Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, Nakukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ikiwa sasa ni saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harrison Kamau na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Leo ikiwa Alhamisi tarehe 9 Septemba mwaka 2021 tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Nuru FM Iringa, KFM, Songea, Voice of Africa Korogwe, Tuchu Redio Zanzibar, plus 255 Global Radio Dar es Salaam, Storm FM Geita Tanzania, Redio Muungano OHDRC, Sauti ya Mwananchi Nakuru, Sasa Redio Bungoma Kenya, bila kusahau UBC Redio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu tuwa... Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta atangaza hali ya dharura kutokana na ukame unaoshuhudiwa kwenye zaidi ya majimbo kumi nchini humo, huku serikali ikiitisha msaada wa fedha ili kukabiliana na hali hiyo. Baadhi ya wataalam wanasema hali ikoje? Kuna dam karibu ishirini na katika hizo ishirini tatu peke yake ndio ziko na maji kidogo, na hayo maji pengine yakimaliza mwezi ni bahati. Na katika ripoti nyingine, waziri wa mambo ya nje wa Marekani aomba Taliban kuruhusu ndege zinazosubiri kusafirisha Wamarekani pamoja na watu wa Afghanistan walioko ziondoke nchini humo kwa usalama. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa naye mwenzangu Patrick Duimana. Waziri wa mambo ya nje wa Burkina Faso Alpha Barry ametangaza kwamba Jumuiya ya Uchumi ya Nchi za Afrika Magharibi ECOWAS imeamua kuisimamisha Guinea kwenye wanachama wa jumuiya hiyo kufuatia mapinduzi ya kijeshi nchini humo ikiomba kurejeshwa uongozi wa katiba. Jumuiya hiyo imeamua pia kutuma ujumbe wa kidiplomasia huko Guinea kufanya majadiliano na viongozi wapya. Viongozi wa nchi 15 wanachama wa ECOWAS walifanya mkutano wa dharura kwa njia ya mtandao kujadili mzozo wa Guinea, Jumatano alasiri. Baada ya mkutano huo, waziri wa Burkina Faso wa mambo ya nje Alfa Bari ambaye alishiriki kwenye mkutano huo amesema ECOWAS iliamua kuisimamisha Guinea kwenye mamlaka zake zote za maamuzi. Katika taarifa kwa waandishi wa habari katika mji mkuu wa Burkina Faso wa Ouagadougou, Bari ameongeza kuwa ECOWAS itaomba umoja wa Afrika na umoja wa mataifa kuidhinisha uamuzi wake Bari amesema jumuiya hiyo imeliomba pia jeshi la Guinea kumwachilia huru Konde na kuanzisha mchakato ambao utaruhusu kurejea kwa uongozi wa katiba. Ujumbe wa upatanishi wa ECOWAS unatarajiwa kuwasili Guinea leo Alhamisi, kulingana na waziri Bari. Maafisa wa wilaya moja nchini Ethiopia wamedai kuwa wanajeshi wa Tigray waliua zaidi ya watu 120 siku za hivi karibuni kufuatia hasara walizopata kwenye uwanja wa mapambano. Kiongozi wa wilaya ya Dabat katika jimbo la Amhara, Seunet Ubalen, ameliambia shirika la Associated Press AP Jumatano kwamba miili 123 ilipatikana na mingine zaidi inatarajiwa kupatikana. Kiongozi huyo amesema shambulio la Septemba 4 lilikuwa baya sana, akiongeza kuwa shambulio lilianza tarehe 27 Agosti baada ya wanajeshi wa Ethiopia kuzima jaribio la wapiganaji wa Tigray kuuteka mji wa Gondar. Wakazi wa eneo hilo wamewashtumu wanajeshi wa Tigrei kwa kupora, kurusha makombora na kuuwa raia. Seunet amesema, anasema