waa sida uu usharxay midnahii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kitangaza moja kwa moja kutoka washington dc Hujambo msikilizaji pote pale na kutusikiliza. Jina langu ni Sandei Shomari. Karibu kwenye matangazo yetu ya leo Ijumaa, Agosti 27 mwaka wa 2021, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi, na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya na pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom. Nam na, na katika matangazo yetu ya leo jioni, ikiwa ni siku ya Ijumaa, basi utapata mjadala wetu wa moja kwa moja, live talk, ambapo tunajadili nchi za Afrika ya Mashariki zinafanya nini kusaidia kulinda maslahi na usalama wa raia wake wanaofanya kazi katika nchi za Kiarabu, na ni yapi raia hao wanaokutana naye wanaofanya kazi na katika taarifa nyingine, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya juu ya janga la kibinadamu linalojitokeza katika mkoa wa Tigre nchini Ethiopia. Basi hayo ni baadhi utakayosikia kwenye matangazo yetu ya jioni hii, lakini kwanza kabisa ni habari za dunia zikisomwa kwako na Mkamiti Kibayasi. Karibu wanafunzi mia moja wa madrasa moja katika jimbo la Niger nchini Nigeria wamepokelewa leo Ijumaa na gavana wa jimbo hilo baada ya kuachiliwa huru Alhamis na wahalifu wenye silaha. Wanafunzi hao waliobaki ni miongoni mwa wanafunzi mia moja na thelathini na sita waliotekwa nyara na watu waliokuwa na silaha miezi mitatu iliyopita kutoka madrasa moja katika kijiji cha Tegina. Sita kati ya wanafunzi hao walifariki wakiwa wanashikiliwa na wengine kumi na watano walikimbia mwezi wa Juni, kulingana na maafisa wa madrasa hiyo. Mkuu wa madrasa Abu Bakar Al Hassan aliwaambia waandishi wa habari kwamba wanafunzi wote hivi sasa wameachiliwa na wanakaguliwa na watarudishwa kwa wazazi wao. Hakutoa maelezo zaidi juu ya jinsi wanafunzi hao walivyoachiliwa wala kusema ikiwa fidia ilitolewa karibu wanafunzi elfu moja wametekwa tangu mwezi Desemba mwaka jana huko kaskazini magharibi na kati ya Nigeria na magenge ya wahalifu wenye silaha wakidai fidia. Mradi wa gesi asilia ya kimiminika, LNG nchini Msumbiji unaweza kurudi katika kipindi cha miezi kumi na minane ijayo baada ya majeshi ya Afrika kutumwa kusaidia kuzima uasi Rais wa Benki ya Maendeleo ya Afrika, AfDB, alisema leo Ijumaa. Kampuni kubwa ya nishati ya Ufaransa ilitangaza usitishaji wa ghafla wa mradi huo wa dola bilioni ishirini hapo April baada ya wapiganaji wanaohusishwa na Islamic State kuudhibiti mji wa Palma uliopo jirani na vituo vyake katika jimbo la kaskazini la Cabo Delgado ilikadiriwa wakati huo usumbufu ungechelewesha maendeleo kwa angalau mwaka mmoja. Wanajeshi kutoka Rwanda na nchi wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo kusini mwa Afrika SADEK, tangu wakati huo wamepeleka msaada wa kuvisaidia vikosi vya Msumbiji kumaliza uasi. Rais wa AFDB Akinwumi Adesina aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba hatarajii usumbufu huo kuathiri mtazamo wa muda mrefu wa mradi wa LNG. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres leo Ijumaa alionya juu ya janga la kibinadamu linalojitokeza katika mkoa wa Tigrei nchini Ethiopia. Umoja wa Ethiopia na uthabiti wa eneo hilo upo hatarini, Guterres alisema katika maelezo yake kwa baraza la usalama. Alitoa wito wa kusitishwa kwa vita mara moja na kuanzishwa kwa mjadala wa kitaifa wa kisiasa Akielezea ukubwa wa hali hiyo, mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa alisema wanajeshi walio mstari wa mbele huko Tigrei wamefika katika mikoa jirani ya Amhara na Afar. Wakati huo kiongozi wa vikosi vya Tigrei nchini Ethiopia ameelezea nia yao ya dhati ya kumaliza mashauriano ya vita vya miezi tisa ambavyo vimeua maelfu na kuacha karibu watu nusu milioni wakikabiliwa na njaa kampeni zimeanza huko Moroko jana Alhamis kwa uchaguzi wa Septemba nane ambao utatoa hatima ya chama cha kiislamu cha Moroko ambacho kinasimamia muungano wa sasa wa serikali. Takriban raia milioni kumi na nane ambapo asilimia kumi na sita kati yao ni wanawake watastahiki kupiga kura kuchagua manaibu 395 wa baraza la wawakilishi na zaidi ya maafisa elfu thelathini na mmoja wa manispaa ya mkoa. Kwa sababu kampeni zinafanyika wakati wa janga la virusi vya korona, mikusanyiko zaidi ya watu ishirini na watano imepigwa marufuku. Chama chenye msimamo wa wastani cha Islamist Justice and Development PJD cha nchi hiyo ya Afrika Kaskazini kinaahidi kushinda uchaguzi wa wabunge kwa mara ya tatu tangu mwaka elfu mbili kumi na mmoja miaka kumi iliyopita, katika joto la Arab Spring maelfu ya Wamoroko waliingia mitaani wakidai kuwepo haki zaidi ya kijamii, kusitisha ufisadi na kwamba hakuna utawala wenye demokrasia. Mfalme Mohammed alihama haraka na ahadi ya mageuzi, pamoja na katiba mpya inayotoa haki pana kwa bunge na serikali. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Umati wa watu wanaotaka sana kuondoka Afghanistan walikusanyika nje ya uwanja wa ndege wa Kabul mapema leo Ijumaa, wakati ndege za uokoaji zilianza tena shughuli za usafirishaji, siku moja baada ya tukio la mabomu kwenye eneo hilo na kuua watu zaidi ya mia moja. Jarida la Wall Street Journal linaripoti kwamba watu wengi Walikimbia eneo hilo wakati wa uvumi kwamba shambulizi jingine la ugaidi lilikuwa linatarajiwa kutokea. Rais wa Marekani Joe Biden ameapa kulipiza kisasi kwa wale waliohusika na mashambulizi mabaya ya jana Alhamis, nje ya uwanja wa ndege wa Kabul ambapo wanajeshi kumi na watatu wa Marekani waliuawa pamoja na raia wengine waliokuwa wamekusanyika kwa matumaini ya kuikimbia nchi inayodhibitiwa na Taliban kwa wale ambao walifanya shambulizi hili na vilevile mtu yeyote anayetaka Marekani iumizwe, fahamu kwamba hatutasamehe, Biden alisema katika hotuba ya kitaifa, akiongeza kwamba tutakuwinda na utalipa kwa tukio hili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alilaani mashambulizi mabaya ya Alhamis katika uwanja wa ndege kwenye mji mkuu wa Afghanistan, Kabul kwa mujibu wa msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefani Dujarek, watu mia moja na tatu waliuawa: raia tisini wa Afghanistan na wanajeshi kumi na watatu wa, wa Marekani, kulingana na Pajwok, shirika kuu la habari la Afghanistan na Pentagon Washington, katika kile Guteresh alichokiita