Oo kale oo jilicsan. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tangaza pia katika mita bendi 19, 22, 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. na msomaji wako kwa hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Rais Joe Biden wa Marekani na mkewe Jill Biden wako kwenye uwanja wa ndege wa jeshi la anga la Dover, Delaware kutoa heshima na kupokea mili ya wanajeshi kumi na tatu waliouawa wiki iliyopita katika shambulio nje ya uwanja wa ndege wa Kabul, Afghanistan. Taarifa ya White House inaeleza kwamba rais na mkewe wataonana na familia za wanajeshi walouliwa wakitoa maisha yao kulinda Wamarekani, washirika wao na washirika wa Afghanistan mjini Kabul. Shambulio hilo lilisababisha vifo vya Wamarekani 13 na Waafghanistani 170, lilitokea siku ya Alhamisi, wakati maelfu ya watu waliokusanyika nje ya uwanja wa ndege wakijaribu kuondoka Afghanistan baada ya kundi la Taliban kuchukua madaraka. Kiongozi mwandamizi wa kundi la Taliban amethibitisha kwa Sauti ya Amerika bila ya kutajwa jina kwamba kundi lao liko kwenye awamu za mwisho kabla ya kutangaza baraza jipya la mawaziri linalotazamiwa kuwahusisha wanachama wa baraza la uongozi la hivi sasa la Rahbari Shaur na vyama vingine vya kisiasa. Kamanda mkuu wa Taliban, Hibtullah Akundazad, anaongoza mashauriano mjini Kandahar, mji unaofahamika kama mahala kundi la Taliban lilianzishwa, akiwa pamoja na naibu wake Sirajuddin Hakani, mkuu wa mtandao wa Hakani, na Muhammed Yakub, kijana ya mwasisi wa Taliban Mula Omar. Kiongozi mwingine wa Taliban Muhammed Abbas alisema katika mahojiano ya televisheni hapo jana kwamba uongozi wa Taliban kwa hivi sasa unashauriana na makundi mbalimbali mbali ya kikabila, kisiasa na kidini juu ya kuunda serikali ambayo itakubalika ndani na nje ya Afghanistan. Rais Emmanuel Macron Ufaransa ametembelea mji wa Mosul nchini Iraq uliokuwa ngome ya zamani ya kundi la Islamic State siku moja tu baada ya kuahidi kwamba wanajeshi wa Ufaransa watabaki nchini humo. Katika hotuba yake nje ya kanisa la like kihistoria la like Church of our Lady inayokarabatiwa na shirika la sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa UNESCO, kiongozi huyo wa Ufaransa amewahimiza Wairaki wa jamii zote za kidini kufanya kazi pamoja kujenga upya nchi yao. Macron aliahidi kufungua ubalozi mdogo kwenye mji huo na kukarabati shule, huku akikosoa namna kazi za kukarabati majengo katika mji huo unavyokwenda polepole. Macron yuko Iraq kwa ziara rasmi baada ya kuhudhuria mkutano wa viongozi wa nchi za Mashariki ya Kati jana Jumamosi, uliojadili namna ya kupambana na kitisho cha ugaidi katika kanda hiyo ya Mashariki ya Kati na athari nchini Afghanistan baada ya kundi la Taliban kuchukua madaraka na Marekani kuondoka. Kuhusiana na Afghanistan, rais Macron amesema Ufaransa na no Uingereza zitaomba Umoja wa Mataifa hapo kesho kufanya kazi kuunda eneo la usalama katika mji mkuu wa Kabul kwa ajili ya kulinda huduma dharura huko. Habari za dunia zinaojia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Rais Salva Kiir wa Sudan Kusini amefikia makubaliano na aliyekuwa hasimu wake Riek Machar yatakayofungua njia za kuunganisha pamoja wanajeshi wa pande zote mbili. Makubaliano hayo yamefikiwa wakati wa mkutano wa baraza la mawaziri jana katika kile kinachochukuliwa na wachambuzi kwa mafanikio makubwa katika utaratibu wa amani unaoyumba yumba. Tangazo hilo la jana lileta matumaini kwamba utaratibu wa amani unaweza kumaliza miaka kadhaa ya uhasama na kuundwa kwa jeshi la pamoja la taifa la Sudan Kusini, kifungu muhimu kwenye makubaliano ya kusitisha uhasama ya mwaka 2018. Waziri wa masuala ya baraza la mawaziri Martin Elia Lomuro amewaambia waandishi wa habari mjini Juba kwamba chini ya makubaliano hayo chama cha Kir kitakuwa na asilimia 60 ya wanajeshi huku wapiganaji wa Machar watachukua asilimia 40 pamoja na baadhi ya vyama vya upinzani. Mashambulio ya makombora kwenye kambi kubwa kabisa ya jeshi la anga nchini Yemen yamesababisha vifo vya wanajeshi 30 wa serikali kulingana na maafisa wa afya na wa serikali. Mashambulio hayo yaliyofanyika kwenye kambi ya al Anda, karibu kilomita 60 kaskazini mwa mji wa pili kwa ukubwa wa Eden nchini Yemen, katika upande wa kusini wa nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Msemaji wa majeshi ya serikali Muhamed al Nakib aliliambia shirika la habari la AFP kwamba mbali na wanajeshi 30 kuuliwa, kuna watu karibu 56 waliojeruhiwa katika kambi hiyo inayopatikana katika jimbo la Lahij. Katika taarifa aliyotoa Nakiba amewatuhumu wapiganaji wa kihudhi kwa kufanya mashambulio hayo ya makombora kwa kutumia ndege zisizo na rubani. Na wapiganaji katika jimbo la kaskazini la Ethiopia la Tigray wametuhumu Umoja wa Afrika AU hii leo kwa upendeleo, siku chache tu baada ya umoja huo kumteua rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo kuwa mpatanishi katika mzozo unaoendelea kwa miezi kadhaa hivi sasa. Msemaji wa kundi la ukombozi wa watu wa Tigray TPLF Getachew Reda ametuhumu Umoja wa Afrika kwa kupendelea serikali ya Ethiopia na kusema itakuwa ni ujinga kuamini juhudi hizo zitafanikiwa. Jimbo la Tigray limekuwa katika hali ya vita tangu Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed kupeleka wanajeshi wa serikali mwezi Novemba mwaka jana kuwaondoa viongozi wa TPLF. Abi amekuwa akipinga wito wa kupelekwa afisa wa ngazi ya juu wa AU kwa mazungumzo na viongozi wa Tigre akishikilia msimamo wake kwamba ugomvi huo ni wa ndani unaohusiana you know, na swala la kudumisha utulivu na amani ndani ya nchi. Mwisho wa habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Abdu Shakur Abud. wetu popote unapotusikiliza, ni furaha kwangu kukutana nawe kwa mara nyingine, na matarajio yangu ni kwamba uko salama salimini. Huu ni ule wakati wa kufuata kipindi kipendacho cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ambacho hukujia kila siku ya Jumapili saa moja na nusu jioni Afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni majira ya Afrika ya Kati. Msimulizi wako leo, jina langu ni Patrick Ndwimana, lakini kabla ya kuanza hukusomea ujumbe wako ni kukaribisha na kibao hiki what to do chake mwimbaji Rotimi. Jina lake kamili ni Olurotimi Akinosho. Huyu ni Marekani mwenye asili ya Nigeria. Karibu na ngoma hii, what to do <mucho> <mucho> <mucho> Yeah. Watudu na Rotimi. Aliyebahatika kufungua kipindi cha salamu leo ni Jafet Maembe wa Ugala, Katavi, Tanzania. Anajiita yeye ni mwandishi wa kujitegemea. Salamu zake anazituma kwa Juma Dunga, Emmanuel Charles Mcmasey, Vincent JJ Kaji, Charles Jumaine Fudi simu Mkuu Ishilinde Gazungu, Mawazo Malemi wa Kasekese, Simon Shauri, Baba Ombeni Jilala, Mipawa Ntiga Sita, Doto Mahona, Ngalama Maluta, na Mala Jos Kasolo, Cleopas Chamaboi wa Kitaa, Magufuli Jikono, Jandama Chinga Mwaminifu, Padri Moshi, Mama Priska Mashenji Lupemba. Ujumbe: tuzidi kuchukua tahadhari dhidi ya COVID-19. Zunda Kapachi wa mji wa zamani Mpanda, Katavi, Tanzania. Salamu zake zimwendee mke wake Margaret Kipawa, watoto wake Jeneva Charles, Julius Charles, Leokadia Charles na Agnes Charles, wote wakiwa mji wa zamani Mpanda, Tanzania. Umwite Nzunda Kapachi, kinyozi mstaafu. Sigafuguru wa Kagezi, Kibondo, Kigoma, Tanzania zake salamu kwa Dorika Tadeo, Lechichi ya Silogile Mwamloka Mzee Joseph Sindano, Victor Bimselabuye, Victor Patience, Anyenda Fadhili Hamdani, Fikiri Dario Gakara, Sali Bunzali, Sali Mashaka Juma na mke wake Edinali Nyamweru, Mama Lamzeli. Ujumbe ukipata salamu, kumbuka kurudisha salamu. Kingi Majuto wageita salamu kwa Goligota Magabe Mkono, Mariam Lutemagula Solomon Jiku, Victor Muselabuye, Amos Magige, mwalimu Stephen James Katia, Paul Lugwisha, Masikitiko Julius na Kingi Sofa, Nyegezi, Mwanza, Tanzania. Mashaka Juma Kayungile kutoka Geita, Tanzania, anasema salamu zake za Jumapili ziwaendee Omar Said Masud, Vincent JJ Kaji, Kashinje, mjomba wa watu baadhi, Memwani Kenneth, Elias Juma Kigami, Sigia Furugu, Furaha James njile Edward Maenga Nshashi na Tunza Godefrey Mwakapenda ujumbe ukipata salamu na rudisha salamu pia tukumbukane kupitia vyoye, asante sana. Ni Mwani Kenneth wa Kishanje, Bukoba Tanzania. Habari za hapo studio, hatujambo. Salamu zake ziende kwa mama yake, yupo Bukoba, mke wake yupo Bukoba, na mtoto wake akiwa huko Bukoba, bila kuwasahau Dickson Waitu Waitu Dennis Dennis Mnganyizi na Mala Joas Hamisi Shabani Churi Churi, Juma Juma Dunga, Simon Simon Shauri, Baba Ombeni na Antidius, Baba Mlokozi Anakret popote walipo. Amon Bizulu wa Biharamulo, salamu zake njema kwa mama yake mzazi Jelemeni Golodiani akiwa Biharamulo. Good luck, Bereda Bereda, Baraka Rabani, Antidius Williamu, Evarista Buchanangandi. Ujumbe ukipata salamu urudishe salamu. Berochan Selete wa Wahoima, Uganda, anasema salamu kwa Moses Edward Mandela, Kusiima Gerard, Weru Paul, Daniel Mkimwele, Muhamedi Simon, Geda Gama, Joseph Kiuyo, Jaberi Masatu, Elias Juma Kigami. Haya, tupate ngoma nyingine namba 1 kutoka kwake Rik Hasani naye ni kutoka Nigeria, maana siku hizi muziki kutoka Nigeria kweli kweli uko juu sana. Basi sikiliza kitu hicho namba 1 Kibao hicho na upokea ujumbe wa Jilala Mipawa Ntiga Sita wa Mnyagala, Mpanda, Katavi, Tanzania. Salamu zake anazipeperusha kwa wafuatao: Mawazo Malemi wa Kasekese, Mkui Shilinde Gazungu, Mkankule wa Mkankule, Mnyiramba Halisi, Pius Mwanauta, Kasumbi Malimao, Ramadhani Shija, Shija Masanja, Kulwa Mzee wa Sola, Mtume Nabii Faustin Shalali Hedengasa, H -Y -Dodto Mahona, Deogracios Kocha, Kulwa Mahona, Frederick Doi, Mkama wa Igunga, Tabora Max, Gordens Macharo. Upole Elwa Mungu kutoka Bukavu DRC anawasalimu kwanza mke wake Binja Gracian akiwa nyumbani Bukavu, Kaka Shibasa akiwa Goma DRC, kijana wake Kalembe akiwa Kalemi na rafiki zake wengine wengi wakiwa Tanzania, Uganda. Ujumbe, tukumbukane kupitia VOA Swahili. Sawa kabisa. Ngalama Maluta jina kubwa kutoka Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania. Salamu zake za leo ziende kwa Chinga Mwaminifu, Simon Shauri, Juma Okazuri, Denis Mganyizi Anowizi, Benjamin Daniel Malle, Simbadamu Vicent JJ, Kaji Mkuu Ishilinde Kashinje Mjomba, watu baadhi Leticia Silogile, Emmanuel John Machungwa, Mark Charles Marsey Namala, Joas Peter Joseph Mbala za moyoni, Haonga Masanja, Kanone Elia Penda, Mwanyika Kipama au Baba Kaniki, Simon Mashimba Maalimi, bila kuwasahau familia ya Maluta wakiwa Isolo Magu, Mwanza, Tanzania. Ujumbe VOA mtambo mkubwa. Samson Bin Kubwa kutoka Nanda Mbogwe, Geita, Tanzania anawasalimia mama yake mzazi Lucy Madeni Kitwara akiwa Inzega, Tabora anawaombea maisha marefu sana. Kuungane na kijana anayekuja juu kabisa anaitwa Louis kutoka huko Tanzania. Hapa anatuimbia yeye kwake Louis. Haya, anamwona huyu Kabanzi Jean kutoka Moba Nunda DRC. Anasema salamu zake kwa mtangazaji wa zamu, habari ya afya hapo ulipo, si jambo kabisa. Salamu zake pia kwa Joseph Kataya, Abubakar Kasore, Ruhindukira Emable Ruhindukira, Vicen JJ Kaji na watangazaji wote wa Vio ya Iswahili, anawapenda sana shukran. Kabanzi Jean. Maige Mbona Ntemisemi mzee wa shikamo kutoka Nyamongo, Tarime, Mara, Tanzania, anapenda kupeperusha salamu zake kwa wafuatao Sayenda Mabula Magesha, Vincent JJ Kaji, mama Maige mke wake mpendwa Dines Chacha Mwita, Emily James, Emmanuel Charles Mcmasey, Tunza Godefrey Mwakapenda, Juma Yasini, Masanja Kulwa, Majima Maria Bura, Cosmas Shija, Baraka Rabani. Edmund Sinkonde wa Mkulwe Momba Tanzania anatuma salamu kwa mama Maige Mawazo, Malemi na Asumta Bahati Masoi, ujumbe: Mungu ni mwema sana. Sylvester Francisco, baba Felicia, mkazi wa Kakoma Muleba Tanzania, salamu zake ziwafikie Sidia Fuguru, mke wake mama Felicia, Juma Dunga, Mashaka Subi Mkonole, Mashaka Juma Kayongilo, Vicente Makondeko King Sofa Nyegezi Kingi Majuto Ngalama Maluta Masumbuko Kasigi Filbert Jonathan Kenshambi na Mala Joas Nimwan Kenneth Bahati Okech Kingi Obed Zenobi Mbaga Karimu Chinga Mwaminifu Jelika Joseph na Damian Silvester, ujumbe anawapenda. Nimalizia na huyu Ras Bashir Were wa Busia, akiwa huko Busia Kenya, anasema salamu kwa mke wake Ras Tabi Levi wa Sikuyu Elizabeth Nasirumbi, kipindi cha salamu na muziki kinaelekea ukingoni. Ni washukuru wasikilizaji wote walioshiriki katika kipindi hiki. Namshukuru pia mwelekezi wangu Aida Issa. Hewani mulikuwa nami Patrick Nduimana ni na wageni nikiwaachia ngoma hii katapila ya Bruce Melody kutoka huko Rwanda. Usiku mwema, kwa heri ya kuonana. Kabla ya kumaliza matangazo yetu ya hii leo, baada ya kipindi hicho cha salamu na muziki, mukhtasar wa habari. Msomaji Abdu Shakur Abud. Rais Joe Biden na mkewe Jill Biden wako kwenye uwanja wa jeshi la anga la Dover, Delaware, kutoa heshima na kupokea miili ya wanajeshi kumi na tatu waliouawa wiki iliyopita katika shambulio nje ya uwanja wa ndege wa Kabul. Kiongozi mwandamizi wa kundi la Taliban amethibitisha kwa Sauti ya Amerika bila ya kutaja jina kwamba kundi lao liko kwenye awamu za mwisho kabla ya kutangaza baraza jipya la mawaziri linalotazamiwa kuwahusisha wanachama wa baraza la uongozi la hivi sasa la Taliban, Rahbari Shaura, pamoja na wanasiasa wa vyama mbalimbali mbali wa kidini na kijamii. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa ametembelea mji wa Mosul nchini Iraq, mji uliokuwa ngome ya zamani ya kundi la Islamic State siku moja baada ya kuahidi kwamba wanajeshi wa Ufaransa watabaki nchini humo. Rais Salva Kiir wa Sudan Kusini amefikia makubaliano na aliyekuwa hasimu wake Rik Machar yatakaofungua njia ya kuunganisha pamoja wanajeshi wa pande zote mbili. Na mashambulio ya makombora kwenye kambi kubwa kabisa ya jeshi la anga nchini Yemen yamesababisha vifo wanajeshi 30 na watu wengine 56 kujeruhiwa kulingana na maafisa wa afya na wa serikali. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na, na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.