Hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku wa Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Pentagon imethibitisha ripoti za mlipuko nje ya uwanja wa ndege katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, na inasema umesababisha idadi isiyojulikana ya majeruhi. Msemaji wa Pentagon John Kirby alisema mlipuko huo ulitokea leo Alhamisi, karibu na lango la Abi huko uwanja wa ndege ambako maelfu ya watu wamefurika katika siku za karibuni kujaribu kuondoka nchini humo kufuatia Taliban kukamata udhibiti wa Afghanistan. Chanzo cha juu cha Taliban kilithibitishia VOA kwamba mshambuliaji wa kujitoa muhanga alijilipua katika eneo la nje ya uwanja wa ndege ambapo idadi ya watu pamoja na wanawake walikuwapo. Hakuna mtu aliyedai kuhusika na mlipuko huo. Watu nane ikiwemo pamoja na wachina wawili walifariki dunia na wengine wawili kujeruhiwa hii leo baada ya kreni kuanguka katika eneo la ujenzi katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi. Polisi walisema kreni hiyo ilianguka wakati wa kazi ya kujenga hosteli ya wanafunzi ya ghorofa 14. Tumepoteza watu wanane, alisema Andrew Mbogo, mkuu wa polisi wa kitongoji cha Kilimani ambapo ajali ilitokea. Ni pamoja na Wachina wa wawili na Wakenya sita, aliwaambia waandishi wa habari. Chanzo cha ajali hiyo hakijafahamika mara moja, lakini mashuhuda wa tukio hilo walisema walisikia watu wakipiga kelele wakati kreni ikianguka chini. Tulikuwa tukila chakula cha mchana wakati tulisikia vitu vikianguka na tukadhani sehemu ya jengo hilo ilikuwa ikishuka, mfanyakazi wa ujenzi Michael Odhiambo aliiambia AFP. Tulipofika huko tuligundua kuwa kreni ilikuwa imeanguka chini, akaongeza. Ujenzi mbovu na kukiukwa kwa kanuni kuyosababisha ajali nyingi mbaya huko Nairobi. Kenya inapitia kipindi cha ongezeko la ujenzi, lakini ufisadi umeruhusu wakandarasi kupita njia za pembeni au kukwepa kanuni. Jeshi la Algeria lilimkamata mwanachama wa kikundi cha wanajihadi aliyetajwa kama gaidi hatari sana anayetafutwa tangu kuanza kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe katika miaka ya tisini. Wizara ya ulinzi ilitangaza hii leo kama sehemu ya mapambano dhidi ya ugaidi. Kikosi cha jeshi la taifa kilimkamata jana gaidi hatari Luar Fahim alisema Naim, ambaye alikuwa amejiunga na vikundi vya kigaidi mwaka 1994 kama muuguzi, wizara ilisema katika taarifa yake. Kukamatwa huko kuitokea Jebel Masad karibu na Msila mashariki. Maelezo yaliongeza mamlaka Algeria hutumia neno ugaidi kuwataja Waislamu wenye silaha kali ambao wameendelea kufanya operesheni tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka 1992 hadi 2002. Meendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Umoja wa Mataifa hii leo ulipokea vyema kuundwa kwa kikosi cha pamoja cha usalama kutoka pande hasimu mbili nchini Libya ili kuweka usalama maeneo ya maji nchini huko ukiwa na vitisho vya hujuma, ni hatua muhimu sana kuelekea umoja wa taasisi ya kijeshi na nchi. Ujumbe wa usaidizi wa Umoja Mataifa nchini Libya, UNSMIL, ulisema katika taarifa. Mapema mwezi huu, mamlaka ya maji ilifunga mtandao mkubwa wa mabomba ya maji unaojulikana kama Great Manmade River kwa wiki moja kabla ya kurudisha vifaa mtandao huo. Maji wa maji ulifungwa baada ya wafuasi wa abdullah Alsinusi mkwe aliyekwa gerezani wa dikteta aliwawa Muammar Gadafi kutishia kuhujumu ikiwa hataachiliwa. Mtandao huo wa maji ulifungwa baada ya wafuasi Abdallah Abdullah al Senusi, mkwe wa dikteta Gadafi kutishia kuhujumu. Senusi alifungwa gerezani mjini Tripoli, alihukumiwa kifo na mwaka elfu mbili na kumi na tano kwa jukumu lake katika jaribio la kukandamiza uwasi wa mwaka elfu mbili na, na kumi na moja uliomwangusha Gadafi. Waziri mkuu wa Israel Naftali Bennett anakutana na rais Joe Biden huko White House hii leo ili kuboresha tena uhusiano wa utawala wa kidemokrasia licha ya tofauti kubwa juu ya wapalestina na Iran. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 49 alichukua madaraka mwezi Juni akiwa mkuu wa muungano uliogawanyika kiitikadi ambao chama chake cha hokish kinashikilia viti vichache tu. Mnaleta kutoka Israel mwamko mpya, mwamko wa watu ambao wakati mwingine huwa na maoni tofauti. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Muda mfupi ujao utaungana na Edligongo katika kipindi cha kwa undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tunaangalia eh, kuongezewa muda kwa uongozi wa kijeshi katika jimbo la Kivu Kaskazini, eneo ambalo limekuwa likikumbwa na mauaji yanayofanywa na wanamgambo wenye silaha katika eneo hilo. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani hii leo e, tutaangalia mikasa ya moto hasa kwenye mitaa ya mabanda e, katika eneo hilo la Afrika ya Mashariki hasa a, jiji la Nairobi katika eneo la Kibra, ambapo matukio ya moto yamekuwa yakitokea ya mara kwa mara na kusababisha maafa makubwa. Tutaangalia swala hilo katika kwa undani hii leo. Mimi ninayokaribisha jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani juma hili. Uh, rais wa taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi aliwaongezea muda eh, wanajeshi kuwa magavana wa Ituri na Kivu Kaskazini. Ikumbuke kwamba Rais Felix Tshisekedi alifanya uteuzi huo mwezi Mei mwaka huu wa maafisa wa kijeshi kuchukua usimamizi wa mikoa miwili mashariki mwa nchi hiyo ili kushughulikia tatizo la ukosefu wa usalama katika sehemu hizo. Luteni jenerali Luboya Nkashama John ambaye aliteuliwa kuwa gavana wa mkoa wa Kivu Kaskazini eh, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo naibu wake alikuwa Alonga uh, Boni Benjamin. Mwanajeshi mwingine luteni jenerali Constant Ndima uh, Kongba, uh, yeye alichaguliwa kuchukua usimamizi wa mkoa wa Ituri, msaidizi wake akiwa e, Ekuka a, Lipopo. Lakini kutokana na hali hiyo a, bado ripoti mbalimbali zimekuwa zikiendelea kutokea mauaji. Kwa mfano e, mwishoni mwa juma hili kwa mujibu wa ripoti ambayo ilitangazwa na shirika la habari la Ufaransa RFI ilidai kwamba watu 16 waliuawa kwa kuchomwa visu na waasi wanaoaminiwa kuwa wa ADF katika barabara ya Idohu katika mkoa wa Ituri mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kutekwa uh, jeshi na maafisa wa serikali walieleza kwamba mauaji hayo yalitokea siku ya Jumatatu na miongoni mwa waliuawa ni wanawake wawili walikuwa wametekwa wiki kadhaa zilizopitwa na waasi hao. Wakati hayo yakijiri, eh, kwa mujibu wa RFI, mashirika ya kiraia yanalalamika kuongezeka kwa mauaji ya raia katika mkoa wa Ituri, shirika la Kpavo. Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa na shirika hili la habari la Ufaransa RFI, linasema kwamba kwa kipindi cha siku kumi zilizopita watu arobaini na wawili wameuawa sawa na wengine 332 wilayani Irumu na wengine 165 eh, katika upande wa Beni. Kwa upande wa shirika la Lucha eh, sasa lenyewe linataka kuondolewa kwa gavana wa kijeshi katika jimbo la Kivu Kaskazini linaloongozwa na Constantin Ndima eh, kwa mujibu wa kiongozi wa kundi hilo, Sai Liko, kama alivyoripotiwa na RFI. Lakini hayo yakiendelea, hapo jana eh, magavana hawa wa kijeshi wa Ituri na Kivu Kaskazini wameongezewa