shambulizi la kigaidi, wakati umati wa Afghanistan ulipokusanyika kwenye uwanja wa ndege wakitafuta kuikimbia nchi katika siku za mwisho za ndege kuwahamisha watu baada ya Taliban kuchukua udhibiti wa nchi hivi karibuni. Wakati wa mkutano huo, Dujarric aliwaambia waandishi wa habari, tukio hili linasisitiza hali isiyo shwari huko Afghanistan, lakini pia linaimarisha azma yetu, tunapoendelea kutoa msaada wa haraka kote nchini kuwaunga mkono watu wa Afghanistan. Wakati huohuo katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg alitweet kwamba amelani vikali shambulizi la kutisha la kigaidi na kwamba kipaumbele cha muungano huo kinabaki kuwahamisha watu wengi kwa usalama haraka iwezekanavyo. Kujiondoa kwa Marekani kutoka Afghanistan si rahisi kulinganishwa na jukumu la Washington huko Taiwan kwa sababu hakuna wanajeshi wa Marekani walioko kwenye kisiwa hicho au adui aliye na uwezekano mkubwa wa Taiwan, China, ambaye hana ngome yeyote huko, wachambuzi waliiambia VOA wiki hii baada ya vyombo vya habari vya China kuhusisha hali hizo mbili. Picha za wanajihadi na familia zinazojisalimisha kwa jeshi zimechochea mjadala mkali juu ya madai kwa jeshi la Nigeria kufanikiwa katika vita vyake virefu na mustakbar wa wapiganaji wanaoweka chini silaha zao. Wanachama kadhaa wa Boko Haram wameonyeshwa kwenye picha za jeshi mwezi huu wakijisalimisha kwa wanajeshi katika jimbo la kaskazini mashariki la Borno, wengine wakipewa makaratasi yaliyoandikwa kwa mkono kuyashika, kuwaonyesha kwamba wanaomba msamaha kwa Wanigeria. Jeshi la Nigeria linaeleza haya wakati wanachama wengi zaidi wanaondoka katika kundi hilo. Wanasema ni mafanikio ya kampeni iliyoimarishwa kumaliza mzozo wa miaka kumi na miwili ambao umeua watu elfu arobaini na kuwakosesha makazi zaidi ya watu milioni mbili, lakini wachambuzi na vyanzo vya usalama wanasema wanaojisalimisha huenda wamechochewa na kushindwa kwa Boko Haram hivi karibuni katika mapigano ya ndani na wapinzani wanajihadi kutoka Islamic State West Africa Province au ISWAP. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na msikilizaji, kama kawaida ya siku ya Ijumaa, ni siku ya mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk, na hii leo basi tunajadili nchi za Afrika Mashariki zinafanya nini kusaidia kulinda masilahi na usalama wa raia wake wanaofanya kazi katika nchi za kiarabu na ni yapi wanaokutana nayo wa wafanyakazi hao kutokana na kwamba katika siku za karibuni kumekuwa na visa mbalimbali mbali vya unyenyesaji vikiripotiwa kutoka nchi hizo, nchi sita ambazo zinaunda Baraza la Ushirikiano la Guba: Saudi Arabia, Falme za Kiarabu, Bahrain, Kuwait, Oman na Qatar, zenye idadi kubwa ya wahamiaji wapatao milioni 23 wanaokaa kwenye mataifa hayo. Hii ni kwa mujibu wa Amnesty International na hii si idadi ndogo. Ina maana ya kwamba kuna watu wengi wanaoishi vizuri tu kwenye mataifa haya na kufanya kazi, ingawa pia tumesikia kwamba kuna changamoto mbalimbali kwa raia wa Afrika, Afrika mashariki mashariki. Sasa je, tunataka kuangalia ni yapi yanafanywa na na serikali za Afrika ya mashariki juu ya hili. Na vile vile kwa mujibu wa mtandao wa Amnesty International, hizi ni baadhi ya nchi tajiri ambazo zinajulikana kwa ukusanyaji, unyenyesaji na unyonyaji wa kimfumo wa wa wafanyakazi wa wahamiaji ambao kwa kiasi kikubwa wanachangia uchumi wa nchi hizo, na malalamiko yamekuwa ni mengi, pamoja na mishahara isiyolipwa, kazi ya kulazimishwa, hali ya kufanya kazi za hatari na vifaa vya malazi visivyo vya kawaida, mara nyingi ni sehemu ya hawa wahamiaji uzoefu wao wanazungumza. Lakini pia kwa mujibu wa mtandao mtanda huo, mataifa hayo yote ya Kiarabu yanaendesha mfumo wa udhamini ambao wanajulikana kama kafala ambao unaunganisha haki ya wafanya ya wafanyakazi ya kisheria kwa nchini humo na mikataba yao ya ajira, hii ikimaanisha kwamba watu hawa wana hatari ya kufungwa au kufukuzwa nchini humo ikiwa wataacha kazi zao bila idhini ya waajiri wao. Na nchini nchini Saudi Arabia, wafanyakazi wa wahamiaji hawawezi hata kuondoka nchini humo bila ruhusa hiyo. Na kuzungumza haya yote, basi tunaungana na wachambuzi na kutoka nchini Tanzania tutakuwa naye mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini humo Bi Ana Henga, karibu sana kwenye Live Talk ya Sauti Amerika. Asante sana, nashukuru sana, na sana, na kutoka nchini Kenya tuna, kutoka nchini Uganda tunaungana naye John Kibego, yeye ni mwandishi wa habari kutoka kule nchini Kenya, kutoka kule nchini Uganda. Karibu sana John Kibego. Asante sana, asante kwa hiyo mpaka sasa, tuendelee basi kuangalia haya yanayoendelea, wakati tuendelea kutafuta washiriki wengine kutoka kule nchini Kenya. Lakini labda nikupe nafasi e, eh, John Kibe, kwa upande wako kumekuwa na haya madhila yakiripotiwa, eh, ripoti hizi za unyanyasaji eh, labda tuambie, eh, kwa yale ambayo umekuwa kufuatilia kule nchini Uganda, nini eh, kinafahamika mpaka sasa. Uh, nam um nchini Uganda, hali iliyopo ni kwamba watu katika siku za nyuma hapo wameingiwa hofu sana ya kuenda kutaka kazi katika nchi hizo za magharibi, ingawa wameendelea wengine kulazimika kutokana na ukosefu wa ajira. Huku nchini Uganda, visa hivyo vimekuwa vikiripotiwa vikisimuliwa kwenye vituo vya redio mbalimbali na hata kwenye magazeti, vinavyoonyesha kwamba kuna wananchi ambao wameteswa sana katika nchi hizo ulizotaja juu hapo, kutoka huko za falme ya Kiarabu huko hatari na kadhalika, wakipitia matesho makubwa sana huko, wengine wakirejea na kusimulia kupitia kwenye vituo vya redio huku Uganda. Na hatua hii ilivutia sana bunge la taifa, ambapo liliibua mjadala huo na kusema kwa nini serikali haijachukua hatua kudhibiti visa hivyo vinavyoendelea, na pia kudhibiti makampuni yanayohusika na wasafirishaji wa watu hao kwenda kupata ajira huku ngambo. Maanake bunge iliingilia kati na vutani vule ikatokea wakisinikiza serikali huko tuma zikitokea kwamba kuna vigogo serikalini ambao wanamiliki baadhi ya makampuni, ndio maana hawachukui hatua haraka. Lakini hatua hivi karibuni iliyochukuliwa na serikali ni kuona kwamba walibana a, makampuni nane yakapigwa marufuku yasiendelee kusafirisha wa, wa watu kuelekea katika nchi hizo za magharibi kutokana na kutokili vigeza ambavyo vinatakiwa huko, zingine zikiwa hazikuwa na leseni