Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa mjini Washington DC na kukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ikiwa sasa ni saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harrison Kamao na mimi naitwa Patrick Nduimana, leo ikiwa Jumatatu tarehe 23 Agosti mwaka 2021, tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu kama vile Radio Sunrise Arusha, kisfm Mwanza, TKFM Tanga, Dodoma FM Dodoma, Mbeya Highlands FM Mbeya, Nuru FM Iringa Tanzania, Redio Rakov Kiwanja, Redio Progre Bunia, Redio Sangomalamu Bunia DRC, Redio Mitume Kitale, Lulu FM Malindi, Saare Redio Eldoret Kenya, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Katika taarifa zetu alfajiri ya leo, kama ilivyo ada, tutakuwa na makala ya jamii na maendeleo, ambapo baadhi ya wanawake nchini Tanzania wanazungumzia changamoto wanazopitia kwenye kilimo kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa au tabia nchi. Je, ni zipi baadhi matumizi ya ardhi ndiyo yanayotupeleka kwenye athari za mabadiliko ya tabia nchi? Na kwa ajili hiyo, jamii inabidi iwezeshwe. Kwa bahati mbaya ya kizazi cha leo Unakuta watu wengi hawaelewi umuhimu wa kupanga matumizi ya ardhi vizuri. Uh, na tumefika mahali tumegawanyika sana, kila mtu anasema mimi nina haki ya kumiliki, mimi nina haki ya kumiliki, lakini hakuna anayesema mimi nina haki ya kusimamia. Ardhi itumike vizuri. Na katika taarifa nyingine rais wa Malawi Lazarus Chakwera aahidi kupunguza bei za mbolea zilizoongezeka maradufu ili kuwezesha wakulima maskini kuzalisha chakula. Hivi ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa na naye mwenzangu Patrick Nduimana. Afghanistani saba wamefariki katika mkanyagano wa watu waliokuwa wanajaribu kuingia kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kabul, jeshi la Uingereza limesema Jumapili, wakati maelfu bado wanajaribu kuitoroka nchi hiyo katika machafuko makubwa, wiki moja baada ya Taliban kuchukua udhibiti wa Afghanistan. Taliban wameanza kukabiliana na vurugu za kwanza za upinzani wa kijeshi tangu kuteka karibu nchi nzima katika muda wa siku chache mapema mwezi huu wapiganaji wanaowapinga Taliban wamedai kuziteka wilaya tatu zenye milima, na kamanda maarufu wa mkoa pekee ambao bado haujadhibitiwa na Taliban ameahidi kupigana iwapo atashambuliwa. Jeshi la Uingereza jana limekiri vifo saba kwenye uwanja wa ndege. Wengine huenda walikanyagwa wakafariki kwa kukosa pumzi au walipata mshtuko wa moyo wakati wapiganaji wa Taliban walipofyatua risasi hewani wakijaribu kurudisha nyuma umati wa watu. Wanajeshi walifunika maiti kadhaa kwa mavazi meupe. Marekani jana amesema imewaondoa watu elfu saba na mia nne kutoka Kabul hata ingawa maafisa wa Marekani wanakabiliwa na kile waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amekielezea kama hali tete kwenye uwanja wa ndege baada ya Taliban kuchukua udhibiti wa Afghanistan wiki moja iliyopita. Wakati huo huo, waziri wa ulinzi Lloyd Austin ameamuru kutumiwa ndege 18 za abiria za kampuni sita za Marekani ili kusaidia kuwasafirisha Wamarekani na Waafghanistan kwenye maeneo usalama ambako watakaa baada ya kuondoka Kabul. Ni mara ya tatu katika