Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tunaangalia eh, kuongezewa muda kwa uongozi wa kijeshi katika jimbo la Kivu Kaskazini eneo ambalo limekuwa likikumbwa na mauaji yanayofanywa na wanamgambo wenye uh, silaha katika eneo hilo. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani hii leo e, tutaangalia mikasa ya moto hasa kwenye mitaa ya mabanda e, katika eneo hilo la Afrika ya Mashariki hasa jiji uh, la Nairobi katika eneo la Kibra, ambapo matukio ya moto yamekuwa yakitokea ya mara kwa mara na kusababisha maafa makubwa. Tutaangalia suala hilo katika kwa undani hii leo. Mimi ninayokaribisha, jina langu ni Idi Ligongo, nam karibu katika matangazo ya Kwa Undani. Juma hili uh, rais wa taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi aliwaongezea muda eh, wanajeshi kuwa magavana wa Ituri na Kivu Kaskazini. Ikumbuke kwamba rais Felix Tshisekedi alifanya uteuzi huo mwezi Mei mwaka huu wa maafisa wa kijeshi kuchukua usimamizi wa mikoa miwili mashariki mwa nchi hiyo ili kushughulikia tatizo la ukosefu wa usalama katika sehemu hizo. Luteni Jenerali Luboya Nkashama John ambaye aliteuliwa kuwa gavana wa mkoa wa Kivu Kaskazini eh, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo naibu wake alikuwa Alonga uh, Boni Benjamin. Mwanajeshi mwingine luteni jenerali Constant Ndima uh, Kongba, uh, yeye alichaguliwa kuchukua usimamizi wa mkoa wa Ituri, msaidizi wake akiwa Ekuka eh, eh, Uh, lipopo. Lakini kutokana na hali hiyo, uh, bado ripoti mbalimbali zimekuwa zikiendelea kutokea, uh, mauaji. Kwa mfano, eh, mwishoni mwa juma hili kwa mujibu wa ripoti ambayo ilitangazwa na shirika la habari la ufaransa rfi ilidai kwamba watu 16 waliuawa kwa kuchomwa visu na waasi wanaoaminiwa kuwa wa adf katika barabara ya idohu katika mkoa wa ituri mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo baada ya kutekwa jeshi na maafisa wa serikali walieleza kwamba mauaji hayo yalitokea siku ya jumatatu na miongoni mwa waliuawa ni wanawake wawili walikuwa wametekwa wiki kadhaa zilizopitwa na waasi hao. Wakati hayo yakijiri eh, kwa mujibu wa RFI mashirika ya kiraia yanalalamika kuongezeka kwa mauaji ya raia katika mkoa wa Ituri eh, shirika la Kepavo. Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa na shirika hili la habari la Ufaransa RFI linasema kwamba kwa kipindi cha siku kumi zilizopita watu arobaini na wawili wameuawa sawa na wengine mia tatu thelathini na mbili wilayani Irumu na wengine 165 katika upande wa Beni. Kwa upande wa shirika la Lucha uh, sasa lenyewe linataka kuondolewa kwa gavana wa kijeshi katika jimbo la Kivu Kaskazini linaloongozwa na Constantin Ndima eh, kwa mujibu wa kiongozi wa kundi hilo Esai liko kama, alivyoripotiwa na RFI. Lakini hayo yakiendelea, hapo jana eh, magavana hawa wa kijeshi waituri na Kivu Kaskazini wameongezewa muda zaidi wa kuendelea kuwepo. Kutokana na hayo yote, nimezungumza hapa na mtaalamu wa masuala ya kutatua migogoro na mtaalamu wa masuala ambayo yamekuwa yakijitokeza katika maeneo mbalimbali yenye migogoro barani Afrika, Cosmas Bahali. E, nimezungumza naye na kwanza nikataka kujua kile ambacho e, wao kama wataalamu wa eneo hili wanaona ni nini hasa kinachosababisha mauaji kuendelea kutokea licha ya kwamba hapo awali ni wananchi mashirika ya kiraia walioona kuna haja ya utawala wa mikoa hii miwili ama majimbo haya mawili yawe yanatawaliwa na wanajeshi ili kupunguza mauaji, mauaji bado yanaendelea. Tatizo ni nini hasa? Uh, Cosmas