ambayo leseni zao zilikuwa zimepitwa na wakati. Hiyo ni hatua ambayo ilionyesha kwamba serikali imechukua hatua na imetambua kwamba tatizo hilo lipo. Miongoni mm mwa makampuni hayo yanayosafirisha watu hao. Bila shaka bila shaka bila shaka ni shaka. Bila shaka, ni shukuru sana na kushukuru sana eh, John Kibego. Lakini vile vile tunaye kutoka nchini Kenya Kevin Githinji, yeye ni mwathirika aliyefanya kazi kwenye nchi hizo na mwanaharakati vile vile na ameshuhudia vitu vingi. Labda Kevin, karibu Sauti ya Amerika, tueleze eh, uzoefu wako eh, zile shida ambazo ulipitia eh, kutokana na kufanya kazi nje ya nchi kule Saudi Arabia. Karibu Kevin Githinji. Asante uh, sana, asante sana uh, uh, ndugu yangu. Uzoefu uh, wa mimi kuwa Saudi Arabia, nime, nimekaa, nimekaa ile nchi kwa muda avimbea, nimekaa huko miaka sita. Kwanza nikarudi nyumbani, um, mambo hayakuenda vile nilivyokuwa nikitarajia, nikalazimika kurudi. So this time round niliporudi Uh, nikapatikana na matatizo mengi sana. um, sijui kwa upande wako, kwa upande wako haswa haswa ulikuwa unataka nianzie wapi ama nieleze nini haswa? Tueleze tu, ni tu, najua ni mengi, lakini we tueleze tu kwa kifupi, yale ambayo umepitia. Matatizo gani ulipitia, na wakati unapitia haya, msaada gani ulipata kutoka serikalini na maeneo mengine, kutokana na kazi yako? Okay, um, kwanza kabisa nilipofika uh, kule nilipata matatizo ya kulaghaiwa na kwanza shirika lililonipeleka kwa hivyo, kwanza kabisa, the first blame ambayo mimi niko nayo i pointed to the company na the agency ambayo walinipeleka, maanake nilipofika ile contract ambayo nilisign hapa Kenya sio uh, ile ambayo nilienda kukutana nayo kule. Kule nilienda nikapata, nimewekewa contract nyingine, mshahara mwingine na nikitoka Kenya nilijua naenda kwa kampuni eh, Gulf Catering, direct. Lakini nikifika kule Saudia nikaambiwa I will no longer be under Gulf Catering, I will be under another agency which is based in Saudi Arabia, Mwain agency. So hayo ni mambo yalikuwa nanitatiza. Yani nikawa najiuliza kwa nini sikuambiwa hivyo kuanzia mwanzo. Naona uh -huh. Kwa hivyo kuanzia hapo tayari kulikuwa kuna mambo fiche fiche ambayo yalikuwa um, Yana, yameanza kujitokeza, so um, wenzangu niliokuwa nao wao walikubali kusain. Mimi nilikataa kusain, uh, kwa sababu mshahara ulikuwa umepungua, alafu kwa nini ni sain kupelekwa kwa agensi na sivyo hivyo tulivyo. Mimi ni mtu wa msimamo, yani once we agree on something I stand by it. So mimi kukataa kusain ndo nikasumbuliwa sana, nilipata tabu sana, um, nikawekwa detention na hiyo kampuni inaitwa Mwengi. Um, for ten months I was detained, niliekwa mahali kwa nyumba, siwezi kutoka hata kwenda dukani, mimi nikae ndani ya nyumba tu, bila mshahara, bila medical, chakula napewa kidogo, sa zingine sipewi, nalala na njaa for ten months. Naona baada ya hiyo miezi kumi ndo nilipata nafasi, nikajaribu kujitetea, nafasi ya kutoka kidogo, nikakimbia nikaenda polisi, nikaweka ripoti lakini kukawa hakuna usaidizi mkubwa wa polisi wanaweza kunipatia maanake, waliniambia hiyo ni kesi ya leba, kwa hivyo nikimbilie leba kot. Nataka ukumbuke uh, host wangu na wasikilizaji kwamba all this time sina hata shilingi, kwa sababu nimekimbia mahali nilikuwa nimefungiwa miezi kumi. Unaona, um, nikaona kitu cha kufanya ni mimi nikimbililie embasi ya Kenya, kwa hivyo nikasimamisha taxi na nikamwambia nipeleke embasi ya Kenya. Nilipofika embasi ya Kenya, wale niliowapata Wakenya wako hapo, nikawaomba wanisaidie kulipa ile taksi, wakachanga tukalipa taksi. Sasa nikaweza kuwawakilisha malalamishi yangu pale <clears throat> kupeana ma- eh, malalamiko yangu pale um, nilipatana na bwana ambasada ambao ni Ogego, Mr um, Ogego um, mwenyewe, nikapatana na naibu wake Nikapatana na leba atachi katika ofisi ya embassy ambao anaitwa Juma. Nikapatana na leba atachi mwingine anaitwa Shogi. Wakiwa wote nikawa nawaeleza lile tatizo ambalo limenikumba, naona so embassy, through the ambassador himself wakani advise wakanaambia, um, um, nikimbie niweke mashtaka labor court, na pale labor court Um, um, wao kama embassy, watasimama na mimi. Vile vile nataka ni ku... yeah. Sasa naomba usubiri tu hapo hapo kwamba angalau tumesikia kwa utaendelea baadaye, lakini yale ambayo umeeleza yamekutokea. Sasa naomba nichukue yeah, nafasi hii pia eh, kumkaribisha waziri wa kazi wa Kenya Simon Chulugui mm -hmm. Tuone je, kwa upande wa serikali nini ambacho wanafanya kusaidia watu wakati inapotokea madhila kama haya? tumefanya mazungumzo na nchi ya i karibu saba ya mashariki ya kati. mm -hmm. tumekuwa na mkutano kwanza ya mawaziri kumi na moja ya eh, Afrika mashariki na eh, kaskazini wa Afrika, that is Eastern Horn of Africa na tumekubaliana na nchi hizo na mawaziri yote ya labor kwamba tutaandikiana Eh, tuta tuta tutaandikiana ushirikiano eh, na nchi za mashariki ya kati kama as one as one, eh, we approach the Middle East as one, eh, as a region tu, tuongee na hao wa mashariki ya kati kama region moja ya East Africa kutengeneza bilateral labor agreement moja ambaye itatulinda na itatetea wafanyikazi wote wa Afrika mashariki na kaskazini mwa Afrika. Ya pili kama Kenya, e, tumefanya majadiliano na hao mabalozi na pia mabalozi wetu wamefanya majadiliano kule nchi za mashariki ya kati. Moja ya yale ambayo tunasherekea sana ile uhusiano wetu ambao tumerekebisha mambo mengi wale walikuwa wananyang'anywa pasipoti. Nchi karibu tatu kati ya yale nchi saba wametupilia mbali mambo ya kuchukua cheti cha kusafiria ya wafanyikazi. Hiyo imeleta uhuru na pia imewakubalia wafanyikazi wawe na uhuru wa kufanya kazi kwa mtu yeyote ambao wanakubaliana. Wana ya pili katika eh, tuko na eh, sheria kadhaa ambayo tumeweka mikakati, Migrant Workers Management Bill, ambapo tutakuwa tunaangazia haswa the agent, wale wanahusika na usafirishaji wa wafanyikazi wawe pia na jukumu. Baada ya kusafirisha mfanyikazi awe na jukumu ya kulinya kila wakati, awe anaweza na, kufikiana kuzungumza na kujua hali ya wafanyikazi ambao wamesafiri kule Afrika Mashariki eh, ba, Mashariki ya Kati hivi hivi, wakati huu sasa hawana hawana jukumu ya kuweza kuwafuatilia baadala ya kusafiri. Hiyo ni ya kwanza. Ya pili, pia tunatengeneza migrant workers fund. Hii ndiyo hazina ambayo tutaitumia kusafirisha