Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau n kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu zaidi hii leo. Katika matangazo ya kwa undani, tutaangalia hatua ya serikali ya Tanzania kupunguza viwango vya tozo ilivyotangaza hapo jana, na Wizara ya uh, fedha. Lakini vilevile e, hii leo waziri wa fedha wa Tanzania katika tangazo lake la ufafanuzi wa tozo hizo amegusia kuanzishwa kwa kodi ya mitandao ya kijamii. Wakati hayo yakitokea, vilevile mamlaka yanayosimamia e, masuala ya nishati nchini Tanzania imetangaza kupanda kwa bei ya mafuta. Katika sehemu ya pili tutaelekea nchini Kenya katika studio zetu za Mombasa ambapo hii leo wataangalia hali ya mfumuko wa bei katika taifa hilo ambayo imechangia kupanda kwa gharama za maisha. Basi ninayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu unaitwa Idi Ligongo, na ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo ya Kwa Undani. Nam, karibu katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo hapo jana serikali ya Tanzania ilitangaza kupunguza tozo ambazo ilizipandisha katika mihamala ya simu, ambapo wananchi wa Tanzania walilalamika kwelikweli na kusababisha soko muku kubwa katika taifa hilo. Serikali ya Tanzania yenyewe ilitangaza kupunguza kwa asilimia thelathini ya tozo ambayo inakatwa na serikali na asilimia kumi ya tozo ambayo imekuwa ikikatwa na makampuni ya mitandao ya simu kwa ajili ya kuhudumia eh huduma hiyo. Hali hiyo bado imepokewa kwa hisia tofauti, licha ya baadhi kueleza kwamba angalau serikali imeonyesha kusikiliza kilio cha wananchi, lakini wachambuzi wa masuala ya kifedha wanaeleza kwamba mzigo bado upo kwa wananchi ambao kwa namna moja ama nyingine hawataona mabadiliko makubwa ya tozo hizo. Hapo jana msemaji wa wizara ya uh, fedha nchini Tanzania Ben Mwaipaja aliwaeleza wanahabari juu ya kushuka kwa viwango hivyo vya tozo za miamala ya simu. nipende kujulisha umma au kuwafahamisheni kwamba leo tarehe moja, mwezi Agosti, na, a, moja, uh, waziri mwenye dhamana ya fedha mheshimiwa Dr. Mwigulu Lameck Nchemba Madelu ametia saini marekebisho ya kanuni za tozo za miamala ya kielektroniki za kutuma na kutoa fedha za mwaka 2021 na, na kupunguza viwango vya tozo za miamala hiyo kwa asilimia 30. Vile vile serikali imefanya majadiliano na watoa huduma za simu ambao nao wameridhia kupunguza viwango vya tozo wanazotoza katika miamala ya kutuma na kutoa fedha kati ya mtandao na mtandao mwingine kwa asilimia kumi. Huyo ni Ben Mwipaja ambaye ni msemaji vilevile ni mkuu wa kitengo cha mawasiliano katika Wizara ya Fedha nchini eh, Tanzania. Wakati uh, tukiendelea na hayo eh, kile ambacho kimekuwa kikionekana kwa namna moja ama nyingine, kwa hivi sasa serikali ya Tanzania imesema inafanya maandalizi ya kuwatoza kodi wamiliki wa mitandao ya kijamii ikiwemo Google, Twitter, Facebook, Instagram, Apple na kama inavyofanya katika nchi nyingine. Taarifa hii imechapishwa na gazeti eh, la Mwananchi kupitia mtandao wake, ambapo kauli hiyo imetolewa leo