kipindi cha miaka thelathini Marekani inaagiza kutumiwa ndege za abiria kulisaidia jeshi. Blinken amekiambia kituo cha televisheni cha Fox News kwamba kundi la hivi karibuni la Wamarekani na Waafghanistan walioisaidia Marekani katika vita vya miaka ishirini nchini Afghanistan waliondolewa nchini humo na ndege sitini, wengi wakielekea kwenye nchi za mashariki ya kati afisa. wa White House amesema kwa ujumla, Marekani iliwaondoa watu elfu ishirini na tano na mia moja katika wiki moja iliyopita na jumla ya watu elfu thelathini wameondolewa tangu mwishoni mwa mwezi Julai. Marekani imeonya kwamba huenda msaada wa chakula utamalizika wiki hii kwa mamilioni ya wakazi wa eneo lililokumbwa na mzozo kaskazini mwa Ethiopia la Tigrei. Harison Kamau anaarifu zaidi. Kwa mujibu wa shirika la shirika la habari la AP mkuu wa shirika la Marekani kwa ajili ya maendeleo ya kimataifa USAID Samantha Power kupitia taarifa mwishoni mwa wiki amesema kwamba ni chini ya asilimia saba ya chakula kinachohitajika ambacho kinafika Tigrei. Eneo hilo linasemekana kuwa na wakazi takriban ta milioni sita, wakati USAID pamoja na mashirika mengine ya kutoa misaada yakisemekana kumaliza chakula kwenye ghala zao kutokana na miezi tisa ya mapigano. Power ameongeza kusema kuwa uhaba huo sio kwa sababu ya ukosefu wa chakula mbali ni kutokana na serikali ya Ethiopia kuzuia upelekaji wa misaada kwenye eneo hilo. USAID linasema kwamba tayari watu elfu mia tisa kwenye eneo la Tigray wanakabiliwa na hali ya njaa, ikisemekana kuwa ni janga baya zaidi la kibinadamu katika kipindi cha muongo mmoja. Shirika la habari la AP linasema kuwa tayari kuna watu waliokufa kutokana na njaa. Serikali ya Ethiopia kwa upande wake inadai kuwa mashirika ya kutoa misaada yanapeleka silaha pamoja na kushirikiana na vikosi vya Tigrei. Baadhi ya wafanyakazi wa kutoa misaada wanadai kwamba upekuzi umekuwa ukifanyika kwenye vifaa na bidhaa zao wakati wakijaribu kupeleka misaada kwenye eneo hilo. Msemaji wa waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed Bilene Seyoum amekanusha madai ya pawa. Matamshi ya pawa yamekuja muda mfupi tu baada ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kuambia wanahabari kwamba hali huko Tigrei ni kama jehanam hii unaendelea kusikiliza ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc watu wenye silaha wamewaachilia huru wanafunzi wengine kumi na watano ambao walikuwa wametekwa nyara kwenye shule yao ya sekondari kaskazini mwa nigeria mwezi uliopita viongozi wamesema jumapili inaaminika kwamba watekaji nyara bado wanawashikilia wanafunzi wengine sitini na watano wanafunzi hao waliachiliwa huru jumamosi usiku amesema John Hayab, mwenyekiti wa shirika la kikristo katika jimbo la Nigeria la Kaduna, ambaye mwanaye wa kiume anasoma kwenye shule walikochukuliwa mateka hao. Samuel Arwan, kamishna wa jimbo la Kaduna wa masuala ya usalama wa ndani, ameliambia shirika la Associated Press kwamba tayari serikali imepewa taarifa kuhusu kuachiliwa kwa wanafunzi hao. Hakutoa maelezo zaidi, lakini vyombo vya habari vya ndani viliripoti siku zilizopita kwamba watu wenye silaha waliomba fidia ya dola elfu moja na mia mbili na ishirini kwa kila mwanafunzi ili kuwaachilia huru. zaidi ya wanafunzi elfu moja walichukuliwa kwa nguvu kwenye shule zao katika majimbo sita ya Nigeria tangu mwezi Disemba, kulingana na takwimu zilizokusanywa na AP na kuthibitishwa awali na polisi. Saudi Arabia imeahidi kuipatia msaada Tunisia ambayo inakabiliwa na mzozo wa kisiasa, kiuchumi na kiafya, ikulu ya Tunisia imesema Jumapili, ikiwa ishara ya hivi karibuni ya kumwunga mkono Rais Kais Said dhidi ya wapinzani wake kutoka vyama vya Kiislamu. Waziri wa Saudia anayehusika na masuala ya Afrika, Ahmed Abdulaziz Katan, alikutana na Rais Said mjini Tunis pamoja na maafisa waandamizi wa na walifanya mazungumzo ya wa ushirikiano, ikulu ya Tunisia amesema katika taarifa. Mwezi uliopita Rais Said alimfuta kazi waziri wake mkuu akalisimamisha bunge na kuongoza kwa amri ya kiutendaji katika hatua ya kushtukiza ambayo wapinzani wake kutoka vyama vya kiislamu wameitaja kama mapinduzi, lakini akiielezea kama hatua muhimu ili kuiokoa nchi isididimie. Taarifa ya ikulu ya Tunisia haikufafanua ni aina gani ya msaada utatolewa na Saudi Arabia, ambayo ilieleza kwamba inaunga mkono maamuzi ya rais Said yenye lengo la kuilinda nchi. Mapema mwezi huu Saudia ilisema itaipa Tunisia dozi milioni moja za chanjo ya COVID 19. Tunisia inakabiliwa na nakisi kubwa kwenye bajeti yake ambayo ilifikia asilimia kumi na moja nukta nne mwaka uliopita. Nchi hiyo ipo pia kwenye hatari ya kufilisika ikihitaji dola bilioni tatu mwaka huu ili kulipa madeni ya kigeni na mishahara ya maelfu ya wafanyakazi wa sekta ya umma. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc waziri mkuu wa serikali ya congo sama lokonde ameomba vijana wanaomiliki silaha na kuendesha shughuli zao katika makundi ya wa wapiganaji kuzisalimisha na badala yake kujiunga katika mchakato wa amani na usalama ausel malivika ana ripoti zaidi kutoka goma Akiwa ziarani mjini Bunia, mkoa wa Ituri, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Sama Lukonde, waziri mkuu wa Kongo katika serikali yake Felix Tshisekedi, aomba vijana wote wanaoshikilia silaha katika makundi ya wapiganaji mbalimbali mkoa wa Ituri kusalimisha silaha zao na kujiunga na mchakato wa ujenzi na amani katika taifa la Kongo, inayohusu hali ya dharura. Tunataka kumaliza uasi na ugaidi, hasa kwa vijana. Hatutaki wapoteze maisha yao kwa bure. Akiambatana na kundi la mawaziri, Lokonde amesema wametembelea Bunia, mkoa wa Ituri, kutathmini hali ya kiusalama, hasa mpango wa hali ya dharura iliyowekwa na rais wa Kongo Felix Tshisekedi. Kwanza nawaambia, nafurahi sana kufika hapa Ituri, hii ni mara yangu ya kwanza na kuja kufuatia amri ya rais wetu kutazama hali ya dharura iliyowekwa hapa Ituri. Wananchi katika mji wa Bunia, mkuu wa Ituri, wakiwa na hisia tofauti, matarajio ni mwaziri mkuu aone ajionee yeye peke hali ya Ituri gisi iko njo. Unaona watoto wa Ituri wako na mungojea juu Ituri iko na lazima ya kikitu moja tu, yaani salama. Turi biko tuna na lazima ya salama. Tunashukuru kwanza kwa kufika kwa waziri wa nchi, na tuna si kwake kabisa, wangeweza kututarajia watupatie kwanza amani, kwa sababu amba, amani