wafanyikazi na pia wale wamepata shida kule mashariki ya kati, na pia iwasaidie wakirudi, wawe na asina ya kuweza kukopa, waweze kufanya kutafuta, kuomba, kukopa ili wafanye biashara kidogo kidogo wanaporudi wa nyumbani, ikiwa wamekuwa na shida kule ama wamerudi baada ya their contract is over. Kabisa, nafikiri hili jambo litasaidia yeah, sana sana, Waziri. Lakini pia Waziri, nitaka kujua yeah. Kwa mfano kuna jela zimezungumzwa kule Saudi Arabia, zimejaa watu wengi sana, ambao tu kwamba wameishiwa na vibali vya kazi, wamekamatwa, au wameshindwa kutoka kwa mwajiri mmoja kwenda mwingine. Pengine kuhusiana na haya majela kujazwa watu badala ya kuwarudisha makwao kwa muda mrefu, kuna chote ambacho mmezungumza na hizi serikali eh, kuna ambayo zime hivi karibu, miezi mitatu iliyopita, nchi hizo wamelalamikia sisi kwamba hawa wafanyikazi wakifika kule wanatoroka wanakimbilia, unajua hawa wa agents ama matajiri kutoka Mashariki ya Kati wanagharamia pesa ya usafiri ya matibabu na pia ya cheti cha kusafiri karibu zaidi ya elfu mia tatu wakilipia tiketi wakilipia haya gharama yote, kwa sababu sheria ya ILO haikubali mfanyikazi atoe pesa yoyote, inatakiwa igharamiwe na tajiri. Kwa hivyo wakifika kule na wafanye kazi miezi miwili tatu, anawatoroke imekataliwa, ime katika nchi hiyo ni hatia kutoroka kutoka kwa Uh, from an agreement. An agreement agreement uh, which you sign before you travel. Kwa hivyo sisi tunataka tuzungumze na wao kwamba mtu akipata tajiri mwingine, anaweza kurudishiwa pesa yake ile alitumia kugharamia uh, usafirishaji wa huyo mfanyikazi, sababu anasema iko hasara. Mtu anatumia elfu mia tatu mfanyikazi anafika, anafanya kazi miezi miwili mitatu, anatoroka kwa hivyo yule tajiri anasema, Ntija, I have not recovered my investment the cost of bringing this worker to Middle East. So that is hiyo ndio kitu ambayo itanipeleka pia kule mashariki ya kati kuzungumza na kusuluhisha. Tunatafuta suluhu, hatuendi kulalamika. Nilikuwa nataka kukueleza Bwana Shomari kwamba ni asilimia mbili tatu uh, wanapata hii shida kule mashariki ya kati wengi ya Wakenya wanafanya kazi nzuri. Ukienda katika ile supermarket ya Alphutein. tuko na Wakenya elfu nne mia nane na wamekuwa huko zaidi ya miaka kumi. Ukienda katika train station tuko na ke, Wakenya elfu mbili mia nane Ukienda kwa eh, kampuni za kusafirishaji transport companies Wakenya ni karibu zaidi ya elfu ine Unataka ukienda... kuniambia kwamba wapo Wakenya wengi ambao wanafanya kazi bila matatizo yoyote, vile vile huko katika mashariki ya kati Wakenya wengi nimekutajia mfano mawili matatu, ndio ya Wakenya ambao wanafurahia na kufanya kazi, wameishi huko zaidi ya miaka kumi. Jana jioni tumeongea na balozi wetu kule Riyadh. Balozi Okego amenieleza kwamba eh, other than hii mambo machache ambayo tunapata ambayo inatukera sana kuna Wakenya wengi ambao wanafanya kazi na wanafurahia na wamesaidia, wameweza kumudu maisha yao na pia kusaidia jamii yao. Nakushukuru waziri wa kazi wa Kenya Simon Chelugui. Muda wetu nao unakimbia kwelikweli, lakini ni kupe nafasi Anna Henga, mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu Tanzania. Pengine kwa upande wako, tuambie tu kwa kifupi, sheria za kimataifa zinasemaje kuhusu haya? E, sheria za kimataifa zinatoa viwango viwango vya chini e, vya vya haki za wafanyakazi e, kuna sheria za ILO. E, Mheshimiwa Waziri ameitaja kidogo, lakini kuna sheria ya e, e, mkataba wa kimataifa wa haki za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni pia unatoa haki za wafanyakazi na mojawapo ya haki ya wa wafanyakazi kwa mujibu wa ILO ni, ku, ni kupata mshahara stahiki lakini ni masaa ya kazi. Kwa sababu kwenye ripoti hiyo eh, tunaona kwamba wanafanya kazi masaa zaidi ya kumi na tano, kumi na sita. Kwa hiyo mtu huyo akitaka kuondoka apewe, apewe haki ya kuondoka, kwa sababu nakuwa mkataba umekiukwa na eh, yale masaa ya kazi yanayotakiwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa yanakuwa amekiukwa. Ni, pia e, ni nikushukuru sana, ni sana Ana Henga. Tunamaliza sehemu hii ya kwanza, bada unakimbia, lakini usiondoke kwenye laini yako ya simu, utaendelea katika sehemu ya pili. Pia nikushukuru John Kibego, mwandishi wa Uganda, Kevin Githinji kule nchini Kenya, na waziri Simon Chelugui. Tunamaliza sehemu ya kwanza ya kipindi chetu cha live talk. Tafadhali ungana nasi katika sehemu ya pili, usikose. Ungana nasi kwenye www.voaswahili.com. Tafadhali tukutane huko. Jina langu ni Sunday Shomari. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji kwenye sehemu ya pili ya matangazo yetu ya moja kwa moja, Live Talk, hii leo tukijadili nchi za Afrika Mashariki zinafanya nini kusaidia kulinda maslahi na usalamu wa raia wake wanaofanyakazi katika nchi za Kiarabu na ni yapi wanayokutana nayo wafanyakazi hao, eh, katika nchi hizo. Kuweza kuzungumza haya tunayo, tunaye mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania, Ana Henga. Hali kadhalika tunaye John Kibego, mwandishi wa kujitegemea kutoka kule nchini Uganda, na kutoka nchini Kenya Kevin Githinji, ambaye yeye ni mwanaharakati na pia alifanya kazi kule Saudi Arabia. Eh, katika sehemu ya kwanza mwanasheria, vilevile mkurugenzi Ana Henga alikuwa anaeleza kuhusu sheria za kimataifa, nafasi yake e, katika hawa wafanyakazi ambao wanafanya kazi kwenye nchi za nje mbali na nyumbani kwao. E, ana ulikuwa ujamalizia mazungumzo yako, ni kupe nafasi e, kuweza kumalizia. Ulikuwa ukieleza kuhusiana hizi sheria za kimataifa kuhusiana na hawa wanaofanya kazi nje ya nchi hasa nchi za Kiarabu, endelea tafadhali. Shukran sana. E, kwa hiyo uh, nilikuwa naelezea sheria za kimataifa, nimeeleza vipengele e, uh, viwili. Cha tatu hizo ILO conventions au hiyo mikataba ya ya shirika la, la kimataifa la kazi duniani e, linaeleza pia, linazuia kazi ya lazima. Kwa mfano, e, mtu amefika kule, ameona mazingira hayafai, ana anataka kuondoka, anataka kuacha, aking'ang'aniwa kwamba lazima ubaki, hiyo inakuwa kazi ya lazima, hata kama aliweka sahihi, kwa sababu kwenye, kwenye sheria za mikataba unaruhusiwa kukataa hata sahihi yako kwamba hii sahihi nili, niliweka nikiwa sielewi nikiwa sina taarifa za kutosha nikiwa sijui e, changamoto iliyopo kwa sababu e, kwa mfano kama huku kwetu na Afrika Mashariki na kwingineko