Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mwanachama wa pili wa kundi la kupambana na ulaji rushwa katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, Gislin Muhiwa, amekamatwa baada ya kumshutumu mke wa rais kwa ubadhirifu wa mali. Kundi la vijana la kupigania mageuzi la Lucha linashutumu kwamba taasisi inayosimamiwa na Denis Shisekedi imepora msaada uliolengwa kuwapa waathiriwa wa mlipuko wa mlipu volkano kwenye mlima Nyiragongo huko mashariki mwa nchi. Taasisi hiyo imekanusha shutuma hizo. Muhiwa alikamatwa akiwa anaelekea kupeleka mahari kwa familia ya mke wake mjini Goma. Mwenzake Pafait Muhani alikamatwa mwezi Julai kwa madai hayo hayo na anasubiri kesi yake kusikilizwa mbele ya mahakama ya kijeshi. Jeshi la Ujerumani liliripoti leo kuwa moto ulizuka nje ya lango la kaskazini katika uwanja wa ndege wa Kabul, huku washambuliaji wasiojulikana wakimuua afisa usalama wa Afghanistan na kuwajeruhi watatu wengine. Jeshi la Ujerumani lilisema vikosi vyake na vile vya kutoka Marekani walihusika katika mapambano hayo. Uwanja wa ndege umekuwa mahali pa kuhamishwa kwa umati wa watu unaofanywa na mataifa magharibi, haswa tangu Taliban ilipokamata mji mkuu wa Afghanistan wiki moja iliyopita. Maelfu ya Waafghanistan wamefurika katika uwanja wa ndege wa Kabul kwa matumaini ya kupata nafasi kwenye moja ya ndege za kuwaondoa, wakihofia kurudi kwa utawala wa sheria kali ya Kiislamu wakati Taliban ilipodhibiti nchi hiyo miaka ishirini iliyopita. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Taliban wanapeleka mamia ya wapiganaji kwenye bonde la Panjshir kilomita mia moja na hamsini kaskazini mwa mji mkuu wa wa Afghanistan Kabul kujaribu kukomesha vuguvugu vugu la upinzani linaloibuka linaloongozwa na mtoto wa mbabe wa vita ambaye aliwakataa kipindi cha nyuma walipoitawala Afghanistan miaka ishirini iliyopita upelekaji huo unakuja saa kadhaa baada ya vikosi vyenye uhusiano na chama cha National Resistance Front cha Ahmad Masud kilichojumuisha mabaki ya vitengo vya jeshi la kawaida la Afghanistan na vikosi maalum na wapiganaji wanamgambo wa ndani walipambana na Taliban huko Andarab wilaya kusini katika jimbo la Baghlan. Misri ilifunga kivuko chake kikuu cha mpaka na ukanda wa Gaza hii leo. Kufuatia mivutano na watawala wanamgambo wa Hamas wa eneo hilo, maafisa walisema ilikuwa mara ya kwanza kivuko cha Rafa kufungwa katika siku za kazi tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Mamlaka ya Misri ililiacha wazi eneo wakati wa siku kumi na moja za vita kati ya Israel na Hamas hapo mwezi Mei, kulingana na maafisa wa Misri. Kufungwa kwa eneo hilo kunahusishwa na juhudi za Kairo kusimamia sitisho la muda mrefu la mapigano kati ya Israel na Hamas. Haikufahamika mara moja eneo hilo litafungwa kwa muda gani. Maafisa walisema. Mmoja wa maafisa alisema hatua hiyo ililenga kuishinikiza Hamas kwa sababu ya tofauti kati ya Kairo na kundi la wanamgambo kufuatia ukosefu wa maendeleo kwa wote yanayoongozwa na Misri, mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na Israel, na pia juhudi za upatanishi na vikundi vya Wapalestina. Maafisa walizungumza kwa sharti la kutotajwa majina, kwa sababu hawakuruhusiwa kuzungumza na waandishi wa habari. Kufungwa kwa eneo kumekuja saa kadhaa baada ya shirika la habari la serikali ya Misri kuripoti kwamba sehemu ya kivuko ilifunguliwa jana Jumapili baada ya kufungwa kwa wiki nzima kufuatia wikiendi ya Waislamu Ijumaa na Jumamosi. Na mkurugenzi mkazi wa baraza la wakimbizi la Norway NRC nchini Libya ameeleza wasiwasi mkubwa kutokana na hali ya wakimbizi, wahamiaji na wanaotafuta hifadhi katika taifa hilo la Afrika Kaskazini. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC, msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti Kibayasi. Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani tunaangazia kesi inayomkabili mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA, Freeman Mbowe na wenzake watatu, wakidaiwa kuwa na mashitaka ya uhujumu uchumi pamoja na ugaidi, ambapo hii leo alifikishwa katika mahakama ya hakimu Kazi Kisutu jijini Dar es Salaam. Katika sehemu ya pili tutaangazia ziara ya makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris ambayo ameifanya katika uh, taifa la Singapore uh, kutaka kufahamu kile ambacho kinaendelea. Ninaikukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo ya kwa undani kwa undani. Hi, leo tunaanzia nchini Tanzania ambapo kesi inayomkabili mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA, Freeman Mbowe imeendelea leo, ambapo kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la Mwananchi imeelezwa kwamba mashahidi 24 na vielelezo 19 uminatis eh, vilitarajiwa kutolewa na eh, kutumika kama ushahidi katika kesi ya uhujumu uchumi inayomkabili eh, Freeman Mbowe na wenzake wa tatu. Miongoni mwa mashahidi hao yupo aliyekuwa mkurugenzi wa upelelezi wa makosa ya jinai nchini DCI Robert Boas. Hayo yameelezwa leo Agosti 23 na upande wa mashitaka ukiongozwa na wakili wa serikali mwandamizi Nasoro Katuga akisaidiana na Esther Martin wakati wakisomewa maelezo ya mashahidi na vilelezo washtakiwa hao mbele ya hakimu mkazi mkuu wa mahakama hiyo Thomas uh, Simba. Hayo yakiendelea vilevile, katika hali ambayo kwa namna moja ama nyingine, e, imeonekana kama ya kushangaza, ambapo tutapata ufafanuzi wake kwa kina kabisa, e, ndani ya kipindi hiki cha kwa undani. E, aliyekuwa mkuu wa wilaya a, ya Hai e, Lengai Ole Sabaya, pamoja na mkuu wa jeshi la polisi e, Simon Siro e, mkuu wa jeshi la polisi ya Tanzania, wameelezwa kwamba watakuwa ni a, mashahidi kwenye kesi hiyo inayomkabili mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe, e, katika kile ambacho kinaelezwa mpaka hivi sasa. uh, hali jinsi ilivyo, wa washtakiwa hao wanakabiliwa na kesi ya hujumu uchumi namba sitini na tatu ya mwaka elfu mbili na ishirini. Na kile ambacho uh, kipo na kile ambacho tunataka kukifahamu ndani wake, nimepata fursa ya kuzungumza uh, na wakili wa Freeman Boy Peter Kibatala, lakini kwanza nikataka kujua kile ambacho kimesababisha kesi hii kwenda mahakamani hii leo tofauti na ilivyotarajiwa hapo awali. Kwa nini, labda ungeanza kutueleza Peter? Kibatala, hili limejitokeza kuwa hivi e, hatukutarajia kuona e, mwenyekiti wa CHADEMA akipelekwa mahakamani katika siku ya leo tofauti na ile tarehe awali ambayo ilikuwa imeelezwa. Labda nirudi nyuma kidogo, mtakumbuka sababu mtakuwa mmeshangazwa kwamba imekuwaje leo tarehe ishirini na tatu mwezi wa nane kesi imekuja mahakamani wakati amri za awali tu, wakati mara ya mwisho tunaachana mahakamani zilielekeza kwamba kesi ije mnamo tarehe ishirini na saba mwezi wa nane Kilichotokea kwa kifupi ni kwamba eh, kwa pamoja baada ya majadiliano ya mawakili wa Mbowe eh, na mahakama na ilivyoonekana kwamba kuna nafasi leo tarehe ishirini na tatu mwezi wa nane, tukaona kwamba kwa faida za washtakiwa basi ni vizuri tarehe irudishwe nyuma, ili tukamilishe mchakato ni ambao nitaelezea muda sio mrefu pale mahakamani na ili kuwezesha sasa e, faili kuhamia katika mahakama kuu kitengo cha makosa uhujumu uchumi ambacho hasa ndicho kina mamlaka ya kusikiliza e, kesi inayomkabili Freeman Mbowe pamoja na wenzake watatu ambao ni kesi au mashtaka ya ugaidi. Sasa kilichotokea leo ni kwamba tumefanya mchakato ambao kwa kisheria unaitwa komito kwa Kiswahili ambacho sio rasmi sana, ni mchakato ambao mahakama ya chini inawasimamia ina upande wa mashtaka kuhakikisha kwamba e, wameandaa taarifa za mashahidi pamoja na taarifa za vielezo vyote ambavyo vitatumika dhidi ya washtakiwa katika mahakama kuu, na baada ya pale vielezo hivyo na e, maelezo ya, ya mashahidi yanasomwa kwa washtakiwa ili waweze kufahamu nini mashtaka na nini ushahidi dhidi yao ili waweze kujenda kikamilifu. Kwa hilo limefanyika. E, wamesoma ma, ma, maelezo ya mashahidi wao wanapenda kuyatumia, watakao wenda kuyatumia. Wamesoma pia upande wa mashtaka vielezo ambao wanakwenda kuvitumia, na baada ya hapo washtakiwa nao, kwa mujibu wa sheria, wakapewa nafasi kama wanasema wanachotaka kusema kwa ufupi, na mshtakiwa wa kwanza, wa pili na watatu ambao walikuwa ni walinzi wa Mbowe wamesema kwamba maelezo ya onyo ambayo yalichukuliwa yalichukuliwa katika mazingira ya wao kuteswa na jeshi la polisi pamoja na kudhalilishwa e, na jeshi la polisi wakati maelezo yao yanachukuliwa, na hivyo wameona, wameomba watoe taarifa na mapema ili baadaye tutakapofika mahakama kuu watakapoenda kuyasema hayo isionekane kwamba, ionekane kwamba madai hayo yana msingi. Lakini pia labda ungetueleza uh, okay, kwa kiujumla uh, mwenendo wa kesi sasa, sasa hivi uh, unakwendaje? Well, kama nilivyokuwa naelezea kwamba sasa tumekamilisha hiyo hiyo hatua ya awali hiyo ya komito, na kwa mjibu wa sheria sasa faili litaondoka mahakama ya kimu mkazi Kisutu na litakwenda mahakama kuu ambapo wenzetu upande wa mashtaka wameshapeleka mashtaka huko kwenye mahakama, ambapo kama nilivyosema awali, ndio ina uwezo wa kisheria wa kusikiliza me... shauri la kigaidi au kesi ya ugaidi. Kwa tunachosubiri sasa ni ku... kuitwa na mahakama kuu. E, kitu ambacho tunaamini hakitachukua muda mrefu. Tunatarajia kwamba tutaitwa mapema inavyowezekana, ili hatimaye tuweze kwenda huko na tuweze sasa kuendesha kesi ile yenyewe, sasa waite mashahidi wao tuwahoji, tufanye nao shughuli zingine za kisheria na baada ya hapo sasa, na sisi tujite tena, basi baadaye huko, lakini mahakama ifanye uamuzi. Uh, Peter Kibatala, sasa tunafahamu kwamba uh, uh, Lengai Ole Sabaya ambaye alikuwa mkuu wa wilaya ya Hai pamoja na IGP Simon Siro wamebainishwa kuwa kama vile mashahidi eh, kwa upande wa washtakiwa, hebu tufafanulie hili limekuwaje? Maanake kuna kama mkanganyiko fulani kwa watu wanashindwa kuelewa. Uh, the concept is very simple. Yaani zana hiyo ni rahisi sana kwamba E, katika e, um, hati ya mashtaka inasema kwamba wali pamoja na mambo mengine ya kulipua vituo vya mafuta e, washtakiwa walikula