ni saa kumi na nusu jioni saa za afrika mashariki ambapo ni saa tisa na nusu alasiri afrika ya kati hii ni voa express matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kutoka washington dc naitwa mkamiti kibayasi ni dakika takriban 30 tutakupatia masuala ya burudani habari na ripoti nyinginezo na mimi hapa ni BMJ Mrithi. Msikilizaji, unasikiliza VOA express kupitia redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati, pamoja pia na mtandao wetu wa internet kupitia voaswahili.com, ka standby, ka chonjo kusikia yale tuliokuandalia leo Ijumaa. E, wengine wanaita furahi day wakiwa wanaashiria mwanzo wa wikendi mkamiti, na moja kwa moja anaanzia nchini Tanzania, ambako mamlaka ya hali ya hewa nchini humo TMA imesema mvua za vuli zinazotarajiwa msimu huu zitakuwa chini ya wastani na huenda zikasababisha sehemu kubwa ya mikoa inayopata mvua hizo kwa misimu miwili kwa mwaka kuathiriwa sana na hali ya ukame. Mkurugenzi wa TMA, Dr. Hamza Kabelwa, amesema kwamba kutakuwa na vipindi vya joto kali kuliko kawaida katika msimu wa vuli. BMJ Muridhi anayo maelezo zaidi. Wakati mamlaka za utabiri wa hali ya hewa katika eneo lote la Afrika Mashariki na Kati zikitoa utabiri wa robo ya mwisho ya mwaka huu, baadhi zikionyesha taswira ya kutia wasiwasi kwa jamii ambazo hutegemea sana mvua katika maisha yao ya kila siku, nchini Tanzania, mamlaka ya utabiri wa hewa TMA imefanya utabiri wa mwelekeo wa msimu wa mvua za vuli zinazotarajiwa kunyesha kuanzia mwezi ujao wa Oktoba hadi mwezi Desemba. Kwa mujibu wa mkurugenzi wa huduma hiyo, Dr Hamza Kabelwa, mvua za mwaka huu zitaanza kwa kusuasua na kuambatana na mtawanyiko usio wa kawaida katika maeneo mengi. Mvua hizo zinatarajiwa kuanza wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Oktoba, huku viashiria mbalimbali ikiwemo vile vya joto la bahari, migandamizo ya hewa na upepo vikionyesha upungufu wa mvua hizo katika maeneo mengi ya taifa hilo. Kabelo amesema mvua hizo zinatarajiwa kuwa za chini ya wastani hadi wastani na zitatarajiwa na pia zinatarajiwa kuambatana na vipindi virefu vya ukavu katika maeneo mengi mengi. Inatarajiwa zianze mwezi huo wa Oktoba, wiki ya nne, wiki ya tatu na ile ya nne ya mwezi wa Oktoba. Lakini hali hiyo hiyo pia inatarajiwa katika nyanda za juu kaskazini mashariki, pamoja na ile mikoa ya Arusha, Kilimanjaro pamoja na Manyara. Lakini mkurugenzi huyo pia alisema kwamba hali hii ni tofauti kidogo na maeneo ya kanda ya ziwa ambayo yamegawanyika katika maeneo mawili. maeneo mengi ya ukanda wa ziwa yatapata mvua za wastani hadi chini ya wastani isipokuwa mikoa michache ambayo ni ule mkoa wa Mara, sehemu kubwa ya mkoa wa Mara halafu sehemu kubwa ya mkoa wa Simiyu na ule wa Shinyanga. Mamlaka hiyo pia imeendelea kutoa tahadhari na ushauri kwa wadau wa sekta mbalimbali mbali, kama vile kilimo na usalama wa chakula, mifugo na uvuvi, mali asili, wanyamapori na vile vile utalii, nishati na maji, usafirishaji katika nchi kavu na kwenye maji na angani, na mamlaka za miji, afya na vilevile menejmenti za maafa, ukiwa ni mahususi kwa maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka, ikiwemo ni nyanda za juu za kaskazini mashariki, pwani ya kaskazini, ukanda wa ziwa Victoria, pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma. Mkurugenzi huyo amesema kwamba utabiri wa msimu