sio watu wote wanasoma hizo lugha za kisheria na kuelewa mikataba kwa hiyo anaweza asielewe akasaini haraka haraka kwanza anasainishwa na agent kwa hiyo haelewi kwa hiyo sheria ina, inamruhusu kabisa kukataa kusema sasa mimi mliniambia masaa nane mbona ni masaa kumi na sita mliniambia mshahara shilingi laki mbili, bwana ni shilingi laki nne, mbona ni laki mbili? Kwa hiyo anaruhusiwa kukataa, aking'ang'aniwa, aki, aki, aki, aki basi, hiyo inakuwa ajira ya lazima ambayo ni kinyume na haki za binadamu, ni kinyume cha sheria. Sawa kabisa, ni kushukuru sana Anahenga eh, kufafanua jambo hilo. Basi moja kwa moja kwa ilani ya simu sim, nawasau tayari wanapiga simu kwa nguvu kwelikweli, na tunaye Ochieng George kutoka nchini Kenya. Karibu Ochieng George, Sauti ya america Asante sana kwa majina, ni yochieng George nikiwa hapa Kakamega nchini Kenya. Uh, nimesikiza kwa kweli washiriki wakizungumzia na kusema ya kwamba uh, kuna wafanyikazi wengi kule maeneo ya uh, mashariki ya kati, lakini mimi, swali ambalo labda ningependa kuwauliza ni ipi ambayo nchi za Afrika ama nchi zetu hasa hapa Afrika Mashariki inaweza fanya ili wafanyikazi ama hata watu wengi wasije wakajitokeza na kuelekea maeneo yale, kwa sababu mara nyingi nimekuwa nikisikiza watu wakilia sana. Hata wengine nimekuwa nikizungumza nao wakisema ya kwamba kweli walienda huko, mishahara ni duni, kufanya kazi, wanafanya kazi masaa mengi, na serikali husika pia zinajaribu kujitetea, lakini ukweli ni kwamba wale matajiri kuna wengine wananyanyasa wafanyikazi wao. Ni njia ipi ambayo serikali zetu zinaweza tumia kuhakikisha kwamba inaleta ina upungufu, ili watu wengi wasije wakaelekea huko, hata kama ni kuboresha mishahara ya wafanyikazi katika nchi zetu. Asante ah, sana, Ochieng George kutoka kule nchini Kenya. Basi moja kwa moja hatunaye hapa waziri wa kazi wa Kenya, lakini Ana Henga upo hapa, John, upo hapa thalika, eh, Githinji, una, na John Kibega uko hapa hali kadhalika, Kevin Githinji ambaye umepitia madhila haya. Nianze na wewe mwenyewe Ana Henga, pengine ushauri wako kwa serikali ni upi kwenye maswala haya, mnakutana na hizi ripoti kila wakati? E, ushauri kwangu kwa serikali moja ni kuwafundisha wafanyakazi masuala ya haki za kazi, kazi. Watawafundishaje? E, kuna wizara maalum ya kazi na ajira kwa kwenye nadhani kwenye kwenye kwenye, kwenye maeneo yote ya kutika mashariki na kwingineko kuna wizara za kazi, kwa hiyo zinaweza zikakuwa na programu maalum ya kufundisha kama ambavyo wanafundisha za afya afya yako e, king na kadhalika, unaweza waka, wakafundisha haki za wafanyakazi ili mtu anapo, anapokua anasain mikataba yaju kama anasaini kitu gani, na hicho ndio kilisaidia sana nchi za mashariki ya mbali e, nchi za mashariki mbali wengi walikuwa wanakuja Mashariki ya Kati kufanya kazi. Kazi siku hizi hawaendi sana kwa sababu watu wameshajua haki zao, wafanyakazi wanajua haki zao. Kwa hiyo wanakuwa hawawezi kuonewa, hawawezi kudhulumiwa, hawezi kunyang'anya pasipoti yake. Unamnyang'anyaje kwanza? Huwezi kumnyang'anya kwa sababu anajua, pasipoti ni haki yangu, pasipoti ni mali ya nchi, sio mali yangu ya mwenyewe mimi. Ni, ninaitunza ni, ni, ni, ni, tu kama mwananchi. Kwa hiyo e, wakishajua haki za, za wafanyakazi, wakijua wafanya haki wafanya zao ni rahisi kuweza kuzitetea. Hiyo ni moja, lakini e, mheshimiwa waziri wa Kenya ameelezea mipango mingi ambayo ni mizuri sana ya ku, hata ya, ku, ya kuongea kwa uhusiano ya kidiplomasia na hizo nchi ambazo zinalalamikiwa kwa huo ukatili. Kwa hiyo kama wataongea nao na kuwa na mikakati mizuri, itasaidia kuwalinda hawa wafanya kazi, lakini kitu kingine pale kwenye idara za uhamiaji, ambapo eh, inaonekana kwamba hawa mabinti na vijana wanapita kwa ajili ya kwenda kupata ku, viza labda na kitu vingine, nawenyewe pia waongeze kidogo E, maswali na kumuuliza mtu anaenda kufanya nini? Naenda kufanya kazi. Mkataba uko wapi? Unafanya kazi na kampuni gani? E, kuwe kuna ugumu kidogo wa namna ambavyo wanatoa hizo visa hasa katika nchi hizo ambazo zinalalamikiwa. Japo kuna changamoto ndogo nimeona kwenye hiyo ripoti ni kwamba wengi wanasema uongo, anasema uongo, mimi nakwenda labda kutibiwa, anaenda kufanyaje? Kumbe anaenda kufanya kazi. Kwa hiyo watu pia wasiseme uongo ili waisaidie serikali kufanya kazi yake asi kazo ineenda kufanya kazi na mikataba yangu ni hii hapa. Inakuwa ni rahisi hata kufuatilia e, kufuatilia huyo mwajiri au huyo wakala ambaye amempeleka huko ughaibuni. Sawa kabisa. Na nakushukuru sana Henga kwa ushauri wako. Nikija kwako, eh, mwandishi John Kibego kule Uganda, wewe pengine ushauri wako ni upi? Naam, ushauri wangu ungekuwa moja, kwa sababu matatizo wanayopata kule katika nchi hizo za Uarabu mara nyingine anatoka hapa kwanza, kutokana na haya makampuni kama alivyosema wakala, wanaopeleka serikali zimepaswa kuangazia kwanza suala la, ufi, la ufisadi iliyomo hapa kwenye hiyo mifumo, kwa sababu unakuta ile tu wengine wanapelekwa huko through trafficking, maanake wanasafirishwa kwa njia haramu. Hiyo njia haramu ndio kwanza kabisa inapaswa kudhibitiwa. Kwanza pasipoti amepata vipi amepitia mchakato gani? Kuhakikisha kwamba mtu huyo ameeleweka, kwamba amepelekwa na kampuni fulani, na kampuni hiyo inaweza kuwajibika, kwa sababu haya yametokea wakati ambapo makampuni wa yamebanwa hapa nchini Uganda imekuta tayari ambapo mambo mengi tarehe yamefanyika, watu wengi wamekuwa wahanga wa huo usafirishaji haramu, na wengine wakupitia yale matesho. Hilo ni la kwanza. La pili, tunataka kuangazia hizi serikali zisijali sana mahusiano ya kidiplomasia unakuta mara nyingine serikali zetu zinajali uhusiano wa kidiplomasia, hazikimbili haraka kuona kwamba mwananchi ambaye amepata madhara akiwa katika nchi hizo amesaidiwa vipi kwa haraka. Wanajali sana uhusiano wa kidiplomasia usivurugike, kwa sababu kuna faida nyingine ndani ambazo mtu wa kawaida hawezi kuelewa. Na pia wajaribu sana kulinganisha thamani, jinsi gani nchi hizo za kigeni zinavyoleta wafanyakazi wao katika nchi hizi za Afrika mashariki kwa mfano, za Afrika watu, serikali nawathamini vipi? Unakuta kwamba watu hao wanapokuja pande hii kufanya kazi hata wale, wale wanaojenga barabara wanathaminiwa sana. Hata akipata mzozo na mwananchi, wanaona polisi inakimbia haraka. Eh, wamezozana na mchina, wewe kwa nini unachokoza wawekezaji? Inakuwa jambo tofauti kabisa, na walinganishe hali hiyo, jinsi wanapothamini wananchi wa kigeni hapa na wao wanapopelekwa pale, serikali zile ziwe na u-na kuwajibika kwa kisa kimoja baada ya kingine, sio kusubiri kwamba tumesikia haya na haya, no. Kisa kimoja kama mtu amenyanyaswa ame, ame kama huyo ndugu yetu wa Kenya anapotuambia mambo aliyoyapitia, serikali hili inapaswa kuwajibika moja kwa moja kupitia mikataba na serikali hii. Tuambie kisa hicho kilitokea vipi, kama ni cha mtu binafsi, mtu huyo awajibishwe kwa kulipa kumlipa mtu ambaye ameteswa, ambaye ameshinda njaa kwa kwa miezi kumi, kama anavyotuambia ndugu yetu. Aliacha familia yake nyumbani, iliyo familia ilikuwa ina, ina, ina, ina mhifadhi na kampuni iliyompeleka labda na serikali hiyo, wizara ya mambo ya Kigeni, wamlipe mtu huyo fidia dola zake za kutosha, rejea nyumbani, ndo iliwe funzo kwa wengine, watu binafsi ama makampuni yanayopeleka watu kutoka Afrika bila kujali kwamba nao ni wanadamu kama wengine. Sita tofautiana na mwenzangu aliyesema kwamba kuna uhitaji pia wa kuweka mikakati ya kuhakikisha kwamba waafrika hawahitaji tena kupanda ndege bila kujali, wanakwenda watu wanakwenda kukutana nini, wanakwenda kula nini huko. Wasalia hapa, tuanze kubuni ajira hapa, tuwaone watu kutoka China, watu kutoka Qatar, waje nao waweze kutusaidia hapa Afrika, kutujengea barabara nao ku-kukuwa wafanyakazi wa nyumbani, yaya, na haya mambo, litakuwa jambo bora zaidi. Asante ah, sana John Kibego, eh, kutoka kule Kampala, Uganda. Kevin Givinji, pia nafasi ni yako hivi sasa. Eh, umepitia haya mengi, na pengine una ushauri gani eh, kwa upande wako? Asante sana. Mimi ningeliomba wenzangu wao ambao tuko nao hapa leo wanipatie masikio kidogo. Wacha nianze na mama hana Henga, nimependa sana alichokisema, lakini naomba nitoe ushauri. Haya mambo ambayo yamezungumziwa na waziri wa, eh, wa leba wa Kenya ya Joint Approach, naona pia itakuwa ni bora sana, kwa sababu um, tunavyozungumza, labda mama Henga ajui eh, mimi nimetoka jela three weeks ago kuingia Kenya pale jela, nimewacha Watanzania wawili ambao wana miezi kama misaba hivi ni nane, embassy yao haijawahi kuja kuja kuwajulia. Sasa wale hawawezi toka mpaka embassy ifike pale iweze kuwatengenezea makaratasi. Lau kungelikuwa na hii joint approach, from the beginning basi ambasada wa Kenya akija pale ama embassy ya Tanzania ama embassy yoyote East Africa ikifika pale inaweza kuwashughulikia wale watu wa East Africa kwa mara moja, ili watu wakatoka mara moja. Um, mama Henga, kabla hiki kipindi kiisha, labda ungelitaka kujua ni watanzania gani wakuwapo, nitakupatia majina yao na miezi waliokana mpaka leo. Hakuna embassy ya Tanzania ishakanyaga pale, hawajui watatoka lini. They are very much depressed. Okay, nirudi kwa jambo lingine. The only embassy in East Africa ambayo inashughulikia watu wao kikamilifu ni embassy ya Uganda. Mganda akiingia pale jela hakai zaidi ya wiki mbili, wanatoka. Sisi tunashangaa How come? What is the difference, eh, in these embassies? Kwa hivyo utekelezaji wa kazi katika embassy ya Uganda, mimi nawapatia hongera sana. Nirudi um, um, kwa cabinet, eh, labour cabinet minister wetu wa Kenya Um, naomba unisikilize, unipatie masikio ili tuweze kupata suluhu I am not fighting my government. I'm here. E, nikitaka msaada niweze kusaidika mimi na tuweze kuwasaidia wale ambao nimewaacha pale. Kwa hivyo naomba masikio yako. Mambo ya passport issue mimi nitakuambia, mpaka leo nimeletwa Kenya, passport yangu iko na tajiri yangu, hajawahi nipa, kila nikiitisha he used to threaten me kwamba atavipeleka polisi. Kwa hivyo ukiwa kweli wataka kufuatilia haya, namba yangu iko hapa unaweza ukanitafuta nikakupatia namba ya tajiri yangu ama namba ya ambasada eh, of course uko nao, ukamwambia huyu kijana pasipoti yake, how come it's against the law kuzuia pasipoti ya mtu? How come huyu kijana pasipoti yake mpaka amerudishwa Kenya imezuiwa kule? Kwa hivyo kuna sheria zinavunjwa. Namba two nitakuelezea kiuhakika, sawa. Mimi nimedili na embassy staff ya Kenya Riyadh, kuanzia ambasada mpaka chini, hawafuatilii ni wajeuri, na ukizidi sana Wana kublock hutapata msaada wowote wa kwa hivyo wewe, hata kama unaonyeshwa unyonge katika embassy eh, bado unanyenyekea vile vile ili mambo yasizidi kuwa magumu. My, my, my, my, uh, my uh, proposal kwako kwa wewe ni kwamba ikiwa unaweza kukubali, serikali ya Kenya inaweza kukubali kwamba pale embassy ya Kenya kuweke ofisi independent offices pia za human rights kama vile muhuri ama haki Afrika, ambao wamekuwa mstari wa mbele kututetea, unaona. Eh, eh, kuangalia Wakenya wanatritiwa namna gani katika embasi zao inaweza kusaidia jambo. La pili, um, cabinet minister, nitakwambia tulianzisha sisi wenyewe kuona embassy yetu the luxury, ina, eh, embassy, tulianzisha mradi wa um, um, kuchanga pesa riali hamsini hamsini ni kama elfu moja ya Kenya ili tuweze kujisaidia wenyewe kwa matatizo madogo madogo tukipatikana ukiwa kule lakini kwa sababu tulianzisha mradi ule, embassy yetu yenyewe ilituma maaskari wale waanzilishi wa hiyo miradi washikwe, wakasema we are competing with the embassy, so you can imagine. Hivi ninavyokuambia bwana ambasada kuna kijana amefungwa, ambao yeye ndio alikuwa kwenye chea, amefungwa, yuko ndani jela, nimemwacha. Ukitaka majina yake pia nitakupatia, kama kweli wataka kusaidia, tukae chini tuzungumze. Amefungwa na embassy, ndio imemletea polisi. Sisi wengine tuliponea, tukashikwa. Kwa hayo mwingine yuko ndani hawezi kutoka mpaka embassy imtoe, just because alikaa akasema, Wakenya tukaeni, tutoeni hamsini hamsini, tuwe tukijisaidia. Kwa hivyo matatizo ni kama hayo, nikiendelea. Naam, sawa, mimi nimedhulumiwa Miezi kumi detention, miezi minne jela nimedhulumiwa pesa zangu, bwana waziri. Um, I'm, I'm glad you are here. Nikuambie ni, ni tu labda nikwambie tu. Samahani uh, Githinji <coughs> tulikuwa naye waziri kwenye sehemu ya kwanza lakini sasa hivi hatuko naye, ni kufahamishe tu hiyo. Okay, okay. Yeah. Okay. Okay. Yeah. Sasa labda yeah. Yeah, niendelee hapa labda niendelee, yeah. hapa nitakupa nafasi ya kuendelea, najua una mengi mazito ya kueleza, tumeyasikia mengi, nafikiri hata Anahenga amekusikia vizuri na John Kibego, yeah. na pia nataka yeah. niwape nafasi e. tunao wasikilizaji wetu ambao yeah. wametoa madukuduku yao na mengi kupitia mtandao wetu wa Facebook. Kwa hiyo wakati tunaendelea haya nataka nao niwape nafasi na, na vilevile kuwakumbusha usikizaji wetu kwamba, e, msikose uungana nasi saa tatu kamili za usiku, ambapo utaungana naye BMJ Mridhi kwenye kipindi kingine cha kwa undani, ambao tunachambua habari kwa undani zaidi, ambao zimegonga vichwa vya habari kwa sasa basi kabla tujaendelea hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kipindi Live talk kutoka hapa washington dc tuwakaribishe uzaji wetu upande wa facebook na mwona mwenzangu mkamiti kibayasi yuko tayari kabisa hapa kusoma yale maoni yenu ambayo mmeyachambua kwenye mtandao wetu wa facebook karibu mkamiti Shukrani sana Sande Shomari. Basi nasoma ujumbe wa Fadhili Fwalinga, yeye anasema anapatikana Tunduma, Tanzania. Ameandika kwamba nchi za Afrika Mashariki ambazo zina raia huko nchi za Kiarabu, balozi zake kitengo cha usalama kifanye kazi ya kutoa elimu za usalama mara kwa mara kwa raia wake namna ya kujihami. Nasoma ujumbe mwingine kutoka kwa Hamis Toto la Utawambogo, yeye anapatikana Sikonge, Tabora, Tanzania. Anaandika kwamba kiukweli serikali za Afrika Mashariki hazina wigo mpana wa kuonyesha kuwa karibu na watu wake, bali kuna changamoto kubwa sana hapo. Inatakiwa swala hili waliangalie kwa macho mawili ili kuliwekea umuhimu zaidi. Obiero Odinga yeye ajasema anapatikana pande zipi, lakini anasema nchi zetu zinafanya machache sana. Mwanzo ni vigumu nchi hizi kuwa na idadi kamili ya wananchi walioko uharabuni, hawana data kamili kabisa. Pili, mabalozi wetu katika nchi hizo ni kama wamekwenda huko likizo badala ya kuwakilisha nchi zao. Abu Ali Costa anapatikana Dodoma, Tanzania, ameandika binafsi. Sioni nchi za Afrika zikijishughulisha kuokoa raia wake huko Afghanistan, zaidi naona tu zikipokea Waafghanistan wanaohitaji hifadhi. Swali ni je, unapokeaje mtoto jirani wakati hujajua usalama wa watoto wako huko waliko kwenye machafuko haya? Basi nirudi kwako Sande Shomari ili uweze kuendelea na Live Talk. Asante ah, sana mkamiti kibayasi ame. Kwa hakika eh, maoni ni moto moto na mengi kutoka kwa wasikilizaji wetu huko kwenye mtandao wa Facebook. Asanteni sana, na endelea kushusha yale maoni yako. Nirudi kwako ana henga. Ukiwa wewe ni mtu ambaye ni mwanasheria na vitu hivi unavisikia kwa mara nyingi, pengine vitu vikitokea maeneo mbalimbali, na umemsikia Kevin Gidhinji akieleza kwa kina kabisa eh, jinsi alivyopitia madhila haya, sasa pengine nini ambacho kinatokea hapa ambapo E, sheria zinaendelea kuvunjwa na pengine maeneo mengi kwenye balozi zetu inakuwa vigumu kusaidiwa watu na kama alivyowataja, hata kuna wengine kutoka Tanzania ambao bado wanapata shida kule. Uh, asante kwa kupata, nafikiri tuangalie no, pengine changamoto kama wewe ukiwa kama mwanasheria unazoziona hapa zinazopelekea kwamba watu wanaendelea kupatana na haya matatizo na sheria zinakuwa zitavunjwa, inakuwa vigumu pengine kwa wafanyakazi wa balozi kusaidia watu kwenye haya maeneo e, pengine pale panapokwama hasa ni wapi, na pengine kwa utaalamu wako mengi ambao umeyapitia ripoti umeziona mbalimbali, tatizo linakuwa wapi zaidi, na pengine inaweza kusaidiwa vipi? Nashukuru sana. E, ni kweli kabisa kwamba sheria zipo na zinaeleweka zina, zina lakini zinavunjwa kwa makusudi. kwa changamoto ni nini? Sasa nadhani changamoto ni kwamba wanaotapaswa kufuatilia hizo sheria hawafanyi wajibu wao, hawatekelezi wajibu wao. E, kaka yangu ambaye amekaa ya jela miaka ku, eh, miezi kumi pamoja e, na miezi minne. Nashukuru kwanza amenipa habari ya Watanzania. Nadhani baada ya baada ya kipindi nita, nitawasiliana nawe kupitia E, kupitia redio yetu hii pendwa ili niweze kupata hizo taarifa kwa ajili ha ha eh, ha ya kuwatetea. Lakini ameeleza kwamba alitoa taarifa taarifa haipokelewi, amepiga simu watu hawapokei simu. Kwa hiyo yee alifanya kila jukumu lake la, la, la kutaka kudai haki yake na kutaka msaada, lakini hakupata ha msaada. Kwa hiyo huo ni mfano tu mmoja, lawezekana kuna mifano maelfu ya namna hiyo. Kwa hiyo pia wanaotakiwa kutekeleza haya ah, majukumu jamani, hebu watekeleze kwa sababu eh, kama umewekwa mahali napewa dhamana ya kuhakikisha kwamba unalinda watu eh, una, una, una unaangalia masilahi ya watu utekeleza ao majukumu, kwa sababu usipotekeleza, eh, shida ni kwamba unawapa shida wananchi wako. Lakini pia eh, watu, watu ambao wanafanya kazi huko wangeweza kuwa kupata hiyo mishahara ambayo ni stahiki wakatuma nyumbani, bado uchumi wa nchi ungeongezeka unge, sana kwa sababu pia takwimu zinaonyesha kwamba e, no. Kuna sehemu kubwa sana ya watu ambao wa wanafanya kazi nje ya nchi mm. Wanaleta wanakuza uchumi kwa namna fulani wa nchi husika ambapo wametoka. Kwa hiyo mimi nafikiri ni watu kutotekeleza majukumu yao. Nakushukuru sana, Ana Henga, naomba hapo hapo utulie kwenye laini ya simu. Nimefanikiwa kumpata waziri wa kazi wa Kenya tena kwa mara nyingine, Simon Chilugui. Nashukuru sana kuungana tena kwa mara ya pili. Karibu Live Talk na moja kwa moja. Tulikuwa na Kevin Gidhinji ambaye yuko kule Saudi Arabia na alipitia vitu vingi, amekaa jela miezi kumi na alikuwa na maswali mengi ya kutaka kujua kipi ambacho kinafanyika akiona kwamba kama kumekuwa hakuna eh, mengi katika maeneo ya ubalozi kuwasaidia wale ambao wako kule maeneo ambao wanapata taabu. Kwa hiyo Kevin, Nikupe nafasi kwa haraka haraka, eh, utoe swali so lako jingine kwa waziri, kwa sababu tunaye tayari kwenye line ya simu na ulikuwa unataka kuuliza moja kwa moja, halafu tuendelee. Karibu, asante sana. Asante sana bwana waziri, karibu sana. Sasa mimi <coughs> ningependa kusema hivi, nilipata um, all procedures, nikaenda embassy, nikaripoti wakanishauri eh, nifanye yale niliyofanya, mpaka kufikia hapa mahali nilipofika, nimefungwa, mwisho nimerejeshwa Kenya. Lakini sasa swali liko hapa. Um, nikiwa Saudi Arabia nilienda kotini nikashinda kesi kwamba nilipwe pesa zangu, zile ambazo nimekaa kule bila pesa sawa. Nimeregeshwa Kenya, sina hata shilingi. Zile pesa zangu na makaratasi ya kotini mimi niko nayo. Niliandika barua waziri, kwa ofisi yako, kwa ofisi ya Ministry of Foreign Affairs, lakini mpaka leo sijajibia. Mimi kama mimi nasaidika vipi kwanza, kwa ule mda nilioteswa na ile haki ambayo hata mahakama ya Saudi Arabia ilisema mimi nilipwe maanake sina pa kuenda pakwenda ni mimi, nije kwenu nyinyi. Nyinyi ndo mniambie sasa nasaidika vipi, kwa sababu haki yangu, serikali, mahakama ya Saudia ilikuwa imesema nilipwe. Jambo la pili nikuelezee bwana waziri, mimi nilikuwa pale na niko tayari hata ukaniita nitakuja, nije nikueleze in detail. Embassy yetu ya Kenya haiwajibiki, si kama embassy ya Uganda. Unaona embassy ya Uganda, wale wa Kenya ambao, wale waganda ambao wako jela one week two weeks, wanakuja wanachukuliwa. Embassy yetu ya Kenya wanakaa wanakuja ile siku wanaojisikia, baada ya miezi. Na ukiwapigia simu sana kuwaambia yale matatizo wanayopitia wanakublock katika simu. Mimi nilikuwa nimepropose bwana waziri kwamba eh, kutengwe nafasi katika eh, embasi ya Kenya ambao kutakuwa na ofisi za human rights. Hiyo ni number one human rights, kama vile Haki Africa ambao wamekuwa mstari wa mbele ambao watakuwa wakiangalia Wakenya wanatitiwa vipi katika embasi yao. Jambo la pili katika wale watu wanaoshughulika kufuatilia maswala ya wakenya wanaofanya kazi kule naona ningelipendelea bwana waziri, kama sio mimi basi, kuna wengine ambao wako pale e, riadha ama Saudi Arabia ama zile nchi wamekaa pale na wana experience ya pale na wanajua zile shida ziko pale, watumike wale wale eh, kwenda kufuatilia matatizo ya wakenya ambao wako pale kuliko Kevin. Naomba muda wetu sio mwingi, Kevin, tumpe nafasi waziri azungumze, muda sio mwingi. Asante sana. Oh, Kevin. Oh, karibu. oh. Uh, waziri eh, weze kujibu hayo maswali. Asante sana. Huyo ni bwana, ulisema unaitwa Kevin Githinji. Mimi ni Sunday Shomari hapa. Oh, Shomari yule, tuliongea, um, no, uh, tuliongea wakati mwingine nam. Karibu, asante sana Shomari na asante sana Kevin, na wale wa Kenya wanaofanya kazi kule eh, Warabuni ama mashariki ya kati tunashukuru sana kwa sababu eh, mmeweza ku eh, kuinua uchumi wetu, mmeweza kutafuta ajira eh, kule nje, mmekuwa wabalozi wa Kenya kule nje, na haya yote yamesaidia na kuchangia maendeleo ya nchi yetu ya Kenya. Lakini eh, haya yote yamefanyika ukiwa na kero na labda changamoto kama ile umeeleza. Kevin ameeleza kwamba amefanya kazi kule uharabuni na eh, hapo katikati akaachishwa kazi na hakulipwa haki yake. Kwanza eh, kama kuna koti ama kuna uamuzi wa mahakama ambayo inaeleza ele, ele, kwamba Kevin ana haki ya kulipwa hiyo ni mm, pa, hiyo ni mambo ambayo nikinaposafiri kule, na tukishauriana na kushirikiana na eh, wizara yetu ya nchi za kigeni tutaweza kuyatekeleza, kwa sababu pia nasi hapa Kenya tunaheshimu mahakama, tunaheshimu uamuzi wa koti, na hivyo hivyo tunatarajia wale nchi zingine pia, kama kuna Mkenya ambaye amenyimwa haki yake anaweza kutetewa na hiyo ndio maana ya uhusiano. Tumeandikiana mkataba na tunaendelea kuimarisha hiyo mkataba, hiyo uhusiano yetu, the bilateral labour agreement. Najua na kwamba mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa Rais wetu na aliyekuwa waziri ambaye alinitunuku kazi hii Mweshimiwa Ukuri Yatani walisafiri huko Arabia kuongezia mambo ya wafanyakazi ambao, niliposema hapo awali, ni zaidi ya elfu tisaini na nane Wakenya ambao wamesafiri nji hiyo tangu mwaka mitatu iliyopita. Kwa hivyo tuko na kazi nyingi, mpango ya serikali kule uarabuni ama Saudi Arabia, kwa sababu tunajua Saudi Arabia ni nji kubwa sana. Tunataka kuongeza labor attaches. Unaona, una kuna labor attache moja pale, eh, Robinson Twang ambaye anashughulikia watu hao wote, nchi kubwa kama hiyo, kweli wakweli. Eh, eh, ya pili eh, bado uh, eh, unajua ubalozi wa kila nchi eh, kazi yao ya kwanza ni uhusiano wa kimataifa, kazi yao ya pili ni biashara, na sasa tuna Tumeongeza ya tatu ya uhusiano ya kifa, wafanyikazi Kenya ina kila mwaka ina, uh, ina Wakenya wa wengi wanahitimu katika vyeo mbalimbali ya masomo chuo kikuu na ile karakana, lakini wengi wao wanakosa kazi kwa sababu uchumi wetu unaweza ku, eh, kumudu zaidi ya watu elfu mia nane elfu mia nne wanamaliza na kuhitimu bila kazi. Kwa hivyo tuna- tunaweka mstari wa mbele. Samani waziri kuta... samani waziri, naomba ugusie tu hapa kidogo haraka haraka, muda hatuna. Je, mapendekezo ya Kevin kwa mfano ya, ya watu kushirikiana kwenye balozi kusaidia hawa watu na changamoto zingine zitatatuliwa vipi? Wetu, jana tumeongea na balozi wetu kule na yeye pia tumezungumza na ninaposafiri na kule kupitia wizara yetu ya nchi za kigeni tunataka sasa tuelewane, ili pia watusaidie wizara yetu, ili tuonga, tuongeze eh, ushirikiano ndio Wakenya wanaofanya kazi kama kule uharabuni waongezeke, lakini ameniomba kwamba tuongeze labor attaches. Tuko na mmoja tu, kwa hivyo tukiongeza, because hawa ndio wanaelewa mambo ya wafanyikazi na mambo ya ushirikiano ya wafanyikazi, kwa hivyo nitajaribu kufanya mbinu e, yoyote ya kuongeza eah kule uharabuni, ndio tuweze kusaidia Wakenya kama Kevin. Sawa kabisa. Na pengine makampuni yanayowajibishwa, yanawajibishwa vipi? Kwa sababu Kevin alisema makampuni yaliyompeleka yaliandika mkataba tofauti na waliokuta hapa, mnasaidiaje hawa? Hawa ndio tunatafuta, na nimewaeleza waniopatie mmoja ama wawili ama watatu, na nitachukua hatua kampuni zote za wanao wale wanasaidia wakenya kupata kazi kule nje Wanataraj, wanatakiwa wafanye uchunguzi na waelewe mshahara ya mfanyikazi e, wachunguze hiyo kampuni kama ina uwezo wa kuajiri watu na pia gharama ya kusafiri na pia cheti cha kusafiri, au wanagharamia. Hakuna mfanyikazi yeyote kutoka Kenya na pia mm, ILO haikubali e, mfanyikazi yeyote alipishwe pesa Mwenye tajiri ndio anatakiwa kugaramia kupitia kwa ajenti. Na kushukuru sana eh, Waziri wa kazi nchini Kenya Simon Chelugui kuweza kushiriki nasi. Muda nao unakimbia kweli kweli. Ni washukuru pia washiriki wetu wote Kevin Githinji eh, kutoka huko nchini Kenya, mkurugenzi wa kituo cha haki na sheria za binadamu nchini Tanzania Anna Henga Hali kadhalika mwandishi kutoka kule nchini Kenya John Kibego kuweza kushiriki livetok ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC kupitia mtandao wetu wa Facebook. Jina langu ni Sunday Shomaya namba, wote ambao mmetusikiliza unawashukuru kwa muda wenu, ni watakeni wote usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.