Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Hii ni Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa undani e, tunaangazia hali inavyokwenda ya mambo nchini Afghanistan, ambapo wakati huu Marekani na Ujerumani ikiwa ni wenyeji wa mkutano wa mawaziri wadau na washirika wengine wakijadili mwelekeo wa Afghanistan hasa eh, kuzingatia ile ahadi ya Taliban ambayo iliweka kuruhusu watu kuondoka taifa hilo, wale wenye nyaraka za kusafiria, wakati ambapo eh, usafiri wa anga wa ndani umeanza. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani tutaangazia hali ya kiusalama katika eneo la kaskazini mwa Kenya, ninayekukaribisha katika matangazo haya ya Kwa Undani hii leo. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, na ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na kama nilivyokuambia, hii leo tunaanza kuangalia hali inavyokwenda, uh, nchini Afghanistan. Ikumbukwe hivi sasa Afghanistan inashikiliwa na Taliban ambao walichukua udhibiti uh, kutoka kwa serikali hiyo na hii imetokana na Marekani kuondoka katika e, taifa hilo ambapo Marekani ilieleza bayana kwamba ingeondoa wanajeshi wake hapo Agosti 31. Hayo yakiendelea kwa hivi sasa, usafiri wa anga imeelezwa kwamba umeanza kufanyika e, katika e, mji wa Kabul katika uwanja wa ndege ambao wiki mbili tatu zilizopita, e, kulitokea shambulizi la kigaidi e, katika ile hali ambayo ilikuwa wananchi na wadau wengine na wamarekani waliokwenda hapo kwa ajili ya kuondoka uh, katika taifa hilo mara Taliban walipochukua udhibiti wa nchi mpaka hivi sasa. Taliban wao ndio wanaoshikilia na kuendesha eh, shughuli za usafiri wa anga nchini humo. Hayo yakiendelea, waziri wa mambo ya nje wa Marekani eh, Antony Blinken na mwenzake wa Ujerumani Heiko Maas wanafanya mazungumzo Jumatano hii na kundi la washirika na wadau kujadili ya hali ya Afghanistan ikijumuisha juhudi za kuendelea kupelekwa kwa misaada ya kibinadamu nchini humo baada ya Taliban kuchukua utawala. Kabla ya kusafiri kwenda Ujerumani, Blinken alizungumza wakati wa ziara yake ya Qatar kwamba Marekani na washirika wengine wanatoa mwito kwa Taliban kufuata ahadi yake ya kuruhusu mtu yoyote mwenye nyaraka halali za kusafiria kuondoka Afghanistan kama watahitaji kufanya hivyo. Watu wengi wanaotaka kuondoka Afghanistan e, hawakufanikiwa kufanya hivyo kabla ya Marekani kuondoka katika a, taifa hilo e, hapo ambapo ilikuwa tarehe imewekwa ya Agosti 31. Hayo yote yakiendelea, bado mjadala mkubwa unaendelea. Je, Afghanistan iliyo chini ya Taliban itakuwa ni Afghanistan ya namna gani? Lakini kutaka kufahamu hayo yote, nazungumza hapa na Profesa David Monda. Profesa Monda, labda kwanza, kwa hali ambayo ipo, tunafahamu kuna huu mkutano ambao unasimamiwa na Marekani na Ujerumani juu ya kuangalia namna gani misaada ya kibinadamu itakuwa ikiendelea e, e, kufikia wadau mbalimbali, a, watu na raia wengine wa Afghanistan wakati ambapo Taliban wanashikilia E, utawala wa taifa hilo. Hali kiujumla kwa hivi sasa, labda ungetueleza ikoje? e, mpaka kufikia mikutano kama hii na Marekani kuendelea kusisitiza kwamba Taliban inabidi watekeleze ahadi yao ya kuruhusu wale watu wenye vibali maalum e, vya kusafiria waondoke kwa wakati huu. uh, Marekani na washirika wake hususan Ujerumani na jumuia ya Ulaya na uh, ile shirika la NATO eh, kwa wakati huu ni kama wanajaribu kujizoesha na mustakabali mpya uliopo uh, Afghanistan, hususan ya kwamba kwa wakati huu Taliban imeshikilia kushamiri na kuweza kudhibiti madaraka Afghanistan. Kwa hivyo kimsingi, wanajaribu kuangazia wajue ni vipi Uh, wataanza maingiliano na serikali mpya ya Taliban. Uh, pia ni sisitize ya kwamba kuna hali ya dharura, hali ya hatari, hali mbaya ya uh, masuala ya kibinadamu uh, kuna watu wengi ambao wanahitaji usaidizi, na nafikiria uh, mwingiliano huu au uh, ma mahojiano haya kati ya Marekani na uh, jumuiya ya Ulaya, Ujerumani ni kujaribu kuangalia, kuangazia pia ni njia gani mataifa ya nje yanaweza kusaidia wale ambao wako Afghanistan ambao wanahitaji usaidizi. Kile ambacho sasa unaweza kutueleza kwa hivi sasa, tunasikia kuna hali ya wataliban wanaona kama vile e, jumuiya ya kimataifa inataka kuona nguvu kazi ya wafuhani wanaondoka, wale ambao wako tayari kuondoka katika taifa hilo, maanake ndio suala kubwa la kibinadamu. Wangependa kuona Marekani na Ujerumani na washirika wake kuona wataliban wanaruhusu kufanyika. E, je, kuna changamoto hiyo kweli ya wataliban kuruhusu watu kutoka Eh, nafikiria kwa wakati huu uh, wa Taliban eh, wanajaribu kuhakikisha kwamba wale wachache ambao wamebaki, madaktari waalimu, wote hawaendi, manake tusiao ya kwamba kati ya wale watu zaidi ya laki mbili ambao walitoroka uh, Afghanistan, wengi wao ni wakalimani, wengi wao ni madaktari, wengi wao ni waalimu. Kwa hivyo taifa la Afghanistan limekosa Uh, watu ambao wana ule uh, tajriba wa kuchapa kazi, na kwa wakati huu nafikiria serikali yao inajaribu ikiweza kuhakikisha kwamba watu wote wasiondoke, ya kwamba wale wachache ambao wamebaki ambao wana kipao tajriba ya kufanya kazi watasalia. Pia kwa kiwango kingine kwa serikali ya Taliban, sio vizuri ionekane ya, ya kwamba Waafghani wanatoroka nchi yao. Uh, inaonekana kutoka nje ni hali mbaya kwa serikali. Serikali yoyote ile inataka kuhakikisha kwamba uh, raia wao wanataka kukaa nyumbani, kujenga taifa. Kwa, kwa hivyo pia kwa kimsingi nafikiria ukiangazia kwa upande huo, sio vizuri kwa serikali ya Taliban kuionekana ya kwamba waafghani wote wanataka kutoroka, wakati huo wanataka kudhibiti hali ya usalama ili watu waweze kuendelea na maisha yao na kuangazia miswada ya kujenga taifa. Hivi sasa safari za ndege za ndani zimeanza kufanya kazi na uh, wataliban ambao sasa hivi ndio wanaoshikilia uh, wana uwanja wa ndege wa Kabul na kuongoza safari za ndege. Bado jumuiya ya kimataifa inataka kuona kwamba inawahakikishia E, wale wote ambao watakuwa wakitumia usafiri wa anga kuwa anga la Afghanistan ni salama. Je, kwa wakati huu nadhani mashirika ya ndege yanaweza yakawa na ile hali ya kuwa na imani ya kwenda kufanya safari za kiraia nchini Afghanistan? ita, ita, itategemea manake kimsingi Afghanistan ni taifa muhimu kuu la Asia kati inapakana na mataifa mengi na uh, anga za Afghanistan ni muhimu kwa anga za dunia kwa ujumla, maanake ndege zikiwa zinatoka Pakistan kwenda Uchina au Urusi au kwenda Iran kwenda uh, Asia ya Kati huwa zinapitia anga ya ya Taliban, kwa hivyo wakati huu itabidi kuwe na ushirikiano kati ya Wataliban na jamii ya kimataifa ili kuhakikisha kwamba anga za uh, Afghanistan ni salama na ya kwamba ndege zinaweza kutua Kabul na kuondoka Kabul, na pia zile ndege ambazo zinapita anga za Afghanistan zisiweze kushambuliwa na kule kuwe na ile hali ya usalama. Kwa hivyo nafikiria kwa wakati huu uh, ni ile hali ya kutafuta mwafaka kati ya serikali ya Taliban na jamii ya kimataifa kuhakikisha kwamba usafiri wa raia ambao hawana hatia waweze uh, kuendelea bila furukshani au tashwishi yoyote. Nini ambacho sasa uh, unaweza uh, kutueleza kwa wakati huu, kwa sababu kwa mazingira ambayo yamekuwepo kwa kipindi uh, chote hiki ni hali ya wasiwasi ya wakati ujao wa Afghanistan. Kwa mazingira sasa yaliyopo uh, unadhani Afghani inaweza akajikuta kwamba watu wote ambao wanataka kuondoka wakaondoka na taifa likakosa wataalam, huenda ikawa ni, ni hali hiyo, uh, hususan serikali ya Taliban ikiendeleza uh, idhana au uh, uongozi mkali wa kusisitiza sharia. Lakini bwana mwenyekiti, pia lazima ni niseme ya kwamba sio kwamba serikali zote ambazo zinaongozwa kwa misingi ya kidini ni serikali mbaya. Tunajua kule Iran wana serikali yao ambayo inaongozwa na kidini, kule Saudi Arabia. Kwa hivyo hii hofu ya mataifa ya Magharibi, ambapo neno Islam ikijitokeza au uh, dhehebu ya kiislam na serikali, huwa kuna mtafaruko na uoga mimi nafikiria kwa wakati huu, madola haya makubwa lazima yatafute njia mbadala kuweza kutafuta mwingiliano kati ya Taliban, serikali ya kiislamu ya Taliban na mataifa mengine. Manake cha muhimu ni kuhakikisha kwamba wale wa Afghan uh, wale watoto, kina mama ambao wameteseka kwa muda mrefu, waweze kupata usaidizi. Mpaka hivi sasa, kile ambacho unaweza kutueleza profesa, uh, Taliban wameonyesha ishara yoyote ile ambayo inaweza ikaleta uh, mashaka? Maanake kwa miaka mingi wamekuwa wakishutumiwa eh, kuwa na ushirikiano na makundi mbalimbali mbali ya ugaidi kama vile Al Qaida uh, na mengineyo. Ni vigumu kujua kwa wakati huu, maanake wamekuwa madarakani kwa muda mfupi sana. uh, nafikiria wakijaribu kujiingiza au kuungana au kushirikiana na vikundi kama Al-Qaida watapata, uh, wamepewa pigo na haya madola makubwa, lakini pia tusahau ya kwamba uh, makundi haya yote, iwe wa Taliban iwe ISIS iwe Al-Qaida, hata ingawa yote ni vikundi vya Kiislamu au kwa upande mwingine vinaangaziwa kuwa vikundi vya kigaidi. Sio kwamba kwa sababu ni vikundi vya Kiislamu vyote vinakubaliana au vina uh, uh, mwongozo sawa. Kwa mfano, Taliban wakati mwingine wanavutana na ISIS, hawakubaliani uh, na pia Al-Qaida upande mwingine na ISIS hawakubaliani. Kwa hivyo serikali ya Taliban kwa wakati huu itabidi uh, iangazie upya itafute njia ya kuhakikisha kwamba wawekezaji wamerudi Afghanistan, ya kuhakikisha kwamba wakimbizi wote ambao wako Pakistan wamerudi Afghanistan, na waweze kudhibiti hali ya usalama, iwe kutumia eh, sheria za Kiislamu au iwe kutumia sheria eh, za kawaida za kikatiba, lakini hali ya usalama lazima ithibitiwe, ili serikali ya Taliban iweze kuongoza na kujenga uchumi wa Afghanistan kwenda mbele. Asante sana, Profesa David Monda, kwa kutueleza hayo yote. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaelekea katika taifa la Kenya. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii ya pili e, tunaelekea nchini Kenya tukiangalia hali ya usalama wa ndani kaskazini mwa Kenya na bonde la Ufa kufuatia mauaji ya raia pamoja na maafisa wa usalama na wizi wa mifugo. Aa, na moja kwa moja tunaelekea katika studio zetu za Mombasa kwake Josephat Kioko na Salma Mohamed ambao wanatuletea sehemu hii ya matangazo haya ya kwa undani. Shukran sana Idi Ligongo, kutokana na fursa hii ambayo tunaungana katika sehemu hii ya kwa undani. Umetangulia kusema hapo na ni bayana kuwa e, gasia fujo za watu wanaohusishwa na ufugaji wa mifugo na watu wanaosemekana kuwa ni majangili wanapambana katika sehemu moja nchini Kenya na kufikia sasa mamlaka inasema watu wanane wameuawa na miongoni mwa waliouawa ni maafisa watatu wa usalama na raia watano, lakini watu vijijini na mashinani wanasema huenda waliouawa ni wengi zaidi. Kuna vituko vya manyumba kuchomwa, hata shule zimechomwa, na ghasia hizo zimesababisha polisi kuanza operesheni ya kuwasaka wanaohusika na uhalifu huo, na silaha pia zimenaswa, na hali ya taharuki imo. Imeripoti sehemu hiyo Utasikia mengi zaidi viongozi wakizungumza, na kwa nini wanasiasa wanahusishwa na ghasia hizi zilizokumba sehemu moja ya bonde la ufa na maeneo ya kaskazini na maeneo ya kaskazini mwa Kenya. Yote haya unayapata katika kwa undani tukizungumza hapa kutoka studio 15 Afrika, Mombasa. Nam, ni kweli kabisa. Na hatua hiyo ya hivi punde basi ikapelekea kukamatwa na kutiwa mbaroni kwa kiongozi wa zamani ambaye ni mbunge alikuwa wakati mmoja eneo hilo Matthew Lemporkel. Mbunge huyo basi anashikiliwa kwa sababu za matamshi ya uchochezi na hii ikiwa ni mzozo wa awali. Hivyo basi tukio hili la hivi punde limehusishwa pia vile vile yeye kuwa huenda ikawa yuko nyuma ya mipangilio hayo ambayo yamekuwa yakifanyika. Kwa sasa anakabiliwa na mashtaka hayo kotini juu ya ghasia za awali, na hii ilikuja wakati serikali alipoanzisha operesheni katika hifadhi uh, ya Laikipia Nature Conservancy, kilenga wafugaji wenye silaha wanaofanya kazi huko. Jumanne, mratibu wa mkoa wa bonde la Ufa, George Natembea, alidai kuwa baadhi ya wa washambuliaji hao walikuwa na silaha ambazo uh, ziliwapelekea wao kuwa na makabiliano ya kivita kati yao na hao maharamia hao wa wafugaji. Haya yanajiri wiki moja tu baada ya mkutano wa makubaliano ya amani kati ya viongozi wakuwa usalama na wakazi wa eneo hilo la bonde la ufa. Na katika mkutano huo, viongozi wakiwemo magavana waliwasii baraza la wazee kuwasii vijana kutojihusisha na vurugu za mifugo na ardhi, na badala yake watafute suluhu za kuridhiana. Katika mkutano huo, wakuwa usalama walitoa onyo kwa yoyote atakayekwenda kinyume na makubaliano yaliyoafikiwa, kuchukuliwa hatua za kisheria, viongozi nao wakitaka salama zaidi kuwekwa katika msitu eneo hilo la mkoa wa Bonde la Ufa. Hayo ni maeneo ambayo yana jamii ambazo zinahusika na ufugaji na wengine wanashiriki kilimo. Sasa yasemekana, alivyosema hapo nyuma eh, George Natembea, anayesimamia utawala eneo hilo, ni kwamba huenda yanayoshuhudiwa si sababu ya malisho ya mifugo, kwa sababu mvua akanyesha sehemu zingine na ng'ombe hao wakahamishwa. Kulikuwa na miezi miwili iliyopita, eh, waziri anayehusika na usalama wa ndani Fredi Matiang'i alitembelea eneo hilo na akawaondoa wale walikuwa wanaleta vurugu sehemu hizo na zikabaki, lakini nasemekana wengine karejea. Sasa kabla ya kukupasha zaidi, tusikie jinsi kamanda huyu mkuu eneo la Rift Valley George Natembea alivyozungumza mapema leo na waandishi wa habari kuhusiana na vurugu hizo. Sio mambo ya pastya ama maji, ni mambo ya shamba. maana kama ingekuwa ni pastya ama maji hawa jamaa wamekuwa walirudi kitambo, maana like pia nani Samburu mvua ilinyesha Isiolo the same. Na wakati waziri alitoa ile makatae siku saba, watu walitoka wote, wote walitoka, wala ambao walibaki baada ya makatae siku saba tukaondoa wakatoka. Hizi jamii mbili ambazo zilikuwa zinapigana kitambo wameingia some kind of agreement kwamba wakae pale, hawabanduke hapo na kama serikali nataka watapigana. So mkiona viongozi kama wengine wanatafutwa namna hiyo, kwa sababu tuko na information kwamba hao ndio wanapanga, ili kupanga nyama ile, watu watu wapigane, na kuna wengine ambao pia wataendelea kukamatwa. So hii Kenya kuna watu ambao wanataka kubeba wengine kama watu wa shenzi toile kitu ambayo kinafanyika. Yeah, tumefika tumefika kwa ukuta na tusonge tena. Sasa tutaki mchezo tena. Mtu hawezi kuhangaisha kwa shamba lako bwana, huko na title deed anakuja anakaa hapo analisha ng'ombe. Hata vile tunaongea sasa, ambao wanatoka kule msituni, akitoka barabara iko hivi, lakini anaingiza ng'ombe kwa mashamba kwa maindi, watu wanakula the whole night kwa sababu ametoka, ndio kile kuna conservancy anaelekea kule Usamburu analisha ng'ombe kwa mashamba. Kwani hii ni ushenzi gani tunafanya? So watu wanataka upige mtu akwaje shamba shamba yake akwaje uokilisha mifugo yako hapo na kuna kiongozi ambaye anaunga hiyo mkono kiongozi. Mtu anajiita kiongozi, wewe unajifanya kwamba unajua, wewe ndio unaunda hii sheria kwa bunge kule, kuja kujifanya hapo on the ground unajua sheria iko hivi na kuja kumislide watu na different way. Hawa wako na bunduki, bunduki ambayo tumeconfirm, kwa sababu mimi nilikuwa nilikuwa county commissioner na kule Isiolo, na mimi najua hao jamaa wako na M16, wao wana wakati la kwamba walete bunduki zao tukaregister na wakaleta. Na mnajua kwamba Kenya inapakana na mataifa ambayo yako chorus, kuna instability kule, kuna challenge ya usalama upande wa Ethiopia ile tunapakana nao kule, kuna challenges kule South Sudan, kuna challenge kidogo kule Uganda, upande wa Karamoja, kuna challenge kidogo kule Somalia, mnajua what's happening there. Kwa hivyo bunduki kupata njia ya kuingia Kenya, but kuwa na bunduki haimaanishi kwamba lazima endo kamuue mtu. Hiyo ndio watu wetu hawaelewi kabisa, aenda kutafuta bunduki kwa minaji la kwenda kufanya uhalifu, kwenda kuua watu. Taarifa za karibuni kabisa zinasema pia mapema leo amekamatwa. E, mbunge wa eneo moja katika eneo hilo la Bonde la Ufa ambaye ni mbunge wa Tiati kwa jina la William Kamket, na amekamatwa sehemu moja ambayo imekuwa na mgogoro huo wa raia wanaosemekana kuingiliwa na majangili na kupigwa mifugo kuibwa na hata nyumba kuteketezwa. Sasa alipokamatwa, amesemekana kuhojiwa katika makao ya idara ya upelelezi katika eneo hilo na kujibu maswali mengi kuhusiana na yale yanayoendelea na ghasia hizo zinazoshuhudiwa. Aliyehusika na hatua hiyo ya polisi katika operesheni na pia kuwatafuta wanasiasa wanaodaiwa kuchochea raia ni pamoja na kamanda wa polisi katika eneo la Baringo Robinson Ndiwa, ambaye ndiye amehusika na swala hilo la kumkamata mbunge huyo, na hapa amezungumza pia na waandishi wa habari kuhusu anachofahamu kwa kumkamata mbunge huyo. Tumekuwa na operesheni ya kiusalama eneo la Laikipia tangu Januari mwaka huu. Watu wengi wamekufa katika hali hiyo ya mgogoro, mifugo wameibiwa na hata kuuawa, nyumba za watu zimekuwa zikichomwa, watu wengi wamepoteza makao pamoja na mifugo wao. Mambo haya yamekuwa yakiripotiwa sana katika vyombo vya habari juu yanayoendelea Laikipia. Mnafahamu kuwa tayari tumekamata mbunge wa eneo hilo. Tunazo habari muhimu za kumuhusisha na vurugu, na tunajua mashtaka atakayoshtakiwa nayo, japo sitatoa maelezo zaidi. Operesheni yetu inazidi kufaulu. Tayari tumepata silaha kama vile bunduki ambazo zimetwaliwa kutoka mikononi mwa majangili na zingine wamerejesha wenyewe kwa serikali. Kwa sasa tumepata takriban bunduki 78 na la muhimu ni kwamba kuna habari muhimu tunazopata kutoka kwa umma kuhusu hawa wahalifu. Kwa mfano, hivi majuzi walishambulia na kuua dereva wa lori pamoja na msaidizi wake, tukajulishwa na raia na tukafaulu kumkamata mhusika mkuu wa mauaji hayo ambaye tayari ameshtakiwa. Kesi ipo mahakamani kwa wakati huu, na wengine waliokamatwa kesi zao zipo kotini. Sasa The suspect, Kamanda wa polisi Robinson Ndiwa akizungumzia swala hilo. Basi mtafaruku huo ukiendelea, ni kufahamishe tu kwamba, msikilizaji, nchini Kenya maeneo kame na yenye ukame yanajumuisha asilimia themanini na nne ya ardhi yote na ina wakazi wapatao asilimia ishirini ya idadi ya watu nchini Kenya, na katika eneo hilo wanakubali. Kwa hiyo ndio mikoa hatari zaidi kwa mabadiliko ya hali ya hewa na hatari zingine za asili nchini. Uh, athari kubwa ni kwa ufugaji wa mifugo, kilimo na pia utalii wa kiwango cha chini ambacho kinapatikana katika sehemu hiyo, katika asilimia 75 ya wakazi. Wengi wa jamii za wafugaji ambao ni wahamiaji, kama wafugaji wa Kimasai wa kaunti hiyo ya Laikipia katika mkoa wa Bonde la Ufa, hawa hutegemea hasa mifugo yao kama chanzo cha maisha. Na kwa pamoja mikoa hii inajumuisha sehemu zilizotengwa zaidi na nchi Sababu kuu za shida nyingi zinazowakabili wafugaji ambao wanaishi katika sehemu hizi, katika siku za hivi karibuni, zimesababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa na mabadiliko katika mambo ya asili na yanayosababishwa na pilika pilika za binadamu, na hivyo basi kusababisha ukame wa mara kwa mara na uhaba wa maji, migogoro juu ya umiliki na upatikanaji na matumizi ya ardhi. Hatuna muda mwingi kuendelea na sehemu hii ya kwa undani, lakini kufahamisha kwamba wachanganuzi wa masuala ya siasa wameibua masuala mengi. Kwa nini masuala haya, kwa nini mambo haya ya raia kugo, kuzozana yanatokea tu wakati uchaguzi unapokaribia? Ndio maana mamlaka ya nchi inasema iko chonjo zaidi kuwaandama viongozi wanaohusishwa na uchochezi wa raia, na kama wana fikira za kiuchaguzi na ushawishi na ushawishi wa uchaguzi unaotarajiwa, basi wengi watakamatwa na kushtakiwa kwa mujibu wa sheria za nchi. Naona basi tunakomea hapo katika sehemu hii ya kwa undani. Mimi ni Josephat Kioko, mwenzangu amekuwa ni Salma Mohamed. Asante sana wenzetu, ambao mko katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya na hapa tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kikubwa usikose kusikiliza matangazo ya kumikucha Afrika yanayokujia saa 12 kamili asubuhi, saa za Afrika ya mashariki sawa na 11, e, alfajiri, saa za afrika ya kati, ambapo tutaangalia masuala mbalimbali ikiwemo na habari za dunia na kukupasha, a, yale ambayo ni muhimu kufahamu kuyafahamu, e, inapofika muda wa asubuhi. Shukran kwa kuwa nami na naitwa Idi Ligongo. Asante sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana mm. yeah. hawafichisia zao unawapa tumbo joto, wakubwa wa umri wako na yasije kuwa majuto kwa hadithi za kikulacho.