Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mradi wa gesi asilia ya kimiminika, LNG nchini Msumbiji unaweza kurudi katika kipindi cha miezi kumi na minane ijayo baada ya majeshi ya Afrika kutumwa kusaidia kuzima uasi, Rais wa Benki ya Maendeleo ya Afrika AFDB alisema leo Ijumaa. Kampuni kubwa ya nishati ya Ufaransa ilitangaza usitishaji wa ghafla wa mradi huo wa dola bilioni ishirini hapo April baada ya wapiganaji wanaohusishwa na Islamic State kuudhibiti mji wa Palma uliopo jirani na vituo vyake katika jimbo la kaskazini la Cabo Delgado. Ilikadiriwa wakati huo usumbufu ungechelewesha maendeleo kwa angalau mwaka mmoja. Wanajeshi kutoka Rwanda na nchi wanachama wa jumuiya ya maendeleo kusini mwa Afrika, SADC, tangu wakati huo walipelekwa kutoa msaada ili kuvisaidia vikosi vya Msumbiji kumaliza uwasi. Rais wa AfDB Akinwumi Adesina aliliambia shirika la habari la Roita kwamba hatarajii usumbufu huo kuathiri mtazamo wa muda mrefu wa mradi wa LNG. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres leo Ijumaa alionya juu ya janga la kibinadamu linalojitokeza katika mkoa wa Tigrei nchini Ethiopia. Umoja wa Ethiopia na uthabiti wa eneo hilo upo hatarini, Guterres alisema. Katika maelezo yake kwa Baraza la Usalama, alitoa wito wa kusitishwa kwa vita mara moja na kuanzishwa kwa mjadala wa kitaifa wa kisiasa. Akielezea ukubwa wa hali hiyo, mkuu huyo wa UN alisema wanajeshi walio mstari wa mbele huko Tigrei wamefika katika mikoa jirani ya Amhara na Afar. Wakati huo kiongozi wa vikosi vya Tigrei nchini Ethiopia ameelezea nia yao ya dhati ya kumaliza mashauriano ya vita vya miezi tisa ambavyo vimeua maelfu ya watu na kuwacha karibu watu nusu milioni wakikabiliwa na njaa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Kampeni zimeanza huko Moroko jana Alhamis kwa uchaguzi wa Septemba nane ambao utatoa hatima ya chama cha Kiislamu cha Moroko ambacho kinasimamia muungano wa sasa wa serikali. Takriban raia milioni kumi na wanane ambapo asilimia kumi na sita kati yao ni wanawake watastahiki kupiga kura kuchagua manaibu mia tatu tisini na watano wa baraza la wawakilishi na zaidi ya maafisa elfu thelathini na mmoja wa manispaa ya mkoa kwa sababu kampeni zinafanyika wakati wa janga la virusi vya korona, mikusanyiko zaidi ya watu ishirini na watano imepigwa marufuku. Chama chenye msimamo wa wastani cha Islamist Justice and Development PJD cha nchi hiyo ya Afrika Kaskazini kinaahidi kushinda uchaguzi wa wabunge kwa mara ya tatu tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja miaka kumi iliyopita. Katika joto la Arab Spring, maelfu ya Wamoroko waliingia mitaani wakidai kuwepo haki za kijamii, kusitisha ufisadi na kwamba hakuna utawala wenye demokrasia. Karibu wanafunzi mia moja wa madrasa katika jimbo la Niger nchini Nigeria wamepokelewa leo na gavana wa jimbo hilo baada ya kuachiliwa huru Alhamis na wahalifu wenye silaha wanafunzi hao waliobaki ni miongoni mwa wanafunzi mia moja na thelathini na sita waliotekwa nyara na watu waliokuwa na silaha miezi mitatu iliyopita kutoka madrasa moja katika kijiji cha Tegina. Sita kati ya wanafunzi hao walifariki wakiwa wanashikiliwa, na wengine kumi na watano walikimbia mwezi Juni, kulingana na maafisa wa madrasa hiyo. Mkuu wa madrasa Abu Bakar Al Hassan aliwaambia waandishi wa habari kwamba wanafunzi wote hivi sasa wameachiliwa na wanakaguliwa na watarudishwa kwa wazazi wao. Hakutoa maelezo zaidi juu ya jinsi wanafunzi hao walivyoachiliwa wala kusema ikiwa fidia ilitolewa. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho daima huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari ambapo tunapekuapekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Msikilizaji, katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki hii leo utakuletea matukio ya hivi karibuni kabisa kutoka Afghanistan kama ujuavyo ni kufuatia mashambulizi ya jana ambayo yalipelekea vifo vya zaidi ya watu mia moja na kumi. Na kwenye sehemu ya pili tutamulika hali ilivyo nchini Uganda baada ya serikali ya rais Yoweri Museveni kupokea kundi la kwanza la wakimbizi kutoka Afghanistan. Ni kwa undani mimi ni BMJ Muridhi. Naam, kama nilivyokuarifu msikilizaji, tunamulika hali ilivyo baada ya shambulizi au mashambulizi ya, ya jana yaliyotokea nje kidogo ya uwanja wa ndege wa Kabul katika nchi ya Afghanistan ambako tunachokijua kufikia hivi sasa ni watu wapatao mia moja na nane ambao wamethibitishwa kupoteza maisha yao wakiwa ni pamoja eh, na wanajeshi 13 kutoka Marekani na vilevile raia wa Afghanistan wapatao tisini na watano, idadi ya hivi karibuni kabisa, ingawa bado kuna maelezo zaidi na vilevile vile. Kuna taarifa zinazotolewa na viongozi mbalimbali mbali wa serikali hapa Marekani Iwapo idadi hiyo itaongezeka, basi tutakuarifu e, gari katika matangazo yetu haya au hata mengine yatakayofuata. Cha ziada tunachokijua ni kwamba ISIS K tayari ilishatangaza kwamba ndio iliyohusika katika shambulizi hilo, na vilevile vile, tunachokijua hivi sasa ni kwamba shughuli za kuwahamisha baadhi ya watu kutoka uwanja huo wa Kabul zimeanza tena rasmi hii leo baada ya matukio hayo ya jana. Rais wa Marekani Joe Biden jana alitoa onyo kali kwa watu ambao walisema ni magaidi waliohusika na mashambulizi eh, katika uwanja huo au karibu na uwanja huo, na akaahidi kulipiza kisasi, akisema tutawawinda popote mlipo na kuwaadhibu. We will hunt you down and make you pay. Ni sauti yake Rais Joe Biden akizungumza hapa White House jana jioni ambapo anaeleza tu hapo kwa kifupi kwamba wale waliotekeleza mashambulizi haya watachukuliwa hatua, kwamba atawafuata, amesema na watalipa kwa maneno yake. E, lakini uh, tutazungumza mengi kuhusu hili lakini, kwa sasa tunaye kwenye laini ya simu mchambuzi wa masuala ya kimataifa Amin Mwidau. Kwa kawaida tunazungumza naye akiwa Canada, lakini hivi sasa yuko mjini Mombasa, anazungumza nasi akitokea studio zetu pale Amini Mwidau, labda kukukaribisha kwa undani, tuzungumze kwa kifupi, lakini tu kwa msikilizaji ambaye labda amechanganyikiwa kidogo, matukio ya jana yalitanguliwa na matukio fulani kabla ya hapo, ni nini kilikuwa kinaelezwa kuhusu uwezekano wa mashambulizi kama hayo, kwa uh, wasikilizaji wa, wa wengi ambao pengine wa watakuwa hawajui kilichotokea ni kwamba serikali ya Marekani iliamua kuondoa jeshi lake pamoja na majeshi ya NATO katika nchi ya Afghanistan. Kwa hiyo baada ya kutoa taarifa ya kuondoka rasmi, hapo pale pale kulianza uh, mapigano baina ya serikali ya Afghanistani na Taliban. Kwa hiyo Taliban waliteka wali nchi nzima ile, na baadaye wakaiondoa waka serikali iliyokuwa mamlaka katika nchi kwa hiyo tegemeo la