ikakuwa, ndio maendeleo itaweza kuendelea ndani ya nchi yetu. Ndi. Wengine wakisema kwa sasa hali bado yaendelea kuwa mbaya na wameshindwa kuelekea kwa mashambani kwao. Mama Noela ni mkazi wa Bunia, tunaona mateso yanapita mingi Aktivite mzuri haiko mojetu, tulikwenda kupembeni kubapori ktafuta hata maisha ya pembeni, tufikize hapa inashindikana, esekiritena tuksesa namuna kuendelea mzuri kwamba wanafanya aliwezalo kuhakikisha kwamba amani inapatikana na kumekuwa na mabadiliko makubwa, ila wabunge pamoja na wananchi wakiendelea bado kulalamikia hali ya ukosefu wa usalama na kushuhudia mauaji pamoja na mashambulizi Ituri pamoja na Beni, Kivu Kaskazini, na kuomba rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi kuwajibika kwa sababu wananchi wameteseka kwa muda mrefu eneo la mashariki. Kusema alivika, Kumekucha Afrika, Goma. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Matangazo haya kumbuka yanapitia kupitia redio zetu shirika kama vile Redio Mwangaza na Redio Malaika huko DRC, bila kusahau UBC nchini Uganda. Mwenzangu Patrick Ndwimana anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia. Maafisa wa Haiti jana wameripoti kwamba idadi ya watu waliofariki katika tetemeko la ardhi lenye kipimo cha 7.2 cha Richter kwenye kisiwa cha Lekai imeongezeka hadi 2207 kwa mujibu wa idara ya Haiti ya ulinzi wa raia. Zaidi ya nyumba 50,000 zimeharibiwa na watu 344 hawajapatikana. Zaidi ya watu 12,000 walijeruhiwa katika tetemeko hilo lililotokea Jumamosi iliyopita. Umoja wa Mataifa unakadiria kuwa zaidi ya watu milioni moja walioathiriwa na mzozo huo wa hivi karibuni ambao umeikumba nchi hiyo ya kisiwa cha Caribbean. Maelfu ya nyumba zimegeuka vifusi na kufanya wakazi wa nyumba hizo kukosa makazi. Dozi ya tatu ya chanjo ya covid COVID-19 ya Pfizer imeboresha vya kutosha kinga dhidi ya maambukizi na magonjwa makali miongoni mwa watu wenye umri wa miaka 60 na zaidi nchini Israel, ikilinganishwa na wale waliopewa dozi mbili Matokeo yaliyochapishwa Jumapili na wizara ya afya yameonyesha. Takwimu hizo ziliwasilishwa Alhamisi kwenye mkutano wa jopo la wizara la wataalamu wa chanjo na kuwekwa kwenye tovuti ya wizara Jumapili. Ingawa maelezo kamili ya utafiti huo hayakutolewa, takwimu zilizokusanywa kutoka taasisi za Israeli za Getna na Ki na maafisa wa wizara ya afya zimesema, miongoni mwa watu wenye umri wa miaka sitini na zaidi kinga dhidi ya maambukizi siku kumi baada ya dozi ya tatu ilikuwa mara nne juu zaidi kuliko ile ya baada ya dozi mbili. Dozi ya tatu kwa watu wenye umri wa miaka sitini inatoa kinga mara sita zaidi baada ya siku kumi dhidi ya magonjwa makali na kulazwa hospitali. Kundi la watu wa umri huo liko kwenye hatari kubwa ya kuathiriwa na COVID-19, na Israel ilikuwa nchi ya kwanza kutoa chanjo ya korona tangu mwishoni mwa mwezi Disemba. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Rais wa Malawi Lazarus Chakwera amesema kwamba atachukua hatua kudhibiti ongezeko kubwa la bei ya mbolea katika mwaka mmoja uliopita. Kiongozi huyo amesema kuwa takriban asilimia 80 ya wakulima wa Malawi hawawezi tena kumudu bei ya mbolea. Mwandishi wa Sauti ya Amerika, Lamek Masina, alizungumza na baadhi wa ya wakulima katika mji mkuu Blantyre, wakitoa maoni yao kutokana na matamshi ya rais. Harrison Kamau anasimulia zaidi. Wakulima wa Malawi wanasema kuwa ongezeko kubwa la bei za mbolea huenda likaadhiri uzalishaji wa chakula kwenye taifa hilo la kusini mwa Afrika ambalo hutegemea kilimo. Jacob Nyirongo ni mtendaji mkuu wa Umoja wa Wakulima wa Malawi. Most It's quite a struggle for farmers to access. Wakulima wengi wa Malawi ni maskini na wengi wao hawana uwezo wa kumudu bei za mbolea. Mwaka mmoja uliopita, kupanda kwa bei katika mwaka mmoja uliopita kuna maana kwamba wakulima zaidi hawataweza kupata mbolea kamwe. Bei za mbolea zilipanda maradufu, wakati mfuko wa kilo hamsini ukiuzwa kati ya dola arobaini na hamsini za Kimarekani. Bei hizo ni karibu mara mbili zikilinganishwa na mwaka mmoja uliopita. Wataalamu wa kilimo wanasema kuwa hali hiyo huenda ikapelekea kuongezeka kwa bei ya mbolea inayotolewa kwa wakulima kupitia programu maalum ya ruzuku ya serikali ambapo wakulima maskini hulipia dola 6 pekee kwa mfuko wa kilo 50. Rais Razaras Chakwera, hata hivyo, mwishoni mwa wiki, kupitia televisheni ya kitaifa aliapa kuhakikisha kuwa bei za mbolea zinashuka. Kiongozi huyo alisema kuwa ongezeko la bei ya mbolea limesababishwa na kundi la watu ambao hakuwataja majina, akisema kuwa nia ya yao ni kuhujumu programu ya serikali ya utoaji mbolea kwa wakulima maskini. koma oma chomwe ndikufuna mudziwe mchoti ine ni bomalanga. Nataka mfahamu kwamba mimi na serikali yangu hatuwezi kukubali yoyote kuua sekta ya kilimo hapa nchini. Wapende wasipendi, ni lazima wakulima wapate mbolea kwa bei nafuu mwaka huu. Hata hivyo Chakwera amesema kuwa huenda bei za mbolea zikapanda kidogo ikilinganishwa na mwaka jana, lakini sio kama zilivyo kwa sasa. Shirika la watu wanaoingiza mbolea nchini Malawi, hata hivyo, limetetea bei za mbolea zilizoko. Wakati shirika hilo likiwasilisha hoja zake mbele ya bunge Jumatano iliyopita, lilisema kuwa bei zilizoko zinategemea soko la kimataifa. Kufuatia kupanda kwa bei za mbolea, wizara ya kilimo ilitangaza Julai kwamba ingepunguza idadi ya wakulima ambao wangenufaika na programu ya mbolea ya serikali kutoka milioni 3.7 hadi milioni 2.7. Hata hivyo, Chakwera amebatilisha ah, tangazo hilo sindilola kuti wina achotse dzina la banja lina lilonsi olomudzi wina uli wonsewo, sitaruhusu mtu yoyote aziondoe familia au kijiji chochote kutoka kwenye programu ya mbolea nafuu. Huko ni kama kuidharau serikali, na mnajua kwamba nili apa kupigania wakulima Daktari Bechani Chereni ni mhadhiri wa masomo ya kiuchumi kutoka chuo kikuu cha biashara na sayansi cha Malawi anasema kuwa wakulima wanahitaji kutumia mbolea za asili. Anasema kwamba kinachohitajika sasa hivi ni uhamasishaji miongoni mwa wakulima, kwa kuwa mwishowe faida yake ni nyingi. Nyirongo kutoka shirika la wakulima la Malawi anasema kuwa mbolea asili pekee haitoshi. Ameongeza kusema kuwa kwa sasa wakulima wanategemea ahadi ya rais Chakwera ya kudhibiti bei za mbolea unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Kenya imeibuka mshindi kwenye mashindano ya riadha ya ubingwa wa dunia kwa vijana