Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha kwa undani. Jina langu Harrison Kamau. Ida idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Saudi Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi tutaangalia yanayoendelea katika kukabiliana na virusi vya korona katika mataifa ya ukanda wa Afrika ya Mashariki. Katika sehemu nyingine ya matangazo yetu ya kwa undani hii leo e, tutaangalia e, namna polisi ya Kenya ilivyotibua maandamano ya madaktari katika hospitali kuu ya Kenyatta iliyopo katika jiji la Nairobi na kuwakamata baadhi yao kwa madai ya kushiriki maandamano kinyume cha sheria. Ni suala lingine ambalo tutaliangalia katika matangazo ya kwa undani hii leo. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo. nam. Karibu katika matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya kwanza hii leo tunaangalia juhudi mbalimbali ambazo mbali mbali zinafanywa na mataifa ya Afrika ya Mashariki, wakati huu wa kukabiliana na janga la virusi vya korona. Mataifa karibu yote ya Afrika Mashariki hivi sasa yako katika mkakati wa utoaji wa chanjo ya COVID 19 huku yakikabiliana na taarifa ambazo zimekuwa kwa namna moja au nyingine zinaelezwa kuwa ni potofu, e, zinazofanya watu kutojitokeza kwa wingi kwa ajili ya kupata chanjo ya COVID 19. Hayo yakiendelea, siku ya Jumatatu taifa la Kenya lenyewe lilipokea dozi laki nane 1460, eh, aina ya Moderna dozi zo za chanjo ya COVID-19 eh, kutoka kwa serikali ya Marekani, na hii inakuwa ni chanjo ya kwanza ya Moderna kupelekwa nchini Kenya eh, taifa ambalo mpaka hivi sasa tayari limesha chanja asilimia moja nukta eh, nne nane eh, ya idadi ya watu wa nchini humo eh, kwa mujibu wa taarifa eh, ama takwimu zilizopatikana kutoka kikuu cha John Hopkins. Hayo yakiendelea, kwa upande wake, serikali ya Kenya imeshukuru sana e, hali hii ambayo imeelezwa kuwa ni katika kuleta e, msimamo mzuri na mwelekeo mzuri wa kukabiliana na virusi vya korona. Kwa upande wa Tanzania, mpaka hivi sasa chanjo zinaendelea kutolewa, na kikubwa kinachoonekana ni mwitikio ambao umekuwa ukichochewa e, na kutolewa kwa elimu mbalimbali mbali ya umuhimu wa kuchanjwa. Taifa hilo ambalo lina bado lina watu wengi ambao hawana imani sana na chanjo ya COVID-19 kwa mujibu wa wachambuzi mbalimbali. Juma lililopita serikali ya Tanzania katika jiji la Dar es Salaam iliamua kufanya eh, chanjo ya wazi katika uwanja wa Uhuru ah, ambapo watu walionekana kwenda kupatiwa chanjo hiyo. ikumbukwe Tanzania ilipokea chanjo milioni moja kutoka katika kampuni ya Johnson Johnson ili kukabiliana na, na maambukizo hayo ya virusi vya Korona. Hapa nazungumza na na rais wa chama cha madaktari nchini Tanzania, eh, Daktari Shedrack Mwaibambe, ambaye kikubwa anachotaka kukifahamu kutoka kwake eh, je, hivi sasa uh, mwelekeo wa utolewaji wa chanjo, hali ikoje? uh... Yaani kiufupi naweza nikasema kwamba mwitikio wa watu upo, japo huko taratibu kuitikia. Watu wanazidi kujitokeza kwenda kuchanja, na niseme tu kwamba juhudi vilevile za za kutoa elimu zinazidi kuongezeka. Wizara ya afya, ukishirikiana na wadau mbalimbali, wanazidi kutoa elimu na wana kutoa elimu kwa wananchi juu ya chanjo. Taasisi za