Jumatano, Septemba mosi, eh, mwaka huu 2021 na waziri wa fedha na mipango, Daktari Mwigulu Nchemba, wakati alipokuwa akizungumzia marekebisho ya tozo katika miamala ya simu yaliyofanywa na serikali lakini kutokana na hayo yote katika kupunguzwa kwa tozo hilo e, bado wachambuzi wanaeleza kwamba ahueni ipo licha ya mzigo uko palepale. Nimezungumza na Gabriel Mwang'onda ambaye ni mchambuzi wa masuala ya e, uchumi, na kwanza nikataka kujua je, hili suala ambalo watu wanaeleza kwamba a, tozo hizi zimepunguzwa ni kwa, kwa kiasi kidogo, je, yeye anaona kwamba kweli uh, uh, eh, ni punguzo dogo na mzigo uko pale palepale. Ni punguzo dogo kama ulivyosema, si kwamba tumerudi kule tulikotoka baada ya asilimia sabini ya gharama ambazo zilikuwa zinaendelea kulipwa, na athari kwa wananchi ni zile zile ambazo zinaeleweka kwamba kodi mwananchi sana kwamba unatoa fedha kwenye mifuko yake katika serikalini. Kwa hiyo uh, kwa namna nyingine unakuwa ume fanya asiwe na ukwasi wa kutosha wa kuweza kukidhi mahitaji yake mbalimbali ya binafsi. Kwa hiyo so, asilimia sabini imebaki, ilichopunguzwa ni asilimia thelathini, na ikumbukwe hii tozo haikuwahi kuwepo hapo nyuma. Kwa hiyo bado ni maumivu tu kwa wananchi, japo sawa yamepungua, si kama vile ilivyokuwa hapo awali ha. Lakini serikali inaeleza kwamba uh, kile ambacho kipo tozo hili imekuwa ikisaidia miradi mbalimbali mbali ya maendeleo na ni muhimu uh, kuendelea uh, kutolewa na kuchukuliwa kwa sababu ya maslahi ya taifa. Sasa uh, kwa hivi sasa ni namna gani wananchi wanaweza wakaona unafuu kwenye hili? Uh, of course, sifa uh, kubwa ya kodi ni kwamba pale mlipa kodi anapotoa ya kodi yake ni vyema akajua matumizi yake, transparency, kwa maana uwazi, katika ulipaji wa kodi na matumizi ya hiyo kodi ni jambo la msingi sana. Sasa hicho kitu nadhani ni kimewaingia kime serikali vizuri, na tumeona swala likifanyika, kwa mfano, kutaja kiasi ambacho kimekusanya takriban nne mpaka sasa, tangu hiyo tozo iweze kuintroduce, wapi zimekwenda limekuwa ni jambo la wazi kabisa, vimetajwa vijiji zo zilikuwa zimenufaika na hiyo fedha. Kwa hiyo ni jambo ambalo li, lina uwazi na watu wakiona watanufaika, kwa sababu hakuna mwananchi ambaye hapendi huduma bora za afya, kwa mfano au huduma nzuri za elimu au uh, barabara nzuri au maji ambayo tunaongelea, zinaongelea kwa hiyo ni mambo ya msingi kwa wananchi e, na wananchi kuweza kujua Uh, matumizi ya fedha zao ni jambo la msingi kwenye matumizi. Wananchi sidhani kama wanahoja kabisa, hawana hoja kwenye hilo, tu ilikuwa ni uh, uanzishwaji wa hizo tozo eh, na kadri muda unavyoenda kabla zaidi, lakini suala la msingi bado linabaki pale pale eh, tozo linatoboa mifuko ya watu eh, watu wanapungukiwa wana, wana, wana, wana na wana upasi lakini uh, manufaa yake yako kwa mapunguzo haya sasa, uh, unadhani kelele ambazo zimekuwa zikitolewa uh, kwa kipindi kirefu juu ya tozo hizi zitakuwa zimemalizika, na kwa ma, sababu marekebisho yaliyofanyika yamewalenga watu wa chini kidogo. Uh, kwa mfano watu ambao wanafanya miamala iliyo uh, chini ya shilingi moja za Kitanzania hawatatozwa so, na wale ndo tunahofia sana kwa sababu hizo transaction ndo nyingi zaidi uh, zinafanyika kwa wingi zaidi kwa sababu watu wengi ni watu ambao so sana asante uh, Gabriel Mwangunda eh, kwa kutueleza hayo yote. Lakini katika hatua nyingine hii leo eh, mamlaka inayosimamia eh, masuala ya nishati nchini Tanzania EWURA eh, kupitia meneja wake mawasiliano Titus Takuo eh, ameweka bayana kwamba viwango vya Uh, utozaji uh, bei za mafuta nchini Tanzania zimeongezeka kuanzia leo. Tangazo hili alilifanya jana jioni na kuwatangazia wananchi wa Tanzania. Hali hiyo inatokana na eh, kuongezeka kwa bei ya uh, uzalishaji wa mafuta na bei ya, ma, ya mafuta ambayo imekuwa ikipanda katika soko la dunia na kufanya bandari za Tanzania ambazo zimekuwa zikihudumia huduma hii ya mafuta nazo kupanda. Huyu hapa ni Titus Takuo akielezea bayana. Kwa kuanza na bandari ya Dar es Salaam ambayo inahudumia asilimia themanini ya mikoa yote, bei za mafuta zimeongezeka kwa maana ya kwamba e, bei za petroli zimeongezeka shilingi themanini na nne kwa lita. Bei ya dizeli imeongezeka kwa shilingi thelathini na tisa kwa lita, na bei ya mafuta ya taa imeongezeka kwa shilingi kumi na nane kwa lita wakati kwa bandari ya Tanga ambayo inahudumia mikoa ya kaskazini, mkoa wa Tanga, mkoa wa Arusha, mkoa wa Kilimanjaro na Manyara. E, bei za petroli zimeongezeka kwa shilingi hamsini na tatu na bei za mafuta dizeli zimeongezeka kwa shilingi kumi na nne. Lakini tukienda kwa bandari ya Mtwara ambayo inahudumia mikoa ya Lindi, Mtwara na Ruvuma, bei za petroli zimeongezeka kwa shilingi mia moja na nane na bei za mafuta ya dizeli zimeongezeka kwa shilingi 49. Sasa ongezeko hili limetokana na, limetokana na kubadilika kwa bei za mafuta katika soko la dunia na gharama za usafirishaji wa mafuta kutoka soko la dunia kufika hapa Nam, kutokana na hilo nikazungumza na mchambuzi wa masuala eh, ya kiuchumi eh, Angela Masi, na kikubwa nikataka kufahamu kile ambacho anakiona, je eh, kupanda kwa bei hii ya mafuta, wakati huo huo eh, kushuka kwa ah, zile gharama za tozo ambazo zimeelezwa na serikali, kuna uhusiano wowote kama watu wengine ama baadhi ya mijadala ambayo imekuwa ikiendelea hivi sasa nchini Tanzania ah, nadhani kwa sababu hao wametoa taarifa ya kwamba mafuta yamepanda kulingana na kubadilika kwa bei za mafuta soko la dunia na gharama za uingizaji wa mafuta hayo kutoka eneo lingine kuingia hapa kwetu Tanzania, kupitia bandari ya Dar es Salaam. Na hili suala la tozo ni suala ambalo limekuwa nyuma kidogo, limeendelea kujadiliwa mpaka sasa, ambapo tunaona makatu kidogo yamepunguzwa na serikali Anafikiri ni maswala mawili tofauti, yani kama yanamwingiliana. Sasa kwa masilahi ya watu ambao wako hapo, ni athari gani ambazo moja kwa moja tutegemee kuona zinajitokeza mara baada ya kuongezeka kwa bei ya mafuta? Maanake kuna watu wanalalamika kwamba tozo zimepunguzwa lakini mafuta yamepanda bei. Uh, athari yake moja kwa moja lazima iwafike na wananchi, kwa maana ya uchumi wa mtu mmoja mmoja, kwa sababu suala la tozo mpaka wananchi tunalalamika ni kwa sababu limeongeza gharama ya maisha, mpaka tumefikia, malalamiko yamepelekea serikali itazamie kwa kwa kwa muktadha mwingine, mpaka wanafikia kupunguza hii vitozo walau kwa asilimia thelathini ingawa bado tunaona mzigo bado tunao wananchi. Kwa hiyo kupanda pia kwa bei ya mafuta bado athari pia tunaiona kwa kuongezeka kwa kuongeza kwa gharama za, za, za, kuongeza gharama ya mwananchi ingawaje inaweza kusaidia kukuza uchumi, lakini uchumi wa mwananchi mmoja mmoja gharama yake inakuwa kubwa, kwa maana ya kwamba tayari athari yake inampelekea mwananchi gharama ya, na ya, ya nauli inaongezeka, kupanda kwa nauli kunaongezeka. Uh, ukikodi gari tayari gharama inakuwa kubwa kwa sababu ya kupanda kwa bei za mafuta. Vile vilevile uh, serikali kupitia waziri wa fedha ametangaza uh, kwamba wanafikiria kuanzisha uh, kodi katika mitandao ya kijamii uh, Hili wewe kama mtaalamu wa masuala haya ya kiuchumi, unaona uh, linatoa picha gani? Kwa mtazamo wangu ninavyoliona, uh, kiukweli na kiuhalisia, tupo katika Tanzania, tumepita Uh, tumepita sehemu hii kidogo miaka mitano nyuma, ambapo tumeona uchumi umekuwa, uchumi kwa wananchi umekuwa mgumu, maisha yamekuwa magumu sana, uongozi wa rais wetu aliyepita, mheshimiwa John Pombe Magufuli, na kuondoka kwake bado tukaona walau rais aliyeingia, Rais Samia akasema anatamani ana, ana uchumi tuukuze, uchumi, lakini anatamani uchumi huo ukuwe kwa maana ya mifuko ya wananchi walau iongezeke. Bado tunajenga la ajira tangu, tangu uongozi wa Rais John Pombe Magufuli mpaka sasa. Ajira zimekuwa zikitolewa kwa uchache sana, na vijana wengi ambao tunazidi kumaliza chuo ama wamezidi kumaliza chuo kwa miaka tangu elfu mbili na kumi na sita mpaka sasa, bado ajira ni chini sana kutoa. Kwa hiyo kwa maana hiyo, kama kuna tatizo la la ajira, maana yake vijana wengi tuko mtaani na fedha hatuna. Kwa hiyo kuzidi kuongezewa kwa gharama hizi pasipo kutafutiwa ufumbuzi wa kuwasaidia wananchi kwa namna gani wanaweza kwanza, kwanza kuongeza uchumi wao Uliona rais Samia ameanza vizuri kwa kuweza kupunguza ile vigezo vya kibiashara vya kupunguza kodi walau kuwakaribisha kuwa, kuwa wawekezaji ili kwaweza kupungua fursa nyingine kwa watu wengine na vijana tuweze kupata ajira hapo tuweze ku-ku-k-kujiingiza katika ujasiriamali . Asante sana Angela Mari, kwa kutueleza haya yote, na hapa basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani <todiculisfe> Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii e, tunaangazia suala la mfumuko wa bei nchini Kenya ambapo imechangia kupanda kwa gharama za maisha katika maeneo mengi ya taifa hilo. Hali kama hiyo pia inashuhudiwa katika mataifa e, mengine ya Afrika ya Mashariki. Kwa undani hii leo e, tunaye Amina Chombo na Colins Adede kutuletia sehemu hii. Asanteni sana wenzetu Washington DC. Kama ulivyogusia hivi leo katika kwa undani, kutoka Mombasa tunaangazia mfumuko wa bei ambao sasa umechangia kuongezeka kwa gharama ya maisha Afrika Mashariki, tukiangazia mataifa ya Kenya na Tanzania. Nchini Kenya, bei ya bidhaa muhimu zinazotegemewa sana katika maisha ya Wakenya imeongezeka ikiwemo bei ya vyakula bei ya gesi ya kupika, mafuta ya taa na pia mambo mengine muhimu, ikiwemo kupotea ama kutokuwa na mvua ya kutosha inayosababisha kwamba huenda hakutokuwa na chakula cha kutosha e, katika mifuko ya chakula nchini Kenya. Suala hili pia limeongezewa joto na kuongezeka kwa bei ya mafuta ambapo, e, ingawa haijaongezeka kwa kipindi cha kama miezi miwili hivi, lakini bei hiyo iko katika kiwango cha juu zaidi kuwahi kushuhudiwa katika historia ya Kenya ambapo sasa mafuta yananunuliwa kwa shilingi mia moja na ishirini na nne hiyo ikiwa ni petroli, sawa na kama dola moja na nusu ya lita moja ya petroli. Hali hii imekuwa ngumu sana, naam, kwa sababu uh, hali inakuwa ngumu kutokana na kupanda kwa bei za bidhaa muhimu ambazo mwanadamu wa kawaida kila siku anazihitaji. E, kumbuka kila anayekwenda sokoni huhitaji kununua bidhaa, na kuna bidhaa kumi na tatu hivi ambazo mwananchi wa kawaida atakwenda kuumia, ikiwemo e, kupanda kwa bei ya bidhaa za kabeji, e, spinach, machungwa ambao amepanda kwa kati ya asilimia mbili nukta nne hadi asilimia tatu nukta saba kwa kilo. Ukirudi ukiangalia katika bei za bidhaa kama vile viazi siku mwa wiki ambayo ndio Eh, kitoweo ama ndio mboga rahisi kabisa katika kila eh, boma. Eh, nyama pamoja na kareti zimepanda kwa asilimia kumi na sita, na hii ni kutokana na hali ambapo mazao mashambani yameendelea kupungua kutokana na hali duni ya mvua. Msimu wa kwanza wa mvua ulikuwa mbaya, eh, na sasa pia, kama ulivyotangulia, ni kwamba watabiri wa hali ya hewa wanazungumzia kwamba mvua huenda isiongezeke kama ilivyotarajiwa. Zaidi ya hayo pia vilevile kuna kupanda eh, kwa viwango vya ulipaji wa E, nishati ya stima ama umeme ambapo kilowati hamsini sasa hivi za umeme imepanda kwa shilingi mia moja mwezi uliopita e, na ukilinganisha na wakati kama huu mwaka jana e, pia vilevile hali imepanda kilo kumi na tatu ya mtungi wa gesi e, sasa hivi umepanda na unalipiwa kwa shilingi elfu mbili mia tatu tisaini na nne ikilinganishwa na mwaka jana, mwezi huu ulikuwa tunalipa kwa shilingi elfu mbili pesa ya Kenya. Kwa hivyo, una, ona kwamba hali imepanda. Ukirudi ukiangalia mafuta ya taa pia yamepanda kulingana na mwezi wa nane mwaka jana, ikilinganishwa na mwaka huu yamepanda kutoka shilingi themanini na nne nukta sita hadi shilingi tisini na nane mwaka huu. Kwa hivyo kuna kupanda kwa juu zaidi asilimia zaidi ya kumi ama asilimia zaidi ya ishirini katika kila bidhaa ambayo inahitajika kwa mwananchi wa kila siku. Hali hii kulingana na idara ya takwimu za kitaifa nchini Kenya inadokeza kwamba sasa e, mfumuko huo umepanda kwa asilimia sita nukta tano saba hii hi, ikiwa ni imekuwa ikipanda katika kipindi cha miezi kumi na nane ambayo imepita ni swala ambalo sasa linatia