wasiozidi umri wa miaka 20 na yaliyokamilika jijini Nairobi hapo jana. Kenya ambayo iliandaa mashindano hayo yaliyochukua siku tano imefanikiwa kutetea taji ilizoshinda miaka mitatu iliyopita nchini Finland na kwa hivyo kuzoa jumla ya medali 16 zikiwepo za dhahabu 8 mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko anaripoti zaidi. Wimbo huu wa taifa la Kenya umepigwa mara nane kuashiria idadi ya medali za dhahabu ambazo wenyeji wameshinda. Wimbo huo ukasikika tena katika hafla ya kufungua na kuyafunga rasmi mashindano hayo yaliyofunga milango yake jana usiku. Kenya imefanikiwa kudhihirisha kwa ulimwengu kuwa wangali miamba ya mashindano ya riadha, kwani hamna nchi nyingine iliyofikisha idadi hiyo ya medali nane za dhahabu. Medali ya fedha ilikuwa ni moja na shaba saba, ambapo kwa jumla medali zimekuwa ni kumi na sita. Walioshindia Kenya dhahabu katika mashindano hayo ya vijana walikuwa ni Emmanuel Wanyonye katika mbio za mita mia nane, Vincent Keter mbio za mita elfu moja mia tano benson kiplangat mita elfu moja mia tano emos serem mita elfu tatu kuruka vizuizi na maji kisha harison wanyonyi katika shindano la kutembea mita elfu kumi wanawake waliopata dhahabu ni puriti chepkirui katika mbio za mita elfu moja mia tano theresia gateri katika mbio za mita elfu tatu na Jacklin Jepkoech aliyeshinda mbio za mita elfu tatu kuruka vizuizi na kidimbwi cha maji. Nyuma ya Kenya imekuwa ni Finland iliyozoa dhahabu nne sawa na Nigeria iliyomaliza katika nafasi ya tatu duniani. Nchi zilizofuatwa kwa dhahabu tatu kila moja ni Afrika Kusini, Ethiopia, Botswana, Jamaika na Sweden. Uganda ndiyo nchi nyingine ya Afrika mashariki iliyopata medali moja pekee ikiwa ni medali ya shaba kupitia mwanariadha wake Priska Chepsang aliyemaliza katika nafasi ya tatu mbio za mita elfu tano kwa wanawake. Shaba hiyo imeweka Uganda kukamilisha mashindano katika nafasi ya 32 miongoni mwa mataifa 35 pekee yaliyofanikiwa kupata medali. Nchi zingine takriban 80 zimeambulia patupu bila nishani yoyote baada ya kushindana kwa siku tano. Rekodi kadhaa zimevunjwa katika riadha na pia michezo ya viwanja vya ndani. Kwa mfano, kijana kutoka Ufaransa Sasha Zoya ameivunja mara mbili rekodi ya dunia katika mbio za mita 110 kuruka viunzi alipoandikisha muda wa kasi zaidi duniani wa sekundi 12.72. Rais wa shirikisho la riadha duniani Sebastian Coe amesema ilikuwa ni fahari kubwa kuona vijana 16 asit waliokuwa Tokyo, Japan katika michezo ya Olimpiki wakisafiri hadi Nairobi, Kenya kushiriki mbio za dunia kwa vijana wasiozidi miaka 20. Coe amesema Kenya itaendelea kufurahisha mashabiki wa riadha duniani kwa kuandaa mashindano mengine wanariadha wa kulipwa mwezi ujao wa, wa Septemba katika mji wa Eldoret. World Athletics imeipa mbio hizo jina la Kipchoge Keino Classic baada ya kuahirishwa mwaka jana. Hata hivyo, mashabiki katika pembe tofauti duniani sawa na Kenya wanalazimika kuyafuatilia mashindano kupitia runinga na mitandaoni kufuatia kanuni za kutoruhusu mashabiki viwanjani kutokana na virusi vya COVID-19. Siku ya mwisho ya mbio za dunia za vijana katika uwanja wa michezo wa Moi Kasarani mjini Nairobi imeshuhudia mji mwingine wa Kali huko Colombia ukikabidhiwa bendera ya World Athletics ili kuandaa makala yajayo ya mashindano hayo mwaka ujao wa elfu mbili ishirini na mbili. Josphat Kioko, VOA Mombasa. Basi leo katika Jamii na Maendeleo tunaangazia nchini Tanzania, ambapo Asiraji Mvungi anaangalia swala la wanawake katika kilimo na mambo mengine ya kijamii walioathiriwa na kubadilika kwa hali ya hewa au tabia ya nchi. Basi hebu tujifahamishe zaidi. Licha ya nchi nyingi duniani kuendelea kuweka misingi ya kuwawezesha wanawake kiuchumi, jitihada hizo zimeendelea kuathiriwa na mambo mbalimbali, yakiwemo mabadiliko ya tabia ya nchi. Hali hiyo imekuwa ikipunguza ari na juhudi za wanawake wengi wakiwemo wa nchi za ukanda wa Afrika Mashariki za kushiriki katika shughuli za kiuchumi na kujiletea maendeleo, tatizo linalochangiwa na ukosefu wa elimu na mbinu za kukabiliana na athari za mabadiliko hayo ya tabia ya nchi. Kutokana na changamoto hiyo, baadhi ya wadau wanaowasaidia wanawake wameanza kujitokeza kusaidia kupunguza athari hizo kwa kutoa elimu na kuwawezesha wanawake kuelewa namna ya kukabiliana na mabadiliko hayo ya tabia ya nchi. Miongoni mwa mashirika hayo ni pamoja na shirika la Forum CC ambalo kaimu mkurugenzi wake Bisara Ngoi anaelezea ukubwa wa tatizo na namna wanavyoshiriki kusaidia. Kumekuwa kuna na ongezeko kubwa la changamoto zinazosana na mabadiliko ya tabia nchi Uh, kumekuwa na ongezeko kubwa la joto, kumekuwa na milipuko ya hududu na magonjwa, kumekuwa kuna kupungua uh, ama kuongezeka kwa kina cha bahari, lakini pia kuna mafuriko, kuna ukame uh, uliopitiliza na kiangazi cha muda mrefu. Haya yote yamekuwa yakiathiri uh, sekta mbalimbali ikiwemo mbali uh, ya, ya, ya kilimo, sekta ya misitu na sekta zingine ambazo ukiangalia kwa asilimia kubwa ni sekta ambazo zimeajiri kundi kubwa la wanawake. Ni kwa namna gani tunaweza kuongeza ushiriki mkubwa wa wanawake kwenye masuala yanayohusiana na matumizi bora, mipango ya matumizi bora ya ardhi na uhimili wa athari za mabadiliko ya tabia ya nchi? Pamoja na wanawake kukabiliwa na tatizo la mabadiliko ya tabia ya nchi, pia wanakabiliwa na tatizo lingine la kukosa fursa na haki ya kumiliki ardhi, tatizo ambalo Bisarangoi anaelezea linavyowaathiri wanawake na namna ya kulidhibiti, kwa sababu ukiangalia pia hata yale majukumu yao ya kila siku, athari hizi zinapoongezeka zina, zinapelekea kupunguza, kuongeza hatari zaidi kwa upande wa wanawake lakini pia kupunguza ule uozo wao wa kuweza kuhimili hizi athari za mabadiliko ya tabia nchi. Leo hii tuko hapa kuangalia ni kwa namna gani kwa kushirikiana na, se, na serikali lakini pia na wadau wengine wa maendeleo sekta binafsi pamoja na asasi za kiraia, kwa pamoja tunafanyaje ili kuongeza sasa ushiriki wa wanawake a, katika masuala haya yanayohusiana na matumi, mipango ya matumizi bora ya ardhi na uhimili wa athari za mabadiliko ya tabia nchi, ili kuweza kuwajengea uwezo wao kuhimili athari hizi, lakini pia kuweza kuwa na maendeleo endelevu ya kijamii, lakini pia na kiuchumi. Hata hivyo, katika baadhi ya maeneo ambayo baadhi ya wanawake wameweza kupata haki ya kumiliki ardhi na, nao pia wanakabiliwa na tatizo