Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Sanday Shomari, tayari limekosha jaa tele kama pishi la mchele, leo ikiwa ni Jumatano Agosti 25 mwaka 2021 na mimi hapa ni BMJ Mridi na wakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu shirika huko Afrika mashariki na kati na maziwa makuu pamoja pia na mtandao wetu wa VOA swahili.com tuwe pamoja tukimulika mambo mbalimbali, ikiwa mbali ni pamoja na yanayovuma kwenye mitandao kama ilivyo desturi na vilevile barazani, miongoni mwa mengine. Naam, vilevile tutakuwa na, na swali leo, burudani ya muziki na vilevile masuala ya teknolojia, wakati huko DRC si, vijana wafurahia matumaini ya kupata amani. Basi bila kupoteza wakati tuanze na habari huko nchini Uganda, ambapo wizara ya mambo ya nje nchini humo imethibitisha kwamba jumla ya wakimbizi hamsini na moja wa Afghanistan wamewasili nchini humo hii leo asubuhi, baada ya taifa hilo la Afrika Mashariki la Uganda kukubali kukaribisha kwa muda wakimbizi wapatao elfu mbili kutoka Afghanistan kufuatia machafuko ya kisiasa hivi karibuni nchini humo. Kuhusiana hilo mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mwandishi wa habari wa kujitegemea nchini Uganda, John Kibego akiwa katika jiji la Kampala, ambaye hapa anaanza kueleza hali ilivyo. Uh, kwa bahati mbaya serikali bado hajatoa taarifa kuhusu, baada ya kuwasili kwenye uwanja wa kimataifa wa ndege wa Entebbe, watapelekwa kwenye kambi gani? Hilo ni swali ambalo wanahabari wengi na watu wengi bado wanasubiria kusikia serikali ikiwaambia baada ya kufikishwa hapo, lakini sasa bado wako kwenye uh, migahawa mbalimbali mbali, kwenye Entebe wakipata chakula na huduma zingine za kujisafi tukisubiria, kuwa wakati wote serikali itatoa taarifa kuhusu watapelekwa wapi, watahifadhiwa wapi, kwa kipindi hicho cha kati ya miezi minne au sita, ambayo waziri huyo wa mambo ya kigeni aliahidi kuwa serikali iko tayari kuwapokea na kuwahifadhi kwa kipindi hicho. Lakini kinachojulikana ni kwamba makambi ya wakimbizi yako maeneo mbalimbali kutoka Kampala hapo, au kutoka Entebbe waliko, kwa mfano Mbarara, eneo la Bunyoro na kadhalika. Nasubiri kupata habari kwa ufafanuzi tuzungumze kuhusu hii kama ulivyosema, ni, ili ni kundi la kwanza sasa. Uh, inatarajiwa kwamba kufikia watu elfu mbili basi watakuja kwa awamu m, mbali mbali, ama awamu tofauti. Labda wa, waeleze wasikilizaji nini kinachojulikana kuhusu awamu hizo, kwa sababu inaku, itakumbukwa kwamba kumekuwa na kama kusita sita, serikali ikisema bado inazungumza na Marekani. Nini unachokijua kuhusu hilo? Kuhusu hilo hakuna taarifa zaidi zinazojulikana. Watakuja lini au muda gani? sababu katika taarifa hii iliyotolewa na serikali inasema kwamba kuna wakimbizi wengi ambao walikuwa waje kwenye ndege hiyo, lakini hawajaweza kuja. Hajaeleza sababu zipi. Lakini kuhusu waganda ambao pia walikuwa wanatarajiwa kuja kwenye ndege hiyo, walionaswa huko na waliokuwa wakiishi huko Afghanistan, imesema kwamba pia waganda, waganda wenyewe hawajafanikiwa ku, ku, ku, kusafirishwa kwenye ndege hiyo hiyo kutokana na sababu za kiusalama katika mji mkuu wa Kabul. Maanake kufikia uwanja wa