huu wa vuli unafanana na wa mwaka wa elfu mbili na tano ambapo upungufu wa mvua uliosababisha kutokea kwa ukame katika maeneo mengi nchini ulipelekea maeneo mengi kukumbwa na njaa. Tahadhari pia imetolewa kwamba ukosefu wa maji ya kutosha huenda ukapelekea milipuko ya magonjwa ya kuambukizwa kupitia maji upungufu wa umeme kwa sababu ya kukosa maji ya kutosha kuzalisha nishati hiyo na vilevile mivutano kati ya jamii mbalimbali mbali za wakulima na zile za wafugaji. Shukran, BMJ Muridhi. Unasikiliza VOA Express kutoka hapa u Washington DC. Na huko DRC, daktari mmoja anazungumzia kuhusu athari za vipodozi kiafya kwa wasichana wanaotumia vipodozi hivyo na kwamba kuna umuhimu wa kutoa elimu juu ya madhara ya muda mrefu kiafya kwa wale wanaotumia vitu hivyo kujirembesha zaidi. Anatiririka mwandishi wetu Austo Malivika akiwa huko DRC mwanamke wakati hajaweka hivyo vitu, kwa kweli mimi naonaka ni mrembo kabisa. Daktari Richard muteke Kune anayekuwa mmoja wa madaktari kunako hospitali kuu ya serikali hapa Kivu Kaskazini, Hopital Generale, asema kuna hatari kwa wanawake, hasa wasichana wanaotumia vipodozi mbalimbali mbali. kabisa kwangu mimi, kama daktari na mtaalamu wa afya, itaambia watu wasikuwa wanaweka hivyo vitu mwilini kwao, lakini unajua dunia imeharibika Watu wanafanya biashara hapa na pale, na unajua kila mtu anakuwa na product zake ambazo ameleta, atakuelezea eti hii product yangu ni nzuri, ijapokuwa inaleta matatizo kwa afya ya mwili ya mtu. Hiyo ndiyo lazima watu waelewe kama hiyo si vitu vizuri. Kune amesisitiza kwamba vipodozi vina vinyume vingi, hasa kwa mwili wa mwanadamu. Hii vitu ambao dogo kwa mdomo kinywani mwako, na wakati umevimeza vitaingia ndani ya utumbo, na hapo siku za usoni utaona mtu anafanya hata kasa ya utumbo, na inakuwa tatizo kubwa, kunakuwa kasa fulani fulani ambazo zinakumba macho zinatokana na vitu ambavyo tumeweka mulini mwetu. Wasichana kwa upande wao wakisema kwamba vipodozi huwasaidia kwa urembo wao. Chasi Bisimwa, akiwa mjini Goma, yeye hujiwekea vipodozi kabla ya kutoka nyumbani kila siku. siku ama siku shewasie na tunatia mapodozi tu kwanza tupendeze shetungali ba atu yaka olewa, sonchakaleka mupodo kumangata kuona na kufurahia sa mwana we unaenda tunapendaka unakatia unakachora mzuri unafurahisha, watakuona nabo. Kavira Gloria akiwa na miaka zaidi ya ishirini vilevile vile, asema ikiwa anajiwekea vipodozi ni kuweza kuwafurahisha watu na kujifurahisha mwenyewe. minapendeza katia mapodozi juu vema sa minetiaka minapendezaka sana Mita, na sa mi napita mubarabara kabisa wagarson wananyonaka kabisa wana banaona hisi minapendeza na minapendakatia minapendaka chapa makiki minapodoa macho minachapa na minatia rangi kumidomo minapendeza sana njomana, minapendakatia mapodozi. Vijana hasa wavulana kwa upande wao, wakisema kwamba wanapoona watu ambao wameweka vipodozi huwapendeza, kama anavyosema Joseph Kakule: kwa niaba yangu ninapenda msijana mwenye ameshatia mapodozi na kumubusu ni vizuri kabisa, kwa sababu ameshakuwa mrembo mrembo kabisa, mrembo vraiment ha donc. Kwangu mimi, hiyo mapodozi ni nzuri safi, mtamu sana. Madaktari wamesisitiza kwamba sasa hivi kuna hatari kubwa kwa watu wanaotumia vipodozi na hasa wafanyabiashara ambao wao huendesha biashara bila kufahamu matatizo ambayo hutokea siku za usoni ikiwemo kasa mbalimbali mbali, kasa ya ngozi, kasa ya macho pamoja na kasa nyingine tumboni. Usen Malivika, VOA Express, Goma. Unasikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia zinasomwa na Sande Shomari. Kaimu mratibu wa masuala ya kibinadamu wa Ethiopia Grant ameonya kwamba kwa kukosa uwezo wa kuleta kiwango cha kutosha na endelevu cha huduma za kibinadamu, pesa taslimu na mafuta, hali ya kibinadamu kaskazini mwa nchi hiyo inaelekea kuwa mbaya zaidi haswa Tigray. Akizungumza hii leo, bwana Laiti alibaini kuwa watu wanaokadiriwa kuwa milioni tano nukta mbili au asilimia tisini ya watu kote katika mkoa wa Tigray wanahitaji msaada wa kibinadamu haraka. Alisema kuwa mamilioni wapo kwenye ukingo wa njaa pamoja na watu milioni moja nukta saba katika maeneo ya mpakani wa mikoa ya Afar na Amhara. Bwana Liiti alisema kuwa wakati ufikiaji kibinadamu sasa ni salama ndani ya eneo kubwa la Tigri, mkoa huo unabaki chini ya kizuizi cha misaada ya kibinadamu ambapo upatikanaji wa kupeleka misaada ya kuokoa maisha ya kibinadamu unaendelea kuzuiwa sana. Umoja wa Afrika umetangaza kwamba chanjo za Johnson and Johnson za Covid 19 zinazotengenezwa Afrika Kusini hazitapelekwa tena Ulaya na badala yake zitasambazwa katika nchi za Afrika, kwa kuongezea mamilioni ya chanjo za JnJ ambazo tayari zimesafirishwa kwenda Ulaya, lakini kwa sasa zimehifadhiwa katika hala za rejeshwa Afrika Kusini. Mjumbe wa Umoja wa Afrika wa COVID-19 Strive Masiwia alisema Alhamisi mkataba kati ya uh, Johnson and Johnson na Aspen Pharmacare, kiwanda cha Afrika Kusini kinachotengeneza chanjo za Johnson and Johnson ambazo zilipelekwa Ulaya kilikuwa kimepokea ukosoaji mkali kwa vile ni nchi ni chini ya asilimia tatu ya idadi ya watu katika bara la Afrika wanaopatiwa chanjo ikilinganishwa na maeneo tajiri ya ulimwengu ambayo wameanza au wataanza kampeni ya chanjo za nyongeza. Shirika la Afya Ulimwenguni limetahadharisha kuwa janga hilo haliwezi kudhibitiwa mpaka pale maeneo yote ya ulimwengu yatakapopewa chanjo sawa. Israel alifanya mashambulizi ya anga kwenye maeneo karibu na Damascus mapema leo Ijumaa na kuathiri ulinzi wa anga wa Siria, lakini haukusababisha mauaji, shirika la habari la serikali ya Siria limeripoti. Ni shambulizi la pili katika zaidi tu ya wiki mbili. Jeshi la Israel lilikataa kutoa maoni juu ya ripoti hiyo. Chanzo cha jeshi la Siria kilichonukuliwa na chombo cha habari cha serikali kilisema mfumo wa ulinzi wa anga wa Siria uliangusha makombora mengi ya Israel na uharibifu wa vifaa pekee ndio ulifanyika katika shambulizi hilo la saa saba usiku. Israel imekuwa kwa miaka kadhaa ikiendeleza mashambulizi juu ya kile ilichoelezea kwamba malengo yaliyenye uhusiano na Iran huko Siria, ambapo vikosi vinavyoungwa mkono na Tehran, ikiwa ni pamoja na Hezbollah ya Libnan, vimejikita huko tangu ya kupelekwa kwa kumsaidia Rais Bashar al Assad katika mzozo wa Siria ulioibuka mwaka 2011. Na, na waziri mkuu wa Japan Yoshihide Suga alisema hii leo Ijumaa, hata wania tena kuchaguliwa kama mkuu wa chama tawala cha Liberal Democratic. Akimaliza kabisa waziri mkuu wake ambao umekumbana na upinzani mkali kukubalika mwaka mmoja tu baada ya kuanza. Suga ambaye hatima yake ya kisiasa ilishuka wakati akijaribu kudhibiti janga la korona alitangaza wakati wa mkutano mfupi na waandishi wa habari huko jijini