hii ni Vo Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yakikujia moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC kwanzia hivi sasa, ikiwa saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Tayari msikilizaji, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu. Jina Sandei Shomari, na mimi ni Idi Ligongo. Unasikiliza VOA Express kupitia redio zetu wa shirika huko Afrika Mashariki na Kati, pamoja na mtandao wetu wa internet wa VOA swahili.com. Basi kaa tayari kusikiliza yale tuliyokuandalia katika dakika 30 za VOA Express. Basi moja kwa moja tuanzie huko katika jiji la New York, ambako harakati za miaka ishirini ya mashambulizi ya Septemba kumi na moja kwenye jengo la World Trade Center kule New York, makao makuu ya jeshi la Marekani Pentagon, hapa Virginia na Shakesville kule Pennsylvania, maadhimisho haya yanafanyika ambapo takriban watu elfu tatu walipoteza maisha kule New York. Nimezungumza na mwenzangu BMJ Murithi ambaye yuko huko New York katika maadhimisho ya siku hiyo hapo kesho, na kwanza kutaka kujua kilichopo katika maandalizi kabla ya maadhimisho hayo kamili hapo kesho. Asante sana Sandy Shomari, ni kama ulivyosema matayarisho yanaendelea hapa. Eh, labda kuwaeleza tu wasikilizaji ni kwamba eh, yanakuwa ni maadhimisho makubwa zaidi kuwahi kufanyika tangu eh, mashambulizi kufanyika hapa tarehe eh, kumi eh, na moja mwezi wa tisa mwaka elfu mbili na moja. Hii eh, itakumbukwa kwamba kulikuwa maadhimisho kabambe, mwa, miaka kumi baada ya hapo, ambapo hapa nilipo sasa hivi ndipo Rais wa wakati huo Barack Obama alipozindua kumbukumbu eh, eh, kumbu. Au makumbusho ambayo yako hapa. Lakini katika upande wa matayarisho, kama ulivyouliza, eh, ni kwamba kumekuwa shughuli nyingi wiki yote hii, na tangu wiki iliyopita kumekuwa shughuli nyingi hapa wakijipanga kwa sababu, uh, itakumbukwa mwaka uliopita hakukuwa na tamasha au hafla kubwa hapa kwa sababu ya mambo ya corona. Kwa hivyo ndivyo hali ilivyo, pilka pilka nyingi, usalama kaimarishwa kama ambavyo ungetarajia. Sandi Shomari, na tuko hapa mpaka uh, hapo kesho. Na ni kweli kwamba BMJ ni miaka ishirini sasa tangu eneo hilo lipotokea mashambulizi. Unaweza kutueleza kwa haraka haraka, kwa sababu upo kwenye eneo hilo, ni mabadiliko gani yanayoonekana sasa tangu hapo mwanzo mpaka sasa, na nini ambacho kinaendelea kwenye jiji la New York? Unaweza ukaeleza kwa ujumla kwa mabadiliko yaliyopo. Kuna mengi ambayo yamebadilika tangu wakati huo. Kwanza kabisa, kama nilivyotaja, upande wa usalama eh, kuimarishwa kwa usalama. Wale ambao walishuhudia eh, yaliyotokea uh, wakati huo wanasema kwamba kuna mengi yamebadilika sana katika eh, eneo hili, hasa hapa, kwa sababu eh, watu wengi sasa wanahofia kwamba walikuwa wanahofia kwamba kwa mashambulizi mengine yangefanyika na upande wa usalama, huyu meya wa mji huu wa New York mwenyewe Bill de Blasio pamoja na maafisa wake wa vitengo vya usalama wameeleza kwamba wanaendelea kuimarisha hali ya usalama, lakini eh, tofauti kidogo na hali ilivyokuwa kama mwaka uliopita wakati wa maadhimisho haya eh, yale yanayoshuhudiwa hapa ni kwamba sasa, eh, itakuwa eh, eneo zima hili linakuwa linafungwa eh, kwa eh, karibu siku mbili mfululizo eh, inakuwa kwamba hakuna magari yanayoingia na na vile vile e, tuseme kwamba wale ambao ni familia za waathiriwa e, tayari wamekuwa e, wakifika hapa e, kujitayarisha katika kwa hafla hii na kile ambacho watafanya hapo kesho. Kwa haraka haraka, hawa wana familia na wengineo, kama ilivyo tingi, ambavyo ingetarajiwa sande, ni kwamba majina ya wale waathiriwa yatasomwa e, wanafamilia wote wakiwa wamehudhuria hafla hii, lakini muhimu zaidi pia ni kwamba Rais Joe Biden mwenyewe na Kamala Harris naibu wake au makamu wake watakuwa hapa e, watakuwa hapa na wageni wengine waalikwa. Kwa hiyo matarajio ya hapo kesho yatakuwa ni kwamba kuna wageni wengi. E, tofauti na miaka hii ya hivi karibuni iliyopita. Ni BMJ Muridhi akizungumza na VOA Express kutoka katika jiji la New York hapa Marekani. Ukiwa bado unasafiri na mawimbi ya VOA Express, sasa tunaelekea nchini Misri ambapo mawaziri wa mambo ya nje wa mataifa ya Kiarabu wamesisitiza msimamo wao wa pamoja kuhusu kadhia za mataifa mengine yanayopitia wakati mgumu hasa katika eneo la Mashariki ya Kati. Mwandishi wetu wa Cairo, Shafi Mbinda, na ripoti kamili. Bidu... akizungumzia mgogoro wa Algeria na Moroko, waziri wa mambo ya nje wa Kuwait Sheikh Ahmed Nasser Al-Mohammed Sabah, ambaye kwa sasa ndiye anayeshikilia mwenyekiti wa baraza, anasema kwamba nchi yake na nyinginezo za Kiarabu zitacheza duru yao muhimu katika kuweka sawa masuala ya Kiarabu na umoja wao kwa ujumla miongoni mwa ajenda za mkutano huu na duru yake ya 156 kwa ngazi ya mawaziri wa mambo ya nje wa mataifa ya Kiarabu kuangazia zaidi juhudi zao za pamoja katika eneo ambapo pia ni kufanyia kazi maamuzi ya mkutano uliopita juu ya kadhia ya Siria na Yemen, wakipinga uchochezi wa kigeni kama Irani na Uturuki katika ardhi za mataifa ya Kiarabu. Kwa kuongezea, pia mvutano wa mitazamo tofauti juu ya kuirejesha Siria kwenye jumuiya ya Kiarabu, ingawa wengine wanaona kuwa bado haujafika wakati wa kujadiliwa swala hilo. Kadhia ya Palestina na Israeli nayo ni katika ajenda muhimu wa kilani kile kinachoitwa ni uadui wa Israeli kwa wakazi wa Palestina, hasa katika mji wa El Kudsi maarufu Jerusalem. Katibu mkuu wa jumuiya ya mataifa ya Kiarabu Ahmed Abul Ghait, akizungumzia changamoto alizo nazo kijimbo, anaona kuwa kutatua mgogoro wa Palestina ndiyo mwelekeo wa amani pia katika eneo la mashariki ya kati. Al al al mustawet... ulimwengu wa Kiarabu bado unaishi kwenye azma nyingi tofauti sawasawa -sawa, iwe ni majanga ya kiafya kama, kama vile korona na mengineyo yanayofuatia kwenye shughuli za kibiashara na uchumi au kwenye siasa na azma za kiusalama zenye kuendelea katika idadi kadhaa ya mataifa ya Kiarabu. Kuhusu kadhia ya Palestina, bado inawezekana kufikia ufumbuzi, lakini kwa ushirikiano wa kimataifa kuanza kazi za kisiasa zenye kuleta suluhu baina ya hizi nchi mbili na kurejea mipaka ya tarehe 4 mwezi Juni mwaka 1967 ndiyo njia pekee ya kuelekea kwenye amani ya kudumu katika eneo. Mbali na kadhia ya Palestina, aidha mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje ya mataifa ya kiarabu umeangazia kadhia ya Libya, wakitaka pia wapiganaji mamluki na