halka nalajogo haga sharciga iyo Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, pote pale ulipo. Jina langu ni Sunday Shomari no na kukaribisha kwenye matangazo yetu ya jioni hii leo, Ijumaa Septemba 10 mwaka 2021, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima leo Maziwa Makuu kupitia mawimbi masafa mafupi, na Radio Citizen inasikika kote nchini Kenya na pia mtandao wetu wa VOA na katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, tuna mjadala wetu wa moja kwa moja au livetalk, ambapo tunamulika matumizi yaliyopita kiasi ya vifaa vya kielektroniki na mitandao ya kijamii kwa watoto na vijana Afrika ya Mashariki. Je, athari zake ni vipi na nini kifanyike? Na katika taarifa nyingine, rais wa Zambia Hakainde Hichilema amesema hii leo kwamba serikali yake mpya tekeleza sera za kupunguza nakisi ya bajeti kuanzisha tena ukuaji wa uchumi na kutathmini sera za madini. Basi hizo ni baadhi ya habari tutasikia kwenye matangazo yetu vileo, lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia. Msomaji wako ni mimi mkamiti Kibayasi. Rais wa Zambia, Hakainde Hichilema, amesema leo kwamba serikali yake mpya itatekeleza sera za kupunguza nakisi ya bajeti, kuanzisha tena ukuaji wa uchumi na kutathmini upya sera za madini. Katika hotuba yake ya kwanza kwenye kikao cha bunge jipya tangu uchaguzi wa mwezi uliopita, Hichilema amesema maafisa wake pia watatathmini sera za kilimo kubadili bei za umeme na kufanya mageuzi kwenye kampuni ya taifa ya nishati ZESCO. Kiongozi huyo amesema kipaumbele cha juu kwenye ajenda yake ni kuujenga upya uchumi wa nchi na kurudisha uaminifu kwenye masoko. Novemba mwaka jana, taifa hilo, mzalishaji wa pili kwa ukubwa wa madini ya shaba, lilikuwa taifa la kwanza la kiafrika kushindwa kulipa madeni yake ya nje wakati wa mzozo wa janga la virusi vya korona. Umoja wa Afrika umesema unaisimamisha Guine baada ya mapinduzi katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi ambayo yalishuhudia rais wake Alfa Conde akikamatwa. Taasisi hiyo ya Umoja wa Afrika ilisema kwenye Twitter kwamba inaamua kuisimamisha Jamhuri ya Guine katika shughuli zote za Umoja wa Afrika na idara nyingine za maamuzi. Hatua hiyo imekuja baada ya vikosi maalum vyengine kuchukua madaraka siku ya Jumapili na kumkamata Konde, ambaye alikuwa chini ya shinikizo kali kwa utawala wake wa kiimla. Umoja wa Afrika umelaani hatua hiyo ya kijeshi na inataka kuachiliwa kwa Konde, ambaye alikuwa rais wa kwanza kuchaguliwa kidemokrasia mwaka elfu mbili na kumi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akizungumza na shirika la habari la AFP amesema kwamba ana hofu kurudi madarakani kwa kundi la Talibani nchini Afghanistan huenda kukayapatia makundi ya wanamgambo wa Kiislamu huko kanda ya Sahel ya Afrika Magharibi motisha. Kujiimarisha katika mahojiano yake hapo jana Alhamis, Guterres ametoa wito wa kuimarishwa mfumo wa usalama kwenye kanda hiyo. Anasema kuna hatari kubwa kwa makundi haya ya kigaidi kuhisi kwamba yanaweza kupata nguvu kutokana na kilichotokea nchini Afghanistan na kuwa na matarajio makubwa zaidi kuliko walivyokuwa nayo miezi michache iliyopita. Guteresh amesema ni muhimu kuimarisha mfumo wa usalama, ingawa Ufaransa na Chad zimetangaza azma ya kuondoa wanajeshi wake katika kanda hiyo. Kampuni ya kwanza ya ndege ya bei nafuu ya Kenya, Jambo Jet inaanza safari za ndege kuelekea mji wa Goma huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo hii leo Ijumaa, ikieleza kwamba inataka kunufaika na mahitaji yanayoongezeka ya usafiri wa ndege barani Afrika. Kampuni hiyo iliyoanzishwa mwaka 2014 na kumilikiwa na kampuni ya taifa ya Kenya Airways inatarajia Afrika kuwa mojawapo ya kanda zitakazokuwa na ukuaji wa haraka na usafiri wa ndege duniani mnamo miwili ijayo ambapo inakadiriwa itaongezeka kwa asilimia tano kila mwaka. Mwenyekiti wa kampuni hiyo, Vincent Roge, alitangaza habari hizo. Amesema wanataka kuwa sehemu ya ukuaji huo. Jambo Jet itasafiri hadi goma mara mbili kwa wiki kutokea Nairobi, kabla ya kuongeza safari zake hadi mara nne kwa wiki katika miezi michache ijayo. Kampuni ya kutengeneza dawa ya China Sinovac Biotech imeanza mazungumzo juu ya kujenga kiwanda cha kutengeneza dawa za chanjo nchini Afrika Kusini ikishirikiana na kampuni moja ya nchi hiyo. Mkurugenzi wa kampuni ya Nyumolax ya Afrika Kusini, Hilton Klein alitangaza habari hizo leo walipokuwa wanazindua kampeni ya majaribio ya chanjo ya kupambana na ugonjwa wa COVID-19 ya kampuni ya Sinovac kwa ajili ya watoto wadogo na wachanga nchini Afrika Kusini. Akizungumza na waandishi wa habari hii leo Klein amesema majaribio hayo ni kichocheo cha kujenga kiwanda cha kuzalisha dawa za chanjo nchini Afrika Kusini kwa ushirikiano kati ya Sinovac na Numolux ambacho kitatengeneza aina mbalimbali za chanjo mbali na ile ya COVID-19. Sinovac, Sinovac haijatoa taarifa bado kuhusiana na tangazo hilo. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema Ijumaa kuwa vita vyote na jirani na Russia vinawezekana kutokea na kwamba alitaka kuwa na mkutano wa pamoja na rais wa Rusia Vladimir Putin. Alipoulizwa kwenye mkutano wa kilele wa mkakati wa Ulaya yes kama kunaweza kutokea vita na Rusia, ambayo imeikamata peninsula ya Krimea kutoka Ukraini mwaka elfu mbili na kumi na nne na inawaunga mkono waasi wanaotaka kujitenga huko mashariki mwa Ukraine, Zelenski alisema, nadhani kunaweza kutokea vita ni jambo baya sana ambalo linaweza kutokea, lakini kwa bahati mbaya kuna uwezekano huo, aliongeza. Kiev inasema mgogoro mashariki mwa Ukraine umeua watu elfu kumi na nne tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne. Rasha imekuwa ikiyachukulia kwa makini sana makubaliano yake na Taliban ikishirikiana nao lakini hadi sasa imezuia kuwatambua rasmi kama watawala wapya wa Afghanistan. Rais wa Rusia Vladimir Putin na wasaidizi wake wamekuwa wepesi kushangilia kujiondoa kwa Marekani na NATO kutoka Afghanistan na kubainisha ni pigo la kimkakati kwa Washington, lakini wanahofia kuwa Afghanistan itagawanyika na kutumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vitaweza kuruhusu nchi hiyo kuwa tena sehemu salama kwa wanajihadi ili kujipanga na