labda ungetueleza eh, asante sana eh, kama unavyojua ni kwamba mashariki mwa Kongo kuna hiyo tatizo la mauaji ma muda mrefu yanaendelea kuwepo , lakini kama walivyosema ni kwamba serikali ya Kongo iliona labda ukipeleka badilisha mfumo haso kueka, uh, wa kiutawala hasa wakiweka makamanda wa, wa kijeshi katika kuwa magavana walizochagua gavana na wakuu wa maeneo ma, ma, basi kuleta nafuu, lakini hija- haijaweza kuleta Eh, mafanikio lakini kimsingi, kwa ni kwamba tatizo la Kongo Mashariki ni kubwa na la muda mrefu, na mabadiliko ambayo serikali ya Kongo imeyafanya kwa ajili ya kuwaweka hawa makamanda kwenye hizo ngazi za utawala sio muda mrefu sasa, lakini huwezi eh, kuwapima haraka haraka tu kujumuisha kwamba wameshindwa, lakini kwamba eh, labda wana kuona mazingira na ku sababu tatizo la Kongo sio sio sio suluhu za kijeshi, nahitaji zaidi ushawishi usha wa wa kisiasa uh, zaidi na kijamii, kuona matatizo ambayo mengi ni ya kijamii na kisiasa na pia ya kiuchumi. Lakini kile ambacho sasa, uh, unaweza kukiona, maanake wewe unalijua vizuri eneo hili uh, nini unadhani ilisababisha kuona kwamba uh, utawala wa kijeshi ndio utakaotoa ama utakaotatua tatizo na ilhali unasema, uh, matatizo hayo hayawezi kutatuliwa na masuala ya kijeshi uh, kumekuwa na na, na na mtazamo kwamba ukiweka makamanda wa jeshi kwenye maeneo ambayo ni ya dharura yenye yani, yani vurugu yenye yani vyanzo vikubwa vya kivita, basi wanaweza kutufanya tathmini kwa haraka zaidi e, kwenye masuala ya ya kiulinzi na masuala ya usalama kiurahisi zaidi kuliko uh, eh, gavana raia au mtawala raia, ili kusaidia pia kuwasiliana na makamanda ya operesheni ya kijeshi ambazo zimeendelea. Kwa hiyo inakuwa ni vizuri rahisi, kwa sababu mtawala ambaye ni, ni raia ni raia hawezi akajua operesheni za kijeshi natakiwa ziendeje, lakini tathmini za kiusalama anaweza kaa nasio na na, na, na, na upana wa kuelewa kiurahisi kuliko mwanajeshi ambayo anajua mazingira hayo na kanuni za operesheni za kijeshi sasa. Eh, inawezekana eh, mtazamo huo bado hujazaa matunda, lakini nadhani mtazamo huo ni mzuri, isipokuwa lazima pia makamanda wa kijeshi waweze kujua kwamba, ukiacha mbinu za kivita na operesheni za kijeshi, lazima pia waweze kufanya kuhamasisha viongozi uh, mbalimbali katika ngazi za jadi, katika ngazi za makabila, katika ngazi za mashirika yasiyo ya serikali na viongozi wa dini. Kumbuka, matatizo ya Kongo ni mtambuka, maanake vita zingine zimesababishwa na na, na wa, wa, waasi waliokuwa wametokea Uganda waliotokea ku, uh, mashariki wa kutoka kutoka Rwanda miaka zamani. Sasa vitu hivi vinahitaji na pia kukabila, ndani kwa ndani, ndani ya makabila yaliyokuwa mashariki mashariki mwa Kongo, sasa inapambana kuona kwamba hali yao, yananyang'anywa, yanadhulumiwa na takao waondolewe na kadhalika. Kwa hiyo mapambano haya Yanahitaji sio nguvu tu za kijeshi, lakini pia inahitaji eh, nguvu za kisiasa kijamii, lakini pia ushirikishwaji wa nchi jirani eh, katika katika kuhakikisha kwa kwamba suluhu zinapatikana. Tunafahamu serikali ya Kongo imeongeza muda wa utawala huu wa kijeshi eh, hapo jana. Kwa kile ambacho umekuwa ukikieleza, unadhani kwamba uh, serikali ya Kongo haifahamu vizuri juu ya suala hili? Uh, unajua mtu, uh, taifa likiwa na matatizo laki, katika um, vita anajaribu anajaribu kutafuta labda, ukiona mbinu hii inaweza kafaa kuliko nyingine, kwa sababu mbinu ambazo zilikuwepo miaka yote, kwa mfano viongozi walioko pale wa kiraia