dini zinazidi kutoa elimu kwa, kwa, kwa umuhimu wa chanjo. Nafikiri wananchi wameanza wa, wa, wa, wa kupambanua yupe anaongea ukweli nayupa na, anapotosha na, na, na, na, na na. Kwa hiyo naiza akasema kwamba chanji zaendelea, lakini mwitikio hauko spidi kama vile ilivyokuwa imeanza, inaenda taratibu, lakini niseme tu kwamba watu wanajitokeza taratibu. Unajua, kuna kundi kubwa sana ambao hawajafanya maamuzi, ambalo ndio wanahitaji elimu iwafikie ili waweze kufanya maamuzi lakini mpaka hivi sasa nyinyi kwa upande wa a, madaktari najua e, kwenye chama chenu, kuna taarifa yoyote ambayo mmesikia kutoka kwa serikali, labda kuna mpango mwingine wa kuongeza idadi zaidi ya chanjo? Maanake chanjo zilizofika hapo Tanzania tunajua zilikuwa ni milioni moja kutoka Johnson Johnson ta, ye, mpango upo, mpango upo, wamesema iko wako kwenye order. Amini, amini wameweka order. Kuna chanjo ya Pfizer miongoni mwa chanjo ambazo ziko kwenye order na kuna chanjo ya Moderna kutoka Marekani, zote ziko kwenye kwenye oda zinakuja, lakini lini zitafika ndo hatujajua, lakini zipo kwenye oda ko haitakuwa Johnson Johnson tu peke yake, kuna chanjo zingine vivile zinakuja. Lakini japokuwa hakuna taarifa labda za kila siku hapo Tanzania za maambukizi, kile ambacho kinaonekana, hali ikoje hivi sasa, labda ya maambukizi ni hali ambayo inapungua ama inaongezeka, au mmefikia uh, katika hatua gani? mm, naweza kusema kwa kweli ni, ni, ni, ni swali gumu sana kwa sababu wakati mwingine unakosa uhakika wa kuongea kama hauna takwimu lakini niseme tu kwamba naweza nikasema kwamba kuna e, ugonjwa upo, lakini umeshakuwa umedhibitiwa. Naeza kasema kwamba umedhibitiwa kwa kiasi fulani, yani zile taharuki ambazo mwanzo tulikuwa tunazisikia kwamba labda hospitali fulani imezidiwa, mitungi ya oksijeni haipo, yani e, e, e wamepungukia mitungi ya oksijeni, hiyo haipo. Kwa sababu hapa kama vile mwezi kama kama vile mwezi mmoja au wiki tatu nyuma kulikuwa na taharuki ya namna ivyosikia Sengerema anahitaji mitungi ya oksijeni Geita wanahitaji mitungi oksijeni, Buganda wameishiwa mitungi oksijeni, KCMC. Hiyo hali kwa sahizi sisikii kwao, naeza kasema kwamba ugonjwa upo, lakini kwa kiasi fulani umedhibitiwa na ile taharuki ambayo ilikuwepo imepungua. ili katika hii wimbi la tatu kuna, kuna miezi fulani kuna miezi fulani nafikiri mwezi wa saba zaidi mwezi wa saba na kuelekea mwezi wa nane kulikuwa na taharuki kwamba ugonjwa huko kwenye piki, kulingana tu na, na taarifa mbalimbali za hospitali mbalimbali kuripoti kwamba zimezidiwa, hata kama ripoti sio rasmi lakini mitandao ya kijamii na ripoti hospitali imezidiwa, kwa hiyo hali ilikuwepo sana, lakini kwa saa hizi kama wiki mbili zilizopita, hizo habari hazipo, kwa taharuki ya namna hiyo haipo. Naenda kasema ugonjwa upo na wananchi wameshaanza kuzoea kuishi na ugonjwa, lakini sehemu kubwa sana hospitali zimeenda kuudhibiti na zimeweza kujua namna ya kuishi, kudili na wagonjwa kwao, taharuki haipo kwao, ulisema tu kwamba ugonjwa upo, lakini hauko saa hizi kusema uko kwenye peak, kwa sababu hata zile zile taarifa zile za na kuonyesha uhali wa udharura katika safari mbalimbali hazipo tena saa hizi