kupanga njama dhidi ya Russia na washirika wake wa Asia ya Kati, kulingana na wanadiplomasia wa magharibi na wachambuzi. Akitoa maoni wiki iliyopita, Putin alisema uingiliaji kati wa NATO wa miaka ishirini haukufanikiwa chochote. Matokeo yake ni sifuri, kama sio kusema kuwa ni matokeo hasi, alisema. Majeshi ya Myanmar yaliua wanajeshi kadhaa wa jeshi la ulinzi katika siku ya mapambano, utawala ulisema leo Ijumaa, huku wakaazi wa, wa eneo hilo na vyombo vya habari vikiripoti vifo vya watu kumi. Nchi hiyo imekuwa katika machafuko tangu mapinduzi ya mwezi Februari na msako wa jeshi dhidi ya wapinzani ambao umeua zaidi ya watu elfu moja, kulingana na kundi la waangalizi wa ndani. Katika baadhi ya maeneo wenyeji, mara nyingi, kwa kutumia bunduki za uwindaji au silaha zilizotengenezwa nyumbani, wameunda vikosi vya ulinzi kujibu mapigano. Wanajeshi walishambuliwa kwa silaha ndogondogo na bunduki zilizotengenezwa kienyeji wakati walipoingia kwenye kijiji cha Mintar katika mkoa wa magharibi wa Magway siku ya Alhamis. Msemaji wa jeshi Zaw Min Tun aliliambia shirika la habari la People Media linaloungwa mkono na serikali. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji, hivi sasa basi, hii ni wakati wa kuingia kwenye sehemu yetu ya mjadala wa moja kwa moja au live talk, ambapo hii leo, kama ilivyosema hapo awali, tunamulika matumizi yaliyopita kiasi ya vifaa vya kielektroniki na mitandao ya kijamii kwa watoto na vijana katika eneo zima la Afrika Mashariki, tukiangalia athari zake ni zipi na nini hasa kifanyike. Msikilizaji, kama ndio kwanza ungana nasi, hivi karibuni e, waziri wa elimu na michezo wa Uganda Mama Janet Museveni aliwaonya vijana na watoto dhidi ya kutumia vifaa vya kielektroniki na mitandao ya kijamii kupita kiasi, akisema kwamba matumizi hayo ya watoto wakitumia muda mrefu humo kwenye mitandao ya kijamii kuna wafanya wapate matatizo mbalimbali na kuathiri afya zao hasa pia afya ya akili. Sasa basi kutokana na hili pia e, tumeangalia katika maeneo mbalimbali na katika matumizi haya, imetajwa pia kwenye mitandao kwamba kwa mara ya kwanza hapa Marekani e, mtandao au, daktari Kimberly Young katika chapisho ya mwaka 1996 alioita uraibu wa mitandaoni na kuibuka kwa shida mpya, na utafiti uliofanywa mwaka 2021 uliopewa jina uraibu wa mitandao barani Afrika, utafiti wa vyuo vikuu vya Namibia na Uganda uligundua pia kwamba matumiaji au matumizi yaliyopita kiasi ya mitandao ya kijamii hasa kwa vijana wakitafuta habari kwenye mitandao na matumizi hayo ya kiteknolojia kupindukia yamekuwa tatizo kubwa, hasa kwa sababu ya utegemezi wa habari teknolojia. Na moja ya utafiti huo, matokeo yake yanaonya kwamba matumizi hayo yaliyozidi kiasi yanaathiri ufanisi wa mtu, afya, furaha na hata uhusiano wa kawaida. Kwa hiyo basi haya mambo tunayafuatia kwa kina zaidi, na hivi sasa e, mitandao ya kijamii imejulikana sana maeneo ya Afrika Mashariki, hata majina kupewa kwa vijana wakiitwa vijana wa dot com, kwamba wao hawa ni wataalam zaidi e, wa kutumia mitandao ya kijamii. basi kuweza kujadili haya na kuangalia wakina kwenye mjadala wetu, tunaungana nao wachambuzi e, kutoka nchini Tanzania. E, tutakuwa naye mchungaji ambaye pia ni mmiliki wa shule ya Asumta Digital. Hali kadhalika huyu ni mbunge wa zamani nchini Tanzania na mkuu wa wilaya mstaafu. Asumta yeye anafahamika kama shule yake inaitwa Asumta Digital Nursery and Primary School, na jina lake ni Mama Asumta Mshama. Mama Mshama, karibu sana Sauti ya Amerika. Pia tunaye kutoka nchini Kenya, yeye ni mratibu wa East Africa Youth Trust, Bwana Ben Omilo. Ben Omilo, karibu sauti Amerika. Asante sana ndugu. Sawa kabisa. Pia tunaye mhandisi ambaye pia ni mtaalamu wa swala ya mitandao, Stephen Oyaro kutoka nchini Kenya. Karibu sauti Amerika. Asante sana sande, nashukuru kwa mwaliko. Karibu sana. Na vilevile tutaelekea kule nchini Burundi, ambako kule nchini Burundi tunaungana na Shehe Nkunduiga, ambaye yeye ni mwalimu wa shule ya upili ya Kamenge na mshauri katika wizara ya elimu ya Burundi. Shehe Nkunduiga, karibu Sauti ya Amerika. Nashukuru sana na, saa, na, na ite, tepeku, salamu za bila shaka asanteni ah, sana zimefika kabisa. Basi moja kwa moja uchambuzi wetu ni kianzia kule nchini Tanzania, lakini hivi sasa naomba tu nieleze kwamba eh, mama Sumta Mshama yuko hapa Marekani akitembelea ah, labda utueleza eh, ah, mama Sumta Mshama, weo ukiwa ni mmiliki wa shule na shule yako unaita Digital Naserian Primary School, inaonekana ni kwamba mmejiwekeza na kujikita katika matumizi ya mitandao ya kijamii. Sasa labda utuambie, hasa wewe ukiwa ni mwalimu, ukiwa ni unamiliki shule, ukiwa pia umeshashiriki vitu mbalimbali vya kina mama, utaratibu ni upi hasa, inapokuwa wewe ndio mmoja wa watu ambao mnatumia sana mitandao, na vilevile tunakutana na haya matatizo, labda kwa upande wako, unachofahamu na kile ambacho nakifanya kwenye shule yako kusaidia watoto wasiingie kwenye matumizi yaliyo ya kupita kiasi ya mitandao. Asante sana sande. Uh, kwanza namshukuru Mungu na nianze kwa kusema asalamu alaikum, Bwana Yesu asifiwe kwa kila mmoja anayetusikiliza, lakini nianze tu kwa kusikitika kwamba kuna kitu kinaweza kikaja na sura mbili mitandao ni mizuri, lakini upande wapili, wa pili, mitandao imeharibu watoto wetu. Nianze tu kwa kuongelea habari za watoto, lakini pia mimi uh, mnayemlaumu zaidi ni mzazi. Mara nyingi tumekuwa watoto wetu hatuwaambii ukweli, hatusemi nao ukweli kabisa. Mtoto unamnunulia simu, mwenyewe mzazi na wewe ndo unalipa hata hela za internet, lakini unashindwa kuelewa kwamba kule kwenye internet kuna vitu vinaweza kuharibu mtoto. Na wakati mwingine wazazi tumediriki kusema watoto wa siku hizi. Mimi nataka ni nina watoto lakini huwezi kuamini kama ni watoto na watoto wanakaa Marekani na watoto wanakaa Tanzania, lakini katika swala la mitandao katika swala la mitandao tunaweza kuwanusua watoto wetu kwa kuongea, kwa kutoa hapa kitu ambacho sio muhimu. Unashangaa mtoto darasa la nne, darasa la tano, primary school. anataka simu ya nini? Even secondary school, kama ni kweli anataka kujifunza. Mimi nimefanya kitu kimoja, nimeanzisha shule na kuanzia nasa tunatumia tablet Nia