la namna ya kutumia ardhi hiyo kwa tija, suala ambalo limewafanya waendelee kukabiliwa na matatizo mbalimbali. Matumizi ya ardhi ndiyo yanayotupeleka kwenye athari za mabadiliko ya tabianchi na kwa ajili hiyo jamii inabidi iwezeshwe, kwanza watambue, kwa sababu kwa bahati mbaya ya kizazi cha leo unakuta watu wengi hawaelewi umuhimu wa kupanga matumizi ya ardhi vizuri. Aa, na tumefika mahali tumegawanyika sana, kila mtu anasema mimi na haki ya kumiliki, mimi na haki ya kumiliki, lakini hakuna anayesema mimi nina haki ya kusimamia ardhi itumike vizuri. Changamoto za mabadiliko ya tabia ya nchi na umuhimu wa wanawake kupata haki ya kumiliki ardhi pia zinazungumziwa na mkuu wa idara ya mali asili na ardhi pamoja na mazingira wa Jumuiya ya Afrika ya Mashariki, Ladislaus Kiarusi, ambaye anazielezea mipango ya jumuiya hiyo katika kuwasaidia wanawake na, na makundi mengine lazima tuje na sera ambazo zinaakisha kwamba zinasaidia kuakisha kwamba wakinamama wanajumuishwa katika hizi shughuli za mabadiliko ya tabia nchi. Kwa hiyo tuna sera ya jumuia ya mabadiliko ya tabia nchi elfu mbili na kumi na moja ambayo pamoja na mengine imesema kwamba ni lazima kipaumbele tuzielekeze katika kuakisha kwamba tunapunguza athari za mabadiliko ya tabia nchi, lakini tuna, tuna mkakati tuna mkakati ambayo lakini ume, tuko elfu mbili na kumi na sita ambayo tunaofanyia sasa mapitio upya kuhakikisha kwamba sasa masuala ya, ya mkataba wa Paris uliofikiwa mwaka elfu mbili na kumi na tano na wenyewe unaingizwa pia. Mtaalamu huyo anaelezea ni namna gani ambavyo jumuiya imeshiriki na inaendelea kushiriki katika kuwasaidia nchi nyingine ya kuhakikisha kwamba angalau suala la nishati jadidifu kwa maana ya renewable energy inapatikana. Hayo yote ni juhudi ambazo tunazifanya katika, lakini kikubwa labda wajua haya mabadiliko ya, yanaathiri ya miundo mbinu. Kwa hiyo tuna programu mbalimbali kubwa za kuushia na nchi zetu kuhakikisha kwa kwamba miundo miundombinu inakuwa bora na sahihi katika kuhimili hizi athari zote zinatokea na mabadiliko ya tabia nchi. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asira Jimvu. Kwa sasa basi, hebu tusikilize muhtasari wa habari kabla ya kutamatisha matangazo ya leo. Waafghanistani saba wamefariki katika mkanyagano wa watu waliokuwa wanajaribu kuingia kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kabul, jeshi la Uingereza limesema Jumapili, wakati maelfu bado wanajaribu kuitoroka nchi hiyo katika machafuko makubwa wiki moja baada ya Taliban kuchukua udhibiti wa Afghanistan na Marekani jana imesema imewaondoa watu elfu saba na mia nne kutoka Kabul. Hata ingawa maafisa wa Marekani wanakabiliwa na kile waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amekielezea kama hali tete kwenye uwanja wa ndege baada ya Taliban kuchukua udhibiti wa Afghanistan wiki moja iliyopita. Marekani imeonya kwamba huenda msaada wa chakula utamalizika wiki hii kwa mamilioni ya wakazi wa eneo lililokumbwa na mzozo kaskazini mwa Ethiopia la Tigray. Basi hapo ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi ya DJ Riami, produsa Jumbe Hamza, jina langu Harrison Kamau na limeshirikiana naye