watoto, akina mama, hata viongozi wa kidini walilengwa. Mkuu wa idara ya afya katika mji wa Gondar Bekele Yitbarek amesema huenda idadi ya vifo ikazidi mia mbili. Ninavyojua baadhi ya wapiganaji wa Tigrei bado wamejificha kati ya mashamba na wanaendelea na mauaji yao, ameongeza. Msemaji wa wanajeshi wa Tigrei Getachew Reda Hakujibu maswali lakini ameliambia shirika la habari la AP kwamba wanajeshi wa Tigray hawawalengi raia wanapopambana katika majimbo ya Amhara na Afar. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken Jumatano amewasihi viongozi wa Talibani nchini Afghanistan waruhusu ndege za kukodishwa ziondoke nchini humo, wakati ndege zinazosubiri kusafirishwa wa Marekani pamoja na watu tarini wa Afghanistan walioko hatarini zikikwama kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mazar El Sharif. Harrison Kamau anatuarifu zaidi. Wakati Blinken akizungumza na, na wanahabari akiwa pamoja na mwenzake wa Ujerumani Heiko Maas kwenye kituo cha anga cha kijeshi huko Ramstein, Ujerumani, alisema kwamba Taliban wamezuia ndege hizo kuruka kwa madai kwamba baadhi ya abiria waliomo ndani hawana nyaraka zinazohitajika. Hata hivyo, amesema kwamba ndege hizo zinahitaji kuruka na kwamba wanafanya kila wawezalo kuhakikisha hilo linafanyika. Baadhi ya watu wanaopanga safari za ndege kwenye uwanja huo uliopo kaskazini mwa Afghanistan wamelaumu wizara ya mambo ya nje ya Marekani kwa kutofanya vya kutosha kuhakikisha ndege hizo zinaondoka. Senata Democrat Richard Blumenthal kupitia ujumbe wa Twitter amesema kwamba amekatabishwa na uzembe wa serikali ya Marekani, akisema kwamba kwa wakati mmoja lazima iwajibike. Taarifa hata hivyo zinasema kwamba Washington kwa ushirikiano na washirika wa kimataifa wanaendelea kushinikiza Taliban waheshimu ahadi yao ya kuruhusu usafiri salama wa watu wanaotaka kuondoka nchini humo. Marekani pia inashauriana moja kwa moja na Taliban ili kuhakikisha usafiri salama kwenye mipaka kati ya Afghanistan na mataifa jirani, wizara ya mambo ya nje ya Marekani imeongeza hii. Unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Somalia na waziri wake mkuu wamejikuta kwenye mvutano mkubwa Jumatano baada ya wote wawili kuwateua watu tofauti kuiongoza idara ya ujasusi ya taifa hilo la pembe la Afrika. Mzozo kati ya rais Mohamed Abdullahi Mohamed na waziri mkuu Mohamed Hussein Roble kuhusu uchunguzi wa mauaji unaashiria kuongezeka kwa mvutano wa miezi kadhaa kati yao katika nchi ambayo imegawanyika kutokana na mashambulizi ya wa wanamgambo na uhasama kati ya koo. Jumatatu Roble alimsimamisha kazi Fahad Yasin, mkurugenzi wa idara ya kitaifa ya ujasusi, akisema alishindwa kuwasilisha ripoti kuhusu kisa cha afisa aliyetoweka mwezi Juni. Roble alimteua Bashir Mohamed Jamaa kama kaimu mkurugenzi wa idara ya kitaifa ya ujasusi. Rais aliitaja hatua ya waziri mkuu kuwa ni kinyume na katiba, na Jumanne akamteua Yasin Abdullahi Mohamed kuiongoza idara hiyo. Idara ya ujasusi ya Somalia, NISA, imeandika kwenye Twitter kwamba mteule wa rais aliyechukua nafasi hiyo katika hafla ya kukabidhiana Jumatano asubuhi. wa wakazi wamesema usalama karibu na makao makuu ya idara ya ujasusi