wa muda zaidi wa kuendelea kuwepo. Kutokana na haya yote, nimezungumza hapa na mtaalamu wa masuala ya kutatua migogoro na mtaalamu wa masuala ambayo yamekuwa yakijitokeza katika maeneo mbalimbali yenye migogoro barani Afrika, Cosmas Bahali eh, nimezungumza naye na kwanza nikataka kujua kile ambacho e eh, wao kama wataalamu wa eneo hili wanaona ni nini hasa kinachosababisha mauaji kuendelea kutokea, licha ya kwamba hapo awali ni wananchi, mashirika ya kiraia waliona kuna haja ya utawala wa mikoa hii miwili ama majimbo haya mawili yawe yanatawaliwa na wanajeshi ili kupunguza mauaji. Mauaji bado yanaendelea, tatizo ni nini hasa? Uh, Cosmas, labda ungetueleza. Eh, asante sana eh, kama unavyojua ni kwamba mashariki mwa Kongo kuna hiyo tatizo la ma, mauaji muda mrefu yanaendelea kuwepo, lakini kama ulivyosema ni kwamba serikali ya Kongo iliona labda ukipeleka badilisha mfumo haso, kieka, uh, magavano, wa kiutawala hasa wakiweka makamanda wa kijeshi katika kuwa magavana walizosaua gavana na wakuu ma ma ma ma ma ma maeneo basi kungeleta nafuu, lakini haijaweza kuleta E, mafanikio lakini, kimsingi ni kwamba tatizo la Kongo mashariki ni kubwa na la muda mrefu, na mabadiliko ambayo serikali ya Kongo imeyafanya kwa ajili ya kuweka hawa makamanda kwenye hizo ngazi za utawala sio muda mrefu sasa, lakini huwezi e, kuwapima haraka haraka tu kujumuisha kwamba wameshindwa, lakini kwamba, e, labda wana kuona mazingira na ku sababu tatizo la Kongo sio sio sio suluhu za kijeshi, nahitaji zaidi ushawishi usha, wa wa kisiasa uh, zaidi na kijamii, kuona matatizo ambayo mengi ni ya kijamii na kisiasa na pia ya kiuchumi. Lakini kile ambacho sasa, uh, unaweza kukiona, maanake wewe unalijua vizuri eneo hili uh, nini unadhani ilisababisha kuona kwamba Uh, utawala wa kijeshi ndio utakaotoa ama utakaotatua tatizo, na ilhali unasema uh, matatizo hayo hayawezi kutatuliwa na masuala ya kijeshi uh, kumekuwa na na, na na mtazamo kwamba ukiweka makamanda wa jeshi kwenye maeneo ambayo ni ya dharura, yani, yenye vurugu, yenye vyanzo vikubwa vya kivita basi wanaweza kutufanya tathmini kwa haraka zaidi kwenye masuala ya ya kiulinzi na masuala ya usalama kiurahisi zaidi kuliko uh, gavana raia au mtawala raia, ili kusaidia pia kuwasiliana na makamanda operesheni za kijeshi ambazo zinaendelea. Kwa hiyo inakuwa ni vizuri, rahisi, kwa sababu mtawala ambaye ni raia ni raia hawezi akajua operesheni za za kijeshi, lakini tathmini za kiusalama tathmin na na, na na na na upana mazilira, na, na wa kuelewa kiurahisi kuliko mwanajeshi ambayo anajua mazingira hayo na, na kanuni za operesheni za kijeshi. Sasa eh, inawezekana eh, mtazamo huo bado hujazaa matunda, lakini nadhani mtazamo huo ni mzuri, isipokuwa lazima pia makamanda wa kijeshi waweze kujua kwamba ukiacha mbinu za kivita na operesheni za kijeshi, lazima pia waweze kufanya kuhamasisha viongozi uh, mbalimbali katika ngazi za jadi katika ngazi za makabila katika ngazi za mashirika mashirika sio kiserikali na viongozi wa dini. Kumbuka matatizo ya Kongo, manake Uganda, waliokuwa, wakutoka, ya Kongo ni mtambuka, maanake vita zingine zimesababishwa waasi ndani wametokea ndani ndani ya makabila yaliyokuwa mashariki mashariki mwa Kongo. Sasa inapambana kuona kwamba hali yao yananyang'anywa, yanadhulumiwa, natakwa waondolewe na kadhalika. Kwa hiyo mapambano haya yanahitaji sio nguvu za kijeshi, lakini pia inahitaji nguvu za kisiasa, kijamii, lakini pia ushirikishwaji wa nchi jirani katika katika kuhakikisha kwamba suluhu zinapatikana. Tunafahamu serikali ya Kongo imeongeza muda wa utawala huu wa kijeshi eh, hapo jana kwa kile ambacho umekuwa ukikieleza. Unadhani kwamba uh, serikali ya Kongo haifahamu vizuri juu ya suala hili? Eh, unajua mtu taifa likiwa na matatizo laki, um, vita. Najaribu, najaribu kutafuta labda akiona mbinu hii inaweza kafaa kuliko nyingine, kwa sababu mbinu ambazo zilikuwepo miaka yote, kwa mfano, viongozi waliokuwepo pale wa kiraia wamekuwepo miaka mingi wakishirikiana na munusku munuku mpaka leo, lakini miaka ya mivita mingi, bado mapambano yanaendelea na suluhu bado haijapatikana. Kwa maana hiyo labda Kongo serikali ya Kongo iliona kwamba ukiweka eh, magavana wa kijeshi wanaweza ku, ku, ku, kusaidia zaidi katika eh, kuchambua na kuwashauri serikali zaidi masuala ya kiusalama, haangazi ya Kinshasa, kushauri jinsi za so, kuendesha operesheni za kijeshi za so, Umoja wa Mataifa, lakini za serikali yenyewe, lakini lakini pia namna gani unaweza kushirikiana na nchi lakini nguvu kubwa. Kama ninavyosema tatizo la Kongo alihitaji kijeshi pekee yake inahitaji E, mambo ambayo yanahitaji kuhamasisha jamii lakini pia kushirikisha viongozi katika ngazi mbalimbali za mbali, kijamii, kidini e, na kadhalika, lakini kumbuka pia masuala kwa ya kiuchumi kuakisha kwamba kunatakiwa kuona sheria kuingia mikataba na makampuni ya kisheria ya kimataifa yanayofanya uchimbaji wa mali mbalimbali madini mbalimbali ambayo mbali, mbali, lazima pia yaweze kuwekwa vizuri ili wananchi kwamba wapate kujua kwamba kodi zimekusanywa na, na watapata faida ya kwenye maendeleo yao badala ya kuona labda makampuni ya mataifa fulani fulani yaliyoko pale yanawanyanyasa yanachukua ya mbali na kupora na nyingi zaidi, ukiacha operesheni za kijeshi kaka... Lakini kile ambacho sasa unaweza kutueleza kwa wakati kama huu, mm-hmm. Ni makundi gani hasa ambayo yenye kusababisha mauaji haya au yenye kusumbua zaidi kwa eneo hilo? Eh, tumekuwa tume tuna tunawea tuna, tuna kwamba vikundi viko vingi ambavyo viko vingine vya kijamii vya kikabila, vinajilinda. Unasema kabila kwa sababu makabila, nizungumzia kuna makabila mbalimbali ambayo yanakuwa mba na mgambo wao kwa ajili ya kujilinda dhidi ya hayo vikundi vya kigaidi, lakini dhidi ya vikundi vya kijeshi kijeshi ambayo kutoka nchi majirani. Kwa hiyo kumekuwa ni mapambano ambayo yana vikundi vingi sana, unaweza ukafikisha hata vikundi sitini bako viko kwenye ngazi mbalimbali ambazo so, serikali haijaweza kuzidhibiti katika katika operesheni zake, hali katika kunyanganya silaha na kuweza kuwakalisha, kuonya kwamba sasa tunahitaji nchi ya amani na tufanye mambo ya amani, lakini kwa hiyo kuna mambo ambayo makubwa na ni magumu, ukiacha hivyo vikundi vikubwa vya nje, kutoka Uganda, kutoka mataifa mengine ambayo pia yapo. Kwa hiyo ni mchanganyiko ambao unahitaji kubwa. Kwa mtazamo wangu, ni kwamba kunahitaji kwa nguvu kubwa sana ya Wakongomani kujaribu kumobileza Wakongomani waweze kuona kwamba taifa lao waliweze kujisimamia wao vizuri na kuweza wakati huo wakiwa wanasaidia na jumuia ya kimataifa. Asante sana, Cosmas Bahali kwa kueleza hayo yote. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutarejea tena katika sehemu nyingine ya matangazo ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, lakini tungependa kuwakumbusha msikilizaji wangu e, licha ya kusikiliza matangazo haya kupitia njia mbalimbali mbali, e, unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia redio ambazo ziko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo: Redio Maniema Kindu, Redio Racom Bunagana, Redio Malaika Lubumbashi, Redio RFM Kisangani, Redio Semuliki Beni, Redio Jambo Isiro, Redio Tumaini Kipese na Vision Shala Radio iliyoko uh, Bukavu. Kwa upande wa taifa la Kenya unaweza kusikiliza matangazo ya Kwa Undani kupitia redio Sayare Eldoret, sasa redio Bungoma, sauti ya mwananchi redio iliyopo Nakuru. Tukiendelea katika matangazo ya Kwa Undani katika sehemu hii ya pili, sasa hivi tunaangazia e, visa ama mikasa ya moto ambayo imetokea katika mitaa ya mabanda katika jiji la Nairobi. Inaelezwa kuwa bado ni kitendawili. Wataalamu wa mioto na mazingira wanasema upotevu ndicho chanzo kikuu cha mioto na maafa kwenye mitaa ya mabanda, na mikasa hiyo inaweza kuepukika iwapo wakazi wata E, pewa elimu ya kutosha juu ya kukabiliana na masuala ya moto. Hata hivyo miundombinu e, bado inaelezwa kuwa ni changamoto kubwa ya kufanikisha vikosi vya zimamoto e, kufanya shughuli zao pale moto unapozuka, lakini hali hiyo kutokana na miundombinu kutokuwa si mizuri Uh, moto umekuwa ukisababisha hasara na mali na maisha. Hebu tusikilize kwanza uh, ripoti ya uh, mwanahabari wetu Uba Abdi ambaye aliifanya kuangazia sakata hili la moto katika mitaa ya mabanda ni safari ya mwisho ya mtoto Denis mwenye umri wa miaka mitatu katika makaburi ya Lang'ata jijini Nairobi. Denis alifariki baada ya kuchomeka ndani ya nyumba katika mtaa wa Kibera viungani mwa jiji la Nairobi. Juhudi za kumwokoa hazikufua dafu, huku Alex Mbongo mjomba wake akibakia na majeraha ya moto baada ya jaribio lake kuyanusuru maisha ya Denis kugonga mwamba. nikasikia watu wanapiga nduru kufika hapo nikapata enyewe watu wanapiga nduru sasa, ile kutoka mbio niende niangalie ni nini, nikapata mama anapiga nduru, plus istangu analia mtoto alikuwa na shaut, mtoto mtoto. So atiyo time mimi kukimbia tu, venye nilikuwa nakimbia niende niokoe mtoto, kuingia kwa nyumba hivi nikapata moto imekuwa nyingi sana, but mtoto already alikuwa ameshachomeka kakufa. Sasa nikamtoa tu nje kuwezekana, mi pia nilichomeka kidogo. Haikuwa rahisi kwa Meri kumzika mwanawe wa pekee aliyefariki kwa uchungu, bado amesalia na uchungu wa mwanawe yeah. safari ya Denis inapoishia makaburini, Meri na familia yake hawana pa kwenda baada ya hasara waliopata kutokana na moto huo. Uchungu wa kumpoteza mtoto na hasara ya mali yake yote kugeuzwa majivu vimemzamisha Meri kwenye lindi la mawazo. Picha hii ya mwanawe ndiyo tumaini lake la pekee. Naumwa sana, nasikia vibaya tena sana, juu nilishamzoea mundo, alikuwa furaha yangu. Mitaa ya mabanda ndiyo hushuhudia visa vingi vya mikasa ya moto, kutokana na miundo msingi hafifu, nyumba kukaribiana na ufanya moto kusambaa kwa haraka. Vilevile vile uunganishaji mbovu wa nyaya za umeme huzidisha hatari ya kuzuka kwa moto na kusababisha maafa zaidi. Ukosefu wa barabara zinazoweza kutumiwa na magari ya kuzima moto pia ni changamoto kubwa sana katika kukabiliana na mikasa ya moto kwenye mitaa ya mabanda. Serikali imetoa pesa katika slums areas zote, hata ukienda huko Mkuru kwa Jenga barabara zimebomolewa, huko imebomolewa everywhere. So hapa kwetu ndio tunazasema kwamba watu wasiwache barabara, na naona kama hapa watu wanachomekewa juu ya accessibility, hakuna barabara saizi. Moto gari ya moto ilikuja hapa ikasimama hapa, hakuna venye ingia hapa ndani ilikuwa tu ni, ni, ni mambo ya Mungu. Kama ingekuwa hapa hapa hii area yote ingechomeka moses mundi kutoka shirika la kukabiliana na mikasa la Kibera rescue Center anasema kuwa hasara zitokanazo na mikasa ya moto zaweza epukika iwapo