Marekani ilikuwa ni kwamba kipindi kile ambapo kwamba wao walikuwa wanawatoa watu wao na jeshi lao, baada ya Afghanistani kuchukuliwa na Taliban, Taliban ndo wangekuwa ni watu wenye kuwaletea shida ama changamoto katika zile harakati zao za kutoa watu wao na jeshi lao, pale lakini jambo ambalo kwamba hawakudhania ama hawakutegemea kwa wakati huu ni kwamba wapate shambulizi linalotoka nje ya kundi lile lililochukua utawala wa Taliban. Kwa hiyo hicho kilichotokea ni shambulizi ambalo kwamba wa Marekani hawakulitegemea, na hata kama pengine katika hisia zao waliona kwamba lingeweza kutokea ni shambulizi ambalo kwamba pengine kwa machoni lilikuwa limeangaliwa kwa sura za Taliban, lakini kama walivyosema taarifa za, za, za kiserikali kwamba shambulizi hili lilitokeana na uh, uh, wanajeshi wa vikundi vya zi ISIS vile vya zi Khorasan. To... Uh, kwa akieleza hapo kwamba sababu ambazo zilipelekea, eh, Wamarekani kuwa pale kwanza kabisa ilikuwa ni kuhakikisha kwamba hakuna mashambulizi yatakayofanyika kwenye ardhi ya Marekani kufuatia shambulizi lile linalojulikana, uh, kwa umaarufu kama 911, lakini labda mwidau watu wanauliza shambulizi hili limeto..., mashambulizi ya jana Eh, baada ya mashambulizi hayo au ya, kabla ya mashambulizi hayo walikuwa wameanza kusikia kundi linalojulikana kama ISIS K. Sasa hili ni jipya kwa masikio ya wengi, labda sijui kama una ufahamu wowote kuhusu tofauti ya hili na ISIS ile ambayo wamezoea kuisikia. Nafikiri kwa ulimwenguni kwa kwa wakati wa sasa, ili kundi la ISIS si kundi moja ambalo kwamba waweza kulijumuisha kwa, kwa ulimwengu mzima kama tunavyojua kwamba kuna makundi tofauti tofauti ulimwenguni yenye siasa ambayo imefanana na zilizofanana ambazo ziko sehemu mbalimbali za dunia. Kuna ISIS iliyoko katika West Africa, kuna ISIS iliyoko North America northamerica. So sasa kunasemekana iko nyingine mpaka chini ya Mozambique. Na hii ISIS ya Khorasan, ni ni, ni kikundi chenye fikra na na objectives ambazo zimelingana na, na kile kundi la na kwanza la ISIS kwa maana ISIS imekuwa ni, ni, ni mfumo, ni kama movement ambayo kwamba haina uongozi mmoja rasmi, isipokuwa uongozi wake uko kwa, kwa, kwa kwa njia za kanda kanda mbalimbali ambao siasa zake zalingana na ile ISIS iliyoanzishwa ilio mwanzo, basi zote zimechukua jina moja, lakini kwa kwa kwa kwamba kwa, kwa, kwa kuna kuna uongozi ambao wenye kuongoza ISIS mzima hakuna, isipokuwa ni makundi tofauti tofauti yenye mwelekeo mmoja wa kisiasa kali. Sawa sawa kabisa. Kuna nimekuwa nikiangalia hapa kwenye mitandao ya kijamii ndugu Amini Mwidau, baadhi ya watu wanaochangia huku wanasema kwamba ingawa wana huzuni pia kwamba Wamarekani kumi na watatu kufikia sasa wamepoteza maisha yao, lakini pia kuna idadi kubwa ya Waafghanistan na labda raia wa nchi zingine ambao waliathiriwa wali katika shambulizi hili zaidi ya sitini inaelezwa. Sasa linaulizwa eh, kwa nini inaangaziwa sana kwamba Wamarekani wamekufa? Sijui kama hapo ulipo ume, umeona maswali kama haya au hili linaelezwa vipi? Haya ni, ni maswali ambayo ya yanaibuka na ambayo pia nimewahi ni kuyasikia, lakini ujue katika harakati zote za mchakato wa Afghanistani waliokuwa wakitoa waki ulinzi na waliokuwa wakijaribu waki, waki kuleta usalama na utulivu, jeshi kubwa zaidi lilikuwa ni la Kimarekani. Kwa hiyo na alafu