wamekuwepo miaka mingi wakishirikiana na Monusco Monuku mpaka leo, lakini miaka kama vita mingi, bado mapambano yanaendelea na suluhu bado haijapatikana. Kwa maana hiyo, labda Kongo, serikali ya Kongo iliona kwamba ukiweka uh, magavana wa kijeshi wanaweza ku, ku, kusaidia zaidi katika kuchambua na kuwashauri serikali zaidi masuala ya kiusalama hasa ngazi ya Kinshasa, kushauri jinsi za so, kuendesha operesheni za kijeshi za so, umoja mataifa, lakini za serikali yenyewe, lakini pia kuna gani, namna gani eh, wanaweza kashirikiana na wananchi, lakini nguvu kubwa kama navyosema, tatizo la Kongo halihitaji kijeshi peke yake, linahitaji eh, mambo ambayo yanahitaji kuhamasisha jamii lakini pia kushirikisha viongozi katika ngazi mbalimbali za mbali, kijamii, kidini na kadhalika. Lakini kumbuka pia masuala kwa ya kiuchumi, kuakisha kwamba kunatakiwa kuona sheria, kuingia mikataba na makampuni ya kisheria ya kimataifa yanayofanya uchimbaji wa mali mbalimbali, madini mbalimbali ambayo mbali, lazima pia yaweze kuwekwa vizuri, ili wananchi kwamba wapate kujua kwamba kodi zimekusanywa na, na watapata faida ya kwenye maendeleo yao badala ya kuona labda kampuni ya mataifa fulani fulani yaliyoko pale yana wanyanyasa yanachukua ya mbali na kupora na wingi zaidi, ukiacha operesheni za kijeshi. Lakini kile ambacho sasa unaweza kutueleza kwa wakati kama huu, mm -hmm, ni makundi gani hasa ambayo yenye kusababisha mauaji haya au yenye kusumbua zaidi kwa eneo hilo? E, tumekuwa tume tuna tunaewa tuna, tuna, kwamba vikundi viko vingi ambavyo viko vingine vya kijamii vya kikabila vinajilinda. Unasema kabila kwa sababu makabila, nazungumzia kuna makabila mbalimbali ambayo yanakuwa mba na mgambo wao kwa ajili ya kujilinda dhidi ya hayo vikundi vya kigaidi, lakini dhidi ya vikundi vya kijeshi kijeshi ambayo kutoka nchi majirani. Kwa hiyo kumekuwa ni mapambano ambayo yana vikundi vingi sana, unaweza ukafikisha hata vikundi sitini bo viko kwenye ngazi mbalimbali ambazo serikali haijaweza kuzidhibiti katika katika operesheni zake, hali kunyang'anya silaha na kuweza kuwakalisha kuonya kwamba sasa tunahitaji nchi ya amani na tufanye mambo ya amani. Lakini kwa hiyo kuna mambo ambayo makubwa na ni magumu, ukiacha hivyo vikundi vikubwa vya nje, e, kutoka Uganda kutoka mataifa mengine ambayo pia yapo. Kwa hiyo ni mchanganyiko ambao unahitaji kubwa kwa mtazamo wangu, ni kwamba kunahitaji kauizi kubwa sana ya wakongomani kujaribu kumogileza wakongomani waweze kuona kwamba taifa lao waliweza kujisimamia wao vizuri na kuweza wakati huo wakiwa wanasaidiwa na jumuiya ya kimataifa. Asante sana Cosmas bahali kwa kueleza hayo yote. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutarejea tena katika sehemu nyingine ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Lakini tungependa kuwakumbusha msikilizaji wangu eh, licha ya kusikiliza matangazo haya kupitia uh, njia mbalimbali mbali, eh, unaweza kusikiliza matangazo haya eh, kupitia redio ambazo ziko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo: redio Maniema Kindu, eh, redio Racom Bunagana, redio Malaika Lubumbashi, redio RFM Kisangani, redio Semuliki Beni redio Jambo Isiro redio Tumaini Kipese na Vision Shala redio iliyoko uh, Bukavu. Kwa upande wa taifa la Kenya unaweza kusikiliza matangazo ya kwa undani kupitia redio Sayare Eldoret Sasa redio Bungoma Sauti ya Mwananchi redio iliyopo Nakuru. Tukiendelea katika matangazo ya kwa undani katika sehemu hii ya