kila mtu atakuwa makini. Kulingana na Moses, visa hivi ambavyo hushuhudiwa husababishwa sana na utepetevu wa binadamu, kisa na maana. Mara nyingi inatulazimu tuite firefighter na mara nyingi unapoita gari la kujizima moto, moto aita ngoja. So kama inawezekana tuwe na moja. Ya pili ni kufungua you know, hizi barabara ili kukuwe na nafasi ya magari kuweza kuingia kuzima moto. Kitu nyingine ni kuhamasisha jamii ili wajue matumizi vizuri ya stima, gas pamoja na msumaa. Shirika la afya duniani WHO linakadiria kuwa watu zaidi ya laki moja hupoteza maisha yao kila mwaka duniani kutokana na mikasa ya moto. Nusu ya visa hivi huripotiwa barani Afrika na mataifa yaliyo kusini mashariki mwa bara Asia, hasa kwenye mataifa yenye kipato cha chini. Hata hivyo, baadhi ya visa hivi vinaweza kudhibitiwa iwapo raia wa mataifa husika watakuwa makini zaidi kwa familia ya mtoto Denis ambaye aliteketea katika sehemu hii ambayo leo hii nimesimama, inahisi kwamba lau kungalikuwa na miundo msingi ambao ni bora huenda labda angeokolewa, lakini kwa sasa wanaisihi serikali kutengeneza barabara katika mitaa ya mabanda ili kuwafikia watu wakati kuna majanga. Asante sana Uba Abdi kwa eh, kutuletea sehemu hiyo eh, na ripoti hiyo ukielezea eh, kinaga ubaga kile ambacho kipo na kile ambacho kimekuwa kikitokea katika mitaa hiyo ya mabanda na kusababisha moto ambao umekuwa ukileta maafa makubwa. Kutokana na hayo, nimezungumza vilevile na mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kijamii Gabriel Muthuma ambaye amekuwa akitembelea katika maeneo hayo e, katika shughuli mbalimbali na kufanya tathmini ya sababu hasa ya moto kuwa unazuka mara kwa mara na changamoto ambazo zinawakabili wale wanaokwenda kuzima moto huo. Labda uh, Gabriel, ungetueleza nini ambacho unakiona? Sha angalia, na haya ni maeneo ambayo tume, tumeweza kuyatembelea mara kwa mara ha, na utakuja kugundua kwamba vitongoji duni kama vile Madhare na pale Kibra, utakuta jambo la kwanza ambalo hutokea kwa sana wakati panapokuwa na ile janga la moto eh, utakuta hata zile eh, zile gari za, za kama zile zimamoto na vile ambulance hakuna njia ambazo zinaweza kufuata ili ziweze kufikia katika vitongoji vile ambavyo ma mahala ma, ma kuna moto. So jambo la kwanza, kuna hiyo shida, lazima gari ziweze kupata kule juu kwenye barabara mahala zinaweza kufika, alafu watafuta yale mapaiti marefu marefu, na kwa, kwa, kwa mara mara kwa mara hile technology ama zile equipment hazipo. Kwa hivyo utakuta eneo kubwa inaweza kuchomeka, hata zile gari za moto zikija hakuna njia ile kama tu, zile lane, ambazo zinaweza kuingia na zikaweza kufikia wale watu ambao wamechomekewa ama wale watu wameweza kupata madhara. Kwa hiyo ni jambo hilo, ndio jambo la kwanza. Jambo la pili, utakuta kama maeneo haya mengine ya kifahari vile kama vilekama utakuta ni kama ku, ku, kuna vile vitu tunaita fire hydrant. Kama pia vilevile, unaweza kuta kuna eneo zingine ambazo wameweza kujikakamua kama kule Jigiri wakakuwa na zile fire hydrant, pale katika vitongoji duni hizi za Mathare na Kibra na kule Mukuru hakuna hiyo you know, hakuna ile, hakuna, hakuna huo msaada mm, ama hakuna zile hiyo ile misaada ya maji kwa hivyo mara kwa mara pia utakuta zile gari za za kuzima moto zimeweza kufika pale, zimeweza kuwa, zimeweza kuanza kufanya kazi. Mara kwa mara zina, unakuta maji yameisha, lazima ifunge kazi, warudishe yale mapaipu tena, warudi mahala, waende wachote maji tena, wakuje. Kwa hiyo pia wanatupa wakati mkubwa, na vilevile moto unaendelea ku, uh, moto unaendelea kuchangamka. So, ja hizo mbili mimi huwa na kwa mara kwa mara ambazo huwa zinazuia labda kile ambacho tungependa kufahamu. Unadhani lakini wakazi wenyewe wanafahamu mazingira wanayoishi na uhatari wa moto unapotokea? mm -hmm. E, e, kabisa. Kwa sababu jambo la kwanza e, ama jambo la pili vilevile, unakuta katika vitongoji vile e, watu wengi hu, hupika kwa kwa zile method ambazo si vile safe sana na hii nakwambia kama mtu ametembelea maeneo hayo uh, kwa muda utakuta kama vile zile zile zile eh, taa za mafuta ni nyingi, inaweza kuanguka ikashika kitu, na basi moto uka- moto ukatokea. Utakuta tena vile vile vitongoji, kuna ile kitu inaitwa illegal connection ya stima. Hilo ni jambo lingine ambalo huanzisha moto mara kwa mara, na nafikiri si kusema wakaaji wa, wa maeneo hayo hawajui wanajua lakini pia vilevile uh, ni ile survival. Sasa masuala yote yanafahamika yeah, kwa kabita. Namna hiyo, kile ambacho unaweza kutueleza kama suluhisho la kudumu la kuwanusuru wakazi wa, wa maeneo wa hayo ni nini hasa, yanapotokea majanga ya moto, maanake yameshatokea mara kwa mara na maafa yamekuwa makubwa? Ni kweli, ni kweli, ni kweli. Jambo la kwanza umeweza kuona serikali na na hii na congratulate wacha niseme hivyo, nacongratulate serikali wameweza kuwa na zile klinik za haraka. Umeweza kuona katika vitongoji hizi uh, ile kikundi ya NMS wameweza ku wameweza kujenga zile hospitali ambazo zinaweza kuwafikia watu uh, kwa haraka. So hilo ni jambo la kwanza. Jambo la pili, bado nafikiri hili litakuwa changamoto kwa kuwa hili si jambo la hospitali ama la gari ya moto ama kitu kama hiyo. Hili ni jambo la wingi wa watu katika vitongoji duni hivi kuna watu wengi, kuna population kubwa, na pia vilevile hakuna planning yoyote yeah. Utakuta hata mara kwa mara eh, pakisha tokea moto, hata watu wawezi kutoroka kwa sababu kuna njia nyingi sana za mikato, njia fupifupi fupi, hata wawezi kutorosha vyombo vyao vya nyumba. Kwa hiyo mahala hakuna ile kitu unaita proper planning, madhara haya yanayotokea huwa ina, ina, ina vifo ama vile madhara yanaenda juu na si kwa kusema watu wawezi saidika kwa haraka. Hapana, ni kuwa msaada huwezi kufika kwa haraka, kwa sababu zile zile zile njia ni ni, ni, ni, ni nyembamba na utakuta watu basi, wengine wanategana nyumba hii badala ya kuchomeka kama standalone inashikisha nyingine, kwa, kwa, kwa ukazi wake. So nafikiri eh, jambo ambalo linaweza kusaidia hazma hii ni ile planning, nyumba zikajengwa kwa utaratibu eh, kwa sababu vile, zi, zi, vile ziko wakati huu, ah, hakuna utaratibu. So unafikiri hiyo ni jambo moja ambayo inaweza kusaidia, ah, nyumba zijengwa kwa utaratibu, waweze kupanua njia eh, zile za zinaweza kupatia gari ya moto, ah, gari ya you know, hizi gari za kuzima moto na ama vile vile ambulansi tukaweza kupata nafasi za kupenya katika zile vitongoji ah, lakini kwa wakati huu zile njia hazipo. Kwa hiyo hilo, ni hayo ni, ni mambo ambayo nafikiri yaka hii tume ya ya jiji ya inaweza kuyafikiria na iweze kuweka mpangoni. Asante sana Gabriel Muthuma kwa kutueleza hayo yote ambayo yamekuwa yakisababisha na changamoto za eh, kukabiliana na moto unaotokea katika mitaa ya mabanda. Tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na usikose kuwa nasi katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa kumi na mbili kamili asubuhi saa za Afrika ya mashariki sawa na 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati, na utakuwa nao Patrick Nduwimana na, na Harrison Kamau kutoka Washington. Shukran kwa kuwa nami.