sana sana hizi hisia za za kuzungumzwa kwa kirefu na kwa kipana kuhusu visa zi, vya ya, mauaji aa ya, ya maaskari kumi na tatu ni swala ambalo kwamba kwanza limeleta msisimiko mkubwa ndani ya nchi ya Marekani, msisimiko wa kisiasa na vile vile ni jambo so, ambalo kwamba litaweza kudefine uhusiano wa Marekani na nchi kama zile za Afghanistan na zingine zingine za za, za ulimwengu, kwa sababu wao ni watu ambao kwamba katika sera zao za kiserikali sana, sana sana kujishughulisha na masuala yenye interest na nchi ya Kimarekani. Kwa hiyo interest ya nchi ya kimarekani sana sana Marekani, kwa hiyo kuathirika kwa wanajeshi wa Kimarekani na kufa baadhi yao kumeleta uh, hisia ya tofauti wa ya ya kwa jinsi ya serikali ya Marekani inavyoweza kujishughulisha kwa shughuli za kimataifa kwa siku za mbele. Sasa hili nafikiri ndo lime, limeibua mazungumzo marefu haswa katika Marekani, ijapokuwa ni jambo la kusikitisha kwamba kuna watu wengi waliofariki ambao ni nye wenyeji wa pale kwa pale uh, lakini ki, kimechoangaziwa kwa zaidi ni ni serikali ya Marekani kwa sababu kipigo hichi kitasababisha kita mabadiliko ya sera za kisiasa za Marekani kwa kimataifa. Naam, tumalizie na, na ukosoaji mkubwa ambao kama nilivyotaja hapo awali ni kwamba umejitokeza hasa hapa Marekani, hususan upande wa Republican ambao wanamkosoa sana raisi eh, Joe Biden na kama tulivyosikia kwenye moja ya kauli zake hapo akieleza kwamba yeye aliridhi, aliridhi makubaliano haya ambapo rais Donald Trump alikuwa amekubaliana na Wataliban kwamba hawangeshambulia e, wa Marekani katika e, shughuli zao hizo. Sijui ukosoaji huu, pamoja na hayo ambayo ameyasema yeye kuhusu Trump, wewe unaonaje kama mchambuzi, ukimalizia na labda, maanake sitakuuliza swali lingine, uhusie kidogo tu kuhusu mustakbal wa Afghanistan. E, kwenda mbele sasa, itakuwaje sasa? Kuna maswali mawili. Swali la kwanza ni kwamba serikali ya Marekani kweli yalikubaliana na Taliban kwamba jeshi lao alita, alitafanyiwa ushambulizi wakati wakiwa katika mchakato wa kutoa watu wao ba, na majeshi yao, na kama tunavyo tulivyoelezwa kwamba waliohusika na kitendo hiki ni ISIS Khorasan ambao ni tofauti na, na Taliban. Kwa hiyo waliohusika si Taliban. Taliban ni serikali ambayo ya kwamba yajaribu kutafuta uh, kutambulika katika kilimwengu. Kwa hiyo ikiwa wamefanya kitendo kama hichi, itakuwa ni kinyume na malengo yao ya kujiweka ya sawa kama watawala wapya. Hilo ni jambo la kwanza. Jambo la pili ni kwamba uh, ili hawa wa, wa, viongozi wa, wa wa chama cha Republican, itakuwa kauli zao si, si za kweli, kwa sababu shida zote hizi za Afghanistani na kuamua kwa kuondoka kwa majeshi ya Marekani ya Afghanistan ni, ni ni ni ni decision iliyotolewa na rais aliyetoka kwenye chama cha Republican. Kwa hiyo alichofanya Biden ama Rais Biden ni kutekeleza agreement baina ya Marekani na nchi ya Afghanistan. Ilikuwa kwake kwenda kinyume itakuwa amekeuka mipangilio ambayo imewekwa na serikali ya Marekani kwa sababu rais wa Marekani anapo, anapotia mkataba na serikali nyingine mm hatii -hmm mkataba kwake ye binafsi, bali anatia mkataba kwa niaba ya serikali ya Marekani kwa hiyo kuendelea mbele na, kama vile ilivyoishariwa na taarifa zinazotoka kwenye kwenye White House ambayo ni ma, makazi rasmi ya rais wa Marekani ni kwamba serikali ya Marekani imetambua na imesema kwamba waliohusika na shambulio hili si serikali wa Taliban ambao wamechukua serikali chini Afghanistan. Kwa hiyo tutegemee kwamba ili kujaribu kuiweka sawa nchi ya Afghanistan kwa siku za mbeleni, bila shaka serikali ya Marekani itabidi nayo ishirikiane kwa njia moja ama nyingine na serikali mpya ya Taliban, ili kujaribu kuhakikisha ya kwamba kundi kama hili la ISIS Khorasan halitafanuka zaidi, kwa sababu kwa kikiangalia kwa ndani zaidi, mojawapo ya sababu kubwa ya kundi kama hili kujaribu kushambulia Marekani ni kujaribu kutaka kuleta vita pale na kuifanya Marekani pengine iweke majeshi yake na iendelee na vita kama ambavyo kwamba ilivyokuwa imekaa ndani ya Afghanistan kwa miaka ishirini. Kwa hiyo kikubwa nachotokea kwamba kuna uwezekano mkubwa Marekani ikasaidiana na serikali mpya kushindana na kundi ile ulilowashambulia. Ni kushukuru sana Amin Mwidau, mchambuzi wa masuala ya kimataifa akizungumza nasi hapo moja kwa moja kutoka kwa njia ya simu kutoka Mombasa. Asante msikilizaji, usiondoke kando ya redio yako au chochote kile unachotumia kusikiliza matangazo haya, kwani tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi kwa undani. Msikilizaji, popote pale unaposikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, uwe Kampala, Dar es Salaam, Nairobi, Goma, Kigali, Bukavu, popote pale ulipo, mimi ni BMJ Mridhi na kukaribisha kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani. Kama nilivyokuarifu, ni kwamba tutakuwa naye Jason Nyakundi ambaye anaangazia matukio nchini Uganda baada ya serikali ya nchi hiyo kuwapokea wakimbizi kutoka Afghanistan na ni nini kinachoelezwa wasiwasi uliopo furaha iliyopo na yanayosemwa na jumuiya ya kimataifa, ambapo Uganda inajulikana kama moja ya nchi za Afrika zinazo wahifadhi wakimbizi wengi. Nisiseme mengi, ni mkaribishe sasa Jason Nyakundi, kazi kwako. Wizara ya masuala ya kigeni nchini Uganda ilithibitisha kuwa kundi hilo la watu 51 wakiwemo wanawake, watoto na wanaume lilipokelewa na kupitia mchakato wa lazima wa kupimwa COVID-19 pamoja na kukauliwa na maafisa wa vyombo vya usalama. Serikali ya Marekani ndiyo ilitoa ombi kwa Uganda kwa kubali wakimbizi hao, lakini mashauriano kuhusu jambo hilo yalichukua wiki moja hivi kabla ya kundi hilo la kwanza kuwasili Marekani. Ilichukua jukumu la kuhamisha raia wa Afghanistan wanaohofia usalama wao baada ya wapiganaji wa Taliban kuifurusha serikali iliyokuwepo. Ubalozi wa Marekani uliipongeza Uganda kwa kuitikia mwito wa kutoa hifadhi ya muda kwa raia hao huku ikiahidi kutoa misaada ya dharura na pia kugharamia kuishi kwao kwa wakati huu katika hoteli mbalimbali mbali, mjini Entebbe. Lakini maoni mengi yametolewa kufuatia uamuzi wa Uganda kukubali ombi hilo la kuwahifadhi wakimbizi kutoka Afghanistan. Kwa mfano ni maoni haya ya mchambuzi wa masuala ya siasa nchini Uganda, Kenneth Lukwago. Uamuzi wa rais Yoweri Museveni kukubali ombi la Marekani kuleta hawa wananchi wa, wa Afghanistan hapa Uganda inaiangalia kwa mara mbili. Kwanza ni kitu ambaye kinampea Rais Yoweri Museveni nafasi kuonekana kama mtu mzuri na kuendelea na mpango yake ya kuwa rais hapa Uganda, na kuonekana mbele ya dunia ama ulimwengu kama mtu ambaye anapendelea sana kusaidia watu na unajua, uh, kumekuwa na kuharibika kwa mawasiliano kati ya serikali ya Amerikani kufuatia uchaguzi ambayo tulikuwa na hapa. Uh, serikali ya Amerikani ikisema ya kwamba uchaguzi haukufuata kanuni ama haukukuwa wa kidemokrasia, na kwa hivyo naona ni kitu ambayo kinamsaidia Yoweri Museveni na serikali yake Uh, kujitia mahali pazuri mbele ya serikali ya Marekani na kwa hivyo hiyo ni kitu cha kwanza. Cha pili, uh, ni kitu ambaye kinasaidia watu fulani kupata pesa, yaani, unajua kazi ya kushughulikia wakimbizi inakuja na msaada fulani, na kwenye serikali yenyewe kuna watu ambayo huwa wanatoa huduma tofauti, wale ambayo wanaleta chakula na vitu vingine na kwa hivyo hii ni nafasi yao kufanya pesa. Uh, mfano, unaona, kuna hoteli ambapo hao Waafganistani wanaenda kuwekwa, wenye hoteli hizo ni watu ambayo wana usiliano mzuri sana ndani ya serikali, zingine zimejengwa na mawaziri, na kwa hivyo ni nafasi yao kufanya pesa kwa sababu hizo hoteli zitalipiwa, uh, kwa hali ya juu sana hata hivyo, baadhi ya raia wa Uganda wanasema kwamba uwepo wa wakimbizi kutoka Afghanistan nchini mwao huenda ukachangia mashambulizi kutoka kwa wale wanaowapendelea Taliban na pia kutoka kwa wanamgambo wa Kisomali wa Al-Shabab. Inakumbukwa kuwa mwaka elfu mbili na kumi watu sabini na wane waliuawa wakati kulitokea milipuko miwili kwenye mji mkuu wa Uganda, Kampala. Al-Shababu wakakiri kuhusika kwenye shambulizi hilo lililotajwa kuwa baa zaidi Afrika Mashariki tangu yalipotokea mashambulizi kwenye balozi za Marekani nchini Kenya na Tanzania Mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nane. Mtaalamu wa maswala ya usalama George Musamali anasema kwamba itailazima Uganda kuchukua tahadhari zaidi. Unajua kwamba hawa wakimbizi hawataishi kwa hoteli kwa muda mrefu. Ni kama vile tu wakati wakimbizi walitoka Somali, kuna wale walikuja na wakaingia kwa mahoteli, maanake wao walikuwa na pesa ambazo walikuwa wamepora kutoka katika taifa la Somali, lakini wakati serikali ilianza mpango maalum wa kuweka wakimbizi katika uh, zile camps, refugee camps basi hata wale ambao walikuwa hotelini waliondolewa na kuingisha katika hizo kambi. Kwa hivyo nafikiri hii ni hatua tu ya kwanza ya kuwapokea, kisha watapelekwa sehemu ambazo watakuwa kwa muda mrefu zaidi. Ya hivo si Uganda peke yake, maanake kule Uingereza kulitokea malalamiko kwamba mtu ambaye alikuwa katika ile orodha ya kuzuia kuingia Uingereza pia aliingia Uingereza na wale wakimbizi. Hafu kama hii hatuwezi tupilia mbali ama hatuwezi tuzilia mbali maanake, ukitizama jinsi vile waTaliban waliingia kule Kabul ila hali kuna jeshi ambalo rasilimali nyingi zilitumika za kimataifa kuweza kuwapa mafunzo maalum, kuwapa vifaa kiusalama, naona ni kwamba lile jeshi pia lilikuwa limepenywa ndani na Taliban. Ndio maanake ikawa ni rahisi tu wao kuachilia na waTaliban waingie moja kwa moja hadi Kabul hadi ile uh, nyumba ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya mtawala. Kwa hivyo hatuwezi sema ni vigumu hao pia, baadhi ya wale wakimbizi ambao wameingia katika mataifa tofauti, si Uganda peke yake kuna wale ambao wana tabia za kigaidi. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo lazima tulipige msasa na tuwe makini sana. Uganda kwa mara nyingi sana imekuwa ni kwamba wao ndio huwa na wakimbizi, wakimbizi ambao walikuwa wanatokea Uganda na kwenda mataifa tofauti tofauti kama vile Kenya, Tanzania, hasa wakati ule wa uongozi wake Idi Amin, na nafikiri wakati umerudia, na uh, Rais Museveni anaona arudishe mkono pia Manake waganda wengi wameangaika, wengi wameishi kama wakimbizi. Lakini sasa ni wakati ambaye rais Museveni anapeana ujumbe kwamba Uganda ni salama na hivi sasa inaweza kuwa kuwapokea wakimbizi na kuwapa hifadhi, tofauti na hapo awali ambapo waganda wengi walikuwa wanatokea hifadhi katika mataifa mengine. Wakimbizi wengi nchini Uganda wanaishi kwenye kambi kubwa za wakimbizi maeneo ya kaskazini mwa nchi, huku karibu wakimbizi elfu themanini na moja wakiishi mjini Kampala kulingana na John Kibego, mwandishi wa habari nchini Uganda, maoni ya watu kuhusu nchi yao kwa wahifadhi wakimbizi kutoka Afghanistan yametofautiana. Naam, swala hilo la wakimbizi kutoka Afghanistan kuja huku Uganda limepokea kwa njia tofauti kabisa, hasa kwa upande wa wananchi wa Uganda. Kwa upande wa serikali, bila shaka serikali inasema huo ndio msimamo wake wa kuwasaidia wakimbizi, kwa sababu naye wakati mmoja Uganda iliwahi kuwa na wakimbizi katika nchi jirani, kwa hiyo haina budi kusaidia mtu yeyote anayekimbia moto nchini mwake akisaka hifadhi katika nchi ya Uganda. Kwa hiyo Rais Museveni amekuwa akisema yeye ameweka, amefungua milango yake kwa wakimbizi popote pale watakapotoka. Kwa upande wa wananchi, vile vilevile, kuna wale ambao wanasema, kwa moyo wa binadamu, bila shaka ni heri watu hao wakubaliwe, kwa sababu kwao, kila mtu, dunia yote inasikia, kuna hali ya usalama imevurugika sana. Kwa hiyo ni salama watu hao wapokewe, waweze kusaidiwa kwa muda ambao watakuwa hapa huenda watapata amani wamalize kurejea makwao. Sasa upande mwingine wa wananchi wa Uganda wanasema, je, kwa nini Rais Mseveni anaendelea kupokea wakimbizi kutoka kila nchi? Uganda ndio nchi iliyo tajiri zaidi kuliko nchi zingine? Uganda ndio nchi iliyo kubwa zaidi kuliko nchi zingine? maana wanaangazia masuala mengi sana, yakiwemo yale uchumi, matumizi ya huduma za umma na wengine wakiangazia masuala ya mazingira kwamba wakimbizi wanapoongezeka wanakuta misitu inachafuliwa na kuchochea mabadiliko ya kitabia nchi. Wale ambao wanapinga kuja kwa vikimbizi hao wamekuwa wakisema kwamba serikali ingeanza kuanza kabisa kuangazia maisha ya wananchi walio huku ndani baadae, kabla ya kufikiria kuwasaidia wageni. Wamekuwa wakisema wale, ingekuwa heri pia kujaribu kuwatafuta waganda waliokwama katika maeneo mbalimbali juu ya kutokuwa na fedha za kutosha wale waliafganistani, wale waliokuwa rabuni kukwama baada ya mlipuko wa Covid 19 kumaliza matatizo haya kabla ya ku, kuja te, kwa, kuanza kufikiria haraka kusaidia wageni. Mashirika ya kutoa misaada yamesema mara kwa mara kuwa huduma za kimataifa kuwasaidia wakimbizi nchini Uganda zimepata ufadhili mdogo. Uganda ina hifadhi wakimbizi karibu milioni moja nukta tano. Kwa mujibu umataifa, wa Umoja wa Mataifa, wengi wakitokea Sudan Kusini na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante sana Jason Nyakundi kwa kutuletea hayo. Na msikilizaji, hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha Kwa Undani, kwa niaba ya wote waliokifanikisha Msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, kwenye mitandao tulikuwa naye Jafar Mjasiri. Mimi ni BMJ Muridhi na kutakia wikendi safi, tuonane tena panapo majaliwa.