ulikuwa umeimarishwa. Baadaye Jumatano, Roble amemteua waziri mpya wa usalama Abdullahi Mohamed Nur, kulingana na taarifa iliyotolewa na afisi yake. Nur ni waziri wa zamani wa fedha na kwa sasa ni mbunge ambaye aliwahi kuwa mkosoaji wa rais Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa na nchi fadhili za kigeni zikiwemo Uingereza na Marekani Jumanne zilihimiza pande zote mbili kupunguza mvutano na kutoa wito kwa rais na waziri mkuu kujiepusha na vitendo vyovyote vinavyoweza kusababisha ghasia. Mahakama moja nchini Cameroon imewahukumu kifo watu wanne kwa kuhusika kwao katika shambulio la risasi kwenye shule moja mwaka jana ambalo liliua watoto saba na kujeruhi wengine kumi na wawili. Kulingana na hati ya mahakama mahakama ambayo shirika la la habari la Reuters limeipata Jumatano, mahakama ya kijeshi ya huko Buwewa, mji mkuu wa kusini magharibi mwa Cameroon, iliwakuta watu hao na hatia ya ugaidi, mauaji na kujaribu kujitenga. Kulingana na hukumu iliyotolewa Jumanne, watu hao walikuwa wamehukumiwa kuuawa kwa kupigwa risasi, lakini huenda hukumu yao ikabadilishwa kuwa kifungo cha maisha. Cameroon haijaua mfungwa yeyote kati ya mamia waliohukumiwa kifo tangu mwaka elfu moja mia tisa tisini na saba. Jimbo la kusini magharibi ni moja ya majimbo mawili ambapo waasi wanaozungumza Kiingereza wamekuwa wakipambana na wanajeshi wa serikali tangu mwaka elfu mbili kumi na saba juu ya kutengwa na walio wengi wanaozungumza Kifaransa nchini Cameroon. Pande zote mbili zilifanya ukatili wakati wa mzozo ambao umeua maelfu na kulazimisha mamia kukimbia. <tune> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kwa kutoka Washington DC. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta Jumatano ametangaza kuwa ukame unaoendelea kushuhudiwa nchini kwenye zaidi ya majimbo kumi sasa ni janga la kitaifa. Kenyatta ameelezea kuwa serikali kupitia wizara ya fedha na wizara ya usalama zimetwikwa majukumu ya kuhakikisha familia zinazoathirika na janga hilo zinapokea msaada wa dharura ili kudhibiti hali ripoti zinaongeza kuwa serikali inahitaji zaidi ya shilingi bilioni tisa ili kukabiliana na makali ya ukame huo ambao pia umesababisha vifo vya wanyama kama anavyotuarifu mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Kama ilivyofanya mwaka elfu mbili na kumi na saba, serikali ya Kenya imetangaza kwa ukame unayakabili zaidi ya majimbo kumi na kuwaweka kwenye hatari zaidi ya watu milioni mbili nukta moja kwa mujibu wa takwimu za shirika la msalaba mwekundu, sasa ni janga la kitaifa. Bwana Kenyatta ameeleza kuwa serikali itatanga mkakati wa kukabili janga hilo ili kuwaondoa wa raia wake kwenye hatari. Kupitia taarifa kwa vyombo vya habari na msemaji wa ikulu Kanze Dena, Rais Kenyatta ameziagiza wizara ya fedha na ile ya usalama wa ndani kubuni mkakati wa kutekeleza kwa niaba ya serikali, mpango mkakati wa kufanikisha usambazaji wa chakula cha dharura kwa familia zilizo katika hatari kwenye majimbo yaliyoathirika na janga hili. Hatua ya Rais Kenyatta inajiri baada ya kuwapo shinikizo kutoka kwa viongozi wanaotoka seh na kavu zilizoathirika kumtaka itangaze hali hiyo kuwa janga la kitaifa. Na Jumatano, baada