ndege imekuwa shida. Shida inamaanisha kwamba hii ni sehemu ya vikwazo ambavyo vinaweza kuchelewesha, isipokuwa isipokuwa tu kunaweza kuwa na mambo mengine sana mengine zaidi ambayo hajaelezwa katika katika na wizara hiyo ya mambo ya kigeni . Mwisho kabisa ni vizuri umetaja kuhusu Waganda ambao wamekwama kule Kabo na katika maeneo mengine ya Afghanistan, na suala hilo nimeona kwenye magazeti ya hapo Uganda linazungumziwa. Sijui nini wanachoeleza Waganda wa kawaida wanaposikia kwamba Waafghanistan wamefika na raia wao Waganda bado wamekwama A hilo ni suala ambalo pia lilikuwa limezoa pia, wengine walikuwa wakikosoa kutoka nyuma huku wakisema kwamba hilo lingepewa kipaumbele kuhakikisha kwamba waganda waliokwama katika maeneo haya wanasafirishwa, wanafanyiwa mpango mapema. Wengine uh, watu wanasindikiza kuona kwamba serikali inajitahidi, inapoendelea kupokea wakimbizi, waganda wapewe kipaumbele kuhakikisha kwamba wanafika nyumbani kwao, nao wapate amani, kwa sababu wanataka amani wanataka wa maana aweze kusalia akiwa amekwama katika nchi ya mwingine alafu yule mtu anaingizwa katika nchi yenye amani. Shukran sana John Kibego kutoka kule Kampala, Uganda. Msikilizaji waendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC nam. Na moja kwa moja tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kama alivyosema mwenzangu Sandi Shomari, ambapo makundi mbalimbali mbali ya vijana wilayani Salamabile, mkoa wa Manyema wameomba serikali ya rais Felix Tshisekedi kuhudumia vijana ambao wanakubali kujisalimisha kwa serikali kwa ajili ya ujenzi wa amani na maendeleo ya taifa hilo, katika mkoa huo ambapo ni mji mkuu wake wa Kindu. Oseo malivika anatupasha zaidi kutoka DRC <laughs> wasichana wavulana wote vijana wakishangilia vijana wenjao kutoka kundi la waasi la Maimai Mai Malaika ambalo limekubali kuondoka porini pamoja na silaha zao yote mbili, inatoka ni kusisi kwanza, ni kwa ngambo yetu binafsi kufuatia mwito wa serikali yake Felik Chisekedi. Didas Bamavu, kiongozi makamu wa mashirika ya kirahia katika wilaya ya Salamabila, mkoa wa Manyema, tulikuwa tunawaambia Salamabila una waasi eh, ilikuwa tu ni watoto wa nchi wenye kudai haki yao. Nyangilolo Josefu kutoka makundi ya vijana Pasalamabila mkoa wa Maniema unaokuwa na mji mkuu Kindu, apongeza hatua ya vijana wenzake kuondoka porini wakiwa na silaha zao mkononi. Tunafurahi kwa sababu e, komini ya Salamabila ilikuwa natafuta amani, ilikuwa nalia kila siku kwa ajili ya kupata amani na leo wale wandugu wanatoka wanajiripoti kwa gavana, ni kuonyesha sura ya amani, ni kuonyesha kama amani inarudia. Sasa wazee wa salama bile kwa upande wao wapongeza viongozi wa serikali yake Felix Tshisekedi pamoja na vijana kukubali hatua ya serikali ya kutafuta amani na usalama, na kuomba serikali kusaidia vijana ambao wamekubali kushiriki katika mchakato huu wa amani, akisema mwarabu ndubula mzee wa asili eneo la salama bila, ambako vijana hao walikuwa wameweka kambi yao. Hii kukusanyisha watoto wetu bangambo na ngambo, tunakutana ndani yake, mko amani, tunaona sura ya amani, inaweza kuwa na mafanikio, yanaweza kuwa. Kiongozi huyu wa asili akiomba wapiganaji wengine wanaobaki porini mkoani Maniema kuondoka katika misitu, wandugu wetu wanabaki porini Mesazi yenye kwa ndani ya wandugu wetu wanye baki porini, watakuja wote hapa mjini, watakuja kuripoti pamoja na mazungumzo ambako gavana anazungumza nao, pamoja na majadiliano yenyewe alitangulia tangu zamani. Wote watafika hapa, kwa sababu kipindi cha uongo kinafanya nini? Kinaisha, mwangaza wa kweli ndio tunakuwa naona. Ni lazima wote washuke kumjini. Gavana wa Manyema kwa upande wake amesema kwamba kuondoka kwa vijana hao wa Maimai Malaika ni ishara kubwa kuonyesha kwamba watu wa Manyema wanataka amani. Amani ya Kabambare ni amani ya Manyema na ni amani ya Kongo. Makundi mengi ya waasi imetangaza nia yao ya kusalimisha silaha, wengi wakiwa ni vijana wakiomba kupewa ajira pamoja na kuhudumiwa na serikali mara wanaposalimisha silaha zao. Hosen Malivika, VOA Express Goma. Asante sana Hosteri Malivika kutoka DRC kwa taarifa hiyo, na kwa msikilizaji wanijiunga nasi unasikiliza matangazo ya VOA Express kupitia redio zetu shirika. Huko nchini Kenya ni Sauti ya Mwananchi Redio, eneo la Nakuru Mwenedu Redio, ya Voi Sasa Redio ya Bungoma, na kule Tanzania ni 255 Global Radio jini Dar es Salaam, Stom FM Geita, Hits FM ya Zanzibar, TKFM kule katika jiji la Tanga na kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, unaweza kutupata kupitia redio Racom kule Bunangana, redio Manema namba uh, ya Kindu, redio Malaika, redio Dynamic zinapatikana la Bumbashi, bila kusahau life hd redio ya kule Kalewezi na redio communitaire environmentale de Kanyabayonga. Hali kadhalika, mtandao wetu usisahau wa VOA swahilicom. Na sasa basi, tupate habari za dunia Zikisoma kwako na BMJ Muridhi. Jumla ya wakimbizi 51 wa Afghanistan wamewasili nchini Uganda leo Jumaatano asubuhi, wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo imesema. Uganda imekubali kuwakaribisha kwa muda wa wakimbizi wapatao elfu mbili kutoka Afghanistan kufuatia machafuko ya kisiasa ya hivi karibuni nchini humo. Wizara hiyo imeongeza kwamba kundi hilo linapitia tu Uganda na litaelekea Marekani na nchi nyingine, ingawa haijafahamika kundi hilo linakaa Uganda kwa muda gani. Waziri wa wakimbizi majanga na misaada wa Uganda Esther Anyakun alisema wiki iliyopita kwamba inafuatia ombi la serikali ya Marekani ambalo liliridhiwa na Raisi Yoweri Museveni. Uganda ni kati ya nusu ya dazeni ya nchi za kiafrika ambazo Marekani imezishawishi kuwakaribisha raia wa Afghanistan waliokimbia baada wa Taliban, ya wapiganaji wa Taliban kuiangusha serikali ya rais Ashraf Ghani na kurudi madarakani. Uganda ina wahifadhi wakimbizi zaidi ya milioni moja kutoka nchi za ukanda wa Afrika Mashariki ambao wamekimbia nchi zao kwa sababu ya vita na majanga mengine. Wabunge wawili wa Baraza la Wawakilishi la Marekani walifanya safari ambayo hapo awali haikutangazwa kwenda mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, jana Jumanne, kwa kile walichosema ni kwa nia ya kutathmini juhudi zinazoendelea za uokoaji na kumshinikiza rais Joe Biden kuongeza muda wake wa mwisho wa Agosti 31 wa kuondoa wanajeshi wa Marekani waliobaki kutoka Afghanistan. Wabunge hao ambao walihudumu katika kamati ya baraza la wawakilishi ya masuala ya kijeshi, walitoa taarifa yao ya pamoja baada ya kuondoka Kabul kwa ndege ya kukodisha. Walisema kwamba kwa maoni yao, baada ya kujionea hali hiyo na kuzungumza na makamanda katika eneo hilo, wanaona ni vigumu kuwahamisha watu wote kama ilivyokusudiwa. Biden alisema Jumanne anatarajia kazi ya uokoaji itakamilika mwishoni mwa mwezi. siku Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni, kwa saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu aflasiri kule Afrika ya Kati. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom. Na leo basi kwenye kipengele cha barazani, tunazungumza. Je, Haji Manara aliyekuwa msemaji wa Simba kuhamia Yanga, maoni yako ni nini? Ama kwa hakika hapa leo BMJ maoni yameanguka kweli kweli, ni mengi sijapata kuona. Basi tuanze na simu, wale walituaniao kwa njia ya simu, halafu tuangalie wale ndio kwenye Facebook. Lakini pale kwenye njia ya simu anaanza Kilwa Mpungo Batule akiwa Tanzania. Kwa upande wangu mii nafikiri ilo jambo la Manara kwenda kwenda Yanga, kwa upande kwa upande wa kimasilahi zaidi, mi naliangalia kwa upande wa kimasilahi zaidi, kwa sababu alikopo tayari anafanya kazi Simba na anadai katika kufanya kazi Simba akuwahi kupata mkataba na nadai na na hapa kwa mkataba kama angeleipata kulikuwa na mfunga yeye kutokana na vitu ambavyo pembeni alikuwa anaingiza hela. Kwa hiyo hela yeye alikuwa anaona ni bora alipe ile hela ndogo kuliko ni kupewa ule mkataba wa kulipa shughuli milioni nne kwa mwezi, alafu huku ukimfunga asijihusisha na biashara ile ya nani ile ya, ya kampuni. Kwa hiyo alichokiangalia pale yeye ajimanara, akaangalia masilahi mapana ya maisha yake kwa hiyo kupitia ile nguvu yake, ilikuwa inawapa watu hamasa kubwa, kwamba huyu mtu ni kweli ana ushawishi mkubwa na na kweli kile kitu inaweza kufanyika, na kweli matokeo yake tulikuwa tunaweza kuyaona. Jina naitwa Ramadhani Abdalla Savonge, nipo Kenya sehemu inayoitwa Tanariva. Mimi mwenyewe mfuatiliaji mkubwa sana wa Simba SC japo nipo Kenya lakini nampenda apenda sana Simba, maanake mchezo wao mzuri sana na Haji Manara amekuwapo kama msemaji wa Simba, tukawa tunamfuatilia na mfumo wake wa nne nne, namna alivyokuwa akicheza na maneno, na kwa kweli inapata simba inapata ushindi na kuweza kuleta ushindani mkubwa katika ligi ya Tanzania bara na hata ligi ya kimataifa. Kuondoka kwake pale Simba nilichukulia kama jambo la kinzana. Katika maoni yangu niliona kwamba labda huyu Haji Manara atelekea kwake Azam kule, manake alikuwa anahusishwa kwa ukubwa sana kwenda Azam, lakini sasa taarifa kwamba kaelekea Yanga na kuweza kuweza kumwona kwenye mtandao kwamba kavaa jezi ya Yanga ni swala ambalo nilichukulia kama ndoto, manake kwa kweli ulipomsikia Haji Manara katika mazungumzo yake, mara nyingi alikuwa anawachamba sana Yanga Young African wale kwamba wanacheza utopodo lakini sasa hivi tuna mwangalao yupo eh, yupo Yanga na ndiye msemaji wa Yanga pale kwao. Tunatarajia kuona mabadiliko makubwa eh, katika labda katika uh, ushindani wa Yanga katika ligi ya Tanzania. Asante sana studio yetu kwa njia ya simu kutoka Tanzania na kule Kenya. Mambo ni mengi, basi tuangalie kwenye upande ya maoni yaliyopo hapa kwenye Facebook. Naanza naye Abele Bukome anasema wananchi wa Tanzania wote ni wapenzi na mashabiki wa Yanga, hizo timu nyingine wamejishikiza tu. Mm, kweli haya haya bwana. Hasan Cheusi naye anasema katumwa na Simba huyo, yupo Yanga kama shushushu wa Simba, jiangalieni wana Yanga mambo hayo. Naye Shimaisi Rafael anasema kuna watu wanachanganya, mm, unazi na kazi Yaani, ushabiki na kazi. Manara kwenda Yanga ni kitu cha kawaida sana, anasema kwenye maisha ya sasa hivi. Sasa tatizo ni kwamba Watanzania wengi tulio tuna shida ya kutokuhoji kuwa nje na mpira kuna maisha mengine. Kwa hiyo, binafsi Manara ambaye anaamua afanye nini wakati gani. Kwa hiyo ni kwa mtu mwenye vision, huwezi ukasema sehemu moja tu kisa unazi bila kuangalia maisha binafsi. E, upande wangu naona nianze na Mariamu Lutemagula. Anasema aende tu maana wala hajawahi kuwa mchezaji wa Simba isipokuwa uroporopo tu. Huyu msikilizaji chunga sana ambaye ameandika kwenye Facebook, na nasema kwa maoni yangu au mtazamo wangu, Manara kuondoka Simba ni pengo kubwa sana, maana Manara ana sifa ya ushawishi au hamasa ya kuhamasisha, kwa hapa Tanzania hakuna kama yeye. Wawa, nimalizie na huyu chueze, chueze, Tuesday chueze Tuesday. Hakuwa shabiki, hakuwa mpenzi, hakuwa mfuasi, hakuwa mkereketwa, hakuwa mwanachama, alikuwa akumalizia hapo. Sijui alikuwa anamaanisha nini, lakini ndivyo hivyo mambo yalivyo kwenye Facebook hapa eh, watu wamechangamkia kweli kweli swala hilo eh, mashabiki wengi wa, ama, ni timu hizo mbili wameandika kweli kweli eh, hapa kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebooksande Shomari. Haya, asante sana BMJ. Basi, na wasiaji wetu wamekuwa na maoni mengi kweli kweli kuhusiana na haji mnara, hii mewagusa wengi kule nchini Tanzania, hali kadhalika Kenya, hadi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alimaarudi hii ni almaarufu hii imezungumza kote afrika ya Mashariki. Basi hii ni Vio Express, umewadia wakati wa kupata burudani ya muziki, na kama tusemavyo, Express bila muziki hujasukuma gurudumu. Ni kibao chake mwanamuziki superstar wa Nigeria Guchi akimshirikisha Raymond Mwakisa almaarufu Rayvanny kutoka kule Tanzania na kibao Jenife Pate vitu msikilizaji Barabara kabisa, kitu kisafi hicho kibao chake, uochi Lidiya Unuoha, maarufu kama Guchi, mwanadada maarufu kabisa huyu, mwenye sauti kali kali e, kweli kutoka kule Nigeria na shirikia hapo na, na, na Rivane. Ndivyo mambo yalivyo e, kupitia hapa VOA Express umetulia tulia hapo, unaendesha gari lako au uko ofisini au uko nyumbani, popote ulipo, hii e, ndio stesheni yakuwa nayo nyakati kama hizi za alasiri. Sandi Shomari. Sawa kabisa basi, umewadia wakati wa mambo ya teknolojia hii. Leo Uingereza imezindua mradi mpya wa teknolojia ya kisasa ya satellite wide orbit detect, ambao kwa kutumia miale maalum satellite zenye uwezo wa kupiga picha wakati wa giza zinafichua maeneo ambapo mbu wamejificha na kuchukua data ambayo awali ilikuwa vigumu kuchukuliwa. Na kama alivyotuarifu mwenzangu BMJ Muridhi, maeneo mengi ya bara la Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, ambayo yana visa vingi vya maambukizi ya malaria ndio yalolengwa zaidi na mradi huo. Kazi kwako, BMJ Muridhi. Katika juhudi za kukabiliana na ikiwezekana kutokomeza ugonjwa wa malaria ambao kulingana na wataalamu wa afya huua takriban watu laki nne kila mwaka kote duniani, wanasayansi katika maeneo mbali mbali duniani wamekuwa wakibuni mbinu mpya kila uchao. Uingereza kwa mfano, ndio nchi ya kwanza kuzindua mradi unaotumia satelaiti zenye nguvu nyingi na zinazotumia teknolojia mambo leo kukusanya data, kumulika na kubaini maeneo ambayo mbu wengi wanazaana na hivyo basi kuongeza hatari ya uwezekano wa maambukizi ya malaria yanayosababishwa na kiini cha Plasmodium. Ni mradi wa kipekee uliopewa jina Detect, ambao unatumia satelaiti zinazomilikiwa na serikali ya Uingereza. Teknolojia ya kisasa inaziwezesha satelaiti hizi kupiga picha gizani bila changamoto zozote ambazo katika siku za nyuma zilikabili satelaiti za awali kwa kuwepo kwa mawingu. Baada ya hapo wanasayansi hao wanatumia ndege zisizo na rubani au droni kunyunyizia maeneo yaliyo na mbu wengi hatari na kuwaua. Droni katika siku za karibuni zimekuwa zikitajwa na wanasayansi kama vifaa vifaa vyo mno katika kukabiliana na mbu wanaozaana kwa kasi. Mradi huu ambao kwa sasa uko katika awamu ya majaribio, umefadhiliwa na mamlaka ya Uingereza ya anga za juu kwa kiasi cha yuro 380,000 sawa na dola za Kimarekani laki tano hadi mwishoni mwa mwezi Machi mwakani. Andrea Berardi ambaye anaongoza mradi Detect anasema wana matumaini makubwa kwamba watafaulu katika jambo ambalo wengi wamejaribu bila mafanikio. Lengo letu ni kutokomeza malaria duniani. Kuna mikakati mingine ambayo inaendelea kujaribiwa hivi sasa. Mwishowe watu wanataka kupata chanjo dhidi ya malaria, malaria. Lakini sisi tunahisi kwamba mikakati hiyo huenda itakuwa na gharama kubwa, itakuwa vigumu mno kutekeleza. Berardi anasema kutumia teknolojia ya anga za juu kama vile satelaiti sio tu mbinu nafuu, lakini pia italeta manufaa makubwa kwa jamii mbalimbali mbali kote duniani. Operesheni hiyo inaongozwa kutoka kwa kituo kimoja nchini Uingereza, ambapo baada ya deta ya satelaiti kufanyiwa tathmini ya kina, droni zinatumwa kwa maeneo yanayozihitaji. Wanasayansi hao wanasema wanatumia dawa ambayo licha ya kuua mbu haina madhara yoyote kwa samaki na mimea. Wanasema teknolojia ya kisasa wanayoitumia kwenye mradi huo pia inaweza kutumika kuimarisha kilimo na kudhibiti majanga kama vile moto wa misitu. Iwapo mradi huu utaonyesha matokeo chanya kufikia mwisho wa mwezi Machi mwaka ujao, basi jamii mbali mbali za nchi za bara la Afrika hususani Afrika Mashariki na Kati, ambazo zimeathiriwa mno na ugonjwa wa malaria, zitafaidika pakubwa na kuleta tabasamu kwa nyuso za wakazi wa maeneo hayo. Asante sana mzee wa kazi BMJ Mrithi kwa vitu vizito vizito vya teknolojia ulivyoangusha hapo. Basi msikilizaji, endelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Na msikilizaji, usikose pia kuungana nasi katika matangazo yetu ya jioni ambayo yanakujia kuanzia saa moja ya nusu jioni saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili ya nusu saa za Afrika ya Kati kwa habari nyingine moto moto. Na sasa basi mewakatia wakati wa ya kuchambua yaliye yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, namwona mwenzangu Mkamiti Kibrasi yupo standby kutujuza yale yanayojiri kwenye maeneo mbalimbali kwako Mkamiti. Nam, basi mambo yanayogonga kwenye mitandao ya kijamii baadhi yao ni hii picha katika Twitter ikimwonyesha Kalonzo Musyoka, kiongozi wa upinzani Kenya kupitia chama cha Wiper, akiwa na timu yake ya wanasheria ambao wote wamevaa barakoa kama moja masharti ya kujilinda na COVID-19. Kulingana na maelezo ya picha hiyo, ni kwamba Kalonzo anaelekea ofisi za DCI Kenya ambapo kama unafuatilia vyema ni kwamba mwezi Januari kiongozi huyo wa Wiper alihojiwa na wapelelezi huko nchini Kenya juu ya madai kwamba alinyakua ardhi ya serikali huko Yata katika nchi ya Kenya. Kingine kinachogonga kwenye mitandao ya kijamii ni mwendelezo wa tukio la mbunge wa jimbo la Kawe nchini Tanzania kwa tiketi ya CCM Josephat Gwajima anaelekea bungeni kwa ajili ya kuhojiwa na kamati ya bunge ya haki, maadili na madaraka ya bunge kwa tuhuma za kusema uongo kushusha hadhi na heshima ya Bunge. Basi Josephat Gwajima anaonekana kwenye hiyo picha akiwa anasindikizwa na askari polisi, hali kadhalika na mtu mwingine ambaye anaonekana amevaa kitambulisho cha kazi. Haya basi, vilevile vile kwenye WhatsApp kuna picha hii ya basi dogo ambalo linaonyesha watu wakiwa ndani wamevaa barakoa wanachungulia ya nje inaendana na maelezo yanayosema kuwa ni miongoni mwa raia wa Afghanistan waliowasili katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebbe nchini Uganda leo Jumatano, kufuatia vurugu za kisiasa zilizopo huko Afghanistan ambapo Taliban wamechukua udhibiti wa nchi na vilevile vile kuna picha ya kiongozi wa zamani wa Chad Hisen Habre ambaye amefariki jana akiwa na umri wa miaka 79. Salamu za pole na maelezo kuhusu kiongozi huyo zimefuatana na picha hiyo. Haya ni baadhi tu ya matukio niliyokuandalia ambayo nimeona yanavuma katika mitandao ya kijamii ya WhatsApp na mingineo. Shukran kwa kuwa nami katika yavumayo mitandaoni. Asante sana Mkamiti Kibasi kutoka kule kenyeyale inayotamba katika mitandao trending, na unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Unaona muda unakimbia kweli, kweli, lakini bado tuna machache ya kujuza msikilizaji. Tuangalie maoni uliotuma kufuatia swali letu tulioweka kwenye mtandao wetu wa Facebook ambao likisema: Je, hatua ya Rais Kenyatta Taka naibu wake kujiuzulu, inaashiria nini katika siasa za Kenya? Kwako BMJ, naanza na majibu ya Obiero Odinga, anasema yuko kule Kenya, inaashiria kwamba sasa kuna mgawanyiko rasmi kati ya marafiki hawa wa zamani baada ya wao kusaidiana, asante ya punda ni mateke. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi anaitwa Aida Isa, msimamizi Hadija Riami hapa studio nimeshirikiana naye Sandi Shomari. Mimi ni BMJ Mridhi, nawatakia siku njema popote pale mlipo, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Muwe na usiku mwanana, baadaye hii leo.