Hii ni VOA express a matangazo idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Sandai Shomari, msikilizaji tayari limekusha jaa tele kama pishi la mchele. Ikialio ni Jumatatu Agosti 23 mwaka 2021, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nawakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati pamoja na eneo zima la Maziwa Makuu, bila kusahau mtandao wetu wa voaswahili.com. Basi tuwe pamoja tukimulika mambo mbalimbali ikiwa mbali, e ni pamoja na yanayovuma mitandaoni, barazani na mengine mengi nam, vilevile tutakuwa na swali ya leo, burudani ya muziki na makala ya hoja kwa hoja. Basi bila kupoteza wakati, tuanze na habari. ya taasisi isiyo ya kiserikali iitwayo Swahili Hub Point iliyopo Mombasa nchini Kenya, ni miongoni mwa taasisi nyingi zinazojishughulisha na masuala ya kuhamasisha vijana nchini humo bila kujali kiwango chao cha elimu Swahili Hub Point pia imejikita katika mafunzo ya kiufundi na kukuza wajasiriamali vijana na ubunifu kupitia mitandao. Mwenzangu mkamiti kibayasi amezungumza na Mahmud Nuru, mwanzilishi wa Swahili Port Hub na ametuandalia taarifa ifuatayo. Mahmud Nur anasema vijana wanaoishi katika mji wa Mombasa ndio walengwa, haswa waswahili hapo, kutokana na mazingira wanayokabiliana nayo. Baadhi wameacha shule au wamemaliza masomo na kukosa ajira. Wengine wanajikuta wanaingia katika uhalifu, utumiaji wa mihadarati, na pia kwa upande mwingine suala la ugaidi katika eneo la pwani ya Kenya, ambalo limehusisha vijana wengine kuingia katika mazingira tofauti ya mfumo wa maisha. Nuru anasema Swahili Port inawashirikisha vijana wote, wasichana na wavulana, kuwapa uwezo wa kujitambua ambayo ni nyenzo muhimu katika familia, jamii na ndiyo mwangaza wa taifa la baadaye nchini Kenya. Lakini anapotoa mafunzo haya kwa vijana hao, kuna changamoto nyingi anazopitia. Wapanua fikra ili wajitambue. Vijana wanapitia shida nyingi kwa sasa uh, uh, Wazazi pia wame athari ya korona imekuwa imekuwa kubwa kwao, so unapata watu ambao miaka yote wamekuwa wako na kazi nzuri kwa sasa ghafla hawana uh, kazi ya, ku, ya kufanya hawana mapato yote, so, so wako na pressure sana so, so kuna shida ya kuwa wengi wana, wana wana ile ile, ile ni msukumo wa kiakili ama ile kama depression so ni vijana ambayo wanakuja pale pia, waswahili pote wanatarajia wakija pale wa, wapate matokeo pale pale because, vijana pia siku hizi wakija mahali hawaoni, uh, matunda pale pale, huwa uh, mara mingi wana, wanataka kukimbia. So kama kuna jambo ambalo huwa tunajaribu pia kufanya ni mwanzo kubadilisha zile fikra zao. Tukosu lazima vijana wajue kuwa hakuna jambo ambalo linapatikana tu kwa urahisi. Mmoja wa vijana waliomaliza chuo kikuu ambao wanafaidika na matunda ya Swahili Hub Port ni Shufaa, mwenye umri wa miaka 27, aliyesomea fani ya mawasiliano na sanaa. Alijitolea kwenye taasisi hiyo huku anatafuta ajira. Anasema alipokutana na wenzake aliwaonyesha hadithi fupi alizoandika kama msanii, ili zitumike kwa ajili ya vikundi vya waigizaji. Wakati huo anapatiwa ushauri wa kitaaluma kuhusu fani yake, hatua iliyofanikisha kujijengea mtandao mpana kwa vijana wenzake pamoja na watu mbalimbali mbali, kwa lengo la kuinuana katika ajira na ubunifu wa kazi zinazofanikisha kupata chanzo halali cha mapato. Hivi sasa ameajiriwa katika taasisi moja huko Mombasa katika kitengo cha mawasiliano. Anasema muhimu ni kujituma na kujiamini katika utafutaji wa ajira kwa njia ya mitandao na kwingineko. Niliweza kujituma na nikajipata mahali ambapo mimi nasaidika na naweza kusaidia vijana wenzangu. Naona ya kwamba vijana sote sisi wa siku hizi tunataka pesa ya haraka, kwa sababu saa hizi kila mtu anakimbilia kazi ya kuandikwa, kazi ya ofisini. Kitu cha kwanza, hawana uvumilivu ya kuwa ile kazi yake mtu atakayoibuni haitamlipa siku ya kwanza, haitamlipa leo kwa kesho. Swahili Hubport ilianzishwa miaka mitano iliyopita. Ni taasisi inayojiendesha kupitia serikali kuu na serikali ya kaunti huko Kenya, lakini pia ina programu za ushirika za utoaji mafunzo kupitia Global Opportunity Youth Network yenye makao yake hapa nchini Marekani. Shukrani sana mkamiti Kibasi. Uendelea ya kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Nam na moja kwa moja tuelekee huko Misri ambapo Misri na Jibuti zimekubaliana kuanza ujenzi wa hospitali maalum kwa ajili ya wanawake, watoto na masuala ya uzazi. Serikali ya Jibuti imesifu kuwa mradi huo ni sehemu muhimu katika mahusiano yake na Misri. Waziri wa afya wa Jibuti akiwa ziarani mjini Kairo amepongeza hatua hiyo ya maendeleo kwenye sekta ya afya nchini mwake. Mwandishi wetu wa Kairo Shafii Mbinda anayo taarifa ifuatayo. Akiuzungumzia ujenzi wa hospitali hiyo ya kwanza itakayoshughulikia masuala ya wanawake uzazi na watoto, waziri wa afya wa Jibuti Ahmad Abdullah anasema kwamba ndani ya nchi yake kutashuhudiwa mabadiliko mengi kwenye sekta ya afya, na anaishukuru serikali ya Misri kwa kuazimia ujenzi wa hospitali hiyo maalum akizingatia ni kama zawadi kwa nchi yake iliyotoka kwa Wamisri. Aidha, waziri Ahmed ameongezea kusema kwamba mradi huo ni ishara ya mahusiano mazuri yaliyopo baina ya Jibuti na Misri, na wanakaribisha ushirikiano katika nyanja nyingine pia baina ya nchi hizo mbili. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Misri, ni kwamba hospitali hiyo itakusanya majengo mbalimbali kama vile vyumba vya upasuaji kwa watoto, sehemu ya mapokezi ya dharura na vyumba vya watoto wagonjwa mahututi na vyumba vya upasuaji kwa kina mama, huku kukiwa na majengo mengine ya zahanati ndogo pamoja na vyumba vya kufanyia vipimo vya kiafya na maeneo mengine kwa ajili ya vitengo vya kudhibiti umeme, maji na taka zinazotoka hospitalini. Naye hala zaidi, waziri wa afya wa Misri, akiwa kwenye mkutano na waandishi wa habari pamoja na ujumbe huo wa serikali ya Jibuti, ametupatia fikra juu ya namna nchi yake ilivyojipanga na mpango huu wa kuanza ujenzi wa hospitali hiyo maalum kwa ajili ya utoaji huduma za kiafya kwa wanawake, watoto na masuala ya uzazi kwa ujumla. Ataba awal mustashfa khususi fi Jibuti, ni hospitali maalum itakayokuwa kwanza nchini Jibuti kwa maelekezo ya viongozi wakuu wa wa kisiasa tumekubaliana kwamba hospitali itakuwa na shule ya uuguzi pamoja na gari za wagonjwa kutoka Misri. Uendeshaji vifaa, uandaaji na mengineyo ni jukumu la Misri. Ndani ya siku chache zilizopita, Misri ilishapeleka timu ya wataalamu nchini Jibuti katika eneo la Balabala kwa ajili ya kufanya utafiti, hasa kuangalia mahitajio zaidi kabla ya kuanza kwa ujenzi wa hospitali hiyo mwezi ujao. Kutoka mjini Cairo. Shukran sana Shafi Mbinda, kutoka kule Misri, Cairo. Na kwa msikilizaji anajiunga nasi hivi sasa, haya ni matangazo ya VOA Express kupitia redio zetu wa shirika. Kule nchini Kenya ni Mwananchi Redio eneo la Nakuru, Sauti Mwananchi wale, Mwenedu Redio, ya Voi, sasa ya redio ya Bungoma mpira. Kule nchini Tanzania, 255 Global Radio, Storm FM, Gita Hits FM, kule Zanzibar TKFM, kule Tanga na kwa DRC unaweza kutupata kupitia redio rakum Bunagana, redio Manyema, namba ya Kendu, redio Malaika, redio dimanik zinapatikana kule Lubumbashi, bila kusahau lif hd radio ya Kalewezi na radio komunitor environmental de Kanyabayonga, na pia kwenye mtandao wetu wa voa Swahili.com. Sasa basi, tupate habari za dunia zikisoma kwako na mkamiti Kibayasi. Misri ilifunga kivuko chake kikuu cha mpaka na ukanda wa Gaza leo Jumatatu, kufuatia mivutano na watawala wanamgambo wa Hamas wa eneo hilo, maafisa walisema. Ilikuwa mara ya kwanza kivuko cha Rafa kufungwa katika siku za kazi tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Mamlaka ya Misri ililiacha wazi eneo wakati wa siku 11 za vita kati ya Israel na Hamas hapo mwezi Mei, kulingana na maafisa wa Misri. Kufungwa kwa eneo hilo kunahusishwa na juhudi za Cairo kusimamia sitisho la muda mrefu la mapigano kati ya Israel na Hamas. Haikufahamika mara moja eneo hilo litafungwa kwa muda gani, maafisa walisema. Mmoja wa maafisa alisema hatua hiyo ililenga kuishinikiza Hamas kwa sababu ya tofauti kati ya Kairo na kundi la wanamgambo kufuatia ukosefu wa maendeleo kwa wote yanayoongozwa na Misri, mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na Israeli na pia juhudi za upatanishi na vikundi vya Wapalestina. Maafisa walizungumza kwa sharti la kutotajwa majina kwa sababu hawakuruhusiwa kuzungumza na waandishi wa habari. Maafisa wa Marekani sio peke yao wanaokabiliwa na lawama kwa kuhesabu vibaya kasi ya mashambulizi ya Taliban. Viongozi wa Ulaya na washauri wao wa usalama pia wanakabiliwa na ukosoaji mkubwa kwa maamuzi yasiyo sahihi, jinsi matukio yalivyokwenda haraka nchini Afghanistan mara tu Rais Joe Biden alipoamua kuondoa majeshi ya Marekani kutoka taifa hilo la Asia ya kati. Huko Uingereza, Waziri Mkuu Boris Johnson na waziri wake wa ngazi ya juu wanashutumiwa na wabunge kutoka chama chao na vilevile wanasiasa vile wa upinzani kwa kushindwa kuwa na mipango ya ukoaji tayari kabla ya uwezekano wa kuongezeka kwa Taliban wakati wanajeshi wa Marekani na NATO walipokuwa wakiondolewa. Jeshi la Ujerumani liliripoti leo Jumatatu kuwa moto ulizuka nje ya lango la kaskazini katika uwanja wa ndege wa Kabul, huku washambuliaji wasiojulikana wakimuua afisa usalama wa Afghanistan na kuwajeruhi watatu wengine. Jeshi la Ujerumani lilisema vikosi vyake na vile kutoka Marekani walihusika katika mapambano hayo. Uwanja wa ndege umekuwa mahala pa kuhamishwa kwa umati wa watu unaofanywa na mataifa magharibi, haswa tangu Taliban ilipokamata mji mkuu wa Afghanistan wiki moja iliyopita. Maelfu ya Waafghanistan wamefurika katika uwanja wa ndege wa Kabul kwa matumaini ya kupata nafasi kwenye moja ya ndege za kuwaondoa, wakihofia kurudi kwa utawala wa sheria kali ya Kiislamu wakati Taliban ilipodhibiti nchi hiyo miaka 20 iliyopita. Zaidi ya darzeni mbili za warohinja wamepotea na wanahofiwa kuzama baada ya boti yao kuzama Agosti 14 katika ghuba ya Bengal wakati walipokuwa wakikimbia makazi ya wakimbizi yaliyoko kisiwa kidogo cha Bangladesh. Wakimbizi hao wanaoishi katika kisiwa cha Bhasan Char wamesema kwa muda mrefu kuwa hawataki kuishi huko na tukio la kuzama linaongeza azma yao ya kukimbia kisiwa hicho. kusikiliza matangazo ya vio express yanakujia kila siku Jumatatu hadi Jumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni saa za Afrika Mashariki, tisa ya nusu Afrika ya Kati, na pia tunasikia kwenye mtandao wetu wa vio swahilicom. Haya basi, tuelekea kwenye kipengele cha barazani, na hii leo tunauliza: je, ulimwengu ukiwa unaadhimisha kumbukumbu ya biashara ya utumwa kutokomezwa, je, umeshuhudia visa vyovyote vya utumwa wa mboleo katika eneo lako? Tuwasikilize wale wanatoa maoni yao kwa njia ya simu Alafu tuangalie tutasoma e maoni yako ya Facebook. Twende kwa wale wa njia ya simu. A, jina langu naitwa Kristo Kauma Mlaki, niko no Dodoma, Tanzania. utumwa mubavite, akana, akana amukua, akana wa mambo leo sahizi unaoonekana umekuwa ni utumwa kama mambo ya kisiasa, watu wamekuwa wakikosa uhuru yao wao wakukumbuka mambo ya zamani aliyokuwa yakifanyika katika utumwa na tuliosema katika historia za kipindi kile, kwa mfano ona baadhi bara la Afrika baadhi ya wanasiasa wakijandamizia wakitoa kesi ambazo ya... hazina dhamana. Kwa hiyo inakuwa inatufanya kuona sisi Afrika bado ba tumebaki na chembe chembe zile za kiutumwa. Kwa hiyo bado tunaendelea sisi wenyewe kugandamizana na kuwafanya wazungu watuone kwamba bado tunahitaji kutawaliwa tena na pengine yeah. Kwa sababu hiyo wewe umeshuhudia haya yakitokea kwenye bara la Afrika, nini sasa kifanyike? yeah. Ndio yeah, mimi kwa maoni yangu ambayo nakiona ambacho inaeza ikaondoa swala kama sa, hili kama kitu chama cha kilichokuwa kinatawala katika nchi hiyo kujua kwamba hata yule ambaye na yuko katika chama kingine naye vile vile anaopeo kama wako wake, kwa hiyo walione wao watuone tuonane tu, wote kwamba tuko sawa eh. Kwa majina naitwa Kirui Eric Walendiwa natoka Moses Bridge wa Singishu County, Kenya. Eh, kuhusiana na swala ile ambayo mlikuwa memeweka kwenye mtandao, mimi nalichukulia kama ni utumwa na pia umaskini ambayo inafanya, inachangia wao kuenda nji hiyo, na kama sio umaskini hawa watu wangekaa. So mtu anaona ni heri aende nji hiyo atafute pesa, na kufika huko wale matajiri ambao wako nji hiyo wanaanza kuwatumia vibaya, hata wengine kupelekea wengine kuwawa. So hiyo ndio changamoto ambayo naiona na pengine ungeona serikali ifanyeje kuzuia ya mambo yasiendelee kutokea? Serikali ingejaribu kufanya mkataba na nchi hiyo, waweze kujua wale mawakala ambao, kuwaandikisha mawakala ambao wanapeleka huko, na pia balozi ya iwe balozi, inawafuatilia, inafuatilia, iwe na data ya watu ambao wako kule nji kama itakuwa ni rahisi kuwafikia na kama, na pia kuwe na mawasiliano nzuri ambayo kama wanadulumiwa moja kwa moja wanawasiliana na balozi ya nji ndiweza kushughulikiwa haraka. Asante sana, wasikilizaji wetu. Na kwa upande wa maoni kwa njia ya Facebook walioandika pale, tunaye Benjamin Kimaio, yeye anasema akina dada ambao wanatafuta kazi au vijakazi nje kwenye nchi za Kiarabu wanakutana huu na utumwa mamboleo. Kipama Abubakanikini yuko Geita anasema utumwa wa kutufunga minyororo ulishakwisha zamani, ila kwa sasa kuna utumwa wa kifikra ambao maoni ni hatari zaidi kuliko ule wa minyororo. Haya, naye Mangi Njile Mwana Kijiji akiwa Tanzania anasema kwa kweli haya mambo yapo, utumwa tena. Mimi sinaona hivi sasa utumwa umerudi kwenye majumba ya watu. Unakuta wafanyakazi wanatikiswa kwelikweli, pasipo kawaida. Huu ni aina moja ya utumwa. Haya, kwako kwa Mkamiti. Nami kwa upande wangu, basi ninasoma maoni kutoka kwa Shukuru Nsekarabandia. Yeye anasema anatokea Bukoba, Tanzania. Ameandika yeye binafsi hajaona vitendo vya utumwa katika eneo lake, labda utumwa uliopo kwa sasa upo kwa wafanyakazi wa kazi za ndani, maana wanatumikishwa kinyume na utaratibu, huku wengi wao wakipigwa na kunyanyaswa, huku wakitukanwa matusi hata ya nguoni. Edward Mayenga Nshashi, yeye anapatikana Bariadi, Tanzania. Ameandika mambo tunayolazimishwa hivi sasa ni ukoloni mambo ambapo ni kugandamizwa kifikra. Ndio maana sasa hivi Watanzania wengi wamemmisi, au wakimaanisha kwamba wamemkumbuka hayati Magufuli kwa kuukataa umagharibi. Madumila Seni yeye anasema kwamba anapatikana Tanzania, lakini hajasema ni eneo gani. Ameandika, kwetu utumwa wa minyororo umeisha, ila kuna utumwa wa kifikra ambao ni vigumu kuukwepa, maana uko kisomi zaidi. Shukrani sana Mkamiti. Naona wasikilizaji wetu wamekuwa na maoni mseto kuhusiana na kipengelo cha barazani. Basi moja kwa moja, umewadia wakati wa kupata burudani ya muziki, na kama tusemavyo express, bila muziki hujasukuma gurudumu lake. Ni kibao chake mwanamuziki Simi Sola Kosoko au kasanii zaidi anajulikana kama Simi kutoka kule Nigeria, ambaye pia ni mcheza wa filamu, anakuja na kitu silence skilizaji kibao hicho cha Simi Sola Kosoko au Simi ndio kimetoweka taratibu. Umewadia sasa wakati wa masuala ya hoja kwa hoja, ambapo mwandishi wetu Josephat Kioko wa huko Mombasa, Kenya, anamulika suala la serikali katika nchi mbalimbali zimekuwa zikiwapa zawadi wanamichezo wanaoleta sifa kwa nchi zao katika michezo ya kimataifa, mfano wa hivi karibuni ukiwa ni serikali ya Uganda na Kenya ambazo ziliwazawadia Wana michezo wake. Je, utaratibu huo unafuatiliwa na maafisa wahusika katika michezo tofauti? Wakenya wameibua gumzo kubwa katika hoja kwa hoja. Sikiliza. Kwa majina anaitwa Shim. Kwangu nafurahi sana, Kenya tu wametufanya furaha na imekuwa ni kitu. Kumbe ikiwa tunaweza weka michezo kibao mbele na tukawatuza vitoto wetu hapa nyumbani, tutapata watoto wanajituma katika michezo hii ya ya kukimbia na michezo mingine yoyote, kwa sababu tumefurahia sana kuona hawa watoto wamefanya vizuri. president akasema kutolewe tuzo, hawapewe hizo pesa wanazopewa, ni mwito yaani inafi, inafanya mtu kidogo anakuwa na morali ya kwenda kufanya michezo haya. Pengine unasikia unaingia siasa katika hizi pesa wanavyotoa, ndio kitu inatutia nyuma kidogo, kwa sababu ikiwa mtu atakuwa ameaidiwa ni milioni moja apewe mara moja si kwa sababu ni kitu imesemekana, iko kam, katika matangazo watu wameyasoma, mkimbiaji amepata nambari moja, pewa milioni yake, una anayafuata ntakana apewe kitu gani, mkawaga apewe tayari, kuliko kuwa sasa inaanza tena, o sasa ujao ngoja, baada ya miezi tano sita ndo mtu anaoja kupewa inavunja tena morali, na utaona wengi wakijitokeza katika michezo hii na itakuwa ni kitu kama ajira kivingine. Yes, kwa majina mimi Steven Odore, jina linalofahamika sana ni Chebo. Uh, mimi pia ni mwanamchezo ndio, japokuwa nimeona michezo wakati mwingine wakubwa wetu wanatubwaga sana, hatukupewa kipaumbele kulingana na wakenya tunavyojiangalia, tunavyo mitaani huku, hamna sapoti ile tunapata kwa wakubwa wetu. Na mchezo ni kitu moja muhimu sana hata pengine kiafya, japo pia kuna wengine sasa huwa ni uajira kabisa. Kwanza na hiyo mambo na Covid, biashara nyingi zimekuwa zimekuwa ngumu, vijana wamekuwa wamekosa makazi. Sasa tumepata kwa mchezo ni kitu ambacho tutakipatia kipaumbele sana, huyu minister wa sports angalia vijana mashinani wako ambayo wamekosa hiyo yake. Vijana wetu wameenda na wameperform vizuri sana, mara nyingi tumesikia kama sehemu nchi jirani ambao Uganda wamepatia vijana zawadi, viongozi wetu wetuwafurahie na wao, sisi pia tuko na wao. Wakati kijana anapojituma anajituma sababu sababu ya ya yake. Ajitumi kwa babake ama mamake ama ndugu zake anajituma sababu ya nchi yake, ni nchi inapata nguvu. Tuangazie sana, ikuwa kama nchi jirani zinaweza kuwa zinafurahisha wachezaji wao kwa ukubwa, vile inaanza kuvunja morali wenzetu, wakiwa watakuja, alafu wasiwe wanaweza pokelewa. Katika mapokezi tulioona kwa mitandao, katika matangazo, ndugu zetu wa jirani walivyopokelewa, ikiwa tutaiga na tufanye zaidi, na kwa kuwa hawa watoto wamefanya vizuri basi itakuwa ni kitu cha muhimu sana waangazie kwa ukubwa hapa, kwa kuwatuza watoto na watuze katika hali nzuri, isiwe ni riadha peke yake <laughs> tunaweza fanya mambo mengi na wapewe mwelekezo katika ile pesa wanazopewa, kwa sababu ni vijana wadogo. Usipowapa mwelekezo, basi pia watapotezana. Tukirudi nyuma kidogo, tunaona kama mchezaji ubondia Conjestina, Conjestina amepata shida naye, alikuwa ni mchezaji wa Kenya, akisimama pale jukwani anacheza sababu yeye ni Mkenya, anatetee nchi yake. Sasa mambo kama haya tungeangalia sana kwa undani na tuangalie sana. Sasa sisi kama vijana tupatie nchi yetu iende ipate ku ipate kustahimili zaidi. Asante sana wazee wetu kutoka kule nchini Kenya. Kioko ameandaa taarifa hiyo basi kutoka hapa. E, tukiwasikiliza matangazo ya View Express kutoka Washington DC. Na sasa mwadi wakati ya kuchambua ile inayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Na Mkamiti Kibasi yupo tayari kutujuza na standby kwenye mitandao na kwingineko kwao kwa Mkamiti. Shukrani sana Sande Shomari, kile kinachogonga kwenye mitandao ya kijamii ni wakati ambapo maambukizi ya wimbi jipya la virusi vya korona yakizidi kutanda ulimwenguni, basi Kenya inapokea dozi zaidi ya laki nane za chanjo ya Modena dhidi ya kirusi cha korona kutoka Marekani. Ni taarifa inayotamba ikiendana na picha ya ndege ya Emirates inayoelezewa kuwa imebeba dozi hiyo. Vilevile vile kinachotanda kwenye WhatsApp ni kuhusu kulabu hospitali kwa kiongozi wa haki za kiraia na pia mchungaji Jesse Jackson na mkewe katika hospitali moja huko Chicago nchini Marekani kutokana na kupata maambukizi ya COVID-19. Jesse Jackson alipata dozi ya chanjo ya COVID mwezi Januari, ambapo alitumia muda huo kuhamasisha wengine kupata chanjo kama yeye alivyofanya, ikiwemo kundi la watu weusi. Kingine kinachotanda ni kuhusu kesi ya kiongozi wa chama cha upinzani cha nchini Tanzania Freeman Mbowe na wenzake watatu, ambapo mashahidi 24 na vielelezo 19 wanatarajiwa kutoa ushahidi wao katika kesi ya uhujumu uchumi inayowakabili. Inasambaa picha ya Mbowe akiwa anashuka kwenye gari maalum la polisi, huku akiwa amevaa barakoa na kuonyesha mkono juu. Ndio hayo niliyokuwa nayo hivi sasa kutoka katika yavumayo mitandaoni, na kurudisha kwako Sande. Waendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Naona una muda unakimbia kweli kweli, lakini bado tuna machache ya kujuza msikilizaji. Tuangalie maoni yatuma kwenye Facebook kwenye swali ambalo tumeweka tukisema kwamba je, nini maoni yako kuhusu maamuzi ya mahakama ya rufaa kuhusu mchakato wa BBI kule nchini Kenya? Haya Mkamiti, tupe maoni Naanza na majibu ya Abud Gandus. Yeye ameandika ukweli ukidhihiri uongo hujitenga. BBI haikuwa na ukweli, lakini mbio za sakafuni huishia ukingoni. Mwenyezi Mungu ni muweza. Nur Ali Farah ameandika uamuzi wa majaji hiyo siku sio jambo la kushangaza. Kwanza marekebisho yaliyokusudiwa yalikuwa yanakiuka sheria na yanafanywa kinyume na katiba. Uamuzi huu pia ulitarajiwa kutokana na kwamba majaji nchini Kenya wamekuwa na ujasiri wa kufanya maamuzi huru na pia wamekuwa na hamu ya kuonyesha kwamba hawawezi kutishwa na serikali. Uhusiano wa kati ya majaji na hata mawakili wa serikali umekuwa wa kutatanisha. nam mkamiti kwa upande wangu inasoma wa majibu yake. Lucas Makongo anasema Kenya iko huru, serikali iko huru, mahakama iko huru na bunge liko huru. Haya, Mmadumila Seni anasema mimi naona mahakama ndio mwamuzi wa kutenda haki, isubiriwe, inatoaga maamuzi yaliyo sahihi na imekwisha toa maamuzi. Amos Mwanga anasema mihimili ya dola haiendeshi kwa remote control nchini nchi Kenya wala Afrika Kusini. Haya basi, hayo ndio maoni ya wasikilizaji wetu. Kwa upande wangu Sawa kabisa Sunday Shomari, lakini kama ulivyosema, muda unakimbia sana. Hivyo basi, VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo, lakini kumbuka, saa moja na nusu usiku wa leo kutakuwa na matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Basi katika VOA Express, kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi ni Danny Brown, msimamizi alikuwa BMJ Murithi. Hapa studio nimeshirikiana na Sandey Shomari. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Ninawatakia siku njema popote pale mnaposikiliza. VOA Swahili.