pili, sasa hivi tunaangazia e, visa ama mikasa ya moto ambayo imetokea katika mitaa ya mabanda katika jiji la Nairobi. Inaelezwa kuwa bado ni kitendawili. Wataalamu wa mioto na mazingira wanasema upotevu ndicho chanzo kikuu cha mioto na maafa kwenye mitaa ya mabanda na mikasa hiyo inaweza kuepukika iwapo wakazi watapewa e, elimu ya kutosha juu ya kukabiliana na masuala ya moto. Hata hivyo miundombinu, e, bado inaelezwa kuwa ni changamoto kubwa ya kufanikisha vikosi vya zimamoto e, kufanya shughuli zao pale moto unapozuka, lakini hali hiyo kutokana na miundombinu kutokuwa si mizuri. Ya, moto umekuwa ukisababisha hasara na mali na maisha. Hebu tusikilize kwanza uh, ripoti ya mwanahabari wetu Uba Abdi ambaye aliifanya kuangazia sakata hili la moto katika mitaa ya mabanda. Ni safari ya mwisho ya mtoto Dennis mwenye umri wa miaka mitatu katika makaburi ya Lang'ata jijini Nairobi. Dennis alifariki baada ya kuchomeka ndani ya nyumba katika mtaa wa Kibera viungani mwa jiji la Nairobi. Juhudi za kumwokoa hazikufua dafu huku Alex Mbogo mjomba wake akibakia na majeraha ya moto baada ya jaribio lake kuyanusuru maisha ya Dennis kugonga mwamba. Nikasikia watu wanapiga nduru kufika hapo nikapata enyewe watu wanapiga nduru. Sasa ile kutoka mbio niende niangalie ni nini, nikapata mama anapiga nduru plus stangu analia mtoto alikuwa na shout mtoto mtoto, so atiyo time mimi kukimbia tu, venye nilikuwa nakimbia niende niokoe mtoto, kuingia kwa nyumba hivi nikapata moto imekuwa nyingi sana, but mtoto already alikuwa ameshachomeka akakufa. Sasa nikamtoa tu inje kuzai kuwezekana, mi pia nilichomeka kidogo Haikuwa rahisi kwa Meri kumzika mwanawe wa pekee aliyefariki kwa uchungu. Bado amesalia na uchungu wa mwanawe. Safari ya Denis inapoishia makaburini, Meri na familia yake hawana pa kwenda baada ya hasara waliopata kutokana na moto huo. Uchungu wa kumpoteza mtoto na hasara ya mali yake yote kugeuzwa majivu vimemzamisha Meri kwenye lindi la mawazo. Picha hii ya mwanawe ndiyo tumaini lake la pekee. Naumwa sana, nasikia vibaya tena sana juu nilishamzoea. Muundo alikuwa furaha yangu. Mitaa ya mabanda ndiyo hushuhudia visa vingi vya mikasa ya moto, kutokana na miundo msingi hafifu, nyumba kukaribiana na ufanya moto kusambaa kwa haraka. Vilevile vile uunganishaji mbovu wa nyaya za umeme huzidisha hatari ya kuzuka kwa moto na kusababisha maafa zaidi. Ukosefu wa barabara zinazoweza kutumiwa na magari ya kuzima moto pia ni changamoto kubwa sana katika kukabiliana na mikasa ya moto kwenye mitaa ya mabanda. Serikali imetoa pesa katika slums areas zote, hata ukienda huko mkuru kwa jenga, barabara zimebomolewa huko, imebomolewa everywhere. So hapa kwetu ndio tunazasema kwamba watu wasiwache barabara, na naona kama hapa watu wanachomekewa juu ya accessibility barabara. Hakuna barabara, barabara. Saizi moto gari ya moto ilikuja hapa ikasimama hapa, hakuna venye inaweza ingia hapa ndani ilikuwa tu ni, ni, ni mambo ya Mungu. Kama ingekuwa hapa hapa, hii area yote ingechomeka. Moses mundi kutoka shirika la kukabiliana na mikasa la Kibera Rescue Center anasema kuwa hasara zitokanazo na mikasa ya moto zaweza epukika iwapo kila mtu atakuwa makini. Kulingana na Moses, visa hivi ambavyo hushuhudiwa husababishwa sana na utepetevu wa binadamu. kisa na maana, mara nyingi inatulazimu tuite firefighter na mara nyingi unapoita gari la kuzima moto, moto aita ngoja. So kama inawezekana tuwe na moja. Ya pili ni kufungua you