Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Zambia Hakainde Hichilema amesema leo kuwa serikali yake mpya itatekeleza sera za kupunguza nakisi ya bajeti, kuanzisha tena ukuaji wa uchumi na kutathmini upya sera za madini. Katika hotuba yake ya kwanza kwenye kikao cha bunge jipya tangu uchaguzi wa mwezi uliopita, Hichilema amesema maafisa wake pia watatathmini sera za kilimo, kubadili bei za umeme na kufanya mageuzi kwenye kampuni ya taifa ya nishati ZESCO. Kiongozi huyo amesema kipaumbele cha juu kwenye ajenda yake ni kuujenga upya uchumi wa nchi hiyo na kurudisha uaminifu kwenye masoko. Novemba mwaka jana, taifa hilo, mzalishaji wa pili kwa ukubwa wa madini ya shaba, lilikuwa taifa la kwanza la kiafrika kushindwa kulipa madeni yake ya nje wakati wa mzozo wa janga la virusi vya korona. Umoja wa Afrika umesema unaisimamisha Guine baada ya mapinduzi katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi, ambayo ilishuhudia rais wake Alfa Conde akikamatwa. Taasisi hiyo ya Umoja wa Afrika ilisema kwenye Twitter kwamba inaamua kuisimamisha Jamhuri ya Guine katika shughuli zote za Umoja wa Afrika na idara nyingine za maamuzi. Hatua hiyo imekuja baada ya vikosi maalum vya Guine kuchukua madaraka siku ya Jumapili na kumkamata Konde, ambaye alikuwa chini ya shinikizo kali kwa utawala wake wa kiimla. Umoja wa Afrika umelaani hatua hiyo ya kijeshi na inataka kuachiliwa kwa Konde ambaye alikuwa rais wa kwanza kuchaguliwa kidemokrasia mwaka elfu mbili na kumi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Kampuni ya kwanza ya ndege ya bei nafuu ya Kenya Jambo Jet inaanza safari za ndege kuelekea mji wa Goma huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC hii leo ikieleza kwamba inataka kunufaika na mahitaji yanayoongezeka ya usafiri wa ndege barani Afrika. Kampuni hiyo iliyoanzishwa mwaka elfu mbili kumi na nne na kumilikiwa na kampuni ya taifa ya Kenya Airways inataraji Afrika kuwa moja wapo ya kanda zitakazokuwa na ukuaji wa haraka wa usafiri wa ndege duniani mnamo miongo miwili ijayo, ambapo inakadiriwa itaongezeka kwa asilimia tano kila mwaka. Mwenyekiti wa kampuni hiyo Vincent ro alitangaza habari hizo. Amesema wanataka kuwa sehemu ya ukuaji huo. Jambo jet itasafiri hadi goma mara mbili kwa wiki kutoka Nairobi, kabla ya kuongeza safari zake hadi mara nne kwa wiki katika miezi michache ijayo. Kampuni ya kutengeneza dawa ya China Sinovac Biotech imeanza mazungumzo juu ya kujenga kiwanda cha kutengeneza dawa za chanjo nchini Afrika Kusini, ikishirikiana na kampuni moja ya nchi hiyo. Mkurugenzi wa kampuni ya Numolax ya Afrika Kusini Hilton Klein alitangaza habari hizo leo walipokuwa wanazindua kampeni ya majaribio ya chanjo ya kupambana na ugonjwa wa COVID-19 ya kampuni ya Sinovac kwa ajili ya wa watoto wadogo na wachanga nchini Afrika Kusini. Akizungumza na waandishi wa habari hii leo Klein alisema majaribio hayo ni kichocheo cha kujenga kiwanda cha kuzalisha dawa pamoja na chanjo nchini Afrika Kusini kwa ushirikiano kati ya Sinovac na Nyumolax, ambacho kitatengeneza aina mbalimbali za chanjo mbali na ile ya COVID-19. Sinovac haijatoa taarifa bado kuhusiana na tangazo hilo. Rasia imekuwa ikiyachukulia kwa makini sana makubaliano yake na Taliban ikishirikiana nao, lakini hadi sasa imezuia kuwatambua rasmi kama watawala wapya wa Afghanistan. Rais wa Rasia Vladimir Putin na wasaidizi wake wamekuwa wepesi kushangilia kujiondoa kwa Marekani na NATO kutoka nchini Afganistan na kubainisha ni pigo la kimkakati kwa Washington. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Abdu Shakur Abod katika kipindi cha Kwa Undani. kutoka idhaa hili ya Kiswahili ya Sauti Amerika, karibu katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi. Leo tunazungumzia juu ya Kenya kufungua ofisi ndogo ya mawasiliano mjini Hargeisa, ikianzisha uhusiano mpya na Somaliland. Je, hatua hii haitoleta mvutano na uhusiano wake na Somalia? vilevile tunazungumzia mkutano wa mawaziri wa Umoja nchi za Kiarabu uliofanyika mjini Cairo wiki hii na kujadili masuala muhimu ya kikanda hasa Libya na Yemen. Basi karibu ungana nami Abdu Shakur Abud kwa undani. Karibu tena kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwanza leo tunazungumzia Kenya kufungua ofisi yake ya mawasiliano mjini Hargesa, mji mkuu wa Somaliland, pamoja na kuwapeleka wajumbe wane kuongoza masilahi ya Kenya katika jimbo hilo lililojitenga kutoka Somalia, lisilotambulika kimataifa kama taifa huru, baada ya mwaka mmoja wa mazungumzo kati ya Nairobi na Hargesa kufuatia ziara ya kiongozi wa Somaliland Musa Bihi Abdi mjini Nairobi kwa mazungumzo na Rais Uhuru Kenyatta, uhusiano umeiva kulingana na maafisa wa wizara ya mambo ya nje wa Kenya. Kwenye kwa undani hii leo basi mwandishi wetu wa Nairobi Jason Nyakundi anaangalia jinsi ya uhusiano mpya na ikiwa unaweza kuathiri au kuanzisha mvutano mpya na Mogadishu. Mapema mwezi huu Kenya iliwatangaza maafisa wane ambao watakuwa wajumbe wake huko Hargeisa, mji mkuu wa Somaliland, wakiongozwa na mkuu wa ujumbe benson Mwaliko. Kenya ni moja ya nchi chache kanda hii zilizo na uhusiano wa karibu na Somaliland, eneo lililojitangazia uhuru mwaka 1991 lakini ambalo bado halijatambuliwa na jamii ya kimataifa. Hatua hii mpya ya Kenya inaweza kuibua mzozo wa kidiplomasia na Somalia kwa kuwa Somalia bado inasisitiza kwamba Somaliland ni sehemu ya taifa lake na hakuna nchi inayoruhusiwa kuwa na uhusiano nayo bila ya ruhusa kutoka Mogadishu. Richard Tuta ni mtaalamu wa masuala ya usalama na anasema mahusiano kati ya nchi ya kawaida huwa na malengo fulani. Uh, kwanza kabisa ujue kwamba uhusiano wa kimataifa nchi iko na uhuru wa kuchagua marafiki na, he, na katika kuchagua urafiki ni kwamba je, ni faida ipi ninayo katika huyu kuwa rafiki yangu na ni lipi nalo nina, lilipoteza katika huyu kuwa adui yangu. Kwa hivyo ni suala nzima ambayo mtu anaangalia faida za kiuchumi, e, faida za kiusalama, faida nyingi sana ambazo nchi huangalia kabla ikakata e, azimio kwamba hili taarifa linastahili, kuwa tunastahili kuwa na uhusiano wa karibu ama hatustahili kuwa na uhusiano wowote. Sio kwamba kwa sababu taifa fulani ni adui ya nchi fulani, sasa ikabidi kwamba sasa hiyo taifa pia ikakua kwamba ni adui ya nchi fulani. Uh, katika uhusiano wa kimataifa, kila nchi inafanya kile ambacho tunaita na kizungu, ina push its own interest. Kenya iko pale kwa sababu ya interest yake kama Kenya, kile ambacho Donald Trump alikuwa anasema america first. kama chochote akifaidi Amerika, basi hawana haja nacho, na kama kinafaidi Amerika, hata kama kinakasirisha wengine. Labda na sisi pia Kenya ni, ni mambo yetu kwanza, hata kama kama kinatufurahisha kama nchi ya Kenya na kinakasirisha wengine, basi ni kile ambacho utasikia kwa Kiswahili mtu akikwambia, mimi sikuli kwa mtu, kwa hivyo sijali labda Kenya ina mwongozo kama huo kwamba sisi hatuli kwa mtu, sisi tunazingatia yale ambayo inafaidi wa Kenya zaidi, na katika uhusiano huu, ni lipi ambalo linafaidi wa Kenya? Kama halifaidi wa Kenya, basi hatuna budi kuwa na uhusiano na. Labda sasa, kwa hivi sasa, utakuta kwamba kuna sababu ya Kenya kutengeneza uhusiano wa karibu na Somaliland. Kuna sababu na nimekuambia sababu, huenda ikawa kwamba ni sababu za kiuchumi ama ni sababu za kiusalama. Somaliland na ofisi yake nchini Kenya, ikiwa ni moja ya nchi chache zinazoruhusu eneo hilo lililojitenga kufungua ofisi. Hadi sasa ni Taiwan pekee inayoitambua Somaliland. Muungano wa Afrika kila mara umeweka wazi kuwa kutambuliwa kwa Somaliland ni lazima kuanzia Somalia kabla ya nchi zingine za Afrika kuchukua mkondo kama huo. Profesa Hamani Manyora, mhathiri chuo kikuu cha Nairobi na mchambuzi wa siasa, yeye anasema kwamba Kenya inaichokoza Somalia. Kuna mataifa ya kigeni ambayo yangependa kunufaika kule Somalia wakati hali si hali nzuri, kwa mfano hata huu bishi wa mpaka. Na kuelezea ni kwamba kuna wale wanamezea mate samaki pale na ni wengi, mafuta, gesi. Sasa watafanya ili Somali iwe dhaifu. Unaelewa bwana? Maanake ndani kwa ndani, taifa likizozana, halina nguvu ya kupigana na adui wa nje. Kukiwa na furugo katika DRC kule Kongo, Waafrika mnachomana wenyewe kwa wenyewe, wageni wanakuja, wanatoa rasilimali zenu, madini na mengine pale. Unaelewa bwana? Kama kuna utulivu katika DRC Kongo kule, hawa ambao wanaenda kutoa madini hawataenda kule kutoa madini wanavyoitoa sasa hivi lakini hali ya utulivu isikuwepo, basi nafikiri hii ni mojawapo katika uhusiano wa Kenya na Somalia. Manake sielewi ni kwa mna namna gani Kenya inaweza kufaidika kwa kuwakera na kuwachokoza watu wa Somalia. Kama Kenya inataka kusaidia Somaliland na Jubaland, hakuna shida, ni kuketi na serikali ya Somalia mwambia, jamani, ulimwengu umebadilika. Watu wakipata na wakitaka nafasi ya kupumua, wapewe nafasi ile ya kupumua. Unanielewa bwana? Wache wajiendezee serikali yao, lakini ndani ya muungano wa wa wa wa, wa Federal Republic of Somalia. Unaona, Kenya inaweza kuwasaidia kuishi kama taifa moja ambalo lina mataifa madogo ndani katika majimbo. Sisi tunaweza kuwasaidia ili Jubaland na Somaliland waweze kuishi ndani ya Somalia kama Federal Republic. Tunaweza kuchangia pakubwa na sio kubomoa kwa kuwa na uhusiano wa moja kwa moja na Somaliland, Somaliland na Jubaland hata kiasi ya kwamba kuna kuna wakati ingine kijibalozi cha Somaliland. Huo ni uchokozi ambao mimi kwa hakika siupendi na wala siuelewi. Mwezi Mei mwaka elfu mbili na tano Umoja wa Afrika ulituma ujumbe huko Somaliland kufuatia barua kutoka eneo hilo ya kutaka litambuliwe na likubaliwe kuwa mwanachama, huku baadhi ya nchi zikiwa zinataka eneo hilo litambuliwe kama nchi huru, zingine zinataka kuwa na makubaliano zaidi. Mwezi Julai mwaka elfu mbili na ishirini ujumbe kutoka Kenya ulizuru Somaliland na kukutana na rais Bihi mjini Hargeisa kwa lengo la kuongeza biashara kati ya pande hizo mbili na Kenya kufungua ofisi yake ya kidiplomasia huko Somaliland. Bwana Tatu anasema mahusiano ya kimataifa hayawezi kutabiriwa na huenda yakibadilika. Ukianza kuchunguza nchi zote ulimwenguni utakuta kwamba kuna nchi, hata nchi za Amerika utakuta kwamba labda wako na uhusiano wa karibu na nchi fulani ambazo nchi hizo mbili pia hazielewani kwa karibu sana kwa hivyo sio jambo la kwanza, haitakuwa ni tukio la kwanza na haitakuwa ni tukio la mwisho katika uhusiano wa kimataifa. Imeshawahi fanyika na itazidi pia kufanyika. Bado kwa hivi sasa utakuta kwamba nchi ya Israeli iko na uhusiano wa karibu sana na Uchina na pia iko na uhusiano wa karibu sana na India, na ukiangalia kwa ukaribu utakuta kwamba hizi ni nchi mbili ambazo pia hawana uhusiano wa karibu sana, lakini wote Sitaki kusema ni maadui, nasema tu kwamba hawana uhusiano wa karibu. Kwa hivyo sio jambo la kwanza kufanyika kimataifa. ki naona na, na, kwamba hizi interests zinazidi kugeuka kuchao. Utakuta kwamba nchi ambazo zilikuwa zi, zilikuwa kwamba eh, zimekuwa na uhusiano wa karibu, utakuta sasa kwa hivi sasa hata ndio wako vitani tena, na utakuta zile ambazo ziko vitani kwa hivi sasa, kesho huenda wakawa na uhusiano wa karibu kwa hivyo venye tunasema katika uhusiano ni kwamba tunasema kwa lugha ya kizungu hivi na ambao inabadilika kuchao. Kuna nchi ambazo ungeambiwa kwamba kwa hivi sasa zingekuwa vitani ungeamini, na kuna nchi ambazo ungeambiwa kwamba kwa hivi sasa zingekuwa nchi moja kama Ujerumani mbili the two Germany. Ungeamini mpaka ukuta, labda siku moja utakuta Korea kusini na Korea kaskazini zimeungana na zikakuwa nchi moja. Adui wako wajana <laughs> unaenda ukakuta kwamba ndio rafiki <laughs> yako wa leo. Rafiki yako wa jana utakuta kwamba ndio adui wako wa leo. Kwa hiyo haya yote pia yanafanyika katika uhusiano wa kimataifa. Wanadiplomasia wanasema kuwa kuna takribani Wakenya elfu kumi wanaofanya kazi na kuishi Somaliland, huko Somaliland nayo ikiwa na nia ya kunufaika kutoka kwa taasisi zilizoboreka za Kenya na pia ujuzi. Bash Omar, ambaye ni mkuu wa ofisi ya ujumbe wa Somaliland nchini Kenya, amenukuliwa na gazeti la The East African akisema kwamba Kenya na Somaliland wanaamini katika nguvu ya uhuru na demokrasia ili kuweza kujenga maisha bora yajayo kwa watu wao. Asante sana Jason Nyakundi kwa ripoti hiyo. Na mpendwa msikilizaji, usiondoke kando ya redio yako au kwenye mtandao, maana tutarudi punde tu na kwa undani sehemu ya pili. mpendo msikilizaji unaendelea kusikiliza kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika lakini nataka kukumbusha kwamba usikose kusikiliza matangazo yetu ya kumekucha alfajiri au katika matangazo yetu ya express kuanzia jumatatu saa kumi jioni saa za afrika mashariki kwa hivyo msikose kuwa nasi na vilevile vile nataka kukumbusha kwamba matangazo yetu yanapeperushwa na redio shirika katika eneo letu la Afrika mashariki na ya kati. Basi msikose kutusikiliza katika vituo hivyo vya redio. Unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Nahodha wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Tukiingia katika sehemu yetu ya pili hii leo, tunaelekea mjini Kairo ambako mawaziri wa mambo nje wa Umoja nchi za Kiarabu wamemaliza mkutano wao wa 156 kujadili masuala muhimu yanayoikabili jumuiya hiyo kwa wakati huu, na wakati huo wenye misukosuko mingi huko Mashariki ya Kati, mawaziri hao wakiongozwa na waziri wa mambo ya nje wa Kuwait, Sheikh Ahmad Nasser Al Muhammed Al Sabah, ambaye ni mwenyekiti wa sasa wa jumuiya hiyo, wamezingatia zaidi maswala ya vita vya Yemen, maendeleo ya kisiasa nchini Libya, hali ya Siria na Irak pamoja na hali ya Palestina. Huu ulikuwa pia mkutano wa kwanza uliowaleta pamoja mawaziri wa mataifa ishirini na mbili wanachama umoja wa Kiarabu kwa mara ya kwanza tangu ugomvi kati ya Qatar na baadhi ya nchi za Kiarabu. Nimezungumza hivi punde na mwandishi wetu wa Kairo, Shafi Mbinda, na kumuuliza kwanza juu ya maswala hayo muhimu yaliyojadiliwa. Ni kweli kabisa, miongoni mwa vitu ambavyo vimekuwa vikiangaziwa zaidi kwenye mkutano wa hawa mawaziri wa mataifa ya Kiarabu ni kadhia za kindani katika mataifa yao na kadhia wanaita zile shirikishi, kwa maana namna ya kuyaendea baadhi ya matatizo ambayo yanasumbua eneo la Mashariki ya Kati kwa pamoja, licha ya kuwa mataifa haya yanatofautiana mitazamo, ama wawakilishi wa mataifa haya wanatofautiana mitazamo katika kutatua hayo matatizo, kama vile masuala ya uingiliwaji kati, masuala ya kindani katika mataifa kama ya Syria na Yemen nchi za kigeni kuingilia kati. Kwa hivyo hapa wanatakiwa watatue wote kwa pamoja, ukiachilia okay, mbali yaye yanayowahusu wenyewe ndani kwao. Hizi ni kadhia ambazo wamezijadili sana, lakini pia kwa nje, kwa undani zaidi, kadhia ya Palestina imepewa kipaumbele mno na mataifa kama vile taifa la Kuwait, ambapo mwakilishi wake, waziri wa mambo ya nje hivi sasa, Sheikh Sabah ndiye mwenyekiti kwa hivyo amelitilia mkazo hili katika mkutano na duru yake hii ya mia na hamsini na sita wakisema watafutiwe ufumbuzi hasa kwa haraka ili kuweza kuifanya hali ya Mashariki ya Kati kuwa ni salama, ambapo pia katibu mkuu wa Jumuia ya Umoja wa Mataifa ya Kiarabu Ahmed Abdulghait amesema kwamba suluhu na kutafuta amani eneo la Mashariki ya Kati ni kuanzia kwa kadhia ya Palestina. Kwa hivyo kadhia ya Palestina, kadhalika kadhia ya Libya na migogoro ambayo imekuwa ikiendelea mpaka kuelekea katika uchaguzi, hizi ni kadhia ambazo imetoa kipaumbele sana chafi. Tukibaki katika swala hilo hilo la Palestina, ni kwamba mbali na mkutano wa mawaziri uliofanyika hapo Kairo, rais Abdul Fatah al Sisi amekuwa akionana na viongozi wengi, lakini muhimu zaidi kulikuwa na mkutano kati yake yeye na Abdullah wa Jordan, yani mfalme Abdullah wa Jordan na Mahmud Abbas wa Palestina kuzungumzia namna ya kujenga upya Gaza. Na swala la Palestina, kama ulivyosema, Umoja wa Nchi za Kiarabu unataka swala la Palestina litanzuliwe kwa haraka zaidi. Je, mazungumzo hayo yote kuhusu Palestina yamechukua nafasi gani katika mazungumzo wiki hii? Okay, kubwa ni kuangalia namna gani ya kuijenga upya Gaza, lakini pia kuangalia namna ya kutafuta suluhu ya kudumu ambapo Jordan na Misri zinacheza duru muhimu sana, na ndio watu wa karibu mno, ama wana ushawishi katika eneo huweza kusikilizwa na Palestina. Ndani ya Palestina wenyewe Hamas na utawala ama mamlaka za Palestina wanaitilafiana. Kwa hivyo, kikubwa hasa ilikuwa ni kuangalia namna gani suluhu itapatikana kwa tofauti za ndani ya Palestina kabla ya kuingia katika suluhu za nje ama migogoro ya nje na Israel kwa upande wa pili. Kwa hivyo uh, Mahmud Abbas anakuwa anawasikiliza sana Jordan, mfalme falme wa pili wa Jordan na rais Abdul Fatah Asisi, katika kuangazia suala la kuipatia suluhu Palestina ya kindani, suluhu baina yake na Palestina hasa kwa upande wa ukanda wa Gaza. Hayo ni mambo ambayo pia yamepewa kipaumbele na mkutano huu wa kilele wa viongozi hao watatu, Misri, Palestina na Jordan. Swala la Yemen limechukua nafasi kubwa katika mazungumzo hayo ya Cairo wiki hii, ambapo kama tunavyojua mapigano ya Yemen yalianza toka mwaka elfu mbili kumi na nne ambapo Saudi Arabia na baadhi ya nchi za kiarabu zimekuwa zikiongoza vita dhidi ya Wahudhi wanaungwa mkono na Iran na Iran vilevile, vile ni swala lililojadiliwa kwa urefu. Nchi za kiarabu wanataka Iran kujiondoa katika maswala ya ndani ya nchi za kiarabu. Kwa wakati huu, je, mawaziri hao wamesemaje juu Suala la Yemen ni kweli kabisa, Abdu Shakur. Suala la Yemen, Yemen limepewa kipaumbele katika mazungumzo ama katika vikao vya mawaziri hawa wa mataifa ya kiarabu kwenye mkutano wao, na kubwa hasa ni kuwepo kwa tume maalum ama kamati itakayosimamia haya yote matokeo ya mkutano huu na mkutano uliopita, na hasa kuangazia hili swala la Yemen na kupinga na kukosoa katika kipengele cha kuzuia ama kuondosha vikosi vya kigeni na nguvu ya kigeni katika mataifa ya Kiarabu likiwemo Yemen, sio tu Libya ama mataifa mengine, kwa sababu inatajwa Yemen wapiganaji ambao wanashambulia sana Saudi Arabia wanaungwa mkono na Iran. Kwa hivyo, hilo nalo limepewa kipaumbele ili kuweza kuzuia nguvu ama kuondoa kile kinachoitwa kizaazaa cha usalama katika eneo la Mashariki ya Kati ambacho kinaungwa mkono sana na taifa la Iran huko Yemen, kadhalika na Syria. Siria, Iraq ni matatizo ambayo, kama ulivyosema hapo mwanzoni, ambayo yanaingiliwa kati na nchi za kigeni, na Uturuki inachukua nafasi kubwa sana katika matatizo hayo. Je, mawaziri wa maahza nje katika kuzungumzia masuala hayo ya Siria, Iraq ni maazimio gani au mapendekezo gani waliotoa kwa upande wa Siria na Iraq kwa hivi sasa, hata katika mkutano wa taasisi na waziri mkuu wa Iraq walikuwa wameliangalia hilo swala, lakini wa Syria wanaangalia sana nguvu ya Uturuki na ushawishi wake kwa kutumia wapiganaji katika eneo la Syria, ambapo Irani wanaiangalia, lakini si sana. Kwa hivyo Uturuki nayo wameiweka katika orodha ya haya mataifa ya kigeni ambayo yanasababisha kizazaa katika eneo la Mashariki ya Kati. Wana mipango ya licha ya kukosoa lakini wana mipango ya kutafuta njia za kidiplomasia kwa sababu njia za mapigano zinaonekana zimeshakuwa kwa muda mrefu zinatumika, lakini tija yake inaonekana si ile yenye kukinaisha, hasa katika upande wa vita walivyotaja vinavyoongozwa na Saudi Arabia, muunganiko wa majeshi ya nchi za kiarabu kule Yemen. Kwa hivyo wanatafuta njia za kidiplomasia zaidi, hasa kupitia hii tume na kamati ambayo imeundwa tukiacha swala la Yemen, Libya imechukua pia nafasi muhimu. Maanake kulikuwa na wasiwasi kwamba huenda uchaguzi uliopangwa mwezi wa Disemba hautafanyika lakini mwakilishi wa Umoja Mataifa kwa ajili ya nchi za Afrika Kaskazini Jan Kubis aliwahakikishia mawaziri kwamba pande zote katika ugomvi wa Libya ziko pamoja katika kuhakikisha kwamba uchaguzi utafanyika mwezi wa Disemba. Je, nchi za Kiarabu zinasemaje juu ya suala hilo la Libya? Maanake huko vilevile vile, bado mamluki na mataifa ya kigeni wameingilia kati na kuna wasiwasi ghasia zinaweza kutokea wakati wowote wa, je, mawaziri wanasemaje katika hili? Wamemkaribisha uh, yani Kubichi kuzungumzia naye. Ni mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Libya, naye akasisitiza, iwapo vikosi vya kigeni, wapiganaji mamluki, hawataondoka basi swala la uchaguzi mkuu ama uchaguzi wa kitaifa Libya hapo Desemba mwaka huo itakuwa ni kitendawili. Kwa hivyo wanasema ni muhimu kwa vikosi hivyo kuondoka, lakini bado Uturuki imeshikilia kuwepo kule, ama inaendelea na msimamo wake wa kubakia kule. Jambo ambalo bado linabaki swali: je, Uturuki kuendelea kubaki kule itakuwa ni sehemu ya kuzuia ama sehemu ya kutingisha uchaguzi huo ambao unatakiwa kufanyika? Kwa hivyo bado swala hilo nalo linafanyiwa kazi, lakini wameomba zaidi iwepo na nguvu ya mataifa mengineyo, sio tu mataifa ya Kiarabu. Ndio maana hata huyu yani, Kubichi kutoka mmoja wa mataifa amepewa nafasi yazungumzia swala hili, na akasema hivyo kwamba anaungana mkono na rai hiyo ya kuondosha vikosi hivyo haraka sana kabla ya uchaguzi kufanyika, ili mambo yawe salama. Na ameongezea pia kusema kwamba anaimani licha ya kuwepo wasiwasi huo wa uchaguzi unaweza usifanyike, anaimani kwamba iwapo pia kutakuwepo na wasimamizi katika kufanyia kazi mazungumzo ya Berlin na mazungumzo ya Algeria kuhusu Libya, basi mambo yatakuwa ni shwari ingawa si asilimia mia moja. Mawaziri hao wa mambo ya nje wa nchi za Kiarabu wamekutana wakati huko Afghanistan kundi la Taliban limetangaza serikali ya mpito, na dunia nzima inaangalia jinsi kushirikiana na kundi hilo katika siku zijazo za Afghanistan. Je, mawaziri hao wa nchi za Kiarabu wamesema nini juu ya swala hilo, hasa tukijua kwamba nchi kama Qatar imekuwa mpatanishi mkubwa katika mzozo huu Afghanistan? Wa Afghanistan wamezungumzia nini juu ya ushirikiano wao na serikali mpya ni kweli kabisa ingawa halikupewa sana uzito, kwa sababu ya k masuala ya kindani, wanachukua ushawishi zaidi kutoka kwa mataifa ya nje ya Mashariki ya Kati na kuonwa kwamba wana uzito na ni jukumu lao kutafuta chochote kinachowezekana, ama kufanya kazi njia ambazo zimezungumziwa kuleta suluhu kule, na hasa wakisema kwa, wakiaminiwa kwamba wao ndio milango ya ulimwengu wa Kiislamu kule Afghanistani. Kwa hivyo wanafanyia kazi hili, na wanasema tunafuatilia kinachoendelea, lakini bado kiundani zaidi hawajaweka wazi hawa mawaziri na viongozi wa Jumuia ya Umoja mataifa ya Kiarabu, lakini wanasema ni jukumu lao kufuatilia kinachoendelea mpaka hivi sasa. Shamfi, vilevile, huu ni mkutano wa kwanza tangu nchi za Kiarabu zilokuwa kigombana hasa Qatar na Misri na nchi nyinginezo, mmoja falme za Kiarabu, zimeweza kuungana tena pamoja tangu Januari kutanzua uhasama wao, na sasa uhusiano kati ya Qatar na Misri naona imeendelea vizuri. Waziri wa mambo ya nje wa Qatar amekutana na waziri mwenzake wa Misri kuzungumzia uhusiano. Kwa hivyo ni mkutano wa kwanza ambao umeleta pamoja wajumbe wote ishirini na mbili. Je, yeah, wamesema nini juu ya ushirikiano huo? Ni kweli kabisa, suala la Katari inaonekana kuna matumaini makubwa sana ya haya mataifa ambayo yahitilafiana katika kipindi cha nyuma kuja kuwa sawa na kuwa na mitazamo ambayo inaweza ikawa inaenda ama mitazamo ya pamoja, kwa sababu Katari kabla ya Kuwaiti ilikuwa inashikilia duru ya uwenyekiti katika baraza hili la hawa mawaziri na saa hizi ndio kweli. Kwa hivyo kuna ishara kwamba hitilafu zao zinaenda kumalizika, na hasa ukiangalia hili swala la Uturuki mbazo, na Misri hufanya mazungumzo ya kurejesha uhusiano wao kidiplomasia. Kwa hivyo Katari na Uturuki ni nchi ambazo zimekuwa marafiki kwa muda mrefu, na ni chanzo vilevile cha kutoaminiwa Katari, lakini sasa imani inarudi. Kwa hivyo hitilafu uh, za Katari na mataifa ya Kiarabu Ba, inaonekana zinaelekea katika matumaini baada ya kukaa vikao kama hivi na kuondosha ama kujadili zile tofauti zao, kama vile wanavyotazamia kwa nchi ya Siria, kadhalika kurejesha katika jumuia ya umoja wa mataifa ya Kiarabu, ingawa bado wanasema ni mapema mno kufanya hivyo na kuanza kuangalia uhalisia katika mataifa mengineyo kwanza, ambayo bado yanakuwa kama Somalia na mataifa mengine ya Afrika ambayo ni ya kiarabu lakini ya Kiafrika, ambayo yapo kwenye umoja wa mataifa ya kiarabu: Somalia, Sudani na visiwa vya Komoro na hatimaye, Shafi, tukizungumzia mkutano huu, kawaida, mkutano wa mawaziri huwa unamalizika au unatayarisha mkutano wa viongozi. Je, kuna matarajio kwamba mkutano wa viongozi wa nchi za Kiarabu utafanyika hivi karibuni kuzungumzia masuala haya yote, au wametoa azimio ambalo wa linakuwa la mwisho kuweza kutekeleza vitu kabla ya marais au viongozi wa nchi kukutana? Haiko wazi sana, lakini wanatazamia kufanya Uh, wanatazamia kufanya kitu kinachoitwa ni ratibu wa haya yote ambayo yamefanyika, ili kuweza kuhakikishia umma ama jamii za kimataifa kwamba wako tayari mataifa ya Kiarabu kufanya kazi kwa pamoja, wanaita katika kazi ya shirikishi, ili kutafuta suluhu, kwa sababu eneo la Mashariki ya Kati bado linahitaji msaada wao kabla ya kuchukua msaada wa mataifa mengine yaliokuwa nje ya eneo la Mashariki ya Kati. Kwa hivyo haiko wazi watakaa lini, lakini pia inatazamiwa sana kufanyika hivi karibuni kupatia uh, mkutano kama huu asante. Shafi Mbinda kutoka huko Cairo. Na mpendo msikilizaji, asante kwa kuungana nasi kwa mara nyingine, kwa nusu saa ya matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tutakutana kesho Jumamosi saa moja unusu usiku nikikuletea kipindi cha maswali na majibu. Basi hadi hapo, kwa niaba ya mwongozo wa kipindi Saida Hamdun, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema usiku mwema, lala salama, alamsik.