ya kukutana na zaidi ya viongozi 85 kutoka maeneo hayo, bwana Kenyatta ameeleza kuwa juhudi za dharura zinazostahili kulenga usambazaji wa chakula cha msaada, upatikanaji wa maji na kuokolewa kwa mifugo walio katika tishio la kuangamia kwa mujibu wa shirika la Msalaba Mwekundu, idadi ya raia wa Kenya walio katika hatari kukosa chakula imeongezeka kutoka watu milioni moja nukta nne mwezi Februari hadi milioni mbili nukta moja na wengi huenda wakawa katika hatari zaidi iwapo serikali haitachukua tahadhari. Hizi zikiwa ni takwimu za wiki chache zilizopita. Katibu mkuu wa shirika hilo nchini Kenya, Asha Mohamed, alitangaza kuwa majimbo kumi na mawili yanayojumuisha Mandera, Samburu, Turkana, Laikipia, Garissa, Kilifi, Tana River Marsabit, Makueni, Lamu na Isiolo yapo kwenye hali mbaya inayosababishwa na ukame kwa kukosekana wingi wa mvua mwishoni mwa mwaka jana na mwanzoni mwa mwaka huu miezi ya Machi, Aprili na Mei. Kwa ujumla, shirika la utabiri wa hali ya hewa limeeleza kuwa mvua ya masika ilikuwa ya kiwango cha chini na nyepesi katika maeneo hayo. Tayari serikali ya Kenya imeeleza kuwa imetoa zaidi ya shilingi milioni mia tano hamsini pesa taslimu ili kuzisaidia familia laki moja zilizo katika maeneo kavu kavu dhidi ya athari za ukame kwenye majimbo yaliyopo ukanda wa kaskazini mashariki yaani Mandera, Wajia, Marsabit na Turkana na kufanya kima hicho kilichotolewa kufikia zaidi ya shilingi bilioni moja. Mnamo mwaka 2017 Kenya ilishuhudia kipindi cha ukame mbaya zaidi na kumlazimisha Rais Uhuru Kenyatta kutangaza hali hiyo kwa janga la kitaifa. Hata hivyo, wakazi wa maeneo yaliyoathirika zaidi kama Tana River ambako mifugo wengi wanahofiwa kufa kutokana na ukosefu wa chakula na maji wanaitaka serikali kuongeza nguvu kuondoa hatari iliyopo. Kuna dam karibu ishirini. Na katika hizo ishirini tatu peke yake ndio ziko na maji kidogo, na hayo maji pengine yakimaliza mwezi ni bahati. Katika jimbo la Isiolo ambalo linapatikana katika ukanda wa kaskazini mashariki na kuwa mojawapo wa majimbo yaliyo katika hatari zaidi, viongozi wanaeleza kuwa pana haja ya kubuni mkakati utakaodumu kudhibiti athari ya ukame huu. Ningependa pia kuyi, kuhimiza wafugaji, wakati kuna ukame, wakati wanaona ukame unakaribia, jaribu kuuza mifugo na uweke pesa wakati na inanyi tuonyeshe wanunue kwa sababu mifugo tukiweka na tunawapoteza, inakuwa tena ni hasara. Kwa sasa serikali ya Kenya imeeleza kuwa inahitaji takriban shilingi bilioni kumi kati ya mwezi wa Agosti na Desemba katika majimbo haya kuondoa hatari na hofu iliyopo kwa sasa. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Inaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapo Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kama vile Radio Muungano Oicha DRC, Radio Progress Bune, DRC, pamoja na RTGL Butembo DRC. Vilevile vile, tuko kule UBC Uganda. Mwenzangu Patrick Ndwimana anaendelea na habari muhimu za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia. Algeria imewaweka kizuizini watu 30 wakiwemo wanachama saba wa kundi linalotaka kujitenga ambalo serikali imelitaja kuwa kundi la kigaidi kwa kuhusika katika uchomaji wa misitu ambao uliuwa watu sitini na watano, jeshi la polisi limesema. Jumatano waliwekwa rumande baada ya kufika mahakamani kufuatia uchunguzi juu ya mioto ya misitu iliyozuka mwezi uliopita katika mikoa kadhaa haswa katika eneo la Kabili mashariki mwa mji mkuu Algiers. Jeshi la polisi limesema katika taarifa, viongozi wamelishtumu kundi la MAK ambalo linatafuta uhuru wa eneo la Kabili linalozungumza lugha ya Kiberber kwa kuteketeza misitu kwa moto na wameishtumu Moroko kuliunga mkono kundi hilo. Uungaji mkono wa Moroko kwa kundi hilo ni moja ya sababu iliyotajwa na Algeria kwa kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na taifa hilo la kifalme mwezi uliopita. Shirika la Umoja wa Mataifa la masuala ya wanawake Jumatano limeelezea masikitiko yake makubwa kuona wanawake hawakushirikishwa kwenye serikali ya mpito ya Afghanistan inayoongozwa na Taliban. Ni jambo lisilokubalika kwamba jumuiya ya kimataifa inaweza kukubali wanawake wasishirikishwa kwenye serikali, mwakilishi wa shirika hilo kwa ajili ya Afghanistan, Alison Davidian, amewaambia waandishi wa habari. Siyo tu kwa Afghanistan, lakini kwa nchi yoyote, amesema Wakitangaza serikali ya mpito Jumanne, Taliban ambao wanajulikana kwa ukandamizaji mkubwa wa haki za wanawake wakati wa uongozi wao wa awali wa miaka ya tisini na mapema miaka ya elfu mbili, waliunda serikali ya mawaziri wanaume pekee. Wizara ya masuala ya wanawake haikutangazwa kwenye orodha ya wizara. David Yan amesema kuheshimu haki za wanawake ni mtihani kwa uongozi wowote ulio madarakani, lakini kwa serikali iliyotangazwa Jumanne, Taliban wamepoteza fursa muhimu ya kuonyesha ulimwengu kwamba wana nia ya dhati ya kujenga jamii inayojumuisha na yenye maendeleo, ameongeza. Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kwa kutoka Washington DC. Wakimbizi 25 wanaokimbia vijiji vyao wa huko Dugu na Fataki walipotiwa kufa kwa ukosefu wa tiba tangu mwezi wa nne hadi sasa katika kambi moja ya Jaiba huko Ituri wilayani Ndugu. Diodone Kabju Mnyoro, kiongozi wa kambi hiyo, ameomba Umoja wa Mataifa kusaidia katika juhudi za kuleta amani ya usalama ili warudi kwenye vijiji vyao. Austel Malivika anaripoti zaidi kutoka Goma, DRC. Sharti operesheni ambazo zinaendeshwa isiwe ndefu mno hivi kwamba iweze kupelekea raia waweze kurudi katika maisha yao ya kawaida. Hitaji za wananchi wanaokimbia vijiji vyao kufatia mashambulizi ya waasi sehemu mbalimbali hapa mashariki mwa Kongo, Kivu kaskazini pamoja na Ituri. Diedone Kapaju kiongozi wa kambi ya Jiaba ipatikanayo wilayani Jugu mkoa wa Ituri, kilometa 80 kaskazini mwa muji wa Bunia asema kwa sasa wakaazi wanaokimbia mashambulizi kuhofia maisha yao kutoka vijiji mbalimbali mbali, wapitia hali ngumu na mbaya ya kimaisha hasa upande wa tiba isiyo nzuri na hata kukosekana pamoja na ukosefu wa chakula tosha kwa wanawake pamoja na watoto. Bandoni Baraka ni pasta wa kanisa katika eneo la Fataki wanakuwa wana pale vujaida walitoka upande wa Fataki hapa kata, kata kilomita. Alafu wanaishi magumu kwa sababu hospitali ya Fataki iliharibiwa na wang'anga hawakukuwa vile pale, alafu ile ilileta ugonjwa ikaingia katikati ya watu inaendelea na kuuaua watu. Alafu kitu cha pili iko namna gani? watu wanaweza kupata matibabu mzuri iko nguvu kidogo, ile ndio inaleta ugonjwa katikati ya watu watu. Diedone ameongeza kwamba wananchi wengi wanaopatikana katika kambi ya muda ya Jaibe, Mashariki mwa mji wa Bunia walipoteza vitu vyao hata ndugu zao walipochambuliwa na kundi la waasi, na kwa sasa kupata tiba kwao imekuwa tatizo. Pasta Baraka akisema tatizo kubwa ni wafanyakazi, wa afya wote walikimbia vijiji vyao kuhofia usalama wao. Kutoka Jaita matibabu ilikia tu kubule, haikukuwa fataki kwa sababu fataki nazambazi walichewa, wanaingia ingia ingia leta wang'anga waliogopa na hawakukuwa wanatumika pale. Mwezi uliopita, waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Sama Lokonde alitembelea Ituri pamoja na Kivu Kaskazini akiwa mawaziri wengi na kusema kwamba serikali yake itafanya liwezalo ili usalama urudi kote Ituri pamoja na Beni, Kivu Kaskazini. Omari Kavota ni mtafiti wa migogoro na maswala ya usalama mashariki mwa Kongo. Lakini kwa kweli e, baadhi ya wakimbizi wako katika hali duni ya kiafya na sharti wapate msaada. Sharti vituo vya afya maeneo ambako kuna operesheni za kijeshi vipate usaidizi wa serikali, hivi kwamba dawa iwe hata ya bure katika maeneo haya ambako kuna vita, na iwapo haiwezi kuwa ya bure kwa watu wote, lakini iwe ya bure kwa wakimbizi, ili kwamba afya yao iweze kulindwa. Kwa sasa mikutano kadhaa imekuwa ikifanyika kuhusu swala la usalama mashariki mwa Kongo, kufahamu kwa nini hali hiyo imekita mizizi katika uangalizi wa Umoja wa Mataifa, yaani MONISCO, ambao wako Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa zaidi ya miaka ishirini hadi sasa, wakiwa na vifaa vingi vya kijeshi. Hosen Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nasikiliza ni Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Maafisa wa afya nchini Malawi Jumatano wamesema kwamba kusita kwa watu kupokea chanjo za COVID nchini humo huenda kukapelekea maelfu ya dozi kuharibika ifikapo mwanzoni mwa mwezi ujao. Kufikia sasa ni asilimia mbili pekee ya watu nchini humo waliopewa chanjo, wakati serikali ikisema kwamba inapanga kubuni kliniki za kwenye magari zitakazoweza kuwafikia watu wa vijijini. Harrison Kamau anaisoma ripoti ya Lamek Masina kutoka Blantaya. Kufikia sasa Malawi imepokea zaidi kidogo ya dozi milioni moja nukta mbili za chanjo aina ya Johnson and Johnson pamoja na AstraZeneca chini ya mpango unaongozwa na shirika la afya duniani wa COVAX. Hata hivyo watu wanasita kupatiwa chanjo hizo nchini humo kwa kiasi kikubwa, kwa sababu ya dhana potofu kuhusiana na ufanisi na usalama wake. Daktari Gift Kawalazira anaongeza idara ya huduma za afya na kijamii kwenye ofisi ya afya mjini Blanta, anasema kwamba kuna sababu nyingine kwa kiwango kidogo cha watu kupatiwa chanjo. So, uh, <laughs> Tumegundua kwamba kadri msimu wa joto unavyokaribia idadi ya maambukizi pia imepunguka kwa kiwango kikubwa. Idadi ya watu wanaokuja kupokea chanjo kila siku imepungua kutoka kwa watu elfu mbili hadi takriban watu mia nne kwa sasa. Daktari Kawalazira anasema kwamba kuwepo kwa kliniki za kwenye magari kutasaidia kufikia watu wengi zaidi, akiongeza kwamba baada ya mpango huo kuzinduliwa Jumamosi, watu zaidi ya mia sita walipokea chanjo zao, wakati makampuni sita ya kibinafsi yakiagiza kliniki hizo ili kutoa chanjo kwa wafanyakazi wao. Mtaalam huyo wa afya anatabiri kwamba mpango huo utaiwezesha Malawi kufikia lengo lake la kutoa chanjo asilimia sitini ya watu wake ifikapo mwaka ujao, ili pia kuondoa uwezekano wa chanjo kuharibika. Uh, chanjo za Johnson and Johnson tulizonazo muda wake wa mwisho ni Desemba, wakati baadhi ya zile za AstraZeneca zitaharibika mwezi ujao huku baadhi zikiendelea kutumika hadi Disemba. Mwezi Mei, Malawi iliteketeza takriban dozi elfu ishirini za AstraZeneca zilizokuwa zimeharibika baada ya watu wengi kukataa kuzipokea kwa wakati kutokana na wasiwasi wa usalama wake. Wakati huo, takwimu kutoka wizara ya afya ya Malawi zinasema kwamba kufikia sasa takriban watu elfu mia saba wamepokea walau chanjo ya kwanza huku wengine elfu mia nne wakiwa wamepokea chanjo kamili ikiwa ni asilimia 2.1 ya jumla ya watu milioni 18 nchini humo. Simeon Firi alipokea chanjo yake Jumatano iliyopita kupitia kwenye kliniki ya kwenye gari katika soko la Limbe lililoko mjini Blantyre. Uh, Firi ameambia VOA kwamba hilo lilimsaidia sana kupata chanjo yake kwa kuwa hakulazimika kutembea mwendo mrefu hadi kwenye kituo cha afya. Anasema kwamba alifika Limbe kwa shughuli zake, lakini mara moja akapata nafasi ya kupokea chanjo kutoka kwenye kituo hicho. Ili kuharakisha zoezi hilo, serikali ya Malawi inashirikiana na viongozi wa vijiji katika kuhamasisha watu kuhusu umuhimu wa kupokea chanjo za Covid mara baada ya kuona kliniki za kwenye magari zikija vijijini vyao. No way. Sasa basi kabla ya kutamatisha matangazo yetu hivi leo huu, hapa muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Burkina Faso, Alfa Bari, ametangaza kwamba jumuiya ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi, EKWAS, imeamua kuisimamisha Guinea kwenye uwanachama wa jumuiya hiyo kufuatia mapinduzi ya kijeshi nchini humo, ikiomba kurejeshwa uongozi wa katiba. Maafisa wa wilaya moja nchini Ethiopia wamedai kuwa wanajeshi wa Tigrei waliua zaidi ya watu mia moja na ishirini siku za hivi karibuni kufuatia hasara walizopata kwenye uwanja wa mapambano. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken Jumatano amewasihi viongozi wa Taliban nchini Afghanistan waruhusu ndege za kukodishwa ziondoke nchini humo, wakati ndege zinazosubiri kusafirishwa wa Marekani pamoja na watu wa Afghanistani walioko hatarini zikikwama kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa mazar Mazar-e-Sharif. Rais wa Somalia na waziri wake mkuu wamejikuta kwenye mvutano mkubwa Jumatano baada ya wote wawili kuwateua watu tofauti kuiongoza idara ya ujasusi ya taifa hilo la pembe la Afrika. Mahakama moja nchini Cameroon imewahukumu kifo watu wanne kwa kuhusika kwao katika shambulio la risasi kwenye shule moja mwaka jana ambalo iliua watoto saba na kujeruhi wengine kumi na wawili kulingana na hati ya mahakama ambayo shirika la habari la Reuters limeipata Jumatano algeria imewaweka kizuizini watu 30 wakiwemo wanachama saba wa kundi linalotaka kujitenga ambalo serikali limelitaja kuwa kundi la kigaidi kwa kuhusika katika uchomaji wa misitu ambao uliua watu sitini na watano jeshi la polisi limesema jumatano basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc usikose kusikiliza matangazo yetu ya voa express hapo saa kumi na nusu jioni majira ya afrika mashariki kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi ya DJ Riami, produsa Jumbe Hamza, jina langu Harrison Kamau, nime na nimeshirikiana naye Patrik Duimana, sote tukikutakia siku njema popote ulipo. Ifuatayo ni tahariri zinayoelezea sera na mtazamo wa serikali ya Marekani. Janga la kibinadamu linapokuta nchini Ethiopia, katika mkoa wa Tigri na mikoa jirani ya Afar na Amhara. Miezi tisa ya mapigano kati ya makundi ya wanamgambo yanayoliunga mkono kundi la Tigri People's Liberation Front na majeshi ya taifa la Ethiopia yamesababisha raia kubakiwa na rasilimali chache. Mapema mwezi Juni, wakati wa Tigri laki tisa walikuwa wakikabiliwa na njaa na kiasi cha watu milioni 5.2 karibu asilimia 90 ya idadi ya watu walikuwa wanahitaji chakula cha msaada kwa dharura. Kulikuwa na matumaini kuwa hali pengine ingeboreka ilipofika Juni 28 pale serikali ya Ethiopia ilipotangaza sitisho la pekee la mapigano na kuondoa wanajeshi wake kutoka Mekele. Hata hivyo Tigray bado imebaki bila huduma muhimu za kimsingi ikiwemo usambazaji wa misaada ya kibinadamu na usambazaji wa chakula na mafuta. Barabara nyingi katika mkoa huu ambazo ndizo kiungo pekee hadi katikati ya Tigray ziliharibiwa, na maombi ya vibali vya kusafirisha kwa ndege misaada ya kibinadamu kutoka Addis Ababa kwenda Tigray yalipuuzwa. Mzozo ulipanuka hadi mikoa jirani ya Amhara na Afar, nayo pia imeshuhudiwa matatizo huku maelfu ya watu wakiwa wamekoseshwa makazi ndani ya mikoa hiyo na wanahitaji sana misaada ya kibinadamu. Wakimbizi wa Eritrea kaskazini mwa Ethiopia pia wameshambuliwa na wote majeshi ya serikali ya Eritrea na wanamgambo wenye mahusiano na Tigray Peoples Liberation Front, mashambulizi ambayo Marekani imeyalaani vikali sana. USAID ina nia dhati ya kusaidia watu nchini Ethiopia kwa kuendelea kutoa misaada na kuokoa maisha, ikiwemo huko Amhara na Afar kama hali ya usalama itaruhusu. Mtiririko wa misaada ya kibinadamu kwenda Tigri bado hautoshi. Uhaba huu sio kwa sababu chakula hakipatikani, lakini kwa sababu serikali ya Ethiopia inaingilia kati msaada ya kibinadamu na wafanyakazi, ikiwemo misafara ya ardhini na anga, amesema afisa wa jua USAID Samantha Power. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alielezea kwamba taasisi za kibinadamu zinahitaji kiasi cha malori mia moja ya misaada na bidhaa kupeleka Mekele kila siku. Tangu katikati ya mwezi Julai, kiasi cha wastani wa chini ya malori kumi kwa siku yameweza kufika huko, kwa mujibu wa umoja wa mataifa. Kama ugawaji wa misaada hautaanza haraka, kuna hatari kwamba maisha ya maelfu ya watu yatakuwa hatarini, huku maelfu wengine zaidi wakitumbukia katika njaa kali. Pawa amesema kwamba Marekani inaitaka serikali ya Ethiopia iruhusu kwa haraka misaada ya kibinadamu kufikishwa Tigri ili kuzuia janga kutokea ambalo litawakabili mamilioni ya watu wanaohitaji chakula ili kuishi. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani.