potovu, njia mbovu, usiokuwa na mpangilio na pia kuna wengine upande wa Wanademokrat pia wanasema kwamba pengine kungalikuwa na sehemu ya jeshi la Marekani ambalo lingesalia pale ili kuhakikisha kwamba nchi isisambaratike lakini kile ambacho kipo hivi sasa kwa Afghanistan, uh, binafsi yako wewe unachokiona ni nini? Ni Marekani uh, kutotimiza yale ambayo yalitakikana kutimizwa, au ukiangazia au kienga, au lengo la Marekani kwenda Afghanistan, au unaona kwamba ni wakati ambao ulikuwa ni mahsusi kabisa kwa kufanyika haya yanayofanyika hivi sasa. Nafikiria uh, jibu liko uh, katikati mwa uh, maneno hayo mawili. Kwa upande fulani, Marekani wanaweza kusema kwamba waliweza kufaulu, manake hakujakuwa na shambulio lolote la kigaidi kutoka kwa vikundi vya mrengo uh, au wa itikadi kali za Kiislamu kutoka Afghanistan uh, kama ilivyofanyika Septemba uh, kumi na moja. Pia watasema haki za wanawake zimepanuka na Taliban uh, mpya ambayo imeingia imekubali ya kwamba uh, haita uh, achilia ya kwamba Alqaida iingie Afghanistan lakini kwa upande mwingine ni kama Marekani imepewa pigo kubwa, ya kwamba kwa sehemu fulani eh, ha, um, hatma ya Marekani kusema ya kwamba itaeneza mfumo wake wa kidemokrasia wa kiliberali eh, ni kama uh, imepigwa kalamu uh, kule Afghanistan uh, wakati huu ni mababe wa kijeshi, Uh, wa kundi la Taliban ambao wamethibiti taifa nzima. Na upande mwingine, eh, ndugu mwenyekiti, ni kwamba eh, Marekani imepoteza karibu dola ya trilioni moja uh, kwenye miaka hii ishirini, na wamarekani wapiga kura wanapoangazia uh, wanaona ya kwamba uh, huu ni ubadhirifu matumizi mabaya ya pesa, ya kwamba eh, hawaoni matukio yoyote. Kuna hoja nyingine ambayo watu wengi wanazungumza kwamba hii ni kama vile Marekani ilikuwa inatekeleza uh, ukoloni fulani. Sasa Waafghanistan wameamua kurejea uh, kwenye hali ambayo wao wanaitaka kwa maanake, watu wanajiuliza imekuwaje, wale wanajeshi wa Afghanistan ambao wamekuwa wakipewa mafunzo na Marekani iwe kirahisi kukubali kushindwa na Taliban. Nafikiria eh, jam, hilo ni eh, jambo muhimu, lazima liangaziwe, maanake kihistoria Tunajua Uingereza ilienda Afghanistan, jeshi la Uingereza likafurushwa. Tunajua Urusi ilienda Afghanistan pia, wakafurushwa. Sasa hivi Marekani walienda kule tena, wakafurushwa. Kwa hivyo Afghanistan ina historia ya, uh, ya kufurusha majeshi kutoka nje. Uh, lakini pia uh, nisisitize ya kwamba Marekani ilijipata kwenye mbarika mgumu sana tusawi, ya kwamba George Bush vile aliazimia uh, kupeleka wanajeshi wa Marekani ya Afghanistan, uh, ilikuwa ni jukumu kuweza kumtafuta uh, Osama bin Ladin na kufurusha lile uh, kundi la Alqaida kutoka Afghanistan, kwa hivyo kwa umma, kura za maoni, watu wengi sana walikuwa wameghadhabishwa na pigo lililotokea hapa New York na walitaka eh, Osama bin Ladin apatikane na, na Taliban wafurushwe. Baada ya miezi mitatu tu hivi wakafurushwa, lakini Marekani haikuweza kudhibiti taifa. Kwa hivyo, lazima ilibidi Marekani iingilie kati, manake ya pigo la uh, Septemba kumi na moja lakini Kua kuwa kwa wanajeshi wa Marekani tena Afghanistan, nayo pia ilichangia kueneza ile motisha ya ya Taliban, maanake wana Taliban pia walikuwa wakisema kwamba angalia, kuna hawa makafiri ambao wametoka ng'ambo wanakuja kueneza itikadi zao chafu kwa taifa letu, lazima tuwafurushe na imechukua muda imechukua muda wa miaka ishirini, lakini mwishowe Taliban imeweza kupata ushindi na kushikilia taifa hilo. Kwa hivyo ni, ni vigumu sana, hili ni jambo ngumu sana la kisiasa. Upande fulani, Marekani ilibidi ifanye kitu, haingaliweza kukaa tu pale na watu, watu uh, elfu tatu wa Marekani walikuwa wamepoteza maisha kutoka kikundi ambalo lilikuwa limekita mizizi ya Afghanistan, lakini kupeleka wanajeshi uh, wa kutoka Marekani kule pia nayo ni jambo muhimu ambalo liliongeza nguvu uh, uh, kik uh, kwa kikundi hiki cha Taliban. Asante sana, Profes David Monda, kwa kueleza hayo yote, na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani katika sehemu hii ya kwanza. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaelekea nchini Tanzania. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii moja kwa moja tunaangalia harakati ama kampeni ya utolewaji chanjo nchini Tanzania. Uh, lakini vijana wengi wanaonekana kuwa na wasiwasi eh, ambapo wamekuwa kwa namna moja ma nyingine wakiuliza maswali mengi na kuwa na mashaka kutokana na chanjo inayoendelea. Lakini serikali ya Tanzania imeendelea kusisitiza kwamba chanjo hiyo ni salama, na Tanzania imejikita katika kuhakikisha kwamba inakuwa sehemu ya jumuiya ya kimataifa ya kutaka kuona watu wanachanjwa ili kukabiliana na janga la virusi vya korona ambalo hivi sasa eh, linaelekea katika kutimiza mwaka wa pili. Basi tumkaribishe mwanahabari wetu Georgi Njogopa ambaye ameandaa taarifa hii leo. Katika wakati ambako dunia ikiendelea katika kile kinachoelezwa chanjo kwa dhidi ya makabiliano na ugonjwa wa korona, nchini Tanzania kumekuwa na mgawanyiko mkubwa kuhusu chanjo iliyoanza kutolewa hivi karibuni, chanjo ya Johnson Johnson ingawa serikali imeendelea kusisitiza kwamba chanjo hii ni hiari ya na kutoa elimu kwa wananchi wa mbalimbali, lakini makundi ya vijana yanaonekana bado kukosa mwamko kujitokeza kwa wingi kupata chanjo. Kwa maana hiyo basi, nimekusanya vijana wachache hapa tujadiliane kuhusu chanjo hiyo, lakini nimedokeza, karibu vijana wote hapa naozungumza nao hawajapata chanjo. Tutajua mengi kutoka kwao sababu za kukosa chanjo. Kwanza tutambuane majina, waitwa nani? kweni Zakaria Sante, Queen Joseph, Matas Chinyere Joseph, Benjamin Alifusi, Benjamin Rafael, Venance Rafael, Jumanne Amisi, Maruli Mjia. Joseph, kwa nini haujachanja licha kwamba serikali imekuwa ikihimiza kwamba chanjo ni ya hiari, lakini ina faida kubwa katika janga hili la corona? Ya, yeah, mimi sijachanja kwa sababu sijapewa semina ambaye, je niendapo, nitachanja hiyo chanjo inanisaidia vipi? Je, nitakufa Je, yeah, itanisaidia kuniponyesha? Je, yeah, sitopata korona? Ndicho kitu kinachonisumbua katika hicho. Yaani, kiufupi sina elimu kuhusu chanjo. Lakini mbona elimu imekuwa ikitolewa kupitia vyombo vya habari, matangazo na midahalo mbalimbali mbali kwamba chanjo hii ni kinga dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona? Ya yeah, nimesikia, lakini kuisikiliza kiundani kwamba mwisho wa kwamba hii chanjo ikitolewa idia, mimi sina elimu kichwani kwamba hii chanjo inasaidia nini mwisho wa safari. Ndio maana nakuwa na uoga, yani kiufupi, sina uoga. Uoga ndo nanisababisha nisichanje. Endapo nikaelimishwa kiundani, kwamba ichanje mwisho wake ina madhara gani, ina faida gani, inasaidia nini, mimi ningechanja, sina ubishi. Endapo kitu kinasaidia, siwezi kubisha. Ah, anasema uoga. Rafael, katika umri wako mdogo nauona, unadhani utachanja siku moja kutokana na janga hili la korona? Hapana, ah, sidhani kama ntachanja. Bila shaka una sababu za msingi, hebu tuzisikie kutoka kwako. ni kusababu, kwa sababu chanjo inasemekana kwamba ina nusu asilimia hamsini kuishi asilimia hamsini kuto kuishi. Sasa naofia, je, nikisha chanja ni asilimia zipi hapo zitakazokuwa sawa kwangu? Sija kuelewa uzuri. asilimia hamsini kuishi hamsini kutoishi unamaanisha nini hapo hasa? Kwamba hiyo chanjo yenyewe haijathibitishwa kwamba ni halali ama si halali, maana hata ukienda unasikia, unasikia kwamba hata ukienda kuchanja ile ile fomu chini imeandikwa litakalotokea halihusiana na serikali. Sasa huo ni tatizo tayari, wanatuweka kwenye mashaka, Queen <laughs> uh, nawe pia najua hujachanja, vipi sababu za kufanya usichanje? Ah, na mimi naogopa asilimia kubwa. Naogopa. Kipi kinachokutia wasiwasi na uogope kwa sababu hiyo inasaidia kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona ambavyo ndivyo vinasumbua dunia kwa sasa? Wanasema ile nazuru ina inaleta madhara kwa binadamu. Sasa mimi pia naogopa. Madhara yapi ambayo umeyasikia wewe? Mesikia watu wanakufa wakitumia zile dawa zina, zina asari binadamu mm. Haya, Benjamin utachanja lini? Uh, mimi sitaji kuchanja chanjo ya korona kutokana na coro, chanjo ya korona inasemekana kwamba haina asilimia za kuwa kwamba zinamkinga binadamu kwamba asiwezi kupatwa na maambukizo ya korona na istoshe inasemekana kwamba hiyo chanjo ya korona kwamba ina matatizo hata huko wenzetu walikoianzisha hiyo chanjo ya korona kwamba inawaua. Sasa then na mimi nawezaje kwenda kupata hiyo chanjo? Pia na mimi nahofia maisha yangu kwa sababu kama wao waliotengeneza huko mbele inawaua, je, mimi Mtanzania huko inakuaje? Inawaua kivipi? Sasa kwa sababu ile chanjo inakusaidia kuweza kuyakabili maambukizi haya ya virusi vya korona, na wengi wanasema kwamba ukipata chanjo unakuwa katika nafasi nzuri ya kushinda ugonjwa huo, hata kama unapata maambukizi kwa mara nyingine, bila shaka utakuwa katika nafasi nzuri ya kuhimili vishindo vya maambukizi hayo. Bado sijapewa semina ya kutosha, nikaweza nkaelewa juu ya hiyo chanjo ya korona, kwa sababu wengi mtaani anasemekana kwamba chanjo ya korona usi, ukichanja inaweza kusababisha kuishi kwa muda mfupi, na huwa inasi, inakwenda baada ya muda inasimamisha, sio mapigo ya moyo damu inaenda kuganda, si kwenye moyo, vitu kama hivyo. Sasa nikivisikia vitu kama hivyo, kwangu mi lazima nihofia, siwezi kwenda kuchanja kamwe. Haya, Jumane, hujachanja? Bila shaka, sijachanja na sitaweza kuchanja. Kwa nini? Tena kwa sababu serikali nahimiza watu ajitokeze kuchanja, licha kwamba ni kwa hiari. Kwan, kwanza ile swala ndugu yangu <coughs> limekuja yani baada ya mheshimiwa John Pombe Magufuli kututoka, ndo likaja oo, sijui kuna nini mambo ya kuchanja nai. Kwa hivyo sababu mheshimiwa John alishasema Tanzania hakuna korona, nadhani unaelewa hilo swali. Tanzania hakuna korona, sahii korona imekujaje mpaka unakuja unakuja kusema kwamba tunaanza kuchanja, si tuchanjwe? Na mzee alishakataa kama unakumbuka, barakoa, mheshimiwa nani, mtangazaji barakoa hizi mheshimiwa alikataa barakoa za kutoka huko, lakini sasa hivi zinakuja barakoa hizi za huko nje zinakuja, si tumekaa tu. Uh, naja kwako sasa. Unasema, Rafael unasema huna ndoto ya kuchanja kutokana na mazingira haya, katika pitapita zako, katika kusikiliza vyombo vya habari, hujawahi kusikia mtu amepoteza maisha kutokana na ugonjwa wa korona? Kwa hapa Tanzania sijawahi kusikia ila nchi za wenzetu tunasikia wanakufa kwa ugonjwa huu wa Covid. Una uhakika kiasi gani kwamba hujua kusikia hapa kwetu Tanzania watu kadhaa wamepoteza maisha kutokana na kile kinachoelezwa maradhi yanayosababishwa na changamoto ya upumuaji kwa sababu haya mambo yamekuwa yakizungumzwa karibu kila pahala hapa Tanzania? Sina uthibitisho kwa sababu sijawahi kuhudhuria aidha labda ni mazishi kaambiwa aidha labda kafa kwa kifo cha Covid. Kifo vifo viko vina nyingi. Katika pitapita yako wenzako wanazungumziaje kuhusu ugonjwa huu wa korona ambao unaripotiwa kusambaa duniani kote? wanazungumzia huko, lakini mimi sije kumzika mtu aliyekufa na corona aje kutokea, lakini sijui. Hiyo ndio inakufanya usite kwa kiasi kikubwa kutopata chanjo? Mimi siwezi nikapata chanjo, na kuogopa sana kweli. Na ukithibitisha mtu au watu kadhaa wamepoteza maisha kwa hili janga utachukua maamuzi gani? Nachukua maamuzi. Naweza nikachanja, lakini sina imani ya kuchanja. Ta kupata chanjo. Joseph, wakati unaelekea ukingoni mwa mazungumzo haya kuhusu ugonjwa huu wa korona, na vijana namna wanavyohamasika kupata chanjo, na nyinyi wote mnasema hamjapata chanjo, wazazi wako bado wako hai, bila shaka, yeah? Wazazi wangu wako hai na hata wao wanalijua kwamba kuna swala la kuchanja, lakini wao wanahofia, kwa sababu hawana elimu na hawajathibitisha swala la korona. Ila mimi kama mimi, kutokana na serikali matangazo, kutokana na ishi mjini, washatangaza kwamba kuna kifo kinaitwa korona. Ndio maana mimi kama nitapewa elimu ya kutosha nikaelewesha kwamba korona, je, nikichanja itakuwa vipi? Naweza kuchanja, sina ubishi, kwa sababu naweza nikadhibiti kitu ambacho kinanisaidia na wakati unaelekea ukingoni kabisa, Rafael, hujasikia mtu amepata chanjo ya virusi vya korona na akaishi maisha ya amani na upendo katika familia yake? Hapana, sijasikia mtu alipata chanjo ya korona kwa kweli. Kwa mfano, unaposikia mimi nayezungumza na wewe nimepata chanjo na naiona kwamba imenisaidia kwa kiasi kikubwa, uwezi kuhamasika nawe kuingia katika mfumo huu wa kupata chanjo? Endapo nikimwona mtu aliyepata hiyo chanjo akanithibitishia akanipa faida yake, kwake anaionaje, nikaridhia nayo, basi nitachanja lakini kama sitoridhia nayo hapana. Naam, ndivyo wasemavyo vijana nchini Tanzania na hili sakata la kupata chanjo. Ingawa Tanzania imefungua rasmi dirisha la wananchi kupata chanjo kwa hiari, na akitoa elimu kila upande, lakini bado mwamko ni mdogo. Kutoka Dar es Salaam ni Jorgi Njogopa, mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kwa herini. Asante sana Georgi Njogopa kwa taarifa hiyo, na hapa tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na usikose kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika tukiangazia masuala mengi tu yanayoendelea ulimwenguni na habari za sehemu mbalimbali. Shukran kwa kuwa nami na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani. Mlikuwa mkifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Tuna waageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki. Amka hata ukiwa kwenye giza, kipindi kingine kimefika. Angalia vumilivu, wapi umekufikisha. Wale wayokwepo na wasiokwepo kwenye vyeo wamefanya kazi na moyo na ubongo, mpaka sasa hivi tupo kwenye soko la dunia. Lazima tujue kwamba umuhimu kujivunia Songa, hakuna kukonda huku, tunaponesha vidonda, elimu kila msimu, tunajiendeleza na kila mbinu, ili wananchi wenzetu wavunje pingu. Mimi najivunia kuwa Mtanzania, amani, umoja, ndivyo ninajivunia ni