Tokyo. endelea kusafiri na VOA Express, matangazo ya kila siku Jumatatu hadi Ijumaa yanayokujia kupitia redio zetu shirika pamoja pia na mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Huko nami BMJ Mridhi nashirikiana hapa na Mkamiti Kibayasi. Sasa nataka nikukumbushe tu matangazo haya ya hukujia saa kumi unusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya kati. Safi kabisa kijana, popote ulipo, VOA Express ipo kwa ajili yako. Na katika kuendeleza hilo, ni kwamba tunajiunga na Rahabu Fredi kutoka Dar es Salaam, Tanzania, katika kipengele cha jicho letu, ambapo amezungumza na binti ambaye ni mfanyakazi wa kazi za nyumbani, akielezea changamoto zao, hali kadhalika anatoa ushauri. Bila kupoteza wakati tumsikilize. Mimi ni binti mdogo na umri wa miaka kumi na sita na ninafanya kazi za ndani. Kilicho sababisha mimi mpaka kufikia hatua ya kufanya kazi za ndani, naweza tu ya kufanya kazi za ndani nikasema kwamba ni ugumu wa maisha ya nyumbani, kwani nyumbani tukuwa tuna maisha ya dhiki sana. Niliamua kuwaaga wazazi wangu nyumbani kule, nikamwambia mimi naenda mjini. Kwani unaenda wapi? Nikamwambia mama, mimi sasa maisha unaona tunaishi, kweli tutafika ukizingatia na zidi kukua? Bora tu nikatafute tu kazi za ndani mpaka kuja kufikia hatua ya kupata kazi za ndani. Ni kitendo ambacho niliweza kumshukuru Mwenyezi Mungu. Lakini nilipoenda pale kufanya kazi, nimefanya kazi siku ya siku, kwa sababu nilikuwa sijui tabia za pale. Nilienda tu kwa sababu ya shida nilizokuwa nazo pale nyumbani. Nilipofika pale, nimefanya kazi takriban miezi mitatu hivi. Sasa siku moja ilikuwa siku ya Jumatatu ambayo mama aliniaga kwamba anaenda kazini, akawa ameenda kazini, baba akawa amebaki. Kwanza nilishangaa kwa nini amebaki, lakini baadaye pale aliniambia niandalie chai, nikaa nimemwandalia, nikampa, akanywa, akaondoka, akanambia kwamba kunishika na kuniziba mdomo hatimaye akabatika kuniingiza chumbani kwake. Alivyoingia pale, alifanya kitendo kibaya sana, bali nibaka. Alivyonibaka akawa ameondoka ghafla, mimi ikabidi nijikongoje tu hivyo, nikatoka nje. Hatimaye mama, muda wake ukawa umefika, akarudi. Alivyorudi akanikuta, kwa sababu nilikuwa nimeshindwa hata kufanya kazi, kwa sababu maumivu nayo niliyasikia ni makali mno. Akaniuliza umekuwaje, nikashindwa kumjibu kwa sababu nilikuwa naogopa. Siku ya kwanza hiyo ikawa imepita. Sasa kesho yake ni asubuhi, naona tu nazidi kuumia. Sasa nikasema mbona, sasa tutafanyaje? Yani nilijiuliza mara nyingi sana, sina pakwenda wala sina msaada wote ule na wala siwezi nikasema kwamba nitakimbilia nyumbani na penyewe ni mbali. Kitu kingine kinamsukuma mwambie mama, kingine kinaambia hamna. Na naweza nikasema namshukuru Mungu sababu aliweza kunipa ujasiri kenda nikamwelezea. Na naweza nikamshukuru Mungu kwamba mama hakuweza kunifokea. Naweza nikasema alikuwa najua tabia ya mama yake. Hasa baada ya hapo ndo akasema atanipeleka hospitali kuenda kupima, nikali akakuta kwamba amenifanyia kile kitendo. Na tulivyorudi akaniambia aweze akakaa na mimi, ndo akawa amenipa nauli. Kipindi niko njiani narudi nyumbani kwa sahi, Mungu wangu, hivi kweli nitafika nyumbani? Na nyumbani watanielewaje, au watasema ndo nimeanza tabia za uhuni? Mimi nikafika nyumbani, nikaelezea. Mama alilia sana, kwa sababu niliondoka pale nyumbani kwa sababu ya shida, na ni shida ndizo zilizosababisha mpaka mimi kuja kufanyiwa kitendo kama kile. Endapo isingekuwa ni shida, sidhani kama ingefikia hatua kufanyiwa kitendo kile. Kwa wale wababa wanaofanya vile vitendo, mimi ningeshauri kwamba watuone basi, sisi watoto wafanyakazi wa nyumbani kama watoto wao, watupende kwa sababu kama mimi mtoto wa umri wa miaka kumi na sita ukinifanyia kitendo kile, kwao mi nilikuwa na ushauri waache, kwa sababu una, unapofanya hivyo watoto wafanya kazi wa nyumbani wanazidi kujengwa hofu, wanaogopa mtu anakuta ana shida, lakini anashindwa kwenda kufanya kazi za ndani kwa sababu anajua fulani alitendewa kile kitendo basi na mimi nikienda atatendewa kile kile kitendo. Kwao mi nilikuwa na ushauri tu waweze kuacha hizo tabia, waheshimu ndoa zao na waheshimu watoto wafanya kazi wa nyumbani. Naam, kwa sasa binti huyu anaendelea kufanya kazi za nyumbani, lakini si kwa familia ambayo ina jinsia ya kiume. Pole kwa changamoto ambazo zimekukabili, lakini hongera pia kwa ujasiri wa kuweza kushiriki nasi hapa kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Kwako msikilizaji, unayojiunga nasi hivi sasa, unasikiliza dakika 30 za matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC, idhaa ikiwa ni ya Kiswahili ya Sauti America, na kama ilivyoada kwenye VOA Express bila kupata muziki eh, nafikiria huwa tunasema kwamba ngoma au, uh, VOA Express huwa haijakamilika, tupate vitu hivi eh, kitu kinajulikana kama Olala eh, kutoka kwake mwanamuziki King 98 ambaye anashirikiana na, na mwanamuziki Rivane kutoka kule Bungo, twende kazi. Oh, lala. Oh, lala. Oh, lala. Oh, lala. Oh, lala. Eh, macho matungu katoto katoto kinyonga oh, kana kijungu jamani nakonda oh, e, tapiga rungu katoke kidonda oh, adi wazungu walete wajomba oh, nishapaka mkongo kinondo Miondoko poa kutoka kwa King 98 yakishirikiana na Ray Vani, ndivyo mambo yanavyokwenda kila siku wakati kama huu ndani ya VOA Express. Safi kabisa, kitu kizuri hicho, mkamiti kibayasi. Hata mimi nimefurahi sana hapa, nilikuwa nacheza cheza hapa e, nikifurahia mambo yalivyokuwa yakienda. Kumbuka kwamba msikilizaji, tunasikika kupitia redio wa shirika wetu, ambapo huko nchini Kenya, Sauti ya Mwananchi Radio, eneo nzima hilo la Nakuru kule, e, bonde la ufa, Mwenedo radio kule, VOA ama Voi e, sasa redio katika maeneo ya Bungoma Kenya na Tanzania pia. Ni kule Dodoma tunapatikana kwa Dodoma FM, Nuru FM ya Iringa, KFM ya Songea, Hits FM kule Zanzibar, Voice of Africa ya Korogwe, na kule DRC tunasikika Radio RNA eneo la Baraka Redio Maniema Namba Wano ya Kindu, Redio Rakom ya Bunangana, na vile vile Redio Malaika na kadhalika, bila kusahau Redio Dinamike eh, zote zikipatikana kule Lubumbashi eh, DRC Life HD redio ya Kolwezi, Redio Baraka iliyopo eneo la Baraka. Unasikia kwamba tuko kila mahali, tuna penya penya, tuna tamba tamba maeneo yote ya Afrika Mashariki na Kati. Baada ya kusikia ukumbusho wa baadhi ya redio shirika zinazobeba matangazo ya VOA Express, tupate sasa masuala ya entertainment zinazoendelea kuanzia leo jioni kuelekea wikendi, ikiwemo michezo ndondi na mengineyo. Vilevile, diamond Platinum anatarajiwa wepo katika ardhi ya Marekani kutoa burudani kadhaa ambazo mashabiki wake wapo tayari kabisa kuhudhuria na kumwona live Diamond Platnumz. Ili kujua haya yote, ninamkaribisha Libert Adede kutoka Mombasa, Kenya. Safi sana wenzangu Washington DC, katika michezo na burudani hivi leo. Kutoka Mombasa tunaanzia na hapa ambapo timu mbalimbali mbali za mataifa ya Afrika zinashuka viwanjani wikendi hii kusaka tiketi ya kushiriki mechi za kombe la dunia mwaka 2022 moja kuandaliwa nchini Qatar. Hivi leo Ghana inakutana na Ethiopia, Nigeria kuwa mwenyeji wa Liberia, Msumbiji kutoa na jasho na Ivory Coast, nayo na Zambia ipambane na Mauritania, Zimbabwe itamaliza udhia na jirani Afrika Kusini. Kenya inatarajiwa kusafiri hadi Kigali kucheza na Rwanda siku ya Jumapili. Hii ni baada ya Harambee Stars kupata sare tasa katika mechi yao ya hapo jana Alhamisi dhidi ya Uganda jijini Nairobi. Uganda itakuwa mwenyeji wa Mali siku ya Jumatatu tarehe sita. Katika mechi zingine zilizochezwa hapo jana, Moroko iliichapa Sudan mbili sufuri, Tanzania ikapata sare ya moja kwa moja walipocheza na jirani DR Congo, huku Namibia ikapata sare ya moja kwa moja ilipocheza na Congo Brazzaville. Na tuelekee kwa masumbwi. Ni kwamba mwanamasumbwi wa Tanzania Hassan Champez Mwakinyo anatarajiwa kuzichapa leo dhidi ya raia wa Namibia Julius Indongo katika pigano la welterweight kwenye taji la African Boxing Union. Mchuano huu unaanza muda mfupi kutoka sasa jijini Dar es Salaam. Mwakinyo mwenye umri wa miaka 26 ameshinda mapigano 19 ambako 13 alishinda wapinzani wake kwa knockout, akapoteza mara mbili bila kupata sare yoyote. Mwezi wa tatu mwaka huu Champez alimshinda Mayala Antonio wa Angola kwa kumtandika nokout kwenye raundi ya tisa ya mechi kuwania taji la super welterweight. Kwa upande wake, Indongo amepigana mara ishirini na tatu na kushinda mara kumi na mbili kwa nokout na kupoteza mara tatu. Amewahi kushinda mataji ya WBA, IBF na IBO. Katika mechi nyingine, Tony Rashid atakuwa anatetea taji lake la WBF dhidi ya Bongani Mahlungu wa Afrika Kusini. Fursa kubwa sana kufuatilia pigano hilo kwa washirika wetu nchini Tanzania. Na tutamatishe na masuala ya burudani ambapo msanii nguli katika mziki wa bongo flava Diamond Platnumz anatarajiwa kufanya ziara ya mwezi mmoja kule Marekani. Wakati wa ziara hiyo, Diamond anatarajiwa kupiga sheshe katika majimbo 13 ya Marekani, ikiwemo Atlanta, Washington DC, Seattle, Minneapolis, Los Angeles, New York, Arizona, Louisville, Houston na kumalizia Dallas. Katika ukurasa wake wa IG na pia Facebook, Diamond amewahakikishia mashabiki wake burudani la kisawasawa. Najua hii ni taarifa ya kusisimua sana kwa mwenzangu Sandey Shomari na maprodusa wangu Aida Isa na Saida Hamdun, ama pia mhariri wangu Khadija Riame, umo humo pia. Haya, atalipatia majibu kwa upande wa pili. Kufikia hapo, nahitimisha burudani kutoka Mombasa. Mimi ni Collins Liberty Adede. Uh, basi usisahau kwamba unasikiliza VOA Express kutoka hapa Washington na mambo ni mengi ambayo yanaendelea kwenye mitandao ya kijamii duniani kote. Lakini kuna baadhi ambayo yanavuma mno Mkamiti. Naona ulikuwa unaangalia angalia pekua pekua uh, ukitaka kueleza wasikilizaji kwamba mitandao imetanda na inaendelea kutanda na kuvuma. Haya, chukua microphone basi. Nam, kinachotanda kwenye majukwaa ya mitandao ya kijamii mojawapo ni kuhusiana na picha ya mwanasheria mkuu wa Kenya Paul Kihara Kariuki, ambapo maelezo yanayofuatana na picha hiyo ni kwamba Kariuki na electro agents wamekwenda mahakama kuu kupinga uamuzi wa, wa mahakama ya rufaa juu ya mpango wa BBI. Kingine kinachozungumziwa ni kifo cha mwanamuziki maarufu nchini Rwanda katika miondoko ya rap maarufu kama Jay Polly ambaye jina lake halisi ni Joshua Tuyishime. Maafisa na ripoti za vyombo vya habari nchini humo zinasema ni mwanamuziki wa pili aliyekamatwa na kufariki katika mazingira yenye utata katika kipindi cha miaka miwili nchini humo. Maelezo yake yameandamana na mojawapo ya picha alizopiga wakati wake, wa uhai wake akiwa jukwani aa, na miondoko yake ya kurap. Uchunguzi kuhusiana na kifo chake uh, J Poli unaendelea. Suala jingine linalozungumziwa katika mitandao ya kijamii WhatsApp, Twitter Uh, ni kwamba naibu waziri wa afya na ustawi nchini Botswana Sethomo Lelatisitswe amesimamishwa kazi katika majukumu yake baada ya kukiuka kanuni za COVID-19, ambapo uh, mikusanyiko nchini humo imepigwa marufuku isipokuwa mikusanyiko maalum kama vile baraza la mawaziri, bunge, mazishi na masuala muhimu ya kikosi kazi cha kitaifa. Lakini kulingana na taarifa ya msemaji wa raisi ni kwamba waziri Sethomo alikuwa na mkusanyiko wa kifamilia ambao ulikiuka kanuni za dharura za kuzuia kusambaa kwa COVID-19 zilizotolewa mwaka jana na serikali ya Botswana. Ni hayo tu niliyokuwa nayo hivi sasa katika Yavumayo Mitandaoni. Ninarudi kwake BMJ Mridhi. Shukrani sana Mkamiti Kibayasi. Hii ni VOA Express, matangazo yanayokujia kutoka hapa Washington, ambapo naona yanaelekea ukingoni sasa hivi, lakini kuna kipengele cha swali la leo ambalo tuliuliza: Je, jumuiya ya kimataifa inafanya juhudi za kutosha kuhakikisha kwamba chanjo ya covid-19 inafikia nchi za Afrika? Nianze kwa kusoma maoni yake Jo Du Mluali wa kina mashariki mwa DRC, anasema nadhani jumuiya hiyo inafanya uh, kila iwezalo na kuangalia pia nini ambacho Uh, kitakuwa ni faida ya chanjo hizi eh, kwa Afrika. Uh, Ramadhani Abdallah Sayongo anasema yuko Kenya, hakusema ni wapi, na ameandika kwa kifupi tu kwamba naona inajaribu, japo uh, bado pana kazi ya kufanya. Jerome Tumbi anasema hapana, inajihusisha sana na kutoa takwimu tu, mambo ya chanjo kila nchi kivyake. Niko hapa Gitega. Jerome eh, Tumbi huyo namaliza naye. Shukuru Nzekerabadia anasema yuko kule Kaibania, Abukoba, Tanzania. Nafsi naona zinafanya juhudi tena sana, ila nchi za Afrika uh, hatuna utayari na chanjo hapa. Anasoma maoni kutoka kwa Paul Mpelele wa Miami social media team, Sayaka Magu huko Tanzania ameandika, ndiyo jumuiya inajitahidi sana, ila wanakumbana na changamoto katika baadhi ya nchi. Raia wake bado hawana elimu vizuri kuhusu chanjo, mfano Tanzania, watu wengi bado hawaamini juu ya chanjo hizo. Valentin Kimbere ameandika Wakazi wengi barani Afrika hawapo tayari kupokea chanjo hata kama jumuiya ya kimataifa ifanye lolote lile. Jambo muhimu na zito ni kufundisha raia waweze kupokea chanjo, mengine yatakuja baadaye. VOA Express, naona muda unakwenda kweli kweli. Basi ah, sina budi kukamilisha matangazo haya ya VOA Express kwa wakati huu kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya ambapo mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdon. uh, mwongozaji wa matangazo haya ni Khadija Riami. Hapa studio nimeshirikiana na BMJ Muriithi, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Ninakutakia usikilizaji mwema wa vipindi vyote vinavyoendelea katika VOA <tikilis>