kwao. Labda tusubiri tu takwimu, serikali baada ya muda itatoa takwimu ndo tutajua kwamba inashuka au iko vilevile au inapanda. Asante sana Dkt Shedrack Maibambe, ambaye wewe pia ni eh, rais wa chama cha madaktari nchini Tanzania. Vilevile nimezungumza na mwanahabari, eh, Charles Kabego ambaye yeye yuko nchini Uganda kutoka kufahamu kile ambacho hivi sasa kinaendelea nchini humo eh, kutokana na makabiliano ya janga la virusi vya korona. Labda ungetueleza hivi sasa kikubwa ambacho kinaendelea hapo Uganda kuhusiana mapambano ya Covid 19 ni nini? Hivi uh, sasa kinachoendelea ni kwamba wamekwemo umekwepo kuendelea na zile uh, dozi chache za chanjo zilizofika, watu kadhaa wale walio hatarini zaidi wamekuwa wakiendelea mbele kuchanjwa, na wizara ya elimu inaendelea mbele kuwachagiza wananchi kwenda kupata chanjo, hasa wale walimu wa ambao iwapo wanataka shule zifunguliwe kwa sababu wizara hiyo imesema kama hawataweza kuacha shule zifungue, wanafunzi warejee shuleni kabla ya walimu wote hawajachanjwa, na hapo kumekuwepo kusita, kwani walimu wengi kutoka nyuma wamekuwa wakisita kupata chanjo hiyo. Hiyo ni hatua moja ambayo imekuwa ikiendelea. Ya pili ambayo inasubiriwa ni chanjo ni dozi nyingine za chanjo, kwa sababu chanjo zilizopo haziwezi kusaidia aa, watu wote wakapata chanjo na msimamo umekuwa ni kwamba kupata raha kuhusikia kwamba Uganda inaweza kuendelea kama taifa, na vitu vyote vikafungua, mambo yakaanza kurudi kama kawaida, inabidi watu angalau milioni ishirini na moja wawe wamepata chanjo hiyo dhidi ya covid COVID-19. Na labda kwa kile ambacho kinaelezwa kwa mwenendo wa maambukizi, nini kinaelezwa kiujumla tu kwa ujumla mwenendo wa maambukizi ina nyuma hapo imekuwa imepungua sana, lakini sasa kumepo kutokea kwa visa kadhaa huku wataalam wa wa, wa wa afya wakionya kuwa si mbele, muda usio mrefu tunaweza kukumbwa na mlipuko wa awamu ya tatu ya mlipuko wa COVID 19, kwani sasa kuna kumekuwepo kulegeza maana, watu wengine hawavae hizi barakoa kama inavyotakiwa na wengine wamepata baadhi kufikiri kwamba ugonjwa umekwisha. Kwa hiyo wanaonya kuwa kuna uwezekano wa kutokea mlipuko wa tatu ukawa mbaya mba zaidi kuliko milipuko ya kwanza, na ukionya kwamba inabidi wataalamu wa afya, wizara ya afya kuwekeza zaidi katika mifumo ya afya, na pia kuendelea kutekeleza yale maagizo ya kuzuia kuenea kwa virusi hivyo vya korona, kwa mfano uvaaji wa barakoa na kuzingatia yale maagizo yote kama yanavyojulikana kama standard operation procedures, SOPs. Na labda kifupi, uh, mwelekeo wa watu kukubali chanjo na kuachana na imani potofu kwamba chanjo si uh, zile ambazo zinaonekana kwamba zitaleta mabadiliko. Hali ikoje? Uh, kwa uhakika kwa watika nyuma kule watu wamekuwa na hofu nyingi sana ya kupata chanjo hiyo, wakiogopa madhara yake kutokana na habari ambazo zimekuwa zikienea kwenye mitandao ya kijamii. Lakini kumekuwepo kubadilika kidogo, kwa sababu siku za nyuma, wakati ambapo wanawaambia watu kwenda kupata chanjo, wanakuta kwamba watu wengi wamejitokeza wakitaka chanjo, lakini dozi ndizo zinakuwa chini. Maanake chanjo zikiwepo nyingi, na sio kusema kwamba watu tunataka watu fulani ndio waje kwanza, kwa mfano walimu Waka, wakaacha kila mtu ajitokeze anayetaka kupata chanjo apate. Watu wengi kwa sasa wanaweza kupokea chanjo hiyo, maanake kumekuwepo upungufu kidogo wa hofu iliyopo, na haja watu kutaka kuenda kufanya kazi kufunguliwa, maanake waki dozi za chanjo zikiwepo, watu wengi wanaweza kwenda kuchanjwa, si tu kwamba wameamini chanjo ni salama, lakini kwa sababu wanataka mambo yarejee kama kawaida, warejee kwenye biashara zao, wafanye mambo kama kawaida. Ni hayo mpenzi mtangazaji, asante sana Charles Kabi kwa kueleza hayo yote. Nimezungumza vilevile na Ruziga Masantura ambaye yuko Uh, jijini Kigali nchini Rwanda uh, taifa ambalo hivi sasa lenyewe pia vilevile linaendelea, eh, kuandikisha idadi kubwa ya watu ambao wanajitokeza kwa ajili ya kupatiwa chanjo, na kile kinachoonekana vijana wengi zaidi wameanza kujitokeza kupata chanjo ya Covid 19. Lakini uh, Ruziga, labda utueleze hivi sasa hali kiujumla hapo, uh, nchini Rwanda ikoje katika kukabiliana na Covid 19. Uh, shukran sana Idi, nafkiri picha inayoonekana kwa sasa ni inaweza nikasema ni matokeo mazuri ya tunachoweza kukiita, uh, hatua madhubuti za kudhibiti ugonjwa huu wa covid, kwa sababu ukiangalia uh, kwa takriban uh, uh, siku kwa takriban siku ishirini na tatu zilizopita unaona kwamba ugonjwa huu umekuwa ukipungua, umekuwa ukipungua, ikiwa ni nazungumzia maambukizi mapya kwa kila siku kama tukifata trendi hizi jinsi zinavyokwenda ndani ya siku ishirini na tatu na pia eh, na, um, uh, idadi kubwa ya watu ambao wanapata kinga kwa siku, ina maana kwa siku tupo, tupo, tupo tunaona. Kwa mfano leo tunaona eh, wamepata kinga watu zaidi ya elfu sitini ambao wanachanjwa. Kwa hiyo ni jambo ambayo unaweza nikasema uh, linatoa matumaini kwa upande wa nchi, na pia idadi ya watu wanaofariki, unaona ukiangalia kwa, kwa, kwa miaka kwa umri unaona ukiachana na watu wazima naweza nikasema kwa, kwa wastani unaona, ni kati ya miaka hamsini na tatu mpaka miaka sabini na tisa kwa hiyo ni nio ni, ni wastani wa miaka ya watu ambao wanawafarisha ambao unaona wanakuwa na, wa na magonjwa mengine, lakini kiuhalisia unaona kabisa kwamba kuna matumaini yanaanza kuonekana kuhusu uh, matokeo ya hatua zilizochukuliwa kudhibiti ugonjwa huu. Na kile ambacho unaweza kutueleza uh, kiujumla juu ya zile kanuni ambazo zimewekwa hapo Rwanda, e, je, kuna uh, mabadiliko yoyote mpaka hivi sasa? Ndiyo, mabadiliko yapo kwa sababu hivi sasa tunaanza kuona uh, mzunguko wa kibiashara unaanza kufanya ku, ku, ku, kuonekana dhahiri, kwa sababu kama unafahamu vizuri, tuna wiki tu nafikiri moja uh, tuna siku tari, karibu tisa au karibu nane, siku nane ndo wameachia mfumo wa kusema watutembewa. Tulikuwa tumerudi Kigali, tulikuwa tumerudi kwenye, kwenye, kwenye total lockdown, tume- tumefungiwa kabisa, na hii kwa kiasi kikubwa imechangia kudhibiti pia ile kasi ambayo ilikuwa inaonekana kwamba imeongezeka sana ndani ya jiji la Kigali, na pia muingiliano kutoka wilaya moja hadi nyingine, uh, walikuwa wamedhibiti, lakini sasa hivi wamefungua. Ina maana mtu anaweza kusafiri kutoka wilaya ya Rusizi kwenda Nyamasheke, kutoka wilaya ya ya ya Nyarugenge ya kwenda wilaya ya Gasabo au kutoka wilaya ya Ngoma mpaka wilaya Kayonza bila tatizo lolote. Kwa hiyo uh, nachoweza kusema ni kwamba kwa mazingira unaona kabisa yameanza kufunguka, lakini pia na hatua zinaenda zinalegezwa taratibu vile vikwazo ambavyo vilikuwa zimewekwa ili kudhibiti ugonjwa huu. Asante sana uh, Ruziga, kwa kutueleza haya. Mataifa ya Burundi yenyewe bado hayajawa wazi sana katika mikakati ya uchanjaji uh, watu, lakini ikumbukwe Burundi uh, kama wiki kadhaa zilizopita iliweka bayana kwamba iko tayari kupokea chanjo ya Covid 19 kwa ajili ya kuchanja watu ili kufanya watu walio wengi e, kujikinga na vilevile iliweka bayana kwamba chanjo hiyo itakuwa ya hiari. Sudan Kusini nayo hali kadhalika imekuwa ikifanya hivyo katika kukabiliana na janga hili la Covid 19. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo hii leo tunaanzia nchini Kenya ambapo polisi wa taifa hilo e, imetibua maandamano ya madaktari katika hospitali kuu ya Kenyatta iliyoko katika jiji la Nairobi na kuwakamata baadhi yao kwa madai ya kushiriki maandamano kinyume cha sheria. Muungano wa madaktari unakosoa usimamizi wa hospitali hiyo ya kitaifa kwa kuwachia kazi wenzao na pia kuwazuia kujiongezea masomo katika vyuo vikuu. Katika sehemu hii kwa undani, tunaungana na wenzetu katika studio za VOA Mombasa, Salma Muhammed na Josephat Kioko kutueleza kwa kina juu ya hili. Asante Idi, kwa kweli mgogoro umeibuka tena baina ya madaktari nchini Kenya, baadhi yao na serikali, kuhusiana na huduma wanazofanya kwa nchi na jinsi serikali inawashughulikia wataalamu hao wa masuala ya afya. Mgogoro huu umetokea katika mji mkuu Nairobi, hospitali kuu ya Kenyatta ambayo inahudumia watu kutoka sehemu mbalimbali, maanake ni hospitali ya rufaa, inapokea wagonjwa kutoka sehemu mbalimbali, hata nje ya Kenya kupata huduma za matibabu. Sasa kilichotokea mapema leo ni kuhusu maandamano yaliyopangwa na muungano huo wa madaktari ili kutetea wenzao waliokuwa wameachishwa kazi hapo awali. Nao wakasema kwamba walikuwa wamerejea kwenda kusoma, lakini wanaendelea na kufanya kazi katika hospitali hiyo kubwa nchini Kenya. Kinachochochewa zaidi ni kwamba muungano wa madaktari unasema si hospitali hiyo pekee, sehemu si zingine, wanachama wao walio chini ya muungano huo wanadhulumiwa katika sehemu za kaunti mbali mbalimbali, na wanafuatilia wanaorejea kusoma, wanaambiwa wasimame wafanye kazi. Ndiyo maana sasa kata hiyo imeleta mgogoro baina ya muungano wa madaktari nchini Kenya na serikali ya Kenya ambayo inaongozwa kupitia wizara ya afya na kwa undani zaidi tumeweza kupata mahojiano na katibu mkuu wa muungano huo wa madaktari nchini Kenya, daktari Davji Atela, ambaye ametudokezea kwamba wamekuwa na mazungumzo na serikali kabla ya kuweza kutekeleza maandamano hayo siku hii ya leo, lakini wameshangazwa na kwamba licha ya kutoa ilani ya kwamba wangeandamana iwapo matakwa yao hayatasikizwa, leo hii wameweza kutiwa mbaroni na kuambiwa kwamba wameenda kinyume cha sheria kutekeleza maandamano hayo. Lakini hata hivyo, kama tunavyoelewa historia ya nchi ya Kenya, ni kwamba misururu ya maandamano na madaktari kuacha vifaa vyao vya kazi vimekuwa vikiripotiwa sana hapa nchini Kenya katika muda mrefu zaidi, hususan madaktari wakiwa wana wanalalamikia mazingira duni na malipo duni ya kazi, kupelekea wao kutaka makubaliano maalum kati yao na serikali, makubaliano ambayo yalifikiwa na Rais Uhuru Kenyatta, lakini ilikuwa ni hali ya vuta nikuvute, kwani wakati huo mwaka elfu mbili kumi na saba ambapo Kenya ilishuhudia mgomo mrefu zaidi kuwa kutokea kwa mwezi mtatu mfululizo kulikuwa kuna huduma ya afya inayopatikana katika siptali za umma, na ndiposa Rais Uhuru Kenyatta atakaweza kukaa chini na wao na wakazungumzia makubaliano yao, akiwataka warudi chini kidogo katika vikwazo ambavyo walikuwa wamewekea serikali, kisha mwishowe makubaliano hayo yakaweza kupatikana, ndiposa wakawa wanarudi katika masikizano ya kupata marupurupu na maswala kama hayo. Hata hivyo hakuja kuwa na makubaliano ya kuhakiki ya kwamba madaktari wanahisi ya kwamba wao wanafanya kazi katika mazingira ambayo ni ya saa. Utakumbuka pia hivi majuzi, wakati korona ama janga la korona lilitangazwa hapa nchini Kenya mwaka elfu mbili na ishirini madaktari vilevile vile, walikuwa wanalalamikia marupurupu yao. Utakumbuka tuliangazia hapa kwa undani kuhusiana na vifaa duni wakawa wanalalamikia, kwa hivyo masaibu na misururu ya malalamishi na migomo ya madaktari hapa nchini Kenya sio jambo geni. Takriban madaktari kumi na tano ndio waliotiwa mbaroni mapema leo Jumatano, lakini baadaye wakaachiwa kutoka mikononi mwa polisi. Na kwa muktasari tu ni kwamba waliokuwa wameachishwa kazi ni tisa, na wengine watatu wakaachishwa kazi, ikawa ni kumi na wawili. Wanasema kuna wengine thelathini ambao tayari wanasubiri barua za kuachishwa kazi kwa sababu ya mbalimbali mbali ambazo zimetolewa na wakuu wa hospitali hiyo ya Kenyatta, kwa sababu ya wanasema baadhi yao walikuwa wameenda kuongezea maarifa ya kuhudumia wagonjwa, na waelewi ni kwa nini hospitali hii inawatimua kazini. Hospitali imejitetea kwamba ishawarejesha kazini kutokana na amri ya mahakama warejee kazini, wakati kesi yao ikiendelea kushughulikiwa, na wale wanaosema kwamba wamedhulumiwa kwa wame kurejea kusoma na wakifanya kazi ya udaktari. Tumsikie mmoja alivyozungumza na waandishi wa habari mapema leo. Kenyatta Hospital ilitoa waraka jana kusema eti tumekiuka mkataba wetu wa kazi NH. Sisi hatukutia saini kandarasi inayosema hatuwezi kurudi shuleni kusoma. Sisi ndio madaktari tuliotimuliwa kazini. Je, yeah. ni wafanyikazi wangapi wanahudumu katika hospitali hii na bado wanarejea chuo kikuu kusomea shahada za juu? Hili halitawezekana, ni ubaguzi na hatutalikubali. Ni wakati huo wa maandamano ambapo uh, vurugu na hali ya mshike mshike kati ya polisi na madaktari mapema leo hii asubuhi, uh, wakiwa wanalalamikia masaibu ambayo wanapitia katika hospitali hiyo kuu ya umma ya Kenyatta National Hospital. Hata hivyo, kama tulivyokudokezea, kuna mengi tumezungumza na katibu mkuu wa muungano wa madaktari nchini Kenya, Daktari Davj Tela akituelezea uh, iliyojiri siku hii ya leo, na ni mambo gani hayo, wao kama madaktari wanahisi kwamba wamedhulumiwa katika ile hospitali ya rufaa ya Kenyatta kuna madaktari ambao wanafanya kazi huko. Kwa kawaida, madaktari anafaa waandikwa katika ile hali ya PNP kulingana na ile Human Resource Manual ya KNH mm. lakini hapo awali uh, mwaka uliopita KNH walikaa wali chini, wakaanza kuandika madaktari katika ile hali ya contract, na hivyo basi waka, pia wakaweka mkwazo kuwa madaktari ambao wameandikwa wawezienda shuleni wazidishe mm. uh, mashomo zao kwa hivyo mwaka huu kuna madaktari ambao waliamua kwenda kusoma kidogo, k wanasoma hapo km hapo wakifanya kazi, so hospitali iliamua kuwafuta kazini. kuna stalia tele tisa ambao wamefutwa tayari na kuna wale thelathini ambao pia wamepatiwa barua mm -hmm. Uh, tulijaribu kuzungumza na hospitali ili tukuwe na makubuli, makubaliano na mm hospitali -hmm. ilikataa kutupatia direction. Kwa hivyo tukaandika barua kwa ministry, ule wazara wa afya, wizara wa leba, na pia tukaenda kotini nahakutika ikarstta madaktari ikarudisha kazini hmm. na kusema kuwa kuambia hospitali waweke kazini na pia wasifute mwingine wowote. E, wiki, wiki uliopita hospitali uh, ya KNH ilifuta, ilifuta madaktari wengine watatu, na pia wakataa kubei hiyo ambayo ilikuwa ishatolewa hmm. so tukaamua kwanza bao tutawafanyia ni kuenda kufanya demonstration kuambia waobei court order ile, koti ile amuri koti ilitoa madaktari wafundishwe kazini ile wahudumikie Wakenya, lazima hospitali hiyo CEO hospitali na huyo HR director aziobei, na pia tukaenda kotini, hata leo tumepata order ambayo inaonyesha kuwa hawa watu wako contempt of court, ndio maana tulikuwa tuna demonstrate kusisitiza, au kutuonyesha ile displeasure tuko nayo jinsi uh, CEO na chairman director wanavyo kuwa hawafuati wa, wa maelezo ma ya koti na kunyima madaktari haki yao. Tusema madaktari kumi wamefututwa kazini tayari. Kuna wale wengine pia ambao kana barua ambao wanafaa wafutwe kazini, na wajua wengine thelathini ambao pia wanafaa wafutwe kazini. Hujuma wamefanya ama kitu mbao wamefanya mbao wanafaa wafutwe kazini ni kusoma au kuendeleza masomo zao wakiwa hapo hospitalini. Hapo koti ilipatia ilisema wasifutwe kazini, na baada ya hapo pia wakatuitia uh, uh, uh, polisi. Tulikuwa tumesimama tukiandamana tukifuata pia hiyo covid regulation na, na, na kila kitu, lakini waskari walikuja wakashika madaktari wote, madaktari kumi na tano. Uh, wengine walikimbia ambao, so, ni mimi na wao wengine kumi na tano. Daktari Atela ambaye ni katibu mkuu wa muungano huo wa madaktari nchini Kenya akieleza mengi. Naona muda hauko nasi kabisa. Tumekamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Nimekuwa ni mimi Josephat Kioko na mwenzangu amekuwa ni Salma Muhamed. Tukurejeshe kwake ili Ligongo hapo Washington DC. Asante sana uh, Salma Muhamed na Josephat Kioko kwa kutuletea sehemu hii ya pili kutoka studio zetu za Mombasa hapo Kenya tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na ninakusihi usikose kusikiliza matangazo yetu ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa kumi na mbili za asubuhi saa za Afrika ya Mashariki, sawa na kumi na moja alfajiri saa za Afrika ya Kati. Ungana na wenzangu Patrick Nduwimana pamoja na Harrison Kamau kutoka Washington DC. Mimi nasema shukran kwa kuwa nami. Asante sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.