Wakenya katika hali ya wasiwasi, na ikifuatiwa na watabiri wa hali ya hewa wakisema kwamba Kenya itashuhudia kiwango kidogo cha mvua, inaashiria kwamba huenda kukawa na matatizo zaidi. Tumezungumza na mwanahabari wa kituo cha KTN nchini Kenya yeye anafuatilia sana masuala ya ukulima Bwana uh, Philip Keitan, shukran sana kuzungumza na VOA. Labda kwa mtizamo wako, watabiri wa hali ya hewa wanasema kwamba Kenya itashuhudia ama inashuhudia eh, kiwango kidogo cha mvua ikilinganishwa na miaka mingine. Hii ina maana gani katika uh, sekta nzima ya ukulima ambayo inategemewa nchini Kenya, masuala ya mvua ya, masuala ya, haya mvua, kwa sababu wakulima wengi wa, wa, wa, wa, wa, wa humu nchini wanategemea mvua kwa upande wa, wa, wa mimea yao. Inamaanisha kwamba tusipokuwa na mvua ya kutosha, pia inamaanisha msimu utakapoisha, hakutakuwa na chakula cha kutosha. So alafu pia kumbuka kwamba, eh, kuna wakulima ambao wanakwanga na misimu miwili kuna msimu wa kwanza ule unaanza mwezi wa tatu mwezi wa nne ndio umekamilika hivi sasa ndio. Sasa wengine wanaanza kwa huu msimu um, um, wa pili. So kama kutakuwa na mvua kwa huu msimu um, wa pili, inamaanisha pia mimea yao itafanya vizuri, na mavuno hayata kuwepo ama yatakuwa yamepungua wakati msimu utakapoisha. Kwa sasa hali iko vipi? Kwanza kabisa unajua, uh, mambo ya uh, mabadiliko ya, ya hanga imechangia sana haya maneno ya pia mvua kutokuja kwa wakati unaofaa ama wakati ambao wakulima walikuwa wakiutarajia. Kwa sasa mambo ni magumu sana kwa wakulima na kwanza wakulima wadogo ambao hutegemea mvua kwa upande wa mimea yao, so hali si nzuri tunavyozungumza hivi sasa. Mamlaka ya takwimu za kitaifa, yaani Kenya Bureau of Statistics, wanasema kwamba bei ya vyakula imeongezeka nchini Kenya na hiyo kuchangia katika mfumuko wa, wa bei ya bidhaa. Labda hali unaitarajia itakuwa vipi ikiwa uh, mvua itakosa kunyesha na hali hii ya ukame itaendelea? Mambo yatazidi kuwa magumu kwa kila mtu, kwa sababu uh, sisi sote tunategemea bidhaa kadhaa kutoka kwa wakulima hawa kama vile nyanya, mboga, kabeji. Hayo ni vyakula ambavyo tunavitumia kila siku na kwa sasa kuna upungufu wa baadhi ya hizi uh, vyakula na kwa hivyo unaona inasasa imechangia katika mfumuko wa bei ya, ya bidhaa pia. Mvua ikikosekana kama vile watabiri wa hali ya anga wanavyosema, mambo yatazidi kuharibika tukielekea mwisho wa mwaka, alafu sasa hata mwanzo wa mwaka ujao kutakuwa kubaya zaidi. Lakini mambo ikibadilika hapa katikati, mimea kama nyanya na mboga haichukuangi muda mrefu kupanda na kuvuna, so mambo yanay lakini kukiendelea vile kuko mambo yatazidi kuwa ngumu na e, bei ya bidhaa itapanda na maisha itazidi kuwa ngumu kwa Wakenya. Ina maana kwamba sasa kuna uwezekano mkubwa wa baa la njaa katika sehemu mbalimbali za taifa la Kenya haswa kabisa, kwa sababu hata ukiangalia kwa sasa sehemu za kaskazini mwa nchi huko North Eastern tayari wanaanza on, kukumbwa na, na janga la njaa, na sasa hata mashirika uh, ya ya kusaidia kama vile wameanza kupeleka misaada ya chakula katika sehemu hizo. So mambo yakizidi kuendelea itazidi ku, kusongea songea unu, ato, hadi, hapa jijini Nairobi ambapo kwa sasa bado tuwapata chakula, yes, lakini bei inaweza kupanda. Lakini uh, mvua ikionyesha ikifika mwisho wa mwaka na mwanzo wa mwaka ujao mambo yatakuwa uh, mbaya zaidi. Tukushukuru sana mwanahabari wa KTN eh, Bwana Philip Keitani kwa wakati wako na VOA na bila shaka ni sauti yake Philip Keitani, ambaye ni mwanahabari anayejihusisha na maswala ya kilimo na pia vilevile vile maswala ya biashara na uchumi nchini Kenya. Na tukizidi kuangalia katika takwimu ambazo zimetolewa, unaona kwamba gharama ya elimu pia vilevile vile imepanda kwa asilimia mbili nukta mbili mwezi huu wa nane ikilinganishwa na mwaka uliopita. Kumbuka mwaka uliopita hakukuwa na masomo mwezi huu wa nane kutokana na kufungwa kwa shule. Janga la korona lilisababisha kufungwa kwa shule mwaka jana wote hadi kufikia mwezi wa tisa. Sasa kwa mwaka huu mambo yamekuwa tofauti, kwa sababu mihula imebadilika. Wazazi wameendelea kutumia fedha nyingi tu eh, kutokana na masuala ya elimu, kwa sababu mihula iko tofauti na ilivyokuwa mwaka jana, kulingana na takwimu ambazo zimezidi kutolewa kwa ujumla, jambo ambalo sasa hivi limeongeza mfumuko wa bei ya bidhaa baada ya chakula ni ulipaji wa kodi za nyumba na vilevile vile katika masuala ya uchukuzi na hii ni kutokana na kupanda kwa viwango vya bei za mafuta. Hayo yanaambatana na huku taifa likiendelea kutekeleza sheria mbalimbali za kuzuia msambao wa COVID-19, na hali itaendelea kuwa ngumu lakini si Kenya pekee, nchi jirani kama vile Tanzania pia kumekuwa na malalamishi kutoka kwa wananchi wa mataifa hayo, ikiwemo hivi karibuni kulalamikia tozo ambazo ziliongezwa katika miamala ya kutuma na kupokea pesa kwa njia ya simu. Na sasa, ingawa pia kumetolewa na ripoti kwamba e, e, bei hizo zimepungua kwa kiwango fulani. Jambo ambalo pia limewaacha katika hali mbaya ni kuhusiana na pia kuongezwa kwa bei ya nishati. Naam, tunaona kwamba mamlaka ya udhibiti wa nishati na, na maji katika taifa la Tanzania, EWURA wanasema kwamba tozo ya kodi ya bei ya mafuta imeongezeka kwa asilimia Uh, thelathini, na hivyo itakuwa haina tofauti kwamba huku umepunguziwa mwamala wa tozo za simu, lakini huku bei mafuta imepanda. Kwa hivyo wanahisi kama itakuwa ni hali ya unapunguza mkono huu, lakini mkono huu unakuja juu hii ikiwa ni nia ya serikali kuendelea kutekeleza miradi mbalimbali ambayo imekuwa ikifanyika na huku ikiwa imemshughulikia e, mwananchi. Kufikia hapo, msikilizaji, tunahitimisha Kwa Undani kutoka Mombasa na kurejesha Washington. Asante sana Amina Chombo pamoja na Colins Adede kwa kutulisha sehemu hii ya Kwa Undani na hapa tunakamilisha e, sehemu hii ya Kwa Undani na kukamilisha kabisa matangazo haya kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami Asante sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC, hadi wakati mwingine. Jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.