vikosi vya kigeni kwa ujumla kuondoka nchini humo ikizingatiwa kuwa ni njia ya kurejea kwa utulivu na kuelekea kwenye uchaguzi wa kitaifa kwa amani ifikapo tarehe 24 mwezi Disemba 2021. Jan Kobichi, mjumbe maalum wa Umoja Mataifa nchini Libya, akiwa ni katika waliohudhuria duru ya mkutano huu ametaja kwamba mpaka hivi sasa tayari serikali ya Libya imeshapeleka maombi ikitaka usimamizi wa uchaguzi utakaofanyika mwisho wa mwaka huu kutoka mjini Cairo, Shafi Mbinda, Sauti Amerika. Shukrani Shafi Mbinda kwa ripoti hiyo. Hii ni VOA Express kutoka Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia zinazosomwa na Abdu Shakur Abud. Rais mpya wa Zambia Hakainde Hichilema amesema hii leo kwamba serikali yake mpya itaanza kutekeleza sera za kupunguza urari kwenye bajeti, kuanzisha tena ukuaji wa uchumi na kutathmini upya mikataba ya uchimbaji madini. Katika hotuba yake ya kwanza mbele ya bunge tangu kushinda mwezi uliopita katika uchaguzi mkuu, Hichilema amesema maafisa wake watatathmini sera za kilimo, kubadili bei za umeme na kufanya mageuzi kwenye kampuni ya taifa ya nguvu za umeme ya ZESCO. Kiongozi huyo anasema juu kwenye ajenda yake ni kujenga upya uchumi wa nchi na kurudisha uaminifu kwenye masoko ya hisa. Rais Hichilema amesema ameingia madarakani akikabiliwa na hali mbaya ya kiuchumi ambayo inahitaji hatua muhimu na thabiti kuchukuliwa ili pia kurudisha imani miongoni mwa taifa fadhili na kupunguza kabisa matumizi yanayoongeza deni la nchi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, akizungumza na shirika la habari la AFP hapo jana, anasema kwamba ana hofu kurudi madarakani kwa kundi la Taliban nchini Afghanistan huenda kukawapatia motisha makundi ya wanamgambo wa Kiislamu huko Sahel, Afrika Magharibi, na kujiimarisha. Katika mahojiano yako hapo jana Alhamisi, Guteres ametoa wito wa kuimarishwa mfumo wa usalama kwenye kanda hiyo. Anasema kuna hatari kubwa makundi haya ya kigaidi yakahisi yanaweza kupata nguvu kutokana na kilichotokea Afghanistan na kuwa na matarajio makubwa zaidi kuliko alivyokuwa nayo miezi michache iliyopita. Guterres aligusia kwamba ni muhimu kuimarisha mfumo wa usalama ingawa Ufaransa na Chad zimetangaza azma ya kuondoa wanajeshi wake kutoka kanda hiyo. Baraza la kijeshi la Guinea limeamrisha benki zote kuzuia akaunti zinazohusiana na serikali iliyopinduliwa ili kuweza kudhibiti mali ya taifa. Baraza hilo la kijeshi lilichukua madaraka mwishoni mwa wiki iliyopita, imesema amri hiyo inahusu taasisi na akaunti za watu binafsi wa serikali iliyopinduliwa. Maafisa wa cheo cha juu wa serikali ya rais aliyepinduliwa Alpha Konde hawatoweza kuingia katika akaunti zao. Viongozi wa mapinduzi walichukua madaraka siku ya Jumapili na kusema wanataka kumaliza ulaji rushwa, ukiukaji haki za binadam na kuendesha vibaya mali na utawala wa Guinea. Kampuni ya ndege ya bei nafuu ya Kenya Jambo Jet itaanza safari za ndege kuelekea mji wa Goma mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kuanzia hii leo, ikieleza kwamba inataka kunufaika na mahitaji yanayoongezeka ya usafiri wa ndege barani Afrika. Kampuni hiyo iliyoanzishwa mwaka elfu mbili kumi na nne na kumilikiwa na kampuni ya taifa ya Kenya Airways inataraji, Afrika kuwa mojawapo ya kanda zitakazokuwa na ukuaji wa haraka wa usafiri wa ndege duniani mnamo miongo miwili ijayo, ambapo inakadiriwa itaongezeka kwa asilimia tano kila mwaka. na baada ya kupata habari za dunia, msikilizaji, unasikiliza matangazo ya VOA Express. Matangazo yanakujia kupitia redio zetu shirika pamoja na mtandao wetu wa VOA Swahilicom kila siku juma tatu, juma, ya jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, tisa nusu asiri kule Afrika ya Kati. Na sasa tuelekee kwenye jicho letu kama ilivyoada siku ya Ijumaa leo hii, Lucy Patrick akiangazia mahusiano kwa wasichana na wanawake kwa ujumla nini ambacho wanakitarajia, lakini inaonekana wengi huangazia ndoa. Karibu Lusi jicho linaangalia swala zima la mahusiano. Hivi karibuni kumekuwa na mtizamo hasi katika jamii kwa wa, baadhi ya wanawake ambao labda wanaonekana wameolewa na watu wenye ulemavu au watu wazima. Wakati mwingine unakuta labda mtu ni mnene sana. Kumekuwa na maoni tofauti tofauti kwamba wanawake hao hawana mapenzi ya kweli, bali wamefuata pesa. Nini mtizamo wa baadhi ya wanawake na hili swala la baadhi ya watu kwenye jamii kuwatafsiri vibaya ya wanawake ambao wanakuwa wameamua kuolewa na watu ambao wana ulemavu au watu ambao wamewazidi umri sana, au wale watu ambao ni wanene sana, kutafsiriwa vibaya, kwa upande wangu mimi naona hizi ni fikra hasi tu, maana mara nyingi tumekuwa tukishuhudia mahusiano ya namna hii yamekuwa yakileta matokeo chanya tofauti na vile ambavyo watu wamekuwa wakitazama. Yaani, unaweza ukakuta wakati mwingine binti kama ameamua kuolewa na mwanaume mzee sana, mtu atatafuta kuchunguza sana kuona kwamba kafata nini kwa yule mwanaume. Kwa hiyo akipata jibu labda kwamba yule mwanaume ana pesa. Ah, basi nafsi yake inatulia tu kwamba ah, huenda basi yule binti ameamua kufata pesa kwa yule mzee. Sa nyingine ni mlemavu kaoa mtu ambaye amekamilika viungo, au sa nyingine ni mwanaume mnene sana kaoa mwanamke ambaye ni mwembamba mno, lakini wanaishi na mwisho wa siku wanaanzisha familia zao na wanaendelea vizuri. Kwanza mlemavu naye ana haki ya kuoa. Sasa inategemea kakutana na mwanamke wa aina gani. Of course mi kwa hawa wanaolewa na watu wazima, wengi wao tunaona wanakuwa wamefuata hela. Unakuta mtu ana, ana date na mwanaume ana umri kama wababa yake, hiyo mm, kidogo ina, inanipaga maswali mengi hiyo. Of course nikafuata hela tu, lakini kwa, kwa mlemavu tunaona wengi, unakuta ni wana mapenzi ya kweli. Kwanza mlemavu anahitaji kwanza kuwe na love, ukubali hali aliyokuwa nayo, usimtenge. Na wala usione aibu kutoka naye mbele za watu. Ikifika mahali ambako kuna aibu unaenda kwenye sherehe, unamwacha, unaenda kwenye sherehe unamwacha, unaenda huku unamwacha, hapo hakuna mapenzi. Labda huyo mlemavu awe na kitu, lakini kama hana kitu panahitaji mapenzi haswa ya kutoka moyoni. Kuna yule ambaye haoni, unaweza ukamshika mkono ukaenda naye mahali. Kuna yule ambaye, ambaye nilishaolewa naye akapata ajali yule tayari ni mtu wangu, hata iweje. Kama nina mapenzi naye nina mapenzi naye mpaka kufa. Ni kwa sababu ya mitazamo ambayo jamii imekuwa imejenga ama kuitengeneza kwa watu ambao wanataka kuoana. Jamii imetengeneza mazingira ambayo yanataka kuona mtu anayemwoa mtu fulani lazima awe hivi, na ndio maana watu wengi sasa hivi wanaoana ili kuridhisha jamii, lakini sio kwa matakwa ya yao wenyewe. Labda pengine, sasa huo ni mtazamo ambao sio mzuri sana, linapokuja swala la ndoa ama la watu kuchumbiana na kuoana. Na ndio maana sasa jamii imekuwa imejenga huo mtazamo, imejenga huo mtazamo kwamba mtu anapolewa na mtu ambaye pengine jamii inamuona yuko tofauti, kama ulivyotolea mfano kwamba labda mlemavu ama mtu ambaye maumbile yake hayavutii kama vile ambavyo watu wangedhani, yawe labda mtu ni nene sana. Ndio maana unakuta mtu labda um, wanaona kwamba haiwezekani bwana, yaani haiwezekani huyu mtu akampenda huyu mtu alivyo hivi, haiwezekani huyu mtu akampenda mlemavu, haiwezekani huyu dada alivyo mzuri, alivyo msomi, alivyo labda na maadili mazuri, akaolewa na kijana ambaye hajasoma hata degree ama hana gari ama hana nini, labda mfupi sana ama nini, vitu kama hivyo, watu wanatazama tazama. Lakini kiwalisia, uh, maswala ya kuoana ni maswala ya watu wawili, ni maswala ambayo Mungu anawakutanisha watu kwa ajili ya kuweza kutimiza kusudi lake. Kuna watu wengine sawa, hatukatai kwamba wana olewa na watu wa aina hiyo, kwa sababu ya maslahi binafsi. Mara nyingi ukikuta mtu wa hivyo, labda ni mdada mzuri mzuri, kama ambavyo watu wanamuona, labda ameula na mtu mzima sana, ama mtu ambaye haeleweki eleweki hivi, ni kwa sababu labda unakuta ana pesa hiyo pia ipo, lakini pia kuna mapenzi ya dhati kabisa ambayo mtu anakuwa amempenda huyo mtu na ameamua kuwa naye, kwa sababu yeye ndo anayeolewa, yeye ndo anayeoa, anajua ataishi naye vipi katika maisha yake yote hapa duniani. Jicho linatia nanga siku ya leo namna hiyo, msikilizaji langu jina ni Lucy Patrick, VOA Express. Shukrani Lucy Patrick kwa jicho letu na msikilizaji, sasa, kama anavyokwambia Express, bila muziki hujasukuma gurudumu la Express. Moja kwa moja, basi tunapata kibao chake mwanamuziki kutoka kule Kampala Uganda, ambaye amekitoa kibao chake kipya hivi karibuni. Azawi anakwambia slow dancing, pata vitu msikilizaji. Ni poa kabisa kutoka kwa Azawi na slow dancing. Ndivyo tunavyokwenda ndani ya VOA Express kupitia redio wa shirika wetu, ikiwemo redio Sauti ya Mwananchi eneo la Nakuru, mwenedu redio ya Voi sasa redio ya Bungoma Kenya. Uh, Tanzania ni Dodoma FM ya Dodoma, Nuru FM ya Iringa, Ki FM ya Songea, Hits FM ya Zanzibar, Voice of Africa ya Korogwe. Wa DRC tunasikiliza radio RNA na eneo la Baraka vilevile, uh, vile radio Maniema namba 1 Kindu, radio Racom ya Bunagana, radio Malaika na radio Geminic zinapatikana Lubumbashi, DRC. Life HD radio na Kolwezi radio pamoja na radio Baraka iliyoko eneo la Baraka. Sasa kabisa, safi kabisa, msikilizaji, basi hivi sasa tunaelekea huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambapo eneo la mashariki kule DRC vijana wengi sasa wamegeukia kufanya muziki ikiwa kama kujiepusha na matendo mabaya, lakini pia ikiwa ni ajira kwa upande mwingine. Mwandishi wetu Hosteri Malivika amekutana na vijana hawa e, na kuanda taarifa ifuatayo. Oredi Msanda ni mwanamuziki hapa katika mji wa Goma, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anaimba nyimbo mbalimbali mbali kwa kujifurahisha na kufurahisha vijana wenzio, akiwa mwimbaji wa nyimbo za kawaida. Kuimba mkanisa ni kufungiwa, kuimba uh, libreme ma. make kuimba uh, nyimbo zenyea ziko za mkanisa ni kukuwa libre liberte, na minaimba matemeze, najisikia mina sofe mkanisa, huko oblige kuimba kitu kimolelea Uh, apare mukanisa uh, make miziki za, za, za kidunia, gisi wanasemaka taimba gisu nataka nimporte quel theme taukamata. Wewe binafsi kimaisha muziki wako unakusaidiaje kimaisha? Mziki yaka nisaidia kwanza uh, sofke wakati niko stresi, uh, mine ikala, minakamata gitar, minakompoze uh, strese naisha make kupoint uh, psikolojik muziki inanisaidia ka sana. Wengine nao wakichagua kuimba nyimbo za kumsifu Mwenyezi Mungu kama njia moja tu ya kuepuka dhambi, kama riziki taku bisoka nilishisikiaka tu donke ni vitu venye vilikuwa mudamu yangu, nikasema hapa niimbe, na nikaona kwenye tu mtu anaimba nashisikia bien donke ni vitu venye viko mudamu, sisukumiwe na mutu donke ni kujitoa mi peke, nashitoa kashoa wimbaji Bo, ikazi ya uimbaji mimi gisi ndeza sema inanisaidia kwanza inaniepusha kama mbia mingi. Kwa hiyo ndeza enda ndeza penda ni kuwe mbia werewere. Me kupitia kazi ya uimbaji ndakuwa kwanza nile boga. Mimi nasema ah, nikaingia mwe werewere. Mwata nikutana huku mwa hii kazi ya werewere na nayo mimi naimbaka eske ndamkokota. Mama Kanyere akiwa ni muzazi tulikutana naye mjini kuhusiana na hao wanamuziki ambao wengi ni vijana. Juu anakuonyesha, kuonyesha mwaile maisha ya kidunia, anapata franga, anafanya vitu vya ajabu, na mwavile vitu vyake vya ajabu na kutanisha, mwisho haitakuwa mzuri juu wakati senye sikse yake haitaendelea sana, anakuwa obligé kutafuta zingine nguvu zenye adiwezekane anaongeza ndani, kisha unakutana mwisho yake na kuwa mwisho ya mubaya. hil Josue kwa upande wake anasema hapa kwetu kuna magomu tofauti, producteur ba producteur haviko, tunaenda tunajipiganisha ngambo na ngambo. Kwa sasa anaweza kusema music haijaanza kuniingizia chochote kile, lakini kwa kuwa ni kipaji, ninayo ni kitu kenye nikifanya nasikia niko happy, najisikia niimbe kini na nania kama siku za mbele itaweza kulipa. Aneti Bahati akiwa binti mdogo aliamua kuimbia Mwenyezi Mungu. Kimaisha, kazi ya mziki inanisaidia kwanza kujipanga, kwani wakati nilikuwa nikiendesha kazi zingine nilikuwa sina dhamiri ya kuogopa dhambi. Nilikuwa wakutana nikaendesha makosa fulani fulani, sitajishutumu kitu. Lakini wakati nilianza kuimba, nilikuwa nikifika kanisani kama niliendesha dhambi, eminagundua ya kwamba niliendesha makosa nilikuwa nikiimba na roho inaluma. Mimi ni Hoseri Malivika wa VOA Express kutoka Goma. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Na pia napenda kukukumbusha kwamba saa moja na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki e, ambapo ni saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati, usikose kusikiliza matangazo mengine ya VOA ambapo leo kutakuwa na live talk, mjadala ukiangazia namna watoto wanavyoathirika na vifaa vya kielektroniki ikiwemo video games na mitandao kwa ujumla, usikose. Na msikilizaji, basi ikiwa leo ni Ijumaa na mwana mzee mzima Josephat Kioko yupo tayari kabisa kutoka Mombasa kutupasha eneo jiri katika burudani, kuanzia kule klabu za kandanda. Vihiga Queens inawakilisha Afrika Mashariki na Kati kwenye ubingwa wa soka wanawake barani Afrika. Hali kadhalika mwanamuziki gengetone ua Kenya maarufu kama Nunini azindua biashara wa uzaji viatu hapa Marekani ambako anaishi. Basi tupate habari hizo, asante. Shirikisho la kandanda eneo la Afrika mashariki na Kati, SEKAFA, limepata mwakilishi kushiriki michuano ya kandanda ya ubingwa wa Afrika ambayo ni CAF Champions League ya wanawake itakayoandaliwa kwa mara ya kwanza mwezi Novemba huko nchini Misri. Mwakilishi huyo ni Biga Queens kutoka Kenya, iliyotoa ubingwa hapo jana kufuzu kwa mashindano hayo ya bara la Afrika. Vihiga Queens wamepata tiketi hiyo kwa kulaza Commercial Bank ya Ethiopia mabao mawili kwa moja katika fainali. Walikuwa katika nusu fainali wameshinda Simba Queens ya kutoka Tanzania mabao mawili kwa moja. Nao Commercial Bank FC Ethiopia wakashinda Lady Dafs ya Uganda mabao tano kwa tatu kupitia mikwaju wa penalti. Michuano hiyo eneo la SEKAFA iliandaliwa katika mji wa Nairobi kuanzia Agosti 28 na fainali kuandaliwa jana katika uwanja wa Kasarani, zilishirikishwa klabu nane za wanawake hii sasa ina maana kuwa Vihiga Queens watapambana na timu zingine saba katika michuano hiyo ya CAF Champions League itakayoandaliwa kwa mara ya kwanza mwezi Novemba huko Misri. Zinahitajika klabu nane lakini zilizofuzu ni saba, ikiwa ni pamoja na wenyeji wa Degla ya Misri, AS Far ya Morocco, AS Mand ya Mali, Hasaacas Ladies ya kutoka Ghana, Rivers Angels ya Nigeria na Mamelodi Sundowns wanawake kutoka Afrika Kusini wanapoelekea Misri Novemba. Mshambuliaji mmoja kutoka Ethiopia, Loza Abera, ambaye kufikia sasa anaongoza kufunga mabao 13, hata shiriki, maanake timu yake Commercial Bank haikufuzu. Katika riadha, usiku wa kuamkia leo, wanariadha kutoka Kenya walitamba katika mashindano ya Diamond League yaliyoandaliwa katika mji wa Zurich, huko Uswizi. Wengine waliotamba jana usiku ni pamoja na wanariadha kutoka Burundi, Ethiopia na Namibia. Kwanza hapa ni mliki. Mwanariadha chipukizi aliye na umri wa miaka 18, Christine Mboma kutoka Namibia, ameweka rekodi ya bara la Afrika katika mbio za mita 200 aliposhinda kwa muda wa sekunde 21.78. Shirikisho la World Athletics linasema pia hii ni rekodi ya dunia kwa mbio za vijana walio na umri chini ya miaka 20. Msimu huu Christian Mboma amefanya vyema zaidi. Alishinda fedha katika Olimpiki ya Tokyo alipomaliza katika nafasi ya pili baadaye akaelekea Nairobi, mbio za dunia kwa vijana, akashinda dhahabu, na sasa katika Diamond League ameshinda mara mbili mfulizo na ametuzwa huko Zurich. Francin Nyon Saba kutoka Burundi naye ameshangaza ulimwengu kwa kuibuka mshindi katika mbio za mita elfu tano kwa wanawake. Nyon Saba ni miongoni mwa wanariadha walionyimwa fursa kushiriki katika mbio za mita mia nane akiwa pamoja na Kasa Semenya wa Afrika Kusini. Na baada ya hapo akaanza kufanya mazoezi katika mbio ndefu, na sasa jana usiku ameshinda taji la Diamond League akimpiku ubingwa wa dunia Helen Obiri kutoka Kenya, wakifuatana kwa muda wa dakika 14 na sekundi 28 na 29 mtawalia. Kivutio kingine kilikuwa katika mbio za mita 1500 kwa wanawake pale ambapo Faith Kipyegon wa Kenya ameonyesha kwamba ni mwamba duniani kwa kumshinda tena Sifan Hassan wa Uholanzi katika mbio hizo na kutoa taji la Diamond League. Nitakamilisha na burudani. Bado mikutano katika kumbi la starehe ni marufuku nchini Kenya kutokana na maambukizi ya COVID-19, lakini sasa nimzungumzie mwanamuziki wa Kenya Nonini ambaye kwa sasa yuko Marekani tangu mapema mwaka huu Nonini ambaye jina lake ni Herbert na Nakitare amezindua aina mpya ya viatu ambayo ameanza kuuza huko Marekani kwa sasa. Anaona zimesambazwa sana katika mitandao ya kijamii zikiuzwa wakati ya dola mia mbili na dola mia tatu Mtindo ambaye Nonini ameuchukua ni sambamba na ule wa Kanye West kujihusisha na biashara ya fashoni za nguo na viatu. Nonini ambaye ni maarufu katika nyimbo za rap nchini Kenya alihamia Marekani yapata miezi minne iliyopita na anasema amefurahia sana soko la Marekani kwa kuzindua aina ya kiatu anachokipa jina la Genge True Kicks. Wapenzi wa miziki yake eneo la Afrika Mashariki wanasema watamuunga mkono kwa kununua viatu ambavyo amezindua vikiuzwa kwa pesa za Kenya shilingi 24,000. Miaka mitatu iliyopita mwanamziki huyo wa Gengeton alichaguliwa mwenyekiti wa Performance Rights Society of Kenya ili kuwakilisha na kutetea masilahi ya wasanii wa mziki wenzake. Basi inaona, kwa sasa ni hayo niliyoandaa katika spoti na burudani. Josephat Kioko, VOA Mombasa. Shukrani Josephat Kioko. Na sasa moja kwa moja twende kwenye swali letu la leo, ambapo tuliuliza janga la korona limeathiri vipi maisha yako ya kila siku. Haya, idi mi, kwa upande wangu nianze naye pole liwa Mungu kutoka kule Bukavu anasema janga la corona limeathiri kwa kukosa kabisa, kupungukiwa na wateja wagonjwa ambao walikuwa wanafika kwenye kituo chetu cha afya, sababu wanaofia kuja wakiofia kwamba wasipimwe ugonjwa wa korona. Malikwisha. Alexis Kambale kutoka kule Kiwanja anasema maisha yangu ya janga la korona imerudisha kwa asilimia ishirini nyuma kwa sababu katika eneo letu kazi imezorota sana na pesa hazipatikani naye Shipela wa Shipela au Emanuel Shipela wa Mbea anasema janga la korona, lenga mwanzoni linitega hofu na kutia hofu sana, iini hisi kiiniathiri kiuchumi na kiakili na hali ikawa ni mbaya. Mimi nakamata ujumbe wa Ikwisa Mwakanyamale anasema umeniathiri kwa kiasi kikubwa tu. Kwa nini tulipe tozo kichwa badala ya eh, kukubaliana nalo? Hatujui kama kila a, siku a, tutamudu maisha ya korona. Peter Mwehola yeye anasema kwamba eh, kwa upande wake haijamwathiri chochote eh, kwa kuwa maisha ni yale yale. Agnes John anasema nimeshindwa kwenda nchi za nje, mipango imesimama. Haya basi, baada ya maoni hayo, Idi Ligongo, naona muda unakimbia kwelikweli, na Vyo Express inakamilisha muda wake. Kwa niaba ya wenzangu wote wanafanikisha matangazo haya, mwelekezi Saida Hamduni, msimamizi Hariariami hapa studio, nimeshirikiana mwenzangu Idi Ligongo. Jina langu ni Sunday Shomari na watakieni wote alasiri njema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.