know, hizi barabara, ili kukuwe na nafasi ya magari kuweza kuingia kuzima moto. Kitu nyingine ni kuhamasisha jamii ili wajue matumizi vizuri ya stima gas pamoja na msumara. Shirika la afya duniani WHO linakadiria kuwa watu zaidi ya laki moja hupoteza maisha yao kila mwaka duniani kutokana na mikasa ya moto. Nusu ya visa hivi huripotiwa barani Afrika na mataifa yaliyo kusini mashariki mwa bara Asia, hasa kwenye mataifa yenye kipato cha chini. Hata hivyo, baadhi ya visa hivi vinaweza kudhibitiwa iwapo raia wa mataifa husika watakuwa makini zaidi kwa familia ya mtoto Denis ambaye aliteketea katika sehemu hii ambayo leo hii nimesimama, inahisi kwamba lau kungalikuwa na miundo msingi ambao ni bora, huenda labda angeokolewa. Lakini kwa sasa wanaisihi serikali kutengeneza barabara katika mitaa ya mabanda ili kuwafikia watu wakati kuna majanga. Asante sana Uba Abdi kwa eh, kutuletea sehemu hiyo eh, na ripoti hiyo ukielezea eh, kinaga ubaga kile ambacho kipo na kile ambacho kimekuwa kikitokea katika mitaa hiyo ya mabanda na kusababisha moto ambao umekuwa ukileta maafa makubwa. Kutokana na hayo, nimezungumza vilevile na mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kijamii Gabriel Muthuma ambaye amekuwa akitembelea katika maeneo hayo e, katika shughuli mbalimbali na kufanya tathmini ya sababu hasa ya moto kuwa unazuka mara kwa mara na changamoto ambazo zinawakabili wale wanaokwenda kuzima moto huo. Labda uh, Gabriel, ungetueleza nini ambacho unakiona? isha angalia na haya ni maeneo ambayo tume, tumeweza kuyatembelea mara kwa mara uh, na utakuja kugundua kwamba vitongoji duni kama vile Mathare na pale Kibra, utakuta jambo la kwanza ambalo hutokea kwa sana wakati panapokuwa na ile janga la moto eh, utakuta hata zile eh, zile gari za za kama zile zimamoto na vile ambulance, hakuna njia ambazo zinaweza kufuata ili ziweze kufikia katika vitongoji zile ambayo mahala ma, ma, ma kuna moto. So jambo la kwanza, kuna hiyo shida, lazima gari ziweze kupata kule juu kwenye barabara mahala zinaweza kufika, alafu watafute yale mapaipi marefu marefu, na kwa, kwa kwa mara mara kwa mara ile technology ama zile equipment hazipo. Kwa hivyo utakuta eneo kubwa inaweza kuchomeka, hata zile gari za moto zikija, hakuna njia ile kama zile lane ambazo zinaweza kuingia na zikaweza kufikia wale watu ambao wamechomekewa ama wale watu wameweza kupata madhara. Kwa hiyo ni jambo hilo, ndio jambo la kwanza. Jambo la pili, utakuta kama maeneo haya mengine ya kifahari vile kama vilekama utakuta, ni kama ku, ku, kuna vile vitu tunaita fire hydra ama pia vilevile unaweza kuta kuna eneo zingine ambazo wameweza kujikakamua kama kule jigiri wakakuwa na zile fire hydrants pale, katika vitongoji duni hizi za Mathare na Kibra na kule Mukuru hakuna hiyo, you know, hakuna ile, hakuna, hakuna huo msaada ama hakuna zile hiyo ile misaada ya maji. Kwa hivyo mara kwa mara pia utakuta zile gari za za kuzima moto zimeweza kufika pale zimeweza kuwa zimeweza kuanza kufanya kazi, mara kwa mara zina unakuta maji yameisha, lazima ifunge kazi warudishe yale mapaipu tena warudi mahala waende wachote maji tena wakuje. Kwa hiyo pia wanatupa wakati mkubwa na vilevile moto unaendelea ku- uh, moto unaendelea ku, kuchangamka. So, njia hizo mbili mimi huwa, huwa, huwa, huwa kwa, kwa, kwa, kwa kwa kwa mara kwa mara ambazo huwa zinazuia la, labda, labda kile ambacho tungependa kufahamu nadhani yeah. Lakini wakazi wenyewe wanafahamu mazingira wanayoishi na uhatari wa moto unapotokea mm -hmm. E, e, kabisa, kwa sababu jambo la kwanza e, ama jambo la pili vilevile, unakuta katika vitongoji vile e, watu wengi hu, hupika kwa kwa zile methods ambazo si vile safe sana, na hii nakwambia kama mtu ametembelea maeneo hayo kwa muda, utakuta kama vile zile zile zile, e, zile taa za mafuta ni nyingi inaweza kuanguka ikashika kitu na basi moto uka- moto ukatokea. Utakuta tena vile vile vile vitongoji kuna ile kitu inaitwa connection ya simu. Hilo ni jambo lingine ambalo huanzisha moto mara kwa mara, na nafikiri si kusema wakaaji wa wa maeneo hayo hawajui, wanajua, lakini pia vilevile uh, ni ile survival. Sasa masuala yote yanafahamika, yeah, kwa kapika. Namna hiyo kile ambacho unaweza kutueleza kama uh, suluhisho la kudumu la kuwanusuru wakazi wa, wa maeneo hayo ni nini hasa yanapotokea majanga ya moto? Maanake ameshatokea mara kwa mara na maafa yamekuwa makubwa. Ni, ni kweli, ni kweli, ni kweli. Jambo la kwanza umeweza kuona serikali na hii kitu na, na, na, na, na na na na congratulate wacha niseme hivyo na congratulate serikali, wameweza kuwa na zile kliniki za haraka. Umeweza kuona katika vitongoji hizi uh, ile kikundi ya NMS wameweza ku wameweza kujenga zile hospitali ambazo zinaweza kuwafikia watu uh, kwa haraka, so hilo ni jambo la kwanza. Jambo la pili, bado nafikiri hili litakuwa changamoto kwa kuwa hili si jambo la hospitali ama la gari ya moto ama kitu kama hiyo. Hili ni jambo la wingi wa watu katika vitongoji duni hivi kuna watu wengi, kuna population kubwa, na pia vilevile hakuna planning yoyote yeah? Utakuta hata mara kwa mara eh, pakisha tokea moto, hata watu wawezi kutoroka kwa sababu kuna njia nyingi sana za mikato, njia fupifupi fupi, hata wawezi kutorosha vyombo vyao vya nyumba. Kwa hiyo mahala hakuna ile kitu unaita proper planning, madhara haya yanayotokea huwa ina, ina, ina vifo ama vile madhara yanaenda juu na si kwa kusema watu wawezisaidika kwa haraka. Hapana, ni kuwa msaada huwezi kufika kwa haraka, kwa sababu zile zile zile njia ni ni ni, ni, ni nyembamba, na utakuta watu basi, wengine wanategana nyumba hii bala ya kuchomeka kama sandaloni inashikisha nyingine, kwa, kwa, kwa ukazi wake. So nafikiri eh, jambo ambalo linaweza kusaidia hazma hii ni ile planning, nyumba zikajengwa kwa utaratibu eh, kwa sababu vile, zi, zi, vile ziko wakati huu ah, hakuna utaratibu. So unafikiri hiyo ni jambo moja ambayo inaweza kusaidia, ah, nyumba zijengwa kwa utaratibu, waweze kupanua njia eh, zile za zinaweza kupatia gari ya moto ah, gari ya you know, hizi gari za kuzima moto na ama vilevile vile ambulansi zikiweza kupata nafasi za kupenya katika zile vitongoji. Uh, lakini kwa wakati huu zile njia haziko kwa kwahiyo hilo ni hayo uh, ni mambo ambayo nafikiri yaka hii um, tume ya ya jiji ya inaweza kuyafikiria na iweze kuweka mpangoni. Asante sana Gabriel Muthuma kwa kutueleza hayo yote ambayo yamekuwa yakisababisha na changamoto za eh, kukabiliana na moto unaotokea katika mitaa ya mabanda. Tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na usikose kuwa nasi katika matangazo ya Kumekucha Kucha Afrika yanayoanza saa kumi na mbili kamili asubuhi saa za Afrika ya mashariki sawa na 11 alfajiri saa za Afrika ya kati, na utakuwa nao Patrick Nduwimana na Harrison Kamau kutoka Washington. Shukran kwa kuwa nami Ni kuwa mkifuata kipindi cha marudio cha kwa undani tunawaageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki.