Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani tunaangazia hatua ambayo inaonekana umetokea mvutano baina ya taifa la Kenya na Uganda kuhusiana na biashara ya sukari, ambapo waziri wa kilimo wa Uganda leo ametoa ujumbe katika Twitter ukionyesha kutoridhishwa na kanuni mpya zilizowekwa za kuzuia sukari kutoka nje ya taifa la Kenya hasa taifa eh, la Uganda. Tutaangalia habari hiyo kwa undani hii leo, na katika sehemu ya pili tutaangalia madhara ambayo yamejitokeza ya kutokana na kimbunga Aida ambacho kimesababisha maafa makubwa eh, katika uh, jiji la New York hapa Marekani. Ninayekukaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hii leo. Basi, waziri wa kilimo wa Uganda ameelezea wasiwasi wake kuhusu vizuizi vipya ambavyo vinaonekana ni vya kibiashara vilivyowekwa na taifa la jirani la Kenya. Kwenye ujumbe wake wa Twitter, waziri wa kilimo wa Uganda Franki Tumwebaze alimwelezea ali waziri mwenzake wa kilimo wa Kenya Peter Munya kwamba Uganda haifurahishwi na vizuizi vilivyowekwa na vya kuingiza sukari, na amesema hali hiyo imezusha wasiwasi kuhusiana na utengamano wa jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo ina nia ya kuunganisha biashara. Kenya wiki iliyopita vilevile ilitoa mwongozo wa kupunguza eh, makubaliano ambayo yalikuwa amefikiwa siku za nyuma ya kuingiza sukari nchini humo kutoka nchini Uganda. Kenya imekuwa katika vuta ni kuvute kuhusiana na wasiwasi ulioelezwa na wazalishaji wa sukari wa ndani ya Kenya kwamba sukari ya Uganda inaweza kuwa inatoka katika mataifa ya nje na si ndani ya Uganda, na hivyo eh, kuzorotesha biashara ya sukari ndani ya Kenya. Ikumbukwe taifa la Kenya na Uganda limekuwa katika mvutano vilevile vile, eh, katika biashara ya mahindi ambapo kuna wakati fulani Kenya ilieleza mahindi ambayo ilikuwa yakitoka Uganda pamoja na Tanzania yalionekana kuwa na sumu. Hali hiyo imeendelea kuzusha wasiwasi mkubwa na nafasi ya Jumuiya ya Afrika Mashariki katika kushughulikia matatizo, hasa ikizingatiwa kwamba jumuiya hiyo inasisitiza utangamano wa kibiashara. Hebu tumsikilize mwana habari Charles Kabego ambaye yupo nchini Uganda atueleze hali halisi ndani ya Uganda. Hilo liko vipi mpaka hivi sasa? Kila ambacho kimetokea ni wa ujumbe huu ambao umekuja, watu wengi wameuona ukisema kwamba ametoa ujumbe kwa Twitter akisema kwamba amekasirishwa na habari za Kenya kusema kwamba imesimamisha hiyo sukari kutoka Uganda kuingia nchini mwake. Lakini nyuma abaye lizokuwepo ni kwamba ilikuwa imesimamisha asilimia sabini ya sukari isiingie katika nchi yake na si mara ya kwanza Kenya imekuwa kwenye utata na Uganda kuhusiana na bidhaa zake, na nyuma kule itakumbukwa kuwa pia mahindi yalikuwa amepigwa marufuku. Na kile ambacho uh, kipo labda uh, nini hasa ambacho kwa mujibu wa ujumbe huo wa Twitter unaeleza kwamba sababu ambayo imesababisha Kenya uh, kusimamisha uh, sukari kutoka Uganda, maana habari zilizokuwepo kutoka nyuma zilikuwa ni kwamba Kenya ilikuwa inashuku mtindo wa Uganda kwanza, na maafisa kutoka Kenya walikuwa wamekuja siku za nyuma wa kule wakijaribu kukagua hata kwenye viwanda kuona jinsi gani mambo yanavyoendelea kuhusiana na hiyo sukari, na pia habari zilizokuwa zikimitaani ni kwamba Kenya ilikuwa ameshuku kuwa Uganda inanunua sukari kutoka nchi zingine kwa bei nafuu na kuenda kuuza Uganda, na wala sio bidhaa ya Uganda pekee lakini kile ambacho kipo kwa upande wa Uganda yenyewe, uh, madai hayo imeyazungumza nini? Labda uh, kuhusiana kwamba labda hiyo sukari wanaona kamba inatoka nje ya nchi, lakini ni kwamba Uganda inazalisha sukari. Hata kuna wakati fulani taifa la Tanzania lilikubali kuingiza sukari kutoka Uganda. Hapana, Uganda hajasema kwamba inaiuzia sukari kutoka kwingineko. Hapana, hiyo ni sukari. Kuslingana na msimamo wa Uganda ni kwamba hiyo ni sukari hapa Uganda, kwa sababu kuna viwanda vingi sana vya sukari ambavyo vimekuwa vikipanuka karibu kila miaka hii yote. Kuna viwanda vya sukari ambao vimekuwa vikijengwa na mashamba ya miwa yanazidi kupanuka. Maanake anasema msimamo ni kwamba hii ni sukari kutoka u Uganda. Na mpaka hivi sasa, labda kwa hali ya mipakani, kwa taarifa ambazo eh, nyinyi mmezisikia huko Uganda, ah, ziko vipi hasa katika ah, mauzo hasa ya mazao katika kupita kutoka Uganda kwenda Kenya, hali imekuwaje? Uh, maanake hali ilivyo kwamba ni wafanyabiashara wamekuwa wakilalamika kwamba bidhaa zao haziendi Kenya kama zilivyokuwa zikienda. Kwa mfano hiyo sukari ilikuwa haiendi kama vile inavyostahili kuwa kwenda, kwa siku za nyuma imekuwa ikienda, wakisema waki kwamba lazima wakubaliane serikali hizo mbili, ili sukari iweze kukubaliwa iweze kuendelea tena kusafirishwa hadi Kenya ikiuzwa huko na kwa ujumbe huu sasa uh, wa Twitter yenyewe eh, nini ambacho labda serikali ya Kenya imejibu? Maanake Uganda imeonyesha yenyewe kutofurahishwa na hali hii. Jawabu ya Kenya hatujaona, jawabu ya Kenya bado, Kenya haijajibu. Nimezingatia nadhani msimamo wake ule wa kusema kwamba inachunguza mtindo wa bidhaa hizo na kile ambacho sasa kimekuwa kikielezwa. Labda ungetuambia uh, kwa matarajio ya mataifa ya Afrika Mashariki hasa kwenye kufanya biashara ni nini hasa Uh, kile kilichokuwa kinatajiwa sasa, watu wananchi wengi wanaona kwamba wanatamaushwa na Jumuiya ya Afrika Mashariki, kwani walikuwa na matumaini makubwa kutoka nyuma ikielezwa uh, kwamba muungano huyo Jumuiya ya Afrika itaruhusu wananchi kutoka nchi zote wanachama kuweza kupita kwa uhuru na bidhaa zao bila vizuizi vya hapa na pale, lakini wanapoona mfano wa Kenya nyuma kule kupiga marufuku Ah, mahindi kutoka Uganda kuingiza kuingizwa nchini mwake kwa kipindi kirefu, na wafanyabiashara wengi wakapata hasara wakiwa kwenye mpaka hapo wa Busia na Malaba, na pia wakiona kuna mfano wa Rwanda ambaye amefunga mpaka wake mpaka leo, maanake wanaanza kwa kwa kuona kwamba Jumuia ya Afrika Mashariki haina maana kama vile walivyokuwa wanatarajia. Na kwa upande wa biashara ya mahindi hivi sasa hali ikoje, labda ungetueleza kwa biashara mahindi hali Tunaweza sema hali sio kusema kwamba ni mbaya sana, lakini bei ilipanda kidogo wakati ambapo uh, biashara ilianza kurejea baada ya vikwazo vya COVID-19. Manake hali ya maendi si hoja kubwa sana, lakini sasa hoja ni hiyo sukari. Asante ah, sana ah, Kabego, kwa kutueleza hayo yote. Kutokana na hilo, nimemtafuta mbunge wa bunge la Afrika ya Mashariki Florence Jematia kutoka nchini Kenya, na kwanza nikataka kujua yeye kile ambacho anakiona hali ya jumuia ya Afrika Mashariki kwa hivi sasa ikoje, hasa ikizingatiwa matendo kama haya ya vuta ni kuvute ya kibiashara baina ya nchi wanachama yamekuwa yakiendelea siku hadi siku. Uh, jumuia ya Afrika Mashariki kwa sasa imetulia na hatujaona vikwazo uh, I mean, kwa upande za kutembea huru kwa kazi pengine eh, biashara kwa kwa kum, kwa juu sijui kwa, kama naelewa unaendelewa vizuri una, kwa, kwa ile hali ya kukupea general view, kuwa jumuiya kwa sasa imepata mwongozo bora wa baina zote, Kenya ikiwa ndani uh, ikiwa ndio uh, msimamizi kwa sasa inajaribu sana hata kuenda kuongea ku, na wale jirani zaidi ya uh, jumuia ya Kongo nchi um, uh, za Kongo, na pengine kwa sasa ile kitu inaweza sema iko tashishi kidogo, ni upande ya ni upande wa korona, lakini nashukuru uh, rais wa jumu, jumu, amine, Tanzania, Madamu Suluhu amejaribu sana kuwazawazisha. E, wananchi wa Tanzania kama e, wananchi wengine wa jumuiya, ili wote tuwe katika mrengo mmoja wa kuzuia na kujaribu kugandamiza hii e, shida za korona. Lakini kwa jumla hatuna tashwishi sana, sababu maneno ya vita imepungua, e, maneno ya vita ya uchaguzi na kadhalika yako chini, e, pengine uchumi kidogo ndio unaona imepungua, lakini ni kwa I mean, kwa dunia mzima naona sababu ya hii janga la korona. Na kwa swala zima la uh, mwingiliano wa watu kufanya biashara, kufanya kazi, hata ile swala mm -hmm. la viza yeah. Je, kwa hivi sasa hali ikoje? Maanake uh, kama tunavyojua, tumesikia Sudan Kusini na Kenya wameingia makubaliano yanaonekana kama ya kipekee, ili hali unajulikana mkataba wa Afrika Mashariki unataka nchi zote uh, kukubaliana katika vitu sawa um, Tuko na changamoto sana kwa sababu eh, tuko na ile eh, mkataba ya jumuiya alafu kuna yale masharti na sheria za nchi za, nchi za jumuiya pia, so uki, unaweza kupata kuwa tuko na ile eh, sheria inatutunza sisi wote lakini ukija Kenya, Kenya wanakuambia hadi hapa unapaswa una kufanya lile na lile ili uwe ukiwa Mtanzania umekuja umezuru Kenya, umefanya biashara za koko huko, unataka kutengeneza kampuni na kadhalika, bado zitakuwa na tu vikwazo vikwazo. Lakini generally wa, wana kwanza kwa nchi kama ya Kenya wana, wanakubali kwa ujumla, lakini kama vile unaelewa nchi zote ni tofauti pia katika eh, utekelezaji wa sheria ya kindani, hiyo ndio taz. I mean, ukiniuliza mimi, hiyo ndio nitasema ndio shida zaidi, kwa sababu kila nchi bado tunajiita jumuiya, alafu kule nyumbani tunajificha kwenye zile sheria za kwetu. Na, na kile ambacho sasa unaweza kutueleza uh, nini unaona mustakabale ama uh, uhai wa jumuiya ya Afrika Mashariki wakati hivi sasa kuna vikwazo uh, vingi tu vya sheria za mataifa yenyewe ambayo ambazo zina uh, kinzana ama ku, Uh, mm -hmm. Kukataa yale ambayo ni makubaliano ya Afrika Mashariki. mm -hmm. Sasa kitu ambacho mm -hmm. unaweza kutueleza uh, maanake mambo mengi sana yamechelewa mpaka hivi sasa, si kama ilivyotarajiwa hapo awali wakati inaanzishwa jumuiya yu, hii. Nini ambacho kinaendelea kitakuja kutokea baadaye? Uhai wa Afrika Mashariki, uhai wa mimi, ukinieleza mimi, uhai wa masha, Afrika Mashariki inategemea sana sisi kama e, jamii au wanaoishi kwa hii jumuiya na kwa sana sana sisi kwa upande wetu, kama vijana, tunapaswa kuinvest au kuweka jukumu ya kufanya bidii ili sisi tu, tu, tuchukue, tuchukue usukani kwa ile processes zile zinafanyika. Ukiangalia kwa kindani, utapata kuwa wale viongozi walivyokuwa walipoanza bado walikuwa wametuweka wameweka vikwazo zaidi ya Ee..., na unajua, kwenye ulingo wa siasa sheria ziwo zinakuwa zinafuatana. Kuna sheria inaweza inazo... inazo... inazo... inazo... kuwa zilitungwa miaka ishirini iliyopita na wakati hiyo wakati wakati walipokuwa tunatunga hiyo sheria kwa sasa asiva... asifai au asifanyi kazi au asitekelezi zile majukumu zilizokuwa zinafanya wakati huo. Sasa ni sisi kama Waafrika ya jumuiya Afrika ee Mashariki tujikaze na tuelewe kuwa inji hizi sita na hiyo saba inayokuja ya Kongo ikiwa ndani, ni sisi wale wanaoishi na wenye wanategemea kwa rasilimali, biashara, ukulima na mambo yote ile, tunataka kufanya, na tuishi tukiwa kama ajumuiya, tuitekeleze na sana sana wale wasomi, vijana, wamama ili tusiwape tu wale wanasiasa wakuwe wenye wanatuchungia wana sheria na sisi hatuna uwezo ya kuwapinga au hatataki kuwapinga, kwa sababu changamoto inatokezea kwa sababu ya eh, naweza kuita kwa kimombo interest ya mtu fulani, na hapo ndio inaleta shida mingi, kwa sababu ule zile interest isipokuwa inatekeleza isipotekeleza mahitaji ya kila mtu utapata kuwa itakuwa tatizo, kwa sababu hazifikii kwa kila mmoja kwa jumuia so, uhai ya jumuia ukiniuliza mimi, nitakuambia kuwa uhai kwanza ya jumuia ni, ni, ni ukweli, jumuia iko na uhai ya kutosha, it's very vibrant. Wananchi wanatamani kutembea, wanatamani kukua, kufika nchi zote kwa wakati wote, hata e, kufanya kazi kwanza, lakini unapata ni sisi ambao tunaelewa kuwa ju, maana ya jumuia tujitokeze na tuwaeleze wanajumuia wetu ili waelewe zaidi. Asante sana uh, Florence Jematia ambaye ni mbunge wa Bunge la Afrika ya Mashariki. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutabaki uh, hapa hapa Marekani kuangalia kimbunga Aida. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii tunaangazia e, athari ambazo zimejitokeza kutokana na Kimbunga Ida ambacho kilitarajia kushambulia katika majimbo ya Louisiana, e, pamoja na sehemu za jimbo la Mississippi, e, hali ambayo kwa namna moja manyingine inaelezwa kwamba hali haikuwa mbaya, lakini cha kusajabisha ni kwamba kimbunga hicho kimekwenda kuleta maafa makubwa katika jiji la New York ambapo mpaka hivi sasa inaelezwa takriban watu wanane wamefariki dunia kutokana na tukio hilo ambalo linaelezwa kuwa ni la kihistoria. Huduma ya treni za mijini zimesimamishwa kutokana na uh, njia nyingi za reli ambazo ziko chini ya ardhi kujaa maji. Hali kadhalika viwanja vya ndege vilisitisha safari uh, viwanja vya ndege ambavyo vipo katika maeneo hayo ya karibu uh, viwanja viwili vikiwa katika uh, jiji la New York, kiwanja cha LaGuardia pamoja na uh, JFK huku kile kiwanja cha Newark ambako kipo katika jimbo la jirani la New Jersey nacho vilevile kikisimamisha safari zake kwa muda kadhaa. Hali hiyo imeathiri katika maeneo ya jiji la New York, maeneo maarufu kabisa ya Manhattan, The Bronx pamoja na Queens ambapo mafuriko mengi tu yameshuhudiwa. Hali hiyo lakini, wataalamu mbalimbali wanaeleza kwamba imechangiwa na miundombinu ambayo ilikuwa haijawekwa uh, tayari kwa kupokea vimbunga kama hivyo katika kipindi kirefu. Kimbunga hicho kilikuwa eh, kinakwenda na upepo wa kasi eh, ya zaidi ya eh, kilomita 90 kwa saa, huku mvua ambayo imenyesha ilijaa kwa kiwango cha eh, milimita themanini katika maeneo ya jiji la New York, hasa katika ile bustani maarufu inayofahamika kama Central Park. Kutokana na haya yote nimezungumza na profesa E, Fulbert na Mwamba ambaye yeye ni mtaalamu wa masuala haya e, ya vimbunga pamoja na masuala ya jiolojia, ambapo nikataka kujua kwanza kile ambacho kipo kwa nini ambacho uh, uh, tunaona New York imedhurika zaidi, na hali mpaka hivi sasa ya kimbunga hiki cha Ida inaonyesha iko vipi, profesa? La ajabu ni kuwa yale majimbo ambayo huwa yanagongwa kawaida na athari za vimbunga, vifo vimekuwa vichache, lakini ukiangalia jimbo kama New Jersey na New York, athari imekuwa nyingi, na inachoweza kueleza ni kuwa kuna tofauti kwa matayarisho, kuna ta, na kuna tofauti kwa uh, uzoefu na kile ambacho sasa kinaonekana kwa mfano uh, tunaona uh, jimbo la Louisiana mji wa New Orleans ambao ulikuwa wiki nzima ukigubikwa uh, na taarifa mbalimbali juu ya kimbunga hiki, lakini tunaona maafa yamekuja kujitokeza zaidi katika jiji la New York. Kwa nini? Ni kwa sababu Louisiana baada ya Hurricane Katrina walifanya mageuzi mengi ya miundombinu, wakaweka vizuizi, wakageuza zile sheria za ujenzi wa mijengo wakajenga mijengo bora zaidi, wakatengeneza mitaro zaidi, wakaweka vizuizi vya kusimamisha gharika na maji. New York nao sababu huwa hawapati vimbunga hawajajitayarisha. Ile mitaro yao ya kutoa maji imetengenezwa kwa mit, kwa vimbunga au uh, mvua wa miaka elfu moja mia tisa na sitini. Kwa hivyo maji yale yaliyotoka kwenye mvua yalikuwa maradufu mara sita kuzidi u, uwezo wa mitaro, na pia nyumba hazikutengenezwa kutayarishwa kukabiliana na kimbunga. Halafu jambo lingine nikisema uzoefu, walipotangaza kuwa kimbunga kimefika, uh, ukiwa Louisiana nilikoishi miaka kumi na saba, ukisikia kimbunga kimefika huenda kujificha, lakini New Jersey wengi walioathirika walikuwa barabarani. Yani watu walikuwa vichwa ngumu na hawakusikia, wanasema ah, kimbunga sasa. Wengi walioathirika walikuwa wangali barabarani kwa magari yao, na tunaona kwamba New York imeshatengenea, imeshatangazwa kwamba uh, kimbunga hiki kimeleta madhara makubwa kuliko uh, pengine hali yoyote ile ya hali ya hewa ambayo imewahi kutokea na kuleta maafa. Hili ni kwa nini hasa profesa? Hili ni kwa sababu hawakuwa wamejitayarisha. Hawakufanya matayarisho yoyote, hakuna makadirio ya fedha ya kukabiliana nayo, hawakuwa wametengeneza mi, mijengo ambayo inaweza kukabiliana nayo, barabara hazikuwa zimetayarishwa, hawakuwa na vizuizi na hawakuwa na fedha, na pia wale askari au wale wanaohusika na kukabiliana na janga hawakuwa wametayarishwa wala kupewa mafunzo wala uzoefu lakini sa profesa unaweza ukueleza, kwamba labda New York kwa namna moja ama nyingine, e, kutokana na idadi kubwa ya watu ambao wanaongezeka na hali za kidunia, imekuwa ni rahisi kwa yenyewe kupata madhara makubwa, ndivyo. Oh, oh, huwa anaeleza wakati mwingine kuwa ukiwa na athari na iwe kiwango fulani, palipo na watu wengi kutakuwa na madhara zaidi. E, ni tofauti kuwa na kueleza kuwa tuseme, tupime janga likigonga Dar es Salaam na janga likigonga katikati ya uh, Selous National Park penye hapana watu, madhara yatakuwa chini sababu watu hawapo pale. Palio, palipo na mkusanyiko wa watu wengi na siasa nyingi na watu kuwa vichwa ngumu, na, na na na wingi wa watu, kutakuwa na athari zaidi. Kitaalam, labda ungetueleza kwa nini maeneo haya ama ukanda huu umekuwa na vimbunga vingi, na kimbunga hicho kilianzia kusini mwa Marekani, lakini tunaona kwamba kimepanda mpaka Marekani kaskazini. A, nitaeleza mara mbili. La kwanza, kuna mageuzi ya hali ya hewa hii, huwa huitwa kwa Kiingereza climate change. Kuna wale wanaokana kuwa hakuna mageuzi, lakini sisi wataalamu tunajua kuwa kuna mageuzi. Kwa hiyo kutakuwa na vimbunga zaidi na kutakuwa na athari zaidi na athari zenyewe zina nguvu zaidi kwa hivyo we, ukiangalia hurricane Katrina ilipotoka bahari ikikuja kwenye ardhi ilikuwa na nguvu za category three. Uh, hiki kimbuka, nga ida kilipofika New Orleans kilikuwa na na nguvu ya category four, so kilikuwa na nguvu zaidi ya Katrina. Kikishaingia kwenye ardhi kinageuka kuwa kimbunga kimbunga, sasa kinaitwa tropical storm, bado ni kimbunga kitaenda kwenye ardhi muda zaidi, kwa hivyo zitaenda kilometa zaidi kuliko awali. Ndivyo sababu kumegeuka, athari zina nguvu zaidi na pia zinaonekana zaidi. Na wale na, na, na, sasa ukiwa na mageuzi ndugu, uh, yangu Ligongo, waweza kugeuka na kujifanyia matayarisho kwa mageuzi kuwa kuna athari zaidi, au unaweza tu kukaa hapo ukiamini kuwa mambo yatakuwa vile vile. Mambo siyo vile vile, na kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa. Maanake ni mjadala mkubwa sana wa kidunia hivi sasa wa mabadiliko ya tabia nchi. Kwa maana hiyo, uh, nini ambacho kinapaswa kufanyika labda kupunguza athari hizi? Sasa nilianza ni mwanzo nikakueleza uzoefu uzoefu hiyo, uh, kuna uzoefu, kuna, kuna utaalam. Kwanza lazima kuwe na wataalam zaidi halafu hawa wataalama wawe na uzoefu, au waende kwenye kuna uzoefu, wapate mafunzo, halafu kuna fedha. Kwa mfano, uwe na watu walio na uzoefu, lakini unahitaji lori za kupeleka walinda wanaopambana na hali hiyo. Utahitaji fedha za kuchimba mitaro ambayo itachukua maji zaidi. Utahitaji fedha kama utageuza ile building code ya ujenzi. Uh, wanaogeuza e, miundombinu watahitaji, unahitaji fedha kugeuza miundombinu. Kwa hivyo lazima uweke makadirio kwa bajeti ya kukabiliana na mageuzi hayo, na kipindi hiki cha mwaka ndicho kipindi ambacho labda matukio uh, kama haya yamekuwa yanatokea, maanake hata nikiangalia mwaka jana kulikuwa kuna tahadhari nyingi ya vimbunga katika nyakati kama hizi, hasa kwa upande huu wa Marekani ndio inafaa sasa tuanze kuzoea. Mimi ni mwenyewe niliishi Louisiana miaka kumi na saba. M, Mungu alikuwa alinihurumia na mpaka wa leo ni ngali na nyumba Louisiana, lakini haijaathirika vibaya vile. Lakini nasema nikiangalia kwa mfano sasa, kaka zangu wa Kenya, mmoja gari lake la Mercedes imeangukiwa na mti, mwingine nyumba yake bedroom mbili imeangukiwa na mti na, lakini tunasema asante, hakuna aliyekufa. tuanze kuzoea tuanze kuzoea kuwa hii ndio itakuwa hali ya kawaida, na tuone vile ya kujipanga. Asante sana Profesa Fulbert na Mwamba kwa kutueleza haya, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo hayo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami Ni kuwa mkifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani, tuna waageni, tukiwaachia kibao hiki cha muziki. Msijituma, walifikiri wamenifungia ndani, kumbe ni mimi nimewafungia nje. Wamelala haidali kavila patron.