njama ya kuwadhuru ya kuwadhuru viongozi, lakini e, viongozi wa kitaifa. Nafikiri imesikia watu kadhaa wanazungumza, lakini e, mahakamani, wakati wa maelezo ya mashahidi mbalimbali wa upande wa mashtaka, imeonekana kwamba huyo kiongozi mwenyewe ambaye alitaka kudhuriwa anles wenzetu waje na taarifa za ziada huko mahakama ya juu lakini at least wa kwa hichotokea leo, wanasema kiongozi mwenye anataka kuzuliwa ni Lengai Walesabare, kuwa mkoa wa wilaya ya Hai. Sasa wenzetu wapande wa mashtaka hawajamwozesha kama mojawapo ya, ya mashahidi yani kwamba alitaka kuzuliwa yeye, lakini yeye sio mojawapo wa mashahidi, si tukasema hapana, sisi tunashtaka, tukasema hapana. E, huyu mtu ana taarifa ambazo si tunaona kwamba ni vizuri aje mahakamani, aiambie mahakama ili mahakama pia iweze kusikia kutoka kwa mhusika mwenyewe ambao wenzetu wanasema hasa anataka kudhuriwa. Kuhusu IGP Simon Siro, washtakiwa na sisi mawakili wao tumeona kwamba baada ya IGP Simon Siro kutoa matamshi kadhaa ambayo kwa tafsiri yetu na tafsiri ya washtakiwa, moja kwa moja yameigusa undani wa kesi yenyewe, na tafsiri yetu ni kwamba aliyoyasema ni kama vile mtu ambaye tayari ali ona statement za washtakiwa wa kwanza, wa pili na watatu ambao wameshasema wao zile taarifa zilipatikana ziri, baada ya wao kuteswa kwa tunafikiri ni mambo ambayo e, akifika mahakamani basi ataweza kuieleza mahakama mambo mawili matatu ambao pengine anayafahamu tasema kutok... kwenye press conference e, hizo ndo, hiyo ndo dhana iliyobeba e, msingi wa kuwaita hao E, ndugu wawili kama mashahidi katika kesi hiyo. Lakini sasa nyinyi kama wanasheria uh, wa Freeman Boy na wenzake uh, watatu, kile ambacho uh, mnachokiona hivi sasa na mwenendo huu uh, wa si, uh, kesi hii inavyokwenda uh, maanake kuna kauli kwamba ni kesi ya kisiasa, kuna wengine wanasema ni hali ya masuala ya ukweli. Je, yale mnayoona kwamba mna uhakika kabisa mnaweza kushinda na mkaionyesha mahakama kwamba Freeman Boy hastahili ya kushtakiwa na makosa ambayo yameainishwa. Kazi yetu kama mawakili ni hayo. Maoni ya watu kwamba Freeman Aikaeli Mbowe na wenzake wameonewa na, wa na kwamba mashtaka ni mashtaka ambayo yameandaliwa ya, ya kwa kazi fulani mahususi, basi e, sisi kazi yetu kama mawakili ni kwamba hiyo dhana sasa kuionyesha mahakamani, kwa sababu hayo yanazungumzwa huko e, nje ya mahakama, na pengine ndio maana huo umeyasikia. Sasa sisi kazi yetu kama mawakili ni kuhakikisha kwamba e, yale ambayo tunayaamini na sisi, basi mahakama pia iyaone, iyaamini, iyaelewe na kiyafanyie kazi kwa kuachia, mwisho wa siku kama tukifanikiwa Freeman na Kheri mbona wenzake. Kwa hiyo ndo focus yetu na nguvu zetu zote na akili zetu zote tutaziwekeza katika hilo zoezi la kuonyesha mahakama kwamba no no no no, haya mashtaka hayana msingi wa kisheria, lakini hilo naweza likafanyika tu mahakamani kwa sisi mawakili. Umegusia kwamba unadhani uh, mahakama kuu haitochelewa kuita shauri hili uh, na kusikilizwa kwa kesi hii uh, kwa uzoefu wako, labda inaweza ikachukua muda gani na uh, hali halisi kutokana na mazingira ya kesi yenyewe? Uh, bado mpaka hivi sasa ama mambo ya jinsi yalivyo, mnafurahishwa au mna uh, shukuru au kwa namna moja ama nyingine, mnaona mnatendewa haki kwa mteja wenu? Uh, kama nilivyosema. Eh, ile tu kitendo cha kwamba kesi ilipangwa tarehe ishirini na saba lakini mahakama ikafanya juhudi na sisi tukashirikiana kwa pamoja tukahakikisha kwamba imerudishwa nyuma mpaka leo tarehe ishirini na tatu kubwa na washtakiwa eh, na sisi tumeshukuru na si tumeifurahia, kwa sababu mwisho wa siku tunataka tupate siku yetu mahakamani ili tuweze kueleza yale yote ambayo tunayafahamu na tuwasikize wenzetu wenyewe tuweze kuwaambia kwamba no ha, haiko hivyo haiko hivi, ni hivi na hivi. Kwa hiyo tunataraji, narejea tena wito wangu kwa Mahakama Kuu eh, kwamba waipe walipe uzito suala hili kwa sababu linafuatiliwa ndani na nje ya nchi. Kesi zote mbele ya mahakama ni sawa, lakini naamini kwamba eh, watatoka nje ya boksi, kwa maana ya kwamba uongozi wa mahakama na wataona kwamba kesi hii eh, ni, ni kama imesimamisha hivi eh, nchi na pengine mahala fulani huko huko ulimwenguni kwao, ni vizuri kwa mapema inavyowezekana, na hilo liko ndani ya uwezo wa mahakama tunaamini, kwa mapema inavyowezekana. Eh, tupangiwe tarehe tufanye hatua za kisheria, ili hatimaye tuiachie mahakama yaweze kufanya kazi yake, ili mapema inavyowezekana, Freeman Aikaeli Mbowe na wenzake eh, waweze kujua hatima yake, Tanzania iweze kujua, dunia iweze kujua ukweli wa eh, hayo mashtaka, na baada ya pale basi mambo mengine yaweze kuendelea. Ni tumaini letu na wito wetu kwa mahakama kuu kwamba eh, watatuita mapema inavyowezekana. Asante sana uh, Peter Kibatala kwa kutueleza hayo yote e. Hapa basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Eh, matangazo ni kwa undani, na vilevile napenda vile ku kumbusha msikilizaji wetu matangazo haya yanakujia katika mtandao wetu wa www VOA swahilicom, lakini vilevile unaweza kusikiliza matangazo haya eh, redio wa shirika nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo eh, Redio Maniema number 1 katika eneo la Kindo, Redio Racom eneo la Bunagana, Redio Malaika iliyopo Lubumbashi eh, Redio RFM Kisangani. Uh, redio simuliki iliyopo Beni, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, lakini vilevile vile, uh, redio jambo ya Isiro ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Lakini ukiwa nchini Kenya, unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia sayari redio Eldoret eh, na redio sasa eh, Bungoma, pamoja na sauti ya wananchi redio iliyopo Nakuru. Tunaendelea katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii tunaangazia ziara ya rais ama makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris ambayo anaifanya katika taifa la Singapore. Eh, kile ambacho kinaelezwa ni kwamba makamu huyo wa raisi eh, amezungumzia eh, kile ambacho amekiita mtizamo sawa wa eneo huru la wazi la Pacific wakati alipotembelea Singapore eh, akianza ziara yake fupi ya Asia kusini mashariki. Akizungumza ah, na waandishi wa habari akiwa na waziri mkuu wa Singapore lee long, Harris alisisitiza nia ya dhati ya Marekani katika eneo hilo na kufanya kazi kutekeleza kanuni za kimataifa zinazozingatia uhuru wa kusafisha eh, kusafiri ikiwemo katika bahari ya South China. Mazungumzo ya Jumatatu yamejumuisha mzozo wa mabadiliko ya hali ya hewa, Haris alisema, ikiwemo haja ya ushirikiano kutokomeza janga la korona na kuzuia jingine kutokea. Janga limeonyesha umuhimu wa kufanya kazi pamoja kama washirika kuhusu suala la afya duniani, kama anavyoeleza hapa eh, makamu wa rais Kamala Harris. We discuss the importance of working together to end this pandemic. Tumejadili umuhimu wa kufanya kazi pamoja kumaliza janga, lakini pia kuzuia mengine kutokea. Mwelekeo wa Singapore kudhibiti janga la corona umepongezwa, lakini wote tunatakiwa kufanya zaidi, sio tu kulimaliza janga lililopo, lakini kuwekeza kwa kile tunachojua kitakuwa cha ziada Kuanzia siku ya kwanza, Rais Biden amekuwa wazi kuhusu umuhimu wa watu kupokea chanjo Marekani dhidi ya COVID-19 na nia yetu ya dhati kuwa wahamasishaji wa chanjo duniani. Hii ndiyo sababu tumetoa dozi za chanjo katika nchi za Asia kusini Mashariki. Lakini vilevile vile, kwa upande wake, eh, kiongozi wa Singapore ambaye ni waziri mkuu Lee Long, yeye kwa upande wake ameelezea namna Marekani ilivyomshirika katika harakati za kuanzishwa Singapore mpya ambayo kwa namna moja au nyingine imekuwa ikishiriki katika kufanya yale ambayo yanaonekana ni masilahi ya Marekani, ikiwa pamoja na kupambana na ugaidi. Tumsikilize hapa waziri mkuu wa Singapore, Lee Long. The US is a partner nation in Singapore's newly established multilateral counterterrorism Marekani ni mshirika wa harakati mpya zilizoanzishwa huko Singapore na pande zote mbili za kutoa taarifa kupambana na ugaidi. Tumejadiliana masuala haya na makamu wa rais Harris na kuhusu Afghanistan. Nimegusia kwa makamu rais kwamba Marekani ilikuwa inafanya operesheni za kuhamisha wakimbizi kutoka Afghanistan, na Singapore itapenda kutoa kwa Marekani ndege yake ya Air Force Airbus 330 na ya safirishaji kwa ajili ya kusaidia katika anga. Ushirikiano wetu wa ulinzi umekuwepo kwa miongo mingi. Singapore ni moja maeneo ya mafunzo makubwa yanayotolewa kwa vikosi vya kigeni na Marekani. Nam, kutokana na, na hayo basi, nikazungumza na Profesa David Monda. Lakini kile ambacho kwanza nikajaribu kutaka kufahamu ni nini ambacho amekiona katika ziara hii nzima ya makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris katika taifa hilo la Singapore. Profesa, labda utueleze uh, yale ambayo makubwa unayaona kwamba yamegubika ziara hii. Nafikiria kwa upande wangu ni kusema ya kwamba wachanganuzi na wadadisi wa masuala ya kisiasa wameweza kupiga darubini na kufikiria, uh, ziara yake Singapore ni kujaribu, uh, kwa kiwango fulani kuwaleta, uh, marafiki wa Marekani kutafakari, uh, kuhusu masuala ya usalama na ushirikiano kati ya Marekani na mataifa ya Asia na pia Asia ya kati, eh, tusao ya kwamba wakati huu kuna himbarika kali uh, iliyopo Afghanistan uh, na kwenda Singapore ambapo Marekani imekuwa na ushirika wa karibu sana, uh, kuja kuwasiliana na Singapore na wakuu kutoka mataifa mengine, pengine ni kujaribu kutafuta mstakabali. Uh, wa uh, ma, maneno ya usalama Asia, na hususan nafikiria uh, eneo ya Afghanistan uh, tukitafakari pia ya kwamba kuna uh, madola makuu mawili pale, yaani Uchina na pia Urusi. Profesa, kuna hili swala ambalo kwa kipindi kirefu limekuwa likielezwa hapa Marekani kwamba inawezekana e, makamu huyu wa rais e, pengine ana msimamo tofauti na, msima na rais wake wa kuondoa majeshi ya Marekani. Leo ameulizwa na kile ambacho amekijibu ni kwamba m, kitu cha msingi cha Marekani kwa sasa ni kuhakikisha kwamba Wamarekani e, na wale raia wa Afghanistan wanaondolewa kwa usalama kabisa ambao kwa namna moja manyingine wamekuwa wakishirikiana na Marekani, na ameeleza kwamba ni wajibu wa Marekani kuhakikisha wale waliowasaidia wanawasaidia kuondokana na hali hiyo. Je, jibu hili limetosheleza kujibu uh, utando ama uh, wingu lililokuwa limetanda? Nafikiria kwa ujumla linatosheleza, manake tusahau bwana mwenyekiti ya kwamba uh, naibu rais ni naibu wa rais yeye ni msaidizi wa rais. Sera za nje za Marekani, uh, kikatiba, kifalsafa, uh, desturi ya kihistoria, diplomasia, uh, historia ya diplomasia huwa, uh, inawekwa na kuongozwa na rais. Kwa hivyo hata kama Kamala Harris ana msimamo tofauti, hawezi kuiweka tu hadharani lazima kwa umma aonyesha kwamba anamuunga rais mkono, lakini pengine eh, ak, akikutana na rais ana kwa ana uh, atamdokezea maoni yake mbadala. Lakini hawezi kamwe kwenda kando na yale ambayo eh, Rais Biden anasema. Asipotaka kufuata uh, mkondo wa rais basi itabidi ajiuzulu. Hiyo ndiyo desturi ya sera za nje za Marekani. Kwa kingine ambacho tunakiona ni suala la Covid 19 ambalo amezungumzia hasa katika mwelekeo wa chanjo. Uh, je, kile ambacho kipo unadhani amekieleza bayana na kuonyesha kwamba Marekani eh, ina nia thabiti kabisa ya kuona kwamba korona eh, inaondoka? Nafikiri ameangazia uh, uh, vyema Uh, lakini pia tusahau ya kwamba uh, hili janga la korona, hivi virusi huwa vinabadilika kila kukicha uh, sayansi, utafiti ya virusi uh, pia haijaweza kudhibiti virusi kwa njia zote. Kila wakati ukifikiria kwamba umevidhibiti, uh, vinajitokeza kwa njia nyingine. Kwa hivyo uh, kwake kusema kwamba uh, kuongezea na ku, kusema kwamba uh, chanjo lazima watu wapate chanjo na kwamba uh, hali imethibitiwa ni sawa, lakini utaendelea kuona mbadiliko wa, au mtafaruki wa kisiasa wa fikra kuhusu hivi virusi, maanake virusi huwa vinabadilika kila kukicha. Pia lazima niongezea kwamba kuna mwingiliano kati ya hivi virusi vya korona na zile shida ambazo zinafanyika kule Afghanistan na mwingiliano ni huu ya kwamba kwa wakati huu ugaidi, eh, si haijawekwa kipaumbele sana eh, ikilinganishwa na na korona. Kwa mwaka mmoja, mwaka mmoja unusu hivi, ni kama korona ndiyo imekuwa kimsingi, eh, ya kwamba imekuwa hatari kwa Marekani. Kwa hivyo hata kuona Marekani inaondoa wanajeshi wake wote kutoka Afghanistan. Ni kama ugaidi bado upo, lakini kwa wakati huu Marekani inabadilisha eh, mwelekeo wake kutu, kuona eh, itajiendeleza vipi kibiashara na mataifa mengine, lakini hapa Marekani itakuwaje? Na Marekani itaweza kudhibiti vipi janga hili la korona, ambalo limeua watu karibu laki sita kwa wakati huu, ni janga kubwa, kubwa. Na jambo muhimu sana Marekani kwa wakati huo. Asante sana Profesa David Monda kwa kueleza hayo yote, na hapa tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo hii, mimi jina langu ni Idi Ligongo, nakuambia shukran kwa kuwa nami na nikutakia kila laheri. Eh, hapo ulipo na usikose kujiunga nasi kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani, lakini vile vile usikose kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika yanayokuja saa kumi na mbili kamili saa za Afrika ya Mashariki sawa na kumi na moja alfajiri saa za Afrika ya Kati, ambapo kati ya maswala tutakayoyazungumzia ni mwendelezo wa kutambua na kufahamu kile kinachoendelea katika taifa la Afghanistan ambapo hivi sasa wanamgambo wa Taliban wamechukua udhibiti. Shukran kwa kuwa nami.