yangu ni kwamba kuna kuja kizazi ki, ki, kinachokuja kitakuwa cha mawasiliano zaidi kupitia mitandao, lakini tulichofanya sisi tume -disconnect. tumeweka kitu ambacho mtoto hawezi kufikia taarifa yoyote nje ya masomo, taarifa yoyote. Kwa hiyo kuna uwezekano kumbe wa kuweza kuzuia watoto wetu wasifikie taarifa mbaya, lakini pia kama amekuwa labda mdadisi anaelezwa athari zake, anapokwenda kwenye mitandao, anaambiwa ni nini hasa mtandao kazi alianzisha pia alianzisha kwa makusudi gani. Kwa hiyo mimi nilichokuwa na- najaribu kukiona ni kweli, tunahitaji mtandao lakini wazazi tunahitaji kila asubuhi kama sala, mwanangu jiadhari, mwanangu jiadhari, na kama hamna sababu ya kuwa na simu akiwa bado mdogo, hakuna haja. Kama sawa, masomo, mm -hmm. hakuna haja sawa. Naomba nikupe nafasi ni. Nashukuru sana ni. Mama Mshama naomba usubiri hapo hapo e, nitoke kwako nielekee moja kwa moja nchini Kenya kwake Ben Omilo. Umekuwa ukishiriki na e, kufanya kazi na vijana, yale unayoyaona ni yapi? Pengine kuna tatizo la wazazi, au kuna tatizo ambalo pengine vijana wana mbinu zao? Nini ambacho unakifahamu kinatokea zaidi vijana wazame zaidi kwenye haya mambo. Yeah, nashukuru sana, sana na asante sana kunipa nafasi hii kushiriki katika uh, sauti ya Amerika. Kwanza nataka ku, uh, kuungana na kukubaliana na mama Mshama kwamba familia ni jambo la muhimu sana, na wazazi na mambo ya malezi yamechangia sana katika vijana wetu na hata watoto kuingia ama kuwa na uraibu wa Uh, haya masuala ya kukita katika uh, mitandao ya kijamii, na imeharibu sana muda wao mwingi wa masomo, muda wao mwingi wa kufanya hata utafiti ama kujiendeleza kibinafsi, na hata kushiriki katika masuala ya familia na maswala yanayojenga jamii. Kwa mfano sasa, vijana wengi wameingia, uh, muda wao mwingi wanakaa katika mitandao, kwa sababu wanatafuta mambo mbalimbali kwa sababu hata katika familia kuna ile tunaita kwa kimombo family disintegration, kwamba hata katika familia pengine kuna mambo ambayo yalikuwa yanafanyika hapo nyuma, mambo ya utamaduni, mambo ya kuimarisha jamii, mambo ya kuwaelekeza vijana, ambapo siku hizi hayo mambo hatuyaoni. Kwa, kwa hivyo vijana wanaona kwamba nafasi iliyobaki wamalizie mtandaoni, kwa sababu hapo wanaungana, tuseme, na masuala ya utandawazi, wanaungana na dunia nzima na hapo wanapata urahibu mbaya. Tunaona wanaingilia mambo ya ponografia. Uh, tunaona wanaingilia mambo ambayo yanaharibu hata zile uh, misingi za kijamii na tabia nzuri ambazo zimewekwa ama walikuwa wamekuzwa ndani yake. Kwa hivyo, uh, sababu nyingi pia ni masuala ya ukosefu wa kazi. Tumeona hata leo, nimesikia mkizungumzia masuala ya Afghanistan tumeona vijana wengi sana haswa katika Afrika Mashariki wamekosa nafasi za kazi za kazi. Nchi nchi nyingi za Afrika hazina nafasi za kazi kwa vijana, na ni swala ni swala lingine ambalo limekuwa changamoto kubwa sana. Kwa hivyo vijana wanaamua kwenda mitandaoni kutafuta kazi, na kwa njia ile utakuta kwamba wanakumbana, wana na mitandao ya kigaidi kama vile ya alshababu na kadhalika. Kwa hivyo unakuta kwamba kwa sababu ya hiyo, swala la usalama linakuja kuwa ni swala changamoto kwa serikali zetu, hasa kwa sasa hivi. Kwa hivyo vijana wengi wameingia, wame katika masuala haya ya kukaa mitandaoni. Kwa sababu ya hiyo, tunaona mambo ya siasa mengi yanajadiliwa kule, wanasiasa wengi ama kufata watu mashuhuri katika mitandao, na hilo hilo, vijana wengi wanaona kwamba ndio hali ya kisasa ama ndio maisha hmm, ya kisasa, kwa sababu wanajiita hao ni dijitali. Usipokuwa wewe huedewi mambo ya mitandao ya, ya, ya, ya, ya, ya kijamii, basi una ono wa kwamba wewe umebaki nyuma katika dunia ya utandawazi sawa. Bwana Beno Milo, naomba usubiri hapo hapo, usubiri hapo hapo Beno Milo, nimkaribishe Shehe Nkunduwiga ambaye yuko kule Burundi. E, ee, wewe ni kiongozi na umekuwa kwenye shule kwa muda mrefu ukifundisha hali kadhalika. Ee, unafahamu umekuwa ukishauri wizara ya elimu kule Burundi, pengine yale ambayo upande wenu mnayaona katika matatizo haya tayari yapo na yapi ambayo yanafanyika pengine, au yapi unashauri, unaona tu yafanye yasaidie katika suala hili ambalo limekuwa ni tatizo kubwa kwa vijana? E, nashukuru sana ndugu mtangazaji, pia nachukua fursa hii kwa kuwatolea salama salamu wale wote tunashirikiana kwenye kipindi hiki na pia wale ambao wote wako natufuata na pia nashukuru kuweza kuwa kuhu, umenialika kwenye kipindi hiki e, na mimi inavyotambulika ni kama niko na zaidi ya miaka thelathini na nne E, nikitumika katika Wizara ya Elimu na nilipata pia fursa na na, na, na, ya kuongoza masomo kwa kipindi cha zaidi ya miaka ishirini hivi sasa. Kutokana vile na nasogelea kustafu, ndio nimerudi kufundisha viniko mwalimu wa kawaida katika shule ya upili hapa Kamenge, wengine wanaziita secondary school eh, kwa kweli thamani. E, kwanza uu au wenzangu waliokuwa nazungumza, mimi nadhani laini yangu sio nzuri sana huko kweli siwafuati vizuri, lakini niweza ni kupata machache katika katika, eh, mazungumzo yalikuwa anafanyika eh, tunapokuwa tunazungumzia mitandao na mambo mengine ya kiteknolojia katika vijana wetu, hasa vijana wanafunzi eh, mimi binafsi labda eh, pamoja nakuwa nitaunga mkono waliowasema wengine, lakini mitandao kama mitandao eh, si mibaya wala haina ubaya. Kibaya zaidi ni namna ya kutumia mitandao yenyewe kwa wanaoitumia, vijana wanaitumia. Na kibaya kingine ni ufuatiliaji upande wa wazazi ee, na pia tusisahau ufuatiliaji upande wa viongozi wa masomo la na serikali na walimu, ni mimi nikiwemo kama mzazi na kama mwalimu na mtu ambaye aliwahi kuongoza masomo. Ee, mitandao ni maendeleo, hii mitandao inayotumiwa hasa hii mitandao ya kiteknolojia ni maendeleo lakini sasa inategemeana na ufuatiliaji na utumiaji wenyewe. Muda gani mtoto anaruhusiwa kuwa anatumia hii mitandao, katika shughuli gani anakuwa amefanya maliza kazi zake za masomo, ndo labda hapo tuweza kusimamia. E, juu ni majukumu ya kila mzazi na wenye wajibu wa kila mzazi kufuatilia namna watoto walivyo wanatumia mitandao mta, wanaitumia wakati gani? Ni wakati wa kupumzika labda, ni inaweza kuwa ni visomo amepewa shuleni, ukasema nendeni mkafanya utafiti. Juu mitandao inaweza kusaidia katika utafiti kimasomo shuleni, wanaweza kuwapa kazi kufanya nyumbani, inaweza kasaidia. Lakini upande mwingine, unakuta kwa kweli watoto wamezama, wamezamia huko kwenye utumiaji wa mitandao, wanasahau mambo ya masomo, wanasahau hata eh, labda malezi, malezi wanakuwa wamepewa, unakuta ni kama vile E, nyumbani wao ndo wanahukumu wa hawafuatiliwe e, e, na wazazi. Mimi na mwanangu mara ya kwanza ni hivyo, nilipokuwa kiongozi wa masomo nilikuwa nikiitisha mkutano wa wazazi, nawahamasisha wazazi na wahamasisha kufuatilia watoto wao, na nilikuwa nikiwatolea tanamna namna kutumia muda watoto napokuwa huko nyumbani mm. E, tunaugawa muda kama mara tatu mara nne E, watapokuwa wamefika nyumbani kuna mda umetolewa kusema warudie visomo siku hiyo ya, ya leo, na wakurudia visomo vitafuata kesho na pia kutayarisha juu. E, kuna vijikazi e, vidogo vidogo anakuwa amepewa shuleni mm. wanaweza kuwa wanavirudia na kuandaa kama kuna e, maswala anakuwa labda wametaarishiwa wa, kesho shuleni. Wanagawa mda mara tatu au mara nne, sasa hiyo mara nne inakuwa ni ya kutumia mitandao kama ni bila kupumzika, au ni kufanya utafiti fulani wanapokuwa wamepewa kazi ya kufanya nyumbani. Sawa, ndu ndugu iga iga, naomba usubiri hapo hapa kwenye line ya simu tafadhali, nimkaribishe uh, Steven Oyaro. Wewe ni mtaalamu wa masuala ya mitandao, pengine kwa upande wako Steven, tusaidie tu ushauri hapa. Tumeshasikia matatizo mengi yanayotokea, pengine sasa nini ambacho kinaweza kufanyia kusaidia haya mambo yakapungua, na wazazi wafanye nini kwa upande wako? Asante sana pande. Kwa maoni yangu uh, kama vile wenzangu wametangulia wame na kusema ni kuwa mambo haya ni mazuri, but, lakini inategemea jinsi inavyoitumia. Hivyo ukiweza kuniuliza mi nitakuambia kuwa watoto wetu ni watoto, mtoto anafaa apatiwe mwelekeo na wazazi, wanapaswa kuangalia kwa karibu sana jinsi watoto wanavyotumia wanavyo simu hizi simu utapata kwa, kuna makampuni ambayo maybe labda wametengeneza sehemu ambazo utapata ni ya watoto, iko na mambo ambayo ni ya watu wazima, lakini kuna sehemu ya watoto. Lakini hata kama kampuni zingine zinafanya hivyo, utapata simu zenyewe ambazo zimetengenezwa, hakuna simu ambayo imetengenezewa watoto kabisa. Kwa hivyo utapata mzazi, ukiwa umepea mtoto wa simu yako na uangalie kando ama umwache nayo ukidhania kuwa atatenda ambayo ulikuwa umemwambia atende nayo, hiyo itakuwa kumpatia responsibility nyingi sana, na huyu ni mtoto, hajui kuamua. Kazi yako kama mzazi ni kumwelekeza, sivyo? Wapaswa kuwa karibu naye kabisa na kujua ni nini kabisa anafanya na timu hiyo. Pia utapata manyumbani mingi kwingi, saa hizi utapata kuna internet na internet, unaweza kuwa kutafuta softwares ambazo unaweza kuwa ume, umezuia mitandao mingine ambayo inajulikana sivyo? Kama unajua, watoto wengi wanapenda kwenda kwa mitandao fulani, na hutaki waende katika mitandao hizo, unaweza kuwa na software kama hizo na unaweza kuzuia watoto wasiweze kutumia. Sasa Steven kwa haraka haraka muda wetu nakimbia, ee, Steven kwa haraka haraka muda wetu nakimbia, ututajie nini anaweza kutumia make umesema tu software kwa wazazi ambao hawafahamu, wa watafute kitu gani cha kuweza kuzuia kama mtoto kwenda youtube kwa mfano, au hataki mtoto wake aende instagram atumie nini? Kama kitu kama youtube utapata maybe, ee, nimesema kuna youtube ya watoto, lakini kama unataka kuzuia nikuzuia tovuti fulani kabisa kabisa, itabidi ukieleza tu mtu ambaye anakuwekea uh, hiyo internet kwako, ama hata wewe mwenyewe uende kwe, kwenye vizi uta, uta, na ugiji jambo kama softwares that block websites, tuseme kitu kama hiyo, utapata kuwa utaletewa options nyingi ambazo unaweza chagua kutoka kwayo, na hivyo unaweza kuweka address ambazo utaki mtoto wako aweze kutembelea na atakapokuwa anaenda katika hizo website, hata kama wewe hauko nyumbani, itakuwa inakataa ku- ku- ku- kutembelea hizo website. Lakini hii itasaidia iwapo watakuwa wanatumia internet ambayo wewe mwenyewe umelipia nyumbani na umezuia, lakini kama wako na njia zingine ya kupata hiyo internet itakuwa ngumu kidogo. Naam, bila shaka na kushukuru sana Steven Oyaro, umegusia kitu muhimu sana hapa kwamba kuna baadhi ya vitu ambavyo wazazi wanaweza kwenda kwenye Google wakavitafuta kuweza kuzuia baadhi watoto yetu sana wa nyingine haya ya tovuti ambazo hawataki watoto waweze kutembelea watembelee, lakini pia ni wakumbushe wasikilizaji wetu kwamba hatuishi hapa kwenye matangazo yetu. Tafadhali sana unaweza kwenda kusikiliza matangazo haya kwa muda wa mwingine wa nusu saa ambao tutakimalisha tukifika hapa mwisho. Ungane nasi kwa mtandao wetu wa www.voaswahili.com, hapo tutaendelea na matangazo haya katika sehemu ya pili tukiendelea kuchambua na wachambuzi wetu. Tuna mengi ya kuzungumza hapa e, ni washukuru ambao wameshiriki nami mpaka sasa e, Dr. Asum Shama, kutoka Tanzania; kutoka nchini Kenya Bwana Ben Omilo ambaye ni mratibu wa East Africa Youth Trust; Shehe Nkunduiga kutoka kule Burundi; Steven Oyaro ambaye ni mhandisi wa masuala ya mitandao. Nawashukuru sana kushiriki sehemu ya kwanza. Tafadhali msiondoe kwa line ya simu, tuendelee katika sehemu ya pili. Jina langu ni Sunday Shomari, kwa heri kwa sasa. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya mjadala wetu wa moja kwa moja uh, live talk siku hii ya Ijumaa, ambapo tunamulika matumizi yaliyopita kiasi ya vifaa vya kielektroniki na mitandao ya kijamii kwa watoto na vijana kote Afrika ya Mashariki. Athari zake ni vipi na nini kiweze kufanyika kuondokana na haya matatizo na tukiwa tunajadili hayo, basi kwenye laini ya simu tunaye Shehe Nkunduwiga ambaye ni mwalimu kutoka shule ya upili ya Kamenge nchini Burundi na mshauri katika wizara ya elimu nchini humo. Pia tunaye mchungaji na mmiliki wa shule ya Sumta Digital Nasaren Primary School na pili vile mwanzilishi wa shirika la maendeleo ya wanawake Tanzania SMWT, Dr. Sumta Mshama ambaye pia ni mbunge wa zamani na mkuu wa wilaya mstaafu nchini humo tunaye Ben Omilo, mratibu kutoka East Africa Youth Trust na Steven Oyaro ambaye ni mhandisi wa masuala ya mitandao na teknolojia. Basi karibuni sana kwenye sehemu ya pili. Na tume sehemu ya kwanza, Steven Oyaro alikuwa akituelezea hapa juu ya jinsi ya kujaribu kuzuia e, kama mwenyewe mzazi hauna nafasi watoto wako kwenda kwenye baadhi ya mitandao ambao wanajua hawezi kuwasaidia chochote kwako. Nirudi kwako, uh, Dr. Sumpsa Mshama, ambaye kama ulivyosema, una shule mna mitandao mna watoto wadogo, lakini mnajua kwamba inabidi mfanye, eh, namna ya kuwazuia kwenda sehemu ambazo hawatakiwi kwenda. Pengine kwa upande wenu mmefanikiwa eh, katika yapi na vilevile changamoto zenu ni zipi kuhusiana na swala hili la kujaribu kuwaelekeza watoto wapi wakwenda, na pengine ushirikiano na wazazi ukoje, kwa upande wako unavyoona wazazi wanafanikiwa, na kama wazazi hawafanikiwi wanashindwa wapi? Karibu Dr. Mshama. Asante sana uh, masande. Uh, kwanza niseme tumefanikiwa kwa sababu kama anavyosema uh, msemaji mmoja, sio lazima internet tu ya nyumbani, hata laini ya mtoto unaweza kuifunga na tablet zetu zinatumia line, lakini tumezuia kutumia teknolojia hiyo hiyo, kwamba mtoto hata aksi ataweza kufikia mambo ambayo hatuhitaji ayaone katika katika simu yake. Kwa hiyo hata simu tu kama wazazi tutaamua kuwapa simu. Na lingine tulicho tunachoshauri kwa wazazi, mtoto mdogo kwa mfano kama ya kwetu ni kama daftari, ndio maana haifanyi kazi kama kisimu hivyo kwa hiyo kwa hiyo tumeondoa eh, mawasiliano yote na sina. Mimi sio mtaalam, ningekuwa niko nyumbani, ningempa mwalimu wangu wa kompyuta angeweza kueleza, lakini nadhani baada ya hapo, wazazi wanaosikiliza ambao wanaona ni muhimu kuzuia watoto wao kuharibika, wanaweza wakafanya hivyo kwa kutumia wataalamu wa simu, au mtoto kutompa simu, na hata akija nyumbani kutumia simu yako, kwa mfano kama aliyesema mwenzetu, watoto wakiwa bizi wakiwa na cha kufanya watakuwa hawawezi kwenda kwenye eneo hilo. Lakini pia kuna hii namna ambayo watu ni wakubwa, eh, vijana. Tumeona kijana mmoja, mi juzi nimeona kwenye mtandao, alikuwa kijana mdogo anatizama anatizama anatizama jinsi watu wanavyouana wanavyopigana wanavyofanya nini akaamua kwenda kushuti watu kwa sababu anaona kwenye kwenye nani. Kwa hiyo, je, watoto wetu wanapokuwa wadogo wanatazama sinema gani? Hata hapo nyumbani unaona mtoto anapendelea sana kuangalia mau, vita na we una encourage, unamletea michezo ya vita, unamletea bunduki, unamletea pisto una, inategemea watoto wetu tunawatengeneza ubongo wao tangu wadogo kwa namna gani? Kwa hiyo mimi nilikuwa na shauri kwamba kama inawezekana iwezekane kama wengine tumewezekana kuimba wimbo mwanangu usifanye hiki, mwanangu usifanye hiki, mwana nini? Wasikubali neno watoto wa siku hizi? Hapana, ni watoto wako wewe, anaweza kuwa vile unavyotaka, maana neno la Mungu nasema mm -hmm. Mfundishe mtoto wako njia mpasao akikuata iacha, mfundishe mwanao njia mpasao akikuata iacha huwe Muislamu huwe Mkristo, umfundishe mtoto wako njia ipasayo na akikua hata iacha. Kwao inategemea amelelewa vipi huyu mtoto hmm? anaangaliaga mambo gani? Kwa hiyo sisi nyumbani tuna, unamonita mtoto wako anachopendelea kuangalia ili ujue kwamba ikitamwazi au vipi. Kwa hiyo kuna namna hiyo. La pili kama mtoto ajafika miaka kumi na nane, una haja gani ya kumpa simu? Una haja gani ya, na tena chukua expensive simu unampa unaja gani kama unataka mawasiliano mpe katochi unataka kuwasiliane na wewe lakini hivi tunafanya kulingana na uwezo wetu mwanangu itakuwaje tuache tuangalie mtoto wako acha kuangalia pembeni we angalia mwanao kesho atakusaidia vipi kuna nchi moja sitaitaja imebani mambo hayo huwezi kwenda ukaona uh, e, picha za uchi huwezi kwenda huko ukaona picha za ngono huwezi kwenda nchi zipo ambazo zimezuia Hmm. Kama sisi Tanzania, zamani hakuna sinema, lakini sisemi leo tunaweza kufanya hivyo, lakini je, tunaweza kulimit vitu vinavyopita katika nchi yetu na kuingia kwenye kwenye kwenye mitandao? Ndiyo ni, ni ni kidunia, lakini kuna walioweza. Last time hapa juzi kwenye uchaguzi, mbona tulimfunga? Hakuna mtu alikuwa anaweza hata kuwasiliana na mtu na bado tuli-, tuli, tuli, tuli tuliweza, tukaishi. Si maanishi zifungwe, na maanisha aliyeweza kuzuia na nchi nyingine jirani wakati wa uchaguzi walizima mambo mengine. Tunaweza kufanya kwamba jamani, eh, haya mambo sio mazuri. Kanisani tunahubiri nini? Eh, mashe tunahubiri nini? Tunaendelea kusema athari za mitandao, tunaendelea kusema nyumbani. Kwa hiyo kuna namna nyingi tu ambazo tunaweza kuishi. Aliyesema mtu utamaduni, utamaduni wetu ulikuwaje? Kwani dunia haikuwepo? Ndiyo, inakuwa inabadilika, lakini je, lazima tubadilike kwenye uharibifu? Tunaweza kubadilika kwenye wema na uzuri, na watoto wetu wakaendelea. Sawa, kwenye kabisa, nikupe. Nashukuru na. <laughs> na na na Dkt Mshama, subiri hapa hapo kwenye laini ya simu. Umegusia vitu vingi sana vya muhimu, lakini vilevile nimpe nafasi eh, Bwana Ben Mwilo ambaye yeye anashughulika <laughs> zaidi pia na vijana. Kwa upande wako Bwana Ben Mwilo kule nchini Kenya na Afrika Mashariki kwa jumla, shughuli ambazo anazifanya ni kushughulika na haya mambo eh, swala la kuweza kuhakikisha kwamba watoto wanalindwa, nafikiri ni muhimu, na linafanyika vipi? Kama alivyozungumza mama hapa, kuna namna watu wanazuia mitandao wakati wa uchaguzi, lakini hiyo pia inahusiana na mengine ya uhuru wa watu. Lakini je, katika maswala ya kusema kwamba unaweza ukafanya, lakini kwa njia ambayo ni sawa na haina matatizo yoyote, lakini ukaweza kuwalinda hawa watoto kwa upande ambao mnafanya nyinyi taratibu ambazo mnaziweka na ushauri ambao mnautoa pengine kwa serikali ni upi? Asante sana Bwana mtangazaji na Ma, nashukuru sana tena. Kwa kweli sisi kama mashirika ya si ya serikali au mashirika ya kijamii tuna kazi si haba katika kushauri sio tu serikali lakini hata kushauri na familia na wale wengine ambao wanafanya kazi pamoja na watoto na vijana kuhakikisha kwamba hili suala la mitandao ya kijamii vijana na watoto hawaathiriki uh, sana. Tumekuwa na mambo uh, mengi sana, tumekuwa na kesi nyingi sana. Unaona kwamba watoto wanapatana na ama, mtoto anapatana na mtu ambaye hamjui hamuelewi mtandaoni kisha anaenda pale, wanakutana na huyo uh, uh, mtoto, hata anaweza kupotea. Kuna swala zito sana la la usafirishaji wa watoto kwa njia isiyo halali au wizi uh, wa uh, watoto ama human trafficking, na hayo yote tumejaribu kuzungumza na serikali kupitia kwa njia mbalimbali ili kuwe na sheria na sera ambazo zinazungumzia hayo mambo. Kwa mfano nchini Kenya kuna hiyo sheria ya ya mitandao, na unakuta kwamba hata wale wana ambao wanatumia mitandao kwa njia mbovu wanajaribu kukemewa ama ku, ku, kuchukuliwa hatua. Pia uh, tumejaribu kuzungumza, kuja na miradi au utaratibu wa kuzungumza na vijana na watoto pia na wazazi kupitia kwa shule ili kuhakikisha kwamba vijana wanaelewa jinsi ya kutumia uh, mitandao kwa njia bora. Lakini jambo la muhimu ni kwamba jinsi daktari alivyosema uh, kwamba uh, tuangalie hatua kwa familia, ina zile yale mambo ambayo familia lazima ama wazazi wanatakana wafanye. Kuna mambo ambayo kama shule lazima tuta, uh, t tutafanya ama uh, uh, taasisi za elimu lazima zitazingatia, na pia serikali pamoja na dini na haswa pia vyombo vya habari. Mwisho kwamba kuna uh, yale majukumu ambayo hizi taasisi zote zinatakana ziweke, na swala la sera na, na sheria hizi zinatakana ziwe ni za zi, kunavisisha matumizi ya mitandao ya kijamii na hizi sheria jinsi daktari alivyosema ukiangalia utaona kwamba haswa tumeachia mataifa ndiyo yashughulikie. Hatujawahi kuwa na zile sheria ambazo zinaenda kama tunasema, convention ambayo mataifa yote yanatakikana yatie sahihi sheria hii. Kama ni jumuiya ya Afrika Mashariki, kuwe na sera ambayo mataifa yote yanakubaliana kwamba hili ndio tutahitaji uh, eneo letu ama uh, ama ama ukanda wetu uwe unashughulikia uh, mambo ya mitandao ya kijamii. Hatujawahi kuwa na mambo kama hayo. Mataifa yenyewe ndio yanajaribu ya kuja na sheria ambazo zinashughulikia zina, zina, zina ama zinaangazia mambo ya matumizi ya mitandao ya kijamii, lakini pia ulizosema Suala, changamoto kubwa ni suala la uhuru na haki za kibinadamu, kwamba kama tunapozungumzia katika haya masuala ya sheria na sera, unakuta kwamba kuna mambo mengine ambayo mkiyazungumzia ama mkiyasukuma sana katika hizi sera na sheria na hata misuada bungeni, utakuta kwamba ut mtaambiwa ama mutaelezwa kwamba haya yanakiuka zile haki za kibinadamu za kimataifa. Kwa hivyo jinsi tulivyo na haki za kibinadamu za kimataifa ambazo serikali nyingi zina zilitia uh sahihi na zinajaribu kutekeleza kupitia katika sheria zake za nchi. Pia tuwe na zile sheria za matumizi ya mitandao ambazo ni za kimataifa, ili nazo pia ziweze kuangazia kwamba mataifa yetu nayo yaweze kuziweka katika, katika sheria zao. Kwa hivyo hayo ndio mambo ambayo ningejaribu kusema na pia kuangalia miradi ambayo inapitisha vijana, kwa mfano Kenya kuna kazi kwa vijana, kazi mitaani, lakini unakuta kwamba miradi naomba Bwana Beno Milo, naomba usubiri hapo mila, hapo Bwana Beno Milo, samahani yana, naomba usubiri yana, hapo yana, hapo Bwana Beno, Milo, samahani kidogo naomba usubiri hapo hapo nitakupa nafasi ya kuendelea tayari hapa tunaye msikilizaji kwenye laini ya simu, naomba nimpe nafasi. Karibu Sauti Amerika msikilizaji, jitambulishe, utueleze. Mama Maige, supasta wa Chanika, nikiwakilisha vyema umoja wa kimasalamu makini Tanzania, niko Tanzania maeneo ya Chanika, Dar es Salaam. Kwa maoni yangu niliyoyaona mimi, kusema kweli, kwa utandawazi tunaoenda nao sasa hivi kuhusu watoto kuwakabidhi simu sio vizuri. Kwa asilimia nyingi watoto wanakuwa hata kam, katika kusoma hawasomi, wanakuwa wanatumia muda mrefu sana kuchati kwenye simu, na wakiingia kwenye mitandao wanakutana na mambo ambayo sio saizi yao, wanakuwa ni kwa kusema kweli, sio maadili ya Kiafrika kwa kwa jambo kama hilo tulikuwa tunasema hivi, kama ni wazazi au walezi wanaekaa na watoto wawe makini sana kwenye kulea watoto, wasio wanawakabidhi simu, na endapo watoto wanakuwa na simu aina yoyote, yaani wakimkuta mtoto wa disaini hiyo wachukulia wa tu wa sheria ya kukaa nao chini na kuwaeleza na kuwapa mwongozo mzuri, ili na wenyewe wawe wana maendeleo mazuri ya Kiafrika na mengine nilikuwa naomba kama serikali ingeweza sana kulifikiria jambo kama hilo, kwa sababu watoto nao sasa hivi wamekuwa wajanja sana kweli. Mawalimu wanaweza kaa au katika tusichukulie tu kwenye kusema watoto kwanzia fomu wani fomu tu daka wa saba la sita then unakuta wapo shule lakini wanakuwa na simu. Kwenye matumizi hayo ya simu nayo yanakuwa na yanawafanya watoto wanakuwa kwenye makundi ambayo hayana maadili mema. Asante sana na kushukuru Mama Maige eh, kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Nafikiri wachambuzi memsikia vizuri Mama Maige akizungumza, na moja ya mambo amegusia kwamba hapa watoto ni wajanja sana. We unaweza ukafikiri umejaribu kuwadhibiti wasitumie mitandao, lakini kumbe wana namna zao za kufanya. Sasa nirudi kwako, eh, kule Burundi. E, ee, Shenkunduiga, labda utusaidie kwa upande wako. Wewe ni mwalimu mzoefu wa muda mrefu, pengine swali linapokuja kama hili la changamoto ya watoto wanaweza kufanya wanayotaka kuyafanya, unawashauri nini walimu e, na wazazi kuweza kujua namna ya kuwasaidia hawa watoto ambao wamekithiri e, katika kufanya matumizi ya mitandao na wakiwa wanatumia mbinu zao za ujanja ujanja e, kuwakwepa wazazi wao. Na mnashukuru tena ndugu e, e, mtangazaji e, kwa kweli huyo mama nimemfuata pamoja na kuwa laini kama vile nimesema si nzuri sana lakini nimemfuata kwa makini na, e, wenzangu wote waliozungumza nimewafuata. E, kwa kweli kama vile nilivyotoka kuzungumza, mitandao kwanza ni ya aina nyingi. Juu nimesikia wengi wanazungumzia tu mambo ya simu. Simu ni ni, ni moja miongoni mwa mitandao inayotumiwa leo. Kuna watumiaji wa simu wakiingia kwenye WhatsApp, wakiingia kwenye YouTube, wakiingia kwenye sijui Facebook, vitu vingine lakini pia kuna wale watoto unawakuta wamekaa mbele ya televisheni mwanzo wa asubuhi mpaka jioni, hasa kama hivi kwenye wakati wa livu, na kuna wengine utawakuta wako kwenye michezo mbalimbali mbali, kupitia kompyuta. Unakuta watoto wako na kompyuta. Sasa kitu cha kufanya kama vile vilivyosema hapo awali eh, ni mambo kama matatu manne. La kwanza ni kuweza, kama mtoto ameshakuwa na uelewa fulani, mtoto kukaa naye kuzungumza naye kumuelewesha kwanza umuhimu wa masomo kimesikia wengi wanazungumzia wanafunzi umuhimu wa masomo na kumuonesha eh, labda ubaya wa kukaa sana mbele ya mitandao eh, na pia kama vile nimesema, shuleni viongozi wa masomo na walimu wangezidisha kutoa ushauri na nasaha kwa watoto, wajua vile watavyotumia muda hasa hasa kwao nyumbani, na eh, kitu kingine ni vile kwanza mzazi atapokuwa ameelewa kama yeye ndio kiongozi katika familia, aweze kwa kweli mtoto sio kusema eti ni kufoka kutomboka tu, juu ukipiga marufuku moja kwa moja utumiaji wa mitandao nyumbani, mtoto kama vile imesema umama ametoka kuzungumza, ni wajanja wajanja, atatoka nyumbani kwake, aende kwa familia jirani, waitaitumia huko huko, au na habari, na mtoto ataharibikiwa zaidi. Ni vizuri kumfuatilia hapo iko nyumbani, umpangie muda wake umeonyesha kwanza umuhimu wa masomo na eh, kazi vile zinakuwa zimepangwa, halafu usimkataze moja kwa moja utumiaji wa mitandao. Lakini kitu kingine pia eh, serikali ingekuwa iko na uwezo ni kuchuja baadhi ya vipindi labda vinavyopita kama kwenye television, juu kusema kama watafanya control moja kwa moja ya, ya, ya, ya, ya, ya vipindi vinavyopita kwenye mitandao ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya simu hivyo itakuwa vigumu, lakini wachuje. Na wazazi wajali kuwa wanafuatilia hiyo mitandao ya wa watoto wanaoifata, inaonesha nini, inaleta nini. Kama inaleta madhara, kwa kweli wawe wepesi wa kuweza kuzungumza na, na watoto, wasiharakee kusema wanapiga marufuku. Wakipiga marufuku, watoto watatumia ujanja wengine, na labda wanaweza kukaribikiwa zaidi, ndio kitu wanaona. Kwa kweli, tuzidi kwanza sisi wenyewe kama wazazi kuweza kuelewa na kufahamu kwamba tunakwenda na wakati, tunakwenda na wakati. Kuna enzi za kale mambo yalikuwa kivingine. Hatuwezi kusema kama watoto watalelewa katika mazingira tuliolelewa sisi hiyo hiyo, haitawezekana tena, hatutaweza kurudi nyuma, lakini ni kiasi cha kuweza kuwasaidia wao wenyewe kuchuja na namna ya kutumia muda wao, wajue kitu wanachokwenda kukitafuta kwenye mitandao, sio tu kwenda ku- kufata mambo ya michezo michezo. Juu mara nyingi nakuta watoto wako wanacheza michezo tofauti isiyokuwa na manufaa yote, kweli waweze kuwa wanachuja chuja na hasa waweze kuingia katika mambo ya mitandao wanapokuwa wamefanya kazi za shule, kama vile kupumzika na kubadili kazi. Ndo labda mwono wangu na msimamo wangu kama mwalimu mzazi, ambaye kwa kweli na muda usiokuwa mdogo katika kazi za za, za, za, za walimu wa yeah, na watoto, na, wajua, na zungumza nao, wanakwambia mkipiga marufuku tutakwenda nafasi nyingine, na labda mm hapo -hmm, tutaharibikiwa zaidi. Ndo labda yeah, naona tukae na, na, na, watoto tuzungumzana. Wale mmeshakuwa na, na uelewa wameshanyukia E, halafu tuwaongoze tusiokataze moja kwa moja, e, lakini tujue kama ni majukumu yetu na ni wajibu wetu kama wazazi kuweza kufatilia kazi za watoto kimichezo, kimasomo na vinginevyo. Asante sana e, na kushukuru Shen Kunduiga, kwa kweli kama unavyosema, hizi enzi zimekusha pita, sio zile enzi za kale. Hatuwezi kurudi nyuma, mambo yamekusha badilika na mitandao nayo inabadilika kila uchao na najua hapa, nimekuwa nikisikiliza na kuangalia kwenye Facebook watu wakiandika hapa na wengine kutoa mawazo yao kwamba mambo yanabadilika na sio rahisi eh, kujua haya mambo pia ma, eh, Dok Sumta alikuwa anasema Mshama hapa kwamba eh, ni vigumu kuelezea ufanye nini, labda umpate mtaalam, lakini mtaalam tunaye hapa anaitwa Bwana Steven Oyaro. Wewe kwa utaalamu wako unaweza kugusia machache zaidi kama ulivyosema awali, najua umeshazungumza lakini pia kuwasaidia wazazi wanaotaka kuelewa zaidi kwamba kuna tovuti gani labda unaweza ukawatajia au wanaweza wakanunua software za aina gani ambazo zitawasaidia kuzuia. Kuna wengine wanasema zinaweka loki, wengine wanasema zinazuia kwamba mtoto asiweze kufanya anachotaka kwenye mitandao. Na labda njia za rahisi za kufanya maana yake hivyo ndio vitu ambavyo wazazi wanavihitaji sana viwasaidie kwenda mbele katika kuhakikisha eh, wanawasaidia watoto. Mojawapo uh, wa software hivi ambazo huzuia mtoto kwenda kwa, kwa mitandao ambayo kuna mmoja ambayo inajulikana kama F -A -M -I. Kuna ingine inaitwa net nani na ziko nyingi tu, kama nilivyosema kuwa ni lazima utafute maybe yule mtu ambaye amekuwekea amekuwekea internet hiyo kwa nyumba. Watu hawa ni wataalamu pia, uweze kuwauliza kuwa kama sitaki mtoto wangu aende sema tofauti tofauti fulani fulani na fulani. Ama njia rahisi hata sio kushika tofauti hizo zote mbaya, njia rahisi ni kushika zile chati ambazo unataka aende kuna kitu inaitwa white listing ambayo ukiweka kwenye ile rauta yako hapo nyumbani, useme ni hivi peke yake, ama kwenye timu useme ni hivi website peke yake, ningependa mtoto wangu aweze kujitembelea. Ukiweza kufanya hivyo, utapata kuwa itakuwa rahisi kwako, na wakati unaita wataalam hao, ukiwaacha waende, waulize maswali haya, na wataweza kupatia usaidizi unaotaka. Na pia na pia, labda kama ujaendelea hapo, Steven, umetaja jaribu kuweka umetaja white lifting, ulikuwa na maana gani? Labda urudia hapo, unasema kuna kitu kinaitwa white lifting, ulikuwa na maana gani? White lifting ni, kusema, ni, ni kama uko na, uko na kwa kwa na tuseme uko na security guard pale kwako kwa gate, na unamwambia kuwa mtu fulani na fulani akikuja hapa wacha apite aingie, ni mgeni wangu hiyo utapata hiyo, tuseme ni kama ume pande ya kija hapa na kuambia anaitwa Pande Shomari, hata aingie kwenye geti hii. So vile vile kwenye teknolojia kuna njia ambayo unavyoweza una kusema, kama tuseme ni YouTube peke yake, unataka mtoto access, tuseme YouTube kids, so uta- uta- ataweka kwa, kwa mtambo huo YouTube kids.com iweze kukua kuwa ile yote ambayo wewe mwenyewe umekubalia mtoto aweze kutembelea mm-hmm. sawa kabisa. kutembeleaaabs hivyo ndo inamaanisha na, na. Nil, nilikuwa pia naongezea kuwa wazazi pia wanapaswa wakuwe wa na njia mbadala. Ya ukimkataza mtoto kufanya jambo fulani na ako na muda huo wowote na ako nyumbani tu, itakuwa vema ukuwe na vitu mbadala ambazo ungependa aweze kufanya, vitu ambazo vitamsaidia kimaisha na pia kumkataza tu na unataka kuwa akae hapo siku mzima, akuna kitu anachofanya. Hivyo ndio utapata, wanapo wanaweza kuwa wajanja na kutafuta na njia mbadala. Kwa hivyo ni vyema kue na shughuli zingine ambazo unaona kuwa ni sawa kuwa fanya, kuliko kuweza tu kuwakataza bila kuwapatia njia mbadala ya kutumia muda wao. Naam. sawa kabisa, njia mbadala ni swala jingine Eh, muhimu sana ambalo umelitaja hapa, nakushukuru eh, Stephen Oyaro kutoka kule nchini Kenya. Lakini basi, kabla ya kuendelea, kama nilivyosema kwenye Facebook, maoni ni mengi kweli kweli, nampisha na mwenzangu mkamiti kibayasi atupatie maoni kwa upande ule wa Facebook. Shukrani sana Sande Shomari kwa kunipa fursa hii ya kusoma uh, majibu ya msikilizaji kutoka kwenye Facebook. Nasoma ujumbe wa Jerome Tumbi, yeye anapatikana Burundi. Ameandika, matumizi ya mitandao ni moja ya chanzo kikubwa kinachosababisha usalama mdogo Afrika na dunia nzima kwa ujumla, kwa sababu kila akiwa na simu yake atashinda kijiweni akiangalia mambo yasiyokuwa na maadili. Na ujumbe mwingine unatoka kwa Hosia Kangimba, yanapatikana ya mgomba huko ni Tanzania. Ameandika, kiukweli tunakoelekea na hii mitandao ya kijamii na vifaa vya kielektroniki sio kuzuri kabisa, maana kijana yuko radhi asile na asipate mahitaji yake ya msingi, ila asikose bando. Haya basi, ujumbe mwingine unatoka kwa Fadhili Fwalinga, yeye anapatikana huko Tunduma, Tanzania. Ameandika, mitandao kwa vijana na watoto ina faida kubwa iwapo inatumika kwa faida, mfano kujifunza masomo kwa njia ya mitandao ni faida mojawapo inayotumika kwa kutumia mitandao. Ujumbe mwingine unatokea kwa huyu Mange Njile, mwanakijiji huyu, anasema anapatikana huko Tanzania, ameandika kwa kweli, vijana ni wachache sana wanaotumia mitandao ya kijamii wengi wao wanatumia matumizi mabovu kwa kutumia mitandao ya kijamii lakini kama wakielimishwa, nadhani mitandao ya kijamii ina faida kwa upande mmoja. Basi, Sande Shomari, naona niishie hapa kwa sasa, nirudi tena kwako na baadaye nitarudi tena kusoma ujumbe zaidi wa Facebook ambao umetutumia wewe msikilizaji, kuhusiana na Live Talk ya leo inayoendeshwa na Sande Shomari. Asante sana mkamiti Kibayasi, kwa hakika Facebook imecharuka kweli kweli, na ujumbe kila uchao wa kila aina. Moja kwa moja basi nene kwenye laini ya simu, na kuna msikilizaji mwingine. Karibu Livetak, kwa majina anaitwa Emanuel Chazi au MC Masai. Mi nazungumza nani kutoka hapa Sakatonde Salam Klabu Babayo Dodoma nchini Tanzania. Aa, mimi kwenye Livetak leo ni zungumze tu kwamba ni kweli kuna kuna matatizo makubwa sana, haswa katika matumizi ya mitandao ya kijamii. Kuna baadhi ya vijana kuna baadhi ya lika fulani hasa kuanzia miaka kumi na nane ishirini kwenda mbele, hapo ni ni watu ambao tuseme sijui mbukeni au ni, ni waathirikwa. Unakuta mtu anatumia muda mrefu sana sana, sana sana sana kuwa katika mitandao ya kijamii, labda kwa mfano WhatsApp, Facebook, Twitter, Instagram. Kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine, mimi naona kwamba si kitu kizuri sana, kwa sababu mitandao ya kijamii kwa namna moja ama nyingine inayochukulia muda mrefu sana. Tofauti, uh, na, na, na, na, na, na kazi zingine ambazo wanaweza kawa wanazifanya. Kwa mfano unaweza uh, kakuta hawa wanafunzi labda kwa mfano hapo form one, form two hata hapo wapo vyuo, na nadhani wanachukua muda mrefu sana kuweza kutumia muda wao katika mitandao ya kijamii kuliko kujisomea. Kwa hiyo itakuwa ni vizuri sana kama wakatambua kwamba mitandao ya kijamii ni ya manufaa, lakini pia katika namna na moja ama nyingine Aa, katika hali ya matumizi kama utatumia vibaya nadhani itakuwa na athari kubwa sana. Kwa hiyo ni vizuri sana kwamba katika kutumia hii mitandao ya kijamii tuhakikisha kwamba mitandao ya kijamii tunaitumia kwa ajili ya manufaa, lakini sio mtu unamaliza masaa matano, sita, saba upo online tu, eh, inakuwa si kitu kizuri sana. Nakushukuru sana msikilizaji kutoka kule nchini Tanzania. Muda nao unakimbia kweli kweli. Basi wasikilizaji, nirudi tena kwa wachambuzi wetu kumalizia sasa, maana muda umekwisha kabisa. Naona hapa nikupe Daktari Daktasumta uh, Mshama dakika sekunde chache kwa ushauri wako kukamilisha kipindi hiki, alafu tuende kwa mwingine. Karibu. Oh, asante sana, asante sana uh, m sande. Mimi nimejifunza kitu kimoja, uh, kwamba wote tuna mawazo yanayofanana lakini ninawaza jambo moja, kuna wakati watu walianzisha Beijing. Walianzisha Beijing kwa kupambana ili kuweza kumpatia nafasi mwanamke. Leo kwa nini isiinuke mtu kwamba okay, dunia nzima, sio afrika tu. Oh, ni swala la kidunia, dunia nzima inaumia. Kwa nini isifike mahali sasa viongozi wetu na ile wakaliona kwamba hii mitandao imetuharibia watoto, au tulivyofikiria sivyo? Je, kwa nini asibaniwe ya? Yani, hiyo sio sauti ya mtu mmoja, unatoa tu ushauri wa kidunia, yani kwamba sasa tumediscuss, tumeongea, tumeshauriana wote, tunaona kabisa mitandao ina uzuri kama nilivyoanza na ubaya wake. Sasa ubaya kwa sasa kwa watoto wetu unazidi ule wema kwa sababu kila anachojifunza shuleni kipo, kama kuna vitu vya kujifunza inastahili communication tu ndo naiona kama ina faida. Sawa kabisa kwa. Ni kushukuru la sana Dkt. Mshama, muda nao kama ilivyosema umekwisha. Ushauri wako nimeupata vizuri eh. Shenkunduwija, unaweza ukamalizia kwa sekunde chache pia ushauri wako eh, kwa kodis, Ee, na mimi pia nasema mitandao ya kijamii ina uzuri wake na ina ubaya wake, lakini e, kitu kikubwa ni ufuatiliaji wa utumiaji wa mitandao yenyewe. Watoto tusiweke mkazo sana kuweza kusema ni kuwakataza tu, tuweze kwanza, nawe kuwaelewa na kuwaelewesha ubaya na uzuri, waweze kuchagua, na tuwapangie muda maalum wa kuweza kutumia mitandao yenyewe lakini tusipige marufuku kama kupiga marufuku juu inaweza kusaidia pia. Asante, asante, asante, asante. Na no, kushukuru mas... sana no, no. Na asante sana Shenku Luija kutoka kule Burundi, hali kadhalika Daktari Afsum Tamshama kutoka Tanzania, ambaye yuko hapa Marekani kwa sasa, kutoka nchini Kenya Bwana Ben Omilo, mratibu wa Africa Youth Trust, asante sana na Bwana Steven Oyaro, eh, yeye ni mtaalamu wa swala mtandao na engineer kutoka kule nchini Kenya. Asanteni sana kushiriki katika live talk yetu ya siku ya leo kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari, kwa niaba upande wa pili Aida Isa